Amjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm. ni kwa mara ngine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninakukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhutasari wake Papa akikutana na wajumbe wa mikutano mikuu ya mashirika ya ndugu wadogo wa Konventuari wa na shirika la Utatu Mtakatifu la watumwa alifafanua juu ya mwanzilishi wao Mtakatifu Francis wa Asisi na Mtakatifu Johanni de Mata ameelezea mchoro ulioko katika kanisa kuu la Mtakatifu Yoane Laterano ukiwa na watakatifu hao mbele ya Papa. Ni muhimu kugundua kuwa Mtakatifu Fransisi amechorwa akiwa amepiga tambua kusudi ambalo Mungu amevuvia katika ujumbe wake kwa washiriki wa kongamano la pili la mwaka kuhusu akili nunde, maadili na utawala bora la siku mbili, 19 na 20 Juni 2025 likiwa katika hitimisho lake mjini Vatikani. Papa Leo wa 14 alisistizia juu ya akili nunde kuweza kufungua upeo mpya wa usawa, lakini pia hata hatari ya kuchochea migogoro. Kwa upande wake, kanisa linapenda kuchangia katika mjadala wa utulivu na wa kueleweka wa maswali haya muhimu kwa kusistizia juu ya hitaji la kupima mihimili ya akili nunde katika mwanga wa maendeleo fungamani ya binadamu na jamii. Mwishoni mwa ziara yake katika kituo cha usambazaji wa matangazo cha Santa Maria di Galeria, katika mahojiano na TG Rai, right? yaani televisheni ya Italia, Papa lewa kumi na nne alibainisha umuhimu wa huduma ya Radio Vatican hasa kwa maeneo magumu zaidi kufikiwa, na alizungumzia mpango wa nishati ya jua uliopangwa kwa ajili ya kituo hicho kwamba ni fursa nzuri ya kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabianchi. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, kuanzia tarehe 21 hadi 22 Juni 2025 ni jubilei ya watawala mjini Roma, tukio la jubilei ya mwaka mtakatifu ambayo inajikita kuona watawala na wasimamizi wa dunia nzima, wawakilishi wa taasisi kutoka nchi mbalimbali mbali kushiriki katika mpango huo, ikiwa ni pamoja na manaibu wengi wa Italia, maseneti, mameya, madiwani wa kanda mbalimbali katika roho ya mazungumzo Grazie per la vostra pazienza. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne Ijumaa tarehe 20 Juni 2025 alikutana na wajumbe wa mikutano mikuu ya mashirika ya ndugu wadogo wa conventuari wa na shirika la utatu mtakatifu la watumwa. Akianza hotuba yake kama kawaida, alianza na ishara ya msalaba. Papa aliwakaribisha wote kaka na dada, na salamu kwa namna ya pekee kwa wakuu wa mashirika yote ambao wamethibitishwa tena, na washauri wao wa mikutano mikuu hiyo, ikiwa ni pamoja na wawakilishi wa mashirika ya daraja la tatu na makundi ya walei. Aliwashukuru kwa uvumilivu wao ili kuweza kuwakaribisha kwa pamoja wa Fransiskani na wa Utatu. Papa alisema alivyokumbushwa juu ya picha iliyochorwa ambayo inapatikana katika Basilika ya Mtakatifu Yoani Laterano, ambayo katika muktadha huo inaweza kuwa mwito tena mzuri. Kiukweli, picha hiyo inaonyesha Papa Inosenti watatu akimpokea Mtakatifu Francis na Mtakatifu Johanni de Mata pamoja, ili kuheshimu uhusiano wao mkubwa wa mapinduzi ya maisha ya kitawa. Ni muhimu kugundua kuwa mtakatifu Francis amechorwa akiwa amepiga magoti, huku akiwa na kitabu kikubwa kilichofunguliwa, karibu kutaka kusema kwa baba mtakatifu: Baba Mtakatifu, ninaomba tu kuishi kanuni ya injili takatifu. Na wakati huo huo Joani de Mata alikuwa amesimama na ameshikilia kanuni ambayo aliandika pamoja na baba mtakatifu, ikiwa mtakatifu Francis anaonyesha unyenyekevu wake kwa kanisa, akiwasilisha mpango wake siyo kama wake mwenyewe lakini kama zawadi ya kimungu Mtakatifu Joanni de Mata anaonesha anaonyesha maandishi yaliyoidhinishwa baada ya ya kusomwa na kufanyiwa utambuzi kama hitimisho la kazi ya lazima kabisa ili kutambua kusudi ambalo Mungu amevuvia. Papa Leo wa kumi na nne aliongeza kusema, mitazamo hiyo miwili, mbali na kuwa tofauti na kila mmoja, ingeakisi kila mmoja na ingekuwa mwongozo wa huduma ambayo Kiti kitakatifu kimetekeleza tangu wakati huo, kwa kupendelea karama zote. Mungu aliwavuvia watakatifu hawa wawili sio tu njia ya kiroho ya huduma, lakini pia hamu ya kukabiliana na mrithi wa Petro juu ya zawadi iliyopokelewa kutoka kwa Roho ili kuifanya ipatikane kwa kanisa. Mtakatifu Francis alimweleza papa hitaji la kumfuata Yesu bila kusita, bila malengo mengine na bila utata au usanii. Mtakatifu Johani Dimata alieleza ukweli huu kwa maneno ambayo yataibua baadaye msingi na ambapo Mtakatifu Francis wa Asisi atafanya yake. Mfano mzuri utakuwa kuishi bila kitu chako mwenyewe bila chochote kilichofichwa mfukoni au mioyoni, kama hayati Papa Francisco alivyosisitiza akikutana na shirika la Roho Mtakatifu Desemba 2024. Baba Mtakatifu Leo wa 14 alieleza: neno jingine kati ya haya linaonyesha hitaji la kujitolea huku kugeuzwa kuwa utumishi ili aliye mkuu aonekane kuwa mhudumu, yaani anayejifanya mdogo zaidi ili awe mtumishi wa wote. Na inafurahisha kuona jinsi aya ya mtakatifu Matayo inavyoleta msamiati wa maisha yote ya kitawa kwa sababu Vile vile Papa akiwageukia wanashirika wa Utatu kwa kuzungumza Kihispania alisema kwamba ili kuweza kuweka zawadi hiyo kwa sasa, wao walitaka kujikita juu ya lengo la shirika lao, kupeleka faraja kwa wote ambao hawawezi kuishi imani yao kwa uhuru. Katika miezi hii, wameweza kubadilishana shauku hiyo kwa sara, kwa kufuata maneno ya Mtakatifu Paulo, tumeteswa lakini hatujaachwa, tumepigwa lakini hatukuuawa. Rejea barua ya pili ya Mtakatifu Paulo kwa Wakorinto sura ya nne aya ya tisa, ambayo inahusisha kauli mbiu ya mkutano mkuu wao. Kwa njia hiyo, Papa leo anaungana nao katika sara hiyo na kuomba hata Mungu wa utatu ambaye kwa hilo alete matunda ya mkutano wao na kwamba wasiache kukumbuka katika sala zao, katika shughuli zao za kila siku, wale wote ambao wanateswa kwa sababu ya imani yao. Sehemu hii ya tatu, ambayo inatazama wanaoteswa kulingana na mafundisho ya Mtakatifu Agostino ni sehemu ya Mungu na ni ile ambayo inagusa wito wa kukombolewa kwa watu wake zaidi ya mivutano kuelekea wajumbe wa kanisa ambao wanateseka zaidi, atavutia mtazamo wa miito waamini na watu wenye mapenzi mema katika hali halisi, na atadumisha katika wao uwezekano kwenye huduma ya mipaka ambayo wanajikita nayo katika peninsula ya Arabia, Mashariki ya Mbali, Afrika na katika ndani ya bara la Hindi. Kadhalika, Baba Mtakatifu leo aliendelea kusema, kipengele kingine muhimu cha kusudi la ndugu wadogo wa Franciskani wa Konventuari limekuwa katika mkutano huo wa kutekeleza utambuzi juu ya kanuni ya mikutano mikuu na za kanda, kwa sababu ndani yake wanazungumza mambo ya Mungu. Si masilahi yetu binafsi ambayo yanapaswa kutusukuma, bali yale ya Kristo, akinukuu mtakatifu Fransisi, na kwamba ni Roho wake ambaye ni lazima kwanza tusikilize, ili kuandika yajayo katika sasa, kama kauli mbiu ya mkutano wao mkuu ilivyosema kusikiliza kwa sauti ya ndugu katika utambuzi wa jumuiya, na kwa uangalifu wa alama za nyakati, kwa miito mingi ya majisterio. Kwa hiyo papa leo akiwageukia wana wa Mtakatifu Francisi wa Asisi katika miaka mia nane ya utunzi wa Cantico de le Creature, yani wimbo wa sifa kwa viumbe au Fratero Sole, yaani ndugu jua, aliwasihi wawe kwa kila mmoja binafsi katika kila udugu ukumbusho hai wa ukuu wa sifa ya Mungu katika maisha ya Kikristo. Katika hilo, Papa hakusahau kwamba wao kama wakonventuari wanashirikia ukumbusho wa uwepo wa wao katika nchi za Mashariki ya Mbali, na kwa kuhitimisha mkutano huo, Baba Mtakatifu leo wa 14 alipenda kutoa sifa kwa Mungu aliye juu, kama ilivyoandikwa na Mtakatifu Fransisi wa Asisi kwamba wewe ni mtakatifu, Bwana Mungu wa pekee, utendaye mambo ya ajabu. Wewe ni hodari, wewe ni mkuu, wewe uliye juu sana, wewe ni mfalme mwenyezi, wewe Baba Mtakatifu, mfalme wa mbingu na nchi. Aliwashukuru tena na kwamba Mungu awabariki shukuru. Baba Mtakatifu Leo wa 14 alituma ujumbe wake kwa washiriki wa mkutano wa pili wa mwaka kuhusu akili nunde, maadili na utawala bora uliofanyika kwa siku mbili, tarehe 19 na ishirini Juni katika jumba la Piacentini Roma na kwa kuhitimisha mjini Vatikani. Kwa njia hiyo Papa aliwatakia heri wale wanaoshiriki. Uwepo wao unadhibitisha hitaji la dharura la kutafakari kwa kina na majadiliano yanayoendelea kuhusu mwelekeo wa kimaadili wa akili nunde pamoja na utawala wake unaowajibika. Katika suala hilo, Papa alifurahi kwamba siku ya pili ya kongamano ilifanyika katika Kiti Kitakatifu, kielelezo cha wazi cha ham katika kanisa kushiriki katika mijadala hii inayogusa moja kwa moja maisha ya sasa na ya baadaye ya familia yetu ya kibinadamu. Pamoja na uwezo wake wa ajabu wa kunufaisha familia ya kibinadamu, maendeleo ya haraka ya akilinunde pia yanazua maswali ya kina kuhusu matumizi sahihi ya teknolojia hiyo katika kuzalisha jamii ya kimataifa yenye haki zaidi na ya kibinadamu kwa namna hiyo, ingawa bila shaka ni zao la kipekee la akili ya binadamu, akili nunde ni zaidi ya yote chombo, kama alivyokuwa ameeleza Papa Francisco hotuba yake kwenye kikao cha nchi mm, saba zenye maendeleo makubwa kuhusu akili nunde tarehe 14 Juni 2024. Kwa ufafanuzi zaidi, zana huelekeza kwenye akili ya binadamu iliyoziunda na kupata nguvu nyingi za kimaadili kutokana na nia ya watu binafsi wanaozitumia. Katika baadhi ya matukio ya akili nunde imetumiwa kwa njia chanya na nzuri sana kukuza usawa zaidi, lakini vilevile kuna uwezekano wa matumizi yake mabaya kwa faida ya ubinafsi kwa gharama ya wengine au mbaya zaidi, kuchochea migogoro na uchokozi. Baba Mtakatifu Leo aliendelea, kwa upande wake kanisa linapenda kuchangia katika mjadala wa utulivu na wa kueleweka wa masuala haya muhimu, kwa kusisitizia juu ya hitaji la kupima mihimili ya akili nunde katika mwanga wa maendeleo fungamani ya binadamu na jamii. Aidha, Papa Leo alisisitiza kuwa hii inahusisha kutilia maanani ustawi wa mwanadamu, sio tu wa kimwili, bali pia kiakili na kiroho. Hii ina maana ya kulinda utu usiovunjwa wa kila binadamu na kuheshimu utajiri wa kiutamaduni na kiroho na utofauti wa watu wa ulimwengu. Hatimaye, manufaa au hatari za akili nunde lazima zitathminiwe kwa usahihi kulingana na kigezo hiki cha juu, yaani cha maadili. Lakini katika hilo, papa Leo aliongeza, cha kusikitisha ni kwamba kama hayati baba mtakatifu Francisco alivyoonyesha, jamii zetu leo hii zinakabiliwa hasara au angalau kupatwa isie ya kile ambacho ni binadamu, na hii inatupatia changamoto sisi sote kutafakari kwa undani zaidi asili ya kweli na upekee wa hadhi yetu ya pamoja kwa ujumla. Kwa akili nunde, imezalisha imefungua upeo mpya katika viwango vingi tofauti, ikiwa ni pamoja na kuimarisha utafiti katika huduma ya afya na ugunduzi wa kisayansi, lakini pia imezua maswali ya kutatanisha juu ya athari zake zinazowezekana katika uwazi wa binadamu amba kiukweli na uzuri juu ya uwezo wetu tofauti wa kufahamu na kushughulikia ukweli wenyewe. Kukubali na kuheshimu kile ambacho ni sifa ya kipekee ya mwanadamu ni muhimu kwa mjadala wa mfumo wowote wa kimaadili wa kutosha na wa usimamizi wa akili nunde. Papa Leo kadhalika alieleza kwamba anaelewa jinsi ambavyo sisi sote tunajali watoto na vijana na matokeo ya uwezekano wa matumizi ya akili nunde juu ya maendeleo yao ya kiakili na ya kineva. Vijana wetu lazima wasaidiwe, na sio kuzuiwa katika safari yao ya kuelekea ukomavu na uwajibikaji wa kweli. Wao ni tumaini letu la wakati ujao na ustawi wa jamii unategemea kupewa kwao uwezo wa kuendeleza vipawa na uwezo wao waliopewa na Mungu na kujibu mahitaji ya nyakati na mahitaji ya wengine kwa moyo huru na wa ukarimu. Hakuna kizazi ambacho kimewahi kupata ufikiaji wa haraka wa kiasi cha habari kinachopatikana sasa kupitia akili nunde. Lakini tena upatikanaji wa data, hata hivyo, ni wakina lazima usichanganyike na akili nunde ambayo lazima inahusisha uwazi wa mtu wa maswali ya mwisho ya maisha na kuonyesha mwelekeo kuelekea kweli na wema. Rejea katika waraka wa Antikwe Etinova kifungu cha ishirini na tisa. Hatimaye baba Mtakatifu leo ameelezea hekima ya kweli inayohusiana zaidi na kutambua maana halisi ya maisha kuliko upatikanaji wa data kwa nuru hiyo, Baba Mtakatifu alielezea matumaini yake kwamba mijadala yao pia itazingatia akili nunde ndani ya muktadha wa mafunzo ya lazima kati ya vizazi ambavyo itawawezesha vijana kuunganisha ukweli katika maisha yao ya kimaadili na kiroho, hivyo kuwajulisha maamuzi yao yaliyokomaa na kufungua njia ya kuelekea ulimwengu wa mshikamano na umoja mkubwa zaidi. Kazi iliyowekwa mbele yao siyo rahisi, lakini ni muhimu sana katika kuwashukuru kwa, kwa juhudi zao zote za sasa na za siku zijazo. Aliwaombea wao na familia zao na kuwapa baraka za kimungu za hekima, furaha na amani. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, Wakati wa mkutano kati ya Baba Mtakatifu Leo wa 14 na Kardinali Marcello Semeraro, mwenyekiti wa baraza papa la kipapa la kuwatangaza watakatifu, Ijumaa tarehe 20 Juni 2025 aliridhia baraza hilo kutangaza kuwa wenye heri kwa hati zinazowahusu watumishi wa Mungu. Awali ya yote, kwa muujiza uliotokea wa maombezi ya mtumishi wa Mungu Salvador Valera para pade wa jimbo na paroko aliyezaliwa tarehe ishirini na saba Februari elfu moja mia nane kumi na sita huko Overa Nchini Hispania na kifo chake tarehe kumi na tano Machi elfu moja mia nane themanini na tisa. Kifo dini cha mtumishi wa Mungu Manuel Pade wa jimbo na wenzake hamsini na nane wa jimbo la Jaeni nchini Hispania waliouawa mnamo elfu moja mia tisa thelathini na sita na elfu moja mia tisa thelathini na nane kwa sababu ya kuchukiwa imani yao katika sehemu mbalimbali za Hispania katika mktadha wa mateso hayo hayo. Kifo dini cha mtumishi wa Mungu Antonio montanase na wenzake sitini na nne wa jimbo la Jaeni chini Hispania ambao pia waliuawa kati ya 1936 na 1937 kwa sababu ya kuchukiwa imani yao katika sehemu za muktadha wa mateso ya Wakristo. Kifo dini cha mtumishi wa Mungu Raymond Cayeres pade wa jimbo la Gerard Martin Sendrier, mtawa wa shirika la ndugu wadogo, Roger Valey mseminari Jen Mestre, mwamini mlei na wenzao 46 waliouawa kati ya 1944 na 1945 kwa sababu ya kuchukiwa imani yao katika maeneo hayo hayo ya mateso. Fadhila za kishujaa za mtumishi wa Mungu Rafaeli Menela, mtaa wa shirika la wamisionari wa mioyo mitakatifu aliyezaliwa tarehe 11 Juni 1877 huko Torre de Greco nchini Italia na kifo chake tarehe 15 Septemba 1898. Fadhira za kishujaa za mtumishi wa Mungu Joae Luis Posobon, shemasi wa kudumu na baba wa familia, aliyezaliwa kunako tarehe 12 Desemba 1904 katika wilaya ya Chakochoera kwenye mkoa wa Rio Grande do Sul nchini Brazil na kifo chake huko Santa Maria, Brazil, tarehe 7 Juni 1985. Fadhila za kishujaa za mtumishi wa Mungu Teresa Tambeli, zamani aliitwa Maria Olga, mtawa wa shirika la mabinti wa upendo la mtakatifu Vincent wa Paulo, aliyezaliwa 17 Januari 1884 huko Revere, Italia, na kifo chake tarehe 23 Februari 1964 huko Kajali nchini Italia. Na hatimaye fadhila za kishujaa za mtumishi wa Mungu Anna Fuljida Bartolacheli, mwamini mlei wa chama cha kitume cha wafanyakazi wa kimya wa Msalaba, alizaliwa kunako tarehe 24 Februari 1928 huko Roca Santa Maria, Italia, na kifo chake tarehe 27 Julai 1993 huko Formigine nchini Italia. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, ningependa kupyaisha ombi hili la amani, ili kujaribu kwa gharama yoyote ile kuepuka matumizi ya silaha, kwa kutafuta mazungumzo kupitia vyombo vya kidiplomasia, ulinganisho uliofanywa pamoja ili kutafuta suluhisho kwa mkasa huo wa watu wengi wasio na hatia ambao wanakufa nje ya kizingiti cha kituo cha kurushia matangazo ya masafa mafupi katika eneo la Santa Maria di Galeria nje ya Roma ambako alikuwa ametumia sehemu yake ya asubuhi kugundua vifaa vilivyoambatana na zaidi ya miaka tisini ya kazi ya Radio Vatican jana na leo. Baba Mtakatifu leo tarehe 19 Juni 2025 alisimama kwa dakika chache kwenye kipaza sauti cha mwandishi wa Vatikani wa televisheni ya Italia Inyasio Ingrao ili kuthibitisha upya maombi hayo ya amani kwa ulimwengu unaozidi kuzidiwa na ghadhabu za hapa na pale. Papa Leo wa 14 pia alijikita juu ya historia na mstakabali unaongojea kituo cha usambazaji wa matangazo kilichoanzishwa mnamo mwaka 1957 na Papa Pio na leo kinakusudiwa kutoa jibu kwa hatari zinazoletwa na, na mabadiliko ya tabia nchi kwa kutumia mipango ya kisasa. Sikujua kituo hiki, antena za redio Vatican, alisema Papa Leo wa kumi na nne, ambaye kama asubuhi hiyo ya tarehe 19 Juni, wakati wa ziara yake huko Santa Maria di Galeria, alisisitiza jinsi ilivyomfaa kwake akiwa misionari barani Amerika ya Kusini, baada ya kukatiza matangazo ya masafa mafupi ya kituo cha papa kwa kutumia redio ndogo mara nyingi hata milimani ambako hakukuwa na uwezekano mwingine wowote na kisha vivyo hivyo katika Afrika wakati zake wa ziara zake, akiwa mkuu wa shirika la Wagostiniani akisafiri katika nchi mbalimbali mbali. Alibainisha kituo cha Santa Maria di Galeria kilifuatiliwa mda uliopita na hayati Papa Francisco, ambaye mwaka mmoja tu uliopita alianzisha kwa barua ya motu proprio, ya proprio fratello sore kwamba kiwe na mfumo wa nishati ya jua kwa ajili ya uhuru wa nishati ya mji wa Vatikani. Kwa upande wa Papa Leo 14 alisema ni fursa nzuri na dhamira kwa upande wa kanisa kutoa katika ulimwengu mfano ambao ni muhimu sana. Aidha alisisitiza kuwa kila mtu aa athari za mabadiliko ya tabia nchi na lazima kweli tutunze ulimwengu wote wa viumbe vyote kama Papa Francisco alivyotufundisha kwa uwazi, ndugu msikilizaji. Na ikumbukwe tarehe 19 Juni 2025, Baba Mtakatifu Leo wa 14 alikuwa anafanya kumbukizi ya miaka 43 tangu kupewa daraja la upadre, na kwa njia hiyo alitumia fursa hiyo ambapo Njini Vatikani ilikuwa inaadhimishwa Sikukuu ya ya mwili na damu ya Yesu Kristo kufanya ya matembezi katika kituo hicho cha kizamani kilichozinduliwa mnamo mwaka 1957 na Papa Pio wa 12. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, kuanzia tarehe 21 hadi 22 Juni 2025 ni jubilei ya watawala mjini Roma, tukio la jubilei ya mwaka wa Mtakatifu ambayo inajikita kuona watawala na wasimamizi wa dunia nzima, wawakilishi wa taasisi kutoka nchi mbalimbali mbali, kushiriki katika mpango huo, ikiwa ni pamoja na manaibu wengi wa Italia, maseneti, mameya, madiwani wa kanda mbalimbali, katika roho ya mazungumzo, wajibu na udugu. Miongoni mwa vyombo na taasisi kuu zinazohusika ni pamoja na ubalozi wa Kiti Kitakatifu na wabunge wa kimataifa. Hasa katika siku zinazotangulia jubilei, baraza la manaibu na seneti zimeandaa mkutano wa pili wa wabunge kwa ajili ya mazungumzo ya dini mbalimbali mbali, wenye kauli mbiu kuimarisha uaminifu na kukumbatia matumaini ya mstakabali wetu wa pamoja. gozi wa Kanisa Katoliki nchini Myanmar wamepokea wito mpya wa Papa Leo wa kumi na nne wa kuhimiza amani huku vurugu na uhamishaji wa watu vikiendelea kuharibu maisha ya jamii katika maeneo yaliyoathirika na migogoro hasa katika eneo la kaskazini katikati mwa Sagai. Katika maeneo mbalimbali ya Myanmar mapigano bado yanaendelea, watu wanalazimika kuhama makazi yao na raia wanakumbwa na mateso makubwa wanapokimbia vita, alisema Padri Peter Sein, makamu wa askofu wa jimbo kuu katoliki Mandalay, katika mahojiano na shirika la la Fides la Vatican. Kwenye jimbo letu la Mandalay, hasa eneo la Sagaing ndilo limeathiriwa zaidi na mapigano, mabomu na mateso makubwa ya raia, aliongeza padi huyo. Wakati wa sala yake ya malaika wa Bwana ya siku ya jumapili ya tarehe 15 Juni mwaka 2025, Papa Leo wa kumi na nne alikumbuka vurugu zinazoendelea nchini Myanmar, jambo lililopokelewa kwa shukrani na viongozi wa kanisa la Myanmar, ambapo wamesema ujumbe wake umewatia moyo watu waliokuwa wakijihisi kutengwa katika mgozi. Mgogoro huo. Tunamshukuru Papa Leo wa kumi na nne kwa maneno yake na kuonyesha kujali mateso ya raia wa Myanmar, alisema Padipita. Alielezea hali ya uharibifu katika eneo la Sagaing ambako vijiji vimeachwa na kuharibiwa kabisa kwa mashambulizi ya mabomu ya mara kwa mara. Kwa kuwa jamii zimegawanyika katika maeneo yanayoshikiliwa na jeshi na yale ya upinzani, wakiso wengi wamejikuta katika mapigano, watu hawana msaada wala ulinzi, alisema Padipita. Licha ya hatari, mapadi, watawa na makatekista wanaendelea kutoa msaada wa kibinadamu na wa kiroho katika maeneo yaliyoathiriwa. Mapadi wetu wanatoa huduma kwa ujasiri kwa watu, hasa wazee, wanawake na watoto ambao mara nyingi hukosa mahitaji ya msingi ya kuendelea na maisha yao. Pia watawa na makatekista wanatoa huduma za kijamii katika maeneo ambayo ni hatari sana, kwa sababu ya mapigano, alisema padi Pita. Alisema kuwa jimbo kuu la Mandalay linaendelea kukabiliana na athari za tetemeko la ardhi la hivi karibuni, jambo ambalo limezidisha mgogoro huo. Tunende kuomba kila siku kuendesha maisha ya na nasara kwa pamoja kwa ajili ya watu wa Mungu, kwa ajili ya amani na mustakabali wa taifa. Zaidi sana tunaendelea kumtumaini Mungu katika hali hii mbaya, alisisitiza Mkatoliki na mhadhiri wa chuo kikuu cha Josef Kung alieleza wasiwasi wake juu ya kuzorota kwa hali ya kibinadamu na kupongeza usikivu wa Vatikani kuhusu mgogoro huo. Kama alivyosema Leo wa kumi na nne, miundo mbinu ya kiraia inaendelea kushambuliwa na kuharibiwa na jeshi kote nchini, Kung, Fides. Jambo linalouma zaidi ni pale shule zinaposhambuliwa, pale wanafunzi na walimu wanapouawa. Vijana wanaoshambuliwa na kuawa walikuwa na ndoto ya kuendelea na masomo yao ili kufikia ndoto zao za maisha, lakini wamezuiliwa, alibainisha. Kuwa wito hadharani wa Papa Leo wa kumi na nne umekuwa chanzo cha matumaini kwa wengi, kwa kutoa mshikamano kwa jamii zinazojihisi kusaulika, baada ya miaka minne ya vita vya wenyewe kwa wenyewe. Licha uchovu na mateso, waumini wanaendelea kushikilia imani yao kwa sala, huku wakimkabidhi Mungu na Bikira Maria mateso yao. Kutoka studio za radio Vatican, mimi ni Sara Pelaji. Namna mpendwa wa msikilizaji wa redio Vaticani, ndipo tumefikia mwisho wa habari za leo tulizokuandalia kwa niaba ya Padie Richard Mjigwa naye Sara Peraji ni Angelo Wezara akikuaga, tumsifu Yesu Kristo, laudetur Yesus Kristus.