Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati. Hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Radio Vatikani, ninaokaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhutasari wake. Imani na sayansi vinaweza kuunganishwa katika upendo, ikiwa sayansi inawekwa kwa huduma ya wanaume na wanawake wa wakati wetu na sio kupotoshwa kwa madhara yao au hata uharibifu wao. Ni maneno ya Papa Francisco tarehe 20 Juni kwa washiriki wa mkutano uliohamasishwa na kundi la kisayansi la waangalizi wa Vatikani. Papa akikutana na wajumbe kutoka Shirikisho la Kilutheri Ulimwenguni, amejikita kuelezea jubilei inayokuja 2025 na ukumbusho wa baraza la Nikea kwamba Yesu Kristo ndiye moyo wa uekumene, hivyo sisi sote ni maujaji wa matumaini amekumbusha maneno ya mtayali mungu wa Kiorthodoksi Ioannis Zizuras, ambaye alifariki mnamo elfu mbili na ishirini na tatu, kwamba yeye alisema alijua tarehe ya muungano wa Wakristo ambayo itakuwa siku ya hukumu ya mwisho. Papa Francisco amemteua askofu wa jimbo Katoliki la Ziguncho nchini Senegal, Padre Jean Baptiste Walter Manga wa jimbo hilo, ambaye hadi uteuzi huo alikuwa ni makamu gambera wa seminari kuu ya Notre Dame huko Brini, na paroko msaidizi wa parokia ya Mchungaji Mwema huko Enampore. Katibu msaidizi wa baraza la kipapa la walei, familia na maisha, aliongoza mkutano katika baraza la umoja wa mataifa huko Jeneva, Uswisi, kwa mada yake ya bei gani kuelekea kusitisha uzazi wa kukodi, ambalo ni hitaji la mipango ya kimataifa ambayo ilinde wanawake na watoto dhidi ya aina zote za unyonyaji. Habari zina nyingine hutapata kuzisikiliza tulizokuandalia na padri Richard Mjigwa. Ni Angela Rezaula anakukaribisha. Baba Mtakatifu Fransisco amekutana mjini Vatikani na washiriki wa mkutano wa pili wa speko la Vatikani, yaani waangalizi wa kisayansi wa Vatikani. Akianza hotuba yake kwa wanasayansi hao ametoa salamu kuanzia na Kardinali Fareli na makamu wake Sista, na kwamba kwa sasa wanaanza kutawala wanawake ndani ya Vatikani. Kwa maneno yake amewafanya wacheke. Kwa hiyo amewakaribisha kwa moyo mkunjufu na kuwashukuru kwa, kwa ziara yao kwa namna ya pekee amefurahishwa na ndugu Consolmagno na wajumbe wengine wa jumuiya ya kisayansi ya uangalizi wa Vatikani kwa kuanzisha mpango huo. Aidha, Papa amesema wamekusanyika Castel Gandolfo kwa ajili ya mkutano unaoongozwa na mada mashimo meusi, mawimbu ya mvuto na umoja wa muda wa nafasi katika anga, ulioandaliwa kwa heshima ya kumbukumbu ya Monsignor George Lamatre, miaka saba baada ya toleo lililopita. Wakati huo huo, zaidi na Umoja wa Kimataifa wa Elimu ya Anga ambao umeamua kuwa sheria inayojulikana ya habo inapaswa kuitwa vizuri zaidi ya sheria ya Hubble Lemaitre. Aidha amesema siku hizo wao wanajadili maswali ya hivi karibuni yaliyoletwa na utafiti wa kisayansi katika elimu ya anga: matokeo tofauti yaliyopatikana katika kipimo cha Hubble mara kwa mara, asili ya fumbo ya umoja wa ulimwengu, kutoka mlipuko mkubwa hadi shimo jeusi, na mada ya sasa ya mawimbi ya mvuto. Kanisa liko makini na utafiti huo na kuukuza kwa sababu unashutua usikivu wa akili ya wanaume na wanawake wa wakati wetu: mwanzo wa ulimwengu, mageuzi yake ya mwisho, muundo wa kina wa nafasi na wakati, ambapo wanadamu wanakabiliwa na utafutaji wa haraka wa maana katika mazingira makubwa ambapo wana hatari ya kupotea. Hili linatufanya tugundue tena umuhimu wa maneno haya ya mtunga zaburi isemayo "Nizionapo mbingu zako kazi ya vidole vyako, mwezi na nyota ulizoziweka, mwanadamu ni kitu gani hata umkumbuke, mwana wa binadamu kwa nini unamjali? Hakika umemfanya mdogo kidogo kuliko Mungu, umemvika taji ya utukufu na heshima. Rejea Zaburi ya 8 aya ya 4 hadi 7. Kwa hiyo ni wazi kwamba mada hizi zina umuhimu fulani kwa taalimungu, falsafa, sayansi na pia kwa maisha ya kiroho. George Ramat alikuwa ni pade na mwanasayansi wa mfano safari yake ya kibinadamu na ya kiroho inawakilisha kielelezo cha maisha ambacho sote tunaweza kujifunza ili kutekeleza matakwa ya baba yake. Alisomea uhandisi, aliandikishwa katika vita vya kwanza vya kidunia na akapata mambo ya kutisha. Akiwa mtu mzima, alifuata wito wake wa kipadre na kisayansi. Hapo awali, yeye kama wasemavyo mpatanishi, yaani aliamini kwamba kweli za kisayansi zimewekwa katika maandiko matakatifu na kwa namna iliyofunikwa au ya siri. Uzoefu wake wa kibinadamu na ufafanuzi unaofuata wa kiroho, basi ulimpeleka kuelewa kwamba sayansi na imani hufuata njia mbili tofauti na zinazofanana ambazo hakuna mgongano. Hakika njia hizi zinazoweza kuwainisha kila mmoja, kwa sababu sayansi na imani kwa mwamini zina msingi sawa katika ukweli kamili wa Mungu. Safari yake ya imani ilimpeleka kwenye ufahamu kwamba uumbaji na mlipuko mkubwa ni mambo mawili tofauti, na kwamba Mungu anayemwamini hawezi kuwa kitu kinachoainishwa kwa urahisi na akili ya kibinadamu, lakini ni Mungu aliyefichwa na ambaye daima anabaki katika mwelekeo wa asili isiyoeleweka kabisa. Ni matumaini ya Papa Francisco kwamba wataendelea kujadili masuala wanayojadili kwa moyo wa uaminifu na unyenyekevu Uhuru na ukosefu wa hali wanaoupata uzoefu katika mkutano huo unaweza kuwasaidia kuendelea katika nyanja zao kuelekea ukweli ambao kwa hakika ni dhihirisho la upendo wa Mungu. Aidha, imani na sayansi vinaweza kuunganishwa katika upendo, ikiwa sayansi inawekwa kwa huduma ya wanaume na wanawake wa wakati wetu na sio kupotoshwa kwa madhara yao au hata uharibifu wao. Papa Francisco amewahimiza waingie kwenye viunga vya maarifa ya kibinadamu. Ni hapo kwamba wanaweza kupata uzoefu wa Mungu wa upendo ambaye hutoshiriza na kukidhi kiu ya mioyo yetu. Amewabariki sana wote na kwa kazi ya upendo na kuwaomba wamwombee tafadhali. Baba Mtakatifu Fransisko amekutana na ujumbe wa Shirikisho la Kilutheri Duniani Alhamisi 20 Juni 2024. Akianza hotuba yake ameongozwa ya na kifungu cha barua ya Mtakatifu Paulo, mtume wa watu kisemacho, Mungu watumaini na wajaze ninyi furaha yote na amani katika kuamini, mpate kuzidi sana kuwa na tumaini katika nguvu za Roho Mtakatifu. Amepanua ukaribisho kwa wote wawakilishi wa kanda ya Shirikisho la Kilutheri Duniani. Kwa namna ya pekee, amemshukuru kwa ukarimu maneno na zawadi alizopewa na Rais mpya wa Shirikisho la Kilutheri Duniani askof Henrik, kama vile salamu kwa Mchungaji Ana Bagat ambaye kwa miaka kadhaa amejikita katika shughuli ya ukatibu mkuu. Baba Mtakatifu amewashukuru aidha kwa ziara hiyo ambayo anayezingatia kama ishara muhimu ya udugu wa kiekumene. Kwa njia hiyo, katika salamu zake za mwanzo alichagua maneno ya Mtume Paulo katika barua kwa Warumi ambayo yalisindikiza mashauriano yao ya hivi karibuni na hivyo Mungu watumaini pia abariki sasa mkutano wao. Kiukweli sisi sote ni maujaji wa matumaini kama isemavyo kauli mbiu ya mwaka mtakatifu elfu mbili na ishirini na tano. Tayari miaka mitatu iliyopita, wakati wa wajumbe wengine kutoka Shirikisho la Kilutheri Ulimwenguni walipokuja Roma, Papa alisema kuwa walitafakari pamoja juu ya ukumbusho unaokaribia wa baraza la kwanza la Nikea kama tukio la kiekumene. Na mwaka elfu mbili na ishirini na tatu, papa francisco alisema katika afra ya mkutano mkuu wa shirikisho lao huko krakow mchungaji baget pamoja na mpendwa kardinali kutiko katika tamko la pamoja walisisitiza kwamba imani ya kikristo ya zamani ya nikea ambayo tutaadhimisha maadhimisho ya miaka 1700 mnamo mwaka 2025 inaunda kifungo cha kiekumene ambacho kina kitovu chake katika kristo katika mkitadha huo wao walikumbuka kwa usahihi ishara nzuri ya matumaini ambayo ina nafasi ya pekee katika historia ya upatanisho kati ya Wakatoliki na Walutheri. Kwa hakika, hata kabla ya mwisho wa mtaguso wa pili wa Vatikani, Wakristo Wakatoliki na Walutheri wa Marekani, huko Baltimore, walitoa ushuhuda huu wa pamoja usemao: imani ambayo Bwana wetu Yesu Kristo ni mwana wa Mungu kutoka kwa Mungu inaendelea kutuhakikishia kwamba tumekombolewa kweli. Kwa maana ni yeye tu aliye mungu anayeweza kutukomboa. Yesu Kristo ndiye moyo wa uekumene, yeye ni huruma ya kimungu aliyefanyika mwili na utume wetu wa kiekumene ni kumshuhudia. Papa ameongeza, kwa hakika katika tamko la pamoja la mafundisho ya kuhesabiwa haki Walutheri na Wakatoliki walitunga lengo moja la kumkiri Kristo katika mambo yote, ambaye ndiye pekee na ambaye ni mtu anaweza kumweka imani yote ndani yake kwa kuwa yeye ndiye mpatanishi pekee na ambaye kupitia kwake Mungu katika Roho Mtakatifu hujitoa mwenyewe na kumimina karama zake ambazo hufanya upya kila kitu. Kwa njia hiyo, amesema miaka 25 imepita tangu kusainiwa kwa azimio hilo rasmi la pamoja kilichotokea na ambamo, na tarehe 31 Oktoba 1999 huko Agusta, ni ishara nyingine ya matumaini katika historia yetu ya upatanisho kwa hiyo ni bora kuitunza kwenye kumbukumbu kumbu zetu kama kitu kilicho hai kila wakati, miaka ishirini na mitano. Kwa hiyo iweze kuadhimishwa katika jumuiya zetu kama sherehe ya matumaini. Tukumbuke kwamba asili yetu ya kawaida ya kiroho ni ubatizo mmoja kwa ondoleo la dhambi na tuendelee kwa ujasiri kama mahujaji wa matumaini. Mungu wa matumaini awe pamoja nasi na aendelee kusindikiza mazungumzo yetu ya ukweli na upendo kwa baraka zake. Papa Francisco akiendelea, ametazama Yohanis Zizurasi ambaye alifariki mnamo 2023 kwamba katika safari hiyo ya kiekumene, jambo zuri limemjia akilini mwake kuhusu askofu mpendwa Zizurasi. Askofu huyo wa Kiorthodoksi, mwanzilishi wa uekumene, alisema kwamba alijua tarehe ya muungano wa Wakristo ambayo itakuwa ni siku ya hukumu ya mwisho, lakini wakati huo walisema ni lazima tutembee pamoja tusali pamoja na tutoe upendo pamoja katika njia yetu ya kuelekea ile siku ya umoja wa kiekumene ambayo itakuwa hukumu ya mwisho. Alikuwa anasema hivyo Zizurasi kwa sababu alikuwa na roho ya utani. Papa Francisko amewashukuru tena kwa moyo wa ziara yao, na amewaalika na amewaalika kusali sala kwa pamoja ya Baba Yetu, kila mmoja katika lugha yake. Alhamisi tarehe ishirini Juni elfu mbili na ishirini na nne Baba Mtakatifu Francisco amemteua kuwa askofu wa jimbo Katoliki la Ziguinchor nchini Senegal, Pade Jean Baptiste Walter Manga wa jimbo hilo hilo ambaye hadi uteuzi huo alikuwa ni makamu gambera wa seminari kuu ya mama yetu huko Brini na paroko msaidizi wa parokia ya mchungaji mwema Enampore. Mheshimiwa Pade Jean Baptiste alizaliwa mnamo tarehe 18 Juni 1972 huko Uese, Senegal. Baada ya mzunguko wa masomo ya falsafa katika seminari ya falsafa ya Brini 1993 1993 aliendelea na taarimungu katika seminari kuu ya Sebikotane 1952 na na alipata leseni katika taarimungu ya kibiblia kutoka chuo kikuu cha Benardi jijini Paris, Ufaransa mwaka 2009 na shahada ya uzamivu katika etnolojia na antropojia chuo kikuu cha masomo ya juu katika sayansi jamii huko Paris, Ufaransa mnamo 2015. Alishika nyadhifa nyingine kama profesa wa hisabati na sayansi asilia katika ka ndogo Yazguch na mkuu wa tume ya miito, katibu mkuu wa ofisi ya utunzaji wa hazina ya kichungaji wa jimbo na anayehusika na mafunzo yanayoendelea ya mapade. Hadi uteuzi wake tangu 22 amekuwa makamu gambera wa seminari kuu ya Notredame huko Brini na paroko wa parokia ya mchungaji mwema huko Enampore. Wakati wa mkutano na Baba Mtakati Francisco na ardinari Semeraro, mwenyekiti wa baraza la kipapa la mchakato wa kuwatangaza watakatifu. Alhamisi tarehe 20 Juni 2024, baba mtakatifu ameridhia baraza hilo kuwatangaza wenye heri wafuatao: kifo dini cha mtumishi wa Mungu Luigi wa shirika la ndugu wadogo Alizaliwa tarehe 20 Februari 1877 huko Janjevo, Kosovo, na kuuawa kwa sababu ya chuki kwa imani tarehe 7 Machi 1913 huko Peji, Albania. Kifo cha kishahidi cha mtumishi wa Mungu Jovani Gazuri, pade wa jimbo, alizaliwa tarehe 26 Machi 1893 huko Zadrima, Albania, na kuuawa kwa chuki kwa imani tarehe 5 Machi 1927 huko Skutari, Albania. Fadhila za kishujaa za mtumishi wa Mungu Isaya Kolumburo pade wa shirika la ndugu wadogo alizaliwa tarehe kumi na moja Februari elfu moja mia tisa na nane huko Foli Italia na alikufa huko Vitulano Italia mnamo tarehe kumi na tatu Julai elfu mbili na nne Fadhila za kishujaa za mtumishi wa Mungu Maria Costanza Zauli washirika la wajakazi wa moyo mtakatifu na mwanzaishi wa vijakazi vya waabuduo wa sakramenti takatifu Alizaliwa tarehe 17 Aprili 1886 huko Faenza, Italia, na alikufa huko Bologna, Italia, mnamo tarehe 28 Aprili 1954. Fadhila za kishujaa za mtumishi wa Mungu Ascension Sacramento Sanchez wa taasisi ya kidunia ya Gruznada alizaliwa tarehe 15 Juni 1911 huko Sonseca, Hispania, na alikufa huko Madrid, Hispania, mnamo tarehe 18 Agosti 1946. Fadhila za kishujaa za mtumishi wa Mungu Vincenza Guilarate Alonso wa shirika la mabinti wa Yesu alizaliwa tarehe 21 Januari 1879 huko Rojas ya Bureba Hispania na alikufa huko Leopoldina Brazil mnamo tarehe 6 Juni 1960. Katibu wa Baraza la Kipapa la Walei, Familia na Maisha, Gabriela Gambino, aliongoza katika Baraza la Umoja wa Mataifa huko Jeneva, Uswisi, mkutano juu ya matukio yanayohitaji kuweka mpango wa kimataifa ambayo lazima yaweze kulinda wanawake na watoto kwa kila aina ya unyonyaji. Katika kutoa hotuba yake aliongozwa na mada kwa bei gani, kuelekea kukomesha uzazi wa kukodi. Katika hotuba hiyo alionyesha furaha kwa pamoja ili kusimamia mkutano huo. Yeye amekuwa katibu msaidizi wa baraza la kipapa la wale familia na maisha tangu elfu mbili na kumi na saba. Alimshukuru mwakilishi wa kudumu wa Vatican katika umoja wa mataifa huko Geneva, Uswis, na mfuko wa Caritas InVeritas kwa mwaliko na kuandaa mkutano huo ambao ni pamoja umefadhiliwa na utume wa kudumu wa Italia na shirika kuu la Malta. Madhumuni ya mkutano huo, msimamizi alieleza katika utangulizi wake, ilikuwa ni kutafakari juu ya uharaka wa mwitikio wa kimataifa kwa hali ya tukio la uzazi wa kukodi. Utalii wa uzazi unatokana na mifumo tofauti ya kisheria ya ndani kuhusu uzazi wa kukodi, ambao bado ni sababu ya unyonyaji wa kimataifa wa wanawake na watoto kupitia zoezi hili, alisisitiza Bigambino. Kwa hiyo ni muhimu kuongeza zaidi dhamira ya uwezekano wa ahadi ya pamoja ili kuhakikisha ulinzi wa wote wa utu na haki za kimsingi za binadamu wanaohusika. Uzazi wa kukodi unawakilisha ukiukwaji mkubwa wa utu na haki za wanawake na watoto, na jumuiya ya kimataifa lazima ihisi kuitwa kutafakari juu ya uharaka wa kupiga marufuku kabisa tabia hii, kama ilivyoonyeshwa katika hotuba ya Januari mwaka huu elfu mbili ishirini na nne kwa kikosi cha wanadiplomasia iliyotolewa na Papa ndogo msikilizaji wa redio Vatikani. Baba Mtakatifu Francisco katika ujumbe wake kwenye mitandao ya kijamii siku ya wakimbizi duniani kwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne anasema sura na macho ya wakimbizi yanawaomba waamini na watu wote wenye mapenzi mema wasiwageuzia kisogo na kukataa ubinadamu unaowaunganisha ili kweli hadithi na changamoto za maisha zigeuzwe na kuwa ni zao pia. Anasema sera na mbinu mkakati wa Kanisa Katoliki katika huduma kwa wakimbizi na wahamiaji inajikita katika mambo makuu manne, yaani kuwapokea, kuwalinda, kuwaendeleza na kuwahusisha wakimbizi na wahamiaji katika maisha ya jamii inayowapokea na kuwapatia hifadhi, usalama na matumaini ya maisha. Ni matumaini ya Baba Mtakatifu kwamba sera na mikakati hii itaendelea kumwilishwa pia kwenye makanisa mahalia ili kuwasaidia watu hawa ambao mara nyingi wanajikuta wakitumbukia katika biashara ramu ya binadamu na viungo vyake, mifumo mbalimbali mbali ya utumwa wa mamboleo na nyanyaso, mambo ambayo kimsingi yanasigina utu, heshima na, he na haki msingi za binadamu. Baba Mtakatifu anasema kuna sababu nyingi zinazowalazimisha watu kuzikimbia au kuzihama nchi zao: vita, majanga asilia pamoja na umaskini. Baba Mtakatifu Francisco katika waraka wake wa kitume Misericordia Timiisirae, yaani huruma na amani, anasema huruma ni kielelezo makini cha upendo wa Mungu unaosamee unaongoa unaopiaisha na, na, na, na kubadili mwelekeo wa maisha ni kielelezo cha ufunuo wa fumbo la Mungu ambalo ni huruma ya milele inayowakumbatia na kuambata watu wote pasi na ubaguzi, kiasi cha kuakirimia maisha mapya, chemchemi ya furaha na matumaini mapya yanayovunjilia mbali kuta za ubaguzi, ubinafsi na uchoyo, ili kutenda wema, kufikiri vyema na kuondoa huzuni moyoni. Huu ni mwaliko kwa waamini kufanya mang'amuzi ya huruma inayowakirimia furaha hata kama maisha yao bado yanasheheni matatizo na, na changamoto mbalimbali, ili kuondokana na utamaduni wa huzuni utupu na upweke unaopelekea msongo wa mawazo kwa watu wengi kumekuwepo na ongezeko kubwa la vita kinzani, migogoro na mipasuko ya kijamii, uvunjwaji wa haki msingi za binadamu, ukosefu wa uhakika wa usalama wa chakula unaopelekea ongezeko la baa la njaa, utapia mlo wa kutisha, umaskini, magonjwa na ujinga. Yote haya yanapelekea idadi kubwa ya watu kuyakimbia makazi na nchi zao ili kutafuta ulinzi na usalama, hifadhi, ustawi na maendeleo yao. Takwimu zinaonyesha kwamba kuna watu zaidi ya milioni mia moja ishirini wanaokimbia vita, dhuluma na nyanyaso kutoka sehemu mbalimbali za dunia. Kimsingi, mkataba wa kimataifa wa usalama wa wahamiaji wa mwaka elfu mbili na kumi na nane unapania pamoja na mambo mengine, kukomesha ubaguzi na maamuzi mbele, kuongeza fursa za ushirikishwaji wa wahamiaji katika maisha ya nchi wahisani kupunguza gharama za kuwahudumia wakimbizi na wahamiaji ambazo kwa sasa umekuwa ni mzigo mkubwa sehemu mbalimbali mbali za dunia. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, lengo ni kupambana pia na biashara ya binadamu na viungo vyake, sababu zinazopelekea watu kuthubutu kuhatarisha maisha yao kwa kufunga safari zisizo na uhakika, pamoja na kutafuta suluhu ya vita na migogoro mbalimbali mbali duniani. Ushirikiano na mshikamano wa kimataifa ni jibu makini katika kukabiliana changamoto za wimbi kubwa la wakimbizi na wahamiaji sehemu mbalimbali za dunia. Kuna haja pia kushirikishana nyajibu na majukumu kama kielelezo makini cha ujenzi wa mshikamano na umoja wa udogo. Ni katika muktadha huo, jumuia ya kimataifa kila mwaka ifikapo tarehe ishirini Juni inaadhimisha siku ya wakimbizi duniani, siku iliyoteuliwa na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa ili kuwaenzi wakimbizi na wahamiaji sehemu mbalimbali za dunia, watu wanaolazimika kuhatarisha maisha yao ili kutafuta hifadhi, usalama, ustawi na maendeleo yao. Hii ni siku inayopania kulinda sanjari na kuboresha hali ya maisha ya wakimbizi na wahamiaji. Kwa mara ya kwanza siku ya wakimbizi duniani ililazimishwa tarehe ishirini Juni mwaka elfu mbili na moja kama sehemu ya kumbukizi ya miaka hamsini ya mkataba Umoja wa Umoja wa Mataifa wa mwaka elfu moja mia tisa hamsini na moja mitarafu adhi ya wakimbizi duniani. Awali siku hii ilijulikana kama siku ya wakimbizi barani Afrika kabla ya Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kuiteua siku hii maalumu mwezi Desemba elfu mbili na kuanza kuadhimishwa rasmi tarehe ishirini Juni elfu mbili na moja. Shirika la umoja wa mataifa la kuhudumia wakimbizi linasema kumekuwepo na ongezeko kubwa la wakimbizi na wahamiaji hadi kufikia watu milioni mia moja ishirini katika kipindi cha mwezi Mei elfu mbili na ishirini na nne, na idadi kubwa ya wakimbizi na wahamiaji ni wale ambao wameathirika kwa vita sababu kubwa ya ongezeko maradufu la wakimbizi kadidi ya takwimu za shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi ni mgogoro wa Sudani ambao umechangia raia milioni 10.8 kuwa wakimbizi mpaka mwishoni mwa mwaka 2023. Mataifa yanayoongoza kwa kuwa na idadi kubwa ya wakimbizi ni Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo DRC, Mianma. Mamilioni walikimbia makazi yao kwa mapigano ambapo inakadiriwa mpaka mwishoni mwa mwaka 2023 hadi watu milioni 1.7 sawa na asilimia 75 ya idadi ya watu wa mataifa hayo waligeuka kuwa wakimbizi. Ukanda wa Gaza umeongeza wakimbizi wa Palestina na Siria hadi kufikia milioni 13.8. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita, kumekwepo na ongezeko la watu 68.3 ya idadi ya wakimbizi sawa na ongezeko la asilimia hamsini. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco tarehe 25 Januari mwaka 2024 alimteua wa Monsinyo Yanuari Sistansla Ulbanski kuwa balozi mpya wa Vatikani nchini Zimbabwe na kumpandisha hadhi na hivyo kuwa ni askofu mkuu. Kabla ya uteuzi huu, Askofu Mkuu Yanuari Sistansla Ulbanski alikuwa ni mwakilishi wa kudumu wa Vatikani kwenye ofisi za Umoja wa Mataifa zilizoko mjini Vienna, Austria. Itakumbukwa kwamba askofu mkuu Urbanski alizaliwa tarehe 19 Mei 1967 huko nchini Poland. Baada ya masomo na majundo yake ya kikasisi, ya tarehe 13 Juni 1992 akapewa daraja takatifu ya upadile kwa ajili ya jimbo katoliki la ed Bag. Kimasomo, alibahatika kupata shahada ya uzamivu katika sheria za kanisa. Tarehe mosi Julai mwaka elfu moja mia tisa tisini na saba alianza kutoa huduma zake katika diplomasia ya kanisa na hivyo kutumwa nchini Bolivia, Slovakia, new Zealand, Kenya, pamoja na makao makuu ya Umoja wa Mataifa jijini New York nchini Marekani. Tarehe kumi na mbili Januari mwaka elfu mbili na kumi na tano akateuliwa na Baba Mtakatifu Francisco kuwa ni mwakilishi wa kudumu wa Vatican kwenye tume ya nguvu za atomiki ya Umoja wa Mataifa, shirikisho la ushirikiano wa kimataifa, usalama na maendeleo barani Afrika, shirikisho la mkataba wa kupiga marufuku majaribio ya silaha za nyuklia, shirikisho la Umoja wa Mataifa la maendeleo ya viwanda na hatimaye mwakilishi wa kudumu kwenye ofisi za umoja wa mataifa zilizoko mjini Vienna nchini Austria. Askofu mkuu Urbanski tarehe 6 Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na nne ameweka amewekwa wakfu kuwa askofu mkuu katika ibada iliyoongozwa na kardinali Pietro Pororini, katibu mkuu wa Vatikani, akisaidiana na askofu ya Cheki Jezielski wa jimbo katoliki la Edi Blagli lililoko kaskazini mashariki mwa Polandi. Hivi karibuni Askofu Mkuu Urbanski amewasilisha hati zake za utambulisho kwa Rais Emmerson Mnangagwa wa Zimbabwe, hafla iliyohudhuliwa na viongozi mbalimbali wa serikali na kanisa. Katika mazungumzo yao, viongozi hawa wawili wamepongeza uhusiano mwema wa kidiplomasia uliopo kati ya Zimbabwe na Vatikani sanjari na mchango wa kanisa Katoliki katika ustawi, maendeleo na mafao ya watu wa Mungu nchini Zimbabwe, hususani kwenye sekta ya elimu, afya na ustawi wa jamii. Askofu Mkurbanski katika siku za hivi karibuni alipata pia nafasi ya kuzungumza na baraza la maaskofu katoliki Zimbabwe sanjari na kuwasilisha hati zake za utambulisho kwa viongozi wa kanisa katoliki nchini Zimbabwe. Kutoka studio za redio Vatikani kama makawa mtoto wa mkulima, Padri Richard Mjigwa. Namnamna, mpendo wa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho wa habari zetu za leo tulizokuandalia. Kwa niaba ya padre Richard Mjigwa ni Angella Rwezaura akikuaga, tumsifu Yesu Kristo, laudetur Yesus Kristus.