Jambo msikilizaji, usikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Ni kwa mara ngine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninaukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake ushuhuda wa Mtakatifu Daniel Comboni, misionari katika bara la Afrika, uliotolewa na Papa Francisco kwa washiriki wa katekesi yake Jumatano, Septemba 20. Ni fursa ya kusisitiza kwamba katika kazi ya uinjilishaji kila mtu anahusika na wahusika wote. Basi ukoloni wa kiuchumi ambao leo hii unafanya utumwa kwa bara la afrika ukome, ameonya baba mtakatifu. Mara baada ya katekesi yake ameomba amani kwa ajili ya Kaukasusi ya kusini na kuomba tena ukaribu na maombi kwa ajili ya Ukraini. Kumbukumbu kumbu ya Mtakatifu Enduru Kim Paul Chong na wafia dini wenzake wa Korea ambao kanisa linawakumbuka kila tarehe ishirini ya kila mwaka imekuwa pia wazo lake Baba Mtakatifu. Aidha, katika salamu zake baada ya katekesi, alielekeza mawazo yake kwa rais mstaafu wa jamhuri ya Italia ambaye amekuwa katika kliniki ya kirumi kwa miezi minne na ambaye hali yake ya kiafya imekuwa mbaya sana katika masaa machache yaliyopita. ulimwengu usio na silaha za nyuklia unawezekana na ni muhimu, ndivyo Papa Francisco amesistiza katika ujumbe kwa Kardinali Peter Takson, kansela wa chuo cha kipapa cha sayansi ya jamii na kwa washiriki wa mkutano wa kimataifa wa kuadhimisha miaka sitini ya waraka wa Pacem in Terris, yaani amani kwa mataifa ulioandaliwa kwa siku mbili ya tarehe 19 na 20 Septemba 2023 katika jumba la Pio mjini Vatikani na Mtakatifu Yoane wa 23. Alisema vita ni vikwazo vingi vya amani. Kuna masikitiko makubwa katika maneno ya Kardinali Conrad Krayes mwenyekiti wa baraza la kipapa la huduma ya upendo ambaye amefikiwa kwa njia ya simu akiwa nchini Ukraini, ambako amekwenda tena kupeleka msaada na faraja kutoka kwa papa Francisko. Katika mkutano na vyombo vya habari kuhusu ziara inayofuata ya papa Francisko katika mji wa Ufaransa kwa afra ya toleo la tatu la mikutano ya Mediterania, msemaji wa ofisi ya vyombo vya habari Vatikani alielezea kwamba umakini utakuwa kwa hali ya uamiaji jeo ya mabadiliko ya tabia nchi ambayo yanaathiri bonde zima la Mare Nostrum, yaani bahari yetu. Mwenyekiti wa baraza la kipapa la kuhamasisha umoja wa Kikristo wakati wa kufunga mkutano wa 13 wa shirikisho la Kirutheri ulimwenguni, Septemba 19 2023, katika siku yake ya mwisho huko Krakow, Poland, alitoa salamu zake za heri kwa rais mpya kwa niaba ya kanisa kwamba tusipuuze kumbukumbu zenye uchungu katika kumbukumbu kumbu yetu ya madhehe Ebu, lakini tukabiliane nazo katika uwepo wa Mungu wa uponyaji na upatanisho. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, habari zina nyingine utapata kuzisikiliza. Ni Angela Rwezaula anakukaribisha. Ai frateli e sorelle bonjorno nel kamino di katekesi sulla pasione evanjelicatrice choe lo zelo apostoliko De San Daniele Comboni. Baba Mtakatifu Francisco Jumatano tarehe 20 Septemba 2023, ameendelea na katekesi yake kuhusu ari ya kitume ambapo amegeukia bara la Afrika na mada ya mtume mtakatifu Daniel Comboni nabii wa utume. Akianza, papa amesema katika kipindi cha katekesi juu ya shauku ya uinjilishaji, tuchukue muda leo hii kwa kutazama ushuhuda wa mtakatifu Daniel Komboni. Alikuwa mtume aliyejawa na bidii kwa ajili ya Afrika. Aliandika juu ya watu hawa kuwa wameumiliki moyo wake unaoishi kwa ajili yao peke yao na kwamba nitakufa na Afrika midomoni mwangu. Na aliandika tena, siku zangu zenye furaha zaidi zitakuwa nitakapotoa maisha yangu kwa ajili yenu. Baba Mtakatifu Francisko ameongeza, huu ni usemi wa mtu ambaye yuko katika upendo na Mungu na pamoja na kaka na dada aliokuwa akiwahudumia katika utume, ambaye hakuchoka kuwakumbusha kwamba Yesu Kristo aliteswa na kufa kwa ajili yao. Pia akiendelea, aidha amesema Alithibitisha hili katika mktadha wenye sifa ya kutisha ya utumwa ambayo alikuwa shahidi wake. Utumwa unamlenga mwanadamu ambaye thamani yake imepunguzwa kuwa ya manufaa kwa mtu au kitu. Lakini Yesu Mungu alimuumba mwanadamu, aliinua ardhi ya kila mwanadamu na kufichua uongo wa utumwa katika nuru ya Kristo. Komboni alifahamu ubaya wa utumwa. Zaidi ya hayo, alielewa kwamba utumwa wa kijamii una mizizi katika utumwa wa kina zaidi, ule wa moyo, ule wa dhambi ambao Bwana hutuweka huru kutoka kwake. Kwa hiyo kama Wakristo tumeitwa kupambana na kila aina ya utumwa. Kwa bahati mbaya, hata hivyo, utumwa kama ilivyo ukoloni si kitu cha zamani. Papa Francisco amebainisha kwa Afrika ambayo Komboni aliipenda sana, ambayo leo hii imekumbwa na migogoro mingi. Unyonyaji wa kisiasa ulitoa nafasi kwa ukoloni wa kiuchumi ambao ulikuwa utumwa sawa. Hili ni janga ambalo ulimwengu ulioendelea zaidi kiuchumi mara nyingi hufunga macho, masikio na mdomo wake. Kwa hivyo Papa Francisco ametoa wito wake akirudia maneno aliyosema wakati yuko ziarani DRC hivi karibuni mwaka huu kwamba, ninatoa ombi langu, hacheni kuisonga Afrika, si mgodi wa kuvuliwa au eneo la kuporwa. Kisha Baba Mtakatifu Francisco amesema, hebu turudi kwenye maisha ya Mtakatifu Daniel. Baada ya kipindi cha kwanza barani Afrika, ilimbidi aondoke katika utume wa kimisionari kutokana na sababu za kiafya wamisionari wengi sana walikuwa wamekufa baada ya kuugua malaria jambo lililochangiwa na ufahamu wa kutosha wa hali ya mahali hapo. Ingawa wengine waliacha Afrika, Komboni ya kufanya hivyo. Baada ya muda wa utambuzi, alihisi Bwana alikuwa akimtia moyo katika njia mpya ya uinjilishaji, ambayo alijumlisha kwa maneno haya: iokoe afrika na afrika. Huu ulikuwa ufahamu wenye nguvu ambao ulisaidia kufanya upya ufikiaji wake wa umisionari. Watu ambao walikuwa wamehubiriwa hawakuwa vitu, bali mafunzo ya utume. Mtakatifu Danieli alitaka kuwafanya wakristo wote washiriki katika shughuli ya uinjilishaji. Akiwa na roho hiyo, aliunganisha mawazo na matendo yake, akiwahusisha makasisi wa mahali hapo na kuendeleza huduma ya walei ya katekista. Pia alifikiria maendeleo ya mwanadamu kwa njia hii, kukuza sanaa na taaluma, kukuza jukumu la familia na la wanawake katika mabadiliko ya utamaduni na jamii. Ni jinsi gani ilivyo muhimu hata leo hii kufanya imani na maendeleo ya binadamu kusonga mbele ndani ya muktadha wa utume badala ya kupandikiza mifano kutoka nje au kuwawekea mipaka kwenye ustawi wa tasa. Papa amesisitiza shauku kuu ya umisionari wa Komboni hata hivyo, haikuwa tunda la jitihada za kibinadamu. Hakuongozwa na ujasiri wake mwenyewe au kuhamasishwa na tunu muhimu kama vile uhuru, haki na amani. Bidii yake ilitokana na furaha ya Injili, ilitokana na upendo wa Kristo ambao uliongozwa kwa upendo wa Kristo. Mtakatifu Danieli aliandika: utume mgumu na ugumu kama wetu hauwezi kufumbiwa macho wanayoishi watu wenye shingo potofu waliojawa ubinafsi na kujipenda wenyewe ambao hawajali afya zao na uongofu wa roho inavyopaswa na akaongeza kuandika inapaswa kuwatia moyo mapendo ambayo chanzo chake ni Mungu na upendo wa Kristo. Mtu anapompenda Kristo kiukweli, basi ufukara, mateso na mauaji ya imani huwa matamu. Baba Mtakatifu amesema alitamani kuona wamisionari wenye bidii, wenye furaha waliojitolea, na aliandika kuwa wamisionari watakatifu na wenye uwezo, kwanza kabisa watakatifu, yani huhuru kabisa dhidi ya dhambi na kosa kwa Mungu na wanyenyekevu, lakini hii haitoshi Taji upendo unaowawezesha raia wetu, Papa amesisitiza upande wa Komboni, chanzo cha uwezo wa kimisionari. Kwa hiyo ni upendo hasa bidii, ambayo yeye alifanya mateso ya wengine kuwa yake, akiyahisi katika mwili wake mwenyewe na kujua jinsi ya kuyapunguza, kama mkrene mwema wa ubinadamu kwa kuongezea, shauku yake ya uinjilishaji kamwe haikumpelekea kutenda kama mwimbaji peke yake, lakini daima katika umoja na katika kanisa. Yeye anaandika: nina uhai mmoja tu wa kutoa kwa ajili ya uokovu wa roho hizo lightning, alikuwa na elfu moja ya kuteketeza kwa ajili ya hili. Katika hilo Papa Francisco amesema, uzima ni mmoja au elfu moja, sisi ni nani peke yetu na maisha yetu mafupi, ikiwa sio kanisa zima linalofanya utume. Je, ni bidii gani inayofanya kazi ndani yetu? Kwa hakika Komboni anaonekana kutuuliza, ikiwa siyo ya kikanisa. Kwa njia hiyo Baba Mtakatifu amesisitiza. Mtakatifu Danieli anashuhudia upendo wa mchungaji mwema anayekwenda kumtafuta aliyepotea na kutoa maisha yake kwa ajili ya kundi. Bidii yake ilikuwa ya nguvu na ya kinabii katika kupinga kutojali na kutengwa. Katika barua zake aliandika kwa bidii ya kanisa lake pendwa ambalo lilikuwa limesahau Afrika kwa muda mrefu sana. Ndoto ya Komboni ni ile ya kanisa linalofanya mambo ya kawaida na wale waliosulubiwa na historia, ili kupata ufufuko pamoja nao. Ushuhuda wake unaonekana kutaka kurudia kwetu sote, wanaume na wanawake wa kanisa, msiwasahau maskini, wapendeni kwa maana Yesu aliyesubiwa yumo ndani yao akingojea kufufuka tena. Baba Mtakatifu Francisco amehitimisha ieri misono junte notisie preokupanti dal agorno karabakh nel kaukaso meridionale dove la jaqu kritika situacione humanitaria e ora agravata The ombi la kunyamazisha bunduki na kutafuta suluhisho za amani huko Nagorno Karabakh lilizinduliwa tena na Baba Mtakatifu Francisco Jumatano, tarehe 20 Septemba 2023, mwishoni mwa katekesi yake katika uwanja wa Mtakatifu Petro mjini Vatikani kwa waamini na mahujaji waliofika kutoka pande zote za dunia. Papa amesema jana nilipokea habari za kuhuzunisha kutoka Nagorno Karabakh kusini mwa Kaukasus, ambapo hali mbaya ya kibinadamu sasa inazidi kuwa mbaya zaidi kutokana na mapigano zaidi ya silaha. Kwa mara nyingine tena, ninatoa wito kwa pande zote zinazohusika na jumuiya ya kimataifa, ili basi silaha zinyamaze na kila juhudi zifanywe kutafuta suluhisho za amani kwa manufaa ya watu na heshima ya utu wa binadamu. Vilevile vile katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Bwana Antonio Guterres alitoa wito wa kukomeshwa mara moja kwa mapigano hayo na kupunguza kasi na uzingatiaji mkali wa usitishaji vita vya tangu elfu mbili na ishirini na kanuni za sheria za kimataifa za kibinadamu zifuatwe. Papa Francisco alionyesha maneno na mapenzi yake kwa rais mstaafu wa Italia Bwana Giorgio Napoletano mwishoni mwa katekesi yake, wakati katika salamu zake aliwataka waamini kuwa na mawazo yao kwa rais mstaafu: ninawaomba mweke wazo kwa rais Napoletano ambaye yuko katika hali mbaya ya kiafya, ili apate faraja ya mtumishi huyu wa nchi. Papa Francisco na Napoletano ambaye amelazwa hospitalini katika kliniki ya Roma kwa miezi minne na ambaye hali yake ya kiafya imekuwa mbaya zaidi katika siku za hivi karibuni, kama inavyoonyeshwa na mikutano ambayo wamekuwa nayo kwa miaka mingi. Ameshiriki uhusiano wa kibinafsi ulio na heshima na urafiki kwa imani ya hitaji la ushirikiano nchini Italia na kati ya serikali na kanisa Katoliki. Baba Mtakatifu Francisco aliondoka kutoka nyumba ya Mtakatifu Marta mjini Vatikani asubuhi tarehe 19 Septemba 2023 na kufika kwenye kanisa kuu la Mtakatifu Maria Mkuu, ambako kama kawaida yake alikaa kwa ajili ya sala mbele ya picha ya, ya Salus Popoli Romani, yaani Bikira Maria wa afya wa Roma, akimkabidhi safari yake inayofuata ya kitume kwenda huko Marsilia nchini Ufaransa kwa siku mbili ya 22 hadi 23 Septemba 2023. Mwishoni alirudi mjini Vatikani. Ni taarifa iliyotangazwa na ofisi ya vyombo vya habari Vatikani. Kwa waandishi wa habari ni Angella Rwezaula, Vatican News. kuna bandari ambayo inaashiria tabia yake ya ulimwengu. Kuna Mediterani ambayo inaunganisha watu, mataifa na tamaduni, ambayo inasisitiza mwelekeo wake wa asili wa ukarimu, na kisha kuna Notre Dame yaani kanisa kuu ambalo ni la Bikira Maria wa ulinzi, iliyojengwa juu ya kilele cha zaidi ya mita mia moja sitini ambayo inahitaji imani na uvumilivu wa kidini. Hapa kuna utambulisho wa Marisiria mji wa Ufaransa ambapo Papa Francisco anatarajia kwenda kwa siku mbili kuanzia tarehe 22 hadi 23 Septemba 2023 katika kuhitimisha toleo la tatu la mikutano ya Mediterania la mikutano ya Mediterania. Jumanne tarehe 19 Septemba 2023, Daktari Mateo Bruni, msemaji wa ofisi ya vyombo vya habari, alielezea kiini cha ziara ya kitume ya 44 ya Papa Francisco katika mkutano wa kawaida wa waandishi wa habari ni mara ya kwanza angalau katika enzi ya kisasa ambapo papa anakwenda Marsilia, alieleza Daktari Bruni, ambaye alitaka kukazia jinsi ambavyo historia inavyosimulia jinsi jiji hilo lilivyoboreshwa kwa muda na kwa kuwapo kwa watu mbalimbali. Mbali, utambulisho wake ni wa tofauti na unaendelea kuboreshwa na historia ya Ufaransa na uhamiaji unaoihusisha. Kwa hiyo ndugu msikilizaji, sio kwa bahati mbaya kwamba Marsilia inaandaa toleo hili la mikutano ya Mediterania po maskofu na viongozi wa kidini kutoka nchi zote zinazopakana na Mare Nostrum, yaani bahari yetu watashiriki na ambayo lazima pia kuongeza vijana na mashirika mbalimbali. Mbali na madhumuni ya meza za mduara, mikutano ya tafakari na sala, maonyesho ya kisanii na kiutamaduni, yaliyofafanuliwa na Papa Francisco mwenyewe katika sala ya malaika wa Bwana mnamo Dominika tarehe 17 Septemba 2023, kwamba kukuza njia za amani, ushirikiano na kwa kuzingatia hasa matukio ya uhamiaji kila kitu kwa hiyo kitafanyika kufuatia na mikutano miwili ya awali ile ya bari nchini italia mnamo elfu mbili na ishirini na firense mnamo elfu mbili na ishirini na mbili kwa hiyo vijana wako tayari kazini tangu jumatatu iliyopita wakisubiri kuwasiri kwa maskofu na papa francisco kuna vijana sabini wenye umri wa miaka 25 hadi 30 wa kila imani dini na nchi wanaowakilisha mediterania katika utofauti wake wote wanatoka moroko algeria na nchi takatifu pia wanatoka katika madhehebu mbalimbali ya Kikristo. Kuna Wayahudi na Waislamu pia, walikuja Marsiria kufanya kazi pamoja juu ya changamoto na rasilimali za Mediteranea na kushiriki mawazo na ushuhuda wao. Kwa hiyo mikutano ya Mediteranea inayofanyika Marsiria, kuanzia tarehe 17 hadi 24 Septemba, pia ina sura zao. Hakuna mpango au hati iliyoanzishwa awali, bali mpango kamili wa ziara, mikutano, mabadilishano ya kutafakari, kusikiliza na kuzungumza. Katikati ya mijadala hiyo ni changamoto zinazoikabiri bahari, lakini pia matarajio ya ulimwengu bora wa kuishi. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, usikose kuendelea kusikiliza taarifa hii ya ziara ya Baba Mtakatifu Francisco atakayoifanya Ijumaa ishirini na mbili hadi ishirini na tatu kwenda Marselia nchini Ufaransa. katika barua ya Baba Mtakatifu Francisco kwa Kardinali Peter Takson, kansela wa Chuo cha Kipapa cha Sayansi Jamii na kwa washiriki wa mkutano wa kimataifa wa kuadhimisha miaka sitini ya waraka wa Pacem in Terris, waraka wa amani duniani ulioandaliwa kwa siku mbili, tarehe kumi na tisa na ishirini Septemba elfu mbili na ishirini na tatu katika Jumba la Pio wa Nne jijini Vatikani, alianza kutuma salamu kwake na kwa washiriki wote katika mkutano wa kimataifa ulioandaliwa nao na taasisi ya utafiti wa amani ya Oslo katika kuadhimisha kuchapishwa kwa waraka huo, waraka wa kihistoria wa Papa Yohane wa ishirini na tatu. Mkutano huo ni wa wakati unaofaa kwani ulimwengu wetu unaendelea kushikwa na vita vya kidunia vya tatu vilivyogawanyika vipande vipande, na katika kesi ya kusikitisha ya mzozo wa Ukraini bila tishio la kugeukia silaha za nyuklia. Kwa hakika wakati wa sasa una mfanano wa kutatanisha na kipindi kilichotanguliwa cha waraka wa Pacem in Terris, wakati wa mgogoro wa kombora la Cuba la Oktoba 1962 ulipoleta ulimwengu kwenye ukingo wa uharibifu mkubwa wa nyuklia. Kwa bahati mbaya, katika miaka ya tangu tishio hilo, sio tu kwamba idadi na nguvu za silaha za nyuklia zimeongezeka, lakini teknolojia nyingi za vita pia zimeongezeka na hata makubaliano ya muda mrefu juu ya kukataza silaha za kikemikali na za kibiolojia ziko hatarini leo hii kuliko wakati mwingine wowote. Onyo la kinabii la Papa Yohane wa 23 kwamba kwa kuzingatia nguvu ya uharibifu ya kutisha ya silaha za kisasa ni dhahiri zaidi kwamba mahusiano kati ya mataifa, kama kati ya watu binafsi, lazima yadhibitiwe, si kwa nguvu ya silaha, bali kulingana na kanuni na kwa sababu ya haki. Ni ukweli kwamba inahitajika haki na ushirikiano mkubwa na wadhati, Baba Mtakatifu Francisko amesema. Katika suala hili inafaa sana kwamba mkutano huo uweke tafakari ya kina kwa ajili ya sehemu si zake zote za waraka huo wa Pacem in Terris zinazojadili upokonyaji silaha na njia za amani ya kudumu. Ni matumaini kuwa mashauri yake, pamoja na kuchambua vitisho vya sasa vya kijeshi na kiteknolojia kwa amani, yatajumuisha kutafakari kwa nidhamu kwa maadili ya juu, hasa hatari kubwa zinazohusiana na kuendelea kumiliki silaha za nyuklia, hitaji la haraka la maendeleo mapya ya upokonyaji wa silaha na maendeleo ya mipango kwa ajili ya ujenzi wa amani vilevile. Vile papa Francisco ameelezea jinsi ambavyo mara kadhaa amekuwa akielezea juu ya amani kwamba, matumizi ya nishati ya atomiki kwa madhumuni ya vita ni kinyume na maadili, na kama ilivyo umilikaji wa silaha za nyuklia ni kinyume cha maadili. Ni jukumu letu sote kuweka hai maono kwamba ulimwengu usio na silaha za nyuklia unawezekana na ni muhimu. Na hapo ndipo kazi ya Umoja wa Mataifa na mashirika ya yanayohusiana katika kuongezea uelewa wa umma na kukuza hatua zinazofaa za udhibiti bado ni muhimu zaidi. Vilevile, wasiwasi juu ya athari za kimaadili za vita vya kinyuklia lazima ziimizwe ili kuonyesha matatizo ya kimaadili yanayozidi kuwa ya dharura na yanayotolewa na matatizo ya kile kinachoitwa silaha za kawaida, kama vile vita vya kisasa ambavyo vinapaswa kutumika tu kwa madhumuni ya ulinzi na si kulenga shabaha za raia. Ni matumaini ya Papa Francisco kwamba kwa kutafakari kwa kina juu ya suala hilo kutaongoza kwenye maafikiano kwamba silaha hizo zikiwa na nguvu zake nyingi za uharibifu, hazitatumiwa kwa njia inayosababisha majeruhi ya kupita kiasi au mateso yasiyo ya lazima. Nitayainua macho yangu ni tazame milima, msaada wangu utatoka. Kuna masikitiko makubwa katika maneno ya Kardinali Conrad Krayeski, mwenyekiti wa Baraza la Kipapa la Huduma ya Upendo, ambaye amefikiwa kwa njia ya simu akiwa nchini Ukraini ambako amekwenda tena kupeleka msaada na faraja kutoka kwa Papa Francisco. Katika maneno yake amesema anahisi maumivu. Hii inarejea kuhusu shambulio lililotokea usiku wa Jumanne, tarehe 19 Septemba 2023 dhidi ya gara la Karitas Ukraini lililoko huko Ravivi, bohari ambayo mara nyingi imetumiwa na baraza la kipapa la huduma ya upendo kwa ajili ya kuhifadhi vifaa ambavyo Baba Mtakatifu alituma kwa ajili ya idadi ya watu wenye shida. Hata hivyo, Karitasi Ukraini imetaarifu kuwa ghala hilo na kila kilichokuwamo kiliteketezwa hadi chini. Takribani tani mia tatu za misaada ya kibinadamu zikateketea kwa moshi. Kwa bahati nzuri, hakukuwa na waathiriwa katika shambulio hilo, na kardinali Krayeski kwa hiyo alifikia eneo hilo la vivi kwa sababu pamoja na kupeleka msaada, kuna uzinduzi wa makazi ya wanawake na watoto uliopangwa, ambalo ni jengo lililotokana na msaada wa Papa na wafadhili wengi, ambalo litasimamiwa na watawa wa Albertini. Kwa mujibu wa taarifa kutoka Baraza la Kipapa la Huduma ya Upendo ni kwamba nyumba hiyo ilijengwa wakati wa mzozo ili kusaidia watu wengi waliotoroka kutoka katika maeneo yaliyopigwa na mabomu na ambao hawakutaka kuondoka nchini na walitafuta hifadhi huko Lviv. Kwa hiyo hawa ni mama wasio na wanaume pamoja na watoto wao na wanawake wasio na makao ambao watapata ukarimu katika vyumba vilivyotayarishwa na vya kutosha zimesalia takribani siku chache kabisa kabla ya kikao cha kwanza cha mkutano mkuu wa kumi na sita wa kawaida wa sinodi ya maaskofu kwa ajili ya kanisa la kisinodi ushirika ushiriki na utume kitakachofanyika kuanzia tarehe nne hadi ishirina tisa Oktoba elfu mbili na tatu. Wakati huo huo kikao cha mwisho kitafanyika mwezi wa Oktoba elfu mbili na ishirina nne. Ili kuwezesha vyombo vya habari vilivyoitwa kuripoti tukio hilo, shirika lisilo la kiserikali la Green Code kwa kushirikiana na Sekretarieti Kuu ya Sinodi ya Maaskofu na Baraza la Kipapa la Mawasiliano walikusudia kuandaa siku ya mafunzo kwa waandishi wa habari yenye kichwa Sinodi inayohoji mawasiliano, mawasiliano yanayohoji sinodi. Hafla hiyo ilifanyika tarehe 19 Septemba, ambayo iligawanywa katika vikao viwili kuanzia saa 3 na nusu asubuhi hadi saa kumi na mbili jioni. Ni katika ukumbi wa jubilei wa chuo kikuu cha Lumsa jijini Roma. Sinodi inaashiria mtindo maalumu unaostahili maisha na utume wa kanisa kama watu wa Mungu wanaotembea pamoja ya kutangaza Injili alifafanua Alfonso Kauterucho, na rais wa chama cha Green Court. Kwa hiyo siyo swali rahisi la ndani na la kuwa na usimamizi au seti ya mikutano ya maaskofu na makusanyiko, lakini badala yake ni namna maalum ya kuishi kanisa wakati linatenda. Ni mtakatifu Paulo aliyeanzisha sinodi ya maaskofu. Kwa hiyo, akirudia alichokidumisha Papa Francisco, alisema sinodi hiyo ina jukumu la mashauriano, kutoa taarifa na mapendekezo kwa Papa wa Roma kuhusu masuala mbalimbali ya kikanisa chini ya uongozi wa Roho Mtakatifu. Na hiyo kiukweli, kama malengo awamu mbalimbali mbali mbinu hitimisho, ambayo Papa Francisco pengine atatufupishia kwa waraka wa kitume, ni mada ambazo lazima ziwasilishwe kwa watu wa Mungu kwa njia bora zaidi, alisema Kautherucho, lakini kwa kuwa ni somo lililobobea sana ili lisibaki kuwa haki ya wataalamu tu, ni lazima litafsiriwe kwa maneno ya uandishi wa habari. Kiti wa Baraza la Kipapa la kuhamasisha umoja wa Kikristo wakati wa kufunga mkutano wa 13 wa shirikisho la Kirutheri ulimwenguni Septemba 2023 katika siku yake ya mwisho huko Krakow, Poland, alitoa salamu zake za heri kwa rais mpya kwa niaba ya kanisa kwamba tusipuuze kumbukumbu zenye uchungu katika kumbukumbu kumbu yetu ya madhehebu, lakini tukabiliane nazo katika uwepo wa Mungu wa uponyaji na upatanisho. Ubatizo ni sakramenti ya kuhesabiwa haki na umoja, na ni ubatizo kwa mujibu wa maneno ya Martin Luther na mafundisho ya mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani, ambao unatoa uokovu wa milele kwa wale wote wanaouamini. Unaanzisha sakramenti ambacho ni kifungo cha umoja kinachowafunga wale wote waliozaliwa upya kutoka humo Hivyo ndivyo Kardinali Kutiko, mwenyekiti wa Baraza la Kipapa la kuhamasisha umoja wa Kristo, alisema wakati wakitoa wa salamu kwa niaba ya Kanisa Katoliki katika kufunga mkutano wa 13 wa Shirikisho la Kilutheri Duniani tarehe 19 Septemba 2023 mjini Krakow, Poland, huku akimtakia pia rais mteule Askofu Henrik msaada wa baraka za kimungu. Kardinali Kutiko katika hotuba yake alisistizia umuhimu wa kukumbuka daima ubatizo mtakatifu pamoja na uhakika wa uokovu wetu tuliopewa na Mungu na vifungo vyetu vya kiekumeni vilivyotolewa na Mungu. Kukumbuka ni muhimu, alielezea Kardinali Kutiko, kwamba sio tu kuelewa vema, lakini pia kutoa ushuhuda wa shukurani na wa kawaida, kwa sababu Mkristo ndiye anayejua jinsi ya kushukuru kwa ubatizo wake Akinukuu kwa hiyo kutoka kifungu cha Zaburi ya mia moja na tatu aya pili isemayo msifuni Bwana wala msisahau fadhili zake zote, ambayo pamoja na kuwa na mawaidha ya kiekumeni na kutia moyo inawakumbusha waamini wote kwamba hatupaswi kusahau kile ambacho Mungu anatupatia katika ubatizo na katika ushiriki wa waliobatizwa, licha ya ukweli kwamba Wakristo wakati mwingine wanasahau kukumbuka ya kuokoa pia itaendelea kuchochea na kuhamasisha mazungumzo yetu ya kale ya kiekumeni, alithibitisha mkuu wa baraza la kipapa la kuhamasisha umoja wa Kikristo. Kwa kuhitimisha, alitoa mwaliko wa kutopuuza kumbukumbu zenye uchungu zilizoandikwa katika kumbukumbu kumbu yetu ya madhehebu, bali tukabiliane nazo na kuziweka katika uwepo wa uponyaji na upatanisho wa Mungu. Na Mungu aliye hai na wa Utatu abariki kazi yetu ya pamoja. Namnamnam mpendwa nam, nam, wa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo nimefikia mwisho wa habari za leo nilizokuandalia nikiwa ndani ya studio hizi. Ninakuaga Angela Rezaura. Tumsifu Yesu Kristo, laudetur Yesus Kristus.