Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninaukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake. Baba Mtakatifu Francisco alituma barua kwa mkuu wa shirika la utume lilijulikanalo Lazaristi au Vincenti, Pade Thomas Maverick. Katika barua hiyo iliyotiwa saini tarehe 11 Desemba 2024 katika kiti cha papa huko Mtakatifu Yoane Laterano, na ambayo imechapishwa tarehe 20 Januari 2025, anabainisha kuwa wakati shirika la utume linapoj andaa kufanya kumbukumbu kumbu ya miaka mia nne ya kuanzishwa kwake, anawapa salamu wote mapade na ndugu washirika na kwa washiriki wote wa familia kuu ya Mtakatifu Vincenti. Papa anaomba kwamba maadhimisho haya muhimu yawe tukio la furaha kuu na uaminifu upya kwa dhana ya wanafunzi wa kimisionari wanaotokana na kuiga upendo wa Kristo kwa maskini. Ikiwa ni Dominika ya sita ambapo mama kanisa anaadhimisha kwa namna ya pekee neno la Mungu Kulingana na maelekezo ya Papa Francisco kunako 2019, mada ya Dominika hii ni kutumaini neno lako, kifungu cha Zaburi ya 119 sura ya 74. Habari zina nyingine hutapata kuzisikiliza tulizokuandalia na Padri Richard Mndigwa ni anjewezaula ana kukaribisha <mulia> Baba Mtakatifu Francisco alituma barua kwa mkuu wa shirika la utume lilijulikanalo Lazaristi au Vincenti Pade Thomas Mevrik. Katika barua hiyo iliyotiwa saini tarehe 11 Desemba 2024 katika kiti cha papa huko Mtakatifu Yoane Laterano na ambayo imechapishwa tarehe 20 Januari 2025 anabainisha kuwa wakati shirika la utume linapojiandaa kufanya kumbukumbu -kumbu ya miaka mia nne ya kuanzishwa kwake, anawapa salamu wote mapade na ndugu wa shirika na kwa washiriki wote wa familia kuu ya Mtakatifu Vincenti. Papa anaomba kwamba maadhimisho haya muhimu yawe tukio la furaha kuu na uaminifu upya kwa dhana ya wanafunzi wa kimisionari wanaotokana na kuiga upendo wa Kristo kwa maskini Mwanzoni mwa shirika lao wamejikita katika uzoefu wa kina wa kibinafsi na Mtakatifu Vincenti wa Paulo, katika ule moto wa upendo uliowaka ndani ya moyo wa mwana wa Mungu aliyefanyika mwili na uliompelekea kujihusisha na maskini na wale waliotengwa. Akiwa amehuzunishwa na ukosefu wa huduma ya kichungaji katika nchi ya Ufaransa mapema mnamo mwaka elfu moja mia sita kumi na saba, aliamua kuandaa utume wenye lengo la kutoa mafundisho ya msingi ya katekesi na kuhimiza kurejea kwa sakramenti. Ndoto ambayo angetimiza karibu miaka minane baadaye kwa kuanzishwa kwa shirika la utume tarehe 17 Aprili 1625. Katika miaka saba ya kwanza ya maisha makuhani na ndugu wa shirika walifanya utume 140, kati ya 1632 na 1660, wamisionari kutoka nyumba mama huko Parisi walipanga tume nyingi 550 kuanzia 1635 na kuzaliwa kwa jumuiya ya nje ya Parisi, mamia ya misheni nyingine zilianzishwa. Upanuzi huu wa ajabu unashuhudia matunda ya kidini na kimisionari ya bidii ya kipadre ya mtakatifu Vincenti na kiu yake ya kugeuza mioyo na akili kwa Kristo. Katika kazi yake ya kuongoza ufahamu miongoni mwa maskini, Vincenti alitambua haraka kwamba kazi za upendo zilipaswa kupangwa vizuri. Wanawake walikuwa wa kwanza kuchukua changamoto hii. Mnamo 1617 katika parokia ya Chatillon alianzisha shirika la kwanza la upendo ambalo linaendelea leo hii kama Jumuiya ya Kimataifa ya Upendo au Wavincenti wa Kujitolea. Mnamo elfu moja mia sita thelathini na tatu pamoja na mtakatifu Luisa de Marilac alianzisha aina ya mapinduzi ya jumuiya ya wanawake waitwao mabinti wa Upendo. Hadi wakati huo, watawa hao waliishi katika nyumba za monasteri. Kwa hiyo, mabinti wa Upendo badala yake walitumwa kwenye mitaa ya Parisi kuwahudumia wagonjwa na maskini ubunifu huu utazaa matunda katika kuenea kweli kwa shirika la kidini la kike lililojitolea kwa kazi ya kitume katika karne zilizofuata. Kuanzia mwaka 1628 kwa kuitikia ombi la Askofu wa Bevage, shirika la utume pia lilianza kujishughulisha na malezi ya mapadre, kazi hii ambayo ni muhimu sana kwa mageuzi na kufanywa upya kwa kanisa katika karne ya 17, a, Ufaransa ilikuwa na kustawi Wakati wa kifo cha mtakatifu seminari ishirini zilikuwa zimeanzishwa na vijana kumi na mbili elfu walikuwa wameshiriki katika mafungo kwa ajili ya maandalizi ya kuwekwa wakfu wa ukuhani. Mtakatifu Vincenti alisadikishwa juu ya umuhimu wa huduma hii ya juu na hali ya juu ambayo ingekuwa sifa ya shirika. Kanuni za kawaida zinasema wazi kwamba kwa asili ya shirika huduma hii inapaswa kufanywa kwa kipimo sawa na ile ya utume wa kuhubiri. Baba Mtakatifu Francisco anaongeza kuandika, katika maadhimisho haya inafaa kutafakari juu ya urithi wa kiroho, ari ya kitume na huduma ya kichungaji ambayo Mtakatifu Vincenti wa Paulo alikabidhi kwa kanisa la kiulimwengu. Orodha ya wale ambao wameiga hali ya kiroho ya Vincenti ni kuishi kishujaa kwa miaka mingi ni ndefu na imeenea mabara yote. Kwa hiyo papa Francisco amewasii wafikirie mtakatifu John Gabriel Perboyer, mtakatifu Francis Regis Clet, mtakatifu Justin de Jacobis, mtakatifu Luise de Marilac, mtakatifu Jeni Antide Toaret, mtakatifu Catherine Labure, mtakatifu Elizabeth Anne Seton, mwenye heri Frederick Ozanam na wengine wengi akiwemo Jeni Afrek waliotangazwa kuwa wenye heri tarehe 31 Agosti 2024 nchini Slovakia. Hata leo hii papa alisisitiza katika nyayo wa mtakatifu Vincenti kwamba familia yake inaendelea kuanza kazi za upendo kufanya utume mpya na kusaidia katika malezi ya mapadre na walei. Zaidi ya matawi mia moja ya mapadre kaka na dada walei na wanaume wanaunda familia ya mtakatifu Vincenti leo hii. Jumuiya ya Mtakatifu Vincenti wa Paulo, iliyoanzishwa mwaka 1833 na mwenye heri Frederik Ozanam, imekuwa na nguvu ya ajabu kwa ajili ya wema katika huduma ya maskini, ikiwa na mamia ya maelfu ya wanachama duniani kote. Shirika la kitume, Papa anasistiza, kwa sasa linapitia ishara mpya za ukuaji, majimbo machanga, hasa katika bara la Asia na Afrika ambako miito kwa shirika lina shamiri yameitikia wito wa kuanza misheni katika nchi nyingine. Shirika pia linaendelea kufanya kazi mpya za ubunifu miongoni mwa wahitaji. Hali kadhalika, Papa anafikiria juu ya muungano wa familia ya Vincenti na wasio na makazi, mpango wa kimataifa wa kutoa nyumba za bei nafuu kwa watu wasio na makazi, ukichochewa na mfano wa Vincenti wa Paulo ambaye alianza kazi yake pamoja nao mwaka elfu moja mia sita arobaini na tatu, na kujenga nyumba 3 kwa ajili ya masikini jijini Paris. Mpango huu una nia ya kuendeleza katika nchi ambapo wavinsenti wapo na ujenzi wa nyumba nyingine, hivyo kuvuka lengo la awali la kukaribisha watu elfu kumi. Karne nne tangu kuanzishwa kwa shirika la utume, hapana shaka kwamba karama ya Mtakatifu Vincenti wa Paulo inaendelea kulitajirisha kanisa kwa njia ya utume na matendo mema ya familia nzima ya Vincenti. Ni matumaini ya Baba Mtakatifu Francisco kwamba maadhimisho ya miaka mia nne yataakisi umuhimu wa huduma ya Mtakatifu Vincenti kwa Kristo kwa ajili ya maskini katika upyaisho wa kanisa la wakati wetu, katika kufuata kimisionari na kuwasaidia wahitaji na waliotelekezwa katika kando nyingi za ulimwengu wetu na kwenye ukingo wa tamaduni ya juujuu na kutupwa, papa ana imani kwamba mfano wa mtakatifu Vincenti wanaweza kuwatia moyo vijana kwa namna ya pekee, ambao kwa ari yao ukarimu wao na kujali kwao kwa ajili ya kujenga ulimwengu bora, wanaitwa kuwa mashahidi shupavu wa Injili kati ya wenzao na mashahidi shupavu wa Injili mahali popote walipo. Kwa hiyo, kwa upendo mkuu amewahakikishia mapade na ndugu wa shirika la kimisionari ukaribu wake wa kipekee katika sala. Katika mwaka wa Jubilei, Papa anasali kwamba wakiongozwa na mwanzilishi wao waendelee kutengeneza maisha yao na kufanya kazi kulingana na himizo la unyenyekevu na bidii ya kitume ambalo aliwaambia washiriki wa kwanza: Washirika, basi Ndugu, tuwe na moyo mkuu na tujiweke wakfu kwa kufanywa upya upendo kwa huduma ya maskini. Kwa hakika tutafute walio duni na walioachwa zaidi, na tukiri mbele ya Mungu kwamba wao ni walimu na mabwana wetu na kwamba hatustahili kuwatolea huduma zetu duni. Katika barua hiyo, Papa anahitimisha kwa kuwakabidhi washiriki wote wa familia ya Mtakatifu Vinsenti kwa maombezi ya kimama ya Maria, mama wa Kanisa, na kutoa baraka yake ya kitume kama dhamana ya amani na furaha katika Bwana na aliwaomba tafadhali wamkumbuke katika maombi yao pia. Ndugu msikilizaji wa Vatican News ili kupata uzoefu wa toleo la sita la Dominika ya Neno la Mungu ambayo itaadhimishwa katika kanisa lote ulimwenguni tarehe 26 Januari 2025. Baba Mtakatifu Francisco alichagua kauli mbiu ya maneno ya mtunga zaburi, na tumaini neno lako, Zaburi ya 119 aya 74, ni kilio cha matumaini mwanadamu. Katika nyakati za dhiki, shida na upuuzi, humlilia Mungu na kuweka tumaini lake lote kwake. Ni uzoefu wa kina wa kibinadamu, kama kawaida tunapata katika zaburi hiyo. Kila mtu anatumaini, sote tuna matumaini, lakini kile kinachowasilishwa kwetu katika jubilei hii ni tumaini katika umoja, si wazo dhahania au matumaini yasiyo na maana, bali ni mtu aliye hai na aliyepo katika maisha ya kila mtu, yaani Kristo msulubiwa na kufufuka, ndiye pekee ambaye hajawahi kutuacha. Taalimu ya Mtakatifu Paulo iko wazi kabisa juu ya jambo hilo: Kristo Yesu tumaini letu, rejea barua ya kwanza ya Mtakatifu Paulo kwa Timoteo sura ya kwanza aya ya kwanza. Huu ni uhakika ambao umewekwa kwenye njia yetu. Ndani yake tunapaswa kukua, bila kuondoa kamwe mtazamo wetu kutoka katika uaminifu wa Mungu. Na tushike sana ungamo la tumaini letu bila kuyumba, kwa maana yeye aliahidi ni mwaminifu. Rejea kitabu cha Waebrania sura ya kumi aya ya ishirini na tatu. Ukweli kwamba ni Mungu mwaminifu kwa ahadi zake na unarudi katika kujizuia kutoka katika Agano la Kale hadi Agano Jipya, na kwa hilo tunaweza kujazwa na furaha na ujasiri, likiwa ni uhakika wa utimizo wa ahadi wa tumaini la Kikristo kwamba halitahayarishi kwa sababu linatolewa kwetu na uwepo wa Roho Mtakatifu. Rejea Warumi sura ya tano aya ya tano. Ndugu msikilizaji, hii ndiyo sababu tunaweza kutumaini neno lake. Mtume Petro alielewa jambo hilo vizuri aliposema, kwa neno lako nitatupa nyavu. Rejea Luka sura ya tano aya ya tano, ambapo inamaanisha ninakutumainia wewe. Tumaini linalobubujika kutoka katika neno hili linatokana na uhakika wa imani na kutukabidhi kwa upendo wa Mungu ambaye ajipingi kamwe mwenyewe au ahadi aliyoitoa. Jubilei, ambayo kila baada ya miaka ishirini na mitano inatuchochea kweli kuchukua maisha kwa uzito, inatoa uwezekano wa kuweka mtazamo yetu juu ya matumaini ambayo uhalisia wa kiinjili huletwa nayo. Dominika ya Neno la Mungu na waruhusu wa Kristo wote kwa mara ingine tena kuwa na nguvu ya mwaliko wa Yesu wa kuwa wajasiri wa kusikiliza na kulinda neno lake ili kuutolea ulimwengu wote ushuhuda wa matumaini unaotuwezesha kwenda zaidi ya magumu ya wakati huu. Ndugu msikilizaji, neno la Mungu halifungiki kwenye kitabu tu, bali daima linabaki hai na kuwa ishara thabiti inayoshikika. Kwa hakika, linatoa changamoto kwa kila jumuiya si tu kutangaza imani ya nyakati zote bali pia zaidi ya yote kuliwasilisha kwa usadikisho unaoleta matumaini kwa wale wanaolisikiliza na kulikaribisha kwa moyo mwepesi na rahisi. Kila hali halisi ndani inaweza kutupatia njia zinazofaa zaidi na zenye ufanisi zaidi za kuishi dominika hii kwa ukamilifu na kufanya mazoezi ya kidini na ya bidii na maandiko matakatifu katika kukua kwa watu wa Mungu. Kwa njia hiyo na tumaini, neno lako iwe kweli kilio cha matumaini cha mwanadamu katika nyakati za shida na upuuzi, na kumlilia Mwenyezi Mungu ili Mwenyezi Mungu aweze kutupatia matumaini yake na tumaini letu sisi wenyewe ndani ya mioyo yetu. Jiandalie vizuri dominika hii ya tarehe 26 Januari 2025 <mulia> Katika hafla ya juma la kuombea umoja wa Kikristo kuanzia tarehe 18 hadi 25, kwa kuongozwa na mada, Je, unaamini hili, kifungu cha Yohane sura ya 11 aya 26. Kardinari Sako Pati akiwa Wakadayo alitoa tafakari kwamba ushirikiano kati ya makanisa ni kielelezo halisi cha umoja. Makanisa mbalimbali yanapaswa kuongeza jitihada kubwa za kutetea haki na usawa, uraia shirikishi, kupatikana kwa amani na utulivu kukemea dhuruma, rushwa, umaskini, ujinga na maradhi, na pia kutambua kwamba utengenezaji wa silaha ni kuchochea vita, ambapo tupo katika juma la kuombea umoja wa Wakristo lililoanza tangu tarehe 18 na litahitimishwa tarehe 25 Januari 2025 katika kumbukizi ya uongofu wa Mtakatifu Paulo Mtume wa Watu <mulia> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, makanisa na madhehebu mbalimbali mbali ya Kikristo yanajiandaa kuadhimisha jubilee ya miaka elfu moja na mia saba tangu mtaguso wa Nisea ulipoadhimishwa kunako mwaka 325, tukio la pekee na muhimu sana kwa mwaka huu. Mwaka huu pia Wakristo wote wataadhimisha pasaka ya Bwana siku mmoja, matendo makuu ya Mungu kwa waja wake. Kanuni ya imani ya Nisea ya Konstantinopoli ni fomula rasmi ambayo ilipitishwa na mababa wa mtaguso wa kwanza wa Nisea kunako mwaka 325 ikakamilishwa na mtaguso wa kwanza wa Konstantinopoli mwaka 381 ili kubainisha imani sahihi ya kanisa Katoliki dhidi ya uzushi hasa wa Ario na wafuasi wake. Katika muktadha huu, lengo kuu lilikuwa kwanza kabisa ni kumkiri Kristo Yesu, Mungu kweli kwa Mungu kweli, yaani Mungu kweli sawa na Baba, halafu kwamba Roho Mtakatifu anastahili kuabudiwa pamoja na Baba na Mwana katika fumbo la Utatu Mtakatifu. Wakristo wanataka kutembea pamoja na Kristo Yesu ambaye ni njia, ukweli na uzima. Watu wanamtafuta Kristo Yesu hata bila ya kutambua. Fumbo la Pasaka linaonesha kwa namna pekee utukufu wa Kristo Yesu kati ya watu wake hadi pale atakapokuja tena kwa hukumu wazima na wafu. Katika hija ya maisha ya kila siku, waamini wanajitahidi kumwilisha fumbo la ukombozi. Kiini cha maadhimisho haya ni liturujia ya mwaka wa Kanisa, lakini kwa namna pekee sikukuu tatu zinazoonyesha mateso, kifo na ufufuku wa Kristo Yesu kutoka kwa wafu, yaani sherehe ya Pasaka, ambayo kwa mwaka huu inaadhimishwa hapo tarehe ishirini Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Baba Mtakatifu Francisco anasema hata mwaka elfu mbili na ishirini na tano Mama Kanisa anawaalika watoto wake kusali ili kuombea umoja wa Wakristo na hatimaye kujenga familia kubwa na hivyo kuendelea kutekeleza mapenzi ya Kristo Yesu anayewataka wafuasi wake wote wawe na umoja. Kumbe, juma la 58 la kuombea ya umoja wa Kristo kuanzia tarehe 18 Januari hadi tarehe 25 Januari mwaka 2025, sikukuu ya kuongoka kwa mtakatifu Paulo mtume mwali na mwalimu wa mataifa linanogeshwa na kauli mbiu, Je, unayasadiki hayo? Tafakari ya mwaka huu inajikita zaidi katika kanuni ya imani ya Nisea ambayo kwa mwaka 2025 kanisa linaadhimisha kumbukizi ya miaka 1700. Tangu mtaguso wa Nisea ulipofanyika kunako mwaka 325. Mwaka huu wa Kristo wanataka kushuhudia na kuungama tena imani moja. Hii ni fursa na changamoto katika majadiliano ya kiekumene katika mapambazuko ya milenia ya tatu ya Ukristo <tune> Msikilizaji wa redio Vatikani, kanuni ya imani. Na sadiki kwa Mungu mmoja Baba mwenyezi, muumba wa mbingu na dunia, na vitu vyote vinavyoonekana na visivyoonekana. Na sadiki kwa Bwana mmoja Yesu Kristo, mwanaye pekee wa Mungu, aliyezaliwa kwa Baba tangu milele yote, Mungu aliyetoka kwa Mungu, mwanga kwa mwanga, Mungu kweli kwa Mungu kweli, aliyezaliwa bila kuumbwa mwenye umungu mmoja na Baba, ambaye vitu vyote vimeumbwa naye. Alishuka kutoka mbinguni kwa ajili yetu sisi wanadamu na kwa ajili ya wokovu wetu, akatwaa mwili kwa uwezo wa Roho Mtakatifu kwake yeye Bikira Maria, akawa mwanadamu, akasulubiwa kwa ajili yetu sisi kwa mamlaka ya Ponsio Pilato akateswa kafa kazikwa, siku ya tatu akafufuka kadiri ya Maandiko, akapaa mbinguni, amekaa kuume kwa Baba. Atakuja tena kwa utukufu, kwa hukumu wazima na wafu, na ufalume wake hautakuwa na mwisho. Na sadiki kwa Roho Mtakatifu, Bwana mleta uzima, tokaye kwa Baba na Mwana, anayeabudiwa na kutukuzwa pamoja na Baba na Mwana, aliyenena kwa vinywa vya manabii. Na sadiki kwa kanisa mmoja takatifu Katoliki la mitume. Na ungama ubatizo mmoja kwa maondoleo ya dhambi. Na ngojea na ufufuko wa wafu na uzima wa milele ijayo. Amina. Kumbe ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Kristo Yesu ndiye kiini cha tasaufi ya majadiliano ya kiekumene. Mababa wa Mtaguso Mkuu wa Vatikani wanasema Wakristo wote wanawajibika kushiriki kikamilifu katika mchakato wa majadiliano ya kiekumene ili kufikia umoja kamili na timilifu mintarafu fadhila za kimungu katika Biblia na liturgia, mahubiri ya neno la Mungu na katekesi, utume wa waamini walei, mtindo wa maisha ya kitawa na maisha ya kiroho katika ndoa. Mambo yote haya ni muhimu katika mchakato wa majadiliano ya kiekumene. Hakuna uwekumene wa kweli pasi na toba na uongofu wa kweli, sadaka na upendo kwa jirani, na hatimaye ni fadhila ya unyenyekevu. Dhambi dhidi ya umoja wa Kristo inaendelea kuwatafuna taratibu wa Kristo. Waamini wakumbuke kwamba kadiri wanavyojitahidi kuishi matakatifu kufuatana na tunu za Kinjili, ni kwa kadiri ile ile watahamasishwa na watatekeleza umoja wa Wakristo ikiwa kama wameungana na fumbo la Utatu Mtakatifu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kumbukizi ya miaka elfu moja na mia saba tangu mtagusi wa Nisea ulipofanyika kunako mwaka mia tatu ishirini na tano ni mwaliko kwa makanisa na jumuiya za Kikristo kugundua tena na tena umuhimu wa kanuni ya imani, tayari kupyaisha imani yao kwa Kristo Yesu, tayari kukabiliana na changamoto mamboleo zinazoibuka kutokana na imani yao kwa Kristo Yesu na kanisa lake Kristo Yesu mwenye umungu mmoja sawa na Baba. Huu ni mwaliko kwa wakristo kutafuta tarehe mmoja watakayoadhimisha Pasaka ya Bwana. Dhana ya sinodi katika maisha na utume wa kanisa inapewa kipaumbele cha pekee katika majadiliano ya kiekumene kati ya Kanisa Katoliki na makanisa mengine, hali inayojionyesha katika ngazi kuu tatu, yaani kanisa mahalia ya, kanisa la kikanda na kanisa la kiulimwengu. Hapa mkazo ni kuhusu mmoja wa kanisa, ndiyo changamoto kubwa inayopewa kipaumbele cha kwanza kama ilivyojionyesha kwenye tamko la Ravena la mwaka elfu mbili na saba. Tamko hili linagusia umuhimu wa huduma kwa watu wa Mungu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Kardinali Kutiko, rais wa baraza la kipapa la kuhamasisha umoja wa Wakristo, anasema kuna haja ya kufanya upatanisho wa kiekumene kati ya dhana ya sinodi na maisha ya mkuu wa kanisa. Dhana ya sinodi katika maisha na utume wa kanisa Katoliki bado ni changa sana, ikilinganishwa na Waorthodoksi. Inawezekana kabisa kutambua dhamana na nafasi ya viongozi wakuu wa makanisa. Maamuzi yaliyofanywa na mtaguso wa Nisea wa mwaka 325 na mtaguso wa Kalsedonia wa mwaka 541 ni muhimu sana katika masuala ya viongozi wa kanisa, kwa kutambua kati ya maskofu wa Hii ni nani kiongozi wao mkuu, ili Mwenyezi Mungu aweze kutukuzwa na mwanadamu kutakatifuzwa kwa njia ya Roho Mtakatifu. Tifu. Dhana ya sinodi inasimikwa katika muktadha wa kutembea kwa pamoja na kusikilizana, na hivyo makanisa kuendelea kutajirishana, kwani sinodi ni mchakato unaofumbatwa katika majadiliano ya kiakumene. Baada ya maadhimisho ya Mtaguso wa Nisea, hali ya hewa ya kisiasa ilichefuka, mahusiano na mafungamano kati ya kanisa la serikali akaingia dosari. Hili ni jambo ambalo pia linapaswa kufanyiwa tafakari ya kina ili kuboresha mahusiano kati ya kanisa na serikali kwa ajili ya ustawi maendeleo na mafao ya watu wa Mungu katika ujumla wake. Kumbe, kumbukizi ya miaka elfu moja na mia saba tangu kuadhimishwa kwa, kwa Mtaguso wa Nisea ni fursa ya kupyaisha imani ushirika wa kiakumene ungamo la imani kwa Kristo Yesu na kanisa lake mungu kutoka kwa mungu kweli mwanga kwa mwanga mwenye umungu mmoja sawa na baba ni wakati wa kuangalia changamoto za mama kanisa katika ulimwengo mamboleo Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, kukunogeshea maadhimisho ya juma la 58 la kuombea umoja wa Kristo, kuanzia tarehe 18 Januari hadi tarehe 25 Januari mwaka elfu mbili na ishirini na tano siku kuu ya kuongoka kwa Mtakatifu Paulo mtume na mwalimu wa mataifa, linalonogeshwa na kauli mbiu, Je, unayasadiki hayo? Kutoka studio za Redio Vatikani, kamakawa ni mtoto wa mkulima Padre namnamna nam, mpendwa msikiliza wa msikilizaji wa redio Vatikani. Ndipo tumefikia mwisho wa habari zetu za leo tulizokuandalia. Kwa, kwa niaba ya padirisha Dimjigwa ni Anjelo Wezaora akikwaga, tumsifu Yesu Kristo. Laudetu Yesus Kristus.