Amjambo a msikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili mm. Ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa redio Vatikani, ninaokaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake. Papa Francisco ametutoka ghafla asubuhi ya leo, baada ya kutoa baraka zake za mwisho za Urbi et Orbi siku ya Pasaka, kutokea loja katikati ya kanisa kuu la Mtakatifu Petro, baada ya kufanya mzunguko wake wa mwisho kati ya umati kubariki na kusalimiana na kuanzia Kardinali Zuppi, rais wa baraza la maskofu wa Italia, mkuu wa nchi ya Italia, Sejo Matarella, na viongozi wa jumuiya ya kimataifa na mataifa mengine wameonyesha ukaribu na sura ya Papa ambaye alirudi katika nyumba ya Baba Mungu saa 1 na dakika 35 asubuhi ya Jumatatu ya Pasaka tarehe 21 Aprili 2025. Ndugu msikilizaji, habari hizi na nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia na Padre Richard Mjigwa. Ni Angella Rwezaula anakukaribisha <mulia> Tangazo la kamelengo Kardinali Fareri kutoka nyumba ya Mtakatifu Martha. Mda mfupi uliopita Kardinari Ferari alitangaza kwa masikitiko kifo cha Baba Mtakatifu kwa maneno haya: kaka na dada wapendwa, ni kwa huzuni kubwa kwamba sina budi kutangaza kifo cha baba yetu Mtakatifu Francisco. Saa moja na dakika thelathini na tano asubuhi ya leo, yani Jumatatu wa ishirini na moja, askofu wa Roma Francisco alirejea nyumbani kwa Baba. Maisha yake yote yaliwekwa wafu kwa huduma ya Bwana na kanisa lake. Alitufundisha kuishi maadili ya Injiri kwa uaminifu, ujasiri na upendo wa ulimwengu wote, hasa kwa kupendelea maskini zaidi na waliotengwa zaidi. Kwa shukurani nyingi kwa ajili ya kielelezo chake kama mfuasi wa kweli wa Bwana Yesu, tunaiweka roho ya Papa Francisco kwa upendo wa huruma usio na kikomo kwa Mungu mmoja na Utatu. Raha ya milele umpe Bwana, na mwanga wa milele umwangazie. Apumzike kwa amani. Amina. Huruma ya Mungu ni ukombozi wetu na furaha yetu. Tunaishi kwa huruma na hatuwezi kuruhusu kuishi bila huruma. Ni hewa tunayopumua sisi ni masikini sana kuweza kuweka masharti na tunahitaji kusamehe kwa sababu tunahitaji kusamehewa. Ikiwa kuna ujumbe mmoja ambao zaidi ya mwingine wowote umeonyesha upapa wa Papa Francisco na ambao umekusudiwa kubaki ni ule wa huruma. Ndivyo anavyoandika mwalili wetu mkuu, Daktari Andrea Tornieri, kufuatia na kifo cha Baba Mtakatifu Francisco kilichotokea asubuhi ya Jumatatu tarehe 21 Aprili 2025 Andrea Tornieri anaandika: Papa ametutoka ghafla asubuhi ya leo, baada ya kutoa baraka zake za mwisho za Urbi et Orbi, yaani Roma na ulimwenguni, katika siku ya Pasaka, kwa kutokea katikati ya balkoni ya kanisa kuu la Mtakatifu Petro, na baada ya kufanya mzunguko wake wa mwisho kati ya umati kubariki na kusalimiana. Papa wa kwanza wa Argentina katika historia ya kanisa alishughulikia maswala mengi, hasa umakini kwa maskini, udugu, utunzaji wa nyumba yetu ya kawaida ya pamoja, na kukataa kabisa masharti ya vita lakini moyo wa ujumbe wake ambao kwa hakika umefanya matokeo makubwa zaidi ni wito wa kiinjili wa huruma, kwa ule ukaribu wa huruma ya Mungu kwa wale wanaojitambua kuwa wanahitaji msaada wake. Huruma kama hewa tunayopumua, yaani kile tunachohitaji zaidi, bila ambayo haiwezekani kuishi. Upapa mzima wa Jorge Mario Bergoglio uliishi chini ya bendera ya ujumbe huu ambao ni moyo wa Ukristo tangu sala ya malaika wa Bwana ya kwanza ya mnamo tarehe 17 Machi 2013 kutokea katika dirisha la nyumba ya kipapa ambayo hangeweza kukaa kamwe na ambapo Papa Francisco amezungumza juu ya ukuu wa huruma, akikumbuka maneno ambayo aliambiwa na bibi mmoja mzee ambaye alikuja kuungama wakati alikuwa askofu msaidizi wa Buenos Aires, kwamba Bwana kama angekuwepo angesamehe kila kitu. Papa ambaye alikuja kutoka mwisho wa dunia hakuleta mabadiliko kwa mafundisho ya mapokeo ya kikristo ya miaka elfu mbili, lakini kwa kufundisha huruma katikati ya mafundisho yake kwa njia mpya, alibadili mtazamo ambao wengi walikuwa nao kuhusu kanisa. Alitoa ushuhuda wa uso wa kina wa mama kanisa, ambalo linainama juu ya wale waliojeruhiwa, hasa wale waliojeruhiwa na dhambi. Kanisa linalochukua hatua ya kwanza kuelekea kwenye dhambi kama Yesu alivyofanya huko Yeriko, alijikaribisha kwenye nyumba ya mtu asiyeonekana na aliyechukiwa, yani Zakayo, bila kumwomba chochote na bila masharti. Na ni kwa sababu alihisi kutazamwa na kupendwa namna hiyo kwa mara ya kwanza, ndipo Zakayo alijitambua kuwa ni mwenye dhambi, akipata kwenye mtazamo huo wa Mnazareti msukumu wa kuongoka. Watu wengi miaka elfu mbili iliyopita walishikwa na kashfa walipomwona mwalimu akiingia katika nyumba ya mtoza ushuru wa Yeriko watu wengi wamekashifiwa katika miaka ya hivi karibuni kwa ishara za kukaribishwa na ukaribu wa papa wa Argentina kwa kila aina ya watu hasa wasioonekana na wenye dhambi. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, katika mahubiri yake ya kwanza katika misa na watu katika kanisa la Mtakatifu Ana mjini Vatikani, Papa Francisco alisema, ni wangapi kati yetu labda tunastahili hukumu, lakini yeye husamee kwa namna gani? Kwa huruma ambayo haifuti dhambi. Msamaha wa Mungu pekee ndio unaoifuta, wakati huruma inapita zaidi. Ni kama anga. Tunatazama anga, nyota nyingi sana, lakini jua linapokuja asubuhi na mwanga mwingi, nyota haziwezi kuonekana. Hivi ndivyo huruma ya Mungu ilivyo Nuru kuu ya upendo ya huruma kwa sababu mungu hasame mungu atoi msamaha kwa amri, lakini kwa kubembeleza. Kwa muda wote wa miaka ya upapa wake mlithi wa mia mbili sitini na sita wa Petro ameonyesha uso wa kanisa la karibu lenye uwezo wa kushuhudia huruma na upole, kuwakaribisha na kukumbatia kila mtu, hata kwa gharama ya kuwa hatarini na bila wasiwasi juu ya athari za mawazo sahihi. Ninapendelea kanisa ambalo limejeruhiwa kujeruhiwa na uchafu kwa sababu limekuwa nje mitaani, Papa Francisco aliandika katika waraka wa Evangelium Gaudium, yani Injili ya Furaha, waraka, ambao ulikuwa njia ya upapa wake, badala ya kanisa ambalo ni mgonjwa kwa kufungwa na faraja za kushikamana na uhakika wake, kanisa lisilotumainia uwezo wa kibinadamu katika ushawishi wa washawishi waliojirejea wao wenyewe tu na katika mikakati ya uuzaji wa kidini, lakini linajiweka wazi ili kujulisha uso wa huruma na yeye aliyeanzisha na kulifanya kuwa hai licha ya yote kwa miaka elfu mbili. Ni uso huo wa mkumbatio huo ambao wengi wameutambua ndani ya askofu mzee wa Roma aliyetoka Argentina, aliyeanza kazi yake ya upapa kwa kwenda kuwaombea wahamiaji waliokufa baharini huko Lampedusa nchini Italia, na kuhitimisha kwa kukaa katika kiti cha magurudumu akitumia hadi dakika ya mwisho kushuhudia kwa ulimwengu kumbatio la huruma ya Mungu aliye karibu na waaminifu kwa upendo. Na hili ndugu msikilizaji, mnaweza kuliona ni kweli, maana Baba Mtakatifu Francisco katika dominika ya Pasaka ya tarehe ishirini Aprili elfu mbili ishirini na tano aliwakumbatia watu wote na kuzunguka katika uwanja wa Mtakatifu Petro <mulia> Kufuatia na kifo cha Papa Francisco, taarifa kutoka mshereheshaji wa maadhimisho ya kipapa amebainisha kuwa maadhimisho ya misa takatifu kwa ajili ya kumtangaza mwenye heri Carlo Acutis iliyotazamiwa tarehe 27 Aprili 2025 katika dominika ya pili ya Pasaka iitwayo pia huruma ya Mungu na katika fursa ya jubilei ya watoto na barubaru imehairishwa <mucho> Jumbe za rambirambi rambi zimefika kwa wingi kutoka kila kona ya sayari kama maombi yaliyobebwa na upepo kushuhudia upendo unaovuka mipaka na imani. Ulimwengu uliokusanyika karibu na sura ya Papa Francisco ambaye alirejea katika nyumba ya Baba saa 1 na dakika 35 asubuhi tarehe ishirini na moja Aprili elfu mbili na ishirini na tano. Ni wakati wa uchungu na mateso makubwa kwa kanisa zima. Tunamkabidhi papa mpendwa Francisco kwa kukumbatiwa na Bwana kwa uhakika, kama alivyotufundisha mwenyewe kwamba kila kitu kinafunuliwa kwa rehema, kila kitu kinatatuliwa katika upendo wa huruma ya Baba, aliandika Kardinali Matteo Maria Zuppi, rais wa baraza la maaskofu wa Italia, katika taarifa iliyochapishwa kwenye tovuti ya baraza la maaskofu katoliki Italia. Vilevile vile, nimesikitika sana kupata habari za kifo cha Papa Francisco, nikihisi utupu wa kaburi ambao umetengenezwa na kupoteza nukta ya kumbukumbu ambayo amekuwa akiniwakilisha kila wakati, aliandika rais wa jamhuri ya Italia, Bwana Sergio Mattarella, katika taarifa iliyochapishwa kwenye tovuti ya ikulu <mimu> Kardinari Kevin Joseph Fareri ambaye ni kamerengo alitangaza kwa masikitiko ya kifo cha baba mtakatifu Francisco kwa maneno haya: Kaka na dada wapendwa, ni kwa huzuni kubwa kwamba sina budi kutangaza kifo cha baba yetu mtakatifu Francisco. saa moja na dakika 35 asubuhi ya leo, askofu wa Roma Francisco alirejea nyumbani kwa Baba. Alizaliwa katika mji mkuu wa Argentina mnamo tarehe 17 Desemba 1936, mtoto wa wahamiaji kutoka Piemonte nchini Italia. Ndugu msikilizaji alikuwa papa wa kwanza kutoka Amerika ya Kusini, Mjesuiti wa Argentina, kwa jina kamili Jorge Mario Bergoglio la ubatizo. Alikuwa askofu mkuu wa Buenos Aires tangu 1998. Alikuwa mashuhuri katika bara zima, na mchungaji rahisi aliyependwa sana katika jimbo lake, na ambaye alisafiri sehemu mbalimbali, hata kwa njia ya ardhi na basi. Watu wangu ni maskini na mimi ni mmoja wao, alisema wakati mmoja kuelezea chaguo lake la kuishi katika ghorofa na kujipikia mwenyewe chakula chake cha jioni. Daima alipendekeza huruma, ujasiri na milango wazi kwa mapadre wake. Kitu kibaya zaidi ambacho kinaweza kutokea katika kanisa, alieleza katika baadhi ya matukio, ni kile ambacho mwandishi de Lubac anachokiita ulimwengu wa kiroho, ikiwa na maana ya kujiweka katikati au kimbelembele. Na alipotaja haki ya kijamii alitualika kuchukua tena kusoma katekisimu ya kanisa Katoliki, amri kumi za Mungu na kushika heri. Licha ya tabia yake kidogo ya aibu alikuwa mtu wa kumbukumbu -kumbu kwa nyadhifa zake wakati wa mzozo wa kiuchumi ambao ulitikisa nchi yake mnamo elfu mbili na moja. Alizaliwa katika mji mkuu wa Argentina mnamo tarehe kumi na saba Desemba elfu moja mia tisa thelathini na sita. Kwa hiyo alikuwa na miaka themanini na nane mtoto wa wamiaji kutoka piemonte nchini italia baba yake mario alikuwa mwasibu aliajiriwa kwenye reri wakati mama yake regina sivori alitunza nyumba na elimu ya watoto wake watano baada ya kufuzu kama fundi wa kemikali alichagua njia ya upade wa kuingia katika seminari ya jimbo mnamo tarehe 11 machi 1958 alijiunga na, na jumuiya ya yesu yani wajesuiti na alimaliza masomo yake ya kibinadamu nchini chile na mwaka 1963 aliporudi argentina alihitimu katika falsafa katika chuo cha Mtakatifu Jose huko Mtakatifu Miguel kati ya mwaka elfu moja mia tisa sitini na nne na elfu moja mia tisa sitini na tano alikuwa profesa wa fasihi na saikolojia katika chuo cha Bikira Maria msafi wa roho huko Mtakatifu Fe, na mnamo elfu moja mia tisa sitini na sita alifundisha masomo yaleyale yale katika chuo cha Salvador huko Buenos Aires. Kwanzia 1967 hadi 197 alisoma hata alimungu, na kuhitimu kutoka chuo cha mtakatifu Yosefu. Tarehe 13 Desemba 1969 alipewa daraja la upade na askofu mkuu Ramon Jose Castellano. Aliendelea na maandalizi yake kati ya na 1971971 nchini Hispania, na tarehe 2 Aprili 1973 na alifunga nadhiri za daima katika shirika la Wajeswiti. Huko Argentina alikuwa mwalimu wa wanaovisi katika mtakatifu Migwere, profesa katika kitivo cha taalimu na mshauri wa kanda ya jumuiya ya Yesu na mkuu wa chuo. Mnamo tarehe 31 Julai 1973 aliteuliwa kuwa mkuu wa kanda ya kijesuiti nchini Argentina. Ndugu msikilizaji, alikuwa ni Kardinali Kwaracino aliyemtaka kama kuwa mshirika wake wa karibu huko Buenos Aires. Hivyo tarehe 20 Mei 1992 Papa Yohane Paulo wa Pili akamteua kuwa askofu mkuu wa Auka na msaidizi wa Buenos Aires. Tarehe ishirini na saba Juni alipata daraja la waskofu kutoka mikononi mwa kardinali mwenyewe katika kanisa kuu. Kama kauli mbiu yake alichagua miserendo et kuelijendo, yani, nilitazama kwa huruma na wakati wowote wa kuchagua. Kauli mbiu hii ya Papa Francisco kwa hakika imemwongoza na inaweza kutafsiriwa kama kusamehe na kuchagua. Inafafanuliwa zaidi kutoka katika Injili yote. Yesu alikaribisha na kusamehe kwa hiyo msamaha unakuwa chaguo, yaani uchaguzi, na katika koti lake aliweka moto wa ishara ya jumuiya ya Yesu. Mara moja aliteuliwa kuwa waeneo la Flores na tarehe 21 Desemba 1993, akawa makamu mkuu basi haikuwa ajabu wakati tarehe 3 Juni 1997 alipopandishwa wadhifa na kuwa askofu mkuu mwandamizi wa Buenos Aires. Hata miezi tisa baadaye, baada ya kifo cha kardinali Quaracino alimrithi tarehe 28 Februari 1998 kama askofu mkuu wa Argentina, na katika mkutano wa baraza la makardinali mnamo tarehe 21 Februari elfu mbili na moja Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili alimuunda kuwa kardinali na jina la makao yake Mtakatifu Roberto Belarmino. Mnamo Oktoba elfu mbili na moja aliteuliwa kuwa naibu mwandishi mkuu katika mkutano mkuu wa kawaida wa kumi wa sinodi ya maaskofu iliyowekwa kwa ajili ya huduma ya kiaskofu. Wakati huo huo mwezi Aprili elfu mbili na tano alishiriki hata katika baraza la makardinali la uchaguzi ambalo lilimchagua papa benedikto wa kumi na sita alichaguliwa kuwa papa wa roma tarehe kumi na tatu machi elfu mbili na kumi na tatu na leo hii tarehe ishirini na moja aprili elfu mbili na ishirini na tano amerudi kwa mungu baba mwenyezi Mama. Mama. Mama. Mama. Mama. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, ilikuwa ni tarehe 13 Machi 2013 baraza la makardinali lilipomchagua kardinali wa Georgi Mario Berigolio kuwa halifa wa Mtakatifu Petro, na katika maadhimisho ya sherehe ya Mtakatifu Yosefu mume wake Bikira Maria tarehe 19 Machi 2013 Baba Mtakatifu akasimikwa rasmi na kuwa ni halifa wa Mtakatifu Petro wa 266 kwa kuchagua jina la Mtakatifu Francisco wa Asisi. Kardinali Kevin Fareri, mwenyekiti wa Baraza la Kipapa la Walei, Familia na Maisha, ambaye pia ni kamelengo mkuu wa Kanisa Katoliki, kiongozi mkuu wa shughuli za kanisa, wakati kunapotokea kwamba kiti cha halifa wa Mtakatifu Petro kiko wazi kwa sababu mbalimbali mbali. Kardinali Kevin Joseph Ufareri, Jumatatu ya Pasaka, tarehe 21 Aprili elfu mbili na ishirini na tano ametangaza kwa masikitiko na majonzi makubwa kifo cha Baba Mtakatifu Francisco aliyekuwa na umri wa miaka 88, kilichotokea Jumatatu tarehe 21 Aprili elfu mbili na ishirini na tano majira ya saa 1 na dakika 35 asubuhi kwa saa za Ulaya sawa na saa mbili na dakika thelathini na tano asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na Kati. Katika tamko lake amesema, Baba Mtakatifu Fransisko ni kiongozi aliyejisadaa kabila ya kujibakiza kwa ajili ya huduma kwa Kristo Yesu na kanisa lake. Katika maisha na utume wake, amewafundisha watu wa Mungu umuhimu wa kutangaza na kumwilisha tunu msingi za maisha ya kiinjili kwa uaminifu jasiri, na upendo kwa wote, upendeleo wa pekee ikiwa ni kwa maskini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa vipaumbele vya jamii. Mama kanisa na mshukuru sana baba mtakatifu Francisco kwa ushuhuda na mfano wa maisha yake kama mfuasi wa Kristo Yesu. Kanisa linapenda kuiweka roho ya hayati baba mtakatifu Francisco kwenye huruma na upendo unaobubujika kutoka katika fumbo la Utatu Mtakatifu Nii. Msikilizaji wa redio Vatikani, tangu hayati baba mtakatifu Francisco wachaguliwa kuliongoza kanisa Katoliki, vipaumbele katika maisha na utume wake vimekuwa ni maskini, amani, mazingira na sasa ilikuwa ni ujenzi wa udugu wa kibinadamu unaofumbatwa katika huruma na upendo wa Mungu usiokuwa na mipaka kwa waja wake wote. Maskini na wote wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii ni amana na utajiri wa kanisa, wao ndio walengwa wakuu wa habari njema ya wokovu. Hawa ni maskini wa hali na mali wanaotumbukizwa katika biashara ya binadamu na viungo vyake, wanaodhalilishwa na kunyanyaswa utu, heshima na haki zao msingi, kama watu walioumbwa kwa sura na mfano wa Mungu. Hawa ni wakimbizi, wahamiaji na watu wanaotafuta hifadhi ya kisiasa. Maadhimisho ya mwaka mtakatifu wa jubilei ya huruma ya Mungu kuanzia tarehe 8 Desemba mwaka 2015 hadi tarehe 20 Novemba mwaka 2016 katika maadhimisho ya sherehe ya Kristo Yesu mfalume wa ulimwengu. Hii ilikuwa ni fursa adhimu kwa huruma ya Mungu kuwa ni kiini cha tafakari ya maisha na utumi wa kanisa, tafakari ambayo inapaswa kumwilishwa katika uhalisia wa maisha ya wa watu kwa njia ya matendo ya huruma kiroho na kimwili. Hii inatokana na ukweli kwamba huruma ya Mungu ni kiini cha Injili na njia ya mwafaka ya uinjilishaji mpya unaojikita katika mchakato wa ushuhuda wenye mvuto na mashiko. Kielelezo cha imani itendaji imekuwa ni nafasi kwa waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema kuchunguza dhamiri zao, ili kuangalia ikiwa kama maisha yao yanaendana na kweli za kiinjili zinazotangazwa na kushuhudiwa na Mama Kanisa. Kanisa linapaswa kuwa ni kielelezo cha utandawazi wa mshikamano wa maisha ya kiroho na kimwili dhidi ya sera na mikakati ya kiuchumi inayotenga, nyanyasa na kuwabagua maskini. Kwa sasa tofauti msingi kati ya watu kimekuwa ni chanzo cha kinzani, migogoro na uhasama, lakini ikumbukwe kwamba dunia inahitaji wajenzi wa madaraja yanayowakutanisha watu kwa kujikita katika majadiliano yanayofumbatwa katika ukweli na wazi, kwa kuthamini utu, heshima na haki msingi za binadamu. Huu ni mwaliko wa toba na uongofu wa ndani ilikuwa na uso wa horoma kama ulivyofunuliwa na Kristo Yesu. Waamini na watu wote wenye mapenzi mema wawe ni wajenzi na vyombo vya amani duniani, manabii wa huruma na wasamaria wema wanaothubutu kuwahudumia maskini kwa unyenyekevu, ari na moyo mkuu, kwa kutambua kwamba kanisa ni sakramenti ya uokovu, umoja na mshikamano wa binadamu. Siku ya maskini duniani ni matunda ya maadhimisho ya mwaka mtakatifu wa Jubilei ya huruma ya Mungu, na kwa mara ya kwanza imeadhimishwa kunako mwaka elfu mbili na kumi na saba. Hayati Baba Mtakatifu Francisco alisema hii ni kumbukumbu kumbu endelevu ya huruma ya Mungu inayopaswa kuwa ni sehemu ya vinasaba na utambulisho wa waamini katika ujumla wao. Siku hii ni fursa ya kushikamana kwa kujenga na kudumisha utamaduni wa watu wa kukutana na kusaidiana kama alama ya urafiki, umoja na udugu wa kibinadamu unaovunjilia mbali kuta za utengano kwa sababu mbalimbali mbali. Baba Mtakatifu Fransisko anasema kanisa daima limekuwa likisikiliza na kujibu kilio cha maskini na wahitaji kama inavyoshuhudiwa kwenye kitabu cha Matendo ya Mitume kwa kuwachagua mashemasi saba walioshuhudiwa kuwa wema wenye kujawa na Roho na hekima ili waweze kutoa huduma kwa maskini Zonu, tusifu, watu wote, tu Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, waraka wa kitume wa hayati Baba Mtakatifu Francisco Laudato Si, yani sifa iwe kwako juu ya utunzaji wa nyumba ya wote, anazungumzia kuhusu muhtasari wa mambo yanayotokea katika mazingira, injili ya uumbaji, vyanzo vya mgogoro wa kiikolojia vinavyohusiana na watu, ikolojia msingi, njia za kupanga na kutenda, na mwisho ni elimu ya ikolojia na maisha ya kiroho. Baba Mtakatifu mitarafu utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote, anakazia ya mambo makuu matatu muhimu wa kujikita katika uongofu wa kiikolojia unafsishaji wa tunu msingi za kiinjili za haki, amani na udugu wa kibinadamu, pamoja na mwaliko kwa watu wa Mungu kusimama kidete kulinda na kutunza mazingira, nyumba ya wote, kwa sababu madhara yake ni makubwa kwa maisha ya binadamu na ni kikwazo kikuu cha ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Diplomasia inayotekelezwa na Vatikani sehemu mbalimbali za dunia inajikita kwa namna pekee katika misingi ya haki, amani na maridhiano kati ya watu ni diplomasia inayojipambanua kwa kusimama kideti kulinda kutetea na kudumisha utu, heshima, ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Tangu mwanzo wa utume wake kama halifa wa Mtakatifu Petro, hayati Baba Mtakatifu Francisco amekazia kuhusu umuhimu wa diplomasia Vatikani kufumbatwa katika amani, kwa kusimama kideti kupambana na baa la njaa na umaskini duniani, kwa kulinda na kutunza mazingira bora, nyumba ya wote, kwani kuna mamilioni ya watu wanaoathirika kutokana na athari za mabadiliko ya tabia nchi na ukosefu wa fursa na maendeleo fungamani ya binadamu. Baba Mtakatifu Francisco katika waraka wake wa kitume Fratelli Tutti, yaani wote ni ndugu, kuhusu udugu na urafiki wa kijamii alipembua utamaduni wa udugu wa kibinadamu kama chombo cha ujenzi wa ushirikiano na mafungamano ya jumuiya ya kimataifa kwa kubainisha njia itakayotumika na malengo yake katika uhalisia wa maisha ya watu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, hayati Baba Mtakatifu Francisco alikazia umuhimu wa ujenzi wa ushirikiano, mafungamano yanayokita mizizi yake katika maendeleo na ushirikiano katika masuala ya kiuchumi, kwa kuzingatia majadiliano ili kufikia malengo yaliyokusudiwa, yaani amani. Kwa sababu vita inasababisha maafa kwa watu na mali zao. Vita inasababisha vifo, uharibifu wa mazingira, pamoja na kufisha matumaini ya watu wa Mungu. Majadiliano katika ukweli na uwazi yanavunjilia mbali kuta za utengano kiroho na kiakili, inafungua nafasi ya msamaha na kukoleza upatanisho. Majadiliano ni chombo cha haki kinachochochea na, na kuimarisha mahusiano na mafungamano ya jumuiya ya kimataifa kwa kukazia amani. Majadiliano ya kidini, kiakumene na kitamaduni yanapaswa kufumbata uvumilivu yanajielekeza katika mchakato wa ushuhuda kama chombo cha ujenzi wa udugu wa kibinadamu upendo na mafao ya wengi. Malengo ya waraka wa kitume Frateri Tuti ni kuhamasisha ujenzi wa mshikamano wa kidogo unaoratibiwa na kanuni ya auni kwa kutoa kipaumbele cha kwanza kwa utu, heshima na haki msingi za binadamu. Hii ni dhamana inayokumbatia maisha ya kifamilia, kijamii, kitaifa na kimataifa. Ili kufikia lengo hili, kuna haja ya kujenga na kudumisha tasaufi ya udugu wa kibinadamu kama chombo cha kufanyia kazi katika medani za kimataifa ili kusaidia kupata suluhu ya matatizo yanayoikumba jumuiya ya, jumu ya, ya kimataifa. Huu ni msaada mkubwa katika kupambana na changamoto mamboleo kama vile vita na kinzani mbalimbali baada mbali, njaa na umaskini duniani pamoja na athari za uharibifu wa mazingira, nyumba ya wote. Kipaumbele cha kwanza ni ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Mshikamano wa kidogo husaidia ujenzi wa mahusiano na mafungamano ya jumuiya ya kimataifa, kama ilivyo pia miongoni mwa wananchi wenyewe. Ujasiri na ukarimu ni mambo yanayohitajika ili kufikia malengo ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Hayati Baba Mtakatifu Francisco anakazia utawala bora kama sehemu muhimu sana ya mafundisho jamii ya Kanisa, utawala bora unaozingatia sheria, kanuni na taratibu zinazopaswa kutekelezwa na wengi. Hapa dhana ya sinodi katika maisha na utumi wa kanisa ni mfano bora wa kuigwa. Kumbe utawala bora unapaswa kuakisi matakwa ya jamii na wala sio hisia za mtu binafsi. Pamoja na vipaumbele vyote hivi, Injili ya uhai na maisha ya ndoa na familia yanapaswa kupewa uzito wa pekee katika maisha na utume wa kanisa ili kutangaza na kushuhudia ukuu, uzuri na utakatifu wa maisha ya ndoa na familia ndani ya kanisa na katika ulimwengu mamboleo. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kwa muhtasari huu, ndio urithi ya mana na utajiri ambao hayati Baba Mtakatifu Francisco ameliachia kanisa la Kristo Yesu katika mapambazuko ya milenia ya tatu ya Ukristo. Kutoka studio za redio Vatikani, kama kawaida, ni marehemu mtarajiwa mtoto wa mkulima, Padri Richadi Mjigwa. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, tumefikia tamati ya habari za leo tulizokuandalia, lakini usikose kufuatilia habari za kifo cha Baba Mtakatifu Francisco. Kwa niaba ya Padre Richard Mjigwa, ni Angelo Wezaura akikwaga. Tumsifu Yesu Kristo, Laudetur Yesus Kristus.