amjambo msikilizaji wetu wa afrika mashariki na kati hii ni redio vatikani ikiwatangazia katika lugha ya kiswahili mm-hmm. karibun ndogo msikilizaji wa redio vatikani popote pale ulipo wakati huu ninapokutangazia mkeka wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo hospitali ya bambino jesu inayemilikiwa na kuendeshwa na, na vatikani lioanzishwa kunnako mk1869 kama hospitali ya kwanza kwa ajili ya watoto wagonjwa nchini italia kunako mwak 1924 familia ya salviati wamiliki hospitali hii wakatoa zawadi kwa vatikani na kupokelewa na papa pio wa 92 februari mwaka 1924 mia takribani miaka 1 mia iliyopita mama evelin malisa ntenga ambaye hivi karibuni amechaguliwa kuwa ni mjumbe wa bodi ya umoja wa wanawake wa katoliki duniani na rais wa wanawake wa katoliki afrika ambaye pia ni mwenyekiti wa jumuiya ya wanawake wa katoliki tanzania wa wata taifa katika makala hia na kwa kina na mapana juu ya wito wa dharura wa kulinda na kutunza mazingira nyumba yawote dhamana na wajibu wa wanawake katika utunzaji bora wa mazingira mutasari wa waraka wa kitumi wa laudate deum yaani asifiwe mungu kwa ajili ya viumbe vyake vyote kwa niaba ya niamba yanjiraurezaura mimeni padorichoni mjigwa ni kutakia usikivu mwema wa mata ngazo yetu <mucho> ndugu msikirizaji wa redio vatikani hospitali ya pambino jesu inayemilikiwa na kuendeshwa na, na vatikani lianzishwa kumnako mwaka 1869 kama hosipitali ya kwanza kwa ajili ya watoto wagonjwa nchini italia kunako mwaka 1924 familia ya salviati wamiriki hospitali hii wakatoa zawadi kwa vatikani na kupokiliwa na papa pio wa 92 feburuari 924 takribani miaka iamoja iliyopita tangu wakati huo ikaanza kufahamika kama hospitali ya bambino jesu hospitali ya papa kwa ajili ya watoto wagonjwa ni papa pio wa tisa aliyeruhusu kwamba hospitali hii ipewe jina la bambino jesu huduma kwa watoto wagonjwa na masikini anasema papa pio wa 11 ni sehemu ya vinasaba vya maisha na utume wa alifa mtakatifu petro baba mtakatifu fransisko anasema hospitali hii haina uwezo wa kutoa tiba kwa watoto wagonjwa wote duniani lakini ni kielelezo cha hali ya juu cha tafiti za kina za kisayansi kwa ajili ya tiba ya magonjwa ya watoto pamoja na kutoa huduma ya bure kwa watoto wagonjwa kutoka sehemu mbalimbali mbali za dunia huu ni mwendelezo wa upendeleo wa kristo yesu kwa watoto wadogo katika maisha na utume wake lakini yesu akasema waacheni watoto wadogo waje kwangu wala msiwazuiye kwa maana walio mfano wa hawo ufalume wa mbinguni ni wao ni katika muktadha huu mama kanisa anaoupendele wa pekee kwa watoto na hasa watoto wagonjwa hospitali hii kwa miaka ya hivi karibuni imetembelewa na mtakatifu yohane paulo wa pili aliyesema watoto wagonjwa inaweza kuonekana kuwa ni kashfa ya ukimy wa mwenyezi mungu anayeruhusu watoto wasiokuwa na hatia y kuugua mtakatifu yohane wa 23 alikazia huduma bora kwa watoto wagonjwa inayozingatia utu wa heshima na haki zao msingi hospitari hii ni shule ya huduma ya upendo kwa watoto wagonjwa baba mtakatifu benedikto wa 16 alionyesha upendeleo wa pekee kwa hospitari hiyo maadhimisho ya jubile ya miaka mia moja ya hospitali ya bembino jesuni kipindi mwafaka cha kuyatafakari yaliyopita kwa moyo wa shukurani kuyaishia sasa kwa moyo wa hamasa na kuyakumbatia ya mbeleni kwa mmoyo wa matumaini huu ni muda wa kumwimbia mwenyezi mungu utenzi wa sifa na shukurani kwa wale wote waliojisadaka na wanaoendelea kujisadaka bila kujibakiza kwa ajili ya huduma kwa watoto wagonjwa ni muda wa kuimarisha umoja upendo na mshikamano wa dhati kama utambulisho wa maisha na utume wa hospitali yabamdhi inojesu ikumbukwe kwamba utambulisho huu unapata chimbuko lake kutoka katika injira ya huruma ya mungu nilikuwa mgonjwa mkaja kunitazama haya ni matendo ya huruma kiroho na kimwili kielelezo cha imani itendaji hii ndiyo changamoto changamani ambayo imefanyiwa kazi na mama kanisa kwa kuanzisha vituo vya huduma kwa ajili ya wagonjwa na maskini kama sehemu ya utekelezaji wake wa utume wa kinabii kwa kusoma alama za nyakati kusikiliza na hatimaye kujibu kilio cha maskini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii mintarafu mwanga wa injili Mali. ndugu msikilizaji wa redio vatikani uwepo na utumi wa hustali ya bambino jesu ni ndoto ya upendo kielelezo cha upendo unawawezesha waamini kuona ili kutambua na kungamua tayari kujeza kutoa msaada kama jibu makini kwa mahitaji ya watu kwa nyakati hizi na hata kwa siku za mbeleni ndoto ya upendo inawajibisha waamini kutoa huduma makini kujenga uwezo wa ujirani mwema na mshikamano wa upendo na wale wote wanaoteseka kielelezo makini cha udugu na mshikamano wa dhati hii ni sehemu ya hotuba iliyotolewa na kardinali pietro parorini katibu mkuu wa vatikani tarehe kumina9isa machi mwaka elfu mbili na kumina tisa wakati wa maadhimisho ya jubilia ya miaka iaja han ya hospitali ya bambino jesu yaani tangu mwaka elfu mo8 stat hadi mwaka elfu mbili na kumi na tisa tukiwo ambalo lilihudhuliwa pia na viongozi wa andamizi kutoka vatikani serikali ya italia chini ya uongozi wa rais sergio matarera pamoja na viongozi wa kanisa kutoka Ka kardinali pietro parorini anakaza kusema historia ya hospitali ya bambino jesu ni maono ya watu yanayomwilishwa katika mradi unaoshirikisha jamii na hatimaye kuupatia utambulisho wake kama kamakelerezo cha upendo na mshikamano kwa ajili ya wagonjwa hata kwa siku za mbeleni historia ya huduma ya afya imebadilika sana nchini italia ikilinganishwa na miaka 150 iliyopita wakati hospitali hii ikianzishwa huduma za afya ya kitaifa zimeendelea kuimarishwa na kuboreshwa kwa kujikita katika usawa unaofafanuliwa kwenye katiba ya hitara ili kulinda na kudumisha uhai ubora wa huduma inayotolewa unapaswa kulinda na kudumisha utu heshima na haki msingi za binadamu katika ukweli wake wote katika hisia mahusiano ya kisaikolojia na katika maisha ya kiroho hospitali hii katika historia yake kuanzia mwaka 9 imeendelea kujipambanua kuwa ni kituo cha tafiti za kimataifa huduma ambayo inatambuliwa ulimwengu nikote hospitali hii ni kituo kikuu cha tafiti za magonjwa kwa watoto barani ulaya hatua hii imeweza kufikiwa kutokana na kanisa kuendelea kuwekeza zaidi katika tafiti za kisayansi miundo mbinu tekinolojia pamoja na katika rasilimali wato kama njia ya kukabiliana na changamoto changamani kwa siku za usoni licha ya maboresho katika sekta ya afya bado kanisa litaendelea kuwekeza katika huduma kwa wagonjwa kama sehemu ya utekelezaji wa dhamana na uchumi wake wa kinabe kwa ajili ya masikini wapya wanaoendelea kujitokeza katika sekta ya afya wenye nguvu nayo mamlakauyo nani wenye nguvu hizizake nguvu za kimu ndugu msikilizaji wa redio vaticani hawa ni wagonjwa wanaosumbuliwa na magonjwa ya kudumu wagonjwa wa magonjwa nasibu wagonjwa wa afya ya akili wazee na maskini wanaoteseka kupata huduma bora ya tiba wote hawa wanapaswa kupewa kipaumbele cha pekee pamoja na kuzishirikisha familia husika ili hatimaye kujenga mtandao wa mshikamano katika huduma ili kuimarisha imani urafiki na udogo hii ni hospitali inayotekeleza dhamana na wajibu wake ndani na nji ya italia kama kielelezo cha ukatoliki wa kanisa linaloangalia pia watoto maskini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii hutume huu kama unavyojulikana ubi amori ibi ibiokulosi unaiwezesha hospitali kushirikishana ujuzi na maarifa majiundo ya kitaaluma pamoja na kusindikizana kama inavyojionyesha katika ujenzi na hatimaye ufunguza hospitali ya watoto wadogo huko jamhuri ya watu wa afrika yakati hospitali hii ni shuhuda wa umoja na upindo kati ya watu wa mungu huu ndio upindo unaobubujika kutoka kwa kristo yesu na kanisa lake huduma inayotole hospitalini hapa inawalenga watoto wagonjwa pamoja na familia zao hii ni hospitali ambayo imegawanyika katika maeneo makubwa manne makao makuwu ya hospitali kituo cha san paulo kituo cha palidoro pamoja na santa marinera hospitali ina vitanda mia sita na saba na inawezwa kulaza wagonjwa ishirini na saba elfu kwa mwaka hospitali inawezwa kupandikiza viungo kwa wagonjwa miatatu thelathini na tisa wagonjwa aobanaelfu wanahudumiwa katika d hospital familia elfu tatu na mia 7 zinapata huduma kwa gharama nafuu na kwamba asilimia kiatatu ya watoto wagonjwa wanaohudumiwa hapa ni kutoka nje ya italia hawa ni watoto wanaotoka katika maeneo ya vita nchi maskini zaidi duniani watoto ambao wanahitaji kupata huduma ya tiba kwa muda mrefu zaidi hospitali ya bambino jesu inashirikiana kwa karibu zaidi na hospitali zinazoendeshwa na makanisa sehemu mbalimbali mbali za dunia barani afrika inashirikiana pia na in hospitali ya rufaa ya mtakatifu gaspari tigi manyoni singida huko nchini tanzania pamoja na hospitali ya watoto wadogo jamhuri ya watu wa afrika ya kati <mulia> ndogu msikilizaji wa radio vatikani mama evelini malisa ntenga mjumbe wa bodi ya umoja wa wanawake wa katoliki duniani raisi wa wanawake wa katoliki afrika ambaye pia ni mwenyekiti wa jumuiya ya wanawake wa katoliki tanzania wa wata taifa katika makala hii anapembua kwa kina na mapana juu ya wicho wa dharura wa kulinda na kutunza mazingira nyumba yawote dhamana na wajibu wa wanawake katika utunzaji bora wa mazingira mutasari wa waraka wa kitume wa laudate laudatedeum yaani asifiwe mungu kwa ajili ya viumbe vyake vyote uly o capisho atale nne oktoba mwaka elufumbili na ishirini na tatu marafiki zangu katika mkutano mkuu uliofanyika mei 223 huko asisi italia pamoja na vipaumbele vingi lilipitishwa azimio la kufanya kazi kurekebisha changamoto ya sasa ya chakula ulimwenguni kwa kukazia uajibikaji zaidi na kupunguza matumizi mabaya ya chakula kipaumbele hiki kinaonyesha kwamba umoja wa wanawake wa katoliki duniani dunianiyi uko tunapaswa kushiriki katika wito wa haraka wa kuchukua hatua zilizojumuishwa katika hati ya lauc si, kuhusiana na masuala ya mazingira na mabadiliko ya tabia nchi na kukuza uongofu wa kiikolojia pongeze majimbo ambayo tayari yanaitikia wito huu kwa bidii na niwasihi wasiache desturi hiyo njema ya kutunza kazi ya uumbaji ili kuendeleza hamasa na kuamsha ari ya wito huu mkubwa kwa majimbo yote na ulimwengu mzima ninawaalika kutuma shughuli mnazozifanya kwa mfumo wa maandishi au kwa picha za mnato au za kutembea picha za video kwenye ofisi ya wawata taifa kumbukumbu kumbu ya kazi hizo nzuri zilizofanyika kuitikia wito wa baba mtakatifu francisco wa kutunza mazingira nyumba yawote zitasambazwa kwenye vyombo vya mawasiliano vya vatican news tovuti rasmi ya habari za vatican ili kuhakikisha zinawafikia wanawake wengine duniani na kuendelea kuamsha ari ya wanawake wengi kushiriki na kuwajibika zaidi katika kuheshimu na kutunza kazi ya uumba miaka nane imepita sasa tangu baba mtakatifu francisco achapishe waraka wake wa kitume wa laudato c si, yaani sifa iwe kwako juu ya utunzaji wa nyumba yawote inasikitisha kuendelea kuona uharibifu wa mazingira unazidi kuongezeka na madhara makubwa tunayashuhudia kila siku mabadiliko haya ya tabia nchi nih yanaharibu maisha ya maelfu na maelfu ya watu hasa walio katika mazingira magumu zaidi athari hizi na wasiwasi wa kuona mazingira yanaendelea kuharibiwa ndiyo yaliyopelekea baba mtarati francisco kuchapisha waraka wa kitume wa laudate deum yaani asifiwe mungu kwa ajili ya viumbe vyake vyote uliochapishwa tarehe4 2 sikukuu ya mtarati wa asizi na mwanzo wa maadhimisho ya sinodi ya 16 ya maaskofu iliyonogeshwa kwa kauli mbiu kwa ajili ya kanisa la kisinodi umoja ushiriki na utume waraka huu wa kitume umechapishwa baada ya miaka nane tangu baba mtaatii francisco alipochapisha waraka wa laudato c si, yaani sifa iwe kwako juu ya utunzaji wa nyumba yawote kumbe waraka wa kitume wa laudate deum yani asifiwe mungu kwa ajili ya viumbe vyake vyote unakita ujumbe wake juu ya athari za mabadiliko ya tabia nchi duniani upinzani wa hali ya kuchanganyikiwa shughuli za kibinadamu uharibifu na hatari zake kukua kwa dhana ya kiteknolojia thamani mpya ya matumizi bora ya madaraka udhaifu wa sera za kimataifa na umuhimu wa kusanidi upya mfumo wa pande nyingi mikutano ya kimataifa juu ya mabadiliko ya tabia nchi ufanisi na kuanguka kwake matarajio ya mkutano wa umoja wa mataifa wa mabadiliko ya tabia nchi wacop 28 huko dubai 22 motisha za maisha ya kiroho katika mwanga wa imani sanjari na kutembea kwa pamoja katika ushirika na uwajibikaji tunaweza kuona wazi kwamba azimio lililopitishwa huko ai italia liliona mbali na kupelekea kuwa ndio mwelekeo wa kanisa ni jambo lisilopingika kwamba athari za mabadiliko ya tabia nchi zinaendelea kuathiri maisha ya familia za watu wengi kama hatua madhubuti zisipochukuliwa kwa haraka tunaona athari zake katika maeneo ya huduma za afya vyanzo vya ajira upatikanaji wa rasilimali makazi uhamiaji nakk mabadiliko ya tabia ni moja ya changamoto kuu zinazo juuiya ya kimataifa ninaguswa sana na sehemu ambayo baba mtakatifu anasema katika jaribio la kurahisisha ukweli kuna wale ambao wataweka wajibu kwa maskini kwa kuwa wana watoto wengi na hata kujaribu kutatua tatizo kwa kuwanyamazisha wanawake katika nchi changa zaidi duniani kama kawaida inaonekana kwamba kila kitu ni kosa la maskini ni ukweli kwamba asilimia kubwa ya hewa ya ukaa inayozalishwa inazalishwa na nchi zilizoendelea kutokana na maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia pamoja shughuli za kiuchumi ukilinganisha na nchi maskini ama nchi zinazoendelea baba mtakatifu anatuonya kuhusu kiwango cha kutisha cha ongezeko la joto duniani linalosababisha hali mbaya ya hewa majanga ya asili kuongezeka zaidi na zaidi amesema kuwa jumuiya ya kimataifa inapaswa kuchukua hatua za haraka kushughulikia changamoto hii ya athari za mabadiliko tabi ya tabia y nchi ambayo inatishia binadamu wote nchi na jumuiya za kimataifa lazima sasa ziendeleze sera na mifumo ya kisheria ambayo itatoa adhabu kali kwa ukiukwaji wa kanuni za kupunguza uzalishaji wa hewa ya ukaa I push you katika muktadha huu baba mtakatifu francisco hakuweza kushiriki katika mkutano wa nchi wanachama wa mkataba wa umoja wa mataifa wa mabadiliko ya tabia ya nchi aip8 yani kuanzia tarehe mosi disemba hadi tarehe ta disemba 22 na badala yake kardinali pietro parolin katibu mkuu wa vatikani alimwakilisha hii ingekuwa ni mara ya kwanza kwa kalifa wa mtakatifu petro kuhudhuria mkutano wa umoja wa mataifa kuhusu mabadiliko ya tabia nchi tangu kuanzishwa kwake unako maka99 hivyo anatutaka tuweke shinikizo lenye manufaa kwa kila familia kupaswa kutambua kwamba mustakabadhi wa watoto wao uko hatarini aidha mkutano wa amani ya dunia uliofanyika dubai siku za hivi karibuni uliwaleta pamoja viongozi wa dini tofauti zipatazo 3 ambao walisaini tamko la pamoja lililoelekezwa kwa wajumbe wa mkutano wa nchi wanachama wa mkataba wa umoja wa mataifa wa mabadiliko ya tabia nchi kop 28 katika mkutano huo aliwataka viongozi wa dunia kuchukua hatua kulinda sayari yetu yaani dunia tunayoishi kwa hakika hii ilikuwa ni fursa ya kukuza umoja kati ya imani tofauti kwa lengo moja wanawake wa katoliki wanaweza kufanya nini wanawake wa katoliki wanayo mengi ya kufanya katika nafasi ya mazingira yao mabadiliko ya uhakika na ya kudumu yanaweza kupatikana kwa kuanza kubadili mtazamo na mawazo juu ya mazingira na umuhimu wake mabadiliko chanya yanaanza na mtu binafsi katika ngazi ya kaya familia jumuiya kanda kigango parokia dekania jimbo taifa hatimaye dunia nzima ninawaalika wanawake wote kushiriki yafuatayo kuombea na kushiriki mikakati chanya ya kutengeneza na kuhuisha mazingira yetu katika hili kuendelea kuombea mkutano na maazimio ya28 ili iweze kufikia malengo yake ambayo ni muhimu katika kulinda nyumba ya wote ambayo mwenyezimungu ametupatia nawaalika na kutambua umuhimu wa kutunza mazingira na kuchukua mabadiliko chanya katika kuhamasisha na kutoa elimu kuhusu mazingira bora kwa jamii zinazowazunguka taasisi hasasi mbalimbali za kiserikali na za kiraia za kidini na sizizo za kidini zinazojikita katika kutoa elimu ya utunzaji bora wa mazingira nyumba ya pamoja namba nne kutumia vipawa na karama mbalimbali katika hali na mazingira tuliyopo kuitikia wito wa baba mtaati francisco katika kukuza utamaduni wa utunzaji bora wa mazingira ambao unawajibisha katika kutumia rasilimali asilia na utunzaji wa ujumla wa mazingira nyumba ya wote namba tano kuunga mkono kazi za umoja wa wanawake wa katoliki duniani mradi wa world women observatory kwa njia ya sala juhudi mbalimbali mbali na rasilimali katika kuwasikiliza kuwaleta nuruni kubadilisha maisha ya maelfu na maelfu ya wanawake na watoto ambao ni waathirika wakuu wa mabadiliko ya tabia nchi na ambao wamejikuta wameachwa peke yao kwa sababu mbalimbali ikiwemo kwamba waume zao na wengine kulazimika kuhama pamoja na watoto ama familia zao kutokana na viashiria vinavyolenga kuhatarisha usalama wao wenyewe uadilifu wa kibinafsi na watoto wao namba s kushiriki kampeni ya kushinikiza au kuzisukuma serikali na mashirika ya kimataifa kuchukua hatua madhubuti zaidi za kukomesha ongezeko la uzalishaji wa joto duniani linalosababishwa na uharibifu mkubwa wa mazingira nyumba ya wote ikiwa ni pamoja na kutekeleza maazimio ya kop 2 namba kuwa mstari wa mbele katika kutoa na kupokea mafunzo mbalimbali mbali kwa jamii ili kukabiliana na changamoto hizi kubwa ninawasihi wanawake wote kuchukua hatua binafsi na za jumla katika kuokoa mazingira nyumba yetu ya pamoja ili kuendelea kujifunza juu ya mipango na jitihada zinazofanywa kuendelea kusoma makala na kujifunza ushauri mpya wa waraka wakitume wa, wa laudade yan asifiwe mungu kwa ajili ya viumbe vyake vyote tafadhali tembelea tovuti ya vatican yatit na tovuti ya jukwaa la hatua za si. hitimisho napenda kuhitimisha ujumbe huu kwa moja ya aya na sala nzuri ambayo baba mtakatifu francisco ameitumia kuhitimisha waraka wake wa lauc si. ninawaalika wote tusali kila siku hasa tunapoendelea kutekeleza maazimio ya tunapoendea ueeeza wa a ya tabia nchi mungu wa upendo tuonyeshe nafasi yetu katika ulimwengu huu kama njia ya upendo wako kwa vyumbe vyote vya dunia hii kwa maana hakuna hata mmoja wetu anayesahauliwa mbele yako wape nuru wale wote walio na nguvu na fedha ili waepuke dhambi ya kutojali ili wapende kutunza yale yenye manufaa kwa wote waendeleze wanyonge kutunza ulimwengu huu ambao tunaishi tuwe na ujasiri wa kujibu kilio cha dunia mama pamoja na masikini ee bwana utushike kwa nguvu zako na nuru yako utusaidie kuokoa maisha ya wote kujiandaa kwa ajili ya maisha ya bora ya baadaye kwa ajili ya kuja kwa ufalme wako wa haki amani na upendo na uzuri atukuzwe mungu wetu nawatakia utume mwema katika kristo yesu amina mama evelin malisa ntenga mwenyekiti wa umoja wa wanawake wa katoliki tanzania na rais wa wanawake wa katoliki bara la afrika kutokana na mageuzi ya serikali mamilioni ya wanijeria yamegubikwa kuwa maisha ya umaskini uliokithiri mateso ya ajabu na ugumu wa maisha ambao haujawahi kutokea katika taifa hili ndivyo alivyosema askofu mkuu rusiusi iwejeru goriji wa jimbo kuu la oweri na rais wa baraza la maaskofu katoliki nchini nigeria akikosoa mageuzi aki ya kiuchumi yaliyozinduliwa na serikali ya rais bola tinubu katika hotuba yake ya ufunguzi katika mkutano mkuu wa kwanza wa kila mwaka wa baraza la maaskofu wa nijeria raia wa nijeria wanakabiliwa na kupanda kwa bei ya mafuta mara tatu na kupanda kwa garama za chakula baada ya rais tinubu akiwa madarakani 9 mei kubatilisha ruzuku ya mafuta na kuelekeza sarafu ya taifa ya naira katika masoko ya bidhaa kwa viwango vya ubadilishaji wa kimataifa hii ina maana kwamba thamani ya naira dhidi ya sarafu nyingine haiamuliwi tena na benki kuu ya nigeria bali na masoko ya fedha za kigeni kulingana na uwagizaji wa mafuta kutoka nchi za nje nigeria inazalisha mafuta gafi lakini lazima kutoka nje ya nchi kwa sababu uwezo wake wa kusafisha hautoshi kukidhi soko la ndani na chakula nigeria imeshuhudia mfumuko wa bei ukipanda kwa kasi jambo ambalo limeathiri zaidi sehemu maskini zaidi ya wakazi wake rais tinubu anasema kwamba athari mbaya za mageuzi hayo zitakuwa za muda mfupi kwa sababu katika muda mrefu mageuzi yatakuwa na athari chanya kwa kuvutia uwekezaji wa kigeni katika uchumi wa taifa wakati huo huo hata hivyo idadi ya watu inateseka katika kujaribu kuishi idadi inayoongezeka ya watu maskini wanakimbilia kuomba omba maskofu wanabainisha na kuongeza pamoja na zaidi ya wanijeria milioni 80 wanaoishi chini ya mstari wa umaskini wa chini ya dola mbili kwa siku nchi yao kulingana na takwimu za sasahivi karibu kutoka benki ya dunia ni ya pili kwa watu maskini zaidi duniani baada ya india alisistiza askofu mkuu gorji <mulia> maskofu wa zimbabwe kama wale wa nigeria pia wanaonya kwamba umaskini unaongezeka katika nchi yao kwa hiyo basi mkutano mwingine wa maskofu barani afrika umeibua kilio cha hofu juu ya sera za kiuchumi zilizopitishwa na serikali ambazo zinazidisha hali ya umaskini na ambapo watu wengi wanaishi hawa ni maskofu wa zimbabwe kama ilivyokuwa kwa wale wa nigeria ambao walisema uamuzi wa serikali kuongeza ushuru huku raia wa kawaida wakiangaika mudu mlo mmoja kwa siku umezorotesha hali ya familia aidha katika ujumbe huo maskofu kwa njia hiyo wanatoa mwaliko ili watu wasiangukie katika jaribu la kukata tamaa bali zaidi ya yote kusali wangu. na katika taifa letu jingine la afrika mashambulizi ya wanajihadi kutoka hala asuna wa jamal yenye mafungamano na isis yanazidi kushika kasi katika jimbo la pemba kaskazini mwa msumbiji katika siku za hivi karibuni mji mdogo wa wavuvi wa msumbiji wa kuisanga takriban kilomita 65 kaskazini mwa mji mkuu wa jimbo la cabo delgado na mji wa bandari wa pemba ulivamiwa na kukaliwa kwa mabavu na wanajiadi wakazi wanaripoti kwamba wanajiadi wamepitisha njia mpya ya operesheni baadaya ya kuua raia hutoza ushuru ili kuhifadhi maisha na mali zao mnamo taehe 12 februari 24 mji wa mazeze katika wilaya ya chiure ulishambuliwa ambapo wanajihadi waliharibu miundo mbinu muhimu kama vile hospitali soko na majengo ya utume wa kikatoliki wa mama yetu wa afrika ni angeloezao lati ndogu msikirizaji wa rediyo vatikano usikose kujiunga nasi tena tunapoendelea cunapoendeleako yale yanayo katika maisha na utume wa kanisa kutoka ndani na nje ya yavatikani kwa niaba ya yanjerorezaula mimi ni mtoto wa mkulima pato richard mjigwa nikisepa kwa raha zangu mwenyewe kwa kusema tumsifu yesu kristu ra uretu yesus kristus