Hamjambo wa msikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Mpendwa msikilizaji na msomaji wa Vatican News, karibu katika tafakari ya neno la Mungu. Dominika iliyopita tulisimuliwa namna Kristo alivyong'ara juu ya mlima tukaomba neema ya kuwapandisha wengi juu ya mlima wa Mungu na kubaki mlimani ili kushiriki utukufu wake. Leo tungali bado juu ya mlima wa Mungu anayetufikia kwa njia ya Musa mtumishi wake kwenye sura ya kijiti kinachowaka bila kuungua. Ile ilikuwa ni aina ya epifania ya Mwenyezi Mungu akijipambanua kwa mwanadamu kama Mungu aliyepo si tu mbinguni, bali kati ya watu Yaani, Emanueli, Mungu aliyesikia vilio vya watu wake na kuyaona mateso na maangaiko, na sasa ameshuka ili kuwaokoa. Kijiti kinachowaka bila kuteketea ni dhamiri iliyo njema na hai, mahali pa ndani kabisa ya mwanadamu anapokutana na Mungu, na hapo kwa kawaida panaathiriwa na dhambi. Ingekuwa kanisa, basi ni patakatifu. Mahali hapo ni nchi takatifu sana, ambapo mimi niko ambaye niko anasema nasi ndani kabisa ya mtima wetu, ni mahali pa ukamilifu, mahali wito wetu unaanzia, chemchemi ya utumishi wetu, ni mahali ambapo nguvu iwakayo na kuangaza ya Mungu huonekana. Katika injili hii Yesu anatoa mfano wa mti wa tini usiozaa matunda akisema kuwa kama hautoonyeshea matunda. Huu ni wito kwa waamini kutubu na kuzaa matunda ya toba kwa kutenda mema, kwani neema ya Mungu inahitajika kwa wokovu wetu. Heshima, uabudu na hofu ya Musa vinajidhihirisha mbele ya uwepo mtakatifu. Hali ya kichaka kuwaka bila kuteketea ni ishara ya utakatifu wa Mungu usioisha wala kufifia, utakatifu uishao na kuvutia, unaogofya lakini unafariji, unaalika na kutuma, unaasa na kubatiza na kukumbatia. Na hapo pamoja na Musa tunaelekezwa kuvua viatu, yaani kuvua utu wa zamani wa dhambi na kuvaa utu upya, utakatifu wa ndani. Kutoka hapo tunaelekea Misri kwa kazi maalumu kuwakomboa walio utumwani mwa dhambi wanaoonewa na Ibilisi, ili kuwaongoza nchi ya ahadi ifurikayo maziwa na asali, ndiyo uhuru wa watoto wa Mungu. Pia kijiti kile kilichowaka bila kuteketea ni ishara ya ubikira wa Maria mama, na papo hapo ni bikira daima, usafi wa moyo, weupe wa roho, upevu wa akili, adabu njema na utakatifu. Somo la kwanza, kutoka kwa kitabu cha Kutoka. Musa alikuwa akilichunga kundi la Yethro mkwewe kuhani wa Midiani. Akaliongoza kundi nyuma ya jangwa, akafika mpaka mlima wa Mungu hata Horebu. Malaika wa Bwana akamtokea katika mwali wa moto uliotoka katikati ya kijiti akatazama, na kumbe kile kijiti kiliwaka moto nacho kijiti hakikuteketea. Musa akasema, nitageuka sasa niyaone maoni haya makubwa, na sababu kijiti hiki hakiteketei. Bwana alipoona ya kuwa amegeuka ili atazame, Mungu akamwita kutoka katikati ya kile kijiti, akasema, Musa, Musa. Akasema, mimi hapa. Naye akasema, usikaribie hapa, vua viatu vyako miguuni mwako maana mahali hapa unaposimama ni nchi takatifu. Tena akasema, mimi ni Mungu wa baba yako, Mungu wa Ibrahimu, Mungu wa Isaka na Mungu wa Yakobo. Musa akaficha uso wake, kwa maana aliogopa kumwangalia Mungu. Bwana akasema hakika, nimeyaona mateso ya watu wangu walioko Misri, nami nimekisikia kilio chao kwa sababu ya wasimamizi wao, maana nayajua maumivu yao, nami nimeshuka ili niwaokoe na mikono ya Wamisri, niwapandishe kutoka nchi ile hata nchi njema, kisha pana nchi ijayo maziwa na asali. Musa akamwambia Mungu, tazama, nitakapofika kwa wana wa Israeli na kuwaambia, Mungu wa baba zenu amenituma kwenu, nao wakaniuliza, jina lake ni nani? niwaambie nini? Mungu akamwambia Musa, mimi niko ambaye niko. Akasema, ndivyo utakavyowaambia wana wa Israeli, mimi niko Amenituma kwenu. Tena Mungu akamwambia Musa, waambie wana wa Israeli maneno haya: Bwana Mungu wa baba zenu, Mungu wa Ibrahimu, Mungu wa Isaka, Mungu wa Yakobo, amenituma kwenu. Hili ndilo jina langu hata milele. Nalo ni kumbukumbu langu hata vizazi vyote. Neno la Bwana. Somo la Injili takatifu ilivyoandikwa na Luka sura ya 13 aya ya 1 hadi 9. Wakati ule walikuwapo watu waliompasha Yesu habari ya Wagalilaya wale, ambao Pilato alichanganya damu yao na dhabihu zao. Akawajibu akawaambia, je, mwadhani ya kwamba Wagalilaya hao walikuwa wenye dhambi kuliko Wagalilaya wote hata wakapatwa na mambo hayo? Nawaambia sivyo, lakini msipotubu ninyi nanyi mtaangamia vivyo hivyo. Au wale kumi na wanane walioangukiwa na mnara huko Siloamu ukawaua mwadhani ya kwamba wao walikuwa wakosaji kuliko watu wote waliokaa Yerusalemu? na waambia, sivyo; lakini msipotubu ninyi nyote mtaangamia vivyo hivyo. Akanena mfano huu: mtu mmoja alikuwa na mtini umepandwa katika shamba lake la mizabibu, akaenda akitafuta matunda juu yake, asipate. Akamwambia mtunzaji wa shamba la mizabibu, tazama, miaka mitatu hii naja nikitafuta matunda juu ya mtini huu, nisipate kitu, uu kate; mbona hata nchi una uhari Akajibu akamwambia Bwana, uwache mwaka huu nao, hata niupalilie niutilie samadi, nao ukizaa matunda baadaye vema, la usipozaa, ndipo uukate. Neno la Bwana. Mazingira ya wito wa Musa yanatuhamasisha sisi pia kuitikia wito wetu wa kuwa watakatifu. Katika somo la Injili kuna watu waliuawa na Pilato na wengine kuangukiwa na mnara. Watu wanaposimulia Yesu visa hivi, anasema sio kwamba hawa waliokuwa na dhambi kuliko wengine. Maana yake yeyote yule anaweza kupata changamoto aidha sababu ya dhambi au kama sehemu ya maisha, ndivyo asili ilivyo. Lililo muhimu sio kunyosheana vidole na kujadili mapungufu na matatizo ya Wagalilaya au wasioamini, akina mimi tulio wakosefu, bali tujitathimini binafsi na kufanya toba. Msimu huu wa Kwaresima utusaidie kukutana na Mungu katika utakatifu wake kwenye sura ya kijiti kinachowaka bila kuteketea. Katika muktadha wa Jubilea ya Matumaini, tafakari hii inatufundisha kuwa matumaini ya Kikristo yanatufundisha kumtumikia Mungu kwa maisha ya matunda ya toba na kujitolea kwa wema. Matumaini haya hayana maana kama hatutaishi kulingana na mapenzi ya Mungu, kama mti wa tini unavyohitaji kuzaa matunda ili uonyeshe maisha na uhai. Vivyo hivyo, sisi kama Wakristo tunapaswa kuonyesha matunda ya toba, huduma kwa wengine na uaminifu kwa Mungu. Jubilea ya matumaini inatufundisha kuwa tukiishi kulingana na mapenzi ya Mungu, tunaweza kuwa na matumaini ya uzima wa milele. Tufanye kitubio kwa lezima hii. Toba haiji wakati tunapolia machozi, bali kufika kilele chake, sekunde ile tunapofaulu kutubu na kumwongokea Mungu. Tusifanane na Pilato ambaye katika ukatili wake anawaua watu, na kama haitoshi anachanganya damu zao na sadaka zao, au injinia aliyejenga mnala wa siloamu ukaangukia watu kumi na nane. Pengine hapo na pale tumekuwa na tabia za Pilato na hatujaonyesha ukatili, lakini tunaua kwa mitazamo na maneno, kutotoa ushirikiano, ushauri mbaya, uvivu na choyo, kutoguswa na shida za wengine na kuona kelo tunapokutana na wengine au wengine wanapotukaribia. Katika ujumbe wa Kwaresima mwaka huu, tunakumbushwa kuhusu wito wa toba na uongofu wa ndani, kama vile Yesu anavyozungumzia juu ya mti wa tini, tunahamasishwa tafuta mabadiliko ya kweli katika maisha yetu, kuzaa matunda ya imani na kujitolea kwa lazima. Ni muda wa kujitafakari na kufanya mabadiliko ya kiroho, ili tuweze kushiriki katika utukufu wa ufufuko wa Kristo. Hii ni kwa lazima tuyaache hayo tukapate kumwona Mungu kwenye sura ya kijiti kile. Tumejitahidi sana mpaka sasa, linalohamasisha tujiangalie, tusianguke katika yale mema tuliyoyasimamia. haitoshi kuadhimisha sakramenti pekee bali budi kuitikia kila siku wito wa Kikristo kwa ufunuo halisi wa kimungu aliyejifunua kwetu kwa njia ya Musa mtumishi wake. Mungu wetu ni Bwana mwenye kutuvumilia, sababu anatupenda na daima anatupatia nafasi ya pili kama unenavyo mfano wa leo wa mtini usiozaa mtini ule umepewa nafasi nyingine kwa kumwagiliwa, kupaliliwa na kutiliwa samadi kusudi uzaye matunda yake. Maana yake ni misaada ya neema kutoka kwa Mungu, kutoka kwa wenzetu na karama tulizojaliwa kila siku na Roho wa Bwana: sakramenti, sala na baraka za kanisa. Basi tuvitumie vyema na tutumie nafasi hii ili matendo yetu mema yakawe ni mtini wenye kuzaa daima. Dominika ya tatu ya Kwalezima inatufundisha kuhusu umuhimu wa toba na kuzaa matunda ya imani, matumaini na mapendo. Katika kipindi cha Kwalezima tunaitwa kujiandaa kwa neema ya Mungu, tukikumbuka kuwa maisha yetu yanahitaji mabadiliko ya kiroho ili tuwe na sehemu katika furaha ya ufufuko wa Kristo. Jubilei ya matumaini inatufundisha kuwa kwa imani na toba tunaweza kufikia matumaini ya wokovu na maisha ya milele. Kwa niaba ya Sista Yasinta Antoniete Okoth na Padri Paskali Ihondo, ni mimi Padri Josefu Hermani Luela, Radio Vaticani, nikisema tumsifu Yesu Kristo, laudetur Yesus Kristus.