Jambo, msikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninaukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muutasiri wake, asubuhi ya Jumanne tarehe 20 Mei 2025. Papa Leo wa kumi na sita kwa mshangao alikwenda kwenye baraza la kipapa la maaskofu. Katibu wa Vatikani Kardinali Parolini akiwa nchini Marekani, katika hafla iliyofanyika kwenye Umoja wa Mataifa mjini New York, amekumbusha juu ya uchaguzi wa papa kuwa Vatikani inaendeleza juhudi zake za kukuza amani na haki katika ulimwengu uliojaa migawanyiko, migogoro na matatizo ya dharura ya kimataifa. Papa Leo wa kumi na nne anatoa mwaliko wa kukumbatia diplomasia ya kukutana, na hivyo tuitikie mwito wa kujenga amani ya kudumu katika historia na sio wale wanaotaka kuvuna waathirika. Jumatatu tarehe 19 Mei, Baba Mtakatifu Leo wa 14 alikutana na Patriaki wa Kekumene katika jumba la Kitume, na katika mazungumzo yao walisisitiza umuhimu wa kukuza na kuimarisha majadiliano ya kitaali mungu kati ya kanisa la Kiorthodoksi na Katoliki na kujitolea kwa ajili ya amani na mazingira. Alasiri Patriaki huyo alikwenda kusali mbele ya kaburi la Papa Francisco katika kanisa kuu la Mtakatifu Maria Mkuu. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, tarehe kumi na tisa Mei elfu mbili na ishirini na tano baba Mtakatifu Leo wa 14 alikutana katika jumba la kitume mjini Vatikani na waziri mkuu wa jumuiya ya madola ya Australia, Mheshimiwa Antonio Albanese, ambaye baadaye alikutana na askofu mkuu Paul Richard Garaga, katibu wa mahusiano na mataifa na mashirika ya kimataifa. Nimechaguliwa bila mastahili yoyote, na kwa hofu na kutetemeka, ninakuja kwenu kama ndugu ambaye anataka kuwa mtumishi wa imani yenu na furaha yenu, nikitembea nanyi kwenye njia ya upendo wa Mungu ambaye anataka sisi sote tuungane katika familia moja. Hivi ndivyo Papa Leo wa kumi na nne, askofu mmisionari, mpwa wa wahamiaji, askofu wa mia mbili sitini na saba wa Roma alivyojitambulisha maneno mepesi na mazito ya mahubiri ya misa kwa ajili ya mwanzo wa huduma yake yanawakilisha mpango mzima unaozungumza nasi juu ya mambo mengine na mengi na mtindo wake. Alasiri Mei kumi na tisa, Papa Leo wa kumi na nne alikutana na waziri mkuu wa jumuiya madola ya nchi kubwa ya Australia Anthony Albanese. Katikati ya mazungumzo na askofu mkuu Galaga, katibu wa mahusiano na mataifa na mashirika ya kimataifa, pia ni kuhusu ulinzi wa mazingira, maendeleo fungamani ya binadamu, uhuru wa kidini na mchango wa kanisa Katoliki katika huduma kwa jamii. Vilevile Papa Leo alikutana na Rais Gustavo Francisco Petro Urego wa nchi ya Kolombia. Mazungumzo na katibu wa mahusiano na Vatican na mashirika ya kimataifa yamehusu hali halisi ya kisiasa nchini Kolombia. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia Richard Mjigwa na Sara Peraji, ni Angella Rwezaula, Vatican News, asubuhi ya Jumanne tarehe 20 Mei 2025. Papa Leo wa kumi na sita kwa mshangao alikwenda kwenye baraza la kipapa la maaskofu. Akiwa ndani ya gari jeusi ambalo huwa anatumia kwa safari zake za gari, aliingia kutoka gereji inayotoa njia ya ufikiaji wa jengo hilo ambalo lango lake kuu liko kwenye uwanja wa Pio wa kumi na mbili kwa hiyo Papa Leo wa 14 aliikwenda alikwenda kwenye makao makuu ya baraza la kipapa la maskofu ambayo ameiongoza tangu tarehe 30 Januari 2023, kabla ya kuingia kwenye mkutano mkuu wa uchaguzi uliomchagua kuwa papa. Safari yake hii ya asubuhi ya tarehe 20 Mei 2025 ilikuwa ni ya mshangao na ya tatu kwa Papa Leo wa 14 baada ya ile ya kwenda mahali patakatifu huko Jenazano nje kidogo ya mji wa Roma na vilevile ya nyumba mama ya Waagostino kuadhimisha misa na kula chakula cha mchana na ndugu zake wa Agostiniani. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne, Jumanne tarehe ishirini Mei elfu mbili na ishiri na tano alimteua balozi wa Vatikani wa nchini Slovenia na mwakilishi wa kitume kwa nchi ya Kosovo, Askofu Mkuu Luigi Bianco wa kanisa la Falerone ambapo hadi uteuzi huo alikuwa ni balozi wa Vatikani nchini Uganda. Ni mwezi wa mama, mama, mama, mama Maria, tutafakari matendo ya losa. Katibu wa Vatikani Kardinali Pietro Parolini akiwa huko mjini New York, Marekani, katika Umoja wa Mataifa kwenye Afra ya kuchaguliwa kwa Papa mpya Leo wa 14 iliyoandaliwa na mwakilishi wa kudumu katika ofisi hiyo Askofu Mkuu Gabriel Kacha, Jumatatu tarehe 19 Mei 2025, alitoa hotuba yake akiwageukia washiriki waliokuwepo. Kardinali Parolini alionyesha furaha ya kuhutubia wale waliokusanyika ili kuadhimisha kuchaguliwa kwake Mtakatifu Leo wa 14 shukurani zake kwa Askofu Mkuu Gabriel Kacha kwa kuandaa tukio hilo na kila mmoja wao aliye kuwepo katika siku hiyo. Kardinari Parolini aidha alisema uchaguzi wa Papa mpya ni tukio la kufanywa upya, si kwa Wakatoliki peke yake, bali kwa wote wanaotafuta ulimwengu wa haki zaidi, mshikamano na amani. Papa Leo wa kumi na sita katika siku zake za kwanza kama mrithi wa Petro ameelezea dhamira yake ya kina ya kujenga madaraja, huku akisisitiza haja ya kukutana mazungumzo na majadiliano na kwa njia hiyo, Vatican inathibitisha tena uungwaji mkono wake usiyoyumba kwa utume wa Umoja wa Mataifa, kwa jukwaa ambalo mataifa ushiriki katika mazungumzo na kutoa sauti za watu wao, ambapo suluhisho za changamoto kuu za wanadamu zinatengenezwa. Kardinali Parolini aidha, akitazama mgogoro wa dunia alisema, katika ulimwengu ulio na migawanyiko, migogoro na masuala muhimu ya kimataifa, kuanzia na mabadiliko ya tabia nchi hadi uhamiaji na akili nunde, Papa Leo wa kumi na nne anatualika kukumbatia diplomasia ya kukutana. Hii ni diplomasia inayosikiliza kwa unyenyekevu, kutenda kwa kwa huruma na kutafuta manufaa ya ya ya wote juu ya yote. Kwa hiyo Vatikani chini ya uongozi wake inaahidi kufanya kazi pamoja nao, wawakilishi wa mataifa kukuza utu wa binadamu kulinda walio hatarini na kujenga madaraja ambapo kutoaminiana kunaweza kutawala. Jukumu lao kama wawakilishi wa nchi zao ni muhimu katika kutengeneza muundo wa ushirikiano wa kimataifa. Kwa hiyo kadinari alisisitiza kwamba Vatikani inatambua sadaka wanayotoa ili kuendeleza amani na haki, na mara nyingi katika uso wa utata mkubwa. Aidha alikazia kusema, maono ya Papa Leo wa kumi na nne yanawiana na harakati hii ya adhimu ya kupendelea shughuli za kidiplomasia zinazojikita katika nguzo za amani, haki na ukweli. Hivyo basi, Vatikani ambayo imejikita katika ukweli na haki itaendelea kutoa sauti yake ya kimaadili katika kuwatetea maskini na wale wanaohitaji na katika kutafuta amani na maendeleo fungamani ya binadamu. Katibu wa Vatikani alitoa mwaliko kuwa wote pamoja waitikie wito wa Baba Mtakatifu wa kuwa wale wanaopanda amani ambayo itadumu katika historia na sio wale wanaovuna waathirika. Kwa mara nyingine tena, Katibu wa Vatikani alitoa asante kwa uwepo wao wa kujitolea kwao kwa huduma ya wanadamu. Mungu awabariki wa wao na familia zao na mataifa wanayowakilisha wasonge mbele pamoja wakiongozwa na matumaini na maono ya Papa Leo. Kwa kuhitimisha, alisema tunapoadhimisha sura hii mpya ya maisha ya kanisa alika kuungana nami katika kutoa heshima ya Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne. Bwana amuhifadhi, ampe uzima na afya njema, amfanyie furaha duniani na kumlinda na mabaya yote. Ndugu msikilizaji wa Vatican News Papa Leo wa kumi na nne alimhakikishia Patriaki wa kiekumene Bartolomeo wa kwanza shauku yake ya dhati ya kusafiri hadi Uturuki ndani ya mwaka huu na tarehe itakayopangwa kuadhimisha pamoja na patriaki kumbukumbu ya miaka elfu moja na mia saba tangu kufanyika kwa mtaguso wa kwanza wa kiekumene wa Nisea. Hivi ndivyo Patriaki wa kiekumene alitangaza katika taarifa yake iliyotolewa kwenye ukurasa wao wa upatriaki kuhusiana na mkutano wao. Patriaki huyo alikuwa nao Jumatatu tarehe kumi na tisa Mei elfu mbili na ishirini na tano mjini Vatikani na Papa Leo wa kumi na nne. Katika taarifa hiyo aidha ilibainisha kuwa wakati wa mkutano huo mzuri Patriaki Bartholomeo binafsi alimpongeza Papa Leo mpya wa kumi na nne kwa kuchaguliwa kwake, na katika mazungumzo hayo alisisitiza, pamoja na mambo mengine, umuhimu wa kuendelea kukuza na kuimarisha mazungumzo ya kitaalimungu kati ya makanisa mawili, yaani ya Kiorthodoksi na kanisa Katoliki la Roma, pamoja na ushirikiano wao katika masuala ya masirahi ya kijamii kama vile kurejesha na kudumisha amani duniani, kusaidia watu wanaoteseka na mazingira. Patiaki huyo pia alitaja uhusiano na ushirikiano wa kidugu aliokuwa nao na hayati Papa Francisco ambaye alikutana naye zaidi ya mara kumi. Ndugu msikilizaji, Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne, hata hivyo, alitoa shukurani zake kwa patriaki huyo kwa uwepo wake katika misa ya ufunguzi wa huduma yake ya mfuasi wa Mtume Petro na pia kusisitiza umuhimu wa kukuza mazungumzo na ushirikiano wa kiekumene kuhusu hija ya Nisea, upatia kiwa kiekumene ulikumbusha kwamba patia ya Kibartholomeo wa kwanza pia alikuwa amemwalika hayati Papa Francisco kwa kusudi hilo, na kwa hivyo akafanya mwaliko wake kwa mrithi wake Papa Leo wa kumi na nne. Wakati wa kubadilishana zawadi, patia yakiwa kiekumene alimpatia Papa Leo wa kumi na nne sanamu ya Bikira Maria wa Hodejetria iliyochorwa kwenye mlima Athos, uvumba uliotayarishwa na watawa wa Athonite na vitabu vyake. Papa pia alimpatia patriaki Bartholomeo wa kwanza uwakilishi wa kisanii wa ubatizo wa Bwana. Baadaye katika chumba cha Klementina mjini Vatikani, papa aliwakaribisha na kuzungumza na wakilishi wa makanisa na dini nyingine waliohudhuria Dominika tarehe 18 Mei 2025 katika ibada ya misa ya kuanza kwake huduma ya mfuasi wa Petro ambapo aliwasalimia mjumbe mmoja baada ya mwingine. Ndugu msikilizaji, kama hiyo haitoshi, mapema alasiri, Patriaki Bartolomeo wa kwanza na wasaidizi wake walitembelea ubalozi wa jamhuri ya Uturuki. Kutoka hapo, patriaki wa kiekumene alikwenda moja kwa moja kwenye kanisa kuu la Mtakatifu Maria Mkuu ambako alisali na kuweka maua meupe kwenye kaburi la hayati Baba Mtakatifu Francisco na kuimba wimbo wa sala. Patriaki baada ya hapo alitembelea kwa hisia Taasisi ya Kipapa ya Mafunzo ya Mashariki ambako alisomea katika miaka ya elfu moja mia tisa sitini na tatu hadi elfu moja mia tisa sitini na sita akibobea katika sheria za kanisa. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, tarehe 19 Mei 2025, Baba Mtakatifu Leo wa 14 alikutana katika jumba la kitume mjini Vatikani na waziri mkuu wa jumuia madora ya Australia mheshimiwa Antonio Albanese, ambaye baadaye alikutana na skofu mkuu Paul Richard Garaga, katibu wa mahusiano na mataifa na mashirika ya kimataifa. Wakati wa mazungumzo ya dhati yaliyofanyika katika sekretarieti ya Vatikani, shukurani za dhati zilioneshwa kwa uhusiano mzuri wa wa nchi mbili kati ya Vatikani na Australia pamoja na mchango wa kanisa Katoliki katika huduma kwa jamii hasa katika nyanja ya elimu. Kisha mabadilishano ya maoni yalifanyika kuhusu hali ya kijamii na kisiasa ya nchi, yakilenga hasa mada yenye maslahi kwa pande zote mbili, zikiwemo ulinzi wa, wa mazingira zikiwemo ulinzi wa mazingira, maendeleo fungamani ya binadamu na uhuru wa kidini. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, Baba Mtakatifu Jumatatu tarehe kumi na tisa Mei elfu mbili na ishirini na tano alikutana na rais wa jamhuri ya Kolombia Bwana Gustavo Francisco Petro Urego aliyefika Roma kwa ajili ya maadhimisho ya Ekaristi ya mwanzo wa huduma ya mfuasi wa Mtume Petro Papa Leo wa kumi na nne Dominika tarehe kumi na nane Mei elfu mbili na ishirini na tano kwenye uwanja wa Mtakatifu Petro. Baada ya mkutano na Papa, kwa mjibu wa taarifa za ofisi ya waandishi wa habari ya Vatikani, rais Gustavo alikwenda katika sekretarieti ya Vatikani na kuzungumza na askofu mkuu Paul Richard Garaga, katibu wa mahusiano na na na na na mataifa na mashirika ya ya ya kimataifa. Wakati wa wa mkutano huo, walionyesha kuridhika kwa mahusiano mazuri kati kati ya Kolombia na Vatikani, huku wakisisitiza ushirikiano mzuri na wa kudumu kati ya kanisa na Vatikani katika kuunga mkono michakato ya amani na upatanisho. Mada zilizojadiliwa pia zilijumuisha hali ya kijamii na kisiasa ya Kolombia na kanda, kwa kuzingatia hasa changamoto zinazohusiana na usalama, na usalama, uhamiaji na mabadiliko ya tabianchi. Mara ya rais wa nchi hiyo ya Amerika Kusini alipokuwa Vatikani ilikuwa ni tarehe 19 Januari 2024, alipokutana na Papa Francisco na hiyo ilikuwa ni mazungumzo ya kwanza baada ya kuchaguliwa kwa mkuu wa nchi hiyo mwezi Agosti 2022. Mnamo Februari mwaka huo tayari alikuwa amemwona Papa alipokuwa mgombea wa kiti cha uraisi wa Kolombia. Na hata kabla ya hapo, mwaka 2015, akiwa meya wa Bogota, alikuwa amekuja Vatikani kwa ajili ya tukio juu ya masuala ya utumwa mamboleo na mabadiliko ya hali Nimechaguliwa bila mastahili yoyote na kwa hofu na kutetemeka, ninakuja kwenu kama ndugu ambaye anataka kuwa mtumishi wa imani yenu na furaha yenu, nikitembea nanyi kwenye njia ya upendo wa Mungu ambaye anataka sisi sote tuungane katika familia moja. Hivi ndivyo Papa Leo wa 14, askofu misionari mpwa wa wahamiaji, askofu wa 267 wa Roma, alivyojitambulisha maneno mepesi na mazito ya mahubiri ya misa kwa ajili ya mwanzo wa huduma yake yanawakilisha mpango mzima unaozungumza nasi juu ya mambo mengine na mengi na mtindo wake hayo mengine, kwa sababu katika ulimwengu wetu ulio na vita, chuki, vurugu, migawanyiko, neno la unyenyekevu la mrithi wa Petro linatangaza injili ya upendo, umoja, huruma, udugu ya Mungu anayetaka tuwe familia moja, na mengine, kwa sababu anakusudia kutoa ushuhuda wa upendo, mazungumzo, kuelewana, kushinda chuki na vita vinavyoanzia moyoni mwa wanadamu awe anayechukua silaha dhidi ya udugu dhidi ya ndugu yake au kumsurubisha kwa kiburi cha maneno yanayoumiza kama mawe. Na ni mtindo, kwa sababu Papa Leo wa kumi na nne alikumbusha kwamba huduma ya Petro inapaswa kuwa servus servorum Dei. Mtindo wake ni huduma ya upendo na ya kutoa maisha kwa ajili ya ndugu zake, kanisa la Roma linalosimama kwa upendo, na mamlaka yake ya kweli ni upendo wa Kristo. Kwa hivyo kamwe siyo suala la kukamata wengine kwa dhuruma, propaganda za kidini au njia za nguvu, kwani katika kila zama tunajaribiwa kufanya kupitia dhamana, miundo, umbelembele, soko la kidini na mikakati inayopangwa mezani. Badala yake daima ni juu ya kupenda kama Yesu alivyofanya. Kwa sababu hiyo, Petro lazima alichunge kundi lake bila kujitia katika majaribu ya kuwa kiongozi pekee yake au chifu anayewekwa juu ya wengine akijifanya kuwa bwana wa watu waliokabidhiwa kwake. Kinyuma chake, anaombwa kupenda zaidi, anaombwa kuitumikia imani ya ndugu zake, akitembea nao bega kwa bega. Katika maneno haya ya mwisho, tunaweza kuona picha ya mchungaji mwema ambayo Papa Francisco alipendekeza mara nyingi, na ni sura ya mchungaji anayetembea mbele ya kundi ili kuliongoza, katikati ya kundi kulisindikiza bila kujiona kuwa bora au kujitenga, na pia nyuma ya kundi ili kuhakikisha kwamba hakuna mtu anayepotea na kuwa na uwezo wa kukusanya wale wa mwisho, wale waliochoka zaidi katika safari. Askofu misionari ambaye ameanza kukaa katika kiti cha Petro anatualika kutangaza Injili ya upendo bila kujifungia katika kundi letu dogo au kujiona kuwa bora zaidi ulimwenguni. Kanisa ni watu wa dhambi waliosamehewa, wanaohitaji huruma daima, ambao kwa sababu hiyo hiyo wanapaswa kupata chanjo dhidi ya utata wowote wa, wa ubora, kama wafuasi wa Mungu aliyechagua njia ya udhaifu na kujishusha kwa kukubali kufa msalabani ili kutuokoa, tumeitwa kutoa upendo wa Mungu kwa wote, alisema Papa Leo wa 14, kuwa katika unga wa ulimwengu Yaani, chachu ndogo ya umoja, ya ushirika, ya udugu, na hivyo kutupatia mtazamo wa mbali, ili kukabiliana na masuala au maswali, mahangaiko na changamoto za leo hii. Huo umekuwa ni mtazamo mzuri wa mhariri mkuu wa Baraza la Kipapa la Mawasiliano, Daktari Andrea Tonieri, kuhusiana na mahubiri ya Papa Leo wakati akianza utume wa Mtume Petro. Taasisi ya kipapa ya mziki mtakatifu alielezea mpango wa hebu tuimbe pamoja na papa, ambao ni mfululizo wa mafunzo mafupi ya elimu ya video yaliyoshirikishwa kwenye mitandao ya kijamii ili kuwasaidia watu wa Mungu kuimba pamoja na papa wakati wa sherehe kuu za liturujia. Hii ni kufanya urithi wa nyimbo za gregoriani kupatikana, lugha ya mziki ya ulimwengu wote na ya kiroho, ambayo inaruhusu ushiriki hai katika liturujia. Ni rahisi sana. Mkuu wa taasisi hiyo aliviambia vyombo vya habari vya Vatikani kuwa yeye huimba sehemu za misa na kisha sehemu kuu ya mwisho wanaimba pamoja na papa. Alifikiria kwamba kwa njia hiyo watu wanaweza kusali kweli, kwa sababu wanaingia katika mazingira haya ya sala, na hata wale ambao hawapo kwenye uwanja wa Mtakatifu Petro wanaweza kushiriki, kwa sababu watajua jinsi ya kuimba na papa. Taasisi ya Kipapa ya Muziki Mtakatifu ina wanafunzi 153 kutoka nchi 44 ambapo kumi kati yao walikuwa katika kwaya iliyoongoza ibada ya misa takatifu ya mwanzo wa upapa wa Papa Leo Dominika tarehe 18 Mei 2025. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, tangu mwanzoni mwa kanisa walikuwepo watu wanaume na wanawake ambao kwa kutekeleza mashauri ya kiinjili walinuia kumfuata Kristo kwa hiari zaidi na kumwiga kwa karibu, na walienenda kila mmoja kwa jinsi yake katika maisha ya wakfu kwa Mungu. Wengi miongoni mwao, kwa kufuata msukumo wa Roho Mtakatifu, waliishi maisha ya upweke au walianzisha familia za kitawa, ambazo kanisa kwa mamlaka yake lilizikubali kwa moyo na kuziidhinisha. Hivyo kwa mpango wa kimongo wingi wa ajabu wa mashirika ya kitau kwa stawi nayo yamechangia sana, ili kanisa lisiwe tu limekamilishwa lipate kutenda kila tendo jema, na liwe limeandaliwa hata kazi ya huduma itendeke, hata mwili wa Kristo ujengwe, bali pia liwe linapendeza kwa wingi wa karama mbalimbali za wanawe, unalo lionekane pia kama bibi harusi aliyekwisha kupambwa kwa mumewe, na kwa njia yake hekima ya Mungu iliyo ya namna nyingi ijulikane. Katika wingi huu wa karama, wale wote wanaoitwa na Mwenyezi Mungu kutekeleza mashauri ya kiinjili na kuyatimiza kiaminifu, anajiweka wakfu kwa Bwana kwa namna ya pekee kwa kumfuasa Kristo ambaye akiwa bikira na maskini aliwakomboa wa wanadamu na kuwatakatifuza kwa njia ya utii wake mpaka kufa msalabani. Vivyo hivyo nao watu walihimizwa na pendwa ambalo Roho Mtakatifu amemimina mioyoni mwao, wanaishi zaidi na zaidi kwa ajili ya Kristo na kwa ajili ya mwili wake ulio kanisa. Kwa hiyo kama wanavyojiunga kwa ari na Kristo kwa njia ya kujitolea kwao maisha yote, ni kadiri hiyo hiyo ya maisha ya kanisa yananufaika na utume wake unazidi kuwa na nguvu za kuleta matunda. Shirikisho la wakuu wa mashirika ya kitawa na kazi za kitume kutoka katika nchi 75 ulimwenguni linalowahusisha wakuu wa mashirika 900, kuanzia tarehe 5 Mei 2025 hadi tarehe 9 Mei 2025, wanakusanyika mjini Roma katika mkutano wao unaonogeshwa na, na kauli mbiu: maisha ya wakfu, matumaini yanayoleta mageuzi. Huu ni muda mwafaka kwa watawa hawa kutafakari kwa kina na mapana dhamana na wito wao wa kukoleza matumaini kwa watu wa Mungu waliovunjika na kupondeka moyo kama alivyofanya hayati Baba Mtakatifu Francisco katika kipindi cha miaka kumi na miwili ya uongozi wake na hasa katika kipindi hiki ambacho makardinali wamekusanyika kwa ajili ya uchaguzi wa halifa wa Mtakatifu Petro kama kinavyojulikana konklevu. Na Baba wa Kanisa wanasema matumaini ni fadhila ya Kimungu inayotuwezesha kutamani heri ya ufalme wa mbinguni na uzima wa milele kwa kutumainia ahadi za Kristo na kutegemea sio nguvu zetu, bali msaada wa neema ya Roho Mtakatifu. Waamini wanahimizwa kulishika kikamilifu ungamo la matumaini yao, kwa sababu Kristo Yesu ni mwaminifu daima ni Roho ambaye alitumwagia kwa wingi kwa njia ya Kristo Mwokozi wetu ili tukihesabiwa haki kwa neema yake tupate kufanywa warithi wa uzima wa milele kama lilivyotumaini letu. Fadhila ya matumaini yajibu tamaa ya heri iliyowekwa na Mungu katika moyo wa kila mtu yachota matumaini yanayovuvia matendo ya watu huyatakasa, ili kuyapanga kwa ajili ya ufalme wa mbinguni. Nyakati za upweke hufungua moyo katika kungoja heri ya milele. Akielekezwa na matumaini, na kingwa na ubinafsi na, na anaongozwa kwenye furaha itokanayo na upendo. Matumaini ya Kikristo huchukua na kukamilisha matumaini ya taifa teule lililo na chanzo na mfano katika matumaini ya Ibrahimu aliyebarikiwa kwa wingi wa ahadi ya Mwenyezi Mungu zilizotimilizwa katika Isaka na aliyetakaswa kwa majaribu ya sadaka. Alitumaini kwa kutarajia asiyoweza kutarajiwa ili apate kuwa ni baba wa mataifa mengi. Heri za mlimani ni muhtasari wa matumaini ya Kikristo kwa kuonyesha majaribu yanayoweza kukutana nayo katika hija ya maisha yao lakini kwa mastaili ya Kristo Yesu, Mwenyezi Mungu anawalinda katika tumaini lisilotahayarisha. Matumaini ni nanga ya roho, hakika na thabiti, ni pia silaha inayowalinda waamini katika mapambano ya uokovu. Matumaini huleta furaha hata katika majaribu na ni mutasali wa sala ya Baba yetu. Kila mtu anaweza kutumaini kwa msaada wa neema ya Mwenyezi Mungu. Katika tumaini, kanisa lina sali ili watu wote waokolewe, la tamani kuungana na Kristo yesu mchumba wake katika utukufu wa mbinguni. Watawa wanataka kuwa ni vyombo na mashuhuda wa matumaini katika maeneo yenye changamoto nyingi kama Sudani ya Kusini, Mianma na Amerika ya Kusini. Maadhimisho ya Jubilei kuu ya miaka 2025 ya Ukristo yanaonogeshwa na, na kauli mbio mahujaji wa matumaini. Watawa wanapaswa kuwa ni vyombo na mashuhuda wa injili ya matumaini, haki na amani. Wakuu wa mashirika kutoka barani ya Ulaya ni 1046 barani Asia ni 184 kutoka barani Afrika ni 166 Oceania ni 28 na Amerika wako 479 Karama na maisha ya wakfu ni chemchemi ya unabii na matumaini kwa watu wa Mungu. Watawa kama ilivyokuwa kwa Bikira Maria chini ya msalaba, wanataka kuwa ni mashuhuda na vyombo vya matumaini kwa watu wa Mungu. Wakuu wa mashirika wanaungana na kanisa zima katika sala na ibada ya kuabudu kanisa takatifu ili kuombea uchaguzi wa halifa wa Mtakatifu Petro, ili Baba Mtakatifu atakayechaguliwa awe kweli ni chombo cha haki, amani, maridhiano, mjenzi wa kanisa la kisinodi na kimisionari. Kutoka studio za Redio Vaticani, kama kawali, mtoto wa mkulima Padre Richard Mjigwa. Namnamna mpendo wa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho habari za leo tulizokuandalia. Kwa niaba ya Padre Richard Mjigwa naye Sara Pelaji ni Anjeroezaura akikwaga, tumsifiwe Yesu Kristo, laudetur Yesus Kristus.