Amjambo a usikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili mm. Ni kwa mara ngine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninaokaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake Papa akikutana na wajumbe wa mfuko wa mtandao wa maombi ya papa ulimwenguni tarehe 23 Januari 2025 alisema hakuna safari ya moyo na Kristo bila maji ya uzima wa Roho Mtakatifu. Ni matumaini kuwa mtandao wa maombi ya ulimwenguni kote utatoa mchango muhimu kwa Jubilei, kusaidia watu na jumuia kuishi roho yake kama safari ambayo sala na huruma, sala na ukaribu, vinaunganishwa bila kutenganishwa, yaani maombi na matendo ya huruma. Papa Francisco akizungumza na wasimamizi na wafanyakazi wa ukaguzi wa usalama wa umma wa Vatikani Alhamisi, tarehe 23 Januari 2025, katika fursa ya desturi ya matashi mema ya kila mwanzo wa mwaka, alibainisha kuwa anakutana nao katika mwaka wa jubilei ambao tumealikwa kuelekeza mitazamo yetu kwa Yesu Kristo, tumaini letu, anayejifanya kuwa msafiri pamoja nasi na anayetaka kujitoa yeye mwenyewe baraka zake na msamaha wake. Papa akikutana na maraisi na wakurugenzi wa shirikisho la virabu vya magari nchini Italia, katika hotuba yake amejikita kwa ufupi na maneno mawili ambayo yanakuwa njia ya kufuata ili kutoa matumaini kwa sasa na baadaye, ambapo ni kujenga elimu na mazingira ubora wa maisha huko hatarini. wa takribani watawa 80 wanakutana mjini Roma katika juma hili, kama sehemu ya jubilei ya mawasiliano itakayofanyika kuanzia tarehe 24 hadi 26 Januari 2025 mkutano huo umefadhiliwa na mfuko wa Conrad Hilton ambao unawapa watawa wa Katoliki nafasi ya kuungana na kushirikisha historia zao za kuwahudumia watu waliopembezoni mwa jamii. Jioni ya tarehe ishirini na mbili Januari elfu mbili na ishirini na tano Papa Francisco pia alipiga simu kupitia WhatsApp kwa paroko wa familia takatifu Pade Gabrieli Romaneli na Pade msaidizi Yusuf Asadi, dakika chache za kusema hamjambo, kuuliza habari zenu au mmekula nini, na kuwabariki watoto, ambayo ni ishara ya ukaribu na haijawahi kuwacha tangu kuzuka kwa mzozo huko Gaza. Askofu Mkuu Brolio, rais wa baraza la maaskofu Marekani, alijibu kuhusu maagizo ya utendaji yaliyotiwa saini na Rais Trump kwamba ombi letu ni matumaini, kama taifa lililobarikiwa kwa karama nyingi, matendo yetu yanaonyesha utunzaji wa kweli wa kaka na dada zetu walio katika mazingira magumu zaidi, wakiwemo ambao bado hawajazaliwa, maskini wazee wahamiaji na wakimbizi. Jaji mwadilifu hatarajii chochote kidogo. Mkuu wa vyombo vya habari vya Vatikani azungumzia jubilei ya ulimwengu wa mawasiliano itakayofanyika kuanzia Januari 24 hadi 26, 2025. Mwaka mtakatifu ni fursa ya kujiuliza ya kuanza kugundua tena maana ya wito wetu wa kina kama wana mawasiliano. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza nilizokuandalia, ni Angelo Zawula anakukaribisha. Al Padre Fornos. Baba Mtakatifu Francisco, Alhamisi tarehe ishirini na tatu Januari elfu mbili na ishirini na tano alikutana na wanachama wa mfuko wa mtandao wa maombi ya papa ulimwenguni kote. Akianza hotuba yake alimsalimia mkurugenzi mpya padre Cristobal Fornes, ambaye amemtakia kazi njema na wakati huo huo alitoa shukurani zake kwa padre Fornos aliyemaliza muda wake na kwamba alikuwa alikuwa mtu mzuri mahiri sana kwa huduma yake aliyoifanya na kwamba alikuwa mbunifu. Alitoa salamu kwa wanachama wote wa ofisi ya kimataifa waratibu wa mabara, wajumbe wa, wa bodi, washirika wa kudumu na hasa wale wanaounga mkono mfuko huo ili kuhakikisha utulivu na kasi ya shughuli zake. Alitoa asante kwao. Vilivile Papa alifurahi kwamba walipokea waraka wake vizuri wa Dilexit Nos juu ya upendo wa kibinadamu na wa kimungu wa moyo wa Kristo. Ndani yake wanapata lishe kubwa inayomwirisha hali ya kiroho ya kazi yao ya utume wao. Papa amependa kwamba wanaita hali hiyo ya kiroho kuwa ni njia ya moyo na alipenda kutambua usemi huu kwa maana mbili ni safari ya Yesu ya moyo wake mtakatifu kwa njia ya fumbo la umwilisho, mateso, kifo na ufufuko wake, na pia ni njia ya moyo wetu iliyojeruhiwa na dhambi ambayo inaruhusu yenyewe kushindwa na kubadilishwa kwa upendo. Katika safari hii ya moyo, mama yetu Maria anatuongoza kama siku zote, ambaye hututangulia katika hija ya imani na matumaini, na anatufundisha kuweka katika moyo wetu maneno na ishara za Yesu. Neno hili kulinda vilevile vile, alisema hii ni kazi ya Roho Mtakatifu, kwa sababu hakuna safari ya moyo na Kristo bila maji ya uzima wa Roho Mtakatifu. Papa aliongeza ni matumaini yake kuwa mtandao wa maombi ya ulimwenguni kote utatoa mchango muhimu sana kwa Jubilei, kusaidia watu na jumuiya kuishi roho yake kama safari ambayo sala na huruma, sala na ukaribu, na angalau vinaunganishwa bila kutenganishwa na maombi na matendo ya huruma. Asante sana amewatakia wasonge mbele kwa furaha na daima kwa furaha wakishirikiana na wengine. Aliwabariki kutoka ndani ya moyo wake na kuhitimisha: signor vice capo della polizia signora prefetto e signor dirigente cari funzionari e agenti benvenuti sono lieto di incontrare all'inizio dell'anno come e consuetudine a tutti voi Ndugu msikilizaji mpendwa wa Vatican News, Alhamisi 23 Januari 2025, baba Mtakatifu alikutana na kuzungumza na wasimamizi na wafanyakazi wa ukaguzi wa usalama wa umma wa Vatikani. Katika hotuba yake alionyesha furaha ya kukutana nao katika mwanzo wa mwaka na kama ilivyo desturi ya kila mwaka ya kukutana nao kutakia na heri na baraka. Papa alibainisha kuwa hii ni nafasi nzuri ya kuwatakia wao na familia zao heri na baraka ya mwaka mpya wa 2025 mwaka wa jubilei ambao tumealikwa wote kuelekeza mitazamo yetu kwa Yesu Kristo, tumaini letu, anayejifanya kuwa msafiri pamoja nasi na anayetaka kujitoa yeye mwenyewe na baraka zake na msamaha wake. Papa aidha aliwaalika wachukue fursa ya mlango mtakatifu uliofunguliwa usiku wa Noeli katika Basilika ya Mtakatifu Petro, pamoja na yale yaliyofunguliwa baadaye katika basilika nyingine za kipapa za Roma. Kuvuka mlango mtakatifu sio kitendo cha kiini macho. Hapana, ni ishara ya Kikristo, Yesu mwenyewe anayesema mimi ni mlango, rejea Injili ya Yohane sura ya kumi aya saba, ishara inayoonyesha hamu ya kuanza tena. Na hii ni hekima nzuri, kuanza tena tena, kila siku na daima, kwenda hatua moja mbele, shauku ya kujipiaisha na kujiruhusu kupatikana kwa Mungu, Papa Francisco amesisitiza. Aidha alibainisha tena na yeyote asiyetambua kwamba ana karama ya imani bado anafaa kuchukua fursa ya mwaka huu wa Jubilei ili kusonga mbele. Aidha aliendelea kuwashukuru kwa kazi zote wanazozifanya kwa kujitolea, weledi na ukarimu, ili kuhakikisha usalama wake Papa washiriki wake na mahujaji na watalii wote katika eneo la Vatikani na vilevile vile wakati wa ziara yake ya kichungaji nchini Italia. Asante sana Papa Francisco ameshukuru, hii ni kazi ambayo ni ya lazima kila wakati. Papa anatambua kwamba inahitaji utayari na ujasiri, na ambayo mara nyingi hufanywa kwa busara bila kutambuliwa, lakini ambayo inaonyesha kujikana kwa kuzingatia kila undani, uvumilivu na ustadi, kupatikana kwa kujitolea sadaka. Usalama kiukweli ni mali isiyoonekana na ambayo umuhimu wake tunaofahamu kwa usahihi wakati, kwa sababu fulani, unapokosekana, na ambao hujenga kupitia juhudi za ufuatiliaji wa mara kwa mara na waakili Usi usiku na mchana kila siku ya mwaka. Wanadamu waliojeruhiwa na dhambi hufanya kazi ya nguvu za umma kuwa ya lazima, iliyowekwa katika huduma ya manufaa ya wote, ya, ya jumuiya nzima, ambayo inazama zinazofaa za kulinganisha na kuwazuia wale ambao wanakaribia kufanya uhalifu na makosa. Papa Francisco alisema kwamba wao wanaweza kujivunia kuishi na kutenda kwa manufaa ya wote, na wakati huo huo kubaki wanyenyekevu kwa sababu hiyo inawawezesha kujitambua kuwa wanahitaji msaada, baraka, ukombozi na kuweka moyo wao wazi kwa neema ya Mungu. Papa kwa mawakala hao na viongozi amewasii wafahamu kwamba uwafikiria wao mara kwa mara, na kwa shukurani anawaombea wao na familia zao. Na wakati mwingine makatibu wake wanapokwenda kuwatembelea kila Dominika ili kuwapelekea chokoleti au kitu kama hicho, ni ishara lakini ishara inayoonyesha ukaribu wa Papa. Amewashukuru tena na kwamba mama yetu na wasindikizi na mtakatifu malaika mkuu Mikaeli mlinzi wao awalinde. Sorelle, buongiorno sono lieto di incontrarvi all'inizio di questo anno giubilare che ci chiede di essere pellegrini di speranza. Baba Mtakati Francisco Alhamisi tarehe 23 Januari 2025 alikutana na marais na wakurugenzi wa shirikisho la vilabu vya magari nchini Italia. Katika hotuba yake alionyesha furaha ya kukutana nao mwanzoni mwa mwaka huu wa jubilei ambao unatutaka tuwe mahujaji wa matumaini. Jambo muhimu zaidi katika hija ni kuweka lengo na kuchukua hatua zote muhimu, ili kufikia bila kupotoshwa njiani, bila kupoteza nguvu ya thamani kwa malengo ya pili, na bila upotofu huo ambao huishia kusahau lengo, ili kugundua na kuona hatima yake. Papa Francisko aliongeza kusema, inashangaza wakati mwingine unaanguka kwenye njia isiyo na mahali pa kupita na kusahau lengo, kutangatanga kwa maisha Hija ubeba hatari za kuchukua njia mbaya na ni kweli ya kujikuta katika shida au kuhisi kupotea. Kwa hivyo Jubilei inaweza kuwa kwa kila mmoja wetu fursa ya kuwa mwanzo mpya, wakati mwafaka wa kuhesabu upya njia za maisha yetu, kubainisha hatua za kimsingi zinazopaswa kuwa msingi na zile ambazo badala yake zinaweza kuwa kikwazo cha kufikia lengo. Kuna ukweli huu, Papa Francisco amebainisha tena kwamba hatujasimama na utulivu tu, lakini tunajikuta kila wakati njiani kuelekea marudio na kile kinachobakia kutuhama hufanya kama inavyotokea maji, kwa sababu yakituhama bila kutiririka yanaharibika. Lakini marudio sio tu marudio yoyote, bali ni marudio ya kushirikiana, ya udugu na ya furaha kwa kadiri iwezekanavyo katika ulimwengu huu, pamoja na nuru yake na majaribu yake yaliyo wazi, kwa furaha ya uhakika katika ushirika wa Yesu, Maria na watakatifu wote. Kwa hivyo wasikate tamaa kamwe, lakini waanze tena kila wakati, ni kidogo kidogo, kama fumbo letu la kuanza upya kila wakati. Na katika swala hilo, Papa Francisco alipenda kutafakari kwa ufupi maneno mawili ambayo huwa njia ya kufuata ili kutoa matumaini kwa sasa na kujenga mustakabali mzuri wa elimu na mazingira. Maneno haya mawili ni muhimu, tuanze na elimu. Papa Francisco amesema kuna haja ya utamaduni wa kuheshimu na usalama barabarani kuanzia shuleni. Programu za mafunzo zinazohusisha wanafunzi zinakuza na ni mchango halali wa kuelimisha uraia hai kupitia tabia ya uwajibikaji, kuheshimu sheria kuwa na ufahamu wa hatari husaidia kuishi kwa raia na kufikia lengo la waathirika sufuri barabarani. Hili ni lengo lililo wazi na ni mpango, lakini kwanza kabisa ni wajibu kwa wote. Kusafiri kunafanya wimbo wa kujifunza kukutana, na sio kukosa mateso, kulia au hata kufa. Kwa sababu hiyo, Papa aliwahimiza kuendelea katika kujitolea kwao kuongeza ufahamu na mafunzo. Hii pia ni njia ya kukuza na kutetea maisha. Na neno la pili linalohusiana karibu na elimu papa alisema ni mazingira. Idadi ya magari, matumizi ya nishati isiyoweza kurejeshwa na gharama ya mafuta, uchafuzi wa mazingira na foreni ni baadhi ya mambo ambayo yana hathari isiyoweza kuvumilika na nyumba ya kawaida na kwa wale wote wanaoishi humo. Ubora wa maisha uko hatarini. Kwa sababu hiyo ni haraka kufanyia kazi changamoto hizi kwa umakini na azma, pia kupitia uundaji wa miungano ili kuhimiza uendelevu katika sekta hii, Papa amesisitiza teknolojia tayari inatoa fursa muhimu na zana mbalimbali mbali, nyingine kwa hakika zinapatikana. Tunahitaji kuwa na mtazamo mpana wa kutafuta, kama wanavyofanya tayari, ushirikiano na vitendo vya kawaida vinavyofaidi kila mtu, kufanya uhamaji kuwa endelevu na kufikiwa, Papa Francisco. Aidha, alisisitiza kuwa kwa miaka 120 wamekuwa wakitumikia wananchi wakiendana na wakati. Katika zama hizi zilizobadilika, waendelee kuweka watu ustawi wao na usalama wao katikati kati. Amewakabidhi wao na familia zao na kazi zao kwa Mtakatifu Kristofa, mlinzi wa madereva wa magari, amewabariki na amewaomba tafadhali, wamwombee. Takribani watawa 80 wanakutana mjini Roma katika juma hili kama sehemu ya jubilei ya mawasiliano itakayofanyika kuanzia tarehe 24 hadi 26 Januari 2025. Mkutano huo umefadhiliwa na mfuko wa Conrad Hilton ambao unawapa watawa wa Katoliki nafasi ya kuungana na kushirikisha historia zao za kuwahudumia watu walio pembezoni mwa jamii. Hata hivyo, ikumbukwe, Papa Francisco akikutana na wafadhili wa mfuko huo tarehe 22 Januari 2025 alielezea juu ya watawa hawa linavyoonyeshwa ukweli kwamba huko nyuma kanisa lilitenga rasilimali kidogo sana kwa ajili ya malezi ya masisa ikilinganishwa na mapadre, kwa kuzingatia dhana potofu ya wanawake na watawala kuwa raia wa daraja la pili. Lakini hitaji la masista kuendelea na elimu na mafunzo ni la dharura, kwani huduma yao ya mipakani, pembezoni, katikati ya maskini inahitaji mafunzo na umahiri. Aliupongeza mfuko huo kwa kusaidia kuleta kanisa nje ya mawazo haya ya mfumo dume na ukwani utume wa masista ni kuwahudumia walio wadogo kabisa miongoni mwetu, haifai kuwa watumishi wa mtu yoyote, hili lazima likome. Na mfuko huo unasaidia kulitoa kanisa katika mtazamo huo. Wakati huo huo, hata hivyo, Papa Francisco alibainisha maendeleo ya kwamba kuelekea kujumuishwa kwa wanawake katika nafasi ya maamuzi, ikiwa ni pamoja na mji wa Vatikani ambapo wanawake kadhaa wameteuliwa katika majukumu ya uongozi. Aliwakumbusha, miongoni mwa wengine, ni uteuzi wake wa hivi karibuni wa mtawa kama mkuu wa baraza la Kipapa kwa ajili ya maisha ya wakfu na mashirika ya maisha ya kitume, na hivi karibuni atateuliwa mtawa mwingine kuwa gavana wa mji wa Vatikani. Kwa njia hiyo alimshukuru Mwenyezi Mungu kwamba watawa wako mbele na wanajua kufanya vizuri kuliko wanaume, na hivyo kwa sababu wana uwezo huo wa kufanya mambo kama wanawake na watawa. Akihitimisha, Baba Mtakatifu Francisco alishukuru mfuko wa Hilton kwa utumishi wake bila kuchoka na kuelekea ndoto yake ya ulimwengu ambapo anatamani waliotupwa, waliotengwa wanaweza kuwa mawakala wa mabadiliko yanayohitajika katika jamii, na hivyo kunahitajika huruma, ukaribu, upole ambazo ni sifa kuu tatu za Mwenyezi Mungu. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, saa moja kamili usiku majira ya Italia mara moja kama kila jioni ya kila siku tangu mwezi Oktoba tarehe tisa masaa arobaini na nane baada ya kuanza kwa mlipuko wa mabomu katika ukanda huo wa Gaza hata jioni ya tarehe 22 Januari 2025, Baba Mtakatifu Francisco pia alipiga simu ya ya video kupitia WhatsApp kwa parokia ya Familia Takatifu huko Gaza ambayo kama yeye mwenyewe alivyosema mara nyingi, na hata baada ya katekesi yake Jumatano kwamba anapiga simu kila jioni ili kuuliza hali ya maisha ya watu zaidi ya Wakristo na Waislamu wanaopata hifadhi katika parokia na chuo. Uteuzi maalum wa dakika chache wa kuuliza tu habari zenu ili kujua ikiwa wamekula nini, kuona watoto, wazee, kuwabariki na kusalimiana huko Gaza. Ilikuwa ni saa moja mbele saa mbili usiku na kutokana na video hiyo inaweza kuona kwamba kuna baridi, lakini ni baridi tu ya hali ya hewa, si ile ya kifo kinachokaribia ambacho kimetawala kwa karibu miezi kumi na tano. Na makubaliano ya amani yameanza kutumika tangu Dominika, mnamo Januari kumi na mbili, kila mtu alikuwa nje ili kusherekea na kushangilia usitishaji huo wa mapigano, na simu ya Papa Francisco ikawa sherehe kubwa mitaani, kama pade huyo wa parokia alivyoambia vyombo vya habari vya yaliyotiwa saini na Rais Donald Trump mara baada ya kuapishwa kuwa rais wa 47 wa Marekani. Askofu mkuu Timothy Broglio, rais wa baraza la maaskofu Katoliki Marekani, alitoa taarifa ifuatayo: masuala mengi ambayo rais Trump anayashughulikia katika maagizo yake ya hivi karibuni ya utendaji, pamoja na yale ambayo yanaweza kutolewa katika siku zijazo, ni mambo ambayo kanisa lina mengi ya kutoa Baadhi ya masharti yaliyomo katika maagizo ya utendaji kama vile yale yanayolenga kushughulikia wahamiaji na wakimbizi, misaada ya kigeni, upanuzi wa adhabu ya kifo na mazingira, yanasumbua sana na yatakuwa na matokeo mabaya ambayo mengi yatawadhuru walio hatarini zaidi kati yetu masharti mengine katika maagizo ya utendaji yanaweza kuonekana katika mtazamo chanya zaidi, kama vile kutambua ukweli kuhusu kila binadamu kama mwanaume au mwanamke. Askofu mkuu aidha alibainisha: ningependa kusisitiza kwamba Kanisa Katoliki halifungamani na chama chochote cha kisiasa na pia Baraza la Maskofu, haijalishi ni nani anayekalia ikulu au anayeshikilia wengi kwenye Capitol Hill, mafundisho ya kanisa bado hayajabadilika. Ni matumaini yetu kwamba uongozi wa nchi yetu utaangalia upya matendo yale ambayo yanadharau sio tu hadhi ya watu wachache bali na sisi sote. Kufuatia mapokeo ya kale, Papa Francisco alitangaza mwaka 2025 kuwa mwaka wa jubilei ya matumaini. Kama Wakristo, tumaini letu daima liko kwa Yesu Kristo ambaye hutuongoza kupitia dhoruba na hali ya hewa tulivu. Yeye ndiye chanzo cha ukweli wote. Ombi letu ni la matumaini kwamba kama taifa lililobarikiwa kwa karama nyingi, matendo yetu yanaonyesha utunzaji wa kweli wa kaka na dada zetu walio hatarini zaidi, wakiwemo wale ambao hawajazaliwa, maskini, wazee na wasiojiweza, na wahamiaji na wakimbizi. Jaji mwadirifu hatarajii chochote kidogo. Anahitimisha ripoti yake rais wa baraza la maaskofu Katoliki nchini Marekani, kufuatia na utendaji na utekelezaji wa Rais Donald Trump mara baada ya kuapishwa kuwa rais wa 47 wa Marekani. Vilevile katika mahojiano na mwandishi Domenico Agazo katika gazeti la Stampa na rais wa maaskofu Katoliki nchini Marekani Timothy Brolio na msimamizi wa jimbo la kijeshi alisema, hii ni hatua ya enzi nyingine. Ni upuuzi kukiuka shule na makanisa, hatuwezi kukaa kimya. Kwa njia hiyo, kanisa nchini Marekani linapinga njia wazi za Donald Trump kwa uvamizi wa polisi katika makanisa, hospitali na shule ili kutazama uraia na ikiwezekana kuwazuia na kuwafukuza wahamiaji haramu. Mateso yanamwakilisha Kristo. Tutahukumiwa jinsi tunavyowatendea ndugu zetu, na kuwafukuza watu aina haina tija kwa nchi. Katika kuwasilisha Jubilei ya Ulimwengu wa Mawasiliano iliyopangwa kuanzia tarehe 24 hadi 26 Januari 2025, Daktari Paolo Rufini, mwenyekiti wa Baraza la Kipapa la Mawasiliano, akiwa katika kipindi cha matangazo ya Redio Vatikani, alisema hatutaki kufanya chochote zaidi ya kushiriki tafsiri ya ulimwengu. Ni ukweli ambao umefunuliwa kwetu na tunataka kuutafuta katika historia yetu kwa nguvu zetu zote. Tukio hilo ni pamoja na mfululizo wa mipango itakayofuata ambayo ni ya kwanza kati ya mengi yaliyopangwa katika wakati huu mtakatifu. Jubilei ya ulimwengu wa vyombo vya habari inaenda sanjari na kumbukizi ya mtakatifu mlinzi wa waandishi wa habari, Mtakatifu Francis wa Sales, ambayo itaadhimishwa tarehe 24 Januari. Alipoulizwa kuhusu ukweli kwamba waandishi wa habari wanaitwa kuwa wabeba matumaini na ukweli, daktari Rufini alikumbusha kwamba bila uhusiano hakuna tumaini. Sisi wenyewe tumefungwa uhusiano. Ni kuaminiana kwa mwingine na kuamini kwamba tunaweza kuingia katika uhusiano na wengine, hata kama wanaweza wasifikiri kama sisi. Uhusiano unaweza pia kuhusiana na mambo magumu sana kama msamaha, yani. Kuanza upya kama Papa Francisco alivyosema. Wakati mwingine, alikumbusha Daktari Rufini kuwa uhusiano huvunjika, lakini basi tunaweza kuanza tena, hata kwa njia tofauti, lakini kila wakati kwa njia hiyo. Uhusiano huo baada ya yote huzaliwa kutokana na kuaminiana na matumaini, ni kuaminiana na kutegemeana na kisha kuujenga, na ndiyo maana hata ile dhana ya mawasiliano si njia moja, bali ni msingi wa upendo, kuhusu uaminifu na kuhusiana na mahusiano kuheshimu hadhi na utu, usalama na uwazi na maadili ya binadamu, hizi ndizo kanuni zilizoongoza kuandikwa kwa miongozo kuhusiana na suala la akili mnemba uliochapishwa tarehe 16 Januari 2025 katika tovuti ya mji wa Vatikani. kwa njia hiyo siku kumi na tano baada ya kuanza kutumika pamoja na amri ya kifungu cha mia saba na mbili cha Tume ya Kipapa kwa ajili ya serikali ya mji wa Vatikani, na inasubiri utekelezaji wa sheria na kanuni kwa ajili ya matumizi yake. Ni fursa ya kupitia tena mambo ya msingi. Mwongozo huu unaweka kanuni na sheria za matumizi ya kimaadili kuwajibika na kudhibitiwa kuhusu masuala ya akili mnemba katika serikali ya mji wa Vatikani. Lengo kuu ni kuhakikisha kwamba utafiti, maendeleo ya matumizi ya akili mnemba yanaelekezwa kuelekea manufaa ya wote, ambayo huwaweka watu katikati ya kila matumizi yake. Miongozo inashughulikia masuala kadhaa ya sasa. Miongoni mwa haya yapo maadili na uwazi. Hii inahusisha sio tu ulinzi wa utu wa binadamu, lakini pia kupitishwa kwa mifumo ambayo inapatikana kwa urahisi na kudhibitiwa na watumiaji. Katika muktadha huo, uwazi ni muhimu kabisa ili kukuza uaminifu katika matumizi ya akili mnemba na kuhakikisha kuwa matumizi yanayochukuliwa na mifumo ya kiotomatiki ni wazi na yanaambatana na kanuni za maadili. Kipengele kingine ambacho hati inashughulikia ni mwelekeo wa kumweka binadamu katikati. Akili mnemba kamwe haiwezi kuchukua nafasi ya mwanadamu na lazima iheshimu uhuru wake. Kiukweli, ni lazima iwe katika huduma ya mtu na si ku mtawala ili maamuzi ya mwisho daima yawe ni ya mwanadamu. Kipengele muhimu sana ni usalama wa data pia na ulinzi. Miongozo inasisitiza haja ya usalama na usiri wa data. Kwa maana hiyo, kupitishwa kwa akili mnemba lazima kila wakati kuwe katika jina la ulinzi, ili kuepuka matumizi yasiyofaa ya data. Kisha kuna haja ya kutokuwa na ubaguzi na uendelevu. Kutobagua kunalenga kuepusha chuki dhidi ya watu. Zaidi ya hayo, uendelevu wa kiuchumi na kimazingira ni uwekezaji muhimu ili kupitisha teknolojia mahiri ambazo zina matokeo chanya kwa muda mrefu. Kipengele kingine cha kuzingatia ni usimamizi na udhibiti. Katika muktadha huo, ufuatiliaji unaoendelea wa usimamizi na usindikaji wa data unahitajika. Lengo ni kuhakikisha kuwa matokeo yaliyopatikana ni sahihi na yanafaa kwa kuzingatia kanuni za uwazi na uwiano. Kuhusu utangamano na utume wa kanisa na utawala wa Vatikani, ni jambo la kufurahisha kuona jinsi ambavyo miongozo inavyoweka kwamba matumizi ya akili mnemba yasiharibu utume wa kichungaji wa Papa wala kuathiri kanisa wala kuingia katika mgogoro na shughuli za kitaasisi za Vatikani. Kwa sababu hiyo, tahadhari maalum inahitajika katika matumizi ya teknolojia katika muktadha ambao una mahitaji maalum ya maadili ya kimaadili pia unajumuisha baadhi ya makatazo katika matumizi ya akili mnembanamnamna Mpendo wa msikilizaji wa redio Vaticani, ndipo nimefikia mwisho habari za leo nilizokuandalia ndani ya studio hizi. Ni anjarowezaorakikuaga tumsifu Yesu Kristo, laudetur Yesus Kristus.