Amjambo, msikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huo ninapokutandazia mipindi ya matangazo yetu kwa habari zifuatazo: Wajumbe wa mkutano mkuu wa shirika la maburuda wa shule za Kikristo, Jumatatu tarehe 22 Aprili 2024 wamekutana na kuzungumza na Baba Mtakatifu Francisco mjini Vatikani. Katika hotuba yake, Baba Mtakatifu amekazia umuhimu wa kuendelea kuwa kielelezo cha mababa wenye huruma. Kanisa ni familia ya Mungu yenye karama na miito mbalimbali kwa ajili ya wokovu wa binadamu wote. Ni katika muktadha wa malezi, majiundo na makuzi ya wito, maisha na utume wa mapadri majando kasisi kutoka seminari kuu ya Redemptoris Materi jimbo kuu la Sivilia nchini Hispania, Jumamosi tarehe ishirini Aprili elfu mbili na ishirini na nne, wamekutana na kuzungumza na baba mtakatifu Francisco mjini Vatikani. Katika hotuba yake amekazia zaidi kuhusu maisha ya sala, masomo, utume na udugu wa kibinadamu. Wajumbe wa kamati ya kipapa ya sayansi ya historia, Jumamosi tarehe 20 Aprili elfu mbili na ishirini na nne walikutana na kuzungumza na Baba Mtakatifu Francisco mjini Vatikani. Baba Mtakatifu katika hotuba yake aliwasihi wajumbe kujizatiti zaidi katika ujenzi ya diplomasia wa diplomasia inayowakutanisha watu ili kujenga utamaduni wa watu kukutana badala ya utamaduni wa watu kupigana. Taasisi hii inaadhimisha miaka sabini tangu kuanzishwa kwake, miaka sitini ya jarida la nyaraka pamoja na hati kutoka studio za redio Vatikani. Ninayekukaribisha kwa mikono miwili ni Padri Richadi Mjigwa. uja, uja, uja, uja, uja, uja, uja. Ndugu msikilizaji, wa Redio Vatikani, shirika la maburuda wa shule za Kikristo lilianzishwa tarehe 6 Juni mwaka 1819 na Padri Jean Marie de la Menesi pamoja na Padri Gabriel de Chayesi ili kukabiliana na kuenea kwa shule za kiraia huko Britain. Shirika lilipata kibali cha sifa tarehe saba Januari mwaka elfu moja mia nane hamsini na moja na katiba ya shirika ikaidhinishwa na Vatikani tarehe mosi Machi mwaka elfu moja mia tisa na kumi Karama ya shirika inajikita katika uinjirishaji wa watoto na vijana kwa njia ya elimu makini, na kwamba shirika kwa sasa linajiandaa kuadhimisha jubilei ya miaka mia mbili tangu kuanzishwa kwake, shirika limeenea sehemu mbalimbali za dunia, na barani Afrika linafanya utume wake nchini Benini, DRC, Pwani ya Pembe, Kenya, Rwanda, Senego, Tanzania na Togo. Waanzilishi wa shirika la Maburuda wa shule za Kikristo walijiamilisha chini ya ulinzi na tunza ya Mwenyezi Mungu, wakajisadaka bila ya kujibakiza kwa ajili ya huduma ya maendeleo fungamani ya binadamu wote. Hii ni changamoto ya kuendelea kuhifadhi na kuendeleza lengo la waasisi wa shirika. Wajumbe wa mkutano mkuu wa shirika la maburuda wa shule za Kikristo Jumatatu tarehe 22 Aprili 2024 wamekutana na kuzungumza na Baba Mtakatifu Francisco. Katika hotuba yake, Baba Mtakatifu amekazia umuhimu wa kuendelea kuwa ni kielelezo cha mababa wenye huruma. Kanisa ni familia ya Mungu yenye karama na miito mbalimbali kwa ajili ya wokovu wa binadamu. Mwaliko kwa wanashirika kujiweka wakfu chini ya ulinzi na tunza ya mwaosafi wa Bikira Maria, Baba Mtakatifu anasema. Shirika hili linatekeleza dhamana na wajibu wake katika ulimwengu ambao umegubikwa na umaskini, ukosefu wa fursa za ajira, pamoja na migogoro mbalimbali ya kijamii. Kumbe, huu ni mwaliko kwa wao kuwa ni kielelezo cha upendo na huruma ya Mwenyezi Mungu, kwa kujisadaka bila ya kujibakiza kwa ajili ya huduma kwa watoto na vijana, kwa kuwa makini kwa matarajio yao ya baadaye, daima wakimwelekea Kristo Yesu kama kanuni msingi ya maisha na utume wao. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco anakaza kusema wito na maisha yao yanawasukuma kwenda mahali ambapo wengine hawapendi kwenda, pembezoni mwa jamii, kati ya watu wanaokataliwa na kutengwa na jamii, miongoni mwa wahanga wa vita, ili kweli uwepo wao uweze kuwa ni mng'ao wa matumaini kwa wengi. Hawa ni watoto, vijana na watu ambao ndoto ya maisha yao inayoyuka na kupotea. Ni wajibu wa shirika la maburuda wa shule za Kikristo kuwasaidia ili waweze kuishi ndoto yao, kuamini sanjali na kuitekeleza. Inashangaza na kusikitisha kuona watoto wakicheza hata kwenye mashambulizi ya kivita, lakini ni watoto ambao wamepokwa ile furaha ya utoto wao. Huu ni mwaliko kwa maburuda hawa kuhakikisha kwamba wanawasaidia watoto hawa kuonja tena ile furaha ya maisha. Baba Mtakatifu amewakumbusha kwamba kanisa ni familia moja yenye karama na mito mbalimbali. Kumbe wanaalikwa kushirikiana kwa ajili ya wokovu wa roho za watu kwa kuonyesha ushirika na halifa wa Mtakatifu Petro. Baba Mtakatifu anawaalika wahakikishe kwamba wanashirikiana na makanisa mahalia pamoja na majimbo katika kutekeleza dhamana na wito wao miongoni mwa watu watakatifu na wateule wa Mungu. Huo ni mwaliko wa kuondokana na roho ya kiburi na majivuno, uchoyo na ubinafsi wa kutaka kujifungia wenyewe, mipasuko na migawanyiko na umbea usiokuwa na mvuto wala mashiko. Watu wateule na watakatifu wote wa Mungu wanaitwa na kutumwa kutangaza pamoja na kushuhudia habari njema ya wokovu. Baba Mtakatifu Francisco anasema kuwa kanisa kunamaanisha kuwa watu wa Mungu, kuendana na mpango mkuu wa upendo wake wa kibaba na chachu ya Mungu katikati ya wanadamu, tayari kutangaza na kuleta wokovu wa Mungu katika ulimwengu. Kanisa linapaswa kuwa ni mahali pa huruma inayotolewa bure, mahali ambapo kila mtu anahisi kukaribishwa, kupendwa, kusamehewa na kuhamasishwa aishi maisha mazuri ya kiinjili. Baada ya maadhimisho ya mkutano mkuu wa shirika, wajumbe watajiweka wakfu kwa moyo safi wa Bikira Maria tayari kuitikia ndio kama alivyofanya Bikira Maria, tayari kujizatiti katika huduma inayosimikwa katika fadhila ya unyenyekevu, imani kwa Mwenyezi Mungu, sanjari na kutangaza pamoja na kushuhudia ile furaha ya kuwa wahudumu wa upendo, huruma na msamaha wa Mungu. Mwishoni, Baba Mtakatifu Francisco amewapatia baraka zake za kitume, wao pamoja na vijana wanaowasindikiza wa Redio Vatikani. Mwongozo wa malezi ya kipadri unaojulikana kama zawadi ya wito wa kipadri ni muhtasari wa mambo a msingi yanayopaswa kuzingatiwa katika malezi na majiundo ya kipadri ambayo yanapaswa kupiaishwa, kuendelezwa na kupewa kipaumbele cha pekee katika maisha na utumi wa kanisa kwa kusoma alama za nyakati. Mwongozo wa sasa unazingatia na kukidhi mahitaji msingi ya malezi na majiundo ya kipadri ili kuweza kukabiliana changamoto za ulimwengu wa utandawazi na maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia. Ni mwongozo unaotoa mwelekeo na uwiano sahihi wa malezi kiutu, kiroho, kiakili na kichungaji kwa njia ya safari ya malezi na majiundo makini ya kipadri taratibu, lakini kila jando kasisi akiangaliwa kwa jicho la pekee. Mama Kanisa katika mapambazuko ya milenia ya tatu ya Ukristo anakabiliana na changamoto nyingi, kati yake ni uinjilishaji mpya unaojikita katika ushuhuda wenye mvuto na mashiko. Miaka ya hivi karibuni kumekuwepo na mabadiliko makubwa katika maendeleo ya sayansi na teknolojia ya mawasiliano. Kutokana na changamoto zote hizi Kanisa alimeona kwamba kuna busara ya kuanzisha kupyaisha na kutoa kipaumbele cha kuanza kwa malezi na majiundo ya kipadri katika maisha na utume wa kanisa. Baba Mtakatifu Francisco kwa njia ya, ya maisha na utume wake kama halifa wa Mtakatifu Petro amekuwa ni changamoto kubwa ya kuangalia tena mchakato wa malezi na majiundo ya maisha wicha na utume wa kipadri ndani ya kanisa kwa kuendelea kusoma alama za nyakati changamoto iliyotolewa na mababa wa mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani. Hii inatokana na ukweli kwamba mapadre si watu wa mshahara, bali ni wachungaji wa familia ya Mungu wanaopaswa kwa namna ya pekee kuwa ni watu wasikivu, wenye huruma na upendo kama ilivyokuwa kwa Kristo Yesu katika maisha na utume wake. Aliwaonea watu huruma, akawasikiliza kwa makini, akawaganga na kuwaponya, akawasamehe dhambi zao na kuwapatia tena furaha ya kuendelea kuishi kwa imani na matumaini, kwani walikuwa wameonja na kukutana na uso wa huruma ya Mungu katika safari ya maisha yao. Kumbe ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, majiundo na malezi makini ya kipadri ni kiini cha maisha na utume wa Baba Mtakatifu Francisco kwa wakati huu, ili kweli kanisa liweze kuwapata mapadri wema, watakatifu na wachapakazi wanaoweza kujisadaka bila ya kujibakiza kwa ajili ya Kristo Yesu na kanisa lake. Maskofu wanawajibika sana katika malezi na majiundo ya majando kasisi pamoja na wakleri wao kwa ajili ya ustawi na maendeleo ya kanisa la Kristo. Hapa mkazo ni kuwa na muungano kamili na endelevu wa majiundo ya maisha ya kiroho, kiutu, mahusiano kati ya watu yanayojikita katika heshima na nidhamu. Bila ya kuwa na jicho la kichungaji matatizo na changamoto zinazoweza kujitokeza katika maisha majando kasisi yanaweza kuwa ni mzigo mkubwa kwa siku za baadaye kwa padri mwenyewe na kwa ajili ya familia ya Mungu inayomzunguka. <mulia> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, katika majiundo malezi na makuzi ya kipadri hakuna njia ya mkato. Kila hatua inapaswa kushughulikiwa kikamilifu pasi na haraka wala upendeleo, ili kuhakikisha kwamba kuna ukomavu wa majiandao. Kasisi lazima kuwepo na malezi endelevu yanayomsaidia mseminari kupata mambo msingi katika maisha na utume wake wa kipadri hapo baadaye. Kumbe majiundo ya falsafa, taalimu Mungu na shughuli za kichungaji yameboreshwa kwa kuongezewa tena majiundo ya kitume, utambulisho wa wito na utume wa kipadri, ili kuweza kuwa na mwelekeo mkamilifu wa Kristo Yesu. Mchungaji mwema, padri mwema, mtakatifu na mchapakazi hapatikani kwa kufaulu vyema masomo na mitihani yake, bali anahitaji kuwa na ukomavu wa kiutu, maisha ya kiroho na shughuli za kichungaji awe makini na lugha anayoitumia katika maisha na utume wake, bila kusahau mbinu msingi za malezi na majiundo. Mambo makuu mawili amepewa kipaumbele: cha kwanza utu, yaani waseminari wanapaswa kusindikizwa ili waweze kuwa na ukomavu katika utu wa binadamu, ili kweli waweze kupenda na kupendwa katika hali ya ukomavu, watu huru kutoka katika sakafu ya maisha yao watu wanaoweza kujenga na kudumisha mahusiano ya kijamii, watu wenye amani na utulivu wa ndani, wanaoweza kutoa, kupokea na kumwilisha mashauri ya kinjeri katika maisha yao bila shuruti, unafiki wala kutafuta njia ya mkato. Pili ni tasaufi, neno lililopewa kipaumbele cha pekee katika malezi na majiundo ya kipadri kwa kufunda dhamiri nyofu mintarafu maisha na wito wa kipadri. Ikumbukwe kwamba kwa padri si mfanyakazi wa mshahara, wala mfanya biashara anayelitumia kanisa kwa ajili ya mafao yake binafsi. Padri ni mfuasi wa Kristo Yesu anayejisadaka kwa ajili ya Kristo Yesu na kanisa lake kwa kujenga na kudumisha mahusiano ya pekee na Kristo Yesu kwa njia ya neno, sakramenti, matendo ya huruma kiroho na kimwili, pamoja na sadaka binafsi, kielelezo cha Kristo Yesu mchungaji mwema. Mapadri wanapaswa kuboresha maisha yao ya kiroho yanayofumbatwa katika tunu msingi za kiinjili kwa kujisikia kuwa na kanisa kwa ajili ya kanisa kama ilivyokuwa kwa, kwa Kristo Yesu. Mapadri wanapaswa kuwa ni watu wa huduma, yaani wasamaria wema, watu wenye huruma, upendo na msamaha. Hawa ni watu wanaopaswa kujenga na kudumisha utamaduni wa kusikiliza kwa makini, kwani katika maisha na utume wao watakutana na watu wenye kiu ya kusikilizwa, watu wanaoweza kuanzisha na kudumisha mchakato wa majadiliano katika ukweli na uwazi, pasi ya kuwa na jazba au kutaka kulipiza kisasi <mulia> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kumbukwe kwamba ndani ya familia ya Mungu kuna watu ambao wamejeruhiwa vibaya, wanapaswa kugangwa na kuponywa na huruma na upendo wa Mungu kwa njia ya sakramenti za kanisa, ushauri makini na ushuhuda wenye mvuto na mashiko. Majando kasisi wanapaswa kuondokana na tabia ya kujifungia katika uchoyo na ubinafsi wao, tayari kujielekeza katika mwono mpana utakaowapatia mang'amuzi ya kina katika maisha na utume wao kwa siku za baadaye kama mapadri. Baadhi yao wanaishi na kufanya kazi katika mazingira magumu na hatarishi. Kumbe wanahitaji kusindikizwa kwa njia ya sala na sadaka, ili kamwe wasikate wala kujikatia tamaa. Hata pale wanapoteleza na kuanguka katika udhaifu wa binadamu, wawe na ujasiri wa kusimama na kusonga mbele kwa imani na matumaini. Padre ni ufunguo wa malango ya huruma, msamaha na upendo wa Mungu kwa binadamu. Ikumbukwe kwamba wito na maisha ya upadre ni neema na zawadi kubwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu inayopaswa kumwilishwa katika fadhila ya huruma na mapendo kwa Mungu na jirani ni katika muktadha wa malezi na majiundo na makuzi ya wito maisha na utume wa mapadri majando kasisi kutoka Seminari Kuu ya Redemptoris Mater, Jimbo Kuu la Sivilia nchini Hispania, Jumamosi tarehe ishirini Aprili mwaka 2024 wamekutana na kuzungumza na Baba Mtakatifu Francisco mjini Vatikani. Katika hotuba yake, amekazia zaidi kuhusu maisha ya sala, masomo, utume na udugu wa kibinadamu. Baba Mtakatifu amempongeza Askofu Mkuu wa Hose Angeli Saisi Menesisi wa jimbo kuu la Sivilia kwa kufika mjini Roma ili kutembelea makaburi ya watakatifu Petro na Paulo, miamba wa imani. Ni muda mwafaka wa kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa zawadi ya imani iliyotangazwa na kushuhudiwa na mitume wa Kristo Yesu. Huu ni mkutano ambao umefanyika katika mkesho wa dominika ya Kristo Yesu mchungaji mwema. Baba Mtakatifu amewakumbusha kwamba wao wako katika malezi na makuzi yaumi ntarafu moyo mtakatifu wa Yesu. Amewataka majando kasisi kujikita zaidi na zaidi katika maisha ya sala, masomo, utume na udugu wa kibinadamu kwa kutambua kwamba upate ni zawadi kubwa kwa Mungu na jirani zao mtumishi wa Mungu Kardinali Marchelo Spinola Maestri, baba na mlezi wa mapadri, ambaye katika maisha na utume wake alikazia fadhila na sayansi katika malezi, maisha na utume wa mapadri, kimsingi anafumbatwa katika maisha ya sala, masomo, utume na udugu wa kibinadamu. Kumbe kipindi cha malezi na makuzi ya wito maisha na utume wao wakipadili wa wa kipadiri iwe ni fursa ya kujisadaka bila ya kujibakiza katika majiundo kadiri ya moyo mtakatifu wa Yesu, huku wakiwa wamepanua mikono yao kwa tabasamu la kukata na shoka, waweze kuwa ni vyombo na mashuhuda wa injili ya furaha kwa wale wote watakaokutana wa nao katika safari ya maisha yao. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Padri Chesco Peter Msaga, naibu katibu mkuu Baraza la Maskofu Katoliki Tanzania, katika mahojiano maalumu na redio Vatikani ana haya ya kusema: Tunaendelea kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kanisa linavyoendelea kukua hasa katika maeneo ya Afrika na kwa namna ya pekee ni mshukuru Mwenyezi Mungu kwa kanisa la Tanzania. Kanisa la Tanzania, miito, Mwenyezi Mungu anaendelea kuchipusha miito mingi, miito ya upadri, miito ya utawa, uh, utawa kwa pande zote, kwa maana kwamba mabruda pamoja na masista. Tanzania bado tunayo miito mingi, lakini sio miito tu, hata kanisa pia linaendelea kukua kwa namna ya pekee kila siku unasikia parokia mpya kwa mfano Dar es Salaam kila siku parokia mpya zinaanza vigango vipya vinaanzishwa na kadhalika na kadhalika hata seminari zetu seminari zetu sasa hivi zimejaa seminari zetu zote kuu Mtungamo Kibosho Peramiho mwenda kulima kule Kahama zote seminari hizo zimejaa kwa hiyo ni dalili njema za kanisa ambalo linasonga mbele, kanisa ambalo ni hai, kanisa ambalo lina linakuwa. Tuendelee kuwaombea na wenzetu huku Ulaya na Amerika, ambako hatusemi kanisa linafanya nini, lakini tuseme linasinyaa, kwa sababu kanisa la Kristo halifi, isipokuwa linasinyaa. Tuendelee kuwaombea na wao ili waweze kujitambua zaidi. Miito ipo, kuna dalili bado za kuchipua hapa na pale, lakini tunaamini kabisa kwamba tukiendelea kumwomba Mwenyezi Mungu ambaye ndio anayechipusha miito popote pale anapopenda yeye mwenyewe achipushe miito na katika nchi hizi ambapo uh, imani inaendelea kusinyaa siku hadi baada ya siku. Mungu ni mwema, kanisa letu la Tanzania linaendelea kukua, linaendelea kupanuka, na hata baadhi ya wamisionari na mapadi wengine wa jimbo wapo huko wanafanya kazi huku Ulaya, na wengine wako Amerika wanafanya kazi. Kwa hiyo ni nizamu yetu sasa sisi kufanya kazi ya wamisionari. Wamisionari miaka mia moja iliyopita walikuja kwetu Afrika, walikuja kwetu Tanzania, lakini sasa ni zamu ya kwetu sisi Afrika kuja kuinjilisha Ulaya. Kwa hiyo tuendelee kuombea mito, tuendelea kwa kushikamana na wote wanakanisa wote kuhakikisha kwamba tunawasaidia ili waweze kufanya kazi iliyokusudiwa. Shukurani zangu za dhati zinamwendea Mheshimiwa Padri Chesko Peter Msaga, naibu katibu mkuu Baraza la Maaskofu Katoliki Tanzania Dilema, Dilema, Dilema, Dilema, Dilema, Dilema, Dilema, Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kamati ya kipapa ya sayansi ya historia ilianzishwa na Papa Pio wa kumi na mbili kunako tarehe saba Aprili mwaka elfu moja mia tisa hamsini na nne. Wajumbe wa kamati ya kipapa ya sayansi ya historia, Jumamosi tarehe ishirini Aprili elfu mbili na ishirini na nne walikutana na kuzungumza na Baba Mtakatifu Francisco mjini Vatikani. Baba Mtakatifu katika hotuba yake aliwasihi wajumbe kujizatiti zaidi katika ujenzi wa diplomasia inayowakutanisha watu ili kujenga utamaduni wa watu kukutana badala ya utamaduni wa watu kupingana na kupigana. Taasisi hii inaadhimisha miaka sabini tangu kuanzishwa kwake na miaka sitini ya jarida la nyaraka na hati Baba Mtakatifu amewakaribisha wajumbe kutoka sehemu mbalimbali za dunia na kwamba anawashukuru kwa kuchangia katika maisha na utume wa kanisa, karama zao, tafiti na taarifa ambazo zimeiwezesha taasisi hii kuadhimisha miaka sabini tangu kuanzishwa kwake, kielelezo makini cha majitoleo katika fani mbalimbali mbali za kihistoria zenye mwelekeo wa kidunia. Hii ni dhamana inayotekelezwa kwa kuzingatia ari na mwamko wa kimajadiliano mitarafu, maeneo ya kijiografia pamoja na mapokeo ni dhamana inayowawezesha kushirikiana na watafiti wengine ili kukuza na kudumisha mahusiano ya kisayansi na kiutu kati yao ili kukuza utamaduni wa kusikilizana na kuheshimu kweli mikutano na ushirikiano wa watafiti kutoka tamaduni na dini mbalimbali mbali unaweza kuwa ni mchango wa kanisa katika ulimwengu mamboleo. Na kimsingi, mwelekeo huu, anasema Baba Mtakatifu, ni sehemu ya mchakato wa ujenzi wa diplomasia inayowakutanisha watu ili kujenga utamaduni wa watu kukutana kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi sanjari na kuepuka kinzani na migogoro inayosababisha misigano na vita lengo ni kuwa vyombo na wajenzi wa matumaini ambayo hayatahayarishi. Mtakatifu Paulo wa Sita katika maisha na utume wake alikazia sana kati ya kanisa na tafiti katika ukweli, tafiti na huduma. Hapa ni mahali ambapo wajumbe wa kamati ya kipapa ya sayansi ya historia wanapoweza kukutana na watu wa Mungu. Huu ni ukweli wa kidini na ukweli wa kihistoria, na kwamba wao ni wahudumu wake Keri, ya juu na ya, tunadhani kwamba ni akili zetu za kibinadamu tunagundua vitu vipya bora na vya kisasa ya kuvutia, eti teknolojia yetu imekuwa wapendwa. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco anakaza kusema miundo mbinu ya Ukristo, mafundisho tanzu ya mama kanisa, kanuni maadili na utu wema, ibada na liturujia ya kanisa ni mambo ambayo yamesimikwa katika ushuhuda wa mitume wa Kristo Yesu, ni mambo ambayo wameyasikia na kuyashuhudia, na kwamba ni wajibu wao kuhakiki ukweli wake wa kihistoria. Mama Kanisa anafanya hija katika historia akiwa anaandamana na watu upembeni mwake. Hawa ni watu wa nyakati zote, na kwamba Kanisa haliwezi kumilikiwa na utamaduni wa watu fulani tu. Na kwa njia hii Kanisa linapania kujikita katika mchakato wa kuwakutanisha watu, kinyume kabisa cha utamaduni wa kutupa. Katika kipindi cha miaka sabini ya uhai wake, Kamati ya Kipapa ya Sayansi ya Historia imejitahidi kukwepa kinzani na migogoro, na kwa njia hii ya tafiti makini wamejizatiti na kuendelea kuwa ni mashuhuda na wajenzi wa umoja na utulivu, kama ilivyokuwa siku ile ya Pentekoste Roho Mtakatifu alipowashukia mitume wa Yesu ndogo msikilizaji wa redio Vatikani, mama kanisa pia anafanya kumbukizi ya miaka sabini tangu maadhimisho ya mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani, ambamo mtakatifu Paulo wa sita aliwakumbusha mababa wa mtaguso kwamba mama kanisa anakaa kati ya Kristo Yesu na kwamba jumuiya ya binadamu haipaswi kujitafuta yenyewe, bali kanisa linapaswa kuwa ni kwa ajili ya Kristo na ndani ya Kristo na kwa ajili ya huduma kwa binadamu. Kama sehemu ya maadhimisho ya miaka sabini tangu Kamati ya Kipapa ya Sayansi ya Historia ianzishwe, wamekuwa ni waalimu katika ubinadamu na wahudumu katika ubinadamu. Yeah, yeah, yeah. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena tunapoendelea kwa kushirikisha yale yanayojeri katika maisha na utume wa kanisa ndani na nje ya Vatikani. Kutoka studio za redio Vatikani, mimi ni mtoto wa mkulima, Padre Richard Mjigwa, nikisipa kwa raha zangu mwenyewe kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, Laudetu Yesus Kristus.