Jambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Mpendwa msikilizaji na msomaji wetu, karibu katika tafakari ya Dominika ya 12 ya mwakabeo wa kanisa. Tutamsikia Kristo baada ya kuwafundisha makutano siku nzima Kristo alihitaji kupumzika, akaamua kuvuka ng'ambo. Safari ikiendelea, akalala usingizi. Jioni kaingia, jua likazama, na upepo ukaanza kidogo kidogo, na mawimbi madogo madogo na kuongezeka kadiri ya muda ulivyopita. Mitume walijua hali hii, hii wakashusha tanga na kupiga kasia kwa nguvu zaidi ili wawahi, lakini upepo ulizidi na mawimbi ya bahari yakawa makubwa maji yalipoanza kuingia ndani ya boti yao na kutishia kuvunjika, wakaona hapa hatuwezi peke yetu. Wakashuka chini alikolala, na kwa sauti tetemeshi ikibeba kwa mbali toni ya ukali na mkandamizo, kukosa uvumilivu na kukata tamaa, jasho likiwatoka kwa kupiga kasia: mwalimu, si kitu kwako kuwa tunaangamia. Ni aina fulani ya sala ya lalamiko iliyofungasha hofu kuu. Akaamka, akaukemea upepo, akauambia bahari, "Nyamaza, utulie." Kukawa shwari ku katika somo la kwanza, majaribu ya Ayubu. Ayubu alijaribiwa na Mungu baada ya kutolewa sababu ya mawimbi, upepo na dhoruba alizozipitia kwa miaka mingi. Kadiri ya injili hii Bahali ni ulimwengu na mawimbi, dhoruba na upepo ni changamoto za maisha. Kuna muda roho zetu zinapaa juu kama tai hadi kilele cha mafanikio, na ghafla dhoruba huja na kutuvuruga na kutudondosha chini katika malengo yetu. Katika nyakati hizi tunamwona Kristo amelala. Sisi tunapoangaika, tunasali na hatuoni matokeo, ni kama vile Mungu ametuacha hatutazami haguswi, haturuhusu, hatuhurumii tena. Ni kama vile Mungu wa leo ni tofauti na wa zamani. Laiti wangemwacha Yesu apumzike, upepo na mawimbi vingeisha tu vyenyewe. Hata hivyo, Yesu hakatai kuamka, hatufukuzi tunapomlilia. Je, unapopatwa na tatizo unalipokea kwa pupa na paniki kama mitume hawa? Au unapokea kwa ukomavu, utulivu, kujiamini na matumaini ya ushindi? Itasimama imara imani yangu. Somo la kitabu cha Nabii Ayubu. Bwana alimjibu Ayubu katika upepo wa kisulisuli na kusema: ni nani aliyeifunga bahari kwa milango hapo ilipofurika, kana kwamba imetoka tumboni? Nilipolifanya wingu kuwa vazi lake na giza zito kuwa nguo ya kuifungia, nikaiagiza amri yangu, nikaiwekea makomeo na milango, nikasema, utafika mpaka hapa, lakini hutapita na hapa mawimbi yako yanyetayo yatazuiliwa. Neno la Bwana. Nimempa Mungu maisha yangu, nikiwa naye nitashinda. Anaishi siku zote ndani yangu, na minaishi ndani yake. Ilendiye jibu la maisha yangu. Nampenda sana Mungu wangu, namtegemea yeye. Somo la Injili takatifu ilivyoandikwa na Marko sura ya 4, 35, hadi 40. siku ile kulipokuwa jioni, Yesu aliwaambia, natuvuke mpaka ng'ambo. Wakauacha mkutano, wakamchukua vilevile alivyo katika chombo, na vyombo vingine vilikuwako pamoja naye. Ikatokea dhoruba kuu ya upepo, mawimbi yakakipiga chombo, hata kikaanza kujaa maji. Naye mwenyewe alikuwako katika shetri, amelala juu ya mto. Wakamwamsha, wakamwambia, mwalimu si kitu kwako kuwa tunaangamia? Akaamka, akaukemea upepo, akaiambia bahari, nyamaza, utulie. Upepo ukakoma, kukawa shwari kuu. Akawaambia, mbona mmekuwa waoga? Hamna imani bado? Wakaingiwa na hofu kuu, wakaambiana, ni nani huyu basi, hata upepo wa bahari humtii? Neno la Bwana. <tipo> Maisha yetu ni mafupi sana, hivi siyo hekima kutawaliwa na hofu, tena hofu nyingine ya vitu vidogo vidogo kabisa. Hata kama Kristo anaonekana kulala maishani mwako, mruhusu apumzike. Anajua hitaji lako na anajua analolitenda. Hatakuacha upite njia ngumu kupita uwezo wako wa kustahimili. Mtumbwi ni kanisa la Mungu, wanafunzi ndani ya mtumbwi ni mimi na wewe tukisafiri kuvuka ng'ambo ya pili. Kwa Wayahudi bahari ni makao ya mashetani, ishara ya nguvu za giza. Tunasau kuwa yeye ndiye aliyeamuru na tuvuke mpaka ng'ambo, na kwamba uwepo wake tu kwetu ni salama ya milele, sababu ulimwengu na vyote viujezavyo ni mali yake na daima vinamtii. Basi tuyashike mausia yake, tukidumu katika imani kwa sababu katika dakika ile tunapoona tunaangamia, pale ambapo mang'amuzi yetu yanafika mwisho, kizunguzungu kimetufanikisha na tunaona hatuwezi chochote, macho hayaoni, ndipo Kristo anapoamka na kukemea upepo na bahari, na kila kitu kinakuwa shwari. Ni aibu kiasi fulani kukemewa na kuulizwa Mbona mmekuwa waoga? Hamna imani bado? Haijarishi ni dhoruba kubwa kiasi gani unapitia muda huu, Kristo yu tayari kuamka ndani mwako ili kukemea hayo yote, na unapoinuka hakuna kinachosimama tena, iwe bahari, uwe upepo, awe ibirisi, iwe marimwengu, vyote ustajabu tu na kuambiana, ni nani huyu basi hata upepo na bahari humtii? Tusiaibishe kwa hofu au tusitiwe hofu zisizo na tija, na tuvuke mpaka ng'ambo tupate kupumzika. Kama wafuasi wa Kristo tunapaswa kuwa na ng'ambo moja tu, upande wa pili ni mbingu. Wewe ng'ambo yako ni ipi? Unasafiri kwa mtumbwi upi, au kwa usafiri gani kuvuka bahari ya machafuko, yaani dunia tunamoishi . Huenda ng'ambo yako unayoikimbilia siyo hii anayotutaka Kristo tuivuke, na mabaya zaidi Yesu hayumo kwenye hiyo mashua. Tupo tunaopambana na mawimbi ya lengo la kupata utajiri mnono, majina makubwa, umaarufu, vyeo, madaraka, nguvu na ushawishi, mvuto, wapenzi na mambo makubwa kupita uwezo wetu. Ndiyo ng'ambo yetu. Je, itamfaidia mtu nini kupata ulimwengu wote akipata hasara ya nafsi yake wapo wenye hayo yote lakini hawana furaha tunawashuhudia amani afya njema wamekata tamaa msongo wa mawazo masaa 24 wamedhoofu katika hali hii inafaa kutafakari si tu mwendo wa mtumbwi wetu katikati ya bahari au katika hali ngumu ya ulimwengu bali pia uelekeo wa mtumbwi wenyewe mtumbwi wa hivi upo hatarini, unavunjika sababu ya dhambi zinazoria mbele ya Mungu: hasira, kisasi, ghadhabu, chuki, ugomvi, kutojali. Labda tunatumia nguvu kubwa ya akili, mwili na rasilimali nje kabisa ya lengo la Kristo. Tunapiga kasia kwa nguvu kubwa, tukikimbilia ng'ambo tusiyotumwa au tusiyoijua, kwenda kuishia kutangatanga. Halafu tunajiuliza tunakwama wapi? Mbona hatuoni matokeo mema? Hatuna furaha wala utulivu? Sababu hii kwamba, mwendo wetu mkali hauelekei ng'ambo tuliyoamriwa. Ni vema tukahangaika na Kristu ambaye kadiri ya somo la pili ameunganika na waamini, nao wanafanyika viumbe wapya ndani ya Roho. Tena roho zetu ni kama mtumbwi, moyo ndiyo kapteni na Kristo ndiye mwongozaji kwa wema wake, na anasaidia kusudi mioyo yetu ipate utulivu, amani na usalama katika yeye, na ni yeye tu, sasa na siku zote, na kutakia uamuzi na utashi imara wa kuvuka ng'ambo ya mabadiliko ya kiroho, kimaadili, kiuchumi na kufanya mabadiliko ya jumla ya binadamu anayemcha Mungu na kumtii Mungu katika yote kwa niaba ya Sista Sofia Stefano Gura na Padri Pasco Ihondo, ni mimi Padri Joseph Hermani Luela, kibarua wa Kristo, nikisema tumsifu Yesu Kristo, laudetul Yesus Kristus. Nimempa Mungu maisha yangu, nikiwa na nitashinda. Anaishi siku zote ndani yangu na vilaishi ndani yake