Jambo usikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm. ni kwa mara ngine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninaukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake kama jinsi mnavyojua ambavyo Baba Mtakatifu Francisco ameaga dunia tarehe ishirini na moja Aprili, hatuna budi kuwaletea yale ambayo yanaendelea mjini Vatikani. Kamelengo wa Kanisa Katoliki la Roma, Kardinari Kevin Fareri aliongoza ibada ya kuhakikisha kifo na kuwekwa mwili wa hayati Baba Mtakatifu Francisco katika jeneza iliyofanyika Jumatatu siku saa mbili kamili katika kanisa la nyumba ya Mtakatifu Marta. Saa nne kamili asubuhi masaa ya Ulaya tarehe 26 Aprili 2025 itafanyika ibada ya misa ya mazishi ya Baba Mtakatifu Francisco mbele ya kanisa kuu la Mtakatifu Petro. Kama ilivyoelekezwa ibada ya mazishi na Kardinari Re, dekano wa baraza la makardinari. Kisha jeneza litapelekwa kwenye kanisa kuu la Mtakatifu Petro, na kutoka hapo hadi kwenye kanisa kuu la Mtakatifu Maria mkuu kwa maziko. Miongoni mwa maneno ya baba Mtakatifu Francisco yalikuwa ni shukurani zake kwa msaidizi wake binafsi kwa kumtia moyo kufanya safari yake ya mwisho katika kigari kidogo, Dominika Aprili ishirini, baada ya urbi et orbi: asante kwa kunirudisha kwenye uwanja Kupumzika, alasili, chakula cha jioni na utulivu, kisha alfajiri, hisia za ugonjwa wa kukosa fahamu na kifo, baada ya siku yake ya kubariki mji wa Roma na ulimwengu baada ya muda mrefu. Mkuu wa shirika la Kijesuiti katika barua yake ya maombolezo ya kifo cha Baba Mtakatifu amebainisha kuwa pamoja nao walishirikiana siku zote, huku akisisitiza juu ya umuhimu wa kuhifadhi nafasi ya kutosha katika utume wao wa maisha kwa ajili ya sala na umakini na mang'amzi ya kiroho, Uangarifu wa mara kwa mara na wa busara kwa wanashirika wote kujiruhusu kusukumwa na Bwana aliyepigiliwa misumari msalabani. Habari hizi na nyingine utazisikiliza tulizokuandalia na Padre Richard Mjigwa. Ni Angela Rezaula anakukaribisha. wanawalitoa wanawametoa jina la Ndugu msikilizaji wa Vatican News, ilikuwa ni saa mbili usiku masaa ya Ulaya, Jumatatu tarehe 21 Aprili elfu mbili na ishirini na tano, ambapo Kardinari Kevin Farel kamerlengo wa Kanisa Takatifu Katoliki la Roma alipoongoza ibada ya kuhakikisha kifo na kuwekwa kwa mwili wa marehemu Papa Francisco katika jeneza. Tukio hilo lilifanyika katika kanisa dogo la nyumba ya Mtakatifu Marta mjini Vatikani, mahali ambapo Papa Francisco alikuwa anaishi. Waliohudhuria ni pamoja na dekano wa makardinari, Kardinari Giovanni Batista Re na wanafamilia wa hayati Papa Francisco, pamoja na Daktari Andrea Arcangeli na Daktari Luigi Bone, mkurugenzi na naibu mkurugenzi wa kurugenzi ya afya na usafi jijini Vatikani. Kufuatia na ibada hiyo, mkurugenzi wa kurugenzi ya afya na usafi Vatikani, Daktari Andrea Arcangeli, alithibitisha kuwa papa alifariki dunia baada ya kuugua kiharusi, hali iliyosababisha kukosa fahamu na kuporomoka kwa mfumo wa moyo usioweza kurekebishwa, kulingana na ripoti ya matibabu. Ikumbukwe papa alikuwa na historia ya kushindwa kupumua kwa papo hapo kulikosababishwa na nimonia ya pande mbili za virusi vya mkamba shinikizo la damu na kisukari cha aina ya pili. Kwa njia hiyo, ndugu msikilizaji, kufuatia na kifo hicho, misa ya mazishi ya Baba Mtakatifu Francisco itafanyika Jumamosi ijayo tarehe 26 Aprili 2025 saa nne kamili asubuhi mbele ya ya kanisa kuu la Mtakatifu Petro kama inavyofafanuliwa katika kanuni ya mazishi ya papa wa Roma. Hayo yametangazwa na ofisi ya maadhimisho ya liturujia za kipapa tarehe 22 Aprili 2025, huku ikiripoti kwamba ibada ya mazishi itaongozwa na Kardinali Giovanni Battista Re, dekano wa baraza la makardinali. Baada ya ibada ya mwisho kisha jeneza la papa litapelekwa kwenye kanisa kuu la Mtakatifu Petro, na kutoka hapo hadi kwenye kanisa la Mtakatifu Maria Mkuu kwa maziko. Viongozi kadhaa wa nchi na serikali wametangaza ushiriki wao. Siku ya Jumatano tarehe 23 Aprili 2025 kuanzia saa tatu kamili asubuhi, masaa ya Ulaya, jeneza lenye mwili wa marehemu Papa wa Roma Francisco litatolewa kwenye kikanisa cha nyumba ya Mtakatifu Marta hadi kwenye basilika ya kipapa ya Mtakatifu Petro, kama ilivyoelekezwa kwenye kanuni ya mazishi ya kipapa baada ya muda wa maombi huko Mtakatifu Marta yakiongozwa na Mwadhama Kardinali Kevini Josefu Fareri, Kamelengo wa Kanisa Takatifu Katoliki la Roma, msafara wa kupeleka jeneza katika basilika utaanza. Maandamano hayo yatapitia katika uwanja wa Mtakatifu Marta na uwanja wa Protomartire Romani kutokea kwenye tau la kengere hadi kwenye uwanja wa Mtakatifu Petro na kuingia kwenye kanisa kuu la Vatican kupitia mlango wa kati na katika madhabahu ya maungamo. Kamerengo ataongoza ibada ya neno na mwisho wake maandamano ya waamini ili kutoa heshima kwa papa wa Roma yataanza. Makardinari wakiwa wamevalia mavazi yao yanayofaa watakutana katika kikanisa cha nyumba ya mtakatifu Marta mjini Vatikani saa mbili na dakika arobaini na tano asubuhi ya Jumatano tarehe 23 Aprili 2025. Nitafunua mbele yake malalamiko yao. Miongoni mwa maneno ya mwisho ya Papa Francisco ambayo aliyasema ni asante, kwa wale ambao katika wakati huo wa ugonjwa, lakini hata muda mrefu uliopita, walimwangalia bila kuchoka, kama vile Masimiliano Strapeti muuguzi ambaye kama alivyowahi kusema aliokoa maisha yake kwa kupendekeza afanyiwe upasuaji wa tumbo na ambaye Papa alimteua kuwa kama msaidizi wake wa afya tangu mnamo elfu mbili na ishiri na mbili. Kando yake kwa siku zote thelathini na nane za kulazwa katika hospitali ya Jemeli na saa 24 kwa siku wakati wa kuendelea kupumzika kwake katika nyumba ya mtakatifu Marta. Na kwa njia hiyo, Strapeti alikuwa na papa Dominika ya Pasaka tarehe 20 Aprili 2025 katika baraka ya Urbi et Orbi, yani ya mji wa Roma na ulimwengu. Hata hivyo siku moja kabla walikuwa wamekwenda kwenye basilika ya Mtakatifu Petro ili kukagua njia ya kuchukua siku ambayo ingefuata, wakati Papa Francisco angetokea katikati ya kanisa kuu kwa ajili ya baraka. Na baada ya muda huo, dominika asubuhi, kwenye balkoni ambayo ni kitovu cha mbele ya kanisa kuu la Mtakatifu Petro, wakati waamini 35,000 wa awali walikuwa tayari wameongezeka kuwa 50,000 Papa alitaka kufanya mshangao wa mwisho muhimu kwa kwenda kwenye uwanja wa mtakatifu Petro, kuzunguka kwa njia ya kigali cha papa bila hofu ya awali. Je, unafikiri ninaweza kufanya? Papa aliuliza Strapeti. Kwa hiyo kwenda huko kukumbatia umati na hasa kwa watoto. Mzunguko huo wa kwanza aliyoufanya baada ya kutoka hospitalini Jemeli, na wa mwisho katika maisha yake, akiwa amechoka lakini akiwa na furaha, Papa Francisco alimshukuru msaidizi wake wa afya binafsi akisema, asante kwa kunirudisha kwenye uwanja huo maneno ambayo yanafichua hitaji la Papa Francisco wa Argentina, ambaye amefanya mawasiliano ya moja kwa moja ya kibinadamu kuwa alama ya upapa wake kwa kurejea kati ya watu, kabla ya kurudi kwa Mungu Baba. Ndugu msikilizaji, Baba Mtakatifu Francisco kisha alipumzika alasili na kula chakula cha jioni kwa utulivu. Ilikuwa karibu ya pata saa kumi na moja na nusu alfajiri, ambapo dalili za kwanza za ugonjwa zilionekana na uingiliaji wa haraka wa wale waliokuwa wanamtazama kwa zaidi ya saa moja baadaye baada ya kumpungia mkono strapeti ambaye alikuwa amelala kitandani katika nyumba yake kwenye ghorofa ya pili ya nyumba ya Mtakatifu Marta, Papa aliingia katika hali ya kukosa fahamu, lakini hakuteseka. Yote yalitokea kwa haraka, alisema mtu ambaye alikuwa karibu naye katika dakika hizo za mwisho. Kifo cha busara karibu na cha ghafla bila kungoja kwa muda mrefu na usumbufu mwingi kwa papa. Kwa njia hiyo, kifo kilitokea siku iliyofuata ya Pasaka, siku moja baada ya kuubariki mji wa Roma na dunia nzima, kama tusikiavyo urbi et orbi, siku iliyofuata, kwa mara nyingine tena, baada ya muda mrefu kukumbatia watu, yule ambaye tangu wakati wa kwanza wa uchaguzi wake mnamo tarehe 13 Machi 2013 alikuwa ameahidi safari ya kwenda pamoja. Raha ya milele umpee Bwana, na mwanga wa milele umwangazie. Apumzike kwa amani. Amina. Raha ya milele umpee Bwana, na mwanga wa milele umwangazie. Apumzike kwa amani. Amina. Raha ya milele umpee Bwana, na mwanga wa milele umwangazie. Apumzike kwa amani. Amina. Kutokana na kifo cha Papa Francisco kilichotokea tarehe 21 Aprili, ofisi ya waandishi wa habari Vatikani imetangaza kuahirishwa kwa utangazwaji wakaru, akuti, siku, wa karo akutis kuwa mtakatifu ambao ulikuwa umepangwa kufanyika dominika ya pili ya Pasaka, yaani ya huruma ya Mungu, tarehe 27 Aprili, katika maadhimisho ya jubilei ya watoto na barubaru pia tamasha la mziki kwa ajili ya jubilei ya watoto tarehe 26 limefutwa. Kwa kijana huyo aliyekufa akiwa na umri wa miaka 15 kwa sababu ya ugonjwa wa saratani ya damu, mnamo tarehe 12 Oktoba 2006 na kutangazwa mwenye heri huko Asisi mnamo tarehe 10 Oktoba 2020. Mwili wake umekuwa ukipumzika tangu mwaka elfu mbili na kumi na tisa katika kanisa la Mtakatifu Maria Mkuu, Asisi. Kwa hiyo ofisi ya waandishi wa habari ya Vatikani imefahamisha kwamba adhimisho la ekaristi takatifu na ibada ya kutangazwa kuwa mtakatifu iliyopangwa kufanyika Dominika katika maadhimisho ya jubilei ya vijana imesitishwa. Ndugu msikilizaji, kufuatia na kifo cha Baba Mtakatifu Francisco kilichotokea asubuhi ya siku ya Jumatatu ya Pasaka tarehe ishirini na moja Aprili elfu mbili na ishirini na tano na ambaye alikuwa ni mtawa wa shirika la Kijesuiti, mkuu wa shirika hilo Padre Arturo Sosa amewaandikia wanashirika wote katika barua iliyochapishwa katika ukurasa wa tovuti ya shirika hilo. Katika maandishi hayo Padre Sosa anabainisha kuwa Shirika la Yesu linashiriki huzuni na watu wote wa Mungu waliounganishwa pamoja ndani ya kanisa katika umoja na watu wengine wengi wenye mapenzi mema mwishoni mwa maisha ya hapa duniani ya Baba Mtakatifu Francisco linafanya hivyo kwa hisia za kina na kwa utulivu uliotokana na tumaini thabiti katika ufufuko ambao kupitia huo Bwana Yesu alitufungulia mlango wa kushiriki kikamilifu katika maisha ya Mungu. Tunaomboleza kifo cha mmoja ambaye aliwekwa kwenye huduma ya kanisa la ulimwengu na kutekeleza huduma ya mrithi wa Petro kwa zaidi ya miaka kumi na mbili. Pade Sosa anaendelea, wakati huo huo wanaisi kuondoka kwa ndugu yao mpendwa katika shirika la Kijesuiti George Mario Berigorio. Katika jumuiya wameshiriki karama ileile ile ya kiroho na namna ileile ya kumfata Bwana wetu Yesu Kristo. Kwa hiyo wanasikitishwa na kuondoka kwake, na bado hisia kubwa ya shukurani inabubujika kutoka mioni mwao kwa Mungu Baba mwingi wa rehema, kwa ajili ya mema mengi waliopokea, kwa ajili ya huduma ya maisha yote na kwa jinsi ambavyo Papa Francisco alivyojua jinsi ya kuliongoza kanisa wakati wa upapa wake katika ushirika na mwendelezo na watangulizi wake kwa utekelezaji wa mtaguso wa pili wa kiekumene, Papa Francisco aliendelea kutazama kile kinachoendelea duniani ili kutoa neno la matumaini kwa wote. Nyaraka zake za ajabu kama vile Laudato si na Fratelli tutti azifunui uchambuzi wa kina wa hali ya ubinadamu tu bali, katika mwanga wa Injili pia kutoa njia ya kuondoa sababu za ukosefu wa haki na kukuza upatanisho. Kwa Baba Mtakatifu Francisko mazungumzo kati ya wapinzani wa kisiasa au kati ya dini na tamaduni ndiyo njia ya kuendelea kutoa mapendekezo ya amani na utulivu wa kijamii ili kujenga mazingira ya kuelewana, kujuliana na kusaidiana katika mshikamano. Mara nyingi tulisikiliza maneno yake, tafakari yake ya kichungaji na tulivutiwa na shughuli yake isiyochoka alipokuwa akipendekeza mipango au kujiunga na siku zote akiwa anaamini thamani ya neno na kukutana. Padre Sosa aidha anasema tunawezaje kusahau wakati wa ajabu wa maombi ambayo ye mwenyewe aliyafanya mbele ya dharura ya janga la virusi vya uviko mnamo Machi elfu mbili na ishirini katika uwanja wa Mtakatifu Petro ukiwa wazi na peke yake, au wasiwasi wasi wa mara kwa mara wa amani katika uso wa kutovumiliana na vita ambavyo vinatishia kuishi pamoja kimataifa na kusababisha mateso yasiyoelezeka kati ya wasio na ulinzi au huruma ya moyo wake, na mtiririko mkubwa wa watu waliohamishwa kwa lazima ulimwenguni kote, hasa wale waliolazimishwa na kuhatarisha maisha yao kuvuka bahari ya Mediterania. Katika maneno yaliyosemwa jioni ya tarehe 13 Machi 2013 wakati wa kuwasalimu waamini waliokusanyika katika uwanja wa Mtakatifu Petro kumkaribisha Papa mteule tayari tunapata mambo mawili muhimu ya huduma yake: umuhimu wa kutembea pamoja askofu na watu wake katika njia ya udugu, upendo, uaminifu na matumaini, na ni kiini cha maombi, hasa yale ya maombezi; umuhimu uliotolewa kwa maendeleo ya sinodi ya maaskofu na umakini uliotolewa kwa sinodi kama sehemu msingi ya kuwa kanisa na ni mfano wa kutembea pamoja kwa vyovyote vile haupunguzi ukuu wa Petro au wajibu wa kiaskofu. Kinyume chake, unaruhusu utumike kwa ushiriki wa fahamu wa wabatizwa wote wa watu wa Mungu njiani wakitambua uwepo na utendaji wa Bwana kwa njia ya Roho wake Mtakatifu katika maisha ya jumuiya ya kikanisa. Mwaliko wa sala ambao aliufanya usiku ule kwa waamini wote umesisitizwa katika kumbukumbu kumbu yetu, tusali pamoja askofu na watu Ninawaomba mniombee kwa Bwana anibariki katika kipindi chote cha upapa. Alihitimisha hotuba zake ikiwa ni pamoja na sara za malaika wa Bwana malikia wa mbingu katika siku za dominika na za sikukuu kwa mwaliko uleule, tafadhari, msisahau kuniombea. Hakuchoka kamwe kutukumbusha jinsi ambavyo maombi yanavyozaliwa kwa kumtumaini Mungu na kumfahamu vizuri. Katika maombi tunaweza kugundua siri ya maisha ya watakatifu. Alipohutubia Padre Sosa anasema, wajesuiti aliwasistizia kila mara juu ya umuhimu wa kuhifadhi nafasi ya kutosha katika utume wao wa maisha kwa ajili ya maombi na kuzingatia uzoefu wa kiroho. Wanahitaji kukumbuka kile alichoandika katika barua yake ya tarehe 6 Februari 2019 akiwasilisha idhini yake na udhibitisho wa mapendeleo ya kitume katika ulimwengu, yaani upendeleo wa kwanza hasa ule wa kumwendea Mungu kupitia mafunuo ya kiroho na utambuzi, ni muhimu kwa sababu unaonyesha kama hali ya msingi ya uhusiano wa wajesuiti na Bwana katika maisha ya kibinafsi na kijumuiya. Papa Francisco alipendekeza, ninapendekeza katika utumishi wako kama mkuu wa shirika usisitize juu ya hili bila mtazamo huu wa maombi, mapendeleo mengine yatazaa matunda, alisisitiza. Kwa njia hiyo mawaidha aliyoyatoa katika mkutano wa 36 wa shirika aliposisitiza sana hitaji la kuomba faraja kila wakati, kwa kujiruhusu kusukumwa na Bwana aliyepigiliwa misumari msalabani, na ambaye anawasogeza kwa huduma ya wengi waliosulibiwa katika dunia ya leo hii. Kwa hiyo katika kipindi hicho aliwaonyesha jambo ambalo linaweza kufikiriwa kuwa sehemu muhimu ya utambulisho wao wa Kijesuiti. Kana kwamba anajibu swali lisiloeleweka kuhusu mjesuiti ni nani, Papa Francisco alihutubia katika mkutano huo kwa kuthibitisha kwamba mjesuiti ni mtumishi wa furaha ya Injili katika utume wowote anaofanya. Kutokana na furaha hiyo utiririka utii wao wa mapenzi ya Mungu, kutumwa kwao kwa huduma ya utume wa kanisa na utume wao pamoja na uwepo wao kwa ajili ya huduma ya maskini. Ni furaha hiyo ambayo inapaswa kubainisha njia yao ya kuendelea ili iwe ya kikanisa, ya kiutamaduni, ya maskini, yenye kulenga utumishi na isiyo na tamaa yoyote ya kidunia Aliwasisitizia Wajesuiti hao. Lakini hata hivyo, ndugu msikilizaji, yote hayo yanatutazama hata sisi wote, wito wa furaha unaotoa kwa msulubiwa na Injili yake, ambayo kwayo habari hii njema ya kufariji inatangazwa na imekuwa ni sifa ya kudumu ya upapa wa Papa Francisco, ni kwa msingi wa uhusiano ulio hai na wa uzima na wa Bwana unaosimikwa katika faraja na furaha kwamba tunaweza kuwa na shughuli za kichungaji lakini zaidi ya yote kwa ushuhuda wa maisha yaliyotolewa kabisa kwa huduma ya kikanisa biharusi wa Kristo chechu ya kiinjili ya ulimwengu. Padre Sosa anatukumbusha juu ya Baba Mtakatifu Francisco. Wengi wetu tuliweza kukutana naye katika nchi mbalimbali mbali za dunia, kwa sababu siku zote alikuwa na wakati wa kushiriki kwa uwazi wa kidugu na Wajesuiti <tune> Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, akamwangalia kwa huruma akamchagua, ni maneno ya kauli mbiu yaliyoko kwenye nembo ya kiaskofu ya hayati Baba Mtakatifu Francisco, kama kumbukumbu endelevu ya maisha ya wito wake alipokuwa kijana, pale Mwenyezi Mungu alipomwangalia kwa huruma na kumchagua. Shughuli za kichungaji kuhusu miito ni mchakato wa kukutana na Kristo Yesu, tayari kumchagua na kumwambata katika maisha. Hayati Baba Mtakatifu Francisco katika wasia wake wa maisha ya kiroho alioandika tarehe 29 Juni elfu mbili na ishirini na mbili. Kwanza kabisa alijikabidhi kwa fumbo la Utatu Mtakatifu. Anasema kwa kuhisi kwamba mwisho wa maisha yake ya hapa duniani unakaribia, na akiwa na tumaini hai katika uzima wa milele, alipenda kuelezea mapenzi yake kuhusu mahali pa kuzikwa kwake. Hayati Baba Mtakatifu Fransisko anasema siku zote amekabidhi maisha na huduma yake ya kipadri na kiaskofu chini ya ulinzi na tunza Bikira Mariya, mama wa Bwana wetu Yesu Kristo, Bikira Maria mtakatifu sana. Anaomba kwamba maisha yake ya kibinadamu yabaki yakipumzika katika kanisa kuu la Bikira Maria Mkuu, huku akingojea siku ya ufufuo wa wafu alitamani kuona safari yake ya mwisho ya hapa duniani ishiye mahali patakatifu pa Bikira Maria, mahali ambapo alienda kwa ajili ya sala mwanzoni na mwishoni mwa kila hija yake ya kitume ili kukabidhi nia yake kwa Bikira Maria pamoja na kumshukuru kwa unyenyekevu, ulinzi na tunza yake ya kimama. Hayati Baba Mtakatifu Francisco anaomba kaburi lake liwekwe kwenye kikanisa cha Bikira Maria Afya ya Warumi. Hayati Baba Mtakatifu Francisco alitaka kaburi lake lichimbwe aridhini, raisi, bila mapambo maalumu, bali libaki likiwa na maandishi ya pekee, Franciscusi. Gharama ya maandalizi na hatimaye maziko yake zitagharimiwa na mfadhili ambaye amempanga safari ya kuhamishiwa kutoka kwenye kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani. Tayari alitoa maagizo kwa Kardinali Rolandasi Makrikasi, kamishina maalumu wa kipapa wa kanisa kuu la Bikira Maria Mkuu. Hayati Baba Mtakatifu anawaombea thawabu stahiki kwa Mwenyezi Mungu wale wote waliompenda na watakaoendelea kumwombea. Anasema alitolea mateso aliyokumbana nayo katika sehemu ya mwisho wa maisha yake kwa Bwana kwa ajili ya amani na ujenzi wa udugu wa kibinadamu kati ya watu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, tarehe 21 Aprili 2025 Profesa Andrea Cange, mkurugenzi wa kurugenzi ya afya na usafi ya Vatikani, alitangaza rasmi kwamba Baba Mtakatifu Francisco George Mario Bergoglio, aliyezaliwa tarehe 17 Desemba 1936 aliyekuwa anaishi mjini Vatikani na mwenyeji wa Vatikani, amefariki dunia saa moja na dakika 35 asubuhi ya tarehe 21 Aprili 2025 katika chumba achake kilichoko hosteli ya mtakatifu Martha kutokana na ugonjwa wa kiharusi kwa kupoteza fahamu, yani koma, pamoja na ugonjwa wa shinikizo la juu la damu. Baba Mtakatifu pia alikuwa anasumbuliwa na ugonjwa wa mkamba, kisukari, pamoja na shinikizo la damu. Uamuzi wa kifo hiki umeamriwa na rekodi ya chombo kinachojulikana kama elektrokadiothana akatangaza kwamba sababu za kifo cha baba mtakatifu Francisco kulingana na ufahamu wake na dhamiri nyofu ni hizo zilizotangazwa hapo juu, anasema Profesa Andrea Arcangeli, mkurugenzi wa kurugenzi ya afya na usafi ya Vatikani. Kutoka studio za redio Vatikani kukuletea wasia wa kiroho wa Baba Mtakatifu Francisco pamoja na taarifa ya kifo chake. Ni mtoto wa mkulima marehemu mtarajiwa, Padri Richard Mjigwa, Yonijaya, Mjigwa eh. Namnamna mpendo wa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho wa habari za leo tulizokuandalia, lakini usikose kufuatilia habari za kifo cha baba mtakatifu Francisco Jumatatu ya Pasaka tarehe 21 Aprili 2025 na ambaye atazikwa tarehe 26 Aprili 2025. Kwa niaba ya Padre Richard Mjigwa ni Anjarowezaura kikuaga, tumsifie Kristo, Laudetu Yesus Kristus.