Amjambo wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vaticani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huo ninapo kutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo padi roberto pasolini mhubiri wa nyumba ya kipapa katika mahubiri yake ya kwanza kwa kipindi cha kwarezima kwa mwaka 2025 mwaka wa maadhimisho ya jubilei ya miaka 2025 ya wakristo anawahimiza waamini kutia nanga ya matumaini katika kristo yesu kwa toba na uongofu wa ndani kwa kutoa kipaumbele cha pekee kwa huduma kwa mungu na jirani Kristo Yesu katika majaribu yake aliweza kuyashinda kawa jangwani kwa kipindi cha siku arobaini huku akijiaminisha mbele ya Baba yake wa mbinguni. Mwaliko kwa waamini kukita matumaini yao kwa Kristo Yesu ambaye ni mlango wa imani, matumaini na mapendo. Shirika la Mitume wa Yesu linaomboleza kifo cha padri Kanuti Mkwe Shirima kilichotokea ghafla tarehe saba Machi elfu mbili na ishirini na tano huku Afrika ya Kusini, alikokuwa anafanya utume wake na kuzikwa Uru Seminari, Jimbo Katoliki la Moshi, Tanzania, tarehe ishirini Machi elfu mbili na ishirini na tano. Padi Pasco Ihondo atatushirikisha tafakari ya dominika ya tatu ya kipindi cha Kwaresima kwa, kwa mwaka che inayokita ujumbe wake katika toba na uongofu wa ndani, kwani huruma ni kielelezo makini cha upendo wa Mungu unaosamehe, unaopiaisha na kubadili mwelekeo wa maisha. Ni kielelezo cha ufunuo wa fumbo la Mungu ambalo ni huruma ya milele inayowakumbatia na kuambata wote pasi na ubaguzi kiasi cha kuakirimia maisha mapya chemchemi ya furaha na matumaini mapya. Kwa niaba ya Angela Rwezaura, mimi ni Padre Richard Mjigwa niki kutakia usikivu mwema wa matanga zo yetu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kwa resma ni kipindi cha kuimarisha na kuboresha imani, matumaini na mapendo, kwa kufunga na kusali, kwa kufanya toba na malipizi ya dhambi, kwa kushiriki kikamilifu katika sakramenti za kanisa, kwa kusoma, kutafakari na hatimaye kumwilisha neno la Mungu katika matendo ya huruma kiroho na kimwili, kielelezo cha imani tendaji. Lengo ni kujitakasa na kuambata utakatifu wa maisha, ili hatimaye kushiriki furaha ya Kristo mfufuka wakati wa sherehe ya Pasaka ya Bwana, Huku wakiwa wamepyaishwa kwa neema ya Roho Mtakatifu, waamini watambue kwamba wanaitwa kutangaza na kushuhudia huruma na upendo wa Mungu katika maisha yao kwa watu wanaowazunguka na wale wote ambao Mwenyezi Mungu anawajalia fursa ya kukutana nao katika hija ya maisha yao ili waweze kujaliwa mwanga na furaha ya Injili katika maisha mateso na kifo cha Kristo msalabani kiwe ni kikolezo cha toba na uongofu wa ndani. Kipindi cha Kwaresima kinasimikwa katika nguzo kuu nne, yaani sala, kufunga, neno la Mungu na matendo ya huruma kiroho na kimwili, kama kielelezo cha imani tendaji. Ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco katika kipindi cha Kwaresima kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tano unanogeshwa na, na kauli mbiu, tutembee kwa pamoja katika matumaini. Kwa rezima ni kipindi cha imani na matumaini, toba na uongofu wa ndani, ili kukumbatia na kuambata huruma na upendo wa Mungu usiokuwa na mipaka. Huu ni mwaliko kwa mtu mmoja mmoja na kama jumuiya ya waamini. Baba Mtakatifu anawaalika waamini kufanya hija imani na matumaini kama ilivyokuwa kwa Waisraeli wa waliotembea jangwani kwa muda wa miaka 40 wakapata fursa ya toba na uongofu wa ndani. Hii ni safari moja ya pamoja kama sehemu ya mchakato wa ujenzi wa kanisa la kisinodi na kimisionari kwa kutoa kipaumbele cha kwanza. Katika ujenzi wa umoja kwa kujitambua kwamba wao wote wamekuwa ni wana wa Mungu kwa njia ya imani yao kwa Kristo Yesu. Huu ni mwaliko wa kuweza kuweka nia, kufikia lengo kwa kusikilizana katika upendo na uvumilivu lakini pia anahitaji kuzaliwa upya kiroho. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikanini, katika muktadha huu mahubiri ya kipindi cha Kwarezima kwa mwaka 2025 anaongozwa na, na, na Padre Roberto Pasolini, mhubiri wa nyumba ya Kipapa, na kunogeshwa na kauli mbio kutia nanga katika Kristo, kukita mizizi na kusimikwa katika tumaini la maisha mapya mahubiri haya ni kwa ajili ya waamini wote wanaojisikia kutaka kuboresha maisha yao ya kiroho na yanaanza saa tatu kamili kwa saa za Ulaya. Pale Roberto Pasolini, katika mahubiri yake ya kwanza kwa kipindi cha Kwarezima kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tano, mwaka wa maadhimisho ya Jubilei ya miaka elfu mbili na ishirini na tano, anawahimiza waamini kutia nanga ya matumaini katika Kristo Yesu kwa toba na uongofu wa ndani kwa kutoa kipaumbele cha pekee kwa huduma kwa jirani. Majaribu jangwani kwa muda wa siku arobaini, Kristo Yesu akajiaminisha mbele ya Baba yake wa mbinguni. Mwaliko kwa uamini kukita matumaini yao kwa Kristo Yesu anayesema, mimi ndimi mlango, mtu akiingia kwa mimi ataokoka, ataingia na kutoka, naye atapata malisho. Huu ni mwaliko kwa wakristo wote kuwa ni mahujaji wa matumaini asiodanganya, umoja no unaopaswa kuimarishwa kukuza na kujenga haki, amani na furaha ya kweli katika Kristo Yesu. Yesu ndiye lango la maisha ya uzima wa milele naye washirikisha waja wake fumbo la upendo na huruma ya Mungu isiyokuwa na mipaka, huruma inayowakumbatia binadamu wote pasi na ubaguzi, changamoto na mwaliko wa kuambata toba, uongofu wa ndani na utaka wa maisha, Padi Roberto Pasolini anasema mwanzo kabisa mwa maadhimisho ya jubilei ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano wa Kristo, waamini wanaalikwa kumwangalia Kristo Yesu kama nanga ya matumaini yao huku wakiendelea kujikita katika kutekeleza lengo aliloitiwa, yaani maisha ya mbingoni. Kwa njia ya ubatizo, waamini wanatia nanga ndani ya Kristo Yesu aliyeingiza ubinadamu katika patakatifu pa mbinguni mbele ya Baba yake wa milele ambako daima anawaombea waja wake. Changamoto ni kuendelea kujikita katika toba na uongofu wa ndani kwa tunu msingi za kiinjili na hivyo kumwachia nafasi Roho Mtakatifu ili aendelee kuwaongoza ili wawe imara katika tumaini linalobubujika kutoka katika Injili ya Kristo Yesu. Jambo la msingi ni toba na uongofu katika kufikiri na kutenda. Ubatizo ni tukio linalofungua maisha na utume wa Kristo Yesu hadharani, kielelezo cha upendo na mshikamano na binadamu mdhambi, chemchemi ya matumaini mapya na upendo usiokuwa na kifani kwa Mungu na jirani, na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii, kielelezo makini cha huruma na upendo wa Kristo kwa binadamu, kiasi hata cha kujinyima muda wa mapumziko kwa ajili ya huduma kielelezo cha mshikamano, huruma na mapendo. Kwa hiyo, Wakristo zamani za kale walisema kwa ajili ya ubatizo ni kama matumboni mwa mama. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Padre Roberto Pasolini anasema baada ya Kristo Yesu kubatizwa mtoni Yordani, wakashuhudia sauti kutoka mbinguni, akaongozwa na Roho Mtakatifu jangwani kwa muda wa siku arobaini hali akijaribiwa na shetani Ibilisi, na akaendelea kujiaminisha kwa Baba yake wa mbinguni. Kristo Yesu akajaribiwa katika chakula, utajiri na mamlaka. Mwaliko kwa waamini kuupokea na kuukumbatia msalaba wa maisha yao daima, wakimwomba Mwenyezi Mungu asiwaache kishawishini, bali awaokoe na yule mwovu Shetani Ibilisi. Katika kipindi cha siku arobaini akajiaminisha mbele ya Baba yake wa mbinguni, akawa tayari kutekeleza mapenzi yake. Akajiimarisha katika mapambano dhidi ya shetani Ibilisi na kuendelea kutunza mali na utulivu wa ndani, tayari kuwatuma wafuasi wake kutangaza na kushuhudia habari njema ya uokovu kwa watu wa mataifa katika hali ya unyenyekevu. Kumbe, mchakato wa kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu na unafumbatwa katika huruma, ukarimu na upendo unaobubujika kutoka katika heri za mlimani, muhtasari wa mafundisho makuu ya Kristo Yesu. Na ujumbe huu kadiri ya mwinjili Yohane unatangazwa na Kristo wakati akifanya ya ishara yake ya kwanza kwenye harusi ya Kana ya Galilaya, alipogeuza maji kuwa divai, watu wakanywa na kufurahi lakini huu ni mwaliko wa kufanya toba na uongofu wa ndani. Padri Pasolini anahitimisha tafakari yake ya kipindi cha Kwaresima kwa mwaka 2025 kwa kutoa mwaliko kwa waamini kubaki imara ndani ya Kristo Yesu ili kubaki wakiwa na kumbukumbu kumbu imara na thabiti kwa kuendelea kushikamana katika injili ya matumaini, tayari kuvuka lango la huruma ya Mungu ili kuzama zaidi katika fumbo la maisha ya Kikristo. Ubatizo wa Kristo Yesu ni ishara inayoangazia maisha na utume wake, kwa kuwa makini na matumizi ya madaraka kwa kujenga na kudumisha ushirika wenye changamoto nyingi, umuhimu wa toba na uongofu wa ndani ili kuona, kuhukumu na kupenda kama Kristo alivyopenda na kuhudumia waamini waendelee kujishimbia katika ukweli bila kuepuka wala kupunguza. Ubatizo wa Kristo Yesu ni mwaliko kwa waamini kukabiliana na matatizo na changamoto za maisha kwa kujiaminisha mbele ya Mwenyezi Mungu ambaye hubaki nao daima. E, Mungu Baba mtakatifu, katika ubatizo wa mwanao mpendwa ulidhihirisha wema wako kwa wanadamu, uwajalie wale waliofanywa upya kwa maji na katika Roho kuishi kwa utauwa na haki katika ulimwengu huu, uliopokea uzima wa milele kama urithi. Tunaomba hayo kwa njia ya Kristo Yesu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mababa wa kanisa wanasema maana ya Kikristo ya kifo imefunuliwa katika mwanga wa fumbo la Pasaka, yaani mateso, kifo na ufufuku wa Kristo, ambaye ndani yake mnatumaini la Wakristo. Mkristo anayekufa katika Kristo Yesu huacha mwili ili kwenda kukaa pamoja na mwenyezi Mungu milele yote. Kwa Mkristo, siku ya kifo huanzisha mwishoni mwa maisha yake ya kisakramenti, utimilifu wa kuzaliwa kwake upya kulikoanzishwa na sakramenti ya ubatizo, kufanana kamili na sura ya mwana kulikotolewa kwa mpako wa Roho Mtakatifu, na ushirika katika karamu ya ufalme uliotangulizwa katika Ekaristi, hata kama ana lazima bado kutakaswa zaidi ili kuvikwa vazi la arusi waamini wanahamasishwa kulitafakari fumbo la kifo kama sehemu ya matumaini ya kikristo kwani kristo yesu mwenyewe anasema ndiye ufufuo na uzima na kwamba yeyote anayemwamini ajapo kufa atakuwa naishi na kwamba heri yao wale wote wanaokufa katika Kristo Yesu. Matumaini ya Kikristo yawasaidia waamini kukabiliana na fumbo la kifo kwa imani na matumaini, na kwamba hata ustaarabu wa watu wa kale umepitia katika fumbo hili, na kwa hakika ibada ya kifo ni sehemu ya vinasaba vya maisha ya binadamu. Baba Mtakatifu Fransisko anasema Kristo Yesu ameliangazia fumbo la mateso na kifo cha binadamu kwa njia ya ushuhuda wa maisha na matendo yake, hasa pale watu wanapoondokewa na wapendwa wao. Hata Kristo Yesu mbele ya kaburi la rafiki yake Lazaro alitoa machozi, ushuhuda kwamba Kristo Yesu yuko karibu sana na waja wake. Kama ndogo kwa uchongo mkubwa, alimwombea Lazaro kwa Baba yake wa mbinguni Chemchemi ya uhai na hatimaye akamwamuru Lazaro aliyekufa kutoka nje ya kaburi. Huo ndio mwelekeo wa matumaini ya Kikristo katika kukabiliana na fumbo la kifo. Kristo Yesu anasimama dedi kupambana na kifo ambacho kimejitokeza katika kazi ya uumbaji kinyume kabisa cha upendo wa Mungu na Kristo Yesu, mkombozi wa ulimwengu ambaye ameganga na kuponya fumbo la kifo katika maisha ya mwanadamu. Mzaburi anasema basi, utujulishe kuzihesabu siku zetu tujipatie moyo wa hekima. Haya ni maneno yanaowatia waamini matumaini, badala ya kujisikia kuwa wanyonge wanapoyaona maisha yao yanayoyoma na kutoweka mara kama ndoto ya mchana. Kifo kinayaanika maisha ya binadamu na kumwondolea kiburi, na kuwahimiza watu kujenga na kudumisha upendo, kutafuta na kuambata mambo msingi katika maisha, ili sadaka na majitoleo yao yaweze kuwapatia mali na utulivu wa ndani wanapokabiliana na fumbo la kifo. Kristo Yesu anapenda kuimarisha matumaini ya waja wake kwamba yeye ndiye ufufuo na uzima, jambo la msingi ni wao kumwamini. Mbele ya fumbo la kifo, binadamu ni mnyonge na ni mdogo sana, kama kidonge cha piltoni. Lakini neema katika hali na mazingira kama haya inaweza tena kuamsha imani, na Kristo Yesu mwenyewe kuwashika mkono waja wake na kuwaambia talita kum, tafsiri yake msichana, na kuwaambia inuka. Haya ni maneno ambayo Kristo Yesu anapenda kumwambia kila mtu: simama na fufuka tena. Baba Mtakatifu Fransisko anasema haya ndiyo matumaini ya kikristu mbele ya fumbo la kifo. Kwa mwamini hili ni langu ambalo liko wazi, lakini kwa mwenye mashaka ni giza linalomwandama na kumtumbukiza mtu katika majonzi na msiba mkuu. Kwa kila mwamini hii itakuwa ni neema siku ile mwanga huu utakapoangaza. Msikilizaji wa redio Vatikani, baba Mtakatifu Francisco anasema kifo ni sehemu ya matukio ya maisha ya mwanadamu, ni urithi na kumbukumbu. Tangu pale mwanadamu anapozaliwa, anaanza safari kuelekea katika fumbo la kifo, changamoto na mwaliko kwa waamini kumwomba Mwenyezi Mungu ili aweze kuajalia kufa kifo chema. Badala ya kujifungia katika muda na ubinafsi wao, Mama Kanisa anawataka watoto wake kujiandaa vema ili kukabiliana na fumbo la kifo katika maisha yao. Kifo ni urithi unaofumbatwa katika ushuhuda ambao unapaswa kutolewa kwa wale wanaobaki. Baba Mtakatifu anawataka Wakristo kujiuliza swali la msingi: je, wewe leo ukifo utaacha ushuhuda gani nyuma yako? Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, ni katika muktadha huu shirika la Mitume wa Yesu linaomboleza kifo cha Padiri Kanuti Mkwe Shirima kilichotokea ghafla tarehe saba Machi mwaka elfu mbili na ishirini na tano huko Afrika ya Kusini alikokuwa anafanya utume wake na kuzikwa huro Seminari Jimbo Katoliki la Moshi tarehe ishirini Machi mwaka elfu mbili na ishirini na tano Ibada iliyoongozwa na Askofu Ludoviki Josefu Minde wa Jimbo Katoliki la Moshi. Katika mahubiri yake, Askofu Minde alimshukuru Mwenyezi Mungu kwa zawadi ya Padre Kanuti Mkwe Shirima. Amewashukuru wazazi waliompatia malezi na makuzi bora aliyowashirikisha watu wa Mungu katika maisha na utume wake kama padre. Kwa hakika umati mkubwa uliohudhuria ya mazishi yake ni ushuhuda wa malezi yake makini yaliyojikita katika nidhamu, uwajibikaji, sadaka na kujituma katika maisha, mambo yaliyomwilishwa katika uongozi bora ulioiwezesha Seminari ya Uhuru inayomilikiwa na kuongozwa na Shirika la Mitume wa Yesu kupata mafanikio makubwa katika taaluma. Leo hii Uhuru Seminari inajivunia kuwa na mabalozi wema waliofundwa wakapikika kitaluni hapo na leo hii ni mfano bora wa kuigwa katika jamii na kanisa katika ujumla wake. Kati ya wanafunzi waliosoma Uhuru Seminari ni balozi Dr. Emmanuel John Nchimbi, Katibu mkuu wa Chama cha Mapinduzi. Wamo pia aliyewahi kuwa mkuu wa jeshi la polisi nchini Tanzania, Simon Nyakorosiro, hayati Siriri Chami aliyewahi kuwa waziri, na kuna umati mkubwa wa wanafunzi kutoka Uru Seminari wanaoshikilia nafasi mbalimbali za uongozi katika jamii na kanisa, na wameendelea kuwa ni mfano bora wa kuigwa katika maisha ya ndoa na familia. Hii yote ni kutokana na nidhamu ambayo Padri Kanuti Mkwe Shirima enzi ya uhai wake kama Gambela alipatia kipaumbele cha kwanza. Balozi Dkt. Emmanuel John Nchimbi ameshiriki baada ya misa takatifu ya mazishi ya Gambela msaafu Padri Kanuti Mkwe Shirima na kuwasilisha mchango wa shilingi milioni 50 kutoka kwa Dkt Samia Suluhu Hasani, rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, na ambaye pia ni mwenyekiti wa Chama cha Mapinduzi, kama mchango wake wa kumwenzi Padre Kanuti Mkwe Shirima <mulia> Karibu ndugu msikilizaji wa Radio Vatikani katika tafakari ya neno la Mungu, Dominika ya tatu ya kipindi cha Kwaresima, mwaka A wa kiliturujia katika kanisa, siku ya kumi na tisa ya kujitakatifuza, kama Mungu kwa kinywa cha nabii Ezekieli anavyosisitiza katika wimbo wa mwanzo unaofungua maadhimisho ya dominika hii, anavyosema: nitawanyunyuzia maji safi, nanyi mtatakasika na uchafu wenu wote, nami nitawapa ninyi moyo mpya asema Bwana, Ezekieli 36:25. Huu ni utakaso wa kiroho unaopatikana kwa kufunga na kusali. Ni katika tumaini hili, mama kanisa katika sala ya mwanzo anasali na kuomba hivi: ee Mungu, wewe ndiwe asili ya rehema zote na mema yote, umeonyesha kuwa dawa ya dhambi ni kufunga, kusali na kuwapa masikini, utusikilize kwa wema sisi tunaokiri unyonge wetu, ili tunaponyenyekea moyoni utuinue daima kwa huruma yako. Ni katika muktadha huu, masomo ya dominika hii yanatuelekeza kutubu dhambi ili tuokolewe. Na toba ya kweli ni kumrudia Mungu kwa moyo wetu wote, ambaye ndiye mwenye uwezo wa kutuokoa, kama anavyotuasa mzaburi, macho yangu humwelekea Bwana daima, naye atanitoa miguu yangu katika wavu. Uniangalie na kunifadhili maana mimi ni mkiwa na mteswa. Zaburi ya 25, aya 25, aya. Na madhara ya kukaza shingo na kutokutubu ni kuangamia milele. Somo la kwanza ni la kitabu cha Kutoka sura ya tatu aya ya kwanza hadi ya nane aya ya kumi na tatu hadi ya kumi na tano. Katika somo hili Mungu anamwita na na kumtuma Musa arudi Misri kuwaokoa watu wake akimwambia, nimeyaona mateso ya watu wangu walioko Misri, nimesikia kilio chao nami nimeshuka ili niwaokoe niwapandishe kutoka nchi ile niliyowaahidia baba zao. Musa anaitwa akichunga kondoo wa mkwe wake Yethro, kuhani wa Midiani. Hivyo anapaswa kufanya safari ile ile aliyoifanya kutoka Misri mpaka mlima Horebu kupitia jangwani, alipotoroka akiikimbia hasira ya Farao. Safari hii ataifanya tena akiwaongoza wana wa Israeli kutoka Misri mpaka mlima wa Bwana. Kuitwa kwa Musa akiwa mlimani ni ishara kuwa anayemwita ni Mungu, kama walivyoamini Waisraeli kwamba juu ya mlima anapatikana Mungu. Na kijiti kiwakacho moto kisichoteketea alichokiona Musa ni ishara ya upendo na huruma ya Mungu iliyo ya milele. Musa anaomba kujua jina la Mungu. Mungu anamwambia, mimi niko ambaye niko. Huu ni ufunuo wa kuwa Mungu ni yule yule, jana leo na hata milele. Mungu anamtaka Musa kuvua viatu kwa sababu mahali aliposimama ni patakatifu. Hii ni alama ya toba na kusamehewa dhambi zake alizotenda akiwa Misri, hata ya kuua. Musa alipaswa kuacha chuki na hasira aliyokuwa nayo juu ya watu wa Misri. Ni mwaliko wetu sote wa kuvua kwa nguvu rohoni mwetu yale yote yanayovunja urafiki wetu na Mungu. Mungu anatualika tushafishe roho zetu kwa kufanya toba ya kweli. Ni katika mktadha huu mzaburi katika wimbo wa katikati anasema hivi: e nafsi yangu mhimidi Bwana namu vyote vilivyo ndani yangu vilihimidi jina lake takatifu. E nafsi yangu mhimidi Bwana, wala usizisahau fadhili zake, akusamehe maovu yako yote, akuponya magonjwa yako yote aukomboa uhai wako na kaburi, akutia taji ya fadhili na rehema. Bwana ndiye afanyaye mambo ya haki na hukumu kwa wote wanaoonewa. Alimjulisha msanjia zake wana wa Israeli matendo yake. Bwana amejaa huruma na neema, haoni hasira upesi, ni mwingi wa fadhili. Maana mbingu zilivyoinuka juu ya nchi, kadiri ile ile rehema zake ni kuu kwa wamchao zaburi ya mia moja na tatu aya ya kwanza hadi ya nne ya sita hadi ya nane na ya kumi na moja nasi tukifanya toba ya kweli na kumrudia mungu baba yetu kwa moyo wa unyenyekevu na majuto yeye ni mwingi wa rehema atatusamehe na kutusafisha na uovu wetu wote somo la pili na waraka wa kwanza mtume paulo kwa wakorinto sura ya kumi aya ya kwanza hadi ya sita na ya kumi hadi ya kumi na mbili katika somo hili Mtume Paulo anatutahadharisha tusirudi katika dhambi baada ya kuombolewa kwa damu ya Yesu Kristo na kuondolewa dhambi zetu kwa njia ya sakramenti ya ubatizo na kushibishwa kwa Ekaristi Takatifu, chakula chetu cha kiroho, kama Waisraeli walivyookolewa toka utumwani Misri na wakalishwa kwa mana jangwani, ili tusije tukaangamia na kufa kama wao walivyopotea na kufa jangwani sababu ya kurudia dhambi zao. Mtume Paulo anasisitiza kuwa habari zao ziliandikwa ili sisi tuzifahamu tusije nasi tukaingia katika shida na taabu kama wao kwa kurudi dhambini. Basi tuchukue tahadhari ili surudi katika dhambi, maana dhambi inaleta mateso, mahangaiko na mwisho wake ni kifo na kuangamia milele. Msitizo ni huu anayejidhania kuwa amesimama naangalie asianguke. Injili nilivyoandikwa na Luka sura ya kumi na tatu aya ya kwanza hadi ya tisa. Katika sehemu hii ya Injili Yesu anatoa maonyo makali ya madhara ya kukaza shingo, kuwa na mioyo migumu, kuikomalia dhambi na kukataa kutubu na kuungama; matokeo yake ni kuangamia milele. Yesu anatoa maonyo na fundisho hili baada ya watu waliojikinai na kujiona kuwa wao ni watakatifu, hawana dhambi walipompasha habari za Wagalilaya ambao Pilato alitoa amri wa uwawe na damu yao kuchanganywa na dhabihu zao walizokuwa wanamtolea Mungu hekaluni na za watu wengine kumi na wanne walioangukiwa na mnara huko Silewamu wakafa. Yesu anawaambia kuwa hakuna binadamu yeyote aliye mkamilifu, sote mbele za Mungu tu wa dhambi, hivyo tusipotubu tutaangamia milele. Kufa au kuendelea kuishi, kuugua au kutokuugua kupata majanga au mafanikio sio ishara ya utakatifu. Kuendelea kuishi ni mpango tu wa Mungu wa kumpa mwanadamu muda na nafasi ya kutubu makosa yake, ili asife katika dhambi akaangamia milele. Ili kufanua ukweli huu, Yesu anatoa mfano wa mtini uliopandwa katika shamba la mizabibu. Mwenye shamba alipoona hauzai matunda kwa miaka mitatu, alitaka kuukata, lakini mtunza shamba akamwomba asiukate, ili aweze kuupalilia na kuutilia samadi nao ukizaa matunda baadaye vyema, la usipozaa ndipo aukate. Ni mwaliko kwetu kujipatanisha na Mungu kwa kuziungama dhambi zetu katika sakramenti ya kitubio. Tukumbuke kuwa tukisema kwamba hatuna dhambi twajidanganya wenyewe, wala kweli haimo ndani mwetu, lakini tukiziungama dhambi zetu, yeye ni mwaminifu na wa haki atatusamehe na kutusafisha toka kwenye udhalimu wote. Waraka wa kwanza Mtume Yohane kwa watu wote, sura ya kwanza aya nane hadi ya kumi. Usipoziona dhambi zako, ujue kabisa umezizoea na kuzifanya sehemu ya maisha yako, ndiyo maana huzioni. Ndio maana pia Waswahili wanasema mtu hawezi kunusa harufu yake mwenyewe. Lakini pia yawezekana kuwa mizani ya kimaadili imekengeuka kwa kiburi kwa maendeleo na mafanikio uliyonayo na hivyo kujiona huna dhambi. Mzaburi anatudhaharisha na hali hii akisema, dhambi huongea na mtu mwovu ndani kabisa moyoni mwake, wala jambo la kumcha Mungu halimo kabisa kwake. Kwa vile anajiona kuwa maarufu, hufikiri kuwa uovu wake hautagunduliwa na kulaaniwa. Kila asemacho ni uovu na uongo, ameacha kutumia hekima na kutenda mema. Alalapo huwaza kutenda maovu wala haepukani na lolote lililo baya. Zaburi ya 36 aya ya kwanza hadi ya nne. Tukumbuke kuwa kutenda dhambi ni kumkataa Mungu na kumkataa Mungu ni kupoteza neema ya utakaso. Ni kitubio peke yake kinachoweza kuturudishia neema hii ya utakaso, yaani uwepo wa Mungu ndani wetu. Lakini pia kitubio kinatusaidia kurudisha urafiki wetu na wengine na kupatana na, na waliotukosea kwa sababu tunapoungama dhambi zetu tunajikubali kuwa tu wakosefu tu tuwa dhaifu, hivyo tunahitaji kuomba msamaha na kupatana na wale tuliokosana nao. Tukumbuke daima kuwa Mungu anatusamehe dhambi zetu katika sakramenti ya kitubio kupitia makuhani aliyowachagua na kuwaweka kuwa wapatanishi wetu. Naye kama ilivyo katika maisha ya kawaida, ili aliyekosa asamehewe, anapaswa kukiri kosa lake na kuomba msamaha kwa kusema, nimekosa, naomba msamaha na aliyekosa anahitaji kusikia, nimekusamehe. Ndivyo ilivyo katika sakramenti ya kitubio, tunahitaji kusikia, umesamehewa dhambi zako, nenda na amani. Tumsifu Yesu Kristo. Kutoka studio za Radio Vatikani, ni mimi padri Paskali Irondo. Msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena tunapoendelea kwa kushirikisha liturujia neno la Mungu dominika ya tatu ya kipindi cha Kwarezima mwaka cheu wa kanisa. Kwa niaba ya Njera Rezaula na Padri Pasco Ihondo, mimi ni mtoto wa mkulima Padri Richard Mjigwa nikisepa kwa raha zangu mwenyewe kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, laudetu udetu Yesus Kristus.