Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili mm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Baba wa Mtakatifu Fransisko, katika maadhimisho ya dominika ya Kristo Yesu mchungaji mwema tarehe 21 Aprili elfu mbili na ishirini na nne, wakati wa sala malikia wa mbingo kwenye uwanja wa kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani amesema kwamba Kristo Yesu anajitambulisha mwenyewe kuwa ni mchungaji mwema. Mchungaji mwema hutoa uhai wake kwa ajili ya kondoo zake. Mtumishi wa Mungu Papa Pio wa saba alikuwa ni shuhuda wa ushirika wa kanisa, utangazaji wa habari njema ya uokovu kwa ujasiri na mfano bora wa kuigwa. Kama shuhuda wa uhuruma na upendo wa Mungu kwa maskini, anakumbukwa kwa kusimamia upendo katika ukweli, umoja, majadiliano, msamaha pamoja na kujikita katika kutafuta na kudumisha amani na utulivu wa ndani. Mtumishi wa Mungu Papa Pio wa Saba alikazia ushirika wa kanisa na watu wa Mungu katika ujumla wao. Ninayekukaribisha kwa mikono miwili kutoka studio za Redio Vatikani ni Padre Richard Mjigwa, nikikutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, dominika ya Kristo Yesu mchungaji mwema inakwenda sanjari na maadhimisho ya siku ya kuombea miito mitakatifu ndani ya kanisa. Huu ni mwaliko wa kutafakari juu ya zawadi ya thamani kubwa ambayo Kristo Yesu anamkirimia kila mwamini tayari kushiriki katika mpango wake wa upendo unaomwalika kila mwamini kuhakikisha kwamba anamwilisha ndani mwake uzuri na tunu msingi za kiinjili katika hali zote za maisha. Ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco katika maadhimisho ya siku ya sitini na moja ya kuombea miito mitakatifu ndani ya kanisa unanogeshwa na kauli mbio, tunaitwa kupanda mbegu za matumaini na kujenga amani. Baba Mtakatifu anafafanua kuhusu watu walioko safarini, mitarafu ujenzi wa kanisa la kisinodi unaosimikwa katika utamaduni wa kusikilizana na kutambua uwepo wa Roho Mtakatifu katika maisha na utume wa kanisa kama sehemu ya maadhimisho ya mwaka wa sala kwa ajili ya maandalizi ya jubilei ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano, Baba Mtakatifu Francisco anasema sala ndiyo nguvu na ufungua malango ya matumaini, waamini ni mahujaji wa matumaini na wajenzi wa amani na kwamba lengo kuu la safari ya maisha ni kuishi kwa haki, amani na upendo, na kwamba lengo na wito ni kwa waamini kuwa ni mashuhuda wa Injili ya matumaini kama sehemu ya ujenzi wa ufalme wa Mungu, kwa kutoa kipaumbele cha pekee kwa Kristo Yesu na kanisa lake, umoja, amani na udugu wa kibinadamu. Kila mwaamini ajitahidi kugundua wito wake sahihi katika kanisa na ulimwengu kwa kuwa hujaji wa matumaini na wajenzi wa amani. Baba Mtakatifu Francisco, katika maadhimisho ya Dominika ya Kristo Yesu mchungaji mwema tarehe ishirini na moja Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na nne wakati wa sala ya Malkia wa Mbingo kwenye uwanja wa kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani amesema kwamba Kristo Yesu anasema, mimi ndimi mchungaji mwema, mchungaji mwema hutoa uhai wake kwa ajili ya kondoo mtu wa mshahara wala si mchungaji, ambaye kondoo si mali yake, humwona mbwa mwitu anakuja, akawaacha kondoo na kukimbia, na mbwa mwitu huwakamata na kuwatawanya. Yule hukimbia kwa kuwa ni mtu wa mshahara, wala mambo ya kondoo si kitu kwake. Mimi ni mchungaji mwema, nao walio wangu nawajua, nao walio wangu wanijua mimi, kama vile Baba anijuavyo nami nimjuavyo Baba Nami na utoa uhai wangu kwa ajili ya kondoo. Kristo Yesu anakazia kuhusu kuutoa uhai wake kwa ajili ya kondoo. <mucho> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Fransisko anaendelea kusema, nyakati za Kristo Yesu uchungaji haukuwa ni kazi peke yake, bali ni maisha yaliyowalazima wachungaji kuambatana na mifugo yao siku nzima, mchana na usiku. Yesu anasema yeye si mtu wa mshahara ambaye mambo ya kondoo si mali kitu kwake. Kristo Yesu anajitambulisha kuwa ni mchungaji mwema anayewajua kondoo wake, nao wanamjua, anawaita kwa majina, anajitaabisha kuwatafuta pale wanapopotea. Kristo Yesu ni mchungaji mwema aliyeyamimina maisha yake, akateswa, akafa na kufufuka kwa wafu, na hatimaye akawakirimia waja wake Roho Mtakatifu. Kristo Yesu ni kiongozi mkuu wa kondoo wake anayewajali kondoo wake kama kielelezo cha upendo katika maisha yake, changamoto na mwaliko kwa waamini kutambua thamani kubwa ya maisha yao mbele ya Kristo Yesu aliyeteswa, akafa na kufufuka kwa wafu. Je, waamini ndani mwao wanatambua uzuri huu au wakati mwingine wanashindwa kutambua uzuri huo? Hata leo hii kuna baadhi ya watu wanadhani kwamba hawafai hata kufua dafu au pengine wanadhani kwamba wamekosea njia kwa kuangalia ufanisi wa malengo yao katika maisha, au kwa maamuzi kutoka kwa watu wengine, kiasi cha kujikatia tamaa ya maisha. Lakini leo hii Kristo Yesu anapenda kuwakumbusha wafuasi wake kwamba wanayo thamani kubwa sana mbele yake. Jambo la msingi ni wao kujiweka chini ya mikono yake, yeye ambaye ni mchungaji mwema. Baba Mtakatifu anawaalika waamini na watu wote wenye mapenzi mema kujitengea muda wa kuweza kukutana na kuzungumza na Kristo Yesu mchungaji mwema katika sala, ibada ya kuabudu ekaristi takatifu, kwa kusoma na kutafakari maandiko matakatifu, kwa kumsifu na kumtukuza, ili hatimaye mwamini aweze kumwachia nafasi Kristo Yesu mchungaji mwema aweze kumbembeleza, na kwa njia hii mwamini ataweza kugundua siri ya maisha. Jamba la msingi kwa waamini, wanapaswa kukumbuka kwamba Kristo Yesu ametiswa kafa na kufufuka kwa wafu kwa ajili yao na kwamba kila mwamini ni mtu muhimu sana mbele ya Kristo Yesu mchungaji mwema. Bikira Maria mama wa Mungu na kanisa wasaidie waamini kumtambua wa Kristo Yesu kuwa ni muhimu sana katika maisha yao <mulia> msikilizaji wa radio Vatikani. Baba Mtakatifu Francisco Jumamosi tarehe ishirini Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na nne amekutana na kufanya mazungumzo na Waziri Mkuu wa Belize, Mheshimiwa John Bresheno, ambaye baadaye amekutana na kufanya mazungumzo na Askofu Mkuu Paul Richard Garaga, katibu mkuu wa mambo ya nchi za nje, ushirikiano na mashirika ya kimataifa. Katika mazungumzo yao, viongozi hawa wawili wameridhishwa na uhusiano wa kidiplomasia uliopo kati ya nchi ya Belize pamoja na Vatikani. Baadaye viongozi hawa wawili wamejielekeza zaidi kuangalia mchango wa kanisa Katoliki katika ustawi, maendeleo na mafao ya watu wa Mungu nchini Belize, hususani katika sekta ya elimu na huduma kwa wakimbizi pamoja na wahamiaji. Katika mazungumzo yao, wamegusia pia masuala mbalimbali ya kisiasa na kijamii nchini Belize kwa kuainisha mchango wa kanisa katika kutangaza na kushuhudia tunu msingi za maisha ya Kikristo. Msikilizaji wa redio Vatikani, Papa Pio wa Saba, aliyejulikana kama Barnaba Gregorio Kiaramonti alizaliwa OSB, alizaliwa huko Chezena nchini Italia tarehe 14 Agosti mwaka 1742. Baada majundo yaki, ya masomo na majiundo yake ya kipadi na kitawa tarehe ishirini na moja Septemba mwaka elfu moja mia saba sitini na tano akapewa daraja takatifu ya upadi tarehe kumi na sita Desemba mwaka elfu moja mia saba themanini na mbili akateuliwa kuwa ni askofu wa jimbo katoliki la Tivoli nchini Italia na kuwekwa wakfu tarehe ishirini na moja Desemba mwaka elfu moja mia saba themanini na mbili tarehe kumi na nne Februari mwaka elfu moja mia saba themanini na tano akateuliwa kuwa askofu wa jimbo na huko anakumbukwa sana kutokana na upendo wake kwa utamaduni. Tarehe kumi na nne Februari mwaka elfu moja mia saba themanini na tano Papa Pio wa sita akamteua kuwa ni kardinali. Mkutano wa baraza la makardinali ukamchagua kuwa halifa wa Mtakatifu Petro tarehe kumi na nne Machi mwaka elfu moja na mia nane na kusimikwa rasmi tarehe ishirini na moja Machi elfu moja na mia nane. Alipowasili mjini Vatikani alikumbana na hali ngumu sana ya kifedha na uchumi. Hiki kilikuwa kipindi cha uvamizi wa mfalme Napoleoni wa Ufaransa, na hivyo majimbo mengi yalikuwa wazi bila kuwa na askofu katika azima ya kuwaongoza, kuwafundisha na kuwatakatifu za watu wa Mungu. Katika patashika hii nguo kuchanika, likamatwa na kupelekwa kizuizini nchini Ufaransa. tarehe 8 Machi 1816 kangatuka kutoka madarakani jimbo katoliki la Imola. Tarehe ishirini Agosti mwaka elfu moja mia nane ishirini na tatu akafariki dunia na kuzikwa kwenye kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani. Mama Kanisa mwaka elfu mbili na ishirini na nne anaadhimisha kumbukizi ya miaka mia mbili tangu mtumishi wa Mungu Papa Pio wa saba alipofariki dunia. Kwa hakika katika maisha na utume wake kama halifu wa Mtakatifu Petro ameacha alama ya kudumu kama mchungaji mwema aliyesadaka maisha yake kwa ajili ya kondoo wake. Alikuwa ni msomi aliyebobeana mwenye ibada na uchaji kwa Mungu, kama monaki, abate, askofu na hatimaye kama halifa wa Mtakatifu Petro. Hata baada ya kukamatwa kwake, kuna baadhi ya watu walitaka kumtorosha kutoka kizuizini, lakini majibu yake yalikuwa non debemus non possumus debemus, non, non volumus, yaani hatupaswi, hatuwezi, hatutafanya huku akijizatiti katika kukuza na kudumisha uhuru wake wa ndani kama alivyokuwa ameapa wakati wa kusimikwa kwake kuwa halifa wa Mtakatifu Petro kadiri ya neema na baraka za Mungu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, ni katika muktadha wa kumbukizi ya miaka mia mbili tangu alipofariki dunia, watu wa Mungu kutoka majimbo ya Chezena, Sarsina, Savona, Imola na Tivoli nchini Italia Jumamosi tarehe ishirini Aprili mwaka elfu mbili na ishirini wamekutana na kuzungumza na Baba Mtakatifu Francisco mjini Vatikani. Katika hotuba yake, Baba Mtakatifu amesema mtumishi wa Mungu Papa Pio wa saba alikuwa ni shuhuda wa ushirika wa kanisa, shuhuda wa utangazaji wa habari njema ya wokovu kwa ujasiri na mfano bora wa kuigwa na shuhuda wa huruma na upendo wa Mungu kwa maskini. Anakumbukwa kwa kusimamia upendo katika ukweli, umoja, majadiliano, msamaha pamoja na kujikita katika kutafuta na kudumisha amani na utulivu wa ndani. Mtumishi wa Mungu Papa Pio wa saba alikazia ushirika wa kanisa na watu wa Mungu katika ujumla wao, hasa kutokana na madhulumu na ukatili, mongonyoko wa kimaadili na tunu msingi za kiutu. Akatumia fursa hii iliyotaka kumnyanyasa na kumdhalilisha kwa kumtupa uhamishoni kama nguvu ya kujikita katika upendo kwa kanisa, hali ambayo watu wa Mungu waliiona na kuishuhudia aliishi katika jumuiya iliyokuwa imesiginwa na umaskini wa hali na kipato, lakini akaibuka kidedea kama chombo na shuhuda wa ushirika wa kanisa la kiulimwengu na katika majimbo parokia hadi kwenye kitovu cha familia. Ni kiongozi aliyejizatiti katika mchakato wa upatanisho, ujenzi wa haki na amani, uaminifu katika ukweli na upendo. Ni kiongozi ambaye hakushabikia mambo ya umbea na majungo, na kama haya yote yangekuwa ni mtaji wangetajirika wengi. Papa Pio wa saba alikazia ushirika na umoja wa kanisa la Kristo. Alikuwa ni shuhuda na chombo maarufu cha kutangaza na kushuhudia kwa ujasiri tunu msingi za kiinjili kwa njia ya maneno, lakini zaidi kwa ushuhuda wa maisha yenye mvuto na mashiko. Akajizatiti katika kushuhudia unyenyekevu, uvumilivu, kiasi na upendo wa dhati. Daima akasimama kidete kulinda, kutetea na kudumisha utu, heshima na haki msingi za binadamu, mambo yaliyopelekea kukinzana na viongozi wakuu wa dunia kwa wakati wake. Mtumishi wa Mungu Papa Pio wa Saba, licha ya hali ngumu aliyokabiliana na nayo kutokana na utawala wa mfalume Napoleoni, lakini alifanikiwa kuleta mageuzi katika maisha na utume wa kanisa. Akaonyesha upendeleo wa pekee kwa maskini na wale wote waliokuwa wakisukumizwa pembezoni mwa vipaumbele vya jamii akasimama kidete kupinga ukatili na kuanza kuboresha huduma za afya na tafiti za kisayansi. Aliliongoza kanisa kwa akili na busara kubwa, akaonyesha huruma, upendo na msamaha kwa watesi wake, akawaonyesha ukarimu kimsenge. Papa Pio wa saba anakumbukwa kwa kusimamia upendo katika ukweli, umoja, majadiliano, msamaha pamoja na kujikita katika kutafuta na kudumisha amani na ucholevu wa ndani. Baba Mtakatifu Francisco anasema hii ni amana na utajiri mkubwa kutoka kwa mtumishi wa Mungu Papa Pio wa saba, changamoto na mwaliko kwa waamini na watu wote wenye mapenzi mema kuutafakari kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya jumuiya ya Kikristo. Alikuwa ni mpole kama njiwa lakini mwerevu kama nyoka. Ni Redio Vatikani inayokutangazia moja kwa moja kutoka mjini Vatikani. Msikilizaji wa Redio Vatikani, wakuu wa shirika na wawakilishi wa Karmeli Peko wamekusanyika mjini Roma ili kupitia katiba ya shirika lao kwa kuendelea kusoma alama za nyakati ili kukedhi mahitaji halisi ya watawa hawa, mitarafu maisha ya kijumuiya, huku wakijiaminisha chini ya maongozi ya Roho Mtakatifu katika sala na mang'amuzi ya ndani ni wakati mwafaka wa kumwachia nafasi Roho Mtakatifu ili waweze kuwachangamutisha kugundua lugha mpya na njia mpya zinazotoa ari na mwamko katika maisha ya tamuli wanayoitiwa na Mwenyezi Mungu ili waweze kuyakumbatia, ili hatimaye karama ya Wakarmeli ilete mvuto kwa nyoyo nyingi kwa ajili ya utukufu wa Mungu, ustawi, maendeleo na mafao ya mama Kanisa. Kimsingi, mapitio ya katiba ya shirika ni mchakato unaopania kupitia ya kale kwa kuangalia ya mbeleni, ili moto wa maisha ya taamuli uendelee kuwaka na hivyo kuleta joto ndani ya kanisa na ulimwengu katika ujumla wake. Kumbukumbu kumbu haya ya historia ya katiba yao ambayo imekuwepo kwa miaka mengi ni amana na utajiri unaopaswa kuendelea kuwa wazi kwa Roho Mtakatifu kama upiaisho wa Injili na alama ambazo Mwenyezi Mungu anawaonyesha wa watu wake mitarafu wa uzoefu mangamuzi pamoja na changamoto za maisha. Wakuu wa shirika na wawakilishi wa Karmeli pekwa Alhamisi tarehe kumi na nane Aprili elfu mbili na ishirini na nne wamekutana na kuzungumza na Baba Mtakatifu Francisco, ambaye amekazia umuhimu wa watawa wa ndani katika maisha na utume wa kanisa, kama ilivyokuwa kwa Maria na Martha, matumaini yanayopata chimbuko lake katika Injili inayowakirimia furaha katika maisha ya taamuli katika historia ya sasa pamoja na kuajalia nguvu ya kuweza weza kuyangalia ya mbeleni kwa matumaini. Baba Mtakatifu Francisco anakaza kusema kama watawa wandani, wa ndani wanatambua wakinzani na mivutano kati yao kama sehemu ya mchakato wa kujitenga na mali mwengu na ile nguvu inayotaka kuwatumbukiza tena katika mali mwengu, mbali na kutafuta kimbilio katika faraja za maisha ya kiroho, watambue kwamba wananaswa na upendo wa Kristo unaowaunganisha naye ili hatimaye upendo wake uweze kueneza uwepo wake wote na hivyo kujidhihirisha katika yote wanayosema na kutenda. Njia ya kutafakari kimsingi ni njia ya upendo na uhutumika kama ngazi inayomwinua mwamini kwa Mungu, na wala si kwa ajili ya kutengwa na mali mwengo bali huwajengea msingi zaidi wa kuwa ni vyombo na mashuhuda wa upendo wa Mungu ulioko ndani mwao. Hili ndilo somo ambalo kwa hekima na imani yake thabiti, mama yao Mtakatifu Tereza wa mtoto Yesu alipenda kuwafundisha. Mtakatifu Tereza wa mtoto Yesu alikuwa na hakika kwamba muungano wa fumbo na wa ndani ambao Mwenyezi Mungu hufungia nafsi nafasi yake kuitia muhuri kana kwamba kwa upendo wake unapenya na kubadilisha maisha yao yote, bila kuwaondoa kutoka kwenye majukumu yao ya kila siku na hivyo kujificha katika maisha ya kiroho pekee yake. Alikazia ukimya na maisha ya sala, utume na huduma kwa Mama Kanisa. Kimsingi alikazia kazi na sala kama ilivyokuwa kwa watakatifu Marta na Maria walivyokuwa wanamhudumia kwa ukarimu Kristo Yesu alipowatembelea nyumbani kwao. Wanapaswa kuhakikisha kwamba licha ya kusikiliza, kama watao wa ndani, wanapaswa kuvuta roho za watu ili waweze kuokolewa na hatimaye kumsifu Mwenyezi Mungu milele yote. Kwa njia hii maisha ya taamuli hayataweza kuhatarishwa wala kuzoroteshwa kutoka katika shughuli na maisha ya kila siku, na badala yake yataendelea kutoa mwanga wa ndani unaohitajika kwa utambuzi. Baba Mtakatifu Francisco anakaza kusema, huu ndio mwanga unaohitajika kurekebisha katiba kwa kushughulikia matatizo, changamoto na fursa katika maisha ya monasteri na yale ya kijamii. Noru hii si nyingine bali ni tumaini linalobubujika kutoka katika Injili. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, tumaini la kiinjili linatofautiana na udanganyifu unaotegemea mahesabu ya kibinadamu. Huu ni mwaliko wa kujikabidhi kwa mwenyezi Mungu, kujifunza kusoma alama za nyakati ili kutambua wakati ujao sanjali, na kuwa na ujasiri wa kufanya maamuzi fulani ya ujasiri na hatari hata bila kujua hatima yake. Zaidi ya yote, inamaanisha kutofikiria tu kwa maneno ya kibinadamu na ya kujihami, wakati wa kutafakari juu ya kuhifadhi au kufunga monasteri, juu ya miundo ya maisha ya jamii, juu ya miito mikakati ya kujilinda mara nyingi ni tunda la kutamani sana mambo yaliyopita, ambapo tumaini la kiinjili huwapatia furaha katika kutafakari historia yao hadi sasa, lakini pia huwawezesha kutazama mbele kwa siku zijazo. Mwishoni, Baba Mtakatifu Francisco anawataka Wakarmeli peko kuyaangalia yambeleni kwa matumaini ya kiinjili katika uhuru, pamoja na kujizamisha katika uwepo angavu wa kimongo unao wajaza furaha isiyo kuwa na kifani. <mimu> Ndugu msikilizaji wa Radio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena, tunapoendelea kukushirikisha yale yanayojiri katika maisha na utume wa kanisa ndani na nje ya Vatikani, kutoka studio za redio Vatikani. Mimi ni mtoto wa mkulima, Padre Richard Mjigwa, nikisepa kwa raha zangu mwenyewe, kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, laudetu Yesus Kristus <mulia>