Amjambo a wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia mipindi ya matangazo yetu kwa habari zifuatazo: Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne amesema, liturujia ya neno la Mungu Dominika tarehe ishirini Julai elfu mbili na ishirini na tano Dominika ya kumi na saba mwaka che wa Kanisa inajikita katika ukarimu kwa wageni, huduma na utamaduni wa kusikiliza kwa makini, amesema alikuwa amepanga kuwatembelea watu wa Mungu jimbo katoliki la Arbano na hatimaye kuadhimisha ibada ya misa takatifu tarehe mbili mwezi Mei elfu mbili na ishirini na tano lakini Roho Mtakatifu akapangua na kupanga vinginevyo. Amewashukuru watu wa Mungu jimbo katoliki la Arbano kwa kumwonyesha udugu wa kibinadamu na furaha ya Kikristo na wote akawapatia salamu zake zadhati kutoka moyoni mwake. Baba Mtakatifu Leo wa 14, katika tafakari yake wakati wa sala malaika wa Bwana dominika tarehe ishirini Julai elfu mbili na ishirini na tano kutoka ikulu ndogo ya Kasteli Gandolfu amewaalika waamini na watu wote wenye mapenzi mema kutafakari juu ya thamani ya ukarimu akitumia mfano wa Abrahamu na Sara kutoka Agano la Kale na Marta na Maria rafiki wa Yesu kutoka Injili kama ilivyoandikwa na Luka. Kila mara tunaposhiriki katika karamu ya Bwana na tunashiriki katika chakula cha ekaristi takatifu ni Mwenyezi Mungu mwenyewe anayekuja kutuhudumia, amesema. Zaidi ya watu sitini wamefariki dunia huko nchini Iraki baada ya moto mkubwa uliozuka usiku wa tarehe 16 Julai 2025 katika jengo la ghorofa tano la kibiashara lililokuwa na mgahawa na soko la bidhaa ambalo lilikuwa limefunguliwa kwa hivi karibuni. Kwa niaba ya Sara Pelaji, mimi ni Padre Richard Mjigwa, ni kutakia usiku mwema wa matangazo yetu. <mimu> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu leo wa 14 Dominika tarehe 20 Julai 2025 ameadhimisha ibada ya misa takatifu kwenye kanisa kuu la Mtakatifu Pankrasi, shahidi wa imani kwa Kristo Yesu na kanisa lake, jimbo katoliki la Albano. Mtakatifu Pankras alikuwa ni Mroma aliyemongokea Kristo Yesu, na hivyo kuacha kufuata imani ya kuabudu miungu ya uongo. Lakini jambo hilo lilimgalimu uhai wake, maana liwawa kwa kukatwa kichwa na watawala kunako mwaka mia tatu na nne baada ya Kristo akiwa na umri wa miaka kumi na nne, wakati wa madhulumu ya Deoclesian. Kichwa cha Pankrasi kilihifadhiwa kwenye makata kombi ya Roma. Kumbe mtakatifu Pankrasi ni msimamizi mlinzi na mwombezi wa jimbo katoliki la Albano. Baba Mtakatifu Leo wa 14 amesema liturujia neno la Mungu dominika ya 16 ya mwaka chii wa kanisa inajikita katika ukarimu kwa wageni, huduma na utamaduni wa kusikiliza kwa makini. Amesema alikuwa amepanga kuwatembelea na hatimaye kuadhimisha ibada ya misa takatifu tarehe mbili Mei elfu mbili na ishirini na tano lakini Roho Mtakatifu akapangua na kupanga vinginevyo. Amewashukuru watu wa Mungu, jimbo Katoliki la Rubano kwa kumwonyesha udogo wa kibinadamu na furaha ya Kikristu, na wote akawapatia salamu zake za dhati kutoka moyoni. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anasema ukarimu kwa wageni ni chema anayojiondesha wazi wazi katika somo la kwanza, ambako watu watatu wageni waliokuwa wanatafuta hifadhi kutokana na jua kali wakiwa wamesimama mbele ya Ibrahimu, naye akatambua uwepo wa Mungu kati ya wageni hawa, akasimama na hatimaye kuwaomba waingie ndani ya hema ili apate kuwahudumia. Hapa Ibrahimu akaonyesha dhamana na wajibu wake kama baba na mkuu wa familia. Na wakati wote alikuwa amesimama kwa kuangalia na kuonja ukarimu wa Ibrahimu, baba yetu wa imani. Wale wageni wakauliza habari za Sara mkewe, naye akawajibu kwamba alikuwa hemani kwake. Wakamwambia, hakika nitakurudia wakati huu huu mwakani, natazama Sara mkewe watapata mwana wa kiume. Sara akasikia mlangoni pa hema iliyokuwapo nyuma yake. Basi Ibrahimu na Sara walikuwa wazee na umri wao mkubwa, na Sara alikuwa amekoma katika desturi ya wanawake. Kwa hiyo Sara akacheka moyoni mwake akisema, ni wapo mkongwe nitapata furaha na bwana wangu mzee? Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nane anasema Mwenyezi Mungu anatumia njia ya ukarimu ili kukutana na mzee Ibrahimu na mkewe Sara, na hivyo kuwatangazia habari njema ya kuzaliwa kwa mtoto wa kiume atakayekuwa ni mrithi wa mali ya mzee Ibrahimu. Huyu ni mtoto waliyemtamani wakati wa ujana wao, na Mwenyezi Mungu anaamua kuwapatia habari za kushangaza Ibrahimu anawatambua wageni wake, baraka zao na uwepo wa Mungu kati yao. Ibrahimu akawakirimia kile alichokuwa nacho, yaani chakula, faraja, huduma na kivuli, mambo ambayo yalivuta neema na baraka kutoka kwa mwenyezi Mungu, na hivyo kuanza maisha mapya wakiwa na mtoto wa uzao wao. Hakika ukarimu unavuta neema na baraka kutoka kwa mwenyezi Mungu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mwinjili Luka katika sura ya kumi mstari wa 38 hadi wa 42, anamwonyesha Kristo Yesu akiwa ni mgeni wa Maria, Marta na Lazaro. Ni rafiki wa familia na kwamba haya ni mazingira yanayoonyesha sikukuu katika familia hii. Maria akawa ameketi migoni pa Kristo Yesu akisikiliza maneno yake, lakini dada yake Marta alikuwa akihangaika kwa utumishi mwingi kiasi hata cha ja kumwendea Kristo Yesu akimlalamikia dada yake kwa kumwacha peke yake ili kumhudumia Kristo Yesu, lakini akaambiwa Maria fungu jema amechagua, fungu lililojema amechagua na kujikita katika utamaduni wa kusikiliza kwa makini. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anakaza kusema yatakuwa ni makosa makubwa kufanya ulinganifu kati ya Maria na Martha katika huduma kana kwamba zinasigana na kugombana. Ikumbukwe kwamba huduma makini ya upendo na utamaduni wa kusikiliza kwa makini ni chanda na pete, na kwamba haya ni mambo yanayotegemeana na kukamilishana na matokeo yake ni ukarimu kwa jirani kwa kutoa kipaumbele cha kwanza kwa uwepo wa ngavu na endelevu wa Mwenyezi Mungu katika maisha. Huu ni mwaliko kwa waamini kujenga utamaduni wa uaminifu katika utekelezaji wa shughuli na majukumu yao, wito na hali yao ya maisha. Kusoma na kulihifadhi neno la Mungu ni jambo la msingi linalopaswa kupewa kipaumbele cha kwanza ili kuweza kumsikiliza roho Mtakatifu. Sala zimwilishwa katika ukimya ili kuweza kuunganika kwa dhati kabisa la mwenyezi Mungu. Sala ni alama ya unabii inayopaswa kupiaishwa na hivyo kujielekeza katika ukimya kama Kristo Yesu anavyosema, bali wewe usalipoingia katika chumba chako cha ndani na ukisha kufunga mlango wako usali mbele za Baba yako aliyesirini naye baba yako aonaye sirini atakujazi. Kumbe, ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kipindi cha likizo ya kiangazi kinaweza kuwa ni muda mwafaka wa kujenga na kudumisha mahusiano na mafungamano na Mwenyezi Mungu, na hivyo kuwa wazi na wakarimu kwa jirani zao. Likizo na wakilimia watu muda wa kuwa huru kwa ajili ya kujenga na kudumisha ukarimu, kusoma na kutafakari habari njema ya wokovu, pamoja na watu kutembeleana. Ni muda kukaa kimya, kushirikishana tone la upendo, furaha na matumaini, iwe ni fursa ya kusaidiana kwa hali na mali, kwa kushirikishana na kumegeana uzoefu na mang'amuzi ya maisha, kwa kupendana, kusaidiana na kushauriana, kwani kila mtu anamhitaji mwingine katika safari ya maisha. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anawaalika waamini na watu wote wenye mapenzi mema kujikita katika ujenzi wa mshikamano wa udugu wa kibinadamu kwa kushirikishana tunu msingi za maisha ya kiroho, kiutu na kiimani, ili hatimaye waamini na watu wote wenye mapenzi mema waweze kujikita katika kutangaza na kumwilisha Injili ya amani, ili kuvuka vikwazo vinavyowajengea uadui na uhasama, tayari kuanza kujikita katika ujenzi wa umoja na ushirika kati ya watu wa mataifa na kati ya dini mbalimbali. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, hayati Baba Mtakatifu Francisco aliwahi kusema ikiwa kama waamini wanataka kufurahia maisha, wanabudi kukaa chini ya miguu ya Kristo Yesu ili kumsikiliza kwa makini wakati akifunua na kufafanua asiri za ufalme wa Mungu. Pili ni kujitahidi kujenga utamaduni wa ukarimu ili kujipumzisha sanjali na kuboresha ujenzi wa udugu wa kibinadamu kibi haya ni maneno yaliyosemwa na hayati Baba Mtakatifu Francisco hata kabla ya kuibuka kwa janga la ugonjwa wa virusi vya korona UVIKO 19 lililosigina utu, heshima na haki msingi za binadamu. Jumuiya ya kimataifa bado inakumbuka madhara ya uviko 19. Baba Mtakatifu Leo wa 18 anakaza kusema huduma na utamaduni wa kusikiliza kwa makini ni dhamana inayohitaji kujikana, kuwa na uvumilivu, uaminifu na upendo kwa wazazi ndani ya familia. Hii ni changamoto kwa watoto majumbani na shuleni, mwaliko wa kuvumiliana wanapotofautiana mawazo, kusamehe na kusamehewa pale wanapoteleza na kuanguka dhambini, wajitahidi kuhudumiana wakati wanapokuwa wagonjwa, wapeane faraja pale wanapokumbwa na huzuni moyoni. Ni katika muktadha huu mtu anaweza kutenda mema kwa kuibua na kujenga mahusiano na mafungamano ya kweli, na hizi ni mbegu za ujenzi wa ufalme wa Mungu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Mtakatifu Agostino katika moja ya hotuba zake akitafakari sehemu hii ya Injili kati ya Marta na Maria alitoa maoni yake akisema, katika wanawake hawa wawili maisha mawili yanafananishwa, ya sasa na yajayo. Moja aliishi kwa taabu na mwingine katika mapumziko, moja alitaabika, mwingine akabarikiwa, moja kwa muda, mwingine wa milele na akifikiri juu ya kazi ya Marta alisema: ni nani anayewahi kuachiliwa kutoka kwa huduma hii ya kutunza wengine? Ni nani anayeweza kupata pumzi yao kutoka kwa majukumu haya? Hebu tujaribu kuyatekeleza bila lawama na kwa upendo. Tabu itapita na kupumzika kutakuja, lakini mapumziko yatafikiwa tu kwa tabu. Meli itapita na kufikia nchi yake, lakini nchi haitafikiwa isipokuwa kwa njia yameli ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anakaza kusema, Ibrahimu, Martha na Maria wanaokumbusha waamini na watu wote wenye mapenzi mema kwamba kusikiliza na huduma ni mitazamo miwili inayokamilishana, ambayo waamini wanajifungua kwayo maishani kwa uwepo wa baraka za Mwenyezi Mungu. Mfano wao unawaalika waamini kujikita katika mchakato wa upatanisho katika maisha ya kila siku: kutafakari na kutenda, kupumzika na kuonja taabu, ukimya na bidii katika maisha kwa hekima, busara na usawa, daima wakiweka upendo wa Kristo Yesu kama kigezo chao, neno lake kama nuru yao, na neema yake kama chanzo cha nguvu ambayo huwategemeza kupita uwezo wao. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne, kabla ya kutoa baraka zake za mwisho, ametoa zawadi ya kasura kwa kanisa kuu la Mtakatifu Pankras Shahidi, jimbo Katoliki la Albano nchini Italia, kama kielelezo cha ukaribu na mshikamano wake na watu wa Mongo. Baraka na neema kutoka kwa Mwenyezi Mungu ziendelee kuwamiminikia na kuwaambata watu wote wa Mongo, jimbo Katoliki Albano. Hii ni Redio Vatikani inayokutangazia mmoja kwa moja kutoka mjini Vatikani. Baba Mtakatifu Leo wa 14 katika tafakari yake wakati wa sala ya malaika wa Bwana ya Dominika 20, Julai mwaka 2025, ya tarehe ishirini Julai na tano kutoka ikulu ndogo ya Castel Gandolfo amewaalika waamini kote ulimwenguni kutafakari juu ya thamani ya ukarimu akitumia mfano wa Abrahamu na Sara kutoka Agano la Kale na Martha na Maria rafiki wa Yesu kutoka Injili ya Luka sura 10 mstari wa 38 hadi 42. Kila mara tunaposhiriki katika karamu ya Bwana na kushiriki katika chakula cha Ekaristi, ni Mungu mwenyewe anayekuja kutuhudumia, alisema Papa Leo wa 14, huku akirejea maneno ya Yesu Kristo katika Injili ya Luka sura 12 mstari wa 37 akisisitiza kuwa Mungu anabaki kuwa mgeni anayebisha hodi mlangoni mwa mioyo yetu. Alitaja kuwa katika lugha ya Kiitaliano neno moja linaweza kumaanisha mgeni na mwenyeji, jambo linaloonyesha undani wa mchakato wa kutoa na kupokea ukarimu. Aliongeza kuwa unyenyekevu ni muhimu, si tu katika kumpokea mgeni, bali pia katika kuruhusu sisi wenyewe kupokelewa, akimwelezea Martha aliyesema kwamba ingawa alikuwa mkarimu, alikaribia kupoteza nafasi ya adimu ya kukutana na Yesu kwa kuwa alikuwa amezingatia maandalizi pekee. Yesu alimwalika Martha kuwa zaidi ya mkarimu, hivyo alimwita kuacha maandalizi na kutumia muda naye. Alisema Papa Leo wa kumi na nne. Akizungumzia kuhusu maisha ya kila siku, Papa Leo wa kumi na nne alisema kuwa maisha yanaweza kunawiri pale tu tunapojifunza kufunguka kwa kitu kikubwa kuliko sisi, kitu kinachotuletea furaha na utimilifu wa kweli. Aliwataka waamini kutumia likizo ya kipindi cha kiangazi kama fursa ya kujifunza kuwa kama Maria ambaye alikaa karibu na Yesu badala ya kuwa kama Marta aliyejishughulisha na mambo mengi. Tunahitaji kuchukua muda wa kupumzika na kujifunza vyema sanaa ya ukarimu, alisema. Aidha alikosoa namna tasnia ya utalii inavyojaribu kuuza uzoefu ambao pengine siyo unaohitajika. Kukutana na kuzungumza katika kubadilishana uzoefu, iwe ni sehemu ya mikutano ya kukutana na Mungu au binadamu, hakuhitaji kununuliwa bali ni bure na huru kabisa. Tunahitaji tu kujifunza sanaa ya ukarimu ambayo inajumuisha kuwakaribisha wengine na pia kujiruhusu sisi wenyewe kupokelewa. Tunayo mengi ya kupokea, si kutoa tu, aliongeza. Papa Leo wa 14 Alikumbusha jinsi Abrahamu na Sara, licha ya uzee wao, walivyopokea uzazi baada ya kuwakaribisha wageni watatu waliomwakilisha Mwenyezi Mungu. Kwa njia hiyo, alisema sisi pia tuna mengi ya kupokea katika maisha, ikiwa tuko tayari kufungua mioyo yetu. Alimwombea kila mmoja kwa Bikira Maria, mama yetu aliyemkaribisha Kristo Yesu na kumpatia makao kiasi cha kuwa ni tabernakulo ya kwanza ya neno la Mungu aliyefanyika mwili. Katika Bikira Maria mama wa Mungu na Kanisa, tunauona uzuri wa wito wetu, wito wa kanisa wa kuwa nyumba iliyo wazi kwa wote, na kwa njia hiyo kumkaribisha Kristo Yesu anayebisha hodi mlangoni, alisema Papa Leo wa 14 akihitimisha tafakari yake na kwa waumini wote ulimwenguni ujumbe huu wa Papa Leo wa 14 ni mwaliko wa kutafakari, kujifunza na kuishi kiundani zaidi injili ya ukarimu wa kweli unaojikita katika upendo wa Mungu na kwa jirani. Kutoka studio za redio Vatican, mimi ni Sarah Pelaji. Hii ni Redio Vatikani inayekutangazia moja kwa moja kutoka mjini Vatikani kili kili. Zaidi ya 60 wamefariki dunia baada ya moto mkubwa uliozuka usiku wa tarehe 16 Julai mwaka 2025 huko mjini Kut Iraq, katika jengo la ghorofa tano la kibiashara lililokuwa na mgahawa na soko la bidhaa ambalo lilikuwa limefunguliwa kwa siku saba tu. Baba Mtakatifu Leo wa 14 ametuma ujumbe wake wa telegram uliotoa saini na Kardinali Pietro Parolini, katibu mkuu wa Vatican, kutokana na huzuni kubwa aliyoipata baada ya kusikia taarifa za moto huo mkubwa uliotokea mjini Kut, Iraq, na kusababisha vifo na majeruhi wengi. Papa Leo wa 14 amewahakikishia wote walioathirika na janga hilo mshikamano wake wa kiroho kupitia Kardinali Pietro Parolini, katibu mkuu wa Vatican. Papa Leo wa kumi na nne ameelezea huzuni yake kwa familia zilizopoteza wapendwa wao na kuwaombea wote waliojeruhiwa wapate nafuu ya haraka. Aidha, amewakabidhi marehemu wote katika huruma ya Mungu na ameendelea kuwaombea wafanyakazi wa dharura wanaotoa msaada kwa waathirika, huku akiwaombea baraka za Mungu za nguvu, faraja na amani. Wizara ya mambo ya ndani ya Iraki imetangaza kuwa vifo hivyo vimetokana na watu kukosa hewa katika moto huo uliotokea mnamo tarehe 16 Julai mwaka 2025, ambapo bado miili ya watu kumi na nne iliyoteketea vibaya bado haijatambuliwa. Kwa mujibu wa wizara hiyo, timu ya ulinzi wa raia zimefanikiwa kuwaokoa zaidi ya watu 45 waliokuwa wamekwama ndani ya jengo hilo. Licha ya kuwa moto umedhibitiwa, bado juhudi za kuwatafuta watu ambao bado hawajapatikana waliokuwemo kwenye jengo hilo zinaendelea. Kutokana na moto huo, gavana wa Kuti Muhamed Almaye ametangaza siku tatu za maombolezo. Amesema chanzo cha moto bado kinaendelea kuchunguzwa, lakini mmiliki wa jengo hilo amefunguliwa kesi. Hata hivyo, hakukutolewa ufafanuzi wa madai ya kesi hiyo tane, tane, tane. Hii ni redio Vatikani, inayekutangazia mmoja kwa moja kutoka mjini Vatikani niveoviwa mengi kati Kwa mara ya tatu jumuiya ya Kikatoliki ya Kibizantini, jimbo kuu katoliki Pittsburgh, Marekani, inaendelea na mkutano wake wa kanda katika kanisa la Mtakatifu Maria mjini Whiting, Indiana. Tukio hilo muhimu limeitishwa na askofu mkuu William Scrowler wa jimbo kuu katoliki Pittsburgh kwa kushirikiana na baraza la maskofu katoliki Marekani USCCB. Mkutano huo unaongozwa na kauli mbiu njoni tumwabudu na tusujudu mbele ya Kristo, ikionyesha azma ya waumini wa kanisa hilo kuimarisha umoja wao wa kiroho, kukuza mshikamano na kupyaisha ushuhuda wao wa Kristo Yesu kwa mujibu wa mana na urithi wa kikatoliki wa kibizantini mkutano huo unajumuisha makleri watawa na waamini walei kutoka majimbo mbalimbali pamoja mbali na wajumbe kutoka utawala wa kanisa la Toronto na kutoka baraza la kipapa kwa ajili ya makanisa ya mashariki. Hali hiyo imetajwa kuwa ishara ya wazi ya ushirika wa umoja ndani ya kanisa katoliki. Aidha, Vatikani imetoa ujumbe huo maalum ukitoa salamu na baraka za kitume kwa washiriki wa mkutano huo. Katika ujumbe huo ulioandikwa tarehe 12 Julai mwaka elfu mbili na ishirini na tano na Baba Mtakatifu Leo wa 14 ametoa shukrani zake za dhati kwa kizazi cha kwanza cha waumini waliovumilia changamoto nyingi walipowasili Amerika Kaskazini na kuanzisha jumuiya hai za waumini wa Kanisa Katoliki la Kibizantini. Papa Leo wa 14 katika ujumbe wake ametilia mkazo umuhimu wa mkutano huu kama fursa ya kutafakari kiroho, kupitia sala, maadhimisho ya liturujia na mazungumzo ya kidugu ili kuongeza ari na utume wa ushuhuda wa kiinjili katika jamii mambo leo. Katika kuhitimisha ujumbe wake, Baba Mtakatifu Leo wa 14 alielezea kuwa yuko karibu kiroho na wote wanaoshiriki mkutano huo, huku akiwaweka chini ya ulinzi wa tunza ya Bikira Maria, mama wa Mungu. Aliwapatia pia baraka zake za kitume kama alama ya hekima, furaha na amani katika Kristo Yesu kwa waamini wote wa jimbo kuu katoliki Pittsburgh. Mkutano huo unatarajiwa kudumu kwa siku kadhaa, ukihitimishwa kwa misa ya shukrani na hari mpya za Kikristo kutoka kwa washiriki. Kutoka studio za Radio Vatican, mimi ni Sara Pelaji Tawo. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena tunapoendelea kwa kushirikisha maisha na utume wa kanisa ndani na nje ya Vatikani. Kwa niaba ya Sara Pelaji kutoka studio za redio Vatikani, mimi ni mtoto wa mkulima, Padre Richard Mjigwa, nikisipa kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, laudetur Yesus Kristus, Yesu.