Amjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Mm, ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa redio Vatikani, ninaukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi kwanza ni muhtasari wake. Kipengele muhimu hasa wakati huu wa mabadiliko ya nyakati ni kile cha maendeleo ya kisayansi na uvumbuzi wa teknolojia. Hatuwezi kupuuza maendeleo ya haraka yaliyofanywa katika maeneo kama vile mpito wa kidijitali na akili mnemba, pamoja na athari zake zote na maswali muhimu yanayozushwa ni maneno ya Papa Francisco alipokutana na washiriki wa mkutano mkuu wa Baraza la Kipapa la Utamaduni na Elimu Novemba 21 mjini Vaticani. Kuwa Mkatoliki, kama tulivyojaribu kuonesha, juu ya yote katika waraka wa Fratelli Tutti, inamaanisha kujua jinsi ya kuona na pia kukubali mema ambayo Roho Mtakatifu hueneza kila mahali, pia hofu ya kupoteza utambulisho wa mtu. Haya ni maneno ya Papa Francisco kwa wawakilishi wa nyumba ya uchapishaji ya vitabu itwayo La Scuola kutoka Bresha nchini Italia, tarehe 21 Novemba 2024, mjini Vatican. Barua ya Papa Francisco juu ya kupyaishwa kwa somo la historia ya kanisa ili kuwasaidia mapade kutafsiri vyema ukweli wa kijamii. Papa anaomba wawe waangalifu na wale wanaopendekeza kupuuza yaliyopita na uzoefu wa wazee. Hivi ndivyo itikadi za rangi tofauti zinavyofanya kazi, ambazo huharibu kila kitu ambacho ni tofauti. Pia ametoa onyo, wasilazimishe kuganda na upuuzi, lakini ni kujibu vizuizi vizu vizu vizu Ed Baba Mtakatifu Francisco alikutana na washiriki wa mkutano wa kwanza wa Baraza la Kipapa la Utamaduni na Elimu Alhamisi, tarehe 21 Novemba elfu mbili na ishirini na nne mjini Vatikani, ambapo katika hotuba yake alipenda kuchukua fursa hiyo kudhibitisha umuhimu wa hatari inayohusika katika kuchanganya nyanja za utamaduni na elimu Wakati katika katiba ya kitume ya Predikate Evangelium, yani hubirini Injili, Papa Francisco alisema alivyoamua kuunganisha ofisi za Vatikani mbili zinazohusika katika mtiririko huo wa elimu na utamaduni kwamba haikuwa kwa ajili ya kufikia ufanisi sana mkubwa wa kiuchumi kama vile kutumia uwezekano wa mazungumzo, bali mwingiliano na uvumbuzi kwa njia ambayo inaweza kuongeza ufanisi wa taasisi zote mbili. Papa Francisco alisema, ulimwengu wetu hauhitaji automatiki ambazo hurudia tu kile ambacho tayari kimesemwa na kufanywa. Badala yake, unahitaji waandishi wapya wa kuandika, wakalimani wapya wa rasilimali watu wetu tajiri, na washairi wetu wapya wa kijamii. Mitindo ya elimu ambayo inalenga kutoa matokeo tu haina maana kwa kukosekana kwa dira ya kiutamaduni yenye uwezo wa kuunda watu walio tayari kusaidia ulimwengu kubadilisha gia ya kuondoa ukosefu wa usawa, umaskini uliokithiri na kutengwa. Baba Mtakatifu Fransisko ameendelea magonjwa ya ulimwengu wa sasa haupaswi kuzingatiwa kama kujiudhuru, sembuse kuridhika kama jambo lisiloepukika. Shule vyuo vikuu na vituo vya kiutamaduni vinapaswa kuwa mahali pa kufundisha jinsi ya kutamani kutumaini na kuota ndoto kwa kuwa kama Waraka wa Pili wa Petro unavyotukumbusha kwamba tunatazamia mbingu mpya na nchi mpya ambayo haki hukaa ndani yake. Baba Mtakatifu Francisco aidha alisisitiza kuwa kile tunachosubiri kinapaswa kuwa mwongozo wa msingi wa utambuzi wetu katika kuendeleza programu zetu za kiutamaduni na elimu. Swali so, la msingi kwa taasisi zetu ni hili Je, tunangoja nini hasa? Labda ikiwa sisi ni waaminifu, jibu letu linaweza kukosa mafanikio machoni pa ulimwengu, ufahari wa cheo cha juu, au kujihifadhi tu. Ikiwa hayo ni malengo yetu, hakika hayatoshi. Kaka na dada, Mungu anatupa nafasi ya kufanya kitu tofauti kabisa. Papa Francisco amewahimiza katika hilo, amekumbuka moja ya shairi la Emily Dickinson lisemalo, na katika mkono wangu wa kushangaa mgeni alikandamiza ufalme, na mimi kwa kufadhaika nilibaki, kana kwamba nauliza mashariki ikiwa alikuwa na asubuhi kwa ajili yangu, na akainua mabwawa yake ya zambarau na ingenifanya nilewe na machweo. Kwa hiyo, ndugu msikilizaji, Papa Francisco amewasihi wauone utume wao katika nyanja za elimu na utamaduni kama wito kwa wengine kupanua upeo wao, kufurika kwa uchangamfu wa ndani, kutoa nafasi kwa uwezekano mpya, na katika kushiriki zawadi walizopokea ili kuwafanya kuwa wengi zaidi. Kazi yetu kama waelimishaji na wasanii ni kuwaambia wengine za hatuna sababu ya kuogopa, Papa Francisco amesema kwanza kwa sababu Kristo ndiye kiongozi wetu na msindikizaji wa kusafiri; pili, kwa sababu sisi ni walinzi wa urithi wa kiutamaduni na kielimu ambao ni mkubwa kuliko sisi wenyewe. Sisi ni warithi wa mawazo ya kina Agostino, sisi ni warithi wa mashairi ya Efraim Shami, sisi ni warithi wa shule za makanisa ya kipindi cha kati na waanzilishi wa vyoo vikuu vya kwanza, warithi wa Thomas Aquinas na Edith Stein na wale walioagiza kazi za ndugu Angelico na Mozart na hivi zaidi za Mark Rothko na Olivier Messiaen. Sisi ni warithi wa wasanii wasiohesabika waliovuviwa na mafumbo ya Kristo, Papa Francisco alisisitiza aidha, akaongeza warithi wa wanasayansi wakuu na wanafikira kama Blaise Pascal. Kwa neno moja, warithi wa shauku ya elimu na utamaduni wa watakatifu wengi na wanaume na wanawake watakatifu Iyo, kwa njia hiyo tukiwa tumezungukwa na umati huu wa mashahidi, na tutupilie mbali mzigo wa kukata tamaa, na tushirikiane kuweka ubinadamu huru kutokana na giza linalozunguka la ubinafsi, ambalo labda ni ugonjwa hatari zaidi wa utamaduni wa kisasa, kwani unatishia kufuta matumaini. Papa Francisco ameibua kwamba nyakati fulani anahisi uhitaji wa kualilia watu wa wakati wetu hivi, kwa hiyo wasisahau kuhusu tumaini. Anawategemea wao kueneza ombi hili wakati wa mwaka wa Jubilei ambao unakaribia kutufikia, kwa sababu mengi sana yanahitajika kufanywa ni wakati wa kukunja mikono yetu na kuanza leo hii. Ulimwengu una idadi kubwa zaidi ya wanafunzi katika historia. Takwimu hizo ni za kutia moyo, ambapo watoto wapatao milioni mia moja kumi wanamaliza elimu ya msingi. Bado ukosefu wa usawa unaosumbua na unaoendelea kuwepo, kwa hakika watoto na vijana wapatao milioni mia mbili hamsini hawaendi shule. Tuna wajibu wa kimaadili kubadili hali hii. Kwa maana mauaji ya kimbali ya kiutamaduni sio tu juu ya uharibifu wa urithi wa watu lakini, mauaji ya raiki ya kiutamaduni pia hufanyika wakati watoto wananyang'anywa maisha yao ya baadaye kwa kushindwa kwetu kuwapa masharti muhimu ili wawe vile wanavyoweza kuwa. Akimnukuu mwandishi mwingine Antoine wa Mtakatifu Experi, anasema alipitia mabehewa ya daraja la tatu ya treni iliyojaa familia za wakimbizi. Alisimama kuwatazama na anaandika kwamba aliteswa na jeraha la wazi la kuona kidogo katika watu hao wote Mozart aliyeuawa. Kwa hiyo Baba Mtakatifu Francisco alisema ni jukumu kubwa sana kwetu kuelimisha na ni kuthubutu kuunga mkono ukuaji wa wengine, kana kwamba kusema pamoja na Agostino, ninataka uwe kipengele muhimu hasa katika wakati huu wa mabadiliko ya nyakati, ni kile cha maendeleo ya kisayansi na uvumbuzi wa teknolojia. Hatuwezi kupuuza maendeleo ya haraka yaliyofanywa katika maeneo kama vile mpito wa kidijitali na akili mnemba, pamoja na athari zake zote na maswali muhimu yanayozushwa. Papa ameomba kuwa vituo vya utafiti vyote vya vyuo vikuu vyetu visome mapinduzi ya sasa ya kiteknolojia ili kuakisi faida na hatari zake. Rudia kusema, badala ya kuachiliwa na woga, tunapaswa kukumbuka kwamba mabadiliko changamano ya kiutamaduni mara nyingi yanathibitisha kuwa nyakati za kuzaa matunda na ubunifu kwa ajili ya maendeleo ya ujuzi. Kutafakari kwetu juu ya Kristo mfufuka utatupatia ujasiri wa kukabiliana na wakati ujao kwa ujasiri, tukiamini kwamba mwaliko wake wenye changamoto twende ng'ambo ya mbali Baba Mtakatifu Francisco amewashukuru huduma yao na anawaombea Roho Mtakatifu awaangazie kwa yote wafanyayo na Bikira Maria kikao cha hekima wasindikize daima. il 28 giugno del 65 San Paolo VI ricevendo i rappresentanti della scuola editrice alla cui fondazione aveva contribuito il padre si concludeva il suo discorso. diamo onore alla vostra consumata scienza pedagogica. Baba Mtakatifu Francisco amekutana na uwakilishi wa nyumba ya uchapishaji wa vitabu itwayo la scuola ya Brescia nchini Italia Alhamisi tarehe 21 Novemba 2024 mjini Vatikani. Akianza hotuba yake, Baba Mtakatifu alisema kuwa tarehe 28 Juni 1965 Mtakatifu Paulo wa Sita aliwapokea wawakilishi hao na alitimisha hotuba yake kama ifuatavyo: Tunatoa heshima kwa sayansi yenu kamili ya ufundishaji, tunatoa moyo wa shughuli zenu katika huduma ya shule, tunatambua uelewa wenu wa kisasa kwa matatizo ya shule na tunatoa sifa kwa matunda ambayo tayari mmeyapata kwa kiasi kikubwa, na tunatoa kura kwa nia thabiti zinazoendesha shughuli zenu, sio tu kwa kuhifadhi ufanisi uliopatikana, lakini pia kwa ujasiri wa maendeleo mapya na ushindi mpya, kwa kuzingatia leo hii Baba Mtakatifu Francisco alisema hali ya chama chao ambacho kwa ujasiri wamepata mashirika mengi mawili ya uchapishaji ya maongozi ya Kikatoliki, moja Sei na nyingine Kapitelo, ili kuwa na athari kubwa kwa shule. Mtu anaweza kusema kwamba wanatimiza matakwa ya raia wenzao wakubwa, usomaji walioutoa wa hali hiyo wakati huo, wakitambua maendeleo ya uhai wa kikundi chao, bado ni muhimu leo hii. Amemshukuru Mwenyezi Mungu hawakuogopa kukabiliana na hatari katika nyakati ngumu, kwa sababu ya ushindani wa mashirika mengine makubwa ya uchapishaji na mabadiliko ya kiutamaduni yanayoendelea yaliyotokana na kutengwa kwa utafiti wa kidini na kutojali sana. Zaidi ya hayo, waanzilishi wa nyumba ya uchapishaji hiyo ya La Scuola walikuwa na ujasiri wakati ili kuhakikisha uungwaji mkono wa jarida la Scuola ya Italia ya kisasa na kuunda uwepo wa ufundishaji wa msukumo wa kikatoliki katika shule ya Italia na walikuwa wameunganisha akili za mapade na walei wenye shauku ya elimu katika vizazi vipya. Kwa njia hiyo, Baba Mtakatifu Francisco amekuwa na mtazamo wa wazi wa mzunguko wa kila mtu kwamba kiukweli shule ni ya kwanza kabisa mahali ambapo unajifunza kufungua akili na moyo wako kwa ulimwengu. Elimu haijumuishi kujaza mawazo kichwani, bali ni kuwasindikiza na kuwatia moyo wanafunzi katika njia ya ukuaji wa mwanadamu na ukuaji wa kiroho, na kuwaonyesha jinsi urafiki na Yesu mfufuka unavyopanua moyo na kufanya maisha kuwa ya kibinadamu zaidi. Kwa hiyo, kuelimisha ni kusaidia kufikiri vizuri, kujisikia vizuri na kufanya vizuri Lugha tatu, lugha ya moyo, kujisikia vizuri, lugha ya kichwa, kufikiri vizuri, lugha ya mikono na kufanya vizuri zaidi, lakini yote ni kwa maelewano, kufanya kile unachohisi na kufikiria kile unachohisi. Lugha hizi tatu pamoja ni maono haya yanayofaa kikamilifu leo hii, tunapohisi hitaji na mapatano ya elimu yenye uwezo wa kuunganisha familia, shule na jamii nzima. Baba Mtakatifu Francisko akiendelea, amesema shughuli wanazozifanya ni kuandaa vitabu vya kiada vinavyowasaidia wanafunzi kufikia kupanua akili na mioyo yao kwa aina mbalimbali mbali za elimu na kupanua roho yao hadi historia ambayo imetuzalisha kuelewa thamani ya kijamii ya dini, na inathibitisha kwamba unaendelea katika hatua iliyoanzishwa na wanachama na waanzilishi wao. Tunafanya kazi kwa juhudi na nguvu nyingi tena, tunajituma mafanikio yake tunayaona wazi kwa macho yetu, tunaridhika na kujiona tunafanya sisi kwa nguvu na akili zetu, tuna sahau ya kwamba hizi ni neema. Historia ya kanisa inapaswa kupendwa na kujifunza kama mama, kama ilivyo historia hii ambayo mara nyingi inaendeshwa na, na majina ya matatizo, lazima ielezwe bila kusahau kuacha au kurahisisha ili isijitoe katika ushawishi wa itikadi za rangi tofauti zenye uwezo wa kuharibu kila kitu ambacho ni tofauti. Baba Mtakatifu Francisko tarehe 21 Novemba 2024 amechapisha barua kuhusu somo la historia ya kanisa ili kuwasaidia mapade kutafsiri vema ukweli wa kijamii hasa kwa kuzingatia mafunzo ya mapade wapya na mawakala wa kichungaji. Matumaini ya papa ni kwamba kupitia utafiti huu, kwa sababu ni utafiti na si kuzungumza au muhtasari kwenye mtandao, tunaweza kufikia chaguo la ujasiri na la nguvu ambalo lililochochewa na utafiti, ujuzi na kushirikishana kujibu vizuizi vya kupooza vya matumizi kupita kiasi vya ukiutamaduni. Kwa hiyo huku akitambua umakini ambao mapade hujitolea katika masomo ya historia ya kanisa, Papa Francisko alianza kwa kualika ukuzaji wa usikivu halisi wa kihistoria kwa wanafunzi vijana wa taalimungu, hiyo ni kuzoea nawazi na na mwelekeo wa kihistoria wa mwanadamu. Hakuna anayeweza kuwajua kwa hakika hao ni akina nani na wanakusudia kuwa nani kesho, bila kulea dhamana inayowaunganisha na vizazi vilivyowatangulia. Utafiti katika maono ya papa unaweka hai mwali wa dhamiri ya pamoja, ikijenga na kumbukumbu -kumbu za mtu binafsi zinazohusishwa na masilahi ya mtu mwenyewe au hisia za mtu bila uhusiano wa kweli na jumuiya ya kibinadamu na ya kikanisa ambayo tunajikuta tunaishi. Kwa hivyo inawezekana kusuka uhusiano na ukweli ambao unahitaji uwajibikaji wa kimaadili kushirikiana na mshikamano, Baba Mtakatifu Francisco anaandika. Aidha katika barua hiyo anamnukuu mtaali mungu mfaransa ambaye alisema kwamba uchunguzi wa historia unatulinda dhidi ya imani ya kidini, yaani kutoka katika maono ya kimalaika sana ya kanisa ambayo yanapuuza madoa na mikunjo yake. Na kanisa kama mama lazima lipendwe kama yeye, vinginevyo hatulipendi kabisa au tunapenda roho ya mawazo yetu. Hujifunza kutokana na makosa yake na kujitambua hata katika nyakati zake za giza, kuponya majeraha yake na yale ya ulimwengu. Ushauri wa kitume baada ya sinodi kwa waraka wa Kristus vivit yani kristu anaishi papa francisko anaandika kuwa tayari ulikuwa na mwaliko wa kuwa waangalifu na wale wanaopendekeza kupuuza yaliyopita na kutothamini uzoefu wa wazee mtu huyo anahitaji wewe kuwa mtupu kung'olewa kutoamini kila kitu ili uweze kuamini ahadi zake tu na kutii mipango yake hivi ndivyo itikadi za rangi tofauti zinavyofanya kazi ambazo huharibu au kutengeneza kila kitu ambacho ni tofauti na kwa njia hii wanaweza kutawala bila upinzani. Hata hivyo, utafiti wa kweli wa zamani au wa sasa haupaswi kubadilika kwa kurahisisha ujinga na hatari. Ikiwa hukumu ya wakati wa kutisha na wakati wa giza sana unakabidhiwa kupitia vyombo vya habari, mitandao ya kijamii au kwa ajili ya masilahi ya kisiasa tu, kila mara tutakabiliwa na msukumo usio na mantiki wa hasira au hisia. Mwishowe, kama wanavyosema kitu kisicho na mktadha hutumika kama kisingizio Baba Mtakatifu Francisko anaandika. Papa Francisko anataja ushauri wa Yesu uliosimuliwa katika Injili ya Matayo, unaoundwa na historia ya kweli, ambapo kuna baadhi ya majina ambayo ni shida kusema kidogo. Kadhalika, kanisa halipuuzi ukweli kwamba miongoni mwa washiriki wake, mapade na walei, hakukuwa na upungufu wa wale ambao hawakuwa waaminifu kwa Roho wa Mungu. kwa hiyo kwa chochote kile ambacho historia ya hukumu inatoa juu ya kasoro hizi, lazima tuzifahamu na kuzipiga marufuku kwa nguvu, ili katika kueneza injili kusidhurike. Papa Francisco kadhalika katika barua hiyo amehimiza tusiwaalike watu kusahau, kwa sababu matukio kama vile ya mauaji ya kimbali, milipuko ya mabomu ya atomiki huko Hiroshima na Nagasaki na mapigano mengine yanatufanya tuone aibu ya kuwa wanadamu. Kumbukumbu za kikumbukumbu kumbu bila kugandishwa bila kuanguka katika jaribu la kufukuza na muda mwingi umepita, tunahitaji kutazama mbele. Bila kumbukumbu kumbu hatusogei mbele kamwe, hatuwezi kukua bila kumbukumbu kumbu safi na nzuri. Baba Mtakatifu Francisco anahimiza utafiti wa historia ya Kanisa kwa hiyo haupaswi kuwekewa kikomo kwa mtazamo wa mpangilio wa matukio tu au kwa upunguzaji wa jumla usio na uwezo wa mazungumzo na ukweli ulio hai. Papa Francisco anasisitiza umuhimu wa kuwaelimisha wanafunzi kutafuta kwa usahihi vyanzo, kubadilisha kujifunza kuwa na shauku na ushiriki. Ni muhimu kutoa ushahidi kwa wale ambao hawajaweza kutoa sauti zao katika historia. Miongoni mwa hayo, anatualika kudhihirisha uzoefu wa kifo cha kishahidi hasa ambapo kanisa halijashinda machoni pa ulimwengu huu na ni pale ambapo limefikia uzuri wake mkuu. Papa Francisco anahitimisha kwa kuandika kwamba tunazungumza juu ya kusoma, sio juu ya kuzungumza tu juu ya usomaji wa juujuu juu tu juu ya kukata na kubandika muhtasari kutoka katika mtandao. Badala yake ni muhimu kuuliza maswali yenye lengo la kupata maana ya maisha, bila kurudi kwa yasiyo na muhimu. Anasisitiza kwamba hilo ndilo jukumu lenu kuu kujibu vizuizi vya kupooza vya utumiaji wa kiutamaduni kwa chaguo thabiti na kali kwa utafiti, maarifa na kushirikisha. Jumatano tarehe 20 Novemba 2024 Baba Mtakatifu Francisco alikutana na kuzungumza na washiriki wa kongamano la kumi na mbili kati ya Baraza la Kipapa la majadiliano ya kidini na kituo cha mazungumzo ya kidini na kiutamaduni cha huko Teharani. Katika hotuba yake papa alifurahi kukutana nao. Kama tunavyojua sote, aina hii ya ushirikiano wa muda mrefu imekuwa ya kufurahisha zaidi kwetu sote, kwani inakuza utamaduni wa mazungumzo, jambo ambalo naliona kuwa muhimu sana, na ambalo ninalifuatilia kwa karibu, Papa Francisco alisisitiza. Aidha alisema kama wajuavyo kwamba anatarajia kumpandisha hadhi ya askofu mkuu wa Teherani, Dominico Joseph Matthew, katika baraza la makardinari lijaro. Uamuzi huu unaonyesha ukaribu wake na kujali kwake kwa kanisa nchini Irani na kwa upande wake anayeheshimu nchi nzima. Papa kwa njia hiyo alitoa salamu za dhati kwa askofu mkuu wa makaldayo wa Teherani. Maisha ya kanisa Katoliki nchini Irani ni kundi dogo, lakini yako karibu sana na moyo wa baba mtakatifu. Anafahamu hali yake na changamoto zinazoikabili kanisa hilo, inapodumu katika kumshuhudia Kristo na kuchangia kimya kimya, lakini kimya kwa kiasi kikubwa kwa manufaa ya jamii na kwa ujumla, huku ikikataa ubaguzi wowote wa, wa kidini kikabila au kisiasa. Baba mtakatifu alishukuru sana muda waliochagua wako mngamano hilo kuhusu elimu ya vijana, hasa katika familia, changamoto kwa wakristo na Waislamu, na kwamba ni mada nzuri kama nini Familia utoto wa maisha, ndiyo mahali pa kwanza pa elimu. Ni katika familia tunachukua hatua zetu za kwanza na kujifunza kuwasikiliza wengine, kuwatambua na kuwaheshimu, kuwasaidia na kuishi pamoja kwa mapatano. Kipengele cha kawaida cha tamaduni zetu tofauti za kidini ni mchango unaotolewa na, na wazee kwa elimu ya vijana. Mababu na mabibi kwa hekima zao ni msaada muhimu katika elimu ya kidini ya wajukuu wao na hutumika kama kiungo muhimu katika mahusiano ya kifamilia kwa vizazi vyote. Udini wao unawasilishwa kwa njia isiyo rasmi na ushuhuda wa maisha yao, ni wathamani sana kwa ukuaji wa vijana. Papa Francisko alisisitiza kwamba kwao changamoto moja ya kielimu inayowakabili Wakristo na Waislamu wote inaletwa na kuongezeka ukweli mgumu wa ndoa zinazohusisha tofauti za ibada. Ni rahisi kuona kwamba mazingira kama haya ya familia yanawakilisha nafasi ya upendeleo kwa mazungumzo ya kidini vilevile. Na kudhoofika kwa imani na utendaji wa kidini katika baadhi ya jamii, kuna athari ya moja kwa moja kwa familia. Tunajua ni changamoto gani kubwa ambazo familia zinakabiliana nazo katika ulimwengu unaobadilika haraka, na sio katika mwelekeo sahihi kila wakati. Kwa hiyo ili kutimiza vema kazi yake ya kielimu, familia inahitaji usaidizi kamili wa kila mtu, ikiwa ni pamoja na serikali, shule, jumuiya yake ya kidini na taasisi nyingine. Mojawapo ya kazi nyingi za familia ni kuelimisha washiriki wake kuwa nyumbani zaidi ya kuwa na kuta za nyumba yake yenyewe. Mazungumzo kati ya waamini wa dini mbalimbali hufanya hivyo. Yanatuwezesha kutoka katika mifumo yetu tuliozoea ya kufikiri na kutenda, na kuwa wazi kukutana ndani ya familia kubwa zaidi ya binadamu. Lakini ili mazungumzo yawe na matunda, lazima yatimize masharti kadhaa ambayo kwanza kabisa ni lazima yawe wazi, ya dhati, ya heshima, ya kirafiki na thabiti. Mbinu hii itatufanya tuaminike machoni pa jamii yetu wenyewe na mbele ya waingiliaji wetu na jumuiya zao, huku ikitukumbusha mara kwa mara kwamba tunawajibika kwa Mungu kwa yote tunayofikiri, tunayosema au kutenda. Hatimaye, elimu ya kizazi kipya hufanyika kwa ushirikiano wa kidugu katika kumtafuta Mungu. Katika azma hii Tusichoke kamwe kusema na kufanya kazi kwa ajili ya utu na haki za kila mtu, kila jamii na kila watu. Papa Francisco amesistiza, hakika uhuru wa dhamiri na dini ndiyo msingi wa jengo zima la haki za binadamu. Wala uhuru wa kuabudu haukomei kwenye udhihirisho wa ibada, pia unahusisha uhuru kamili katika suala la imani ya mtu mwenyewe na utendaji wa kidini. Ulimwengu wetu umegawanyika na kukodishwa na chuki, uhasama, vita na tishio la mzozo wa nyuklia, Papa Francisko alisisitiza. Hali hii inatusukuma sisi waamini wa Mungu wa amani kusali na kufanya kazi kwa ajili ya mazungumzo, upatanisho, amani, usalama na maendeleo fungamani ya binadamu wote. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, ofisi ya maadhimisho ya liturujia za kipapa imetayarisha na kutekeleza toleo la pili lenye kichwa cha Kilatini, ikiwa na maana ya kitabu cha kiliturujia kwa ajili ya ibada za mazishi ya papa, kilichoidhinishwa mnamo tarehe 29 Aprili 2024 na Baba Mtakatifu Francisco, ambaye alipokea nakala ya kwanza ya kitabu hicho kilichochapishwa tarehe 4 Novemba 2024. Idadi ya vipengele vipya vya mazishi ya upapa vimeanzishwa. Uthibitisho wa kifo hautafanyika tena katika chumba cha marehemu, lakini katika kanisa, na mabaki yake yatawekwa mara moja ndani ya jeneza. Waamini wataweza kuheshimu mwili wa papa ndani ya jeneza wazi, na utamaduni wa kuwa na jeneza tatu za mbao ngumu ya mwaloni na risasi zimeondolewa. Kitabu hiki cha kiliturujia kinawasilishwa kama toleo jipya kufuatia na mtangulizi wake wa toleo la kitabu cha kiliturujia cha ibada ya mazishi ya papa lililoidhinishwa mnamo mwaka 1998 na, na mtakatifu Yohane Paulo wa pili na kuchapishwa mwaka elfu mbili ambalo lilitumika katika mazishi ya papa huyo huyo mnamo mwaka elfu mbili na tano pamoja na marekebisho katika yale ambayo yalifanyika kwa papa Benedikto wa 16 mnamo mwaka elfu mbili na ishirini na tatu Ndugu msikilizaji, kwa mjibu wa askofu mkuu Diego Ravelli, msimamizi wa sherehe za kitume au mshereheshaji, alieleza kwamba toleo la pili lilikuwa la lazima. Kwanza kabisa kwa sababu Papa Francisko aliomba, kama yeye mwenyewe anavyoeleza mara kadhaa, kuhusu hitaji la kurahisisha na kuzoea ibada fulani, ili adhimisho hilo lifanyike la mazishi ya askofu wa Roma, ambayo yanaweza kueleza vema zaidi imani ya kanisa katika Kristo mfufuka. Askofu Mkuu Raveli pia alibainisha kwamba ibada iliyofanywa upya ilihitaji pia kusisitiza zaidi kwamba mazishi ya Papa wa Roma ni ya mchungaji na mfuasi wa Kristo, na si ya mtu mwenye nguvu ya ulimwengu huu. Namnamna, mpendwa na, na, na, wa msikilizaji wa redio Vatikani, Ndipo nimefikia mwisho habari zetu za leo nilizokuandalia, lakini ninaendelea kukusihi sana katika mwezi huu wa Novemba ambao tunakumbushwa kuwaombea marehemu wetu. Ndani ya studio hizi za redio Vaticani ni Anja Wezaula akikuaga kikuwaga. Tumsifu Yesu Kristo, laudetu Yesus Kristus.