Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Mpendwa msikilizaji na msomaji wa Vatican News, leo Mama Kanisa anaadhimisha Dominika ya saba ya mwaka chee wa kanisa. Karibu tumshukuru Mungu kwa yote aliyotujalia katika juma lililopita. Tunapomtukuza Mungu aliye muumba wa vitu vyote, tumwombe atujalie baraka zake zitakazotusaidia kutekeleza mapenzi yake katika juma linalokuja. Tumkabidhi shida zetu yeye, ambaye tunajua kwamba anatupenda na yupo tayari kutujalia yale tunayomwomba. Na kama mnavyotaka watu wawatendee ninyi, watendeni vivyo hivyo. Huu ni mutasari wa mafundisho yote dominika ya saba ya mwaka chee wa Kanisa. Mafundisho yaliyo magumu na ya kushangaza, mepesi kuyazungumza na kuyafundisha, lakini magumu kutendwa na mwanadamu huyu dhaifu mwenye damu na nyama. Bwana, nifanye nini? Ni swali la yeyote anayemwendea Kristo, akijitafutia uosho na utakaso wa roho moyoni mwake akitambua na kukiri huruma na upendo vinavyotiririka katika mnazareti huyu mtukufu Kristo. Jibu lake ni hilo tu, kama unavyotaka watu wakutendee wewe, watendee vivyo hivyo. Hii ni kanuni ya dhahabu, sheria itokayo katika mtima wa Mungu na kina na marefu na mapana ya huruma na bahari ya mapendo yake kwa lengo la kukuza kuthamini, kujali, na kuheshimu hadhi na utu wa mwanadamu aliyemjalie sura na mfano wake. Kanuni hii kuu inajitwika vyote, inaamini yote, inavumilia vyote, inapenda wote, na kwa ajili ya kanuni hii upendo wa Mungu unamiminwa ndani mwetu kutoka mbinguni na mbingu za juu. Situ, situ, situ, situ, situ, yani kwetu. Somo la kitabu cha kwanza cha Samueli. Sauli aliondoka akashuka nyikani kwa Zifu, naye alikuwa na watu elfu tatu wateule wa Israeli pamoja naye, ili kumtafuta Daudi katika nyika ya Zifu. Basi Daudi na Abishai wakawaendea watu usiku, na tazama, Sauli alikuwepo kati ya magari, amelala usingizi, na fumo lake limechomekwa chini karibu na kichwa chake, naye Abneri na watu wake wamelala wakimzunguka. Ndipo Abishai akamwambia Daudi, Mungu amemtia adui yako mikononi mwako leo, basi niache nimpige kwa hilo fumo hata nchi kwa pigo moja, Sitampiga mara ya pili. Lakini Daudi akamwambia Abishai, usimwangamize, kwani ni nani awezaye kunyosha mkono wake juu ya masiya wa Bwana naye akawa hana hatia? Basi Daudi akalitua lile fumo na lile gundulia la maji kichwani pa Sauli, nao wakaenda zao, wala hapana mtu aliyeliona jambo hili wala kulijua wala kuamka, maana wote walikuwa wamelala, kwa kuwa usingizi mzito kutoka kwa Bwana umewaangukia. Kisha Daudi akaenda ng'ambo ya pili, akasimama juu ya kilima mbali sana; palikuwapo nafasi tele katikati yao. Daudi akajibu akasema, litazame fumo hili, e mfalme, kijana mmoja na avukie huku alitwaye. Naye Bwana atamlipa kila mtu haki yake na uaminifu wake. Maana Bwana amekutia mikononi mwangu leo, nami nalikataa kuonyosha mkono wangu juu ya masiya wa Bwana. Neno la Bwana wa wasikie neno lako wasitishe mafarakano kuibarikia kwanda ili niwe Somo la Injili takatifu ilivyoandikwa na Luka. Siku ile, Yesu aliwaambia wafuasi wake, nawaambia ninyi mnaosikia, wapendeni adui zenu, watendeni mema wale ambao wawachukia ninyi Wabarikieni wale ambao wawalaani ninyi, waombeeni wale ambao wawaonea ninyi. Akupigaye shavu moja, mgeuzie la pili, naye akunyang'anyaye joho yako, usimzuilie na kanzu. Mpe kila akuombaye, na akunyang'anyaye vitu vyako, usitake akurudishie. Na kama mnavyotaka watu wawatendee ninyi, watendeeni vivyo hivyo. Maana mkiwapenda wale wawapendao ninyi, mwaonyesha fadhili gani? Kwa kuwa hata wenye dhambi huwapenda wale wawapendao nanyi mkiwatendea mema wale wawatendeao mema mwaonyesha fadhili gani? Hata wenye dhambi hufanya vivyo hivyo. Na mkiwakopesha watu huku mkitumaini kupata kitu kwao, mwaonyesha fadhili gani? Hata wenye dhambi huwakopesha wenye dhambi ili warudishiwe vilevile vile. Bali wapendeni adui zenu, tendeni mema na kukopesha, msitumaini kupata malipo, na sababu yenu itakuwa nyingi, nanyi mtakuwa wana wa aliye juu, kwa kuwa yeye ni mwema kwa wasiomshukuru na waovu. Basi iweni na huruma kama baba yenu alivyo na huruma. Msihukumu, nanyi hamtahukumiwa; msilaumu, nanyi hamtalaumiwa; achilieni, nanyi mtaachiliwa. Wapeni watu vitu, nanyi mtapewa; kipimo cha kujaa na kushindiliwa na kusukwasukwa hata kumwagika, ndicho watu watakachowapa vifuani mwenu, kwa kuwa kipimo kile kile mpimacho ndicho mtakachopimiwa. Neno la Bwana. <mimu> Kanuni ya adhabu inalenga kurekebisha ili kuboresha herufi za sheria yoyote kwa kuidadafua vema, kuondoa mushkeli wa kutoeleweka kabisa, kueleweka kidogo au kueleweka vibaya. Inasafisha ugumu, inatoa mwongozo kwenye ubabaifu na mazingira yasiyo haki. Inamdai mwanadamu, hata asiyeamini, kwa njia ya dhamiri yake safi amheshimu na kumthamini jirani kwa vile yeye mwenyewe anatamani kuthaminiwa utu wake. Ukitazama jamii iliyochanganyikiwa na vingi tena vingine, wala siyo vya muhimu kabisa, jamii ambamo upendo umeganda kwa ubaridi wa jokofu, utaona hitaji kubwa la kanuni hii njema ya dhahabu. Kwa kutambua umuhimu huu, liturjia leo inatuelekeza kwenye tafakari maridhawa, mwinjili Luka akiripoti maagizo kadha wa kadha kutoka kwa Kristo mwenyewe akiyafunga yote ndani ya neno hili: na kama mnavyotaka watu wawatende ninyi watendeni vivyo hivyo. Maagizo hayo ni fadhila zenye kutuongoza vema katika safari ya imani, huruma na msamaha, upendo kwa Mungu na kwa jirani, kutafsiri vema na kuzuia kuendeshwa na hisia, wajibu wa kimaadili kujitambua hasa katika udhaifu wa kukiri na kuungama, uwepo wa Mungu katika kila sekunde ya uhai wetu. Maagizo haya yanadai ujasiri wa makusudi na sadaka kubwa, sababu asili ya mwanadamu haimwelekezi kumpenda adui bali kumwangamiza, kusamehe madeni, kugeuza shavu la pili inapopigwa la kwanza. Hmm. Sijui kama yupo anayeweza kutohukumu kumwachia anayekunyang'anya kitu chako na zaidi sana kusamehe na kuachilia majeraha. Kumbe kumpenda Mungu kunadhibitika katika kupenda na kusamehe na kuombea, na kwa hili Daudi katika somo la kwanza ni mfano bora wa kuigwa. Alikuwa na kibali kutoka kwa Bwana cha kumtenda apendavyo adui yake Mfalume Sauli, akachagua kumsamehe na kumfundisha maana ya utu na hekima. Msamaha una nguvu kuliko tufani, ukimfaidia zaidi anayesamehe kuliko hata anayesamehewa. Kusamehe ni upendo na ni kupenda. Mungu ni upendo, kwa hiyo kusamehe ni tabia ya kimungu. Basi tusamehane kila mmoja na mwenzake, turudishe mioyo, tushushe panga zetu, tukumbatiane tena kwa amani, furaha na busu takatifu. Maagizo ya neno la Mungu leo yanatuongoza pole pole, wala sio haraka, kwani hatustahimili. Ni safari ya kukua na kukomaa hatua kwa hatua, kuelekea kwenye ukamilifu, kama mbegu, mche, mmea na baadaye mti, uzao, huku tukigeuzwa taratibu kutoka ndani tunavyofundishwa na mtakatifu Paulo katika somo la pili, ili kuwa watu wa kiroho kama Kristo alivyo wa kiroho, tukichukua sura yake yeye aliye wa mbinguni. Wimbo huu huu ndiyo mwanzo wa ufalme wa Mungu, umtendee mwenzako vile upendavyo kutendewa. Anatutafakarisha kuwa kanuni ya dhahabu ni ishara ya kuzi nduriwa ufalme wa mbinguni. Tumwombe neema ya kuzishika vema, ili tufikie ufalme huo. Hata hivyo, bila bahati, huenda hatujafaulu kuwatendea wenzetu yale tungependa sisi tuwatendee na tutendewe. Tazama, sipendi kabisa kunyamaa. Kwa niaba ya wote waliohusika, ni mimi Padri Joseph Hermani Lwela, kibarua wa Kristo, nikitamatisha kwa kusema