Amjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili mm. ni kwa mara ngine tena, ndugu msikilizaji wetu wa redio Vatikani, ninaukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake. Baba Mtakatifu ameondoka kwenda Marsiria kwenye mkutano wa Mediterania, na akiwa kwenye ndege inayompeleka kusini mwa Ufaransa amemtumia telegramu rais wa jamhuri ya Italia akimtakia afya njema na ustawi wa kijamii kwa watu wa Italia. Kardinali Pietro Parolini akitoa mawazo yake kwa vyombo vya habari vya Vatican kuhusiana na umuhimu wa ziara ya Papa Francisco mjini Marsiria katika hitimisho la mkutano wa Mediteranea alitaja kuwa ni fursa ya kukuza moyo wa mshikamano kati ya mataifa ya Ulaya hasa katika swala la Yaji. Baba Mtakatifu Francisco anafanya ziara yake ya siku mbili katika mji wa kusini mwa Ufaransa, Marsilia, ni katika hitimisho la mikutano ya Mediterania. Hii ni mipango au kongamano yanayoongozwa na kanisa yanayofanyika kila mwaka katika jiji au mji tofauti katika nchi zinazopakana na Mediterania. Mnamo elfu mbili na ishirini na elfu mbili na ishiri na mbili zilifanyika katika mji wa Firense na Bari, Italia. Kwa hiyo mwaka huu elfu mbili na ishirini na tatu Marsilia, mikutano ya Mediterania imewaleta pamoja maaskofu wa Kikatoliki wapatao sabini na vijana mia moja ishirini wenye umri wa miaka kati ya ishirini na thelathini na tano kutoka pande zote za bahari ya Mediterania pia kuna Waislamu kadhaa na washiriki wa madhehebu ya imani nyingine. Kardinali Lopez Romero aliwasili kutoka mji mkuu wa Moroko kwa ajili ya mikutano kuhusu Mediterania, akisubiri kuwasili kwa Papa Francisco. Katika mahojiano alisema, hakuna amani bila ushirikiano kati ya mwambao wote wa bahari hiyo, huku akitoa wito wa umoja kati ya dini zote ili kuhakikisha uhuru wa kuabudu. Balozi wa Ukraini Urashi alimpatia Papa mdori katika jumba la kitume kutokana na roketi ya Urusi kugonga nyumba mnamo Januari huko Dnipro ambayo ilisababisha vifo vya watu 46 wa wakiwemo watoto watatu. Mdoli wa dubu uliopatikana kati ya vifusi au kurekebishwa, lakini imekuwa zawadi kama majeraha na ishara ya mateso ya watu wa Ukraini. Baba Mtakatifu Francisco akiwa safari ya kuelekea Marsilia katika kuhitimisha mkutano kuhusu bahari ya Mediterania Ijumaa tarehe ishirini na mbili Septemba elfu mbili na ishirini na tatu ametuma telegramu kwa rais wa jamhuri ya Italia Bwana Sergio Mattarella na ambapo katika telegramu hiyo ameandika kwamba katika muda ambao ninaacha Roma kuelekea ziara ya Marsilia ambapo nitashiriki mkutano ambao unaunganisha makanisa na mji wa Mediterania kwa lengo la kutafakari juu ya changamoto za ukarimu, ufungamanishwaji na udugu kwa namna ya kusaidia mazungumzo ya kiutamaduni na kuhamasisha njia ya amani. Ninayofuraha ya kukuelekeza wewe, Bwana Raisi, salamu zangu ambazo zinasindikizwa na matashi mema kwa ajili ya wema wa kiroho na kijamii kwa watu wa Italia, ambao kwa upendo ninatuma baraka zangu. Ni katika mkutano ambao unawaona maaskofu sabini kutoka katika nchi zinazopakana na bahari ya Mediterania, ukiwa ni mkutano wa toleo la tatu wa aina hiyo. Mkutano huo unawaona hata vijana wapatao mia moja ishirini kutoka katika sehemu mbalimbali, hata Waislamu wamo. Mkutano wa kwanza ulifanyika huko Bari elfu mbili na ishirini na mwingine Firenze, Italia elfu mbili na ishirini na mbili Akiwa ndani ya mdege hiyo, Papa Francisco alisalimia waandishi wa habari wanaongozana kwenye ziara ya arobaini na nne ya kitume kusini mwa Ufaransa, mji ambao unapakana na bahari ya Mediterania ambao umejaa wahamiaji na hali halisi nyingine za kijamii na kiutamaduni kama ilivyo hata za kidini. Hata hivyo, kabla ya kuondoka katika nyumba ya mtakatifu Malta mjini Vatikani, Papa Francisco kama kawaida yake sasa kwa mara nyingine tena amekutana na kundi la wanawake wapatao ishirini hivi ambao wanatunzwa katika nyumba ya huruma kwa kuhudumiwa na watawa wa upendo wa Mama Tereza wa Kalkuta. Pamoja nao walikuwepo baadhi ya masista wa shirika hilo la upendo ambalo wamekabidhiwa uangalizi huo. Kisha aliwasili Roma Fyomchino kwa gari akilakiwa na Askofu wa jimbo la Porto Santa Rufina ambaye katika mamlaka yake, kwa pamoja naye alikuwepo pia Monsignor Janriko Rosa. Katibu wa Vatikani Kardinali Petro Parolini amesema kuwa Ulaya inahitaji kupata makubaliano juu ya mkataba mpya wa uhamiaji na ukimbizi haraka iwezekanavyo, akitoa mtazamo huo katika mahojiano na vyombo vya habari vya Vatikani katika mkesha wa ziara ya kitume ya Baba Mtakatifu Francisco huko Marsilia. Papa anasafiri hadi mji wa kusini mwa Ufaransa kuanzia 22 hadi 23 Septemba 2023. Katika kushiriki kufunga mikutano ya Mediterania, nchi zote za Ulaya, alisema Kardinali Parolini, lazima wawajibike kwa pamoja ya Mediterania mbali na ukauli mbiu na upinzani kuwa akilini zaidi ya nyuso kuliko hesabu za suala tata na kubwa. Kardinali Parolini akiendelea kuhusu ziara Baba Mtakatifu Francisko kukutana na maaskofu wa Kikatoliki kutoka nchi thelathini za Mediterrania pamoja na mamea na vijana kadhaa, ataweza kuwapatia nini? ya kiukweli katika mktadha unaoleta pamoja kwa njia ya kipekee maeneo, watu, historia na dini tofauti, inakuza umoja katika katika kukabiliana na na na na changamoto za pamoja na za pamoja pamoja, maamuzi kwa kwa kwa siku zijazo ambazo tunapenda au la la zitakuwa pamoja, kama Papa Francisko anavyotukumbusha mara kadhaa. Ninaamini kwamba Baba Mtakatifu Francisko anataka kushuhudia huko Marsilia roho hii ya ya ya mshikamano na uthabiti katika bahari ya Mediterania. Ya mjadala uliopo kwa sasa unahusiana na swala la uhamiaji, ambapo kinachojitokeza zaidi ya shida ni hitaji la kushughulikia shida kwa pamoja na kwa maono ya mbali, sio tu kama dharura za wakati huu ambazo kila mtu anajaribu kukaribia kufuata masilahi yao wenyewe. Aidha, akijibu swali la je, tunatengaje ukaribisho, mazungumzo na amani katika ulimwengu unaotatizika kutambua sura za wale wanaohitaji, alisema, ningesema kweli katika kuanza kuamini kwa dhati na kikamilifu katika mazungumzo ambayo si chombo muhimu cha kudai misimamo ya mtu, lakini njia ya wazi ya kupata suluhisho za pamoja. Ulisema kuwa ulimwengu unajitahidi kutambua nyuso za wale wanaohitaji, na ni kweli masuala mengi kwa bahati mbaya yanashughulikiwa kutoka katika idadi badala ya nyuso. Badala yake, tunapofikiria juu ya mchezo wa kushangaza wa wahamiaji, tunahitaji kuanza kutoka katika kipaumbele cha hadhi ya binadamu juu ya nyingine yoyote, katika kuzingatia uhalali na kukwepa mawazo ya kiitikadi ambayo papa anaonya dhidi yake na ambayo yanaweka nadharia, mara nyingi propaganda, kabla ya ukweli wa ukweli. Swala la uhamiaji ni jambo tata ambalo halina suluhisho rahisi na raharaka na ambalo halipaswi kushughulikiwa kwa kauli mbiu na ahadi, lakini kama vile kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa wa kuhudumia wakimbizi alivyodhibitisha siku chache zilizopita kuwa ni kupitia hatua za umoja kweli, kujitolea rasilimali ili kuhakikisha hali bora ya mapokezi ya amani na utulivu. Vilevile vita, umaskini na jeuri mara nyingi huamua uhitaji wa mtu kuondoka katika nchi yake. Ni hatua gani madhubuti zinazopaswa kuchukuliwa kwa ajili ya wa jumuiya ya kimataifa, Kardinali Parolini alisema ingawa ni vita, umaskini na vurugu ndio uamua uamuzi wa mtu kuondoka katika nchi yake, hatuwezi kusahau kwamba husababishwa na wale wanaofanya vurugu wanaoanzisha migogoro na wanaofanya maamuzi ya kisiasa na ambayo hayalengi wema wa pamoja. Hatua ya kwanza basi, ni kuwajibika kwa maamuzi tunayofanya kila siku katika nyumba zetu, katika familia zetu, miongoni mwa marafiki zetu, kazini na shuleni, katika jamii zetu na katika serikali zetu. Migogoro basi, si ya bahati nasibu bali ni masuala ya uchaguzi wa kibinafsi na wa pamoja. Naweza kusema kwamba kuna haja ya uongofu kama sehemu ya kuanzia kwa mapendekezo chanya ya kisiasa na uwekezaji wa miradi ya kijamii inayolenga kujenga utamaduni wa upendo na jamii ya kindugu, ambapo watu hawalazimishi kutoroka bali wanaweza kuishi kwa amani, usalama na ustawi, alisisitiza kardinali. Vilevile vile, katika siku za hivi karibuni kutua kwa wahamiaji kumeongezeka kwenye pwani ya Italia, hasa huko Lampedusa. Nini cha kusema kwa wenyeji wa kisiwa hicho ambao lakini kwa miaka mingi wamekuwa wakiomba wasiache peke yao? Kardinali alijibu: kwanza kabisa, hakuna tendo jema lisilofaa Hakuna ishara ya upendo na ihsani inayopotezwa. Mkristo yupo katika majaribio yetu ya kumpenda na kumjali aliye mdogo miongoni mwetu, na katika kila tendo la ukarimu tunalokutana nalo, naye kuona uwepo wake. Hata hivyo, wale wanaojihusisha na huduma kwa wahamiaji na wakimbizi hawawezi kuachwa peke yao ili kukabiliana na hali hizi bila msaada wa serikali. Wanahitaji mshikamano katika ngazi ya kitaifa na kimataifa, zaidi ya mpango mmoja wa utekelezaji kwa sababu unajadiliwa katika ngazi ya kisiasa, sio tu nchini Italia bali pia Ulaya nzima, mipango mbalimbali mbali ya maendeleo barani Afrika na mkataba mpya wa wahamiaji na ukimbizi unakumbuka. Makubaliano yanahitajika kupatikana kwenye mkataba haraka iwezekanavyo. Nchi zote za Ulaya lazima zichukue jukumu la hali ya bahari ya Mediterania kwa pamoja, Kadinari Parolini alisisitiza. Na kuhusiana na mtazamo uliochanya kuelekea umuhimu wa kutekeleza kwa mawasiliano chanya, kardinali alisema kuna kinachoitwa mbinu bora na mipango ya utekelezaji. Hatuanzi kutoka mwanzo, kuna mitindo ambayo inaweza kuhakikisha kwamba uhamiaji hutokea kwa njia salama na ya utaratibu na ya kawaida. Kwa hivyo, sote tumeitwa kwenda zaidi ya matamshi na kupitisha sera madhubuti zinazoepuka kulemewa mfumo wa kupokea wahamiaji na kusaidia kazi ya watu, alisisitiza. Je, ni nini kinatarajiwa kutoka katika mkutano wa Marselia? Kardinali Parolini alijibu: ningependa kwamba kichwa cha mkutano wenyewe, yaani muundo wa matumaini, kinatoa muhtasari wa matarajio. Kwa hakika ni juu ya kuamsha matumaini na kufanya hivyo wakati ambapo hali ya kutovumiliana na kutojali kunaonekana sana, pamoja kwa kuzingatia masuala ya kimsingi ambayo sio pande na upinzani unaosaidia, lakini ushirikiano na mapenzi mema. Ninafikiria kwa usahihi juu ya jambo la uhamiaji, lakini pia juu ya changamoto za amani, mabadiliko ya tabia nchi, vita dhidi ya njaa. Na kwa maana hiyo mkutano wa Marsilia unawakilisha, kupitia kazi ya pamoja ya viongozi wa kikanisa na kiraia, fursa ya kukuza matumaini kwa njia ya thabiti, alihitimisha mahojiano na mwandishi wa habari kuhusiana na ziara ya Baba Mtakatifu Francisco ambayo ni ya tarehe ishirini na mbili na ishirini na tatu Septemba elfu mbili na ishirini na tatu. Papa Francisco alipokuwa akijiandaa kuondoka kuelekea mji wa kusini mwa Ufaransa, mwandishi wetu wa habari huko Marsilia alimulika matarajio na ugumu wa vifaa katika ziara yake ya siku mbili. Katika mwisho wa juma, yaani Jumaa na Jumamosi ishirini na mbili na ishirini na tatu Septemba, Baba Mtakatifu Francisco anafanya ziara yake ya siku mbili katika mji wa kusini mwa Ufaransa, Marsilia. Ni katika hitimisho la mikutano ya Mediterania. Hii ni mipango au kongamano yanayoongozwa na kanisa yanayofanyika kila mwaka katika jiji au mji tofauti katika nchi zinazopakana na Meditrania. Mnamo elfu mbili na ishirini na elfu mbili na ishirini na mbili zilifanyika katika mji wa Firense na Bari, Italia kwa hiyo mwaka huu elfu mbili na ishirini na tatu Marsilia, mikutano ya Mediterania imewaleta pamoja maaskofu wa kikatoliki wapatao sabini na vijana mia moja ishirini wenye umri wa miaka kati ya ishirini na thelathini na tano kutoka pande zote za bahari ya Mediterania pia kuna Waislamu kadhaa na washiriki wa, wa madhehebu ya imani nyingine. Kwa upande wa Baba Mtakatifu Francisco, ziara hii inatoa fursa ya kukuza udugu katika bahari ya Mediterania. Kwa njia hiyo, ziara hiyo inawahimiza viongozi wa kidini kubuni njia yao ya kipekee katika nia yao ya kuwatumikia watu wa eneo linalopendwa sana na Papa Francisco. Kuhusu vifaa Papa Francisco anawasili katikati ya kombe la dunia la raga ya 2023 huko Marsilia. Kwa hiyo ni juma zito katika jiji hilo lenye shangwe. Timu yetu ya Vatican News inayohabarisha ziara ya upapa ilikumbana na changamoto ya kupata hata taksi mara tu baada ya kufika, na hii ilishangaza sana jinsi ambavyo michezo ya raga na ziara ya Papa Francisco vimekwenda pamoja. Na hatimaye walipata taksi na wakamuuliza dreva wao maoni yake juu ya Papa Francisco kuja jijini humo, na jibu lake lilikuwa la kufundisha sana kwa sababu alisema sote tunaamini katika Mungu mmoja. Yeyote anayeamini katika Mungu na kufanya kazi kwa ajili ya amani katika Mediterania anataka kumsikiliza. Na kwa hiyo aliongeza, nimevutiwa sana na ziara hii. Kwa upande wa Kardinali Jean Marc Averin, askofu mkuu wa Marsilia, alisema moja ya mambo muhimu zaidi yatakuwa misa ambayo Papa Francisco ataadhimisha katika uwanja wa Velodrome. Misa hiyo imepangwa kufanyika Jumamosi 23 Septemba mchana kabla ya Papa kurejea mjini Vatican. Zaidi ya watu 50,000 wanatarajiwa kuhudhuria misa hii, wa alisema Kardinali Averin, italeta pamoja Marsilia katika utofauti wake wote. Katika fursa hiyo, rais wa Ufaransa Bwana Emmanuel Macron pia anatarajiwa hudhuria misa hiyo. Mara ya mwisho papa kutembelea Marsilia ilikuwa mnamo mwaka elfu moja mia tano thelathini na tatu wakati Papa clemente wa Saba wa Firenze alipotembelea jiji hilo. Kwa hiyo karne tano baadaye, ziara ya mwisho wa juma la tarehe ishirini na mbili na ishirini na tatu Septemba, Papa francisco tayari anaweka historia nyingine mpya. Shauku kubwa ya kujenga amani katika bahari ya Mediterania imewapatia uwai maaskofu sabini ambao wametoka kila ufuko wa bahari hiyo waliofika Marsilia tangu Jumatano Septemba ishirini kwa ajili ya siku mbili kabla ya kuasili kwa Papa Francisco ishirini na mbili Septemba kuendelea na kazi iliyoanza hapo awali ya mikutano mjini Bari mnamo mwaka elfu mbili na ishirini na Firenze mwaka elfu mbili na ishirini na mbili miongoni mwa hawa Kardinali Cristobal Lopez Romero, askofu mkuu wa mji mkuu wa Rabati nchini Moroko, ambaye aliongoza misa ya ufunguzi wa maaskofu 21 Septemba huko Marsilia. Katika mahojiano na Vatican News kuhusiana na kanisa lake nchini mwake na mikutano hiyo, alisema, sisi maaskofu wa Moroko tuliwapa waamini wetu barua ya kichungaji miaka minne iliyopita, yenye kichwa watumishi wa matumaini. Mikutano ya Bari, Firenze na sasa Marsilia tayari inatusaidia kuelewa kwamba sisi sote ni Wamediterania licha ya tofauti zetu. Hii e, inatualika kuifanya Mediterania isiwe mpaka wa amani, bali amani isiyo na mipaka. Kwa hiyo, matunda ya kwanza ya mikutano hii yanapaswa kuwa kuthibitisha amani na kukua katika umoja. Akiendelea alisema, kwanza kabisa, tunapaswa kufahamu umoja wetu. Kinachotuunganisha ni muhimu zaidi kuliko kinachotutenganisha. Hii ni mantiki, kwa sababu sisi sote ni maaskofu, tunashiriki imani sawa katika Kristo ambayo inatuongoza. Kutokana na umoja huu, lazima tuchangie amani na umoja katika Mediterania. Kuna sinema nyingi za migogoro na mivutano katika eneo hili. Hebu tufikirie Balkani, Kroatia na Serbia, Moroko na Algeria, Ugiriki na Uturuki, Israeli na Palestina, bila kusahau Siria, Iraki au Ukraini na Urusi, ambazo ni sehemu ya bahari nyeusi na kwa hivyo bahari ya Mediterania. Ni lazima tuzingatie kwamba sisi sote ni watu wa kindugu na wanaofanya kazi kwa manufaa ya wote, lakini si manufaa ya pamoja ya utaifa, bali yale ya ulimwengu mzima. Na kwa nini sio jumuiya ya Kimediterania? Na kwa nini kusiwe na ushirikiano wa karibu kati ya mwambao wa kaskazini na kusini na usaidizi wa mwambao wa mashariki na mashariki ya kati? Ninaamini kuwa amani na umoja ni maneno muhimu katika mikutano yetu ya Mediterania, alisisitiza na akitoa maoni kuhusu kufika kwa Baba Mtakatifu Francisco alisema, takwimu hii ni tayari muhimu na inaleta ujumbe, ina maana kwamba Papa anatambua umuhimu wa bonde hili la Mediterania na kwamba amejitolea sana kuja Bari, sasa kuja hapa Marsilia na kusaidia mchakato mzima wa mikutano ya Mediterania. Ni tumaini la uwepo wake hasa unaoamsha dhamiri nyingi kuhusiana na usimamizi wa Wakristo kwenye maumbao fulani wa bahari ya Mediterania zaidi kuliko wengi na uhuru wa kidini kuwa msingi wa mikutano hiyo, alisema, sisi Wakatoliki tunawakilisha sehemu ndogo tu ya ubinadamu katika Mediterania, kisha tunapaswa kuzindua miito ya mikutano ya kidini na ya kiekumeni ya Mediterania na Waislamu wa, wa Orthodoksi. Pia si suala la kutetea tu haki ya wa Wakatoliki au Wakristo, bali ni haki ya kila mtu kwa uhuru wa dhamiri na uhuru wa kidini. Wakati wakatoliki wanateseka katika baadhi ya nchi, waislamu wanateseka katika nchi nyingine, na wayahudi ni waathirika wa chuki dhidi ya wayahudi katika maeneo fulani. Uhuru wa kidini kwa hiyo haupatikani kamwe, ikiwa dini hazifanyi kazi pamoja kwa manufaa ya wote, alisisitiza kiongozi huyu wa jimbo kuu la Rabati nchini Moroko, na ambayo sasa hivi inateseka kutokana na matetemeko ya ardhi. Mdoli mkubwa wa dubu ukiwa na jeraha kwenye makucha yake ya kulia ulioshonwa na kuchomwa kwa ajili ya kumbukumbu ya watoto wote wa kiukrani ambao sasa hawataweza tena kucheza na mnyama huyo aliyejaa kwa sababu maisha yao machanga yaliingiliwa na roketi au kombora, ni zawadi ya mfano wa hali ya juu ambao asubuhi tarehe ishirini na mbili Septemba elfu mbili na ishirini na tatu balozi wa Ukraini anayewakilisha nchi yake mjini Vatikani alimkabidhi Baba Mtakatifu Francisko aliyekutana naye kwenye jumba la kitume tarehe ishirini na mbili Septemba. Huyo alikuwa ni mmoja kati ya wale aliokutana nao Papa Francisco mapema asubuhi kabla ya alasiri kuanza ziara yake 44 ya kitume huko Marsili ya kusini mwa Ufaransa tarehe 22 na 23 Septemba katika fursa ya kufunga mikutano ya Mediterania. Baba Mtakatifu kwa njia hiyo akiwa na mwanadiplomasia na mwakilishi wa Ukraine mjini Vatikani tangu mwezi Aprili elfu mbili na ishiri na mbili, karibu mwezi mmoja na nusu baada ya shambulio la kwanza la Urusi dhidi ya Kiev, alizungumza naye kwa takribani saa moja kwenye ukumbi wa maktaba ya kitume mbele ya Mfransiskani wa Kiukraini kama mtafsiri. Balozi wa Ukraini Andri Yurash alimletea Papa maneno ya kupendeza hasa ya shukurani kutoka kwa rais Volodimir kwa Rais Zelenski na waziri wa mambo ya nchi za nje Bwana Kuleba. Kwa hiyo vita na mapendekezo ya amani kwa upande wa Ukraini yalikuwa kwa kawaida mada kuu ya mazungumzo pamoja na utume wa Kardinali Mateo Zupi ambao ulimwona kama mjumbe wa amani huko Kiev, Moscow, Washington na hivi karibuni pia Beijing nchini China. Balozi alitoa shukurani zake kwa mpango huu wa papa pamoja na maneno ya askofu mkuu Paul Richard Garaga, katibu wa mahusiano na mataifa na mashirika ya kimataifa ya tarehe 20 Septemba 2023 katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa huko New York, Marekani. Pia kulikuwa na kutajwa kwa shambulio kubwa la siku za hivi karibuni kwenye gara huko Lviv, ambalo lilikuwa na takribani tani mia tatu za misaada ya kibinadamu na kuharibiwa na moshi. Balozi huyo pia alikumbuka kumbukumbu kumbu ya miaka tisini ya janga la mauaji ya kimbali ambalo linakumbukwa kila Novemba ya kila mwaka. Kwa hali hiyo, mazungumzo na viongozi hao yalimalizika kwa utoaji wa zawadi maalum, dubu kutoka kwa nyumba iliyoharibiwa mnamo Januari kumi na nne huko Dnipro, jiji la mashariki mwa Ukraini, na roketi ya Kirusi. Jengo lilipigwa moja kwa moja katika shambulio hilo watu arobaini na sita waliouawa, wakiwemo watoto watatu. Wengine sabini na tano walijeruhiwa, kati yao kumi na tatu ni watoto. Dubu lilipatikana karibu kabisa kati ya vifusi, na hivyo karibuni ikawa moja ya alama na ushahidi wa nyenzo ya mateso ya watu wa Kiukraini. Andri Yurashi barozi alikuwa amepokea mdoli huyo dubu tangu Juni na alikuwa bado akingojea kuikabidhi kwa Papa Francisco jinsi ilivyo bila ukarabati wowote lakini bado lilikuwa ni ishara zilizoripotiwa wakati wa mkasa huo. Mwanadiplomasia huyo aliandamana na zawadi hiyo na baadhi ya picha zinazoonyesha mnyama huyo aliyejazwa vitu mara baada ya kulipuliwa na bomu, akiwa ameketi, kichwa chake kikitazama chini, kimezingirwa na uharibifu, picha ambazo zilisambazwa sana nchini Ukraini na zilionekana kwenye mitandao ya kijamii. Papa Francisco alijibu kwa kutoa zawadi za, za rosari na kwa hakika kwamba ukaribu wake na sala zake hazitakosekana kwa ajili ya Ukraini na idadi ya watu ambayo sasa amewakumbuka zaidi ya mara mia kama wanaoteswa katika kila tamko la umma. Baba Mtakatifu Francisco, tarehe ishirini na mbili Septemba elfu mbili na ishirini na tatu katika ujumbe wake kwa washiriki wa kongamano la kiekumeni linaloendelea katika madhabau ya Benediktini magharibu Maungaria, amesema wale ambao daima wanatafuta amani wanapaswa kuwa wajumbe wa amani kwa maneno na vitendo vyao. Amekumbusha hayo akimnukuu Mtakatifu Benedikto, kwa hiyo katika tukio ambalo mandhari ya amani katika nyanja zake nyingi zitachunguzwa kwa kina, wakati ambapo ubinadamu wa kimataifa unajeruhiwa na kutishiwa na vita vya dunia vilivyomegeka vipande vipande, na ambavyo vinapigana moja kwa moja katika baadhi ya maeneo ya sayari. Hata hivyo, matokeo tayari yanaharibu maisha ya kila mtu, hasa maskini zaidi, na ambapo vita kama vile vya Ukraine vinatuita kwa kasi kufungua macho na mioyo yetu ili kuelekeza watu wengi wanaoteseka kwa sababu ya vita, Baba Mtakatifu Francisco amesema. Ingawa kanuni ya Mtakatifu Benedikto haina mjadala juu ya mada ya amani, anasisitiza kuwa ni mwongozo bora wa kujitolea kwa ufahamu na vitendo kwa ajili ya amani. Kwa hakika ujumbe wake unakwenda zaidi ya kuta za nyumba za watawa na wanaoonyesha jinsi ya kuishi pamoja kwa wanadamu pamoja na neema ya Mungu kuwa kunaweza kushinda hatari zinazotokana na mabishano na mifarakano. Zaidi ya hayo, mtakatifu huyo mlinzi na msimamizi wa bara la Ulaya alijua utata wa alama za lugha kikabila na kiutamaduni, ambayo inawakilisha wakati huo huo utajiri na uwezekano wa migogoro. Walakini, Papa Francisco amebainisha kuwa alikuwa na maono tulivu na ya amani, kwa sababu alikuwa na hakika kabisa juu ya hadhi sawa na thamani sawa ya wanadamu wote. Hii ilikuwa kweli hasa kwa wenyeji wageni, ambao wanapaswa kukaribishwa kulingana na kanuni ya kuheshimiwa kwa watu wote. Hii pia inamaanisha kujua jinsi ya kuchukua hatua ya kwanza katika hali fulani ngumu, na kwa sababu migogoro lazima isiwe hali ya kudumu, Mtakatifu Benedikto alianzisha amani kabla ya kujua kutua. Hiki ndicho kipimo cha utayari wa shauku ya amani. Hata Papa ameonya dhidi ya usalama wa uongo ya pupa na isiyo ya kweli ya amani, lakini ambayo utafutaji wa amani waaki, wa haki hauwezi kuvumilia ucheleweshaji wowote na lazima ufatiliwe bila kusita. Maono ya Mtakatifu Benedikto ya amani zaidi siyo ya kufikirika, lakini ni mwelekeo wa kuelekea njia ambayo urafiki wa Mungu kwa wanadamu tayari umefuata na ambao hata hivyo lazima ufuatwe na kila mtu binafsi na jumuiya hatua kwa hatua. vatikani nayo inayoimani thabiti kwamba amani ya waisraeli na wapalestina kwa ujumla zaidi katika eneo hilo ni faida kwa jumuiya nzima ya kimataifa ni kwa mjibu wa askofu mkuu paul richard garaga katibu wa mahusiano na mataifa na mashirika ya kimataifa alipozungumza katika tukio la juma la ngazi ya juu ndani ya mkutano mkuu wa 78 wa umoja wa mataifa unga unaoendelea mjini new york marekani ambao ulizinduliwa tangu tarehe 18 na utahitimishwa tarehe 26 septemba 2023 kwa njia hiyo askofu kuwa alisema nafasi ya Vatican inathibitisha kuwa Yerusalemu siyo mahali pa migogoro na mgawanyiko, lakini kama mahali pa kukutana ambapo Wakristo, Wayahudi na Waislamu wanaweza kuishi pamoja kwa heshima na mapenzi mema. Askofu Mkuu Garaga alisisitiza vipaumbele vya Vatikani kuhusu nchi takatifu, yaani kuwepo kwa mahali patakatifu panapohusishwa na maisha ya Yesu Kristo, yaliyokabidhiwa na mapapa kwa takribani miaka mia sita kwa ajili ya utunzaji wa ndugu wadogo wa, wa Fransiskani, na uwepo endelevu wa jumuiya za kikristo kutoka miaka elfu mbili iliyopita ni kwa kutazama urithi huo wa kihistoria kiutamaduni na kidini ambapo kiongozi huyo alisisitiza tena kwamba mpango wowote wa amani unakaribishwa, ikiwa ni pamoja na mpango wa amani wa Kiarabu ambao sio tu kwa ajili ya kufanya madhara ya wakazi wa ndani au halali ya madai ya Waisraeli na Wapalestina. Kwa hakika hawa wa mwisho leo hii wako katika hali dhaifu sana kutokana na matatizo ya utawala wa ndani na tabia inayozidi kuwa nzito na ya kijeshi ya taifa la Israeli. Alisisitiza bila kuficha uchungu wake kwa kuona kwamba bado wako hapa wakijadili mzozo wa Israeli na Palestina miaka thelathini baada ya kutiwa saini ya mkataba wa Oslo mnamo tarehe 13 Septemba 1993 na ambao ulitoa taswira ya suruhisho la mataifa mawili. Katika mazingira hayo, Vatican ilikuwa imepata ardhi yenye rutuba ya kuchukua hatua muhimu kama vile kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na taifa la Israeli mnamo 1993 na ufalme wa Jordani 1994 na mazungumzo mapya na Jumuiya ya Ukombozi wa Palestina, ikifikia kilele cha utambuzi kamili wa nchi ya Palestina. Kwa mjibu wa Askofu Mkuu Garaga, katika hotuba yake alibainisha jambo kuu la mzozo ambalo lazima lishughulikiwe na ili kufikia amani thabiti na ya kudumu, kwamba ni wa usimamizi wa jiji la Yerusalemu. Ni wazi kwamba mji huo ni muhimu sana kwa Wakristo wote na vilevile vile kwa Wayahudi na Waislamu ambao wote wanauona mji huo mtakatifu, alisisitiza. Lakini aliongeza, inasikitisha sana kuona vitendo vya kutovumiliana huko Yerusalemu, kama vile vilivyofanywa hivi karibuni na baadhi ya Wayahudi wenye msimamo mkali dhidi ya Wakristo namnamna mpendwa msikilizaji wa redio vatican usikose kuendelea kufuatilia ziara ya papa francisco huko masiria kwa siku mbili ya 22 na 23 katika kuhitimisha mikutano ya mediterania ikiwa ni katika toleo la tatu la kwanza lilikuwa mnamo elfu mbili na ishirini na, na la pili elfu mbili na ishirini na mbili ndani ya studio hizi nikikuwaga ni, ni angela rwezaula tumsifie yesu kristo laudetur yesus kristus <mulia>