Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. kwa mara ingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa redio Vatikani, ninaukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhutasari wake. Baba Mtakatifu Francisco ametuma barua yake kwa makardinali wenye viti wa mabaraza ya kipapa na wakuu wa taasisi za kulia Romana na vyombo vinavyofungamana na Vatikani, akiomba hatua za haraka kwa ajili ya muundo wa hifadhi ambao usimamizi wake ndio kitovu cha mageuzi ya kiuchumi kwa sasa haiwezekani kutoa hakikisho la like, utimizo wa wajibu wa pensheni kwa vizazi vijavyo. Hivyo usikivu na nia ya kujisadaka kwa kila mtu unahitajika. Kardinali Fareri ameteuliwa kuwa msimamizi pekee wa hazina katika barua kutoka kwa Papa Francisco juu ya kupyaishwa kwa mafunzo ya historia ya kanisa ili kuwasaidia mapade kutafsiri vema ukweli sahihi wa kijamii, Baba Mtakatifu Francisco anatualika kwenda kinyume na wanaopendekeza kupuuza yaliyopita na uzoefu wa wazee. Ni katika mktadha huu ambapo mhariri wetu mkuu wa Baraza la Kipapa la Mawasiliano ametoa taariri yake kwa mada hiyo ya kujifunza historia ili kuishi imani leo hii, katika ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco wa tarehe 21 Novemba 2024 aliyowelekeza kwa kadinali Baltazar Enrique Poras Codoso na kaka na dada washiriki wa kongamano wa linaloendelea huko Puerto Rico kuanzia tarehe 19 hadi 24 Novemba 2024 amewaambia, tunapomsikiliza Mungu na ndugu zetu tunaweza kuona jinsi nyakati nyingine mfano wake unavyoonekana kuwa umefifia. Hatupaswi kuacha maombi yetu, tukimwomba Baba amimine upendo wake, Roho wake wa uzima, ili aufanye upya uso wa dunia hii uliojeruhiwa kwa udharimu wetu na mateso tuliosababisha. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia. Mwisho wa habari hizi utasikiliza tafakari la neno la Mungu linalokuandaa na dominika ijayo ambayo ni ya Kristo Mfalme, linaloletwa kwako na Pade Paskali Yondo. Ni Angella Rwezaula, Vatican News. Hatua za haraka za kimuundo ambazo haziwezi kuahirishwa tena katika mfuko wa pensheni ili kufikia uendelevu na kuhakikisha utoaji wa pensheni kwa vizazi vijavyo ni jambo ambalo kwa sasa haliwezi kudhamini katika kipindi cha kati. Mfumo wa sasa unazalisha upungufu mkubwa baada ya barua ya Septemba 16 kwa makardinali wote kushirikiana kwa ajili ya utekelezaji wa kina zaidi wa mageuzi ya kiuchumi ili kufikia lengo la upungufu sifuri, Baba Mtakatifu Francisco alituma barua mpya kuomba juhudi zaidi na hata kuomba kufanya sadaka katika wakati huu wa kuomba marekebisho ya mfuko wa pensheni. Hata hivyo, tayari mnamo mwezi Machi elfu mbili na ishirini na nne, Papa Francisco kwa barua ya mkono binafsi ya motu proprio alikuwa amerekebisha kanuni na hata kabla ya hapo mnamo elfu mbili na kumi na tano alikuwa amefanya marekebisho ya kina ya kitaasisi katika barua aliyoandika kwa baraza la makardinali wenye viti wa mabaraza ya kipapa na wakuu wa taasisi ya Kuria Romana pamoja na taasisi zinazofungamana na makao makuu ya Vatican. Anaomba usimamizi bora wa muundo huu ambao umekuwa mada ya wasiwasi tangu kuanzishwa kwake, hata kama ilikuwa imeanzishwa na mapapa waliotangulia na kitovu cha mageuzi ya kiuchumi Kile ambacho katika barua iliyotajwa hapo juu mwezi Septemba, Papa Francisco aliandika kilikuwa mojawapo ya mada kuu ya mikutano kabla ya mkutano mkuu wa uchaguzi wake. Zaidi ya hayo, katika barua hiyo hiyo iliyotiwa saini tarehe 19 Novemba 2024 lakini iliyotolewa tarehe 21 Novemba 2024, Papa Francisco alitangaza uamuzi wa kumteua kardinali Kevin Fareri ambaye kwa sasa pia ni mwenyekiti wa Baraza la Kipapa la Walei, Familia na Maisha, kamerlengo wa Kanisa Takatifu la Roma, rais wa Tume ya Mambo Yaliyohifadhiwa na Kamati ya Uwekezaji, na kama mkurugenzi pekee wa mfuko wa hazina ya pensheni. Chaguo hilo kwa maelezo ya Papa ambayo kwa wakati huu yanawakilisha hatua muhimu ya kukabiliana na changamoto ambazo mfumo wetu wa usalama wa hazina unapaswa kukabiliana nao katika siku zijazo. Katika waraka huo, Papa Francisco anakumbusha kwamba kipindi cha sasa kinajulikana na matatizo makubwa na magumu ambayo yanaweza kuwa mbaya zaidi ikiwa yatashughulikiwa mara moja. Kwa hivyo, hatua za haraka zinahitajika ambazo zinahusisha maamuzi si rahisi ambayo yanahitaji usikivu fulani, ukarimu, na nia ya kujitolea kutoka kwa kila mtu. Baada ya muda, tayari kumekuwa na watu ambao wamechunguza jambo hili na pia wameuishwa kwa uwajibikaji na wasiwasi, ili kuhakikisha mfano wa usalama wa hazina wa haki kwa ajili ya jumuiya katika huduma ya Vatikani na kutimiza wajibu wa kimaadili wa kutoa mafao ya heshima kwa wale walio na haki nayo, sambamba na rasilimali za kiuchumi zilizopo, alisisitiza Papa Francisco. Kwa kusudi hilo tafiti mbalimbali mbali zimefanyika, ambazo ziliibua kuwa usimamizi wa sasa wa pensheni kwa kuzingatia mali zilizopo hutoa upungufu mkubwa. Uchambuzi wa kina zaidi uliofanywa na mtaalamu wa kujitegemea unaonyesha ukweli mwingine ambao ni kukosekana kwa usawa kwa hazina. Kwa hiyo kwa maneno ya mengine, Papa Francisco anasistiza, ina maana kwamba mfumo wa sasa hauwezi kuhakikisha utimirifu wa wajibu wa pensheni kwa vizazi vijavyo katika muda wa kati kwa hiyo papa francisco anaomba hatua za haraka za kimuundo bila kuahirishwa ili kufikia uendelevu wa mfuko wa pensheni katika mktadha wa jumla wa rasilimali ndogo zilizopatikana za shirika zima sambamba na hilo kifuniko kifaacho cha hazina hifadhi kwa wafanyakazi wa sasa na wa baadaye kinahitajika haraka kwa nia ya haki na usawa kati ya vizazi tofauti na licha ya kuthamini mchango uliotolewa kwa uangalifu na wale ambao wameshughuli suala hili dhaifu katika miaka ya hivi karibuni. Sasa papa Francisco anaamini kuwa ni muhimu kupitia hatua hii mpya ya msingi kwa utulivu na ustawi wa jumuiya yetu, kwa haraka na umoja wa maono, ili hatua zinazohitajika zifanyike mara moja. Papa Francisco, kwa kuhitimisha barua hiyo, anaomba kila mtu ushirikiano maalum katika kuwezesha njia hii mpya na isiyoepukika ya mabadiliko. Amen. Katika ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco wa tarehe 21 Novemba 2024 aliyowelekeza kwa Kardinari Baltazar Enrique Porras Cordoso, na kaka na dada washiriki wa kongamano wa linaloendelea huko Puerto Rico kuanzia tarehe 19 hadi 24 Novemba 2024. Kwamba wao wanayofuraha ya kushiriki katika kongamano hilo la sita la wamisionari wa, wa Marekani, hasa katika mwaka ambao papa mwenyewe alitaka kuutolea kwa ajili ya maombi kama maandalizi ya jubilei ya elfu mbili na ishirini na tano na wao wamejitayarisha kwa ajili ya tukio hili kwa maombi ambayo alipenda kutoa kwa ajili ya tukio hilo kwa hiyo Baba Mtakatifu Fransisko ameandika kwamba ni sara inayoelekeza kwa Utatu Mtakatifu, kwanza kabisa tukimtambua Baba kuwa ni Mungu wa huruma ambaye kwa mwanaye Yesu Kristo ametufunulia habari njema, ili kumsia mimine kwa njia ya Roho Mtakatifu upendo wake na kufanya upya uso wa dunia. Huu ndio msingi wa utume, kujitambua sisi wenyewe kama watoto, kuguswa na huruma ya Mungu. Msingi wa utume ni uzoefu wa Mungu, kukutana kwa upendo na Yesu ambaye anafunua habari njema na anatuonyesha Baba. Papa anasema katika lugha ya Kispanyola, na kwa hiyo anasisitiza kwamba mfano wa maajabu haya ni sala ya wamisionari wengi ambao kwa maneno na matendo wameitangaza Yesu. Alikuwa mmisionari nabii mwenye uwezo katika tendo na neno, mbele ya Mungu na watu wote, maneno yaliyotamkwa mbele ya Mungu Baba yake katika sala ya ndani iliyotangulia kila tendo lake, kazi zilizofanywa mbele ya Baba yake katika maisha ya kujitolea kabisa kwa mapenzi yake, ili hivyo kuweza kutoa ushahidi wa upendo mkuu zaidi kwa watu wake. Huo ndio ujumbe ambao wamisionari wameendeleza kutafsiri katika kila zama, kila mahali na katika kila lugha. Vivyo hivyo, nuru yenu naiangaze mbele ya watu wapate kuyaona matendo yenu mema, wamtukuze Baba yenu aliye mbinguni. Baba Mtakatifu Francisko ananukuu kifungu cha Injili ya Mathayo sura ya tano aya ya kumi na sita. Kadhalika anabainisha kuwa huo ndio wito wa mtu aliyebatizwa, ambao ni wasara inayohusu kumwona Mungu na kumwona duniani katika ndugu zake, kuwa na mtazamo au macho ya Kristo pamoja nao, macho ya huruma, ya kukaribisha na ya upole kama vile wimbo mzuri wa liturujia ya masifu unavyosema, nilikuona nam nilipokuwa mtoto na kubatizwa kwa maji, na nikiwa nimesafishwa na dhambi za kale, bila pazia niliweza kukuona mwonekano unaopitisha furaha inayofurika kutoka moyoni mwetu, furaha ya wanafunzi baada ya kukutana na aliyefufuka ambayo haiwezi kuzuirika na kuwasukuma kuanza. Kwa hiyo Roho Mtakatifu hufanya hajabu hii ndani yetu na kuweka ndani yetu maneno ya kumwambia Mungu na kwa wanadamu. Kwa njia hiyo tangu mapambazuko ya kanisa pamoja na Maria wanafunzi, katika semina, katika kusanyiko lolote lile, jambo la kwanza walilolifanya ni kumwomba Roho Mtakatifu. Papa wa Roma alifafanua kuwa kupitia nguvu yake ya uzima tunaweza kusambaza ujumbe katika lugha yoyote. Ndiyo kwa sababu kanisa huzungumza yote, lakini zaidi ya yote, kwa sababu daima huzungumza kwa lugha moja, ni lugha ya upendo, inayoeleweka kwa watu wote, kwa kuwa ni sehemu ya asili yao, ile ya kuwa sura ya Mungu. Kwa njia hiyo furaha ya Roho haiishi kwao, bali inapanuka na inawasiliana, ikitualika sote kutembea pamoja kama watu waaminifu wa Mungu katika sinodi na kusikilizana. Baba Mtakatifu Francisco ameongeza, tunapomsikiliza Mungu na ndugu zetu tunaweza kuona jinsi nyakati nyingine mfano wake unavyoonekana kuwa umefifia kwa macho yetu yaliyochoka na inaonekana kwamba hatuna nguvu za kutembea. Hatupasi kuacha maombi yetu, tukimwomba Baba amimine upe upendo wake roho wake wa uzima, ili aufanye upya uso wa dunia hii uliojeruhiwa kwa udharimu wetu na mateso tuliyosababisha. Kwa hiyo baba mtakatifu Francisco anaendelea, Bikira Maria mtakatifu zaidi, binti wa Mungu Baba, mama wa mungu mwana nabii arusi wa roho mtakatifu anajionyesha kama sanduku la agano hema la kwanza ambaye kwa kumkaribisha yesu alianza safari yake katika huduma yeye ni kielelezo cha uinjilishaji ili kumtoa kristo kwa wanadamu wote kwa sababu katika maombi aliyaweka hayo yote moyoni mwake rejea luka sura ya pili aya hamsini na moja kwa sababu katika kusanyiko la waamini anaomba zawadi ya roho mtakatifu kwa ajili ya kanisa Tukiiga kielelezo chake cha kujitoa na kuungwa mkono na utunzaji wake wa uzazi na utunzaji, lazima siku zote tuwa wanafunzi wake wa misionari hadi miisho ya dunia. Baba Mtakatifu Fransisko amehitimisha kwa kuambia awalinde Bikira Maria na Yesu awabariki wa daima. Katika barua kutoka kwa Papa Francisco juu ya kupyaishwa kwa mafunzo ya historia ya kanisa ili kuwasaidia mapade kutafsiri vema ukweli sahihi wa kijamii, Baba Mtakatifu Francisco anatualika kwenda kinyume na wanaopendekeza kupuuza yaliyopita na uzoefu wa wazee. Hivi ndivyo itikadi za rangi tofauti zinavyofanya kazi na kuharibu kila kitu kilicho tofauti. Tahadhari ipewe kutokubali kudhoofishwa na mafuuzo hayo, na tuwe tayari kujibu hali za kupooza kwa utamaduni endelevu wa matumizi ya vitu bila kipimo, na kujikita katika utafiti na maarifa. Ni katika muktadha huu ambapo mhariri wetu mkuu wa Baraza la Kipapa la Mawasiliano ametoa tahariri yake kwa mada hiyo ya kujifunza historia ili kuishi imani leo hii. Daktari Andrea Tornielli anaandika: inasemekana kwamba Mtakatifu Filipo Neri alikuwa akimwambia rafiki yake Kaisari Boronio, kwa mwanzilishi wa historia ya Kikatoliki, kwamba njoo angalau mara moja kwa mwezi kufundisha historia ya kanisa kwa wanafunzi wetu, kwa sababu hawaijui tena, na ikiwa hawaijui historia hiyo, itafika kwamba hawataijua tena imani. Umakini huu wa mafunzo ya historia unafaa zaidi kuliko hapo awali, na waraka uliochapishwa na baba mtakatifu Francisco unaoonyesha hili kwa uwazi mkubwa, kama ilivyotokea katika barua iliyotangulia ya mwezi Agosti iliyopita, iliyojitolea kwa umuhimu wa fasihi. Mrithi wa Petro anazungumza kwanza na makuhani wanaofikiria juu ya mafunzo yao, lakini anaakisi mada ambayo sio ya kupendeza kwao tu. Kujifunza historia ya kanisa ni njia ya kuhifadhi kumbukumbu kumbu na kujenga siku zijazo, na ni njia bora ya kutafsiri ukweli unaotuzunguka, kuelimisha vizazi vichanga ili kuzama zaidi katika siku za nyuma. Si kuamini kauli mbiu zinazorahisisha kuvinjari mamilioni ya habari ambazo mara nyingi ni za uongo au angalau zenye upendeleo na zisizo kamili, ni dhamira inayotuhusu hata sisi sote. Kwa hiyo maneno ya Mtakatifu Filipo Neri yanasisitiza juu ya uhusiano wa kipekee wa imani ya Kikristo na historia. Umwilisho, kifo na ufufuko wa mwana wa Mungu ni tukio ambalo limegawanya historia ya mwanadamu katika sehemu mbili kati ya kabla na baada. Imani ya Kikatoliki kwanza kabisa sio wazo, falsafa, maadili lakini pia ni uhusiano maisha, ukamilifu na historia. Sisi ni Wakristo kutokana na ushuhuda ambao umetolewa kutoka kwa mama hadi kwa mwana, kutoka kwa baba hadi kwa binti, kutoka kwa babu hadi kwa wajukuu. Na tukirudi nyuma, mnyororo huu tunawafikia mashahidi wa kwanza mitume ambao walishiriki siku baada ya siku maisha yote ya adhara ya yesu upendo huu kwa historia unaoambatana na mtazamo wa imani unatufanya tuangalie kwa makini hata kurasa zisizo bora na zenye giza za zamani za kanisa ndugu msikilizaji tariri ya daktari thornili anaendelea Jifunzeni bila ubaguzi, kwa sababu kanisa halihitaji uongo bali ukweli tu, alisema Papa Leo wa kumi na tatu alipofungua nyaraka za asiri za Vatikani mnamo mwaka 1889. Bila shaka kuzama katika historia kunatuweka katika mawasiliano na madoa na makunyanzi ya zamani. Papa Francisco anaeleza kwamba historia ya kanisa inatusaidia kulitazama kanisa halisi ili kulipenda lile lililopo kweli na ambalo limejifunza na linaendelea kujifunza kutokana na makosa yake na anguko lake. Kujitambua hata katika nyakati zake za giza kunalifanya kuwa na uwezo wa kuelewa madoa na majeraha ya ulimwengu wa leo hii. Kwa hiyo mtazamo wa papa uko mbali sana na wasiwasi wowote wa, wa kuomba msamaha unaolenga kuwasilisha ukweli uliopakwa sukari pamoja na mielekeo ya kiitikadi ambayo badala yake inalichola kanisa kuwa ni lindi la watenda maovu. Kiukweli, kanisa ambalo linajua kweli jinsi ya kukabiliana na kila kasoro ya maisha yake ya nyuma lina uwezekano mkubwa wa kubaki kuwa nyenyekevu, kwa sababu linafahamu kwamba ni Bwana anayeokoa ubinadamu na siyo mikakati ya soko la kichungaji au tabia ya mtindo huu au ile ya mitindo ya kisasa. Anahitimisha tahariri yake mwaliri wetu mkuu wa Baraza la Kipapa la Mawasiliano kuhusiana na barua ya Baba Mtakatifu Francisco ya kupiaisha mafunzo ya historia ya kanisa, Christopha. Karibu ndugu msikilizaji wa radio Vatikani katika tafakari ya yani neno la Mungu, dominika ya 34 ya mwaka B wa kiliturjia katika kanisa kipindi cha kawaida. Hii ni dominika ya mwisho wa mwaka wa kiliturjia, na dominika ijayo tunaanza mwaka mpya wa kiliturjia, mwaka C si, kwa dominika ya kwanza ya majilio. Kadiri ya utaratibu wa makanisa, jumapili hii tunaadhimisha sherehe ya Yesu Kristu Mfalme. Itakumbuka kuwa katika kanisa kuna baadhi ya sherehe kadiri ya utaratibu wake zilipaswa ziadhimishwe ndani ya juma kuu lakini kwa sababu ya kichungaji sherehe hizi zinahamishiwa katika kipindi mara baada ya Pasaka au katika kipindi cha mwaka. Moja ya sherehe hizi ni sherehe ya Yesu Kristu Mfalme, iliyopaswa kuadhimishwa sikukuu ya Dominika ya Matawi, lakini kutokana na mazingira ya liturujia ya siku hiyo yalivyochanganyika kwa furaha na huzuni, ambapo katika sehemu ya kwanza ni maandamano ya Yesu Kristu kuingia Yerusalemu kwa shangwe kama mfalme umati mkubwa wa watu ukimshangilia na kumlaki wakishika matawi mikononi, na kama walivyofanya nyakati zile kule Yerusalemu. Sehemu ya pili inahusu historia ya mateso ya Bwana wetu Yesu Kristo, inayoonyesha jinsi alivyokamatwa na kutiwa nguvuni, mchakato mzima wa kesi yake ulivyoendeshwa hadi kuhukumiwa na kuteswa mpaka kufa kifo cha aibu msalabani, na sehemu ya tatu ni liturujia ya kawaida kama Dominika ya Kwaresma. Kutokana na mwingiliano huu wa furaha na huzuni katika siku ya dominika ya matawi Kanisa limehamishia sherehe hii kutoka dominika ya matawi na kuiweka dominika ya 34 ya mwaka, ili kupata wasaa mzuri wa kumtafakari Kristo kama mfalme wetu wa kweli, mfalme asiyeeleweka kwa watu wake. Ndiyo maana alihukumiwa, akateswa, akasurubiwa na kuwa kifo cha aibu msalabani. Lakini kwa kifo chake kilivyokuwa cha ajabu, watu walioshuhudia na kukiri ukuu wa ufalme wake na kusema, hakika huyu alikuwa mwana wa Mungu. Kihistoria, sherehe hii iliidhinishwa na Baba Mtakatifu Piusi wa kumi na moja mwaka 1925 akiwaambia ulimwengu kwamba dunia haiwezi kuuwepa utawala wa Kristo kama inataka kubaki salama, kwa kuwa tangu mwanzo wa Kristo waliogopa kumwita Kristo Yesu mfalme kwa kuhofia kumfananisha na wafalme wa dunia hii. Alisitiza kuwa wakristo tusiogope wala tusione aibu juu ya kumkiri Kristo kuwa mfalme, Bwana, mkombozi na Mwokozi wetu, kwani Pilato alipomwambia, wewe u mfalme, basi Yesu alijibu, wewe wasema, kwa kuwa mimi ni mfalme. Injili ya Yohane, sura ya 18 aya 37. Kwa mwaka mzima kanisa limetukumbusha ya kwamba Kristu ni mfalme na mchungaji mwema wa wanadamu wote kwa maisha ya sasa hapa duniani na maisha ya jayo mbinguni baada ya kufa, kwani yeye ndiye mfalme, hakimu na mwokozi wetu. Kumbe iwe tu hai au tumekufa, kama anavyotwambia mtume Paulo, tu mali yake Kristu, maana yeye ni mweza wa yote, kama wimbo wa mwanzo unavyosema, astahili mwanakondoo aliyechinjwa kuupokea uweza na utajiri na hekima na nguvu na heshima utukufu na ukuu una yeye hata milele. Hivyo tunapoadhimisha sherehe hii, tunapaswa kujiuliza kama kweli maisha yetu yanaakisi utawala wa Yesu Kristo ndani mwetu, kama kweli tunamtumikia na tuko chini ya utawala wake au tuko chini ya falme na tawala zingine ambazo kwazo kwa maisha yajayo zitatuangamiza milele yote. Sherehe hii inatuhimiza kumfuata Kristo mfalme wetu, kusudi mwisho wa maisha yetu hapa duniani atukaribishe katika ufalme wa milele mbinguni. Ni katika tumaini hili mama kanisa katika sala ya mwanzo anasali hivi: E Mungu mwenyezi wa milele, umependa kutengeneza upya mambo yote katika mwanao mpenzi, mfalme wa ulimwengu utujalie kwa wema wako viumbe vyote vilivyokombolewa utumwani vikutumikie na kukusifu bila mwisho. Somo la kwanza la kitabu cha Nabii Danieli, sura ya saba ya kumi na tatu hadi ya kumi na nne. Somo hili ni tangazo la utukufu wa masia anayekuja mwisho wa nyakati. Danieli anasimulia alichokiona katika ndoto akisema, niliona katika njozi za usiku natazama, mmoja aliye mfano wa mwanadamu akawa pamoja na mawingu ya mbinguni, akamkaribisha huyo mzee wa siku, wakamleta karibu naye. Naye akapewa mamlaka na utukufu na ufalme, ili watu wa kabila zote na mataifa yote na lugha zote wamtumikie. Mamlaka yake ni mamlaka ya milele ambayo haitapita kamwe na ufalme wake ni ufalme usioweza kuangamizwa. Msaburi katika wimbo wa katikati anatoa wasifu wa ufalme na utawala huu akisema: Bwana ametamalaki, amejivika adhama, Bwana amejivika na kujikaza kwa nguvu. Naam, um, ulimwengu umethibitisha usitikisike. Kiti chako kimekuwa thabiti tokea zamani, wewe ndiwe uliye tangu milele. Shuhuda zako ni amini sana utakatifu ndiyo ifaao nyumba yako E Bwana, milele na milele. Somo la pili lina kitabu cha Ufunuo sura ya kwanza aya tano hadi ya nane. Somo hili linahusu kufunuliwa kwa yale yaliyofichika. Kitabu hiki kilichoandikwa na Yohane mwishoni mwa maisha yake miaka ya sitini baada ya kifo na ufuko wa Bwana wetu Yesu Kristu kwa lengo la kutangaza ushindi wa mwisho wa Bwana wetu Yesu Kristo na ushindi wa wafuasi wake. Hivyo linatuonyesha kuwa Kristo ni mfalme mwenye nguvu na ukuu wake hauna mwisho. Ni mkuu wa wafalme wa dunia, mfalme wa wafalme na bwana wa mabwana. Yohane anapotumia cheo au jina hilo, anawakumbusha wakuu wa Warumi kuwa Yesu ndiye Bwana na mfalme wa maisha yote. Tukumbuke kuwa nyakati hizo sanamu ya mkuu wa Warumi iliwekwa kila mji na watu walilazimishwa kumwabudu. Cheo cha bwana kilikuwa ni kwa ajili ya mfalme wa kirumi tu. Wakristu wa kwanza walikataa kumwabudu mfalme wa kirumi kadiri walivyoamriwa na sheria. Wengi walikubali kufa mashahidi kuliko kuabudu sanamu hiyo. Ni katika muktadha huu walimwita Kristo Bwana, wakikiri kuwa yeye peke yake ndiye Bwana na mfalme wa maisha yao. Kwa maneno haya waliikiri imani yao kwa Yesu bila kuogopa mateso na kuuawa, wakitumainia kuingia katika uzima wa milele pamoja na Kristo aliye Alfa na Omega, mwanzo na mwisho, aliyeko na aliyekuweko na atakaye kuwako, Mwenyezi Mungu. Injili ni kama ilivyoandikwa na Yohane sura ya 18 33 hadi 37. Sehemu ya injili inatuonyesha jinsi Yesu alivyojidhihirisha kama mfalme wakati wa mateso yake na katika mahojiano yake na Pilato. Hata hivyo utawala wake si wa dunia hii, bali ni wa mbinguni. Utawala wake ni utawala wa amani na upendo. Mamlaka na uwezo wake ni mkuu kuliko mamlaka na uwezo wa wafalme wa dunia hii. Katika prefasio ya sherehe hii Mama Kanisa ana ukiri ukuu wa ufalme wa Kristo na kuupamba kwa sifa nyingi akisali hivi: wewe ulimpaka mafuta ya furaha mwanao wa pekee, mfalme wa ulimwengu wote, alijitoa mwenyewe msalabani awe sadaka safi iletayo amani, ili atimize mafumbo ya ukombozi wa watu kwa kuviweka viumbe vyote chini ya utawala wake, amekutolea wewe, Mungu mkuu, ufalme wa milele na wa ulimwengu wote ufalme wa kweli na uzima, ufalme wa utakatifu na waneema, ufalme wa haki, mapendo na amani. Basi, na tumfanye Yesu Kristo awe mfalme wa maisha yetu, ili tuweze kuwa na maisha ya neema, haki, upendo na amani. Ndiyo maana katika sala ya kuombea dhabihu mama kanisa anasali kwa matumaini haya, akisema: E Bwana, tunakutolea sadaka ya kuwapatanisha wanadamu nawe, tunakusihi huyu mwanao ayajalie mataifa yote umoja na amani. Nayo antifona ya wimbo wa komunyo inasisitiza hivi: Bwana mfalme ameketi milele, Bwana atawabariki watu wake kwa amani. Na katika sala baada ya komunyo, mama kanisa anahitimisha maadhimisho ya Dominika hii, akisali hivi E Bwana, sisi tuliopokea chakula cha uzima wa milele tunaona fahari kuzitii amri za Kristu mfalme wa ulimwengu, tunakuomba utujalie tuishi milele pamoja naye katika ufalme wa mbinguni. Tumsifu Yesu Kristo. Kutoka studio za Radio Vatikani ni mimi Padre Pascali Irondo. Namnamna, mpendwa msikilizaji wa, msikili wa redio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho wa habari zetu za leo tulizokuandalia. Kwa, kwa niaba ya ya Padri Paskali Yondo, ndani ya studio hizi ni Anjela Rwezaura akikuaga. Tumsifu Yesu Kristo. Laudetu Yesus Kristus. <mulia>