Amjambo wa wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa redio Vatikani, ninaukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake. Inapendeza kujiruhusu kuingia mikononi mwa mwana wa Mungu ni kitabu kilichochapishwa na nyumba ya vitabu na kuhaririwa na Borgezi kinachokusanya mahubiri ya Kuani, mtoto wa kiroho wa Padre Jusani, aliyekuwa katika parokia ya Mtakatifu Lorenzo nje ya ukuta kuanzia elfu mbili na saba hadi elfu mbili na kumi na mbili Dibaji ya Papa Francisco anasema kwa muda mrefu tumepunguza ukristo kuwa kanuni ya sheria au juhudi za hiari, lakini kila uadilifu mwishoni hutuacha na hali ya kushindwa na huzuni. Papa Francisco alizungumza na wanafunzi wa vyuo vikuu katika mada ya mpango wa kujenga madaraja katika Asia ya Pacific, ulioandaliwa na chuo kikuu cha Loyola Chicago pamoja na tume ya kipapa ya Amerika Kusini. Papa alitoa wito kwa wanafunzi kuonyesha ukaribu na upendo kwa wengine na kamwe bila kuwatenga. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia na Pade Richard Mjigwa. Mwisho wa habari hizi utasikiliza tafakari la neno la Mungu linalokuandaa katika Dominika inayokuja. Ni Angela Wezaula anakukaribisha. Mungu mbele ya Bwana, ndugu msikilizaji wa Vatican News. Nyumba ya vitabu imechapisha kitabu na kuhaririwa na Borgezi kinachokusanya mahubiri ya kuhani mtoto wa kiroho wa padre Giussani aliyoyaandika kuanzia elfu mbili na saba hadi elfu mbili na kumi na mbili akiwa katika parokia ya Mtakatifu Lorenzo nje ya ukuta jijini Roma. Katika dibaji hiyo, Baba Mtakatifu Francisco anaandika kitabu hiki kinakusanya mahubiri ya padre Giacomo Tantardini, kuhani wa asili ya Lombardia ambaye alitekeleza utume wake shauku kuu karibu kabisa katika mji wa milele kwa miaka mingi. Mahubiri yake yamewalisha kiroho maelfu ya vijana na wazee waliojazana kwenye basilika ya mtakatifu Lorenzo nje ya ukuta kila Jumamosi jioni. Hakuna aliyekengeushwa alipohubiri, kila neno lilibaki moyoni na kumurika maisha. Ni katika kanisa hilo hilo la kwanza la Kikristo ambapo masalia ya shemasi Mtakatifu Lorenzo yanaheshimiwa ndipo nilipokutana na pia na Pade Jakomo kama vile tayari nilipata fursa ya kukumbuka katika siku thelathini za kila mwezi za kifo chake mnamo elfu mbili na kumi na mbili. Taswira ya mwisho niliyo nayo juu yake ni wakati wa sherehe ya kipaimara huko Mtakatifu Lorenzo nje ya ukuta, akiwa amefunga mikono na macho wazi, na mshangao wa kitabasamu na umakini kwa wakati mmoja, anaandika Papa Francisco. Akiendelea anasema tayari alikuwa ni mgonjwa sana Tuliomba kwa ajili ya afya yake na alitushukuru kwa ishara ya matumaini ya kupona na wakati huo huo ya uaminifu. Uamuzi wa familia yake wa kuchapisha maandishi yake siyo tu kumbukumbu ya kuhani huyo ambaye alikuwa mwana wa kiroho wa Padre Luigi Giussani. Kusoma na kutafakari mahubiri yake kutakuwa na manufaa kwa roho zetu na hata leo hii, kwa sababu yanatujulisha kiini cha asili ya maisha ya Kikristo. Daima kuna hitaji katika kanisa la kurejea yaliyo muhimu. Kwa muda mrefu sana tumepunguza Ukristo kwa kanuni za sheria au jitihada za hiari, lakini kila maadili ya hatimaye hutuacha na hisia ya kushindwa na huzuni. Katika tafakari ya Pade Jakomo, muhusika mkuu daima ni neema, kwa sababu alikuwa anajua baada ya uzoefu kwamba mpango wa Mungu daima huzuia na kutarajia kila nia yetu, kuwasha tamaa ya mema kwa ajili yetu na kwa jirani hasa zaidi katika shida, Papa anaendelea kuandika. Pade Jakomo daima alisindikizwa na neno la neema na neno lingine ambalo lilifanya kuwa halisi kivutio, kwa sababu Bwana daima huvutia na changamsho la ubinadamu wake. Mojawapo ya matukio ya mara kwa mara ya kiinjili katika mahubiri ya Pade Jakomo ni kugeuzwa kwa Zakayo, msaliti wa watu, ambaye mabadiliko yasiyotarajiwa yalitokea kwa wakati baada ya kupanda mti kwa udadisi alikutana na macho ya Yesu. Zakayo alishuka mbio chini akijazwa na furaha. Mwonekano huo ni tafakari safi ya kutazamwa. Huo ndio mtazamo pekee ambao hauko hoi, huo ndio mtazamo pekee uliojaa furaha, huo ndio mtazamo pekee ambao mwanadamu hana kwa sababu unatazamwa tu. Hii ndiyo sababu sala inakuwa kipimo muhimu zaidi cha maisha yeye aombaye ameokoka ni kauli mbiu ya Mtakatifu Alfons Maria di Legori, ambaye haishangazi Padre Jacomo alimpenda sana. Maombi siyo kutoroka kwa ibada kutoka kwa ulimwengu mbaya, ni kuuliza kutoka ndani ya kina cha mtu mwenyewe, ni nini kinatoa maana na uwezekano wa furaha katika maisha. Ni kuomba kwamba yeye mwenyewe aje kuishi katika maisha yetu kwa matumaini ya kusema njoo. Mtoto hana matumaini ya bure kwa mama yake. Mtoto ana matumaini kuwa mama yake yuko karibu naye. Kwa hivyo, hata tumaini la Kikristo, tumaini la Kikristo lioneshwe katika swali hilo, lioneshwe kwa kusema njoo, njoo. Kwa njia hiyo, Baba Mtakatifu Fransisko anaongeza, hii ni lugha rahisi ile ya Pade Jakomo. Lakini katika kurasa hizi unaweza kuhisi msongamano wa usomaji wake, kutoka katika mawazo ya kitayali Mungu ya Mtakatifu Agostino wake mpendwa, hadi ule wa kishairi wa Charles Pegi, vilevile hadi njia ndogo ya Mtakatifu Tereza wa mtoto Yesu. Ninapokuwa mfadhili, ni Yesu pekee anayetenda ndani yangu. Hii ni nukuu yake aliyoipenda sana. Kwa hiyo kuna mahubiri mengi yanayogusa moyo Kinachogusa zaidi hakika ni cha mwisho kilichoandikwa mnamo Jumamosi, tarehe 31 Machi 2012, siku chache kabla ya kifo chake, ambacho kinaishia na sentensi rahisi inayotamkwa kwa shida. Tunasoma katika kitabu kwa sauti dhaifu, inapendeza sana kujiruhusu kwenda mikononi mwa mwana wa Mungu. Ni nukuu hiyo. Kwa hiyo Baba Mtakatifu Fransisco anahitimisha maisha yake yote na mahubiri yake yalikuwa katika maneno hayo kumi yaliyotolewa kwa marafiki zake na kwetu sote. <muchikiria> Daima mshikilieni imani yenu, na hata mkijaribiwa na vuguvugu, kuishi kwa imani kwa sababu wengine wanawatesa. Shikilieni utambulisho wenu na muwe hodari kama wafiadini wa Kristo walioteswa huo ndio ujumbe uliotoka moyoni mwa Baba Mtakatifu Francisco katika maneno aliyozungumza na wanafunzi wa vyuo vikuu kutoka barani Asia ya Pasifiki. Walikuwa ni washiriki katika tukio lenye mada kujenga madaraja katika Asia ya Pasifiki, Alhamisi, tarehe ishirini Juni elfu mbili na ishirini na nne, lililoandaliwa na chuo kikuu cha Loyola Chicago na Tume ya Kipapa ya Amerika Kusini. Chuo kikuu cha Loyola cha Chicago kilizindua mpango wa madaraja ya kujenga kwa mfululizo wa matukio unaozingatia wanafunzi wa vyuo vikuu baada ya kuongozwa na wito wa Papa Francisco wa Sinodi. Mkutano wa kwanza ulifanyika mnamo Februari 2022 wenye mada kujenga madaraja ya kaskazini kusini. Wa pili ni kujenga madaraja katika bara la Afrika uliofanyika mwezi Novemba mwaka huo huo na ulihusisha wanafunzi kutoka Afrika kusini mwa jangwa la Sahara. Kwa njia hiyo, hata tukio hili limefuata mtindo huo huo pia kwa kukaribisha ushiriki wa Baba Mtakatifu Francisco. Kwa njia hiyo, ndugu msikilizaji, miongoni mwa wale walioshiriki katika mkutano huo wa sinodi ya hivi karibuni zaidi walikuwa wanafunzi wa vyuo vikuu wanaofuatilia nyanja mbalimbali mbali. kutoka chuo kikuu cha kipapa cha Manila, Ufilipino, chuo kikuu cha kikatoliki cha Brisbane, Australia, chuo kikuu cha kikatoliki cha Fujeni Taipei nchini Taiwan, chuo kikuu cha Songang Seoul Korea Kusini, chuo kikuu cha Sofia jijini Tokyo nchini Japani, chuo kikuu cha Sanata Dharma huko Yogyakarta nchini Indonesia. Wanafunzi pia walishiriki kutoka Singapore, Timoreste na Papua New Guinea, mataifa ambayo Baba Mtakatifu Francisco anatarajia hivi karibuni kutembelea wakati wa ziara yake ya kitume barani Asia na Ocean mwezi Septemba 2024. Ndugu msikilizaji, Baba Mtakatifu Francisco alijiunga na mkutano huo akiwasalimia kwa uchangamfu waliokuwepo kwa lugha ya Kihispania na kuomba msamaha kwa kuchelewa kidogo kutokana na wingi wa ratiba katika ajenda yake ya siku. Kwa hiyo vikundi vya wanafunzi vilitambulishwa kwa Papa na kutoa tafakari amb Baba Mtakatifu kwa kurudia, alitoa ushauri juu ya wasiwasi na mapendekezo yake. Aidha, alizungumza na kundi la kwanza kuhusu kujisikia kuwa wa jamii na jinsi ya kuwa mali yetu inavyoongeza usalama wetu ndani yetu na utu wetu wa kibinadamu. Mambo hayo yote yalibainisha, yanatuokoa kutokana na mazingira magumu, kwa sababu leo hii vijana wako katika mazingira magumu sana. Ni lazima kila mara tutetee hisia hii ya kuhusishwa ili kuepusha mazingira magumu. Papa aliongeza, tazameni hatari mahali mlipo na muombe mtu awasaidie wa. Papa pia akiendelea, alijadili afya ya kiakili, ubaguzi, unyanyapaa na utambulisho wa kutoa wito wa kutoa ushahidi na kuendelea. zingatieni kuwa na utambulisho wenu alisema, huku akiwahimiza wote waliohudhuria kila wakati kushirikiana na kudumisha umoja. Papa alikashifu unyanyapaa wote unaodhalilisha utu wa mwanadamu. Alilaumu kwamba wakati fulani wanawake wanachukuliwa kuwa raia wa daraja la pili, jambo ambalo alikumbusha kila mtu kuwa si la kweli. Ukuu wa wanawake haupasi kusahauliwa. wanawake ni bora kuliko wanaume kwa ufahamu wao na uwezo wao wa kujenga jamii, alisema Baba Mtakatifu, huku akipongeza sifa na umahiri maalumu kwa wanawake. Kadhalika alizungumza na wanafunzi hao akitoa wito kwa wanafunzi kuonyesha ukaribu na upendo kwa wengine, na kamwe bila kuwatenga, akikumbuka maneno ya mwanafunzi aliyezungumzia jinsia, akitaja pia kiwango cha juu cha virusi vya ukimwi nchini Ufilipino. Papa alisema lazima tuhakikishe kwamba huduma ya afya iwe tayari kutibu na kusaidia watu wote bila kutengwa. Aidha, alizungumza elimu yenye ufanisi ambayo kwa maoni yake inahitaji kuelimisha na kuratibu mioyo, akili na mikono yao. Hivi ndivyo tunavyopaswa kuwaelimisha vijana, alisema huku akibainisha kwamba nguvu hii lazima isisaulike katu. Kama hiyo haitoshi, Papa alikiri jinsi inavyoweza kuwa changamoto kwa vijana wa Kristo kushiriki na kuwa katika jamii. Kwa kuzingatia ukweli huu, aliwahimiza kushikamana na imani yao na kuweka mioyo yao kushikamana na sala. Kwa kufanya hivyo, kutasaidia katika suala hili na kuwawezesha daima kwa ufanisi zaidi kushirikiana na wengine Baba Mtakatifu, akiendelea na mazungumzo na vijana hao, pia alizungumzia ukweli kwamba katika nyakati fulani vijana hudhiakiwa au kupingwa kwa ajili ya imani yao. Siku zote wawe na hakika kabisa na imani yao, alishauri, huku akionya dhidi ya kujitenga, ambayo alisema inaweza kusababisha tabia mbaya na shida. Kutokana na hayo, Papa alisisitiza umuhimu wa kuelimisha katika imani na kuwa Wakristo wa kweli na halisi. Jambo hili wakristo wameteswa tangu mwanzo, alisema, huku akionyesha ukweli kwamba jambo hilo siyo jipya. Ingawa inaweza kushawishi kuwa na ukristo uliopunguzwa na vuguvugu, hatuwezi kukubali, badala yake lazima tuwe imara na lazima tuishi aina ya kifodini. Kwa maana hiyo, alitoa wito Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, baba mtakatifu Fransisko amemtewa askofu mkulu Migueli Muno Sikar daba kuwa balozi mpya wa Vatikani nchini Msumbiji kabla ya uteuzi huu alikuwa ni balozi wa Vatikani nchini Sudani na Eritrea. Itakumbukwa kwamba askofu mkuu Luis Miguel Muno Sikardaba alizaliwa tarehe 25 Agosti mwaka 1965 huko nchini Hispania. Baada ya masomo na majiundo yake ya kikasisi, tarehe 28 Juni 1992 akapewa daraja takatifu ya upadre. Alijiendeleza na hatimaye kubahatika kupata shahada ya uzamili katika masomo ya taalimungu, sheria za kanisa pamoja na sheria na taratibu za uendeshaji wa kesi mahakamani askofu mkuu lui migueli munos kardaba alianza kutoa huduma za kidiplomasia mjini vatikani hapo tarehe mosi aprili mwaka elfu mbili na moja tangu wakati huo akatumwa kwenye balozi za vatikani nchini ugiriki mexico belgiji italia australia ufaransa na uturuki na ilipoogota tarehe thelathini na moja machi mwaka elfu mbili na ishirini Baba Mtakatifu Francisco akamteua kuwa ni balozi wa Sudani na Eriteria na kumpandisha hadhi na kuwa ni askofu mkuu na hatimaye kuwekwa wakfu kuwa askofu mkuu na Kardinali Pietro Parolin, katibu mkuu wa Vatikani, tarehe ishirini na tano Julai mwaka elfu mbili na ishirini na hatimaye tarehe ishirini na tatu Januari mwaka elfu mbili na ishirini na nne Baba Mtakatifu Francisco akamteua askofu mkuu Lui Munos Kardaba kuwa ni balozi mpya wa Vatikani nchini Msumbiji. Ni katika muktadha wa uteuzi huu, hivi karibuni, askofu mkuu Luis Miguel Munosi Karidaba amewasilisha hati zake za utambulisho kwa rais Filipe Nyusi wa Msumbiji, ambaye amemshukuru na kumpongeza baba mtakatifu Francisco kama sehemu ya kumbukizi ya miaka mitano ya hija yake ya kitume nchini Msumbiji. Kauli mbiu iliyoongoza hija hiyo ya Baba Mtakatifu nchini Msumbiji ni matumaini ya amani na upatanisho. Baba Mtakatifu katika hotuba yake alionyesha uwepo wake wa karibu, upendo na mshikamano na familia ya Mungu nchini Msumbiji kutokana na majanga asilia. Alikazia umuhimu wa kujenga amani na upatanisho wa kidogo, mchakato wa maendeleo endelevu sanjali na utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote. Baba Mtakatifu aliwashukuru watu wa Mungu nchini Msumbiji kwa mapokezi na ukarimu waliomwonyesha wakati wa hija yake nchini Msumbiji. Aliwapongeza kwa utajiri wa utamaduni woto, wa asili, furaha na matumaini ya watu wa Mungu nchini Msumbiji. Aliwashukuru wadau wote waliojisadaka wa bila ya kujibakiza ili kupyaisha tena mchakato wa amani na upatanisho nchini Msumbiji. Baba Mtakatifu aliipongeza na kuishukuru jumuiya ya kimataifa ambayo kwa miaka ya hivi karibuni imesimama kidete ili kuhakikisha kwamba mchakato wa amani na upatanishi wa kitaifa, licha ya matatizo na changamoto zake, unarejea tena, na matokeo yake ni kutiwa saini kwa mkataba wa amani huko Sera da Gorongosa kati ya chama cha FRELIMO na RENAMO. Mkataba huu unafutilia mbali uhasama kati ya ndugu wa moja nchini Msumbiji, na kwamba mkataba huu utaimarisha zaidi mkataba wa amani uliotiwa mkwaju mjini Roma kunako mwaka 1992. Matunda ya mchakato huu yameanza kuonekana kwa kutambuana kama ndugu wenye dhamana na wajibu wa kuendeleza ustawi wa nchi ya Msumbiji. Ujasiri unaleta amani ya kweli, unatafuta na kudumisha ustawi na maendeleo ya wengi. Wananchi wa Msumbiji wameteseka sana na madhara ya vita na kinzani za kijamii, lakini hawakutaka kukubali kutawaliwa na chuki, uhasama na mtindo wa kutaka kulipizana kisasi na kwamba vita haikuwa na usemi wa mwisho katika mustakabali wa wananchi wa Msumbiji. Vita imeharibu sana makazi ya watu, imewatumbukiza wananchi katika balaa la njaa, ujinga na maradhi. Vita imewakosesha watu nyumba za sala na ibada, imepelekea watu kukosa fursa za ajira, na kwamba kuna umati mkubwa wa wananchi wa Msumbiji walilazimika kuikimbia nchi yao ili kutafuta usalama na hifadhi ya maisha yao. Huu ni wakati wa kukumbatia amani na kuachana kabisa na falsafa ya mtutu wa bunduki. Baba Mtakatifu aliendelea kufafanua kwamba mchakato wa kutafuta amani ya kudumu ni endelevu na unajikita katika ukweli na uwazi, ujasiri na unyenyekevu, pasi na baadhi ya watu kutaka kujikweza. Ni mchakato unaofumbatwa katika ushupavu ili kukuza na kudumisha amani na upatanisho, kwani vita inaleta maafa kwa watu na mali zao. Amani ni zawadi kubwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu, inayowawajibisha hasa wale ambao wamepewa dhamana ya uongozi ili kuhakikisha kwamba wanalinda utu na heshima ya ndugu zao, ili hata wao pia wajisikie kuwa ni sehemu muhimu sana ya mchakato wa maendeleo kwa mstakabali wa nchi yao. Ili kudumisha amani ya kweli, kuna haja ya kujenga mazingira ya haki na usawa, ili kuondokana na vurugu na migongano inayoweza kupelekea jamii kulipuka kwa vita na misigano ya kijamii. Kukosekana kwa usawa kutawafanya wale waliotengwa kujibu mapigo kwa ghasia. Kupatikana kwa amani nchini Msumbiji kumepelekea maboresho makubwa katika sekta ya elimu na afya, na kwamba kuna haja ya kuendelea kuwekeza katika maendeleo fungamani ya binadamu, na asiwepo hata mtu mmoja atakayeachwa nyuma katika maendeleo. Baba Mtakatifu alisema vijana wapewe kipaumbele cha kwanza, kwani wao wanaunda sehemu kubwa ya familia ya watu wa Mungu nchini Msumbiji. Changamoto mamboleozi wabidiishe, kutumia vipaji vyao vya ubunifu. Hawa ni mbegu iliyopandikizwa tayari, wakipewa fursa watachangia mchakato wa ukuaji wa jamii unaotakiwa na wengi. Kumbuke kwamba utamaduni wa amani ni mchakato endelevu unaopaswa kuwashirikisha hata vijana wa kizazi kipya, kwa kujenga na kudumisha utamaduni wa watu kukutana kwa kuheshimiana na kuthaminiana kama ndugu wa moja. Kumbe utulivu ni hitaji msingi ili kuweza kufikia malengo yaliyobainishwa, nguvu msingi za maisha na mawazo yanayofiekelea mbali ile tabia ya kudhaniana vibaya. Utajiri mkubwa nchini Msumbiji unapaswa kuwa ni huduma kwa maskini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii kwa kuhakikisha kwamba wanapata elimu makini, makazi bora zaidi, pamoja na fursa za ajira. Sanjari na haya, wakulima wawe na mashamba kwa ajili ya shughuli za kilimo. Huu ni msingi wa matumaini ya leo na kesho iliyo bora zaidi, na ni silaha madhubuti ya ama ni ya kwa imani, Mungu ni mwaminifu. Karibu ndugu msikilizaji wa radio Vatikani katika tafakari ya neno la Mungu, dominika ya 12 ya mwaka biwa kilitujia katika kanisa kipindi cha kawaida. Masomo ya dominika hii yanatuwasa kumtumainia Mungu katika kukabiliana na matatizo na mahangaiko katika maisha yetu. Ashiria la ujumbe huu ni wimbo wa mwanzo unaofungua maadhimisho ya kiliturujia katika dominika hii ukisema, Bwana ni nguvu za watu wake naye ni ngome ya uokovu wa Kristu wake. Waokoa watu wako, uwabariki urithi wako, uwachunge uwachukue milele. Ni katika muktadha huu wa makanisa katika sala ya mwanzo anasali akiombea wanaye akisema, E Bwana, utujalie kuliheshimu na kulipenda daima jina lako takatifu, kwa maana huachi kamwe kuwaongoza wale uliowaimarisha katika upendo wako. Somo la kwanza la kitabu cha Ayubu sura ya 38 aya ya kwanza na ya nane hadi ya kumi na moja. Somo hili linahusu jawabu la Ayubu ya kwa nini anateseka licha ya kumwamini na kumtumainia Mungu. Ayubu licha ya kuwa aliishi kitakatifu aliteseka mateso mengi mno, hivyo alishindwa kufahamu kisa cha mateso yake. Hii ni kwa sababu kadiri ya mawazo na fikra za kiyahudi Mungu hulipa haki juu ya matendo ya mtu hapa duniani kabla hajafa. Ayubu mtu tajiri na mcha Mungu daima alibaki mwaminifu kwa Mungu licha ya majaribu mengi aliyoyapata. Ayubu alipoteza watoto wake na mali zake zote kwa ghafla, akapata ugonjwa wa ngozi ulioambatana majipu mwili mzima. Katika hali hiyo, Ayubu alimlalamikia Mungu akimuuliza je, ni haki kumwacha mtu mwenye haki na mwaminifu kwake kama yeye ateseke namna ile. Mungu katika sehemu ya jibu lake kwa Ayubu anamuuliza maswali yanayoashiria ukuu wake, jinsi radi na ngurumo vinavyotokea, jinsi bahari inavyojaa na kupwa na namna nyota zinavyozunguka anga. Katika maswali yaliyoulizwa na Mungu, Ayubu hakuweza kutoa jibu lolote, ndiyo kusema akili ya mwanadamu haiwezi kutambua mipango ya Mungu. Basi Ayubu akayakubali yote na kujikabidhi zaidi kwa Mungu naye akamponya na ugonjwa wake, akamrudishia maradufu vyote alivyovipoteza. Kumbe somo hili linatufundisha kuwa tukikumbwa na matatizo, mahangaiko, mateso na magonjwa, njia ya kujikwamua nayo si kumuuliza Mungu maswali kwa nini yanatokea, bali ni kujikabidhi mikononi mwake, tukitumaini hekima, uwezo na upendo wake vituokoe. Tukumbuke kuwa kila tulicho nacho ni zawadi kutoka kwa Mungu, na hakuna mtu anayeweka matumaini yake kwake wakati wa mateso akamwacha. Mzaburi alipotafakari wema, upendo na ukuu wa Mungu akaishia kuimba zaburi hii ya wimbo wa katikati akisema: mshukuruni Bwana kwa kuwa ni mwema, kwa maana fadhili zake ni za milele. Washukao baharini katika merikebu, wafanyao kazi zao katika maji mengi, hao huziona kazi za Bwana na maajabu yake vilindini. Maana husema akavumisha upepo wa dhoruba, akayainua juu mawimbi yake. Wapanda mbinguni, watelemka vilindini, nafsi yao yayuka kwa hali mbaya. Wakamlilia Bwana katika dhiki zao, akawaponya na shida zao. Huituliza dhoruba ikawa shwari, na mawimbi yake yakanyamaza. Ndipo walipofurahi kwa kuwa yametulia, naye huwaleta mpaka bandari walioitamani. Na wamshukuru Bwana kwa fadhili zake na maajabu yake kwa wanadamu. Somo la pili na waraka wa pili wa mtume Paulo kwa Korinto, sura ya 5 aya 14 hadi ya 17. Katika somo hili mtume Paulo anaongelea vitu vinavyokinzana: maisha na kifo, mambo yaliyopita na yajayo, dhambi na uokovu. Kuhusu maisha na kifo, mtume Paulo anasisitiza kuwa Yesu alikufa kwa ajili ya dhambi zetu, nasi tumekufa na kufuka pamoja naye katika imani kwa ubatizo, kama sasa tu viumbe vipya basi tuishi kwa ajili ya yule aliyekufa na kufuka kwa ajili yetu, yaani Yesu Kristo, Bwana na Mwokozi wa maisha yetu, aliyekufa na kufuka ili sisi nasi tufe kuhusu dhambi na kuamkia uzima wa milele. Haya yote yametendeka kwa nguvu ya upendo wa Kristo kwetu sisi wanadamu. Hivyo ili tuweze kuyafaidi, yatupasa nasi kuishi tukipendana sisi kwa sisi kama Yesu alivyotupenda. Injili ni ilivyoandikwa na Marko sura ya 4 aya 35 hadi 40. Sehemu hii ya Injili inasimulia tukio la Yesu kutuliza dhoruba. Katika tukio hili, tunaweza kusema kuwa kuna wahusika wa aina tatu. Kwanza ni dhoruba kuu ya upepo iliyosababisha mawimbi kupiga chombo hata kikaanza kujaa maji. Hapa tunakumbushwa simulizi la Yona ambapo alimkimbia Mungu. Yesu naye alilala kama Yona. Rejea Yona sura ya kwanza aya tano Tunaona hali ya bahari kama alivyoiona Ayubu katika somo la kwanza. Wahusika wa aina ya pili ni mitume ambao wanamuita Yesu mwalimu, nabii mwenye nguvu na mamlaka juu ya maji ya bahari. Mamlaka na nguvu hizi katika kitabu cha Yona ni mamlaka na nguvu za Mungu peke yake. Na mhusika wa tatu ni Yesu mwenyewe ambaye ndiye mwenye nguvu na mamlaka juu ya maji ya bahari na naiamuru inyamaze na kutulia. Simulizi hili linatufundisha kuwa tukiwa katika hali ngumu ya maisha na mateso, mahangaiko, tumkimbilie Mungu, nafsi ya pili, Bwana wetu Yesu Kristo. Yeye alituahidi kuwa pamoja nasi siku zote mpaka ukamilifu wa dahari. Mitume walijaribu kwa nguvu zao zote kupambana na dhoruba bila mafanikio. Hofu na mashaka vikazidi kuwaingia. Walipokumbuka kuwa kati yao yupo Mungu nafsi ya pili, mweza wa yote waliomba msaada kwake lakini kwa malalamiko wakisema, Bwana, haujali kwamba tunaangamia? Yesu akaamka akaukemea upepo, akaiambia bahari, nyamaza, utulie. Upepo ukakoma, kukawa shwari kuu. Akawaambia, mbona mmekuwa na woga? Hamna imani bado? Wakaingiwa na hofu kuu, wakaambiana, ni nani huyu basi, hata upepo na bahari humtii? Hata sisi tunaweza kuwa na mashaka na kukata tamaa nyakati za matatizo baada ya kujaribu kwa nguvu zetu zote kuyatatua na kushindwa, tukumbuke kuwa Yesu, nafsi ya pili ya Utatu Mtakatifu, yupo pamoja nasi daima. Yale yanayozidi uwezo wetu tukate rufaa kwake kwa moyo wa imani. Nyakati zingine sala na maombi yetu ni kama malalamiko. Wakati mwingine imani yetu kwa Mungu inapotetereka tunaanza kuona shaka, Mungu anakaa kimya kwa sala zetu, tusione shaka bali tuwe na imani kuwa yote yawezekana, na hili ndilo tumaini letu sisi sote. Tumsifu Yesu Kristo. Kutoka studio za Radio Vatikani ni mimi Padri Paskali Irondo namnamna. Mpendwa wa msikilizaji wa Radio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho wa habari zetu za leo tulizokuandalia kwa, kwa niaba ya Pade Richard Mjigwa naye Pade Paskali Irondo ni Anjelo wezawura Kikuwaga. Tumsifi Yesu Kristo, Laudetu Yesus Kristus. kuziiwe moyo tabanikuwa