Sikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Ni kwa mara ingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninaokaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake. Papa Francisco katika mzunguko wa katekesi amejikita na sehemu ya kumi na nne kuhusu zawadi ya mchumba, karama, zawadi za Roho kwa ajili ya matumizi ya pamoja. Ufafanuzi wa karama ni muhimu kwa sababu Wakristo wengi wakisikia juu ya karama hupata huzuni au kukatishwa tamaa kwa kuwa wanasadikishwa kwamba hawana chochote na wanahisi kutengwa au Wakristo wa daraja la pili. Mwishoni mwa katekesi ya papa Francisco alitangaza kwamba tarehe 3 Februari 2024 mkutano wa dunia kuhusu haki za watoto utafanyika mjini Vatikani kwa kuongozwa na mada tuwapende na kuwalinda. Hii ni nafasi ya kutambua njia mpya kuwasaidia na kuwalinda mamilioni ya watoto wanaonyonywa na kunyanyaswa na kudhurumiwa na ambao wanakabiliwa na matokeo mabaya ya vita. Baada ya katekesi, Baba Mtakatifu Francisco alitangaza kuwa siku ya watoto duniani mwaka kesho, yaani katika mwaka mtakatifu wa Jubilei, atamtangaza mwenye heri Carlo Acutis siku kuwa mtakatifu, na wakati huo huo pia kumtangaza kuwa mtakatifu mwenye heri Pier Giorgio Frassati katika siku ya vijana duniani. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza nilizokuandalia. Del Vaticano katika mzunguko wa katekesi kuhusu mada ya roho na mchumba, Roho Mtakatifu anaongoza watu wa Mungu kukutana na Yesu tumaini letu. Baba Mtakatifu Francisko Jumatano tarehe 20 Novemba 2024 amejikita na, na sehemu ya 14 kuhusu zawadi ya mchumba, karama zawadi ya roho kwa ajili ya matumizi ya pamoja. Kabla ya kuanza katekesi, lilisomwa somo ambalo linasema basi pana tofauti za karama, bali roho ni yeye yule yule tena pana tofauti za huduma, na Bwana ni yule yule; kisha pana tofauti za kutenda kazi, bali Mungu ni yeye yule yule, azitendaye kazi zote katika wote. Lakini kila mmoja hupewa ufunuo wa Roho kwa kufaidiana. Lakini kazi hizi zote huzitenda Roho huyo mmoja yule yule yeye yule akimgawia kila mtu peke yake kama apendavyo yeye mwenyewe. Rejea wa Wakorinto wa kwanza sura 12, aya ya 4 hadi ya 7 na 11. Baba Mtakatifu Francisco akianza tafakari amesema katika katekesi katika katekesi katika katekesi tatu zilizopita tulizungumza juu ya kazi ya utakaso wa Roho Mtakatifu ambayo hufanyika katika sakramenti, katika sala na kufuata mfano wa mama wa Mungu. Lakini tusikilize andiko maarufu kutoka katika mtaguso wa pili wa Vatican. Unasemaje kuhusu hili? Roho Mtakatifu si tu kwamba huwatakasa watu wa Mungu kwa njia ya sakramenti na huduma na kuwaongoza na kuwapamba kwa wema, bali pia humgawia kila mtu karama yake mwenyewe kama apendavyo. Sisi pia tuna karama zetu binafsi ambazo Roho huyo huyo humpatia kila mmoja wetu. Kwa hiyo, Baba Mtakatifu Fransisko ameongeza kusema, wakati umefika wa kuzungumzia pia njia hii ya pili ya utendaji wa Roho Mtakatifu ambayo ni matendo ya mvuto neno gumu kiasi fulani, lakini nitaeleza vipengele viwili vinachangia kufafanua karamani nini. Kwanza kabisa karamani ile inayotolewa kwa faida ya wote, ili kuwa na manufaa kwa wote. Si kwa maneno mengine, kimsingi ni ya kawaida kwa ajili ya utakaso wa mtu, lakini ni lengo kwa ajili ya huduma ya jumuiya. Papa amekazia kusema, hii ni dhana ya kwanza. Pili, karamani ile inayotolewa kwa mmoja au kwa furani hasa ni kwa wote kwa njia ileile ile. Na hii ndiyo inayotofautisha na neema inayotia utakatifu kutoka katika fadhila za kitaali Mungu, na kutoka katika sakramenti ambazo badala yake ni sawa na ya kawaida kwa wote. Karama ni ya mtu au jumuiya maalumu, ni zawadi ambayo Mungu anakupatia. Mtaguso pia ulitufafanulia hili, Roho Mtakatifu pia hutoa neema maalumu kati ya waaminifu wa kila utaratibu ambao huwafanya kuwa wakufaa na tayari kuchukua kazi zenye manufaa kwa kufanywa upya na kwa upanuzi mkubwa zaidi wa kanisa. Sawasawa na maneno hayo, kila mmoja hutolewa ufunuo wa Roho ili kufaidika na wote. Karama ni vito au mapambo ambayo Roho Mtakatifu husambaza ili kumfanya biarusi wa Kristo kuwa mzuri. Kwa hivyo tunaelewa kwa nini kifungu cha upatanisho kinaishia na ushauri. Na kama hizi ni za ajabu au rahisi zaidi na za kawaida zaidi, kwa kuwa zimebadilishwa na zinafaa kwa mahitaji ya mtu na kwa mahitaji ya kanisa, basi ni lazima zipokelewe kwa shukurani na faraja. Baba Mtakatifu Francisko ameendelea naye, Papa Benedikto wa kumi na sita alisema, yeyote anayetazama historia ya wakati huo anaweza kutambua mienendo ya upyaishaji wa kweli ambao mara nyingi umechukua sura zisizotarajiwa katika harakati zilizojaa maisha na ambayo hufanya uchangamfu usio na mwisho wa kanisa takatifu kuwa karibu kushikika, na hii ndio uzuri wa kikundi cha watu na uzuri wa mtu. Ni lazima tugundue tena karama kwa sababu hii kisha kwamba uendelezaji wa walei na hasa wanawake unaeleweka sio tu kama ukweli wa kitaasisi na kisosiolojia, lakini katika mwelekeo wake wa kibiblia na kiroho. Walei si wa mwisho? Hapana, walei si aina fulani ya washirika wa nje au askari wasaidizi wa mapadre. La hasha, wanakarama na kuna zawadi zao za kuchangia utume wa kanisa, Papa Francisko alisisitiza. Aidha alisema Wacha tuongeze jambo lingine. Tunapozungumzia juu ya karama, ni lazima tuondoe mara moja kutoelewana, hasa kuwatambulisha kwa njia ya kuvutia na isiyo ya kawaida. Badala yake ni karama ya kawaida, na kila mmoja wetu ana karama yake, ambayo upata thamani isiyo ya kawaida ikiwa inaongozwa na Roho Mtakatifu na kumwirishwa katika hali ya maisha kwa upendo. Ufafanuzi kama huo wa karama ni muhimu kwa sababu Wakristo wengi wakisikia juu ya karama hupata huzuni na au kukatishwa tamaa kwa kuwa wanasadikishwa kwamba hawana chochote na wanahisi kutengwa au kuitwa Wakristo wa daraja la pili. Hapana, hakuna Wakristo wa daraja la pili. Kila mtu ana uzuri wake wa kibinafsi na pia wa jamii. Mtakatifu Agostino tayari aliwajibu katika wakati wake: ikiwa unapenda ulicho nacho si kidogo Kiukweli, ikiwa unapenda umoja, kila kitu ambacho mtu anacho ndani yake unamiliki pia. Jicho pekee katika mwili ndilo lenye uwezo wa kuona, lakini je, labda ni lenyewe tu kwamba jicho huona? Hapana, Jicho huona kupitia mkono, mguu na kwa viungo vyote. Papa Francisco aliongeza: hapa inafichuliwa siri ya kwa nini upendo unafafanuliwa na mtume kama njia iliyo bora zaidi kuliko zote, rejea barua ya ya Wakorinto wa kwanza sura ya 12, aya thelathini na moja. Kwa njia hiyo karama zinanifanya nilipende kanisa au zinanifanya niipende jumuiya ninamoishi, na kwa umoja karama zote, si baadhi tu, na kwamba si zangu, kama vile zinavyoonekana kidogo kwa sababu karama ni za kila mtu na ni kwa manufaa ya wote. Sadaka huzidisha, karama hufanya uzuri wa mtu mmoja kwa ajili ya uzuri wa wote. Baba Mtakatifu Francisco alihitimisha: in occasione della giornata internazionale per i diritti dell'infanzia e de dell'adolescenza che si celebra oggi desidero annunciare che il prossimo 3 febbraio si svolgerà qui in vaticano l'incontro mondiale dei diritti dei bambini intitolato amiamoli e proteggiamoli con la partecipazione di esperti di personalità di diversi paesi. Mara baada ya katekesi kwa waamini na maujaji waliounganika katika uwanja wa mtakatifu Petro mjini Vatikani tarehe ishirini 20 Novemba 2024, wakati wa salamu zake kwa maujaji wa lugha ya Kiitaliano baba Mtakatifu Francisco alikuwa na mengi ya kueleza. Awali ya yote Papa Francisco alisema katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya haki za watoto na vijana inayoadhimishwa tarehe ishirini Novemba, Ninapenda kutangaza kwamba tarehe 3 Februari 2025 kutakuwa na mkutano wa dunia wa haki za mtoto utakaofanyika hapa mjini Vatikani kwa kuongozwa na mada tuwapende na kuwalinda. Kwa ushiriki wa wataalamu na mashuhuri kutoka nchi tofauti, itakuwa fursa ya kutambua njia mpya za kusaidia na kulinda mamilioni ya watoto ambao bado hawana haki, wanamoishi katika mazingira hatarishi, wananyonywa na kunyanyaswa na wanapata matokeo mabaya ya vita. Baba Mtakatifu Fransisko akiendelea, alisema kuna kundi la watoto wanaoandaa siku hii. Asante kwa wote mnaofanya hivyo, na inaweza kuonekana kwamba kuna ujasiri ambao wote wanakuja, kila mmoja anakuja. Watoto ndivyo walivyo, mmoja akianza alafu wanakuja wote. Hebu tuwasalimie watoto, wanataka kushukuru hapo. Baba Mtakatifu Francisco aliwaelekeza watoto wengi waliokuwepo hapo mbele yake wakija kumsalimia. Aidha alisema ninataka, kusema kwamba mwaka ujao katika siku ya watoto na barubaru, nitamtangaza mwenyeheri Carlo Acutis kuwa mtakatifu, na kwamba siku ya vijana mwaka ujao nitamtangaza mwenyeheri Giorgio Frassati kuwa mtakatifu. Akiendelea, papa alisisitiza kuwa jana iliadhimishwa siku elfu moja tangu uvamizi wa Ukraini, kumbukumbu kumbu ya kutisha kwa waathiriwa na uharibifu uliosababisha, lakini wakati huo huo maafa ya aibu kwa wanadamu wote. Hata hivyo, hii lazima isituzuie kubaki pamoja na watu wa Ukraini wanaoteswa, kuanzia na kuomba amani na kufanya kazi ili silaha zitoe nafasi ya mazungumzo na migogoro ya kukutana. Juzi nilipokea barua kutoka kwa mvurana wa chuo kikuu cha Ukraini. Ni inasema hivi: Baba, Jumatano utakapokumbuka nchi yangu na kupata fursa ya kuongea na ulimwengu mzima katika siku ya elfu moja ya vita hivi vya kutisha, ninakusihi usiseme tu juu ya mateso yetu, lakini pia ushuhudie imani yetu. Hata ikiwa si kamilifu, thamani yake haipunguki. Inachora maumivu ya picha ya Kristo mfufuka. Kumekuwa na vifo vingi sana katika maisha yangu siku hizi, kuishi katika jiji ambalo kombora linaua na kujeruhi makumi ya raia kushuhudia machozi mengi ni ngumu. Ninatamani kutoroka, ninatamani kurudi kuwa mtoto wa kukumbatiwa na mama yangu, ninatamani sana kukaa kimya na upendo. Lakini namshukuru Mungu, kwani kupitia maumivu haya ninajifunza kupenda zaidi. Huzuni sio tu njia ya hasira na kukata tamaa, ikiwa ni msingi wa imani, yeye ni mwalimu mzuri wa upendo. Baba, ikiwa maumivu yanaumiza Inamaanisha kuwa unapenda. Kwa hivyo unapozungumza juu ya uchungu wetu, unapokumbuka siku elfu za mateso, unakumbuka pia siku elfu za upendo, kwa sababu upendo tu, imani na tumaini hutoa maana ya kweli kwa majeraha. Alimalizia kunukuu maneno hayo na kusema ndivyo aliandika kijana huyu wa chuo kikuu cha Kiukraini. Akiendelea, papa alisema kesho, yaani tarehe 21 Novemba, ni kumbukumbu kumbu ya kiliturjia ya kutolewa kwa bikira Maria ya hekaruni siku ya sara kwa mashirika ya ndani ya kitawa Pro Orantibus. Kwa hiyo Baba Mtakatifu Francisko alikumbuka watawa wa ndani walioitwa na Bwana kwa maisha ya kutafakari, na kwamba tunawahakikishia ukaribu wetu, nyumba za watawa zilizofungwa zisikose msaada unaohitajika wa kiroho na kimwili kutoka katika jumuiya za kikanisa. Baraka zangu kwenu nyote. Baba Mtakatifu Francisko aliwatumia baraka <mulia> Ndugu msikilizaji wa Vatican News, siku ambayo ilitarajiwa kwa hamu sana imewadia, ile ya kujua tarehe za kutangazwa watakatifu kwa wenye heri vijana, ambapo katika mwaka mtakatifu wa jubilei elfu mbili na ishirini na tano bado unafunguliwa na utakatifu wa watakatifu wapya wa Mungu. Tuliona tayari mtumishi wa Mungu pade Yohane Marin wa shirika la damu azizi ya Yesu ambaye atatangazwa kuwa mwenye heri mapema mwanzoni mwa mwaka 2025 na sasa ni katika siku ya Jumatano tarehe 20 Novemba 2024 ambapo mara baada ya katekesi ya Baba mtakati Francisco kwa waamini na maujaji waliofika kutoka pande za dunia, wakati wa salamu zake kwa wanaozungumza lugha ya Kiitaliano pamoja na Ninataka kusema kwamba mwaka ujao, katika siku ya watoto na barubaru, nitamtangaza mwenye heri Carlo Acutis kuwa mtakatifu, na kwamba siku ya vijana mwaka ujao, nitamtangaza mwenye heri Giorgio Frassati kuwa mtakatifu. Ndugu msikilizaji, mwenye heri Carlo Acutis alizaliwa Landani, Uingereza mnamo elfu moja mia tisa tisini na moja, ambapo wazazi wake walikuwa huko kwa sababu ya kazi. Alikuwa na utauwa wa kina wa mapema sana. Alipokea komunyo ya kwanza kwa idhini maalumu akiwa na umri wa miaka saba tu na alikuwa kijana aliyehudhuria misa kila siku na kusali rozari. Aliendelea kukuwa na upendo wa kupendeza kwa watakatifu na waekaristi hadi kufikia hatua ya kuanzisha maonesho ya miujiza ekarisi ambayo imebaki mtandaoni hadi leo hii na imekuwa na mafanikio yasiyotarajiwa hata nje ya nchi kwa ujumla ulimwenguni kote. Karo Akutis alifariki dunia tarehe 12 Oktoba 2006, na kifo chake kilitokana na ugonjwa wa saratani ya damu katika hospitali ya Mtakatifu Gerardo mjini Monza nchini Italia. Jumamosi tarehe kumi Oktoba elfu mbili na ishirini katika mji wa Assisi, Carlo Acutis alitangazwa mwenye heri. Tangu wakati huo waamini wengi duniani kote na hasa vijana wanaenzi wito wake: kusali rozari, kuabudu Ekaristi, misa takatifu, na kutoa sadaka na kusaidia maskini, mambo muhimu wa... yaliyomwongoza kijana huyo mdogo sana wa miaka kumi na tano. Kwa upande wa Giorgio Frassati ni mwenye heri ajulikanaye kwa vijana wengi wa Katoliki nchini Italia kwa sababu alikuwa ni mmoja wa chama cha matendo ya vijana Katoliki. Alizaliwa tarehe 6 Aprili 1901 huko Torino nchini Italia katika familia ya kitajiri. Alipokuwa mtoto akijifunza historia za kwanza za Injili, pia Giorgio alishangazwa nazo, wakati mwingine kwa undani sana, akawa mhusika mkuu wa ishara zisizotarajiwa kwa mtoto mdogo kama huyo. Familia ya Frasati ilikuwa mojawapo ya familia mashuhuri katika jiji hilo, ambapo Pierre Frasati alipendelea kuwa mbeba mzigo wa maskini, akiburuta mikokoteni iliyopakiwa na bidhaa za nyumbani za waliofukuzwa kupitia mitaa ya Torino. Na kama mshiriki wa shirika la Mtakatifu Vincenti, alitembelea familia zenye uhitaji zaidi ili kuleta faraja na usaidizi wa mali. Tarehe 28 Mei 1922 katika kanisa la Torino la Mtakatifu Dominico alipokea nguo za utawa watatu wa Wadominikani ambapo tanga wakati huo Pier Giorgio akawa mfuasi mwenye bidii wa Mtakatifu Domenico, huku akisali rosari kila siku, ambayo kila mara aliibeba kwenye mfuko wake wa koti lake bila kusita kuitoa wakati wote ili kusali hata kwenye treni au basi na hata mitaani. Mnamo tarehe 30 Juni 1925 Pier Giorgio alilalamika juu ya magonjwa ya ajabu na kupoteza hamu ya kula. Haikuwa homa, lakini polio kali iliyompata kwa siku nne tu. Mnamo tarehe nne Julai mwaka huo, katika mshtuko wa maumivu ya familia yake na marafiki wengi, akiwa na umri wa miaka ishirini na nne tu, akaaga dunia. Tarehe 13 Juni 2018, Baba Mtakatifu Francisca akiwa katika katekesi yake alisema, Mwenyeheri Pier Giorgio Frassati alikuwa ni ambaye alikuwa akisema kwamba lazima kuishi na sio kujizeesha, kwa maana watu hafifu wanazeeka. Kwa maana hiyo ni kuishi kwa nguvu ya maisha. Ni lazima kuomba Baba wa mbingu kwa ajili ya vijana leo hii, ili wapate zawadi kamili ya shauku na uwezo wa kutokuridhika tu na maisha bila huzuri na bila rangi. Iwapo vijana hawatakuwa na njaa ya maisha ya kweli, ubinadamu utakwenda wapi? aliuliza Baba Mtakatifu Francisco. Je, ubinadamu huu wa vijana wenye mashaka na mahangaiko wataishia wapi? Na vilevile, hivi karibuni akikutana na watawa aliwaomba kuiga mfano wa mwenye heri Pier Giorgio Frasati. Tarehe 19 Novemba 2024 ilikuwa ni kumbukizi ya siku elfu moja tangu Urusi ilipoanzisha uvamizi wake kamili wa Ukraini mnamo Februari 24, 2022. Katika fursa ya kumbukumbu ya siku hiyo ya huzuni, Baba Mtakatifu Francisko kwa mara nyingine tena alionyesha mshikamano wake na watu wa Ukraini wanaoteseka kwa kutuma ujumbe wake katika barua iliyotumwa kwa balozi wa Vatikani nchini Ukraine, Askofu Mkuu Kulbokas. Papa amebainisha kiwango cha mateso wanachovumilia watu wa Ukraini. Ninafahamu vema kwamba hakuna maneno ya kibinadamu yanayoweza kulinda maisha yao dhidi ya milipuko ya kila siku, kuwafariji wale wanaomboleza wafu wao, kuponya waliojeruhiwa, kuwarudisha watoto wa nyumbani, wafungwa huru, au kurejesha haki na amani. Neno la amani ndilo baba mtakatifu Francisko anasali ili siku moja litasikika tena katika nyumba familia na mitaa ya Ukraini katika barua yake kwa mwakilishi wake nchini Ukraini Papa Francisko pia alikumbusha dakika ya ukimya ya kitaifa ya kila siku inayozingatiwa na Waukraini kila asubuhi ifikapo saa tatu kamili za asubuhi kwa kuwaenzi waathirika wote wa vita kwamba watoto na watu wazima raia na askari pamoja na wafungwa wanashikiliwa katika mazingira ya kutisha. Akiwa na watu hawa akilini mwake, Baba Mtakatifu aliomba kwa kutumia maneno ya Zaburi ya 121 akiandika kwamba msaada wangu katika Bwana aliyezifanya mbingu na nchi. Kwa hiyo umoja huu katika maombi, alisisitiza Papa, ni ukumbusho wenye nguvu kwamba msaada wa Mungu unafika hata katika nyakati za giza. Mungu aifariji mioyo yetu na aimarishe tumaini kwamba wakati akikusanya kila machozi na kuwawajibisha wote anabaki karibu nasi, hata wakati juhudi za kibinadamu zinaonekana kutozaa matunda na vitendo havitoshi. Katika kipindi chote cha upapa, Baba Mtakatifu Francisko amekuwa mtetezi asiyechoka wa amani duniani kote, na mara kwa mara amekuwa akitoa wito wa maombi ya amani katika kile anachokieleza kuwa Ukraini iliyouawa, iliyopigwa. Katika barua yake kwa askofu mkuu Kulbokasi, Papa amepiaisha sara hii na kuomba mioyo igeuzwe, ili kukuza mazungumzo na maelewano. Alisisitiza kwamba maneno anayozungumza na balozi pamoja naye watu wa Ukraini si maneno ya mshikamano tu, bali ni ombi la dhati la kuingilia kati kwa Mungu. Alieleza kwamba Mungu pekee ndiye chanzo pekee cha uhai, tumaini na hekima. Baba Mtakatifu Francisco, akihitimisha waraka wake huo, ametoa baraka zake kwa maaskofu, mapade wanaoendelea kuwa imara katika utume wao wa kuwasindikiza na kuwaunga mkono waamini wa Ukraini. Hatimaye alisisitiza baraka zake kwa watu wote wa Ukraini, akionyesha imani kwamba Mungu atakuwa na neno la mwisho juu ya janga hili kubwa. Ninawabariki watu wote wa Ukraini. Ni Andrea Zola, Vatican News. Nitayainua macho yangu Tazame mlima, saada wangu tutatoka wapi? Saada... Ndugu msikilizaji, tarehe kumi na nane Novemba ni kumbukumbu kumbu ya kutabaruku kwa Basilika ya Watakatifu Petro na Paulo. Kumbukumbu za kujitolea kwao zilifanywa katika karne ya nne na Papa Mtakatifu Silvesta na Sirius, zikiadhimishwa katika kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani na lile la Mtakatifu Paulo, barabara ya Ostiense jijini Roma. Katika mapokeo, imeandikwa kwamba mkuu wa mitume mashuhuri alizikwa mara tu baada ya kifo chake katika sehemu ile ile ya kufia dini kwenye kilima cha Vatikani, yaani Mtakatifu Petro, na wakati Mtakatifu Paulo aliyekatwa kichwa huko Akwe Salvie aliwekwa kando ya barabara nje ya kuta za Roma, na hasa mahali ambapo kanisa kuu la sasa na la kifahari kwa heshima yake limesimama. Mfalme mcha Mungu Konstantino, baada ya kujenga kanisa la kwanza huko Laterano, alikuwa na mengine saba yaliyojengwa jijini Roma, na idadi kubwa zaidi katika nchi ya Italia. Kanisa la kwanza kati ya saba la Kirumi lililoko kwenye kilima cha Vatikani liliweka wakfu kwa Mtakatifu Petro, na alijenga la pili kando ya barabara ya Ostiense si mbali na mahali alipouawa Mtakatifu Paulo paitwapo Tre Fontane. Baada ya zaidi ya karne 11, basika ya zamani ya Vatikani ilitishia kuanguka. Wakati chini ya upapa wa Juliusi wa pili mnamo 1506, ilijengwa upya kulingana na muundo wa sasa wa hali ya juu na kutabarukiwa tena na Papa Urbano wa nane mnamo tarehe 18 Novemba 1626. Wasanii wakuu wakati huo kama vile Bramante, Rafaeli, Mikelangelo na Bernini walifanya kazi nzuri sana ndani, ambazo zinaleta uzuri wa kiajabu kwa kila mtalii na kwa kila mwamini muujaji anayefika katika kanisa kuu la Mtakatifu Petro. Na chini ya madhabau, masalia ya idadi kubwa ya mapapa mashahidi na watakatifu yamehifadhiwa, lakini ya thamani zaidi ni yale ya Mtakatifu Petro, yaliyowekwa chini ya madhabau adhimu inayojulikana kwa jina la Uungamo ambalo ni Papa wa Roma pekee ndiye anayeweza kuadhimisha misa takatifu au kukabidhi wengine kumsaidia kama wafanyavyo hata sasa, kutokana na papa kutoweza kusimama. Vilevile basilika nzuri ya Mtakatifu Paulo ambayo iliharibiwa kwa moto tarehe 18 Julai 1823 pia ikajengwa upya na kutabaruku na hati ya Papa Pio wa 9 tarehe kumi Desemba 1854 kati ya umati mkubwa wa makardinali na maaskofu waliokusanyika kutoka pande zote za ulimwengu wa Kikristo kuja Roma na kwa ajili ya kutangazwa dogma ya Mama Maria mkingiwa wa dhambi ya asili. Kwa hiyo leo hii, kama karne zilizopita tunakumbuka kumbukumbu ya kutabarukiwa basilika hizi mbili, tukiziheshimu ndani yake masalia ya matakatifu ya wakuu wa mitume. Vilevile kama wakati huo marudio ya hija zinaendelea, na zaidi wakati huu wa maandalizi ya Jubilei ya Mwaka Mtakatifu 225 → 2025 corrected itakayofunguliwa katika kesha tarehe 24 Novemba 224. Ndugu msikilizaji, tumwombee Baba Mtakatifu karifa wa mtume Petro kuliongoza kanisa la mitume walilokabidhiwa na Yesu mwenyewe akisema, wewe ndiwe Petro na juu ya mwamba huu nitalijenga kanisa langu, wala milango ya kuzimu haitalishinda. Viongozi wa nchi ishirini tajiri duniani waliokusanyika katika mkutano wa Rio de Janeiro nchini Brazil uliohitimishwa tarehe kumi na tisa Novemba elfu mbili na ishirini na nne walituma ujumbe wa wazi kwa wanaojadiliana katika mkutano wa COP29 Wamkataba wa mkataba wa nchi wanachama wa mkutano wa Umoja wa Mataifa wa mabadiliko ya tabia nchi au COP29 kwamba wasiondoke Baku bila kukabiliana na mafanikio ya lengo jipya la ufadhili wa mabadiliko ya tabia nchi kwa njia hiyo ingawa maendeleo yamepungua katika siku za hivi karibuni, wahusika wanafanya kazi kukabiliana juu ya lengo jipya la ufadhili wa mabadiliko ya tabia nchi ambalo litazipatia nchi njia ya kutekeleza hatua madhubuti za mabadiliko ya tabia nchi na kupunguza uzalishaji wa gesi chafuzi. Swala hili pia ni miongoni mwa masuala ambayo viongozi wa nchi ishirini tajiri wakikusanyika kwa ajili ya mkutano wa kilele huko Rio de Janeiro Brazili walimulika. Kwa upande wa mkuu wa mkataba wa Umoja wa Mataifa wa mabadiliko ya tabia nchi, alisema kwamba mafanikio katika mkutano wa COP 29 ni kwa masilahi ya nchi zote. Viongozi wa mataifa yenye uchumi mkubwa zaidi duniani pia wamejadili kuendeleza mageuzi ya kifedha ili kuweka hatua madhubuti za mabadiliko ya tabia nchi ambazo zitafikiwa na kila nchi ndani ya nchi, ikiwa ni ishara muhimu katika ulimwengu unaokumbwa na migogoro ya madeni na kuongezeka kwa athari za mabadiliko ya tabia nchi ambazo zinaharibu maisha na kutatiza minyororo ya usambazaji na kuchochea mfumuko wa bei katika kila uchumi. Namnamna mpendo wa msikilizaji wa Redio Vatikani, ndipo nimefikia mwisho wa habari zetu za leo nilizokuandalia, lakini ninaendelea kukusihi sana katika mwezi huu wa Novemba ambao tunakumbushwa kuwaombea marehemu wetu. Ndani ya studio hizi za Redio Vatikani ni Yanja ya Uwezaora akikuaga tumsifu Yesu Kristo, laudetu Yesus Kristus.