Jambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati, hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili mm. ni kwa mara ngine tena, ndugu msikilizaji wetu wa redio Vatikani, ninaokaribisha katika viunga hivi kusikiliza tuliyokuandalia. Kwanza ni muhutasari wake katika katekesi ya mwisho kwenye mzunguko kuhusu fadhila na dhambi. Papa Francisco amejikita na tafakari yake juu ya adui mkubwa, kiburi, udanganyifu wa uweza wa yote mara nyingi hutokea katika moyo wa mwanadamu ambao ni hatari sana. Kuwa maskini wa roho hutufanya tuelewe kwamba sisi ni viumbe wa ajabu, lakini wenye mipaka na wenye nguvu na udhaifu. Baba Mtakatifu Francisco ametoa wito mara baada ya katekesi yake kuombea amani ulimwenguni katika vita Aidha, ameimiza kwa mara nyingine tena kutosahau Ukraini, Palestina, Israeli, Mnyamaa na nchi zote zinazokumbwa na migogoro. Tuna ubatizo sawa, na hii inatufanya kuwa Wakristo. Maadui tunao wengi nje, sisi ni marafiki. Ni kweli ninaposema maadui, kwa sababu ni ukweli ambao Bwana alituambia: kanisa litateswa daima, siku zote. Mauaji dhidi ya imani yapo katika historia ya makanisa yetu, sivyo? Ni katika mazungumzo ya Papa Francisco wakati wa kusalimia wawakilishi wa Baraza la Kikristo la Hong Kong lililoandaliwa na shirika la kiekumeni la Kiprotestanti. Katika ujumbe kwa washiriki wa kongamano linaloongozwa na mada kuelekea simulizi na matumaini, kongamano la kimataifa la dini mbalimbali juu ya utunzaji na huduma shufaa lililofunguliwa huko Toronto nchini Canada, kuanzia tarehe 21 hadi 23 Mei 2023, Baba Mtakatifu Francisco amesisitiza kuwa huduma shufaa ni fadhili, wakati inajaribu kupunguza mzigo wa mateso kwa kadiri iwezekanavyo. Kwanza kabisa ni ishara madhubuti ya ukaribu na mshikamano na kaka na dada zetu wanaoteseka. Wakati huo huo, aina hii ya wasiwasi husaidia wasi wagonjwa na wapendwa wao kukubali mazingira magumu, udhaifu na ukomo ambao ni sifa ya maisha ya kibinadamu katika ulimwengu huu. Baba Mtakatifu Francisco amemteua kuwa askofu wa jimbo la wa nchini Ghana Padre Francis Bonamsam ambaye hadi uteuzi huo alikuwa sasa ni makamu wa shirika la wamisionari wa Afrika ambao wanajulikana White Fathers Padre Francis Bonamsan alizaliwa tarehe 19 Januari 1962 huko Kaleo katika jimbo la wa nchini Ghana. Alijiunga katika jumuiya ya wamisionari wa, wa kiafrika mnamo mwaka 1983 na kumaliza mafunzo yake ya kitawa na kipade katika nchi mbalimbali mbali. alifunga nadhiri zake za daima mnamo tarehe 7 Desemba 1990 na akapewa daraja la upade mnamo tarehe 27 Julai 19 kardinali o quelle virtuti ologali Baba Mtakatifu Francisco katika katekesi yake Jumatano tarehe ishirini na mbili Mei elfu mbili na ishirini na nne ilikuwa ni mwisho wa katekesi kuhusu mzunguko wa fadhira na dhambi, ambapo akianza tafakari hiyo amesema tunahitimisha mzunguko huu wa katekesi kwa kuzingatia fadhira ambayo si sehemu ya fadhira saba kuu au za kitayari Mungu, bali ambayo ni msingi wa maisha ya Kikristo na fadhira hii ni unyenyekevu. Huu una mpinzani wake mkuu wa maovu mabaya zaidi, yaani kiburi. Ingawa kiburi na majivuno uvimbisha moyo mwanadamu na kutufanya tuonekane zaidi kuliko tulivyo. Unyenyekevu unarudisha kila kitu katika mwelekeo sahihi. Sisi ni viumbe wa ajabu, lakini wenye mipaka, wenye nguvu na udhaifu. Tangu mwanzo Biblia inatukumbusha kwamba sisi ni mavumbi na mavumbini tutarudi. Soma Mwanzo sura ya tatu aya ya kumi na tisa. Unyenyekevu kiukweli hutokana na humus, yaani, udongo. hata hivyo, udanganyifu wa uweza wa yote mara nyingi hutokea katika moyo wa mwanadamu na ni hatari sana, na hii inatuumiza sana. Papa Francisco amesisitiza, ili kujikomboa na kiburi inatosha kidogo sana, yaani, ingetosha kutafakari anga lenye nyota ili kupata kipimo sahihi, kama Zaburi inavyosema, nizionapo mbingu zako, kazi ya vidole vyako, mwezi na nyota ulioweka mwanadamu ni kitu gani hata umkumbuke, au mwanadamu ni kitu gani hata umwangalie, Zaburi ya nane aya tano hadi sita. Sayansi ya kisasa uturuhusu kupanua upeo zaidi mbali zaidi na kuhisi hata zaidi fumbo ambalo linatuzunguka na kuishi ndani yetu. Heri watu wanaoweka mtazamo huu wa udongo wao ndani ya mioyo yao, watu hawa wanalindwa kutokana na tabia mbaya ya kiburi. Katika heri zake Yesu alianza kutoka kwao kwamba heri walio maskini wa roho, maana ufalme wa mbingu ni wao. Ni heri ya kwanza, kwa sababu ndiyo msingi wa zile zinazofuata. Kwa hakika, upole, huruma, usafi wa moyo hutokana na hisia hiyo ya ndani ya udogo. Unyenyekevu ni lango la fadhila zote, Papa Francisco amesisitiza katika kurasa za kwanza za Injili, unyenyekevu na umaskini wa roho daima huonekana kuwa chanzo cha kila kitu. Tangazo la malaika halifanyiki kwenye malango ya Yerusalemu, bali katika kijiji cha mbali huko Galilaya kisicho na maana sana, na hivi kwamba watu walisema, je, kitu kizuri kinaweza kutoka Nazareti? lakini ni kutoka hapo ndipo ulimwengu ulizaliwa upya. Mwanamke mwenye fadhila za kipekee na nguvu isiyo ya kawaida ya akili, aliyechaguliwa siyo malkia ambaye alikulia katika pamba, lakini ni msichana asiyejulikana, Maria. Wa kwanza kustaajabu ni yeye mwenyewe, wakati malaika alipomletea tangazo la Mungu. Na katika wimbo wake wa sifa mshangao huu unajionyesha: Nafsi yangu yamtukuza Bwana, na roho yangu inashangilia katika Mungu Mwokozi wangu, kwa sababu ameutazama unyenyekevu wa mtumishi wake. Injili ya Luka sura ya kwanza, aya 46 hadi 48. Mungu kwa kusema anavutiwa na udogo wa Maria ambao ni juu ya udogo wa mambo ya ndani, na pia anavutiwa na udogo wetu tunapokubali udogo huu. Papa Francisco alisisitiza, kuanzia hapo na kuendelea, Maria atakuwa mwangalifu asipande jukwaani. Uamuzi wake wa kwanza baada ya tangazo la kiinjili ni kwenda kusaidia, kwenda kumtumikia binamu yake. Watu wanyenyekevu hawataki wa kamwe kutoka katika maficho yao, Baba Mtakatifu Francisko akiendelea, lakini Yesu alijibu kuwa daima wenye heri ni walio wa mwisho. Hata ukweli mtakatifu zaidi wa maisha yake haukuwa kitu cha kujivunia. Baba Mtakatifu Francisko, kwa njia hiyo, alisisitiza kuwa tunaweza kuwazia kwamba Maria pia alipatwa na nyakati ngumu, siku ambazo imani yake ilizidi kuwa gizani, lakini hii haikufanya unyenyekevu wake utikisike ambao ulikuwa kama fadhila ya chembe. Kwa kusisitiza hili, unyenyekevu ni fadhila ya chembe, udogo ambao tunaupata katika unyenyekevu. Na pia tunamfikiria Maria, ni nguvu zake zisizoweza kushindwa. Ni yeye ambaye anabaki chini ya msalaba wakati udanganyifu wa masia Mwenye ushindi unavunjwa. Baba Mtakatifu Francisco kwa kusisitiza zaidi amebainisha kuwa unyenyekevu ndio kila kitu, ndilo linalotuokoa kutoka katika yule mwovu na kutoka katika hatari ya kuwa washirika wake. Na unyenyekevu ndio chimbuko la amani duniani na katika kanisa. Mahali ambapo hakuna unyenyekevu kuna vita na kukosa maelewano, kuna migawanyiko. Mungu alitupatia mfano wa hili katika Yesu na Maria. Kwa sababu wao ni nani? Ni uokovu wetu na furaha yetu, na unyenyekevu ndio njia hasa, njia ya uokovu. Baba Mtakatifu Francisco amehitimisha kwa kushukuru. E preghiamo per la pace, abbiamo bisogno di pace, il mondo e in guerra, non dimentichiamo la martoriata Ukraina che sta ni maneno ya uchungu yaliyotamkwa na baba mtakati francisco wakati wa kuhitimisha katekesi yake akiwa anatoa salamu mbalimbali mbali, kwa maelfu ya waamini na maujaji waliounganika katika uwanja wa mtakatifu petro mjini vatikani tarehe 22 mei 2024 wakati mama kanisa anafanya kumbukumbu mtakatifu rita wa kasha na mtakatifu mpendwa sana kwa waamini wengi papa alisema tunaomba amani tunahitaji amani dunia iko vitani Aidha, akijitenga na hotuba iliyokuwa imeandikwa na kuorodhesha nchi zinazoteseka kutokana na migogoro alisema: Ukraini, ambapo mvua ya ndege zisizo na rubani za Urusi zinaendelea; Mashariki ya Kati, ambapo idadi ya vifo kutokana na milipuko ya mabumi inaendelea; Mnyamaa, pamoja na mgogoro wa ndani na huko, janga la Rohingya. Tusisahau Ukraini inayoteswa ambayo inateseka sana. Tusisahau Palestina, Israeli. Hata vita hivi vikome. Tusisahau mnyamaa na tusisahau nchi nyingine kwenye vita. Kaka na dada, tunahitaji kuombea amani wakati huu wa vita vya ulimwengu, alitoa wito Baba Mtakatifu Francisco kwa uchungu amani ambayo kila mtu kwa mchango wake anaweza kuijenga hata watoto. Katika salamu zake kwa mahujaji wa Polandi, Papa Francisco akiwahutubia vijana wote wanaosherekea kwa komunyo yao ya kwanza alisema mkutano muhimu na Yesu, aliwahimiza katika wakati huu wa furaha, ili kuweza pia kuona mahitaji ya wenzao ambao wanateseka, waathirika wa vita, njaa na umaskini. Maria atufundishe huduma ya unyenyekevu ambayo ni chemichemi ya amani duniani na kanisani, alisema Papa Francisco. Katikati ya majanga ya dunia, Papa Francisco pia alitoa tafakari fupi kuhusu matatizo katika kanisa kama vile mgogoro wa ukosefu wa miito. Katika kuwasalimia Waitaliani, aliwatazama watawa waliokuwepo katika uwanja wa Mtakatifu Petro na akasema, ninawaona hawa manovisi na ninajiuliza Waitaliani ni wangapi? Ni wachache. Kuna uhaba wa miito katika maisha ya wakufu nchini Italia. Papa Francisco alisistiza Jumatano tarehe 22 Mei elfu mbili na ishirini na nne Baba Mtakatifu Francisco amewasalimu ujumbe kutoka Baraza la Kikristo la Hong Kong, shirika la Kiekumene la Kiprotestanti. Akianza, Papa amewashukuru kwamba, asante, asanteni sana kwa ziara hii ambayo ni faraja ya kweli kuona ndugu zetu wote wakiwa na umoja Kaka na dada wa Kristo wakiwa na umoja. Aidha, alisema askofu mkuu wa Kiorthodoksi Zizulas, ambaye alikufa zaidi au chini ya mwaka mmoja uliopita, alisema kwamba tutakuwa na umoja wa makanisa ya Kikristo siku ya hukumu ya mwisho. Lakini wakati huo huo wa alisema lazima tuombe pamoja na kufanya kazi pamoja. Hili ni muhimu sana kufanya kazi pamoja, kwa sababu sote tunamwamini Yesu Kristo kusali pamoja kuomba kwa ajili ya umoja, Papa Francisco aliongeza. Patriaki mwingine mkuu wa Kiorthodoksi wa Konstantinopo, alipompokea Papa Paulo wa Sita, alisema sentensi nzuri: hebu tufanye jambo moja, tuwaweke wataalimungu wote kwenye kisiwa kimoja, kwa sababu wanabishana, na sisi twende mbele kwa amani. Hii ni nzuri sana, jambo muhimu. Tuna ubatizo sawa, na hii inatufanya kuwa Wakristo. Maadui tuna wengi nje, sisi ni marafiki. Maadui nje, hapa marafiki. Ni kweli, ninaposema maadui, kwa sababu ni ukweli ambao Bwana alituambia kanisa litateswa daima, siku zote. Mauaji wa imani yapo katika historia ya makanisa yetu, sivyo? Endeleeni mbele. Jambo zuri sana lilitokea wakati Papa Paulo wa sita alipokwenda Uganda. Yeye alizungumza juu ya wafia dini Wakatoliki na Waangirikani, wao ni wafia dini. Na mimi mwenyewe wakati wale watu wa Kikoptiki walipouawa nilisema mara moja kwamba wao ni wafia dini wetu pia, ni wafia dini wa kila mtu. Papa Francisco ameongeza, kuna ubatizo mara mbili, mmoja ambao sisi sote tunao ubatizo ambao tumepokea, na mwingine ambao Bwana anauita ubatizo wa damu, yaani kifo dini na sote tunajua ni nini mauaji ya Wakristo wengi waliotoa maisha yao kwa ajili ya imani. Kwa kuhitimisha, Baba Mtakatifu Francisko aliwashukuru tena na kwamba alitaka wote wasali kwa pamoja sala ya Baba Yetu, na mara baada ya sala hiyo aliwashukuru tena kwa kufika kwao kwa lugha ya Kiingereza. Baba Mtakatifu Francisko ametuma ujumbe kwa washiriki wa kongamano la kimataifa la dini mbalimbali lililofunguliwa kuanzia tarehe 21 na litafungwa tarehe 23 Mei 2024 huko Toronto nchini Kanada, ambalo linaongozwa na kauli mbiu kuelekea simulizi la matumaini. Katika ujumbe huo, Papa Francisco alitoa salamu zake za dhati huku akiwatakia matashi mema wote ambao wanashiriki kongamano la kwanza la kimataifa la namna hiyo hasa la kidini kuhusu utunzaji na huduma shufaa lililoandaliwa pamoja na taasisi ya kipapa kwa ajili ya maisha na baraza la maaskofu nchini Canada, kwa washiriki na marahisi wake askofu mkuu Vincenzo Paglia na askofu mkuu William McGrattan. Vilevile, Papa Francisco aliwashukuru wazungumzaji wa, wa kongamano na wale wote waliofanya kazi kufanikisha mkutano huo. Kauli mbiu waliochagua, Papa alisema, kuelekea simulizi la tumaini, kwa hiyo ni la sasa na lazima siku hizi. Kwa kukabili matokeo yenye kuhuzunisha ya vita jeuri na ukosefu wa haki wa aina mbalimbali, ni rahisi sana kushindwa na maumivu na hata kukata tamaa. Hata hivyo, kama washiriki wa familia ya kibinadamu na zaidi ya yote kama waamini, tunaitwa kusindikiza kwa upendo na huruma watu wanaohangaika na kuteseka kutafuta sababu za kuwa na matumaini. Kwa hakika ni matumaini ambayo yanatupatia nguvu ya kukabiliana na maswali ambayo changamoto za maisha, ugumu na mahangaiko yanatuletea. Hii ni kweli zaidi wakati tunakabiliwa na magonjwa makubwa au mwisho wa maisha. Wale wote ambao wamepitia hali ya kutokuwa na uhakika ambayo mara nyingi hutokana na ugonjwa na kifo, wanahitaji ushuhuda wa matumaini unaotolewa na wale wanaowajali na kubaki upande wao. Katika suala hilo, Papa amesisitiza kuwa huduma shufaa, wakati inajaribu kupunguza mzigo wa mateso kwa kadiri iwezekanavyo, kwanza kabisa ni ishara madhubuti ya ukaribu na mshikamano na kaka na dada zetu wanaoteseka. Na wakati huo huo aina hii ya wasiwasi husaidia wagonjwa na wapendwa wao kukubali mazingira magumu, udhaifu na ukomo ambao sifa ya maisha ya kibinadamu katika ulimwengu huu inapelekea. Ni katika hatua hiyo ambapo Papa Francisco amependa kusisitiza kwamba utunzaji wa kweli wa tiba shufaa ni tofauti kabisa na euthanasia, ambayo kamwe si chanzo cha matumaini wala wasiwasi wa kweli kwa wagonjwa na wanaokufa. Badala yake ni kushindwa kwa upendo, tafakari ya utamaduni wa kutupa, ambapo watu hawazingatiwi tena thamani ya msingi ya kutunzwa na kuheshimiwa. Kwa hakika, Baba Mtakatifu anabainisha, euthanasia mara nyingi huwasilishwa kwa uongo kama aina ya huruma, badala yake huruma ikiimarisha uteseka pamoja huisha hatua ya makusudi ya kukatisha maisha, lakini nia ya ushiriki mzigo wa watu ambao wanakabiliwa na sehemu ya mwisho ya safari yetu ya kidunia utunzaji na huduma shufaa, kwa upande mwingine, ni aina ya kweli ya huruma, kwa sababu hujibu mateso, iwe ya kimwili, kihisia, kisaikolojia au kiroho, kwa kuthibitisha hadhi ya msingi na isiyoweza kuharibiwa ya kila mtu hasa anayekufa na kuwasaidia kukubali wakati usioepukika wa kupita kutoka katika maisha haya hadi uzima wa milele. Katika mtazamo huo, imani zetu za kidini hutoa ufahamu wa kina zaidi wa magonjwa, mateso na kifo tukizingatia kuwa ni sehemu ya fumbo la utoaji wa kimungu na kwa kadiri ya mapokeo ya Kikristo yanavyohusika njia ya kufikia utakaso. Kwa njia hiyo, papa alisisitiza kuwa ni muhimu kuwasaidia wagonjwa na wanaokufa kutambua kwamba hawajatengwa au kuwa peke yao, kwamba maisha yao si mzigo, lakini kwamba wanabaki kuwa na thamani machoni pa Mungu kama vile zaburi isemavyo na kuunganishwa nasi kwa kifungo cha ushirika baba mtakatifu francisco amewatia moyo wote katika juhudi zao za kukuza huduma shufaa kwa walio hatarini wa zaidi kati ya kaka na dada zetu baba mtakatifu francisco amemteua kuwa askofu wa jimbo la wa nchini ghana Pade Francis Bonamsam ambaye hadi uteuzi huo alikuwa sasa ni makamu wa shirika la wamisionari wa Afrika ambao wanajulikana White Fathers. Pade Francis Bonamsan alizaliwa tarehe 19 Januari elfu moja mia tisa sitini na mbili huko Kaleo katika jimbo la wa nchini Ghana. Alijiunga katika jumuiya ya wa misionari wa Kiafrika mnamo mwaka 1983 na kumaliza mafunzo yake ya kitawa na kipade katika nchi mbalimbali mbali. alifunga nadhiri zake za daima mnamo tarehe 7 Desemba 1990 na akapewa daraja la opade mnamo tarehe 27 Julai 1991. Msikilizaji wa redio Vatikani, makatekista ni wadau wakuu katika mchakato wa uinjilishaji wa kina unaogusa mahitaji ya mtu mzima kiroho na kimwili. Wao wamekuwa mstari wa mbele katika uinjilishaji wa awali barani Afrika na wanaendelea kuwa mstari wa mbele katika kuwatayarisha wakatekumeni ili kupokea sakramenti za kanisa. Makatekista wameonyesha umuhimu wa pekee katika kuzisimamia na kuziongoza jumuia ndogo ndogo za Kikristo, shule ya neno la Mungu, karimu na upendo kwa familia ya Mungu. Kwa njia ya mifano bora ya makatekista kutoka sehemu mbalimbali barani Afrika, kanisa barani Afrika limeweza kuzamisha mizizi katika maisha na vipaumbele vya watu mchango wa makatekista bado ni muhimu na endelevu, anasema Baba Mtakatifu Benedikto wa kumi na sita katika waraka wake wa kitume dhamana ya Afrika, Afrishemunusi, maaskofu mahalia wanapaswa kuwahakikisha kwamba makatekista wanapewa majiundo awali na endelevu, kiakili, kimafundisho, kimaadili na kichungaji ili waweze kutekeleza vyema dhamana na wajibu wao katika mchakato wa uinjerishaji wa kina unaogusa mahitaji ya mtu mzima kiroho na na kimwili. Kanisa mahalia pia linapaswa kuhakikisha kwamba makatekista wanapata mahitaji yao msingi ili kuziwezesha familia zao kusonga mbele kimaendeleo. Makatekista waonyeshe upendo na ukarimu, uaminifu na udumifu katika maisha na utume wao, wawe ni vyombo na mashuhuda wa neno la Mungu na mafundisho ya kanisa, na kwa njia hii wataweza kutoa katekesi safi na kuongoza vyema vikundi vya sala na tafakari ya neno la Mungu. Ikiwa kama makatekista watakuwa waaminifu kwa utume wao, watasaidia kuchangia utakatifu wao binafsi pamoja na kusaidia kujenga fumbo la mwili wa Kristo, yaani kanisa. Kumbe kuna haja ya kuwekeza zaidi kwa makatekista ili waweze kutekeleza vyema dhamana na utume wao kwa kanisa. Mababa wa Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikani wanasema ni juu ya walei, kutokana na wito wao, kuutafuta ufalme wa Mungu wakiyashughulikia mambo ya dunia na kuyaelekeza kadiri ya Mungu, wakijitahidi kuyatakatifuza malimwengu kama kutoa ndani, mithili ya chachu katika kuyatimiza majukumu yao wenyewe, wakiongozwa na roho ya kiinjili, hivyo wamshuhudie Kristo kwa wengine waking'aa hasa kwa ushuhuda wa maisha yao, imani, matumaini, na mapendo. Waamini walei wanaweza kushirikishwa zaidi katika maisha na utume wa kanisa kama ilivyokuwa kwa Mtakatifu Paulo Mtume. Makatekista wanaitwa kuwa ni wataalamu na wahudumu wa jumuiya ya waamini katika kutangaza, kushuhudia na kurithisha imani katika hatua mbalimbali kuanzia hatua ya kwanza ya kutangaza Injili, yaani kerigma, kufundisha maisha mapya katika Kristo Yesu sanjari na kuandaa waamini kwa ajili ya kupokea sakaramenti za Kanisa na hatimaye kuendelea na majiundo endelevu, ili kila mwamini aweze kuwa tayari siku zote kumjibu kila mtu anayemuuliza habari za tumaini lililo ndani mwake, lakini kwa upole na kwa hofu. Makatekisa wanapaswa kuwa ni mashuhuda wa imani, waalimu wa ndani wa imani na waalimu wanaofundisha kwa niaba ya kanisa. Yote haya yanaweza kutekelezwa kwa njia ya sala, masomo na ushiriki wa moja kwa moja katika maisha ya jumuiya yanayoweza kukuza utambulisho na uwajibikaji wake wote. <tune> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, ni katika muktadha huu katika sherehe ya Pentekoste tarehe kumi na tisa Mei elfu mbili na ishirini na nne chuo cha katekesi cha Mtakatifu Francisco Ksaveri, chuo kikuu cha Dodoma UDOM jijini Dodoma, makatekisa 44 wamehitimu masomo yao tayari kujisadaa bila kujibakiza kwa ajili ya kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu kwa kanisa la Tanzania. Hiki ni chuo kinachoendeshwa na wamisionari wa damu azizi ya Yesu, kanda ya Tanzania. Katika mahubiri yake, Padiri Tito Filipu Shirima amewataka makatekisa na vijana katika ujumla wao kuhakikisha kwamba wanajibidiisha kutambua na kuendeleza karama zao walizokirimiwa na Roho Mtakatifu kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya watu wa Mungu nchini Tanzania. Mama Evelin Malisa Ntenga, rais wa shirikisho la umoja wa wanawake wa Katoliki kanda ya Afrika, ambaye pia ni mwenyekiti wa jumuiya ya wanawake wa Katoliki Tanzania wa wata ndiye aliyekuwa mgeni rasmi katika maafali ya kumi na mbili ya chuo cha katekesi cha Mtakatifu Francisco Kusaveli, chuo kikuu cha Dodoma YUDOM. Katika hotuba yake, amekazia mambo makuu ambayo yanapaswa kuwa ni msingi wa mwenendo wao wa Kikristu wanapoingia kwenye awamu nyingine ya maisha wa kutafuta kufanya kazi na kushiriki katika medani mbalimbali za maisha. Kumbe wanapaswa kujikita katika maadili na utu wema, kutochagua kazi, uvumilivu, kutafuta fursa za kuwahudumia watu wa Mungu, pamoja na kupanda mbegu njema ya imani, matumaini na mapendo katika jamii, ili hatimaye waweze kuandika jina na jema. Maadili ni msingi wa maisha ya Kikristo yanayopata chimbuko lake katika Biblia, mapokeo na mafundisho ya Kanisa. Uadilifu unamwezesha mwamini kuishi katika ukweli na uaminifu. Mama Evelin Malisa Ntenga anasema kazi inamtambulisha mwanadamu na kumwezesha kutekeleza karama na mapaji mbalimbali aliyokirimiwa katika maisha yake. Kwa njia ya kazi, mwanadamu anashiriki pia katika mpango wa kazi ya uumbaji na hivyo kushiriki pia katika mchakato wa mshikamano pamoja na jirani zake, licha ya shida lakini inamwezesha mtu kukuwa na kukomaa pamoja na kutekeleza ndoto za maisha yake. Kumbe wasipende kuchagua kazi, bali wahakikishe kwamba wanatumia vyema talanta walizokirimiwa na Mwenyezi Mungu kwa uaminifu, ubunifu na moyo wa huduma, hali inayoakisi upendo. Makatekisa hao wahakikishe wanapanda mbegu ya imani Matumaini, mapendo na utu wema. Shukrani zangu za dhati zinamwendea Mama Evelini Malisa Ntenga, rais wa Shirikisho la Umoja wa Wanawake wa Katoliki Kanda ya Afrika, ambaye pia ni mwenyekiti wa Jumuia ya Wanawake wa Katoliki Tanzania wa WAWATA. Kutoka studio za redio Vatikani kamakawa, kwa kunogeshia yote hayo, ni mtoto wa mkulima, Padre Richard Mjigwa. Namnamna mpendwa wa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo tumetengananga katika habari zetu za leo tulizokuandalia. Kwa, kwa niaba ya Padre Richard Mjigwa ni Anjelo wezao la Kikuaga. Tumsifu Yesu Kristo, laudetur Yesus Kristus.