Amjambo wa wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Aleluya, aleluya! Bwana kafufuka. Katika utangulizi huu unasema kila kitu. Ndugu msikilizaji, ninakukaribisha kusikiliza yanayojiri katika sikukuu ya Pasaka. Kwanza ni muhtasari wake. Katika ujumbe wake Papa kwa mji wa Roma na ulimwengu, Urbi et Orbi katika Pasaka tarehe 20 Aprili 2025, uliosomwa na mshereheshaji wa liturujia za kipapa, ametoa wito wa kusitishwa kwa mapigano huko Gaza, kwa ajili ya amani, Ukraini na maeneo ya Afrika, mwaliko wa kusaidia wakazi wa mnyamaa wa tetemeko la ardhi. Hakuna amani bila kupokonywa silaha. Na ametoa wito wa kuheshimiwa uhuru wa kidini na kuachiliwa kwa wafungwa wa vita na wafungwa wa kisiasa wakati wa mwaka huu wa jubilei 2025. Na katika misa ya pasaka tarehe 20 Aprili 2025 katika uwanja wa Mtakatifu Petro iliyoongozwa na Kardinali Komastri kwa niaba ya Baba Mtakatifu katika mahubiri, ni mwaliko wa kuwa waamini kuwa na matumaini kwamba tunaweza kuishi maisha haya dhaifu tete na yenye majeraha tukishikamana na Kristo kwa sababu ameshinda kifo, anashinda giza letu na atashinda giza la udunia. Jubilei inatualika kujipyaisha ndani mwetu zawadi ya tumaini ili kuingiza ndani mwake mateso yetu na mateso ya kutotulia kwetu. habari zina nyingine hutapata kuzisikiliza nilizokuandalia ni anjerezau la anakukaribisha kari fratelli e sorelle buona pasqua kama upepo mwanana sauti ya papa Francisco ilienea katika jiji lote na dunia nzima. Ilikuwa yapata saa sita na dakika mbili mchana ambapo Dominika ya tarehe ishirini Aprili elfu mbili na ishirini na tano mapazia mazito katikati ya Basilika ya Mtakatifu Petro, eneo la kutoa baraka yalifunguliwa na kumruhusu Papa kuingia katika sehemu ambayo ni moyo wa Basilika ya Vatikani. Baada ya majuma ya dhana na utabiri, kwa hiyo baba mtakatifu hatimaye alikuwa kwenye moja ya hafla muhimu zaidi katika maisha ya kanisa, yaani katika kutoa baraka ya Pasaka Urbi et orbi, ikiwa na maana ya Roma na ulimwengu, ambayo ni yeye mwenyewe anapaswa kuitoa. Kwa hiyo basi, kuwasili kwa papa kuliambatana na shangwe iliyoonekana na kusikika katika uwanja wa Mtakatifu Petro, ambapo Mungu bariki aliwezesha hata jua hata kama sio kali lakini hapakuwa na mvua kama siku chache zilizopita. Takribani waamini elfu thelathini na tano walikusanyika katika uwanja huo ambao mda mfupi walikuwa wameshiriki misa ya Pasaka iliyoongozwa kwa niaba ya papa na Kardinali Angelo Komase juu ya balkoni hiyo walionekana makardinali wawili waliokuwa kwenye upande wa papa: Kardinali Dominique Mamberti na Fernando Vergas Azaga, rais mstaafu wa mji wa Vatikani, na askofu mkuu Diego Ravelli, mshereheshaji wa maadhimisho ya kiliturujia ya kipapa, na ambaye Baba Mtakatifu alimwomba asome ujumbe wa Pasaka, akiwaeleza waamini waliokuwa katika uwanja: ufuatao ni ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco kwa ajili ya Roma na ulimwengu mzima. Kaka na dada, heri ya Pasaka. Leo aleluya hatimaye inasikika katika kanisa, inasikika kutoka mdomo hadi mdomo, kutoka moyo hadi moyo, na uimbaji wake unawafanya watu wa Mungu ulimwenguni kote kulia kwa furaha. Kutoka kwenye kaburi tupu huko Yerusalemu linakuja tangazo ambalo halijasikika: Yesu msulibiwa hayupo hapa, lakini amefufuka. Hayupo kaburini, yu hai. Upendo umeshinda chuki. Nuru imeshinda giza. Ukweli umeshinda uongo. Msamaha umeshinda kulipiza kisasi. Uovu haujatoweka katika historia yetu, utabaki hadi mwisho, lakini hauna mamlaka tena, hauna nguvu tena juu ya wale wanaokaribisha neema ya siku hii. Kaka na dada, na hasa ninyi wenye majonzi na uchungu, kilio chenu cha kimya kimya kimesikika, machozi yenu yamekusanywa, hakuna yaliyopotea katika mateso na kifo cha Yesu. Mungu anachukua maovu yote ya ulimwengu na kwa huruma yake isiyo na kikomo akayashinda. Ameondoa kiburi cha shetani ambacho kinatia sumu mioyoni mwa mwanadamu na kupanda vurugu na ufisadi kila mahali. Mwanakondoo wa Mungu ameshinda. Kwa sababu hiyo leo tunasema, Kristo tumaini langu amefufuka. Ndiyo, ufufuko wa Yesu ndiyo msingi wa tumaini Kuanzia tukio hili, matumaini si udanganyifu tena. Hapana, shukurani kwa Kristo aliyesulubiwa na kufufuka, tumaini halikatishi tamaa na si matumaini ya kukwepa, bali ni changamoto, siyo kutengwa lakini kuwajibika. Ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisko unaendelea: wale wanaomtumaini Mungu huweka mikono yao dhaifu katika mkono wake mkuu na wenye nguvu wanajiachia kuinuliwa na kuanza safari yao pamoja na Yesu mfufuka, wanakuwa mahujaji wa matumaini, mashuhuda wa ushindi wa upendo, wa nguvu ya uzima iliyonyang'anywa silaha. Kristo amefufuka! Tangazo hili lina maana nzima ya kuwepo kwetu, ambayo haifanywi kwa ajili ya kifo, bali kwa ajili ya maisha. Pasaka ni sherehe ya maisha. Mungu alituumba kwa ajili ya uzima na anataka wanadamu wafufuliwe. Machoni mwake, kila maisha ni ya thamani, kuanzia na yule mtoto aliye tumboni mwa mama yake, kama ilivyo wazee au wagonjwa wanaoonwa kama idadi katika nchi nyingi na kuwa watu wa kutupwa. Ni kiasi gani cha vifo tunachokiona kila siku katika migogoro mingi inayoathiri sehemu mbalimbali za dunia. Ni ukatili kiasi gani tunaona mara nyingi hata katika familia dhidi ya wanawake au watoto. Ni dharau kiasi gani wakati mwingine huisiwa kwa wanyonge, waliotengwa na wahamiaji. Katika siku hii, ningependa turudi kwenye tumaini na imani kwa wengine. Hata kwa wale ambao hawako karibu nasi au wanaotoka nchi za mbali na mira na desturi njia za maisha, mawazo na tabia tofauti na zile zinazojulikana zaidi kwetu kwa sababu sisi sote ni watoto wa Mungu. Ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco unaendelea. Natamani turudi nyuma katika matumaini kwamba amani inawezekana. Kutoka katika kaburi takatifu, kanisa la ufufuko, hapo Pasaka ya mwaka huu inaadhimishwa siku hiyo hiyo na wakatoliki wa orthodoksi. Mwanga wa amani uangaze juu ya nchi takatifu yote na juu ya ulimwengu wote. Niko karibu na mateso ya Wakristo huko Palestina na Israeli, pamoja na watu wote wa Israeli na watu wote wa Palestina. Kuna wasiwasi wasi kuhusu hali ya kuongezeka kwa chuki dhidi ya wayahudi ambayo inaenea duniani kote. Wakati huo huo, mawazo yangu yanawaendea watu na hasa jumuiya ya Kikristo ya Gaza ambako mzozo wa kutisha unaendelea kuzalisha kifo na uharibifu na kusababisha hali mbaya ya kibinadamu. Ninatoa wito kwa pande zinazopigana zikomeshe moto, waachilie mateka na wape msaada watu ambao wana njaa na wanaotamani mustakabali wa amani. Tuziombee jumuiya za Kikristo huko Lebanoni na Siria, ambao, wakati nchi ya mwisho inakabiliwa na mabadiliko tete katika historia yake, wanatamani utulivu na ushiriki katika hatima ya mataifa yao. Ninalihimiza kanisa zima kusindikiza kwa umakini na sala kwa Wakristo wapendwa wa Mashariki ya Kati. Pia ninatoa wazo maalum kwa watu wa Yemen, ambao wanakabiliwa na mojawapo ya majanga ya kibinadamu ya muda mrefu duniani kutokana na vita, na ninamwalika kila mtu kutafuta suluhisho kupitia mazungumzo yenye kujenga. Ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco unaendelea: Kristo mfufuka amimine zawadi ya Pasaka ya amani kwa Ukraini inayoteswa na kuwatia moyo watendaji wote wanaohusika kuendeleza juhudi zao za kufikia amani ya haki na ya kudumu. Katika siku hii ya sherehe hebu tufikirie kuhusu Kaukasus ya kusini na tuombe utiaji saini wa mapema na utekelezaji wa mkataba madhubuti wa amani kati ya Armenia na Azerbaijan ambao utaleta upatanisho na unaotarajiwa sana katika kanda. Ni mwanga wa Pasaka utie msukumo maazimio ya maelewano katika eneo la Balkani magharibi na kusaidia watendaji wa kisiasa katika kufanya kazi ili kuepusha kuongezeka kwa mivutano na migogoro, pamoja na washirika katika kanda, katika kukataa tabia hatari na zinazovuruga. Kristo mfufuka tumaini letu awape amani na faraja wa Afrika ambao ni wahanga wa ghasia na migogoro, hasa katika Jamhuria ya Kidemokrasia ya Kongo, Sudani na Sudani Kusini, na awasaidie wale wanaoteseka kwa sababu ya mivutano katika Sahel, Pembe ya Afrika na ukanda wa Maziwa Makuu, pamoja na Wakristo ambao katika sehemu nyingi hawawezi kukiri imani yao kwa uhuru. Hakuna amani inayowezekana pale ambapo hakuna uhuru wa kidini au pale ambapo hakuna uhuru wa mawazo na usemi na kuheshimu maoni ya wengine. Hakuna amani inayowezekana bila kupokonywa silaha ya kweli haja ambayo kila mtu anapaswa kujitolea kwa utetezi wake haiwezekani kubadilishwa kuwa mashindano ya jumla ya silaha. Nuru ya Pasaka inatutaka tuvunje vizuizi vinavyoleta migawanyiko na matokeo mabaya ya kisiasa na kiuchumi. Inatuhimiza kutunzana, kuongeza mshikamano wa pamoja, kufanya kazi ya kukuza maendeleo fungamani ya kila binadamu. Baba Mtakatifu Francisco anaendelea. Katika wakati huu msaada wetu usikose kwa watu wa Birmania, yaani Nyamaa, ambao tayari wameteswa kwa miaka ya vita ya silaha, ambao wanakabiliwa na ujasiri na uvumilivu matokeo ya tetemeko la ardhi la Sagaivo, sababu ya vifo vya maelfu ya watu na chanzo cha mateso kwa wengi walionusurika, miongoni mwao mayatima na wazee. Tunawaombea waathirika na wapendwa wao, na tunawashukuru kutoka ndani ya kina cha moyo wetu wanaojitolea wakarimu ambao wanafanya shughuli za uokoaji. Tangazo la kusikitishwa kwa mapigano na watendaji mbalimbali nchini humo ni ishara ya matumaini kwa mnyamaa yote. Ninatoa wito kwa wale wote duniani wenye majukumu ya kisiasa kutokubali mantiki ya hofu inayofungwa, bali watumie rasilimali zilizopo kusaidia wahitaji kupambana na njaa na kukuza mipango ya kukuza maendeleo. Hizi ndizo silaha za amani zile zinazojenga siku zijazo badala ya kupanda kifo. Kanuni ya ubinadamu isipotee kamwe, na kama msingi wa matendo yetu ya kila siku. Kwa kukabiliwa na ukatili wa migogoro ambayo inahusisha raia wasio na ulinzi, kushambulia shule na hospitali na wafanyakazi wa kibinadamu, hatuwezi kumudu kusahau kwamba sio walengwa wanaopigwa, lakini watu wenye roho na hadhi. Na katika mwaka huu wa jubilei, Pasaka pia iwe ni sikukuu ya kuachilia wafungwa wa vita na wafungwa wa, wa kisiasa. Kwa hitimisho la Baba Mtakatifu Francisko, katika ujumbe huu wa Roma na ulimwengu mzima anasema, ndugu wapendwa katika Pasaka ya Bwana kifo na uzima vinakabiliana katika pambano la ajabu, lakini Bwana sasa anaishi milele na anatia ndani yetu uhakika kwamba sisi pia tumeitwa kushiriki katika maisha yasiyo na mwisho ambayo mapigano ya silaha na mwangwi wa kifo hautasikika tena. Hebu na tujikabidhi kwake yeye peke yake awezaye kufanya mambo yote kuwa mapya. Rejea katika Ufunuo sura 25 aya 5 Katika sherehe ya Pasaka, siku ya ufufuko wa Bwana wetu Yesu Kristo, Dominika tarehe ishirini Aprili elfu mbili na ishirini na tano misa ya asubuhi iliyoadhimishwa katika uwanja wa Mtakatifu Petro mjini Vatikani saa nne na nusu masaa ya Ulaya, ikiwa ni saa tano na nusu masaa ya Afrika Mashariki, iliongozwa na Kardinali Angelo Komasri, askofu mkuu mstaafu na makamu wa Baba Mtakatifu katika mji wa Vatikani na askofu mkuu mstaafu wa basilika la Mtakatifu Petro ambaye alichaguliwa na Papa kumwakilisha katika sikukuu hii wakati yeye anaendelea kupata nafuu na, na baada ya kulazwa hospitalini. Dice il papa Maria di Maddala vedendo che la pietra del sepolcro era stata rotolata via si mise a correre per andare a dirlo a Pietro e Giovanni anche i due discepoli Ricevuta la sconvolgente notizia uscirono correvano insieme tutti e due. Katika mahubiri ya Baba Mtakatifu Francisco, alianza kwa nukuu ya kifungu cha Injili isemayo: Maria na Magdalena, kwa kuona jiwe lililokuwa limeviringishwa walianza kukimbia kwenda kuwaeleza Petro na Yohane. Hata mitume wawili, baada ya kupata habari za kushangaza, Injili inasema walitoka na kukimbia pamoja wote wawili, rejea Yohane sura ya 20 aya 4. Wahusika wa simulizi ya Pasaka wanakimbia wote. Kukimbia huku kunajieleza, kwa upande mmoja, wasiwasi waliokuwa nao wa kuondolewa kwa mwili wa Bwana, lakini upande mwingine kimbia ya Magdalena, Petro na Yohane inaeleza shauku, msukumo wa moyo, tabia ya ndani kwa yule anayejiweka katika utafutaji wa Yesu. Yeye kiukweli ni mfufuka kutoka katika wafu, na kwa hiyo hayupo tena kaburini. Lazima kumtafuta mahali pengine. Hili ni tangazo la Pasaka, lazima kumtafuta mahali pengine. Kristo amefufuka, anaishi. Yeye akubaki mfungwa wa kifo, akufungwa tena katika mashuka ya mazishi, na kwa hiyo huwezi kumfunga katika historia nzuri ya kusimulia huwezi kumfanya yeye shujaa wa wakati uliopita au kumfikiria kama sanamu iliyowekwa vizuri katika ukumbi wa makumbusho. Kinyume chake, lazima kumtafuta na hivyo hatuwezi kubaki tumesimama, lazima tujiweke safarini, tutoke kwenda kumtafuta. Kumtafuta katika maisha, kumtafuta katika nyuso za ndugu, kumtafuta katika maisha ya kila siku, kumtafuta kila mahali, lakini sio kaburini kumtafuta daima aidha, kwa sababu ikiwa amefufuka kutoka katika kifo, kwa hiyo yeye yupo kila mahali, anakaa katikati yetu, anajificha na anajionyesha hata leo hii kwa kaka na dada zetu tunaokutana nao katika safari yetu, katika hali zetu zisizojulikana zaidi na katika yasiyotarajiwa ya maisha yetu, yeye anaishi na anabaki daima na sisi, kwa kulia machozi na yule anayeteseka, na kwa kuzidisha uzuri wa maisha katika ishara ndogo ndogo za upendo wa kila mmoja wetu. Kwa njia hiyo, imani ya Pasaka ambayo inatufungulia mkutano na Bwana mfufuka na tunajitayarisha kuipokea katika maisha, si kitu kingine ambacho kimeandaliwa na kutulia na suluhisho la amani katika uhakikisho fulani wa kidini. Kinyume chake Pasaka inatukabidhi mwendo, inatusukuma kukimbia kama Maria Magdalena na kama mitume, inatualika kuwa na uwezo wa mtazamo wa kuona mbali ili kumtambua Yesu aliye hai kama Mungu ambaye anajionyesha, na hata leo hii yupo, anazungumza nasi, anatutangulia na kutushangaza kama Maria Magdalena kila siku tunaweza kufanya uzoefu wa kumpoteza Bwana, lakini kila siku pia sisi tunaweza kukimbia kumtafuta bado, kwa kujua kwa hakika kuwa yeye anapatikana na anatuangazia na mwanga wake wa ufufuko. Kwa njia hiyo, Papa anasisitiza kwamba: kaka na dada, haya ni matumaini makubwa zaidi ya maisha yetu. Tunaweza kuishi maisha haya maskini, dhaifu na majeraha, kwa kungangania kwa Kristo, kwa sababu yeye alishinda kifo, anashinda giza na atashinda giza la ulimwengu ili kutufanya tuishi naye katika furaha milele. Katika kuelekea hatima hiyo, kama alivyosema, hata sisi tunakimbia kwa kusahau kile kilichopo mapegani mwetu na kuishi kwa kuelekea kile ambacho tunatazamia, rejea wa Filipi sura ya 3 aya 12 hadi 14. Tuharakishe kwa hiyo kwenda kukutana na Kristo kwa hatua za haraka kama Magdalena, Petro na Yoane. Baba Mtakatifu Francisco anatushauri, jubilei inatualika kujipiaisha ndani mwetu zawadi ya matumaini, kuingiza ndani mwake mateso yetu na mateso ya kutotulia kwetu, ili kuambukiza wale ambao tunakutana nao katika safari, kukabidhi tumaini hili la wakati ujao la maisha yetu na hatima ya binadamu kwa hivyo hatuwezi kuegesha moyo kwenye udanganyifu wa ulimwengu huu au kuufungia katika huzuni. Tunapaswa kukimbia tukiwa tumejaa furaha, tukimbie kukutana na Yesu ili tugundue neema isiyo na thamani ya kuwa marafiki zake. Hebu tuache neno liwe maisha na ukweli unaoangaza safari yetu kama alivyotaka kusema mtaalimu mungu mkuu Henri de Lubac, inatosha kuelewa kuwa Ukristo ni Kristo, hakuna kweli ya hakika ya chochote zaidi ya hicho. Katika Kristo sisi ni yote. Papa ameongeza, na hii yote ambayo ni Kristo mfufuka inafungua maisha yetu katika matumaini. Yeye yu hai, yeye bado leo hii anataka kupyaisha maisha yetu kwake, yeye mshindi wa dhambi na wa kifo. Tunataka kusema: E Bwana, katika sherehe hii sisi tunakuomba zawadi hii ya kuwa hata sisi wapya wa kuishi mapya milele. E Mungu, futa kutoka kwetu tabia ya mavumbi ya kusikitisha, ya uchovu na kukata tamaa. Utupatie furaha ya kuamka kila asubuhi na macho ya mshangao ili kuona rangi za kushangaza za asubuhi, za kipekee na tofauti kwa kila mmoja. Yote ni mapya. E Bwana, na hakuna kilichorudiwa na hakuna kipya. Kwa kuhitimisha Papa amebainisha kwamba kaka na dada, katika mshangao wa imani ya Pasaka, kwa kuubeba katika moyo wa kila tarajio la amani na la ukombozi, tunaweza kusema pamoja nawe, e Bwana, kila kitu ni kipya, yote huanza. Ndugu msikilizaji, Kardinali Angelo Komasi mwishoni mwa mahubiri alitaka kumshukuru Baba Mtakatifu Fransisko kwa mwaliko huo mkubwa wa kuamsha imani yetu. Misa imehudhuriwa karibu na waamini elfu thelathini na tano waliokusanyika katikati ya uwanja wa Mtakatifu Petro. Miongoni mwao walikuwa waziri mkuu wa Kroatia na ujumbe kutoka Uholanzi. Kama kila mwaka, uwanja wa mbele ya basilika ya Vatikani ulipambwa kwa maua mazuri na mimea ya kila aina na rangi kwa Juma Takatifu. Na ikumbukwe kwamba mwaka huu Wakristo wa mashariki na magharibi wameshirikia Pasaka siku hii hii. Injiri ilitangazwa kwa Kigiriki na Kilatini. Nyimbo za Pasaka kutoka liturjia kibizantini pia ziliimbwa Exulpe agelikakurnae. Katika mahubiri ya Baba Mtakati Francisco wakati wa mkesha wa Pasaka tarehe 19 Aprili 2025, yaliyosomwa na Kardinali Giovanni Batista Re, dekano wa baraza la makardinari, katika kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani, Baba Mtakati Francisco anabainisha: ni usiku, wakati mshumaa wa Pasaka uliendelea kuwaka polepole pole hadi altareni. Ni usiku ambapo wimbo unafungua mioyo yetu katika furaha, kwa sababu ardhi imeangazwa na mwanga mkuu nuru ya mfalme milele aliyeshinda giza la ulimwengu. Kabla ya kumalizika usiku, Injili inasimulia matukio ambayo yalisomwa Mwanga wa Mungu wa ufufuko unawashwa, na pasaka ya Bwana inatokea wakati jua linapoanza kuchomoza katika miale ya kwanza ya asubuhi. Jiwe kubwa lilionekana katika kaburi la Yesu ambalo liliviringishwa, na baadhi ya wanawake walifika katika mahali hapo wakiwa wamevalia shera za maombolezo. Giza liliwafunga la kutokuwa na uhakika na hofu ya mitume, yote hayo yalitokea katika usiku Kardinali Rea akiwaelekea waamini waliofika katika kanisa kuu la Mtakatifu Petro, aliendelea kusoma mahubiri ya Baba Mtakatifu Francisco, akibainisha mkesho wa pasaka unatukumbusha kwamba nuru ya ufufuko iliangaza safari hatua kwa hatua, ikivunja giza la historia bila ghasia, ikiangaza katika mioyo yetu kwa namna nyeti, na hii inafanana na imani yenyewe isiyokuwa na kila aina ya kutafuta ushindi. Pasaka ya Bwana siyo tukio la kitamasha ambalo Mungu anajidhibitisha mwenyewe na kulazimisha kuaminiwa yeye Siyo hatima ambayo Yesu alifikia kwa njia rahisi akizungukia Kalvari, na wala sisi hatuwezi kuishi kwa namna ya kawaida na bila kusitasita ndani. Kinyume chake, ufufuko ni sawa na vichipukizi vidogo vidogo vya mwanga ambavyo vinafanya njia kidogo kidogo, bila kufanya ghasia, wakati mwingine wa kutishiwa usiku na kutoamini mtindo huu wa Mungu unatukomboa dhidi ya udini wa kijuujuu, udanganyifu wa kufikiria kuwa ufufuko wa Bwana unasuluhisha yote kama viini macho. Hiki ni kitu kingine. Hatuwezi kusherehekea Pasaka bila kuendelea kuwa na utambuzi wa giza ambalo tunabeba moyoni na vivuli vya vifo ambavyo mara nyingi vinaongezeka ulimwenguni. Papa alisisitiza kwamba Kristo alishinda dhambi na kuharibu kifo, lakini katika historia yetu ya duniani nguvu hizi za ufufuko wake zipo bado zinatimizwa, na utimizo huo, kama chipukizi kidogo cha mwanga, tumekabidhiwa sisi, kwa sababu tuweze kutunza na kufanya kukua. Kaka na dada, huu ndio wito ambao hasa katika mwaka wa Jubilei tunapaswa kuhisi kwa nguvu ndani mwetu, tufanye kichipue matumaini ya Pasaka katika maisha yetu na katika ulimwengu. Tunapohisi bado uzito wa kifo ndani ya moyo wetu, tunapoona vivuli vya ubaya kuendelea katika njia za ghasia duniani, tunaposikia kuungua mwilini mwetu na katika jamii majeraha ya ubinafsi au vurugu Tusife moyo, turudi katika tangazo la usiku huu, nuru inayoangaza polepole pole, hata kama tumo kwenye giza. Tumaini la maisha mapya na ya ulimwengu ambao hatimaye umekombolewa unatusubiri, mwanzo mpya ambao unaweza kutushangaza licha ya kufikiri kuwa haiwezekani, kwa sababu Kristo alishinda kifo. Tangazo hili ambalo linapanua moyo linatujaza matumaini katika Kristo mfufuka, kiukweli tunauhakika kwamba historia yetu binafsi na safari ya ubinadamu, licha ya kukumbwa bado na giza, mahali ambamo mianga inaonekana kuzimwa, imo mikononi mwa Mungu, na yeye katika upendo wake mkuu hatuachi kuyumbayumba, na hata ruhusu ubaya uwe na neno la mwisho. Na wakati huo huo, matumaini haya tayari yameshatimizwa katika Kristo. Kwa hiyo kwetu sisi inabaki hata hatima ya kufikia na sisi pia tulikabidhiwa ili tuweze kuwa mashuhuda aminifu, na kwa sababu ufalme wa Mungu ufungue njia katika mioyo ya wanawake na wanaume wa leo hii. Baba Mtakatifu Francisco katika mahubiri hayo yaliyosomwa na Kardinali Re anabainisha kama Mtakatifu Agostino anavyotukumbusha kuwa ufufuko wa Bwana wetu Yesu Kristo unadhihirisha maisha mapya kwa wale wamwaminio, na fumbo hili la kifo chake na ufufuko mnapaswa kuujua ninyi katika ukina na kulitafakari katika maisha yenu ni kuzaliwa tena Pasaka katika maisha yetu na kugeuka kuwa wajumbe wa matumaini, wajenzi wa matumaini. Wakati pepo nyingi za kifo zinavuma bado juu yetu, tunaweza kufanya kwa maneno yetu, kwa ishara zetu ndogo za kila siku, Papa Francisco anabainisha, kwa chaguzi zetu zinazouishwa na Injili maisha yetu yote yanaweza kuwa uwepo wa matumaini kwa njia hiyo. Tunataka kuwa kwa ajili ya wasiokuwa na imani katika Kristo, kwa wale waliopoteza njia, kwa ajili ya waliojiuzuru au wale ambao migongo yao imeinama kwa sababu ya uzito wa maisha, kwa walio peke yao au wamejifungia katika huzuni zao, kwa ajili ya maskini na waliokandamizwa na dunia kwa ajili ya wanawake walionyenyekezwa na kuuawa, kwa ajili ya watoto ambao hawakuzaliwa katu na wale ambao wanateswa, kwa ajili ya waathirika wa vita, kwa kila mmoja na kwa wote, tuwapelekee matumaini ya Pasaka. Ni ushauri wa Baba Mtakatifu Francisco. Anaongeza, ninapenda kukumbusha mwana ibada kuu ya miaka mia mbili Adjewich wa Anversa, ambaye kwa kuuishwa na wimbo uliobora na kufafanua mateso kwa sababu ya kumkosa mpendwa, aliimba kiitikio cha upendo, kwa sababu anasema kuwepo mageuzi katika giza langu. Kristo mfufuka na ni hatua ya mwisho ya kugeuka ya historia ya kibinadamu. Yeye ni tumaini lisilozama, yeye ni upendo ambaye anatusindikiza na kutusaidia. Yeye ni mstakabali wa historia, hatima ya mwisho kuelekea mahali tunapoelekea, ili kuweza kukaribishwa katika maisha yake mapya ambayo Bwana mwenyewe atafuta kila chozi, apata kuwapo mauti wala maombolezo wala kilio wala maumivu. Papa ameongeza, na hili ni tumaini la Pasaka, ni hatua ya kugeuka gizani. Kwa hiyo tunapaswa kuwatangazia wote, dada na kaka, katika kipindi cha Pasaka ni wakati wa matumaini. Bado kuna hofu, bado kuna huzuni wa dhamiri ya dhambi, lakini pia bado kuna nuru inayovunja Pasaka. Inaleta habari njema, ambayo ingawa mambo yanaonekana kuwa mabaya zaidi duniani, ubaya tayari umeshindwa. Pasaka inaturuhusu kuthibitisha kwamba, ingawa utafikiri Mungu yuko mbali na sisi, lakini tunabaki kuvutwa na hali halisi ndogo kwamba Bwana wetu anatembea njiani na sisi. Kuna miale mingi ya matumaini ambayo yanatupa nuru katika njia ya maisha yetu. Kwa kuhitimisha, Baba Mtakatifu anatushauri kuwa tutengeneze nafasi ya mwanga wa Mfufuka, na tutakuwa wajenzi wa matumaini kwa ajili ya ulimwengu <tik> namnamna mpendo wa msikilizaji wa redio Vatikani, tukiwa tayari katika sikukuu ya Pasaka, sina budi kuwatakia kila la heri na baraka ya furaha ya Pasaka kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Na kwa niaba ya padre Richard Mjigwa na idhaa ya Kiingereza Afrika, ni Angelo Wezaura akikuaga. Tumsifu Yesu Kristo, laudetu Yesus Kristus. Aleluya, aleluya, aleluya.