amjambo sikilizaji wetu wa afrika mashariki na kati hii ni redio vaticani ikiwatangazia katika lugha ya kiswahili mm-hmm. karibun ndugu msikilizaji wa redio vatikani popote pale ulipo wakati huu ninapo kutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo ukulu wa mtakatifu petro ni kielelezo cha mamlaka aliyopewa na kristo yesu ili kufundisha kuongoza na kuwatakatifuza watu wa mungu katika kifungo cha upendo maadhimisho ya siku ya 11 ya wakimbizi na wahamiaji duniani inayoadhimishwa na mama kanisa hapo tarehe 29 septemba 224 yananugishwa na kauli mbiu mungu hutembea na watu wake mahubiri ya kipindi cha kwarezima yanayotolewa na kardinali kadinali ranyerokantaramesa mahubiri wa nyumba ya kipapa kwa kipindi cha kwarezima kwa mwaka 224 yananogeshwa na kauli kaulimbiu nanyi mwaninena mimi kuwaninani rediovaticani na kutekia kila laheri katika maadhimisho ya sikukuu ya ukulu wa mtakatifu petro mtume kwa niaba ya njela rezaula mimi ni paliorochalimjigwa ni kutekia usikivu mema wa matangazo yetu ndugu msikizaji wa rediyo vatikani kila mwaka ifikapo haehe 22 februari mama kanisa anaadhimisha sikukuu ya ukulu wa mtakatifu petro mtume aliyemkiri kristo yesu kuwa ni mwana wa mungu aliye hai kristo yesu mwenyewe akamthibitishia ukulu huu kwa kumwambia wewe ndiwe petro na juu yamwamba huni talijenga kanisa langu wala milango ya kuzimu haitalishinda ukulu wa mtakatifu petro ni kilelezo cha mamlaka aliyopewa na kristo yesu ili kufundisha kuongoza na kuwatakatifu za watu wa mungu katika kifungo cha upendo mtume petro alikirimiwa neema ya pekee iliyomwezesha kumkiri kristo yesu kuwa ni mwana wa mungu na hivyo kupewa funguo kama askofu wa kwanza wa roma na baada yake wako waandamizi wake waliopewa dhamana ya kutangaza na kushuhudia huruma upendo na msamaha una kutoka kwa kristu yesu na kanisa lake kiti cha ukulu a mutakatifu petro ni mahali ambapo askofu mukuwa jimbo ukula roma nakaa na kana, kuongoza na nakuamba kanisa kuu ni ishara ya mamlaka ya askofu na mafundisho yake ya kenjiri ambayo kama askofu mrethi wa mitume anaitwa kulinda na kuyasambaza mafundisho hayo kwa jumuiya ya, ya kikristo mababa wa kanisa wanasema kanisa kuu la kwanza kabisa ni katika chumba cha juu ambako kristo yesu walikuwa wamekusanyika kwa karamu ya mwisho na kupokea pamoja na vikira maria zawadi ya roho mtakatifu baadaye mtume petro aliyehamia antiokia mji uliohubiriwa na barnaba na paulo na ambapo wanafunzi wa kristo yesu waliitwa wa kristo kwa mara ya kwanza hapo petro mtakatifu alikuwa askofu wa kwanza na hii inaeleza kwa nini huko antiokia kila mwaka tarehe 22 februari waliadhimisha sikukuu ya ukulu wa mtakatifu petro na kwingineko sikukuu ilikuwa inaadhimishwa kila mwaka te 18 januari kunako mwaka 196 mtakatifu yohane wa 23 aliagiza kwamba sikukuu ya ukulu wa mtakatifu petro iadhimishwe kila mwaka ifikapo tarehe 2 februari maadhimisho haya ni kelelezo cha umoja na mshikamano wa kanisa chini ya uongozi wa halifa wa mtakatifu petro ambaye kwa sasa ni baba mtakatifu francisco maadhimisho haya iwe ni fursa kwa ajili ya kuombea umoja masora, imani, madili, na mshikamano wa kanisa katika masuala ya imani maadili na utu wema chimkumbuke na kumwombea kwa namna ya pekee baba mtakatifu fransisko katika maisha na utume wake ili daima aweze kutekeleza mapenzi ya mungu mwenyezi mungu katika huruma na upendo wake wa daima haliteka kuwakusanya watoto wake waliotawanyika sehemu mbalimbali za dunia ili wawe wa mmoja hakamtuma mwanaye wapekee kristo yesu ili awe mwalimu mfalume na kuhani wa watu wote hakamtuma pia roho mtakatifu bwana mleta uzima asili ya muungano na umoja wa kanisa katika fundisho la mitume ushirika ekarisi takatifu na sala katika ushirika wa kikanisa yapo pia makanisa maalumu eklezia partikularisi ashikayo ya mapokeo yao wenyewe bila kuathiri mamlaka kuu ya kiti cha petro mtume kinachosimamia ushirika wote wa mapendo hulinda tofauti za haki zilizopo na kuendelea kudumisha ushirika wa kanisa la kristo hivyo watu wote wanaitwa kwenye ushirika huu wa kikatoliki wa taifa la mungu ambao huashiria na kuhamasisha amani timilifu ili wote wanaoichwa kwa neema ya mungu wapate wokovu I'm on ndugu msikilizaji wa redio vatikani mababa wa mtaguso mkuu wa pili wa vatikani wanasema katika kanisa hili la kristo yesu kuhani mkuu wa roma aliye mwandamizi wa mchakatifu petro ambaye kristo yesu alimkabidhi kondoo na wanakondoo wake ili awachunge kwa agiza la kimungu amepokea mamlaka ya juu kabisa kamili na yanayojitegemea na ya jumla kwa ajili ya huduma ya roho za watu kuramwani maalum hivyo basi kwa kuwa amewekwa kuwa mchungaji wa waamini wote ili kukuza manufaa yawote na ya kanisa zima na pia ya makanisa mahalia anashika mamlaka ya juu ya kawaida juu ya makanisa yote maskofu, kwa upande mwingine na maaskofu wamewekwa na roho mtakatifu kuwa waandamizi wa mitume kama wachungaji wa watu pamoja na baba mtakatifu na chini ya mamlaka yake wanaoutume wa kudumisha kazi ya kristo mchungaji wa milele kwa sababu kristo yesu aliwapa mitume na waandamizi wao agizwa na mamlaka ya kuwafundisha mataifa yote ya kuwatakatifuza watu katika ukweli na kuwachunga sikukuu ya ukulu wa mtakatifu petro inaadhimishwa kati ambapo mama kanisa anakazia kwa namna pekee ujenzi wa dhana ya sinodi katika maisha na utume wa kanisa maadhimisho ya wamu ya pili ya sinodi ya 16 maskofu yanaonogeshwa na, na, na kauli mbiu kwa ajili ya kanisa lakesinodi umoja wa ushiriki na utume ndogo msikilizaji wa redio vatikani maadhimisho ya siku ya 1 ya wakimbizi na wahamiaji duniani taehe 29 septemba 2na24 yanaonogeshwa na kauli mbiu mungu hutembea na watu wake kauli mbiu hii ni kielelezo cha mama kanisa anayesafiri mitarafu wahamiaji na wakimbizi hii ni picha makini ya kanisa linalosafiri hapa ulimwenguni hii ndiyo njia inayopaswa kutekelezwa mitarafu maadhimisho ya sinodi tayari kushinda vitisho na vikwazo vyote ili kufikia nchi yetu ya kweli kwa pamoja wakati wa safari hii popote ambapo watu wa mungu wanajikuta ni muhimu kutambua uwepo wa ngavu wa mwenyezi mungu ambaye hutembea na waja wake akiwahakikishia mwongozo na ulinzi wake katika kila hatua lakini ni muhimu vilevile vile kuchambua uwepo wa kristo yesu yaani emanueli mungu pamoja nasi katika kila mkimbizi na mhamiaji anayebisha hodi kwenye mlango wa mioyo yetu na kutoa fursa ya kukutana mababa wa mtaguso mkuu wa pili wa wvatikani wanasema uchungu na fadhaa ya mwanadamu wa nyakati zetu hasa ya maskini na wale wote wanaoteswa yote ni furaha na matumaini uchungu na fadhaa ya wafuasi wa kristo pia chimbuko la siku ya wakembezi na wahamiaji duniani ni kutokana na mahangaiko pamoja na mateso ya watu wamongo sehemu mbalimbali za dunia kutokana na madhara makubwa ya vita kuu ya kwanza i ya dunia papa pio wakumi kunnako mwaka eumk akawahalika waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema kusali kwa ajili ya kuwakumbuka na kuwaombea wakimbizi na wahamiaji duniani papa benedikto wa kumi na tano akaanzisha siku hii rasmi na kunako mwaka eu95b ikaanza kusherehekewa na kanisa la kiulimwengu kunako mwaka elu9 mtakatifu yohane paulo Kawa, wa pili akawa kiongozi mkuu wa kanisa katoliki kuanza kutoa ujumbe kwa ajili ya maadhimisho ya siku ya wakimbizi na wahamiaji duniani kama sehemu ya sera na mbino mkakati wa kanisa katika shughuli za kichungaji ili kusikiliza na kujibu kwa dhati kilio cha wakimbizi na wahamiaji kutoka sehemu mbalimbali za dunia baba mtakati fransisco anasema sera na mbinu mkakati wa kanisa katoliki katika huduma kwa wakimbizi na wahamiaji inajikita katika mambo makuu manne yaani kuwapokea kuwalinda kuwaendeleza na kuwahusisha wakimbizi na wahamiaji katika maisha ya jamii inayowapokea na kuwapatia hifadhi usalama na matumaini ya maisha <muchas> We na to na di we neva kisi. dugu msikilizaji wa rediovaticani ujumbe wa baba mtakatifu francisco kwa kipindi cha kwarezima kwa mwaka 224 unaonogeshwa na kauli mbiu kupitia jangwani mungu anatuongoza kwenye uhuru mimi ni bwana mungu wako niliye kutoa katika nchi ya misri katika nyumba ya utumwa baba mtakatifu katika ujumbe huu anakazia zaidi wicho wa ukombozi kutoka utumwani ilikukutana na mwenyezi mungu huku wakiacha nyuma yao kongwa la utumwa mwaliko kwa kipindi hiki cha kwaresima ni kufungua macho yao likujionea wenyewe hali halisi katika safari ya kutoka utumwani ni mwenyezi mungu anayeona ongoze na kuwakirimia waja wake uhorukamili kwa ni mualiki wa kutambua ukuu wa mwenyezimungu toba uongofu wa ndani sanjari na kuambata uhoro na kwamba haya ni mapambano ya jangwa la maisha ya kiroho kwarezima ni kipindi cha kujizatiti katika sala na matendo ya huruma kama ilivyokuwa kwa yule msamaria mwema tayari kumwilisha wema huruma na upendo wa mungu kwa watu waliojeruhiwa kiroho na kimwili ni kipindi cha kujikete katika utekelezaji wa maamuzi ya kijumuiya itakumbukwa kwamba mihemiri mikuu ya kipindi cha kwarezima ni kufunga sala tafakari ya neno la mungu sanjari na matendo ya huruma kiroho na kimwili ni katika muktadha hu mahubiri ya kipindi cha kwaresima yeneyotolewa na kadinali ranyero kantaramesa mahubiri wa nyumba ya kipapa kwa mwaka 224 yanalogeshwa na, ya na kauli mbiu nanyi mwaninena mimi kwa ni nani hu ni mwaliko kwa kila mwamini binafsi kutoa jibu mwafaka kadiri ya mwanga wa injili ilivyoandikwa na yohane mimi ni mkate wa uzima uli utokao mbinguni mtu yeyote akiula mkate hu ataishi mmilele mkati huu ni mmwili wangu ambaho nitautowa ajili ya uzima wa ulimwengu oh, 4februari 24, 24 ni kumbukumbu kumbu ya mwaka wa pili wa uvamizi wa urusi nchini ukraini wawakilishi wa kitaifa wa jumuiya kiorthodoksi kikatoliki na kiprotestanti kwa kushirikiana na mtandao wa amani na upatanishi wa muungano wa kiinjili wa ulimwengu mzima ushirika wa kiinjiri wa kanada na baraza la makanisa nchini kanada walitia saini waraka wa kichungaji kuhusu ukraine kanada na kanisa ili kuwaalika kila mtu kujumuika katika maombi ya amani kwa mujibu wa wito wao wanabainisha kuwa bila kwa njia yoyote ya kupunguza mateso na huzuni zinazosababishwa na vita na vurugu katika sehemu nyingine za dunia tutasimama pamoja kuwaalika wakristo na watu wote wenye mapenzi mema kutafakari kwa sala jinsi sisi sote tunavyoitwa na tunaweza kuchangia ili kufikia mafanikio ya amani ndani na kwa ukraini ujumbe huo katika barua ya kichungaji umeidhinishwa na wakuu wa viongozi 5 ambapo barua hiyo inabainisha njia sita muhimu za kuimarisha amani njia ya kwanza ni ya sara ya pili ni kusaidia wakimbizi wa kiukraini ya tatu ni kuihimiza mipango ya kidiplomasia kwa ajili ya amani ya haki na ya kudumu nchini ukraine ya nne ni kutafuta uhusiano wa ushirikiano wa usaidizi wa kibinadamu na tano kukumbuka 4 februari siku ya kuzuka kwa vita hivyo ni matumaini ya upatanisho na rais wa baraza la maaskofu katoliki kanada askofu william macgratan askofu wa jimbo la calgary akiungwa mkono na bodi ya wakurugenzi wa baraza la maaskofu kanada ni moja ya watiasaini waliotajwa katika waraka huo ambao sasa unapatikana katika lugha ya kifaransa ya kiingereza na kiukraini kwa njia hiyo wanatoa mwaliko wa kushiriki viunga hivyo ili kuomba na kufanya kazi pamoja kwa ajili ya kuhamasisha amani na amani iweze kupatikana changamoto ya kuelimisha kuhusu ukarimu inaendelea kwa kuzama katika wasifu wa kiantropolojia na kimaadili mojawapo ya vipimo vya kimsingi vya mwanadamu wa kutiwa moyo na papa francisko washiriki wa, wa kuhamasisha vyama taasisi mifuko na jumuiya zinazofanya kazi katika nyanja za ushirikishwaji na mapokezi wamepanga kufanya mafunzo ya siku nne katika nyumba ya udugu huko sacrofano roma kuanzia tarehe 7 februari hadi tarehe mosi machi b toleo la pili la mafunzo litakaloendeshwa litatanguliwa na mikutano kwa njia mitandao minne ya kina juu ya mada ya mazingira magumu na aina mpya za umaskini wakati kozi mjini roma itatoa nuru ya uhusiano kati ya jamii jumuishi na shida zitakazotokana na kudorora na kudhofika kwa mfumo wa kijamii udhaifu wa wanaume na wanawake na maeneo kama changamoto ya dharura jambo ambalo kwa muda mrefu limekuwa fundisho la uchambuzi wa kisiasa kijamii na kiuchumi na kutafakari kuchambuliwa katika mienendo yake ili pia kufichua uwezo wake na vipengere chanya wakati wa kozi hiyo uchunguzi wa kina wa nafasi za mazungumzo na ukaribu ambapo kuzaliwa upya au kuimarisha uhusiano na mapendo ya kijamii mabonde ya nguvu ili kujibu mahitaji ya ubinadamu ambayo yanazidi kuhitaji faraja na kuzidi kuchanganyikiwa na mivutano ya kimataifa ninapokuwa dhaifu ndipo ninapokuwa na nguvu ni kifungu chenye nguvu ambacho ni maneno ya mtume wa watu paulo kitakachokuwa ni kiini cha tafakari iliyokabidhiwa kwa waakilishi wa taasisi siasa elimu na wahudumu wa kijamii miongoni mwa wageni ni makamu wa rais wa bunge la ulaya pina picherno baadaye rosbindi ndugu ruchano manikardi wa jumuiya ya boze na pade matia ferari pade muhusika wa harakati ya huduma ya kibinadamu katika bahari ya yamediteranea mbali na wataalamu na wasomi hao pia kutakuwepo na hotuba ya katibu wa vaticani kardinari petro parorini na kardinari miko charni mwenyekiti wa baraza rakipapa, la kipapa la kuhamasisha maendeleo fungamani ya binadamu wakati wa kozi hiyo pia kutakuwa na mazungumzo juu ya mazingira magumu na simulizi yake katika sehemu maalum kiroho katika mwenendo la kukumbukwa ni mazungumzo kati ya mateo garoni mkurugenzi wa firamu ya mimi ni captain na pade antonio spadaro katibu mkuu wa baraza ra kipapa la utamaduni na elimu na wengine miongoni ni waandishi wa habari francisca fialdini na mwandishi wa vitabu daniele mencareli tafakari ya mambo machache ambayo ni muhimu na padeluigi verdi wa udugu wa romena toleo hili litafungwa na mkutano na papa francisco kwa washiriki <mulia> kwa zaidi ya juma zaidi ya asilimia 95 ya wakazi wa sake wamehamia goma na maeneo mengine alisema hayo pade faustini mbala parokua parokia ya huruma ya mungu iliyoko takribani kilometa i kutoka goma nchini drc mji mkuu wa kivu kaskazini na ambayo imezungukwa na vikundi vyenye siraha vyam3 waasi wako kilomita bl kaskazini kuelekea kimoka na upande wa magharibi kwenye kilima cha kiwuli pia huko rutoboko karibu na shule ya sekondari ya pendevie devie ni tishio lao liko karibu pade huyo alisema katika kijiji chenyewe aliendelea kwamba kuna wapiganaji wa wapinzani wa wazalendo na askari wa kawaida wa jeshi wakati wakazi wa sake wakiwa bado majumbani mwao mabomu mawili yalianguka karibu na parokia na kambi ya watu walioamishwa ambayo ilikuwa imejengwa hapo na kusababisha vifo na majeruhi wengi ili kutafuta makao watu walielekea barabara ya kwenda goma au maeneo mengine kwa sababu walifikiri kwamba bomu la tatu lingeweza kuwaangukia na hivyo wakahamajuat9 4 bomu lingine lilianguka katika kitongoji cha kaduki na kuua mtu mmoja na kujeruhi watu watatu alisema padre mbara ambaye pia alipata hifadhi huko goma na kutembelea kambi hizo kila siku ili kupeleka faraja kwa wale ambao wamekaribishwa idadi ya watu waliohamishwa sake inaweza kukadiriwa kuwa watu wa au 6 alisema baadhi wamehifadhiwa na familia huku wengi wao wakiwa katika kambi za magunga kihuli bulembo na nyinginezo pamoja na mimiminiko ya watu waliokimbia makazi yao katika kambi hizi ambazo zimesongamana sana mashirika ya kibinadamu yanakaribia kujaa aritas jimbo inafanya kazi na shirika la mpango wa chakula duniani wfp hususan kusambaza chakula lakini hitaji hilo liko mbali na kutoshereza watu wengine wametumia juma moja tu bila kupata chochote chakula alieleza pade huyo na wengine wanalala nje katikati ya hali hiyo kuna hatari pia ya kupata magonjwa ya mlipuko kama vile upatikanaji wa maji si rahisi na ukosefu wa usafi wa mazingira kuhusu hali ya usalama serikali ya congo drc imehaidi kukabiliana na mashambulizi hayo na washambuliaji ingawa idadi ya watu bado inasubiri pia kuna wasiwasi kwa sababu katika nafasi zilezile zile ambapo m23 wanajikuta sasa wanamgambo wa kikosi cha ulinzi wa taifa ambacho ni kikundi chenye silaha kilichoundwa na laurenti nkunda mnamo 2729 pia walijikuta hapo zamani wamezungukwa kwa miaka miwili kwa hivyo kuna hofu kwamba historia hiyo inaweza kujirudia ndugu msikilizaji paroko wa parokia ya sake naiomba serikali ya kongo kufanya kila linalowezekana kurejesha amani katika eneo hilo akihimiza kutafuta sababu za msingi za mzozo unaosababisha vifo na ukiwa katika eneo hilo la drc na kutafuta suruhisho ambalo sio mbadala bali lenye ufanisi na la kudumu mwaliko kwa jumuiya ya kimataifa basi ni kuhamasishana ili kukomesha hali hii kwa sababu idadi ya watu inateseka kweli kweli na mgogoro wa kibinadamu utatokea ikiwa hakuna uingiliaji wa haraka aidha wamealikwa wakristo ulimwenguni kote kuombea kurudi kwa amani inayohitajika sana ili waweze kumfanyia bwana kazi kwa amani kwa takribani siku kumi eneo la mashariki mwa drc limekuwa uwanja wa mapigano makali kati ya jeshi la congo na kundi la waasi wam3 lililoungwa mkono na rwanda kulingana na ripoti kutoka katika serikali ya congo na wataalamu wa umoja wa mataifa mapigano hayo yamejikita karibu na goma mji mkuua jim- la kivu kaskazini huko kinshasa kama ilivyo katika miji mingine mingi nchini kote maandamano yaliandaliwa kupinga kile ambacho pade mbala alikiita vita vilivyowekwa na mauaji ya laiki ambayo hayakujulikana kwa miongo mitatu maandamano ya mjini kinshasa na lubumbashi kusini mashariki yalilenga munusco utumi wa umoja wa mataifa nchini drc na balozi za nchi za magharibi zinazotumiwa kuunga mkono rwanda madhehebu ya udini ya ibukayo yanaharibu hisia ya, ya kuwa mali ya taifa ya iraki na hata wakristo wanaburutwa kwenye mantiki ya udini na migawanyiko yake kwao jumuiya ya wadhaifu iliyo ya wachache iambukizwayo na udini ni sawa na kujiangamiza binafsi huu ndio wito wa kuhuzunisha na wa kusikitisha uliotolewa na patriaki wa wakardayo kardinali ruis rafaeli saco wa wakardayo na wadunia nzima onyo ili lilitolewa kwenye kizingiti cha kile kinachoonekana kwa kadinari sako kuwa saa mbaya kwa jumuiya asilia za kikristo nchini irake wakati wa mwisho ambapo kuendelea kwao katika nchi ya mizizi yao ya kihistoria inaonekana kuwekwa hatarini sio sana kuhusiana na maadui wa nje mbali na tamaa ya kimadhehebu na misukumo inayogawanya mioyo ya kaka na dada katika kristo moja kwa moja kutoka kwenye kichwa cha ujumbe huo patiake alikumbusha maneno ya yesu katika injili kulingana na matayo isemayo kila ufalme uliogawanyika peke yake huanguka na kila nyumba iliyogawanyika peke yake haiwezi kudumu katika ujumbe huo uliotolewadominica 18 ebuar24 patriac anaoji mvutano wa kimataifa na kikanda na vyama vya ufisadi ambavyo vinafanya kazi kugawanya raiya katika jumuiya za madhehebu na wameweza kuharibu hisia ya kuwa taifa sasa nchi ni iraki aliendelea kardinali sako kila mtu anadai kuwa ni wajumuiya yake mwenyewe wa shia wa suni wakurdi na sasa pia wakristo wakati serikali pia zimenaswa katika mantiki hii ya madhehebu zinaonekana kutokuwa na uwezo wa kulinda mamlaka yenyewe ya kitaifa ya nchi ni angelo wezao la tican ews ndogo msikilizaji wa redio vatikano sikosi kujiunga na sitena tunapokushirikisha mahubiri ya kipindi cha kwarezima yanayotolewa na, na kadinale ranyero kanta la mesa mhubiri wa nyumba ya kipapa kwa niaba ya njiro rezaura mimi ni mtoto wa mkulima pade richadi mjigwa nikisema tumsifu yesu kristu la udet yesus kristus