Jambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa redio Vatikani, ninakukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhutasari wake. Ilikuwa mnamo tarehe 21 Septemba 1953 ambapo Georgi Mario Bergoglio alikwenda kuungama kabla ya maadhimisho ya misa na tangu wakati ule ukawa uzoefu wa huruma na kuwa wakati muhimu katika maisha yake. Na usikose kufuatilia ziara ya Papa Francisco ya kwenda Marsilia kwa siku mbili, 22 hadi 23 Septemba 2023, katika kuhitimisha mkutano kuhusu bahari ya Mediterania. Mwakilishi wa kudumu wa Vatican katika ofisi ya Umoja wa Mataifa na mashirika ya kimataifa huko Jeneva alitoa hotuba yake katika Baraza la Haki za Binadamu tarehe 20 Septemba 2023. Baba mtakati amefanya uteuzi wa askofu wa Jimbo la Zaria nchini Nigeria Mheshimiwa Padre Habila Chakuna Boi Daboho wa Jimbo Kuu la Kaduna, ambaye hadi uteuzi huo alikuwa ni gambera wa seminari kuu ya mchungaji mwema huko Kaduna. Alhamisi tarehe 21 Septemba 2023, katika ukumbi wa habari Vatikani umefanyika mkutano wa kuwasilisha ratiba na orodha ya washiriki wa mkutano mkuu wa 16 wa Sinodi ya kawaida ya maaskofu inayoongozwa na kauli mbiu, kwa ajili ya kanisa la kisinodi, ushirika, ushiriki na utume. Habari hizi utasikiliza tafakari ya neno la Mungu linaloletwa kwako na Pade Paskali Iondo, kwa sababu siku ya Ijumaa tarehe ishirini na mbili Septemba, Baba Mtakatifu Francisco anakwenda hija. Ni Anjelo Zaula anakukaribisha maka sabini iliyopita mnamo tarehe Septemba 95 wito wa kipade wa papa Francisco ulizaliwa. Georgi Mario Berigorio, yaani Papa Francisco alikuwa na umri wa karibu wa miaka 17 nchini Argentina, ambapo ilikuwa ni siku ya wanafunzi na kwa upande wa kanisa ni kumbukizi la Mtakatifu Matayo mdhambi wa adharani aliyeitwa na Yesu kuwa mtume. Papa mwenyewe alisimulia kilichotokea katika siku hiyo maalum kuwa kabla ya kwenda kwenye sherehe hiyo, alipita karibu na parokia alikokuwa anakwenda, na akamkuta padre ambaye akumjua, na akaona hitaji la kuungama. Hili lilikuwa tukio la kukutana kwake. Aligundua kuwa kuna mtu alikuwa akimsubiri, lakini akujua ni nini kilitokea, akumbuki kiukweli na ajui ni kwa nini pade huyo alikuwa pale, ambaye akujua ni kwa nini, na alihisi hamu hiyo ya kuungama lakini ukweli ni kwamba mtu alikuwa anamsubiri, alikuwa akimsubiri kwa muda mrefu. Baada ya kuungama, alihisi kuwa kitu kimebadilika, hakuwa sawa kama alivyokuwa mwanzo, Baba Mtakatifu Francisco alisimlia. Aidha alisema alikuwa na hakika kwamba alipaswa kuwa pade. Uzoefu huu katika imani ni muhimu. Wanasema kwamba ni lazima kumtafuta Mungu kwenda kwake ili kuomba msamaha, lakini tunapokwenda yeye tayari anatungoja. Yeye ndiye wa kwanza, kwa maana katika kihispania wanasema Bwana daima ni wa kwanza, anasubiri. Na ni kweli, neema kubwa kupata mtu ambaye anakusubiri kwa ajili yako. Wewe ni mwenye dhambi, lakini anakungoja na anakusamehe. Alisema hayo wakati wa Pentekoste tarehe 18 Mei 2013. Wito wa Papa Francisco ulizaliwa kwa mang'amizi ya huruma ya Mungu. Kauli mbiu ya papa ni miserando atque eligendo, yaani kumtazama kwa huruma na kumchagua, imetolewa katika mahubiri ya Mtakatifu Beda Pade wa karne ya nane, anapozungumzia juu ya Yesu aliyemwita Matayo mtoza ushuru na kumtazama kwa hisia ya upendo na kumchagua kuwa mwanafunzi wake. Papa Francisco ameeleza mara kwa mara juu ya picha ya wito wa Mtakatifu Matayo ya Caravaggio katika kanisa la Mtakatifu Luigi wa wa Faransa jijini Roma, alivyopenda kuitazama. Kwa mara kwa sababu Yesu alitoka kumponya mtu aliyepooza, na alipokuwa akiondoka alikutana na mtu aitwaye Matayo. Injili inasema alimwona mtu aitwaye Matayo. Na mtu huyo alikuwa wapi? Alikuwa kakiti kwenye dawati la ushuru, mmoja wale ofanya, wa wale waliofanya watu wa Israeli walipe kodi kuwapa Warumi, na msaliti wa nchi yake. Watu kama hao walidharauliwa na waliogopwa mtu huyo alihisi kutazamwa na Yesu na alimwambia, nifuate. Akainuka na kumfuata. Kwa hiyo, ndugu msikilizaji wa Vatican News, Papa Francisco ametimiza miaka sabini tangu alipoitwa kumfuata Yesu kama alivyoitwa yule mfuasi wa Yesu Mtakatifu Matayo, ambapo Mama Kanisa anaadhimisha kila mwaka sikukuu yake tarehe 21 Septemba. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, Baba Mtakatifu Francisco anatarajia kwenda Marsilia kwa siku mbili, ishirini na mbili hadi ishirini na tatu Septemba elfu mbili na ishirini na tatu, katika kuhitimisha mkutano kuhusu bahari ya Mediterania. Kwa njia hiyo, mktadha wa kiekumeni na kidini ndizo nguzo kuu za siku ya kwanza ya Papa Francisco, ambapo kutakuwa na wakati wa kukaa pamoja, kukumbuka mabaharia na wahamiaji waliopotea baharini, zaidi ya wahamiaji na makaribisho ya wakimbizi. Kutakuwa na mada kubwa ambayo haiwezi kusaulika katika hotuba za Papa ni ile ya mazingira, alibainisha hayo msemaji wa Vatikani. Ndugu msikilizaji, usikose kufuatilia siku hizo mbili za ziara ya Baba Mtakatifu Francisco huko Marsiria nchini Ufaransa. Baba Mtakatifu Francisco tarehe ishirini na moja Septemba elfu mbili na ishirini na tatu amefanya uteuzi wa askofu wa jimbo la Zaria nchini Nigeria, Mheshimiwa Padre Habila Tiakunaboi Daboho wa jimbo kuu la Kaduna, ambaye hadi uteuzi huo alikuwa ni gambera wa seminari kuu ya mchungaji mwema huko Kaduna. Mheshimiwa Padre Habila Daboho Tiakwanaboi Dabo alizaliwa mnamo tarehe kumi Juni 1970 katika eneo la Zagon Kataf, jimbo kuu la Kaduna. Baada ya kuhudhuria seminari kuu ya Mtakatifu Tomasi wa Akwino huko Makurdi na seminari kuu ya Mtakatifu Agostino huko Josi, alipewa daraja la upadre tarehe kumi Julai 1999 kwa ajili ya jimbo kuu la Kaduna. Vilevile, Baba Mtakatifu Francisco amemteua askofu msaidizi wa jimbo kuu la Maputo nchini Msumbiji, Mheshimiwa Padre Osorio Chitora Afonso ambaye hadi uteuzi huo alikuwa afisa katika Baraza la Kipapa kwa ajili ya Uinjilishaji, kitengo kwa ajili ya uinjilishaji wa kwanza na makanisa maalum. Mheshimiwa Padre Osorio Chitora Afonso alizaliwa tarehe sita Mei elfu moja mia tisa sabini na mbili huko Ribaue na Mpula, Msumbiji. Majiundo yake ni baada ya kumaliza masomo yake katika seminari ya Kristo Mfalme huko Matola, Maputo, alisoma falsafa katika seminari kuu ya Mtakatifu Agostino huko Matola na taalimungu katika taasisi ya Mtakatifu Eugene Mazeud huko Kinshasa. Alipewa daraja la upade tarehe tatu Novemba elfu mbili na mbili. Alhamisi, tarehe 21 Septemba 2023, katika ukumbi wa habari Vatikani, umefanyika mkutano wa kuwasilisha ratiba na orodha ya washiriki wa mkutano mkuu wa 16 wa sinodi ya kawaida ya maskofu inayoongozwa na kauli mbiu, kwa ajili ya kanisa la kisinodi ushirika, ushiriki na utume, litakaloanza tarehe 4 hadi 29 Oktoba 2023. Waliohusika na maelezo hayo ni Daktari Paolo Rufini, mwenyekiti wa Baraza la Kipapa la Mawasiliano, na ambaye Baba Mtakatifu Francisco alimtaja kuwa atakuwa anatoa taarifa ya mkutano unaoendelea, na rais wa tume kwa ajili ya mawasiliano ya mkutano wa kumi na sita wa sinodi ya kawaida ya maaskofu; Monsinyo Marini de Saint Martin, katibu msaidizi wa sekretarieti kuu ya sinodi; na Pade Jacomo Costa, katibu maalum kwa ajili ya mkutano mkuu wa kumi na sita wa kawaida wa sinodi ya maaskofu. Sister Mary Baroni Ola mkuu wa shirika la masista wa mama yetu wa mitume ndiye rais mpya wa umoja wa kimataifa wa mama wakuu wa mashirika ya kitawa nafasi hiyo ni kuanzia tarehe nne septemba elfu mbili na ishirini na tatu hadi mei elfu mbili na ishirini na tano Sister Baroni ambaye hadi uteuzi alikuwa ni nafasi ya makamu raisi wa chombo hicho sasa anakuwa ni Sister Grasiera Frankovic wa shirika la mabinti wa Yesu ambapo rais na makamu wake wataongoza kwa kipindi cha miaka hiyo miwili. Tunawashukuru wote wawili kwa kuchukua majukumu haya muhimu katika huduma ya maisha ya kitawa duniani. Shukurani za dhati kwa Sister Nadia Kopa kwa kujitolea kwake kwa kipindi chake kama raisi wa Umoja wa Mama Wakuu Duniani, na msaada mpya wa maombi kwa ajili ya Sister Mary Baroni na Sister Grasiera kwa uongozi katika miaka ijayo. Ndivyo inavyosomeka taarifa kutoka Umoja wa Kimataifa wa Mama Wakuu. Akihutubia wanachama, rais huyo mpya alisema ni heshima kubwa kuitwa kuhudumu kama rais wa umoja huo katika wakati huu maalum wa mshikamano na ushirika kwa kina, ili kushirikiana na kuendeleza utume wa Mungu duniani, hasa miongoni mwa wale watu wote ambao mara nyingi wamesaulika zaidi katika jamii zetu. Na wito wa sinodi ni wenye nguvu na umuhimu sana kwa maisha ya kuwekwa wakfu kwa wakati huu, kanisa la ulimwengu linapojiandaa kwa sinodi inayofuata jijini Roma. Ni fursa kubwa kuweza kushiriki kama rais wa umoja huo. Kwa maana alisema wao kama washiriki wa umoja lazima waendelee kutoa usaidizi wao na kufanya sehemu yao, wakiendelea kwenye njia katika nyanja zote, wakiwa wazi katika mwito wa dhati wa Roho Mtakatifu na kufanya upya ufahamu wao nini maana ya kuwa watu wa Mungu katika kanisa na wakati wetu, wakishirikiana kutimiza ndoto ya Mungu katika ulimwengu huu tulio nao. Mwakilishi wa kudumu wa Vatican katika ofisi ya Umoja wa Mataifa na mashirika ya kimataifa huko Jeneva alitoa hotuba yake katika baraza la haki za binadamu tarehe 20 Septemba 2023. Vatican inazingatia ripoti ya mwandishi maalum kuhusu haki ya maendeleo na kusistizia umuhimu wa kupitisha uelewa wa haki hiyo ambayo ni ya kiujumla, pamoja na hitaji la mifuko mingine ya wadau mbalimbali mbali katika kuhakikisha utekelezaji wake unafaa kama Baba Mtakatifu Francisco alivyosema mara nyingi, uelewa wa kawaida wa maendeleo katika suala la kiuchumi pekee hautoshi, kwani unaweka ukuaji wa mali katikati, ambayo inahatarisha kuleta mfano wa kijamii ambao unanyonya utu wa mwanadamu na mazingira katika hali ya wasiwasi wasi na harakati ya kupata faida. Binadamu kamwe hapaswi kuchukuliwa kuwa mali ya kutumiwa na kutupwa. Badala yake, hadhi ya asili isiyoweza kukiukwa ya kila mwanadamu na haiwezi kusaulika, lazima iwe mahali pa kuanzia kwa kufuata mtindo wa maendeleo ambao sio tu endelevu lakini pia muhimu, wakati pia ukizingatia vipimo vyote vya mwanadamu. Katika jamii yenye maendeleo ya kweli, kila mtu anapaswa kupata mahitaji ya kimsingi, ikiwa ni pamoja na makazi ya watu wengine, ajira yenye heshima, chakula cha kutosha na maji ya kunywa, vilevile haki na uhuru wa kimsingi wa binadamu, hasa uhuru wa kidini, pia kwa kudhihirisha dini au imani ya mtu binafsi au katika jumuiya na watu wengine na hadharani au faragani, kwa njia ya ibada, utunzaji, utendaji na mafundisho. Hayo yote pamoja na elimu bora muhimu kwa ukuaji bila ubaguzi, bali ni kanuni inayohimiza sera za kina zinazosimikwa katika kukuza hadhi ya kila mwanadamu na kufikia makundi yote ya kijamii. Kwa kuhitimisha, alisema Vatikan inapenda kusisitiza wito wake wa kuendeleza kielelezo cha maendeleo kinachozingatia binadamu ambacho kinaheshimu thamani ya kila binadamu katika kila hatua ya maisha. Papa Francisco alisisitiza kuwa kila binadamu anayo haki ya kuishi kwa hadhi na kujiendeleza kikamilifu. Haki hii ya kimsingi haiwezi kamwe kunyimwa na nchi yoyote. Kwa hiyo Vatikani inapenda kusisitiza wito wake wa kuendeleza kielelezo cha maendeleo kinachozingatia binadamu ambacho kinaheshimu thamani ya kila binadamu katika kila hatua ya maisha. Vilevile vile Askofu Mkuu Garaga, katibu wa Vatikani wa mahusiano na nchi na mashirika ya kimataifa alitoa hotuba yake katika mkutano wa ngazi za juu kuhusu kuuliza kuandaa na kujibu majanga ya uviko huko New York Marekani, tarehe 20 Septemba 2023. Katika hotuba hiyo askofu mkuu alisema, wakati wa janga hilo tulishuhudia nia njema na kujitolea katika ngazi zote za serikali na nyanja za kijamii. Hii pia ni kweli kuhusu juhudi za kuunda, kuzalisha na kusambaza kwa haraka uchunguzi matibabu na chanjo za uviko kumi na tisa. Hata hivyo, ilibakia kuhusika kwamba asilimia ya watu katika nchi za kipato cha chini ambao walipokea angalau dozi moja ya chanjo ya uviko ni karibu nusu ya kiwango hicho katika nchi za kipato cha juu. Kwa hiyo kuweka mshikamano wa kimataifa katika vitendo kunahitaji kuweka kipaumbele kwa kupatikana teknolojia za afya kwa wote hasa kwa walio hatarini. Askofu mkuu Garaga pia alisema wakati wa janga hilo uwezo mdogo wa uzalishaji pamoja na tofauti kubwa katika uwezo wa ununuzi uliunda tofauti katika ufikiaji, ambayo ukarimu pekee tu ndio ungeweza kushinda. Tukiendelea na mjadala huo, aidha katika mjadala uliofunguliwa kuhusu usalama wa umoja wa mataifa Tarehe ishirini Septemba hiyo hiyo, askofu mkuu Garaga alisema mtadara huu wa wazi wa baraza la usalama unafanyika katika mkitadha wa vita vya kikatili na visivyo na maana dhidi ya Ukraini, ambayo kwa kujitolea sana inatetea uhuru wake na kutokiukwa kwa mipaka yake inayotambulika kimataifa. Haya ni maadili yale yale, yale yaliyokuzwa na kugawanywa tangu kuanzishwa kwa shirika hilo tukufu. Kwa kukabiliwa na janga linaloendelea, swali la hiari linajitokeza: je, vita hivi vinafanywa dhidi ya nani? Ni mbele ya macho ya kila mtu kwamba wale wanaolipa bei kubwa zaidi au gharama kubwa ni raia, watu rahisi na zaidi ya yote watoto, vijana na wazee. Vita ni uovu mkubwa, na kwa sasa tunaweza kuona kwamba vinaenea zaidi na zaidi ya mipaka ya Kiukraini, inayofunika na kivuli chake kikubwa sio Ulaya tu bali pia mabara mengine na juu ya yote inaingia ndani ya mioyo ya wanadamu na kuifanya vyombo vya mantiki ya vita vya kidunia ambavyo vimegawanyika vipande vipande. Akikumbusha maneno ya Baba Mtakatifu Francisco, askofu alisema ni jambo lisilopingika kwamba mashambulizi ya Urusi dhidi ya Ukrani yamehatarisha utaratibu mzima wa kimataifa ambao uliibuka baada ya vita kuu ya pili ya dunia. Matokeo yake mabaya yanaweza kuonekana tayari katika nyanja za kibinadamu, idadi ya watu, chakula, kijamii na kisiasa, kisheria na kiuchumi, kiikolojia, kijeshi, nyuklia, nishati, afya, elimu, kidini, uhamiaji na nyanja nyingine ambazo ni mambo msingi ya usalama wa dunia. Uovu hauna uwezo wa kuzalisha mema. Ili kuwa na mustakabali wenye amani na usalama, nchi zote wanachama wa Umoja wa Mataifa na hasa zile za Baraza hilo la Usalama zimetakiwa kuungana katika kutafuta amani ya haki na ya kudumu kwa ajili ya Ukraini kama kipengele muhimu cha Umoja wa Mataifa kuhusu amani ya kimataifa ambayo dunia ina kiu sana. Ni bora na nafuu kwa wote kuwekeza kwa amani badala ya vita. Vatikani kwa upande wake iko karibu na Ukraine, na zaidi ya hayo inaendelea kujihusisha na mipango ya kibinadamu inayolenga kupunguza mateso ya watu wa Ukraini, hasa ile sehemu yake ambayo ni dhaifu zaidi. Karibu ndugu msikilizaji wa Radio Vatikani. Katika tafakari alitujia neno la Mungu, Dominika 25 ya mwaka awa, kanisa kipindi cha kawaida. Ujumbe wa masomo ya Dominika hii ni wa faraja na matumaini, kwani Mungu anajifunua na kutuonyesha jinsi alivyo karibu nasi watu wake siku zote na nyakati zote, na kila amuitaye na kumwomba msaada wake yeye humsikiliza na kumpatia mahitaji yake kadiri ya mpango wake na makusudi yake, kama wimbo wa mwanzo unavyosema, Bwana asema mimi ni wokovu wa watu wangu, wakininilia katika taabu yoyote nitawasikiliza, nami nitakuwa Bwana wao milele. Somo la kwanza ni la kitabu cha Nabii Isaya sura ya 55 aya 6 hadi ya 9. Somo hili linatilia mkazo juu ya ukuu wa huruma ya Mungu kwa watu wake wanaotubu dhambi zao na kumrudia yeye. Mungu daima yu karibu na watu wake, na kwa kuwa ni mwenye huruma, wakitubu na kumrudia yeye kwa moyo wote anawasamehe. Ujumbe huu wanapewa Waisraeli wakiwa utumwani Babeli. Itakumbuka kuwa taifa hili teule la Mungu lilipelekwa utumwani kwa watu wake kukosa uaminifu wa kwake. Wakiwa utumwani, na baada ya kutafakari vyema mahusiano yao na Mungu, walitambua kuwa walikosa sana, na kwa sababu waliona kuwa dhambi yao ni kubwa mno, walikata tamaa, wakakosa matumaini ya kurudi tena katika nchi yao ya ahadi, maana walifikiri kuwa Mungu hawezi kuwasamehe uovu wao. Katika hali hii, Mungu kwa kinywa cha Nabii Isaya anawafariji na kuwapa matumaini kuwa huruma yake ni ya milele; hivyo wakitubu dhambi zao na kuomba msamaha, atawasamehe. Nabii Isaya anasisitiza na kusema: mtafuteni Bwana maadamu anapatiana mwiteni maadamu yukaribu mtu mbaya na aache njia yake, na mtu asiye haki aache mawazo yake, na amrudie Bwana naye atamrehemu na arejee kwa Mungu wetu naye atamsamehe kabisa. Huu ni ujumbe wa faraja na matumaini kwetu kuwa daima Mungu yukaribu nasi, naye ni mwenye huruma. Hivyo tukitubu dhambi zetu, tukaghairi uovu wetu na kumrudia yeye kwa moyo wote, atatusamehe. Maana yeye hatendi kama binadamu atendavyo, kwani Nabii Isaya anasema kuwa mawazo ya Mungu si mawazo yenu na njia zake si njia zenu kama vile mbingu zilivyo juu sana kuliko nchi, kadhalika njia zake zijuu sana kuliko njia zenu na mawazo yake kuliko mawazo yenu. Kumbe katika shida na taabu na mahangaiko yetu hatupashwi kukata tamaa na kusema kuwa Mungu yumbali nasi hatusikilizi, bali tumtafute maadamu anapatikana, tumwite maadamu yu karibu atatusikiliza. Lakini sharti ni moja, kuziacha njia zetu mbaya na mawazo yetu maovu na kumrudia yeye kwa moyo wa majuto na toba, naye ataturehemu na kutusamehe makosa yetu kama anavyosisitiza mzaburi katika wimbo wa katikati. Somo la pili ni la waraka wa Mtume Paulo kwa Wafilipi sura ya kwanza aya ishirini hadi ishirini na nne na aya ya ishirini na saba. Mtume Paulo aliandika barua hii akiwa gerezani, akiishukuru jumuiya ya Wafilipi kwa msaada waliompatia katika sehemu ya barua hii ambayo ni somo la pili dominika 25a, anaeleza kilicho ndani ya moyo wake kwa Filipi wakikuwa, ndani mwake kuna pande mbili zinazokinzana. Kwa upande mmoja ni kutaka kuendelea kuhubiri Injili, habari njema ya wokovu, ili watu wengi zaidi waweze kuongoka na kuingia katika ufalme wa Mungu, na kwa upande mwingine ni hamu ya kuiona siku ya kifo chake atakapopata nafasi ya kuwa na Kristu milele yote mbinguni ikiwadia upesi. Katika hali hii, Mtume Paulo anajimwaga na kujikabidhi mzima mzima, roho mwili na akili yote, mikononi mwa Mungu akisema kuwa iwe ni kuishi au kufa, yote ni sawa maadamu Kristu atukuzwe. Basi nasi tunaalikwa kujimwaga wazima wazima, kujiachilia na kujikabidhi kwa Mungu katika hali zote, maana tukiwa naye tuko salama zaidi. Injili ni kama ilivyoandikwa na Matayo, sura ya ishirini aya ya kwanza hadi ya kumi na sita. Katika sehemu hii ya Injili, Yesu akitumia mfano wa vibarua waliofanya kazi katika shamba la bwana wao, anatufundisha kuwa wema wa Mungu upo kwa watu wote hata kwa wakosefu wanaotubu, kinyume na mafundisho ya Mafarisayo waliofikiri kuwa wokovu ni kwa ajili tu ya taifa teule la Israeli, tena sio kwa Waisraeli wote bali kwa wale tu wanaoshika sheria na amri za Mungu kikamilifu kama zilivyotolewa na Musa wao wakiwa ni mfano bora. Katika kutoa fundisho hili, Yesu anamfananisha Mungu na mmiliki wa shamba la mizabibu anayewaajiri watu kufanya kazi katika shamba lake kwa muda tofauti tofauti, kadiri ya desturi ya Kiyahudi. Ilipofika jioni, ilikuwa ni lazima mtu alipwe kwa kazi aliyoifanya. Tunasoma hivi katika kitabu cha Kumbukumbu la Torati: usimwonee mtu masikini na muhitaji ambaye umemwajiri akiwa ni ndugu yako Mwisraeli au mgeni anayeishi katika mojawapo ya miji yenu, mlipe ujira wake kila siku kabla ya jua kutua, kwa sababu yeye ni maskini na anautegemea ujira huo. Lasivyo anaweza kumlilia Bwana dhidi yako nawe ukapata hatia ya dhambi. Kumbukumbu la Torati sura ya 24 aya 14 hadi ya 15. Na kiwango ambacho mtu alilipwa ilipaswa walau ukimsaidia kupata mahitaji muhimu ya siku moja ambayo gharama yake ilikuwa ni denari moja. Ndio maana mmiliki wa shamba la mizabibu katika Injili alipatana na vibarua wake kuwalipa denari moja kwa kila mmoja, na ni kweli, ilipofika jioni aliwalipa wote, kila mmoja denari moja, licha ya kuwa walifanya kazi kwa muda tofauti tofauti. Hii ni tofauti kabisa na uelewa wetu sisi wanadamu ambapo malipo ni lazima yalinganishwe na uzoefu wa kazi, kiasi cha kazi na muda wa kufanya kazi. Ndiyo maana vibarua walioajiriwa mapema walimnung'unikia mwajiri wao kwa kuwalipa kiwango sawa na wale waliofanya kazi kwa muda mfupi, ambapo kimsingi wanaolalamika hawana sababu, kwa kuwa haki yao wameipata kadiri ya makubaliano kwamba watapokea dinari moja. Fundisho kuu tunalopata katika mfano huu ni kuwa wema wa Mungu ni sawa kwa wanadamu wote, hauna mipaka, kipimo cha muda wala ubaguzi wowote ule. Maana mbele za Mungu binadamu wote ni sawa na hakuna mwenye haki zaidi ya mwingine. Mbele ya Mungu hatuna haki ya kudai chochote kutoka kwake, maana yote tuliyonayo ni vyake. Maisha yetu ni yake na vitu vyote tulivyo navyo ni zawadi kutoka kwake, na kuingia katika ufalme wa Mungu kunategemea tu huruma yake maana hakuna binadamu aliye mkamilifu ambaye anaweza kudai haki ya kuurithi. Zaidi sana, kuingia katika ufalme wa Mungu ni zaidi ya kushika sheria. Ndiyo maana kijana tajiri alipomwendea Yesu na kumuuliza, nifanye nini niweze kuupata uzima wa milele, Yesu alimjibu, shika sheria. Naye akamjibu, nimezishika tangu ujana wangu. Yesu akamwambia, nenda ukauze vyote ulivyo navyo uwape masikini, nawe utakuwa na hazina mbinguni, kisha njoo unifuate. Yule kijana akaondoka kwa huzuni. Kumbe kushika sheria tu haitoshi. Mwanadamu hawezi kudai haki ya kuupata uzima wa milele kwa kushika sheria tu. Mastahili ya kuurithi ufalme wa Mungu yanatokana na huruma na upendo wa Mungu unaofumbatwa katika kutimiza nyajibu na ahadi za ubatizo wetu kwa kuishi kwa upendo. Basi tujitahidi kujiepusha na dhambi za wivu kwa kumlalamikia Mungu, kwa wema na huruma yake isiyo na mipaka bali sisi tujikite zaidi katika kutenda matendo mema kwa moyo wa upendo, tukiwasaidia watu wengine wapate mahitaji yao ya kila siku kadiri ya uwezo aliotujalia Mwenyezi Mungu, nasi tutapata thawabu yetu mbinguni. Na hivyo sala ya kuombea dhabihu inayosema: E Bwana, tunakuomba uwe radhi kuzipokea dhabihu zetu sisi taifa lako, utujalie kupata katika sakramenti takatifu hayo tunayoyaungama kwa imani, itasikilizwa na Mungu Nayosala baada ya komunywa inayosema e Bwana, sisi unaotuburudisha kwa sakramenti zako, utuinue kwa msaada wako wa siku zote, tupate matunda ya ukombozi kwa njia ya mafumbo yako na mwenendo wetu, itapata kusikilizwa, nasi siku moja tutaweza kustahilishwa kuingia katika uzima wa milele mbinguni. Tumsifu Yesu Kristo. Kutoka studio za Radio Vatikani, Namnamna mpendo wa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo nimefikia mwisho wa habari za leo nilizokuandalia, na kwa niaba ya Padre Paskali Iondo ni Anjero zao la kikuaga, tumsifu Yesu Kristo, Laudetur Yesus Kristus no.