Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Ni kwa mara ngine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninakukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi kwanza ni muhtasari wake. Baba Mtakatifu Francisco, akikutana na viongozi wa chuo kikuu cha Loyola kutoka Chicago nchini Marekani, amesisitiza kwamba kuna haja ya wanaume na wanawake ambao wako tayari kufanya kazi ili ulimwengu uweze kupata amani. Katika mabadiliko ya haraka na changamoto zinazoongezeka, jukumu la vyuo vikuu ni muhimu. Elimu pamoja na usambazaji wa maarifa, pia ni dhamira na njia ya kutoa mafunzo kwa watu wenye uwezo wa kujumuisha maadili ya upatanisho na haki na msukusuko wa dunia ya leo hii, tujitolee kuhakikisha kwamba kila mtu anaishi kwa heshima. Baba Mtakatifu Francisco katika ujumbe wake kwa njia ya video aliyomtumia Kiara Amirante na jumuiya yake aliyoyaanzisha katika fursa ya kusherehekea miaka thelathini tangu kuanzishwa kwake alimshukuru sana, na kwamba wao wanachukua walio wa mwisho, bila kuwaondolea uhuru wao, na wanafanya kwenda mbele nao na kulinda zawadi yao ya umoja na kanisa. Kwa hiyo, ukaribu kwa waliobaguliwa, ndio uzuri wa karibu rama yao. Kwa mjibu wa msemaji mkuu wa vyombo vya habari Vatikani, Daktari Mateo Bruni amebainisha kuwa Baba Mtakatifu Francisco anatarajia kwenda luxembourg na uberigiji kuanzia tarehe 26 hadi 29 Septemba 2024. Jumatatu tarehe ishirini Mei 2024 Baba Mtakatifu Francisco amemteua barozi wa kitume Askofu Mkuu Antoine Camereri kuwa barozi wa nchini Cuba, ambaye hadi uteuzi huo alikuwa ni barozi wa Vatikani nchini Ethiopia, Jibuti na mwakilishi wa kitume nchini Somalia. Usafirishaji haramu wa binadamu ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu ni janga linaloikumba dunia yetu na kuwaondolea watu hutu uhuru na haki zao za kimsingi, ni aina ya mamboleo ya utumwa ambayo inadai jibu la ujasiri na huruma. Aliyasema hayo mwenyekiti wa umoja wa mama wakuu wa mashirika ya kitawa kimataifa, wakati wa ufunguzi wa mkutano mkuu wa pili wa mtandao wa Talita Kumu uliofunguliwa tarehe 18 Mei 2024 na utahitimishwa tarehe 24 Mei 2024 huko Sacrofano katika nyumba ya Udugu nje kidogo ya jiji la Roma. Habari hizi na nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia na padre Richard Mjigwa. Ni Angela Rezaula anakukaribisha. Baba Mtakatifu Francisco amekutana na wakuu wa bodi ya chuo kikuu cha Loyola kutoka Chicago nchini Marekani, Jumatatu tarehe 20 Mei 2024, wakiwa katika hija yao ya kuona mahali ambapo alizaliwa na kukua Mtakatifu Ignatius wa Loyola, mwanzilishi wa shirika la Wajesuiti. Baba Mtakatifu Francisco alisema kuondoka ni mfano wa wale wanaotafuta maana ya maisha na daima kuweka ndani ile amu ya kutembea kuiji uzoefu wao wa kutembelea maeneo ambayo yalichagiza maisha na hali ya kiroho ya Mtakatifu Ignatius hakika imekuza na kutia moyo katika safari yao ya kielimu na ya kibinafsi, na imekuwa ni ziara ya mizizi. Kwa hiyo ni kurudi kwenye mizizi yao ili kusonga mbele. Mizizi ya taasisi yao iko katika uzoefu wa mwanzilishi ambaye daima alimtanguliza Mungu na alikuwa akitafuta daima mapenzi ya Mungu. Kusonga mbele ni kutumikia njia yake ya kiroho iliyo na utambuzi na kujitolea kwa haki iendelee kuhamasisha na kuongoza maisha na matendo yao. Baba Mtakatifu Francisco amewashauri akiendelea, alisema chuo kikuu cha Loyola kwa hakika kimetiwa moyo na mapokeo ya Jumuiya ya Yesu iliyosimikwa katika utambuzi na matendo. Tamaduni hii inawaalika leo hii kutafuta ukweli kupitia mafunzo ya dhati, kusikiliza kwa uangalifu na kuchukua hatua kwa ujasiri. Amewahimiza kudumu kwenye njia hiyo kuwa mashuhuda wa matumaini katika ulimwengu ambao mara nyingi una migawanyiko na migogoro. Kwa kuongeza, Papa alisema, namshukuru Mungu kwamba kuna migogoro, lakini migogoro inatatuliwa kwa ngazi nyingine ya juu zaidi. Migogoro hutuongoza kutembea kwenye barabara isiyo na mpito, na ili kutokea barabara hiyo juu, hatuko peke yetu. Migogoro inatusukuma kufanya kazi. Kwa hiyo wadumu kwenye njia hiyo ambayo inafundisha kukuza hisia muhimu uwezo wa kutambua na unyeti kuelekea changamoto za kimataifa, kujiuliza kila mara maswali: chuo kikuu chetu kinawezaje kuchangia kufanya ulimwengu kuwa mahali pazuri zaidi? Alishauri papa Francisko, na daima akasema wajitahidi kuwa bora zaidi. Wakati wa kihistoria ulio na mabadiliko ya haraka na changamoto zinazozidi kuwa ngumu, jukumu la taasisi za kitaaluma ni muhimu wana kazi sio tu ya kuunda akili nzuri lakini pia kukuza moyo wa ukarimu na dhamiri zinazozingatia utu wa kila mtu. Elimu inafanywa kwa viwango vitatu: kwa kichwa, kwa moyo na kwa mikono. Papa amewaomba wafikirie kile wanachohisi na kufanya kile wanachofikiria na kuhisi, lakini daima katika maelewano mambo hayo matatu. Elimu pamoja na upitishaji wa maarifa ni dhamiri na mbinu za kuwafunza watu wenye uwezo wa kujumuisha maadili ya upatanisho na haki katika kila nyanja ya maisha. Akili, moyo na mikono haviwezi kukua vema tofauti na kwa pamoja, wanaweza kujihusisha na ukweli na mahitaji ya wakati huo. Papa amewatakia kuwafundisha wautaji ndoto na kuwa wenyewe kwanza kabisa, ili kusonga mbele maishani lazima wawe na ndoto, kwa sababu mtu ambaye amepoteza uwezo wa kuota anakosa ubunifu, anakosa mashairi, na maisha bila ushairi hayafanyi kazi. Papa amewamiza tena kukuza udadisi wa kiakili ambao sio gumzo na ambayo inadhuru bali udadisi wa kiakili wa roho ya ushirikiano na usikivu kuelekea changamoto za enzi tunayoishi. Ili kuendeleza urithi wa mtakatifu Ignatius, kuna haja ya wanaume na wanawake ambao wako tayari kuweka ujuzi wao katika huduma ya wengine, kufanya kazi kwa ajili ya siku zijazo ambapo kila mtu anaweza kukuza uwezo wao na kuishi kwa heshima na hadhi, na ulimwengu unaweza kupata amani. Hii inagusa sana leo hii katika hali ya shida ya utaratibu wa ulimwengu unaoonekana kwamba upeo wa matumaini haupo, na hatuwezi kuishi bila matumaini. Papa Francisco amesema wasisahau matumaini ambayo ni nanga, na tunashikamana na kamba, matumaini kamwe hayakatishi tamaa. Papa amewakabidhi hasa mazungumzo ya kiutamaduni na ya kidini kama zana za kukuza maelewano, ushirikiano na kujenga madaraja kati ya mila, tamaduni na mitazamo tofauti ya ulimwengu. Amewatakia Mungu awabariki wa na kuwasindikiza katika safari yao safari ya maarifa na huduma, na kuwaomba tafadhali wamwombee kwa sababu kazi yake siyo rahisi. Katika fursa ya maadhimisho ya miaka thelathini ya kuzaliwa jumuiya ya Nuovi Horizonti, Baba Mtakatifu Francisco ametuma ujumbe wake kwa Kiara Amirante aliyeanzisha jumuiya hiyo na jumuiya hiyo, ambapo katika ujumbe huo anaanza kusema, napenda kutuma salamu kubwa kwa Nuovi Horizonti pamoja na sherehe ya kumbukumbu kumbu ya miaka thelathini, na awali ya yote ninamsalimu Kiara Kyara ambaye alikuwa mbunifu aliyechaguliwa na Mungu kuendeleza harakati hii, pumzi hii ya Roho ambayo iliamsha dhamiri nyingi sana. Kwa njia hiyo amewatakia sikukuu njema ya kuzaliwa kwao na ili wakatengeneze keki nzuri. Baba Mtakatifu Francisco akiendelea katika ujumbe huo kwa njia ya video amesema karama lazima ilindwe kila wakati na harakati inapokuwa, kuna hatari kwamba karama inayeyuka kidogo na kupoteza nguvu ya mwanzo karama lazima ilindwe na lazima ilindwe na mwanzilishi, na lazima ilindwe washiriki, na inapaswa kulindwa na kanisa kwa njia ya Baraza la Kipapa inayohusika kwa ajili ya harakati na ambayo ilifuatilia. Aidha, aliomba tafadhali wasipoteze wazo hilo ambalo ni muhimu sana, kulinda maisha, kulinda kile ambacho Bwana amewapatia kupitia mwanzilishi. Karama yao lazima ilindwe na mambo mawili ya msingi. Kwanza, sala haiwezi kusonga mbele bila maombi na ujasiri wasipoteze ari hiyo, ujasiri huo wa kuipeleka mbele karama. Inapotokea karibu kila mara katika historia ya karama katika kanisa, kumekuwa na nyakati za kutokuelewana, nyakati za giza, na hata kwa upande wa kanisa, anadhani kuhusu jumuiya ya Yesu ambayo ilivunjwa na kisha ikaishi tena. Papa Francisco alisisitiza wakati mwingine kuna nyakati ngumu. Karama zote lazima zipitie msalaba wa Bwana, zinapitia mapema au baadaye, na ikiwa awachukui msalaba kwa nguvu ya Roho, kuna hatari ya kutafuta suluhisho ambazo sio za kiinjili na ili kuendeleza karama na karama nyingi sana hupoteza nguvu zao baada ya muda na kutafuta namna ya kuishi ambayo kiukweli hujiweka mbali na karama hiyo. Uaminifu kwa karama ni moja ya mambo muhimu zaidi kuilinda, na kanisa linapotuuliza tuifanye ikuwe kwa amri fulani tuwe waangalifu juu ya hilo, lakini daima uaminifu wa kanisa, utii kwa kanisa na sio kwa wengine kutoka nje au shinikizo linalochukua fursa ya hali ya kuondoa wema na nguvu ya waanzilishi. Aidha, Papa alibanisha jinsi ambavyo alijua vema karama yao kutokana na habari na alimjua mwanzilishi, lakini siku moja ambayo alielewa karama yao, ndipo alipofika kwao. Kwake yeye ilikuwa kama upako wa karama, kuona wote walivyounganishwa na mwanzilishi na hamu ya kulipeleka katika kanisa mbele. Wakati uo huo aliona kuwa walikuwa na shida, lakini alifurahia jinsi walivyotoa suruhisho na wanajua jinsi ya kutatua mambo katika shida. Lakini moja ya mambo mazuri sana kuhusu karama yao ni ukaribu na maskini waliokataliwa na wale waliowekwa kando na jamii, na zaidi kuwachukua lakini bila kuwaondolea uhuru na kuwafanya waende pamoja nao. Hili ni jambo zuri. Papa Francisco alisema karama hukuwa, lakini kila mara hukuwa na karama ile ile iliyofanywa maisha Aidha, Papa Francisco ameelezea jinsi anavyofurahishwa na kupenda wakati wao wanapokwenda mitaani kuchukua vijana waliopotea katika udanganyifu wa maisha na kuwapa sababu ya kuishi sababu ya kukua, na alipenda sana wanapokwenda kwa watoto. Papa alisisitiza jinsi alipomwona Chiara Amirante akiwa na watoto na alijua kuwa watoto ni ahadi kwa njia hiyo ameomba tumwombe Mungu ili mwanzilishi aweze kusonga mbele kwa ujasiri na kupanda karama, na kisha kwa washiriki ambao ni wema. Na alihitimisha kwa baraka, kwanza kwa Chiara Amirante, pia akawabariki jumuiya nzima katika kuadhimisha hiyo miaka 30 tangu kuanzishwa harakati hii ya kikanisa <tipulia> mwezi wa, wa Septemba ambao unafunguliwa kwa safari kuu ya Indonesia, Papua New Guinea, Timorest na Singapore utamalizika kwa safari nyingine ya kimataifa kwa Papa Francisco na ukoni Uberigiji na Lusemburg. Kwa mujibu wa ofisi ya habari ya Vatican, Jumatatu tarehe ishirini Mei elfu mbili na ishirini na nne imethibitisha ziara nyingine ya Baba Mtakatifu Francisco katika nchi hizo mbili za Ulaya kuanzia tarehe ishirini na sita hadi ishirini na tisa Septemba elfu mbili na ishirini na nne. Kwa njia hiyo kwa kukaribisha mwaliko wa wakuu wa nchi na mamlaka za kikanisa, Baba Mtakatifu Francisco atafanya ziara ya kitume huko Lussemburg na Uberigiji kuanzia tarehe ishirini na sita hadi ishirini na tisa Septemba akielekea Bruselles, Luven na ruvinla Neuve. Kama inavyosomeka katika maelezo ya Vatikani, ambapo msemaji wa vyombo vya habari Daktari Matteo Bruni amebainisha kwamba hata hivyo ratiba ya safari itachapishwa kwa wakati unaofaa ikumbukwe papa mwenyewe alikuwa amezungumza kuhusu safari ya ubelgiji wakati wa mahojiano na shirika la utangazaji la mexico mnamo desemba 2023 akizungumzia kuhusu safari hiyo iliyokatishwa ya kwenda dubai kutokana na maumivu ya mguu na uwezekano wa safari za siku zijazo papa francisco alieleza kwamba wakati safari nyingine bado zinaendelea kufanyiwa utafiti moja nchini Uberigiji na ilikuwa na uhakika. Jumatatu tarehe ishirini Mei elfu mbili na ishirini na nne baba mtakatifu Francisco amemteua barozi wa kitume askofu mkuu Antoine Camilleri kuwa barozi wa nchini Cuba, ambaye hadi uteuzi huo alikuwa ni barozi wa Vatikani nchini Ethiopia, Jibuti na mwakilishi wa kitume nchini Somalia. Askofu mkuu Camilleri alizaliwa huko Slema, Malta tarehe ishirini Agosti elfu moja mia tisa sitini na tano Padre tangu mwaka elfu moja mia tisa tisini na moja na mhitimu wa sheria na sheria za kikanisa, na aliingia katika huduma ya kidiplomasia ya Vatican tarehe 9 Januari elfu moja mia tisa tisini na tisa Katika miaka ya hivi karibuni amefanya kazi katika uwakilishi wa kipapa nchini Papua New Guinea Uganda, Cuba na katika kitengo cha mahusiano na mataifa na sekretarieti ya Vaticani, ambapo papa mstaafu Benedikto wa kumi na sita alikuwa amemteua tarehe ishirini na mbili Februari elfu mbili na kumi na tatu na tarehe tatu Septemba elfu mbili na kumi na tisa baba mtakatifu Francisco alimteua kuwa askofu mkuu na barozi wa kitume. Tarehe nne Oktoba elfu mbili na kumi na tisa alipewa daraja la uskofu. Tarehe thelathini na moja Oktoba iliyofuata aliteuliwa kuwa barozi wa kitume nchini Ethiopia na Dijibuti. Mwakilishi maalum wa Umoja wa Afrika na msimamizi wa kitume nchini Somalia, Askofu Mkuu Kamileri anajua lugha saba: Kiitaliano, Kiingereza, Kihispania, Kifaransa, Kireno, Kiromania na Kirusi. Mwenyekiti wa Umoja wa Mama Wakuu wa Mashirika ya Kitawa Kimataifa, Sister Mary Baroni, wakati wa ufunguzi wa mkutano mkuu wa pili wa mtandao wa kimataifa wa Talitakumu wa kudhibiti biashara haramu ya binadamu wakiongozwa na mada kutembea pamoja katika kudhibiti biashara haramu ya binadamu huruma katika matendo ya kubadilisha. Alitoa hotuba yake ya ufunguzi wa mkutano huo tarehe kumi na nane Mei elfu mbili na ishirini na nne na ambao utahitimishwa tarehe ishirini na nne Mei. Katika hotuba hiyo alionyesha heshima kuwepo hapo mbele yao waliokuwepo, na hasa katika kuadhimisha hatua muhimu ya ujasiri ya huruma na kujitolea bila kuyumbayumba katika maadhimisho ya miaka kumi na tano tangu kuanzishwa kwa mtandao wa Talita Kumu unaojihusisha na udhibiti wa biashara mbaya ya binadamu. Sister Mary alisema wanaposimama katika hatua hiyo kutafakari juu ya safari ambayo imeangaziwa na kujitolea bila kuyumbayumba na juhudi zisizo za kuchoka za kupambana na biashara haramu ya binadamu na kusaidia manusura wake, alipenda kuwalika wote kuchukua muda kuwakumbusha watu ambao njia zao zimepita katika mktadha wa Talitha Kum, mktadha wa hatua ya pamoja dhidi ya biashara haramu ya binadamu. Labda ni manusura wa ununuzi au mtu ambaye bado anaangaika chini ya kiwewe cha yale ambayo wamevumilia, au labda ni mtu au kikundi kidogo cha watu waliojitolea, ambao walitetea mabadiliko katika sheria, au labda wanafikiria wale wanaosaidia kuokoa watu ambao wamevumilia na wanaovumilia utumwa huo mamboleo ambao ni biashara ya binadamu, au labda ni mtu au kikundi kidogo kinachofanya kazi bila kuchoka kuwasaidia walionusurika kusimama na kuchukua nafasi zao katika jamii kwa heshima, au kikundi kidogo kinachofanya kazi bila kuchoka kuhamasisha ufahamu wa asili ya hila na iliyofichika ya biashara haramu ya binadamu. Vilevile Sista alisisitiza kuwa wawakumbuke watu fulani na ambao wao mioyoni mwao kwa shukurani, ahadi hizi ndogo ndogo zote ulimwenguni zinaongeza kwenye mapambano endelevu dhidi ya biashara haramu ya binadamu mapambano ambayo kwa namna fulani yanajumuisha kanuni za taalimungu ya ukombozi. Usafirishaji haramu wa binadamu, ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu, ni janga linaloikumba dunia yetu na kuwaondolea watu hadhi yao, uhuru wao na haki zao za kimsingi. Ni aina nyingi ya utumwa mamboleo ambayo inadai jibu la ujasiri na huruma. Katika juhudi zao za pamoja za kupambana na uhalifu huo wa kutisha, hawajihusishi tu na harakati za kijamii kwani wanaleta uhai wa taalimungu ya ukombozi ambayo inatetea thamani ya asili ya kila mwanadamu. Taalimungu ya ukombozi inayokita mizizi katika fikira za Kikristo inawataka kusimama katika mshikamano na wanyonge na kufanya kazi bila kuchoka kwa ajili ya ukombozi wao. Ni wito wa kuchukua hatua, wito wa kubadilisha jamii kwa kuwakomboa waliofungwa na minyororo ya unyonyaji kwa kushiriki kikamilifu katika harakati za kimataifa dhidi ya biashara haramu ya binadamu wanaitikia wito huu wa kimungu. Papa Francisco katika jumbe nyingi na hotuba zake, ameweza kusisitiza mara kadhaa umuhimu wa kimaadili wa kupiga vita biashara haramu za binadamu. Yeye anasi zaidi kufumbua macho yetu kwa mateso ya waathirika na kuchukua hatua kwa ujasiri na azimio la kukomesha mateso yao Wafuga. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, baada ya kwa Bikira Maria inalenga kuwasaidia waamini kukumbuka kwamba maisha ya Kikristo yanafumbatwa katika fumbo la msalaba linaloadhimishwa katika Ekaristi Takatifu, kanisa linapomtolea pia sifa na heshima Bikira Maria, mama wa Mkombozi, aliyesadaka maisha yake kwa ajili ya kushiriki kamilifu katika kazi ya ukombozi. Mababa wa Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikani, katika tamko lao kuhusu fumbo la kanisa, wanafafanua kwa kina na mapana nafasi ya Bikira Maria, mama wa Mungu, katika fumbo la Kristo na la kanisa, tangu agano la Kale, fumbo la umwilisho, Bikira Maria katika maisha ya hadharani ya Kristo Yesu, na Bikira Maria baada ya Kristo Yesu kupaa mbingoni wanaendelea kufafanua dhamana na nafasi ya Bikira Maria katika maisha na utumio wa kanisa, kama mshiriki mwaminifu wa kazi ya ukombozi, mwombezi kwa ajili ya wokovu. Bikira Maria ni mfano wa utimilifu wa kanisa katika maisha na utakatifu wake, na kwamba Bikira Maria ni ishara na matumaini thabiti na faraja kwa taifa la Mungu linalosafiri huku bondeni kwenye machozi. Kwa hakika, mapokeo ya maadhimisho ya fumbo la maisha ya Kristo ambayo kamwe hayawezi kumtenga Bikira Maria, mama wa Kristo na kanisa. Bikira Maria anatambulikana kuwa ni mama wa Wakristo ambao amezaliwa kwake kwa njia ya fadhila ya upendo, na kwamba Bikira Maria ni mama wa fumbo la mwili wa Kristo, yaani kanisa, kama wanavyofundisha Mtakatifu Agostino, askofu na mwalimu wa kanisa, pamoja na Mtakatifu Leo Mkuu umama wa Kristo na kanisa ulidhihirishwa pale chini ya msalaba, Bikira Maria alipopokea upendo wa dhati kutoka kwa mwanaye mpendwa na Yohane, kwa niaba ya wengine wote wakawa ni wafuasi na mitume wa upendo kwa ajili ya mama yake. Baba Mtakatifu Francisco anawaalika waamini na watu wote wenye mapenzi mema kukimbilia ulinzi na tunza Bikira Maria, mama wa Kanisa, awe ni faraja na matumaini kwa wagonjwa, masikini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa vipaumbele vya jamii. Waamini wanahimizwa kufanya hija ya maisha ya kiroho pamoja na Bikira Maria aliyethubutu kumfuasa Kristo Yesu katika njia ya msalaba ili kuambata na kukumbatia huruma na upendo wake usiokuwa na kifani. Maria ni bikira na mama kwa sababu yeye ni ishara na utimilifu wa kamili wa kanisa. Kanisa, kwa kupokea neno la Mungu kiaminifu, linakuwa pia ni mama, kwani kwa mahubiri li na ubatizo linazaa watoto waliotungwa na Roho Mtakatifu na kuzaliwa na Mungu kwa uzima mpya usiokufa. Baba ya Mtakatifu Francisco tarehe kumi na moja Februari mwaka elfu mbili na kumi na nane alitangaza rasmi maadhimisho ya sikukuu ya Bikira Maria, mama wa kanisa, ambayo inaadhimishwa Jumatatu baada ya sherehe ya Pentekoste, na kwa mwaka huu ni tarehe ishirini Mei elfu mbili na ishirini na nne. Baba Mtakatifu katika ujumbe wake kwenye mitandao ya kijamii, anapenda kuwaweka waamini na watu wote wenye mapenzi mema chini ya ulinzi na tunza ya Bikira Maria mama wa Kanisa, ili Roho Mtakatifu aendelee kulijaza kanisa ulimwengu na nyoza waamini moto wake wa upendo. Bikira Maria aliendelea kuandamana na kanisa katika sala wakati mitume wakisubiria ujio wa Roho Mtakatifu. Kwa nyakati mbalimbali, waamini wamekuwa wakimheshimu na kumfanyia ibada Bikira Maria kama mama wa mitume, mama wa waamini na wale wote wanaozaliwa upya katika Kristo Yesu na mama wa kanisa, kama wanavyofundisha Papa Benedikto wa kumi na tano pamoja na Papa Leo wa kumi na tatu mtakatifu paulo wa sita kunako tarehe 21 novemba mwaka 1964 wakati mababa wa mtaguso mkuu wa pili wa vatikani walipokuwa wanahitimisha kikao cha tatu cha mkutano huo alitamka kwamba bikira maria ni mama wa kanisa yaani ni mama wa wakristo wote na wachungaji wanaomkimbilia kama mama kumbe bikira maria mama wa kanisa anapaswa kuheshimiwa na wakristo wote katika maadhimisho ya mwaka wa upatanisho elfu moja mia tisa sabini na tano, kuliadhimishwa ibada ya misa takatifu kwa ajili ya Bikira Maria mama wa Kanisa. Litania ya Bikira Maria wa Loreto ikaongeza heshima hii katika litania. Majimbo mbalimbali wakaona kwamba inafaa na kuomba Kiti Kitakatifu kuruhusu maadhimisho haya yaingizwe katika kalenda ya majimbo yao kutokana na kukuwa na hatimaye kukomaa kwa ibada ya, kwa ya, ya Bikira Maria mama wa Kanisa, Baba Mtakatifu Francisco akaridhia tamko lililotolewa na Baraza la Kipapa la Ibada na Nidhamu ya Sakramenti za Kanisa kwamba kuanzia sasa, sikukuu ya Bikira Maria mama wa Kanisa itakuwa inaadhimishwa Jumatatu baada ya sherehe ya Pentekoste kila mwaka. Ndogo msikilizaji wa redio Vatikani, kukunogesha sikukuu ya Bikira Maria mama wa kanisa, kutoka studio za redio Vatikani, kama kawa ni mtoto wa mkulima, Padri Richard Mjigwa. Namna namna mpendwa wa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho wa habari zetu za leo tulizokuandalia. Kwa, kwa niaba ya Padre Richard Mjigwa ni Anjaroweza Warakikuwaga, tumsifu Yesu Kristo, laudetur Yesus Kristus.