Amjambo, msikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati. Hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm. Karibu, ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo ni katika muktadha wa maadhimisho ya sherehe ya Ekaristi Takatifu, mwili na damu azizi ya Kristo Yesu, Baba Mtakatifu Leo wa 14 wakati wa sala Malaika wa Bwana, Dominika tarehe ishirini na mbili Juni elfu mbili na ishirini na tano kwenye uwanja wa kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani, amewakumbusha waamini na watu wote wenye mapenzi mema kwamba Mama Kanisa sehemu mbalimbali za dunia anaadhimisha sherehe ya fumbo la Ekaristi Takatifu, mwili na damu azizi ya Kristo Yesu, Korpusi Domini. Naye mwinjili Luka na simulia muujiza wa Kristo Yesu kuwalisha watu mia tano kwa mikate mitano na samaki wawili, watu wakala wakashiba, na hatimaye wakakusanya vikapu kumi na viwili. Baba Mtakatifu leo wa kumi na nne, Jumamosi, amekutana na kuzungumza na wabunge na viongozi mbalimbali wa serikali kama sehemu ya maadhimisho ya jubilei ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo. WAWATA hivi karibuni imepata nafasi ya kukutana na kuzungumza na maaskofu Katoliki nchini Tanzania ili kusikiliza vipaumbele vya kanisa Katoliki katika kipindi cha miaka kumi ijayo ili viwasaidie WAWATA kuandaa mpango mkakati wa miaka kumi wa Wata. Kwa upande wao wameainisha vipaumbele vyao, utekelezaji wa miradi mbalimbali mbali, pamoja na changamoto katika ulimwengu mambo leo, mintarafu uchono msingi za maisha ya ndoa na familia, umuhimu wa, wa kuwekeza zaidi kwa makatekista. Kwa niaba ya Angela Rezaura na Sara Pelaji, mimi ni Padri Richard Mjigwa nikikutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Kristo Yesu katika fumbo la Ekaristi Takatifu ni mkate na kinywaji kilichoshuka kutoka mbinguni kwa ajili ya maisha ya uzima wa milele. Ni sadaka ya Kristo Yesu mwenyewe kwa ajili ya binadamu. Huyu ni mwana wa mtu aliyeteswa, kafa na kufufuka kwa wafu, ni mwana kondoo wa Pasaka anayemkomboa wa mwanadamu kutoka katika lindi la dhambi na mauti na hivyo kumwongoza katika nchi ya ahadi. Ekaristi Takatifu ni sakramenti ya mwili na damu yake azizi inayotolewa kwa ajili ya kurutubisha maisha ya walimwengu. Kwa kumpokea Kristo Yesu kwa imani mwamini na kuwa sawa na Yesu na hivyo kufanyika kuwa mwana katika mwana. Kwa njia ya Ekaristi Takatifu, Kristo Yesu anaandamana wa na wafuasi wake kama ilivyokuwa kwa, kwa wale wafuasi wa Emao akiwafunulia maandiko matakatifu. Anasafiri na waja wake katika historia ili kuwakirimia imani, matumaini na mapendo, kwa kuwafariji wakati wa majaribu na magumu ya maisha na hatimaye kuwaunga mkono katika mchakato wa mapambano ya kudumisha misingi ya haki, amani na maridhiano. Katika fumbo la Ekaristi Takatifu Kristo Yesu anajisadaka mwenyewe kama nguvu ya maisha ya kiroho ili kuwajengea uwezo wafuasi wake wa kumwilisha amri ya upendo kwa Mungu na jirani kwa kupenda kama alivyopenda yeye mwenyewe, kwa kujenga na kudumisha jumuiya inayosimikwa katika upendo na ukarimu, tayari kusikiliza na kujibu kilio cha maskini, wanyonge na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa vipaumbele vya jamii. Kulishwa na Kristo Yesu kwa njia ya sakaramenti ya Ekaristi Takatifu ni kujiaminisha kwake na kumwachia nafasi ili aweze kuwaongoza. Huo ni mwaliko wa kumpokea na kumpatia Kristo Yesu nafasi ya kwanza katika maisha, tayari kupokea na kumwilisha upendo unaobubujika kutoka katika umoja wa fumbo la Utatu Mtakatifu, dhamana ya Roho Mtakatifu anayerutubisha na kuimarisha upendo kwa Mungu na jirani, watu wanaokutana nao kila siku ya maisha yao. Kwa kulishwa na kunyweshwa mwili na damu azizi ya Kristu Yesu, waamini wanakuwa kweli ni sehemu ya fumbo la mwili wa Kristu, yani Kanisa, kwa kuhamasishwa kujenga na kudumisha umoja na upendo vinavyobubujika kutoka katika fumbo la Ekaristi Takatifu, kama ambavyo waamini wanavyokumbushwa na Mtakatifu Paulo Mtume kwamba Ekaristi Takatifu ni kifungo cha upendo na umoja. Msikilizaji wa redio Vatikani, ni katika muktadha wa maadhimisho ya sherehe ya Ekaristi Takatifu, mwili na damu azizi ya Kristo Yesu, Baba Mtakatifu leo wa 14 wakati wa sala malaika wa Bwana dominika tarehe 22 Juni 2025 22, 22, kwenye uwanja wa kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani, amewakumbusha waamini na watu wote wenye mapenzi mema kwamba Mama Kanisa sehemu mbalimbali za dunia anaadhimisha sherehe ya fumbo la Ekaristi Takatifu. Mwili na damu azizi ya Kristu Yesu yani Korpus Domini. Mwinjili Luka na simuliamu ujiza wa Kristu Yesu kuwalisha watu mia tano kwa mikate michano na samaki wawili, watu wakala wakashiba, na hatimaye wakakusanya vikapu kumi na viwili. Hii ni alama inayowakumbusha waamini na watu wote wenye mapenzi mema kwamba zawadi ya mwenyezi Mungu, hata kama ni kidogo kiasi gani, lakini watu wanaposhirikishwa inaongezeka maradufu. Zawadi ya mwenyezi Mungu ni chemchemi ya huruma na upendo wake wa daima. Mwenyezi Mungu ni muumbaji, chanzo cha maisha ya binadamu. Amesadaka maisha yake kwa ajili ya kumkomboa mwanadamu kutoka katika lindi la dhambi na mauti kwa njia ya fumbo la umwilisho Kristo Yesu ameshiriki katika maisha ya binadamu katika udhaifu wake, isipokuwa hakuwa na dhambi, akateswa na hatimaye akafa msalabani. Kristo Yesu ameshiriki umaskini wa binadamu, akajinyenyekesha katika huduma ya upendo. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anasema kuna furaha kubwa pale mtu anapothamini zawadi anayokirimiwa. Ni katika muktadha huu wa fumbo la ekaristi takatifu kristo yesu katika fumbo la ekaristi takatifu anakuwa ni kiungo kati ya waamini na mwenyezi mungu kristo anakuja kupokea kutakatifuza na kubariki mkate na divai kazi ya mikono ya wanadamu inayotolewa altareni sanjari na maisha ya waamini yageuzwe kuwa mwili na damu azizi ya kristo yesu sadaka ya upendo inayotolewa kwa ajili ya wokovu wa ulimwengu. Mwenyezi Mungu anaungana na waja wake huku akipokea kwa furaha sadaka na majitoleo ya waamini wake. Mwaliko kwa waamini kuungana na Mwenyezi Mungu, kushirikishana na walimwengu hii furaha inayobubujika kutoka katika zawadi yake ya upendo. Mtakatifu Agustino anasema chembe chembe chembechembe za ngano zinapounganika kwa pamoja zinatengeneza mkate mmoja, na kwamba amani na maridhiano katika upendo yanaunda fumbo la mwili wa Kristu, yani kanisa. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne amehitimisha tafakari yake sherehe ya fumbo la Ekaristi Takatifu kwa kusema, maadhimisho ya sherehe ya Ekaristi Takatifu yanafumbatwa katika ibada ya Misa Takatifu, maandamano ya Ekaristi Takatifu kuzunguka mitaa ya Roma, na hatimaye wamepata fursa ya kumwabudu Kristo Yesu katika sakramenti kuu ya Ekaristi Takatifu mbele ya kanisa kuu la Bikira Maria ya jimbo kuu la Roma, ili kuomba neema na baraka kwa ajili ya nyumba, familia na kwa ajili ya binadamu wote. Huu ni mwaliko kwa waamini kila siku wanaposhiriki fumbo la Ekaristi Takatifu, kuwa ni alama angavu ya dhamana ya waamini kuhakikisha kwa kwamba wanakuwa kweli ni vyombo na mashuhuda wa ushirika, amani, ukarimu na upendo kwa Mungu na jirani. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, baraza la maaskofu katoliki Tanzania kuanzia tarehe 16 hadi tarehe 19 Juni 2025 limefanya kikao chake cha 109 kwenye makao yake makuu Kurasini, jimbo kuu la Dar es Salaam. Jumuiya ya wanawake wa katoliki Tanzania WAWATA ilipata nafasi ya kukutana na kuzungumza na maaskofu katoliki nchini Tanzania ili kusikiliza vipaumbele vya kanisa katoliki nchini Tanzania katika kipindi cha miaka kumi ijayo ili viwasaidia Wawata kuandaa mpango mkakati wa miaka kumi ya Wawata. Wawata imeainisha vipaumbele vyake, utekelezaji wa miradi mbalimbali mbali, pamoja na changamoto katika ulimwengu mamboleo, mitarafu tono msingi za maisha ya ndoa na familia, umuhimu wa kuwekeza zaidi kwa makatekisa pamoja na kanisa kuendelea kutoa elimu ya ujenzi wa kanisa la kisinodi na kimisionari. Maskofu Katoliki Tanzania wamewapongeza wawata kwa mchango wao mkubwa wa hali na mali katika maisha na utume wa makanisa mahalia na wamewaomba wasaidie pia kufufua vyama na mashirika mengine ili yaweze kuchangia kikamilifu katika maisha na utume wa kanisa. Maaskofu wametoa mwaliko kwa wawata kujisadaka kwa ajili ya kutoa elimu ya dini mashuleni. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kwa sasa tunajiunga na mama Evelin Malisa Ntenga, mwenyekiti wa WATA ya Taifa, mwakilishi mwanamke kwenye baraza la viongozi wa kidini Afrika kwa ajili ya amani, chini ya mwamvuli wa sekamu na ambaye pia ni rais wa wanawake wa Katoliki kanda ya Afrika. Kwanza tunamshukuru Mungu kwa zawadi ya uhai na zawadi ya utumishi katika kanisa kupitia uongozi wa WAWATA. Tunawashukuru sana wachungaji wetu kwa kutupatia nafasi ya kukutana nanyi siku ya leo. Mtatambua kwamba ni mara ya kwanza kupata nafasi kama hii, ukiachilia tulipokutana nanyi wakati wa jubilii yetu ya miaka hamsini mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Kwa namna ya pekee tunatoa shukrani kwa kanisa kupitia baraza la maaskofu kwa kuturuhusu sisi wanawake wa Katoliki kuishi wito wetu kama walei ndani ya kanisa kwa uhuru na heshima. Tunatambua kuwa utume wa walei si fadhila, bali ni wajibu wa kiroho unaozaliwa kutoka kwenye ubatizo na kipaimara. Hii ilielezwa kwa kina katika Mtaguso wa Pili wa Vatikani hasa katika hati ya Lumen Gentium na Apostolicam Actuositatem, kuwa walei wanaitwa kushiriki katika maisha ya utume wa kanisa kama washiriki hai wa mwili wa Kristo. Tunawashukuru kwa kutufungulia milango ya kushiriki kikamilifu katika maisha ya kanisa mahalia taifa na hata nje ya mipaka ya taifa letu. Lengo hasa la kukutana na ninyi wachungaji wetu ni kupata fursa ya kusikia kutoka kwenu, ni nini vipaumbele vya kanisa kwa miaka kumi ijayo ili vitusaidie kuandaa dira na mpango mkakati wa miaka kumi wa WAWATA. Katika kipindi hiki cha uongozi tumekuwa tukiandaa mpango mkakati wa miaka mitatu, mitatu kuendana na awamu ya uongozi, lakini tumeona ni vyema kuwa na mpango mkakati wa muda mrefu kidogo ili kusaidia utekelezaji na utendaji wa yale ambayo tunatamani kuyafanya. Baadhi ya vipaumbele vya Wawata kwa kipindi cha mwaka elfu mbili na ishirini na tatu elfu mbili na ishirini na sita ni kama vifuatavyo. Mpango mkakati wa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu elfu mbili na ishirini na sita umejengwa juu ya kauli mbiu ya Umoja wa Wanawake wa Katoliki Duniani, World Union of Catholic Women's Organization huko unaosema Wanawake wa Katoliki wajenzi stadi wa mafungamano ya udugu wa kibinadamu kwa amani ya ulimwengu. Vipaumbele hivi ni pamoja na malezi ya familia, kwa kuzingatia waraka wa Papa Francisco wa Amoris Laetitia. Kauli mbiu yasikua somo wetu Mama Bikira Maria, msaada wa Kristo kwa mwaka huu ni familia, saidia ambatana na kutia moyo, support, accompany and encourage. Namba mbili ni utunzaji wa mazingira, nyumba ya wote, kupitia kutoa elimu na matendo ya kitume Tunaendeleza kampeni ya ulinzi wa mazingira kwa misingi ya Laudato Si na kuwahusisha watoto, vijana na familia. Kwa sasa tunaendelea na kampeni ya kupanda matumaini Plant in Hope campaign, inayomtaka kila mwanamke mkatoliki kupanda miti miwili kila mwaka na kuitunza. Tunaendelea pia na mradi wa World Women Observatory wenye lengo la kupiga vita aina zote za manyanyaso na biashara haramu ya ya binadamu hasa kwa makundi yaliyoko hatarini zaidi. Kwa sasa kazi kubwa ni kukuza mtandao, kutoa elimu na kufanya kazi na asasi za kiraia na mashirika ya kitawa ili kuweza kuwafikia wengi zaidi. Lengo ni kupaza sauti, kuwawezesha kubadili hali zao na kuwaleta kwenye mwanga. Uongozi wa kiroho na kijamii. Tunawezesha wanawake na vijana kupitia safari ya kanisa la Kisinodi kusikilizana, kumsikiliza Roho Mtakatifu kutafakari na kushiriki majukumu ya kiroho, kijumuiya na kijamii. Elimu ya uraia na ushiriki wa demokrasia tunatoa elimu ya uraia na uongozi kwa kuwajengea uwezo wanawake kushiriki katika medani za kisiasa, maendeleo endelevu ya kiuchumi ili kuwezesha wawata kujiendesha. Tuliazimia kufanya mambo makuu mawili. Moja ni kufufua kitega uchumi chetu cha Ilala. Kwa taarifa mababa askofu, tuna kiwanja na jengo ambalo liko Ilala, ni la zamani, ni chakavu, linahitaji kuvunjwa na kuanza upya. Jambo la pili tuliazimia kufungua microfinance ya wawata ili kuwapatia wawata mikopo kama mitaji kuanzisha miradi katika majimbo kitege uchumi cha Ilala. Kwa sasa tumeteua timu ya wataalamu ndani ya wawata kufanya tathmini ya kiwanja na jengo lililopo Ilala ili kushauri namna gani ya kufufua kitega uchumi hicho. Namba mbili, kufungua microfinance ya wawata baada ya kufanya tathmini ya kina na kuzingatia malengo ya muda mrefu. Baada ya kufungua microfinance, wawata imewekeza sehemu ya fedha kwenye hati fungani za benki kuu ya Tanzania zenye thamani ya shilingi milioni mia tano kwa riba ya asilimia kumi na tano na senti sabini na tano kwa mwaka sawa na shilingi milioni sabini na nane laki saba na hamsini na na kila mwaka baada ya miaka ishirini na tano fedha hii itakuwa imezalisha shilingi bilioni moja milioni mia tisa sitini na nane laki saba na hamsini elfu. Fedha hii itatumika kuanzisha miradi yenye lengo la kuwakwamua watu kiuchumi katika ngazi zote ili kuwawezesha kuchangia kikamilifu katika utume wao na familia. Mafunzo na semina mbalimbali mwezi Disemba kwa kushirikiana na Baraza la Maaskofu wata iliandaa mafunzo kwa viongozi wote watano kutoka majimbo yote ambayo ilifadhiliwa kwa sehemu na misio na wawata taifa. Lengo lilikuwa ni kuwajengea uwezo viongozi, hasa kuweza kutekeleza majukumu yao kwa weledi na ufanisi. Baadhi ya mada zilizofundishwa ni pamoja na kusikilizana katika Roho ambayo ni tunda la sinodi, conversation in spirit. Namba mbili likuwa namna ya kutembea pamoja kisinodi Namba tatu ilikuwa ni uongozi katika kanisa, namna ya kuandaa mpango kazi, kuandaa mpango mkakati, kuendesha vikao, namna ya kutatua migogoro na wajibu wa kila mmoja. Tulipata pia elimu kuhusiana na biashara haramu ya binadamu na pia kuwalinda walioko katika mazingira hatarishi kwa maana ya sefgadi, ambayo ilitolewa na Padri Mligo kutoka baraza la maaskofu. Mafunzo haya yataendelea kutolewa kila mara ili kuwawezesha wawata kutekeleza wajibu wao Miradi endelevu. Kwa sasa tunaendelea na kampeni ya kupanda matumaini kwa kupanda miti miwili kila mwaka Plant in Hope campaign, kwa kipindi cha miaka miwili ishirini na nne ishirini na tano ishirini na tano ishirini na sita tunawahimiza wanawake wote kushiriki mradi huu katika ngazi zao za familia parokia na majimbo. Tuna kampeni ya mlo wa familia bila vifaa vya electronic device free meal. Lengo la kampeni hii ni kuzihimiza familia kurejesha uhusiano wa kweli wa familia kwa uwepo, upendo na kuwa na muda wa pamoja, ambapo wazazi watawasikiliza watoto na watoto kuwasikiliza wazazi, badala kutazama sim, ya kutazama simu, televisheni na kadhalika. Majimbo yameendelea kutekeleza vipaumbele hivi vilivyoainishwa katika mpango kazi wa kitaifa kulingana na mahitaji ya eneo mahalia na hali halisi ya mazingira waliopo pika zama za sasa ambazo tunaomba mababa askofu mzipokee na kwa pamoja mtupe mbinu za kuweza kuzitatua. Namba moja ni kukosekana kwa katekesi endelevu kwa familia. Malezi mengi sasa yameachwa mikononi mwa vyombo vya habari, mitandao ya kijamii na shinikizo la jamii ya kisasa. Familia nyingi hazina msingi wa mafundisho endelevu ya imani Katoliki. Wanandoa wapya hawapati maandalizi ya kutosha kuhusu dhamana ya ndoa na sakramenti ya ndoa ya Kikristo. Pia kukosekana kwa elimu ya dini mashuleni baadhi ya shule hazitoi mafundisho ya dini kwa sababu ya upungufu wa makatekista ama walimu wa dini. Mapendekezo ya kutatua changamoto za malezi: namba moja ni kuanzishwa kwa na kuimarishwa kwa vyuo vya makatekista wote. Inaomba ziwepo jitihada za maksudi za kikanda na majimbo kuwezesha uanzishwaji na uimarishaji wa vyuo vya makatekista ili kupata watumishi walioandaliwa wa kutoa elimu ya dini kwa wanafunzi wa komunio na kipaimara na kufundisha dini mashuleni. Namba mbili ni kuboresha maslahi na maendeleo ya makatekista waliopo kuendana na kasi ya maendeleo mabadiliko ya sasa ambapo shule nyingi zinafundisha kwa lugha ya Kiingereza, kuboresha maslahi ya makatekista na kuwapatia nyenzo za kuweza kutekeleza majukumu yao kikamilifu. Namba tatu, watumie walimu wa Katoliki katika shule za serikali na binafsi. Walimu wa Kikristo hasa Wakatoliki wajengiwe uwezo na kupewa majukumu ya kufundisha dini mashuleni kwa kushirikiana na na maparoko na wawata. Elimu ya sinodi, tunawaomba wachungaji kuendelea kutoa elimu kuhusu matunda ya sinodi, ili kila mwanakanisa, kwa maana ya walei na maclero, kuweza kushiriki kikamilifu wito wao kama wabatizwa, kadiri ya maandiko matakatifu. Kupitia ubatizo, wanawake na wanaume wana hadhi sawa kama washirika katika taifa la Mungu. Hata hivyo, baadhi ya makundi na hasa wanawake bado wanakumbana na vikwazo katika kutambuliwa kikamilifu kwa karama zao, wito wao na nafasi yao katika maeneo mbalimbali ya kanisa. Haya ni machache tu ya yale ambayo tungependa kuyawasilisha kwenu ili kupata baraka zenu. Mengine tumekusha kujali na tuyaweka katika vipaumbele vya mpango kazi wetu, lakini mengi haya tuliyoyasema, hasa suala la elimu ya malezi kuanzia ngazi za familia na makundi yote, yanahitaji sana baraka zenu na miongozo yenu mababa askofu. Kwa niaba ya wanawake wa Katoliki Tanzania, napenda kuwasilisha. Ni Mama Evelin Malisa Ntenga, mwenyekiti wa WAWATA, mwakilishi wa wanawake wa Katoliki kwenye Baraza la Viongozi wa Kidini na Dini kwa ajili ya Amani, SEKAM, na pia ni rais wa wanawake wa Katoliki kanda ya Afrika. Nuru yetu yangaze, tuyatakatifuze malimwengu Miongoni mwa mazingatio na mfano wa kuwa mtumishi wa serikali hasa kwa nguvu ya imani ni yale ambayo Baba Mtakatifu Leo wa 14 alishirikisha kwenye hotuba yake Jumamosi tarehe 21 Juni 2025 katika ukumbi wa Baraka mjini Vatikani, akikutana na wabunge na serikali 600 kutoka nchi 68 za ulimwengu katika hafla ya jubilei ya watawala wa serikali. Kwa njia hiyo, wawakilishi wa bunge waliochaguliwa na wananchi katika harakati zao za kisiasa, wana kazi ya kulinda mema ya jumuiya, lakini pia kukuza uhuru wa kidini wenye ufanisi na mkutano wenye kujenga kati ya jumuiya mbalimbali za kidini, kwa sababu kumwamini Mungu katika maisha ya jumuiya ni chanzo kikubwa cha wema na ukweli, na hatimaye kukabiliana na changamoto kubwa ya akili nunde kubuni maisha ya afya, haki na salama, hasa kwa vijana. Vilevile, kuiga mfano wa msukumo wa Mtakatifu Thomas More, msimamizi wa watumishi serikalini ambaye alitafsiri kuwa siasa si taaluma bali kama misheni. Of haya na mengine, Baba Mtakatifu leo wa 14 aliwakaribisha rais wa baraza la mawaziri na mheshimiwa rais wa baraza la manaibu wa Jamhuri ya Italia, vilevile rais na katibu mkuu wa Umoja wa Wabunge Duniani, wawakilishi wakuu wa, wa taasisi za kitaaluma na viongozi wa dini na kuonyesha furaha kwamba wameweza kukutana katika mktadha wa mkutano wa muungano wa wabunge wakati wa jubilei ya serikali za sasa na mamlaka. Papa aidha alitoa salamu za dhati kwa wajumbe wote wanaotoka katika nchi 68 na, na kwa namna ya pekee marais wa taasisi za bunge husika. Papa aliendelea akisema, siasa imefafanuliwa kwa usahihi kama aina ya juu zaidi ya upendo, akimnukuu Papa Pio wa kumi na moja. Kwa hakika, ikiwa tunazingatia huduma ambayo maisha ya kisiasa hutoa kwa jamii na kwa manufaa ya wote, inaweza kuonekana kweli kama tendo la upendo wa Kikristo ambalo kamwe si nadharia tu, lakini pia daima ni ishara halisi na ushuhuda wa kujali kwa Mungu daima kwa manufaa ya familia yetu ya kibinadamu. Kuhusiana na hilo, Papa alipenda kushirikishana nao mambo matatu ambayo aliona kuwa muhimu katika muktadha wa sasa wa kiutamaduni. Kwanza, linahusu wajibu wao wa kukuza na kulinda, bila kujali masilaha yoyote maalum, manufaa ya jamii, manufaa ya wote, hasa kwa kuwatetea waliohatarini na waliotengwa. Hili lingemaanisha, kwa mfano, kufanya kazi ili kuondokana na tofauti isiyokubalika kati ya utajiri mwingi unaokolezwa mikononi mwa watu walio wachache na maskini duniani, wale wanaoishi katika hali mbaya hulia ili kufanya sauti zao zisikike, na mara nyingi hawapati masikio yaliyo tayari kusikia maombi yao. Ukosefu huu wa usawa huzalisha hali ya ukosefu wa haki unaoendelea ambao husababisha kwa urahisi vurugu, na mapema au baadaye, kwa janga la vita. Papa aliongeza, siasa nzuri, kwa upande mwingine, kwa kukuza mgawanyo sawa wa rasilimali, unaweza kutoa huduma bora kwa maelewano ndani ya nchi na kimataifa. Tafakari ya Baba Mtakatifu ya pili inahusiana na uhuru wa kidini na mazungumzo ya kidini. Papa alisema, eneo hilo limechukua umuhimu zaidi katika wakati huu, na maisha ya kisiasa yanaweza kufikia mengi kwa kuhimiza masharti ya kuwepo kwa uhuru wa halisi wa kidini, na kwamba kukutana kwa heshima kunaweza kuendeleza kujenga jumuiya mbalimbali za kidini. Imani katika Mungu pamoja na maadili chanya yanayotokana nayo ni chanzo kikubwa cha wema na ukweli kwa maisha ya watu binafsi na jamii. Papa Leo aliongeza: Mtakatifu Agostino alizungumza juu ya haja ya kupita kutoka katika upendo kipofu wa kibinafsi na uharibifu wa kujipenda hadi kufikia upendo wa Mungu ambao ni upendo wa bure na wa ukarimu unaowekwa kwa Mungu na unaoongoza kwenye zawadi binafsi. Sheria ya asili ni sababu sahihi kwa mujibu wa maumbile ya ulimwengu wote ya kudumu na ya milele ambayo kwa amri zake hutualika kufanya yaliyo sawa na makatazo yake yanatuzuia na uovu. Hakuna mabadiliko yanayoweza kufanywa kwa sheria hii wala sehemu yake yoyote haiwezi kuondolewa. Azimio la kimataifa la haki za kibinadamu lililoidhinishwa na kutangazwa na Umoja wa Mataifa tarehe 10 Desemba 1948 sasa ni sehemu ya urithi wa kiutamaduni wa binadamu. Andiko hilo ambalo daima ni muhimu linaweza kuchangia pakubwa kuweka utu wa kibinadamu katika uadilifu wake usioweza kukiukwa kwenye msingi wa utafutaji wa ukweli na hivyo kurejesha heshima kwa wale ambao hawahisi kuheshimiwa ndani yao na katika maagizo ya dhamira zao. Kwa njia hiyo hiyo inatuleta kwenye mazingatio ya tatu, ambapo Papa Leo wa kumi na nne aliendelea kusema kuwa kiwango cha ustarabu uliofikiwa katika ulimwengu wetu na malengo wanayolazimishwa kufikia sasa yanakabiliwa na changamoto kubwa katika mfumo wa akili nunde. Haya ni maendeleo ambayo kwa hakika yatakuwa na msaada mkubwa kwa jamii, mradi tu ajira yake isivunjishe utambulisho na utu wa binadamu na uhuru wake wa kimsingi. Ni lazima hasa kutosahau kwamba akili nunde, kazi yake iwe chombo kwa ajili ya mema ya binadamu na si kupunguza, si kuchukua nafasi yake. Kinachojitokeza kiukweli, ni changamoto kubwa ambayo inahitaji umakini mkubwa na mtazamo wa mbele, ili mradi pia, katika muktadha wa hali mpya, maisha yenye afya, haki na uzuri, hasa kwa faida ya vizazi. Kwa hiyo Papa alisisitiza kuwa maisha yetu ya kibinafsi yana thamani kubwa kuliko mashine yoyote, na mahusiano ya kijamii yanahitaji nafasi ya maendeleo ambazo zinavuka mipaka ya mifumo ambayo mashine yoyote isiyo na roho inaweza kusanikisha mapema. Papa alisisitiza kuwa tusisahau kwamba, ingawa inaweza kuhifadhi mamilioni ya data na kujibu maswali mengi katika swala la sekunde, lakini akilinunde inabakia na kumbukumbu kumbu tuli ambayo haiwezi kulinganishwa kwa njia yoyote na ile ya wanadamu. Kumbukumbu kumbu yetu, kwa upande mwingine, ni ya ubunifu, yenye nguvu, yenye kuzaa, yenye uwezo wa kuunganisha yaliyopita, ya sasa na yajayo, katika utafutaji changamfu na wenye manufaa ya maana pamoja na athari zote za kimaadili na kuwepo ambazo hii inahusisha. Kwa njia hiyo, Papa alionya siasa haiwezi kupuuza changamoto ya ukubwa huu. Kinyume chake, inaitwa kujibu wananchi wengi ambao kwa usahihi utazama kwa kujiamini na kujali masuara yanayoibuliwa na utamaduni huu mpya wa kidijitali. Vilevile Papa leo aliendelea, wakati wa jubilei ya mwaka elfu mbili, Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili alionyesha Mtakatifu Thomas Mo kama shuhuda wa viongozi wa kisiasa wa kustahili na mwombezi ambaye chini ya ulinzi wake kumkabidhi kazi zao. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, papa leo aliendelea kumwelezea mtakatifu Thomas More kwamba ujasiri aliyouonesha kwa utayari wake wa kutoa sadaka huu hai wake badala ya kusaliti ukweli unamfanya yeye pia kwetu leo hii kuwa shuhuda kwa ajili ya uhuru na ukuu wa dhamiri. Mfano wake na uwe chanzo cha msukumo na mwongozo wa kila mmoja wenu, papa aliwashauri. Baba Mtakatifu Leo wa 14 amemkabidhi Monsinyo Jose na hum Jairo Salas Castaneda, afisa wa kitengo cha mambo ya jumra cha Sekretarieti ya Vatican jukumu la kuratibu ziara za kitume za kipapa. Ni Angela Zaula, Vatican News. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena, tunapoendelea kukushirikisha yale yanayojeri katika maadhimisho ya sherehe ya ekaristi takatifu kutoka hapa mjini Mvatikani. Kwa niaba ya Angela Rwezaula na Sara Pelaji, mimi ni mtoto wa mkulima Padri Richard Mjigwa, nikisema tumsifu Yesu Kristu, laudetur Yesus Kristus yes.