amjambo msikilizaji wetu wa afrika mashariki na kati hii ni redio vatikani ikiwatangazia katika lugha ya kiswahili mm-hmm. karibu ndugo msikilizaji wa redio vatikani popote pale ulipo wakati huu ni mkeka wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo kardinali ranyero kantaramesa katika tafakari yake ya kwanza ya kipindi cha kwarezima kwa mwaka 224 na ijuma hatare 3 feburuari 22 na hamejiketa katika utambulisho wa kristo yesu kuwa yeye ni mkate wa uzima uliotoka mbingoni hu ni mwaliko kwa kwamwamini kuingia katika undani wa maisha yake tayari kujiinjilisha kuweza kwinjilisha ku kwa kujazwa na wepo angabo wa kristo yesu mwingi wa horumani na mapendo tayari kuungana naye kutoka katika undani wa maisha ilikuwa ni tarehi ishin februari mwaka elfubiia iiribi yani miaka miwili iliyopita urusi ilipoivamia ivamiya na huo ukawa ni mwanzo wa vita ya kipuuzi kabisa ambayo imesababisha mateso makubwa kwa watu wa mongo ndani na inje ya ukraini padri pasko ihondo takushelekisha tafaka ya neno la mongo domenika ya pili ya icha cha resima kwa ni abayanjila rezaura meme ni mucoco wa mukulima palyolrecholimnjigwa nekekutakiya usekevu mwema wa mata nga zoyetu It's a good of the Jesus. ndugu msikilizaji wa redio vatikani kwa rezima ni kipindi cha kujiza katika sala na matendo ya huruma kama ilivyokuwa kwa yule msamaria mwema tayari kumwilisha wema huruma na upendo wa mungu kwa watu waliojeruhiwa kiroho na kimwili ni kipindi cha kujikita katika utekelezaji wa maamuzi ya kijumuiya itakumbukwa kwamba mihimiri mikuu ya kipindi cha kwarezima ni kufunga sala tafakari ya neno la mungu sanjari na matendo ya huruma kiroho na kimwili ni katika muktadha hu mahubiri ya kipindi cha kwarezima yanayotolewa na kardinali ra nyero kandalamesa muhubiri wa nyumba ya kipapa kwa mwaka 224 ananogeshwa na kauli mbiu nanyi mwaninena mimi kuwa ni nani naye mtume petro anamshuhudia akisema wewe ndiwe kristo mwana wa mungu aliye hai hili ni swali ambalo kristo yesu anapenda kumuuliza kila mwamini binafsi lakini mwinjili yohane ameifafanuwa utambulisho wa kristo yesu mwenyeyo anayesema kwamba yeye ni mkate wa uzima ule uliotoka mbinguni yeye ni noriya ulimwengu na tena ni mchungaji mwema na kama vile musa livyo yule nyoka jangwani vivyo hivyo mwana wa adamu hanabodi kuinuliwa kadinali ranyero kantalla mesa katika tafakari yake ya kwanza ya kipindi cha kwarezima kwa mwaka 224 jumaa 23 februari mwaka 224 amejikita katika utambulisho wa kristo yesu kuwa yeye ni mkate wa uzima ule uliochoka mbingoni huu ni mwaliko kwa mwamini kuingia katika undani wa maisha yake tayari kujiinjilisha ili kuweza kuinjilisha kwa kujazwa na uwepo wa ngavu wa kristo yesu mwingi wa horuma na mapendo tayari kuungana naye kutoka katika undani wa maisha kristo yesu anasema kwamba yeye ndiye chakula cha uzima yeye ajaye kwake hataona njaa kabisa naye amwaminiye hataona kio kabisa baada ya kristo yesu kuwashibisha mkutano mkuu wa watu kwa mikate mitano na vipande viwili vya samaki anachukua fursa hii kuwafafanulia alama iliyofichika chini ya muujiza huu kama alivyojitaabisha kumfafanulia yule mwanamke msamaria kuhusu maana ya maji ya uzima kwamba ni kristo yesu mwenyewe aliyekuwa anazungumza naye na kwa umati mkubwa wa watu anawajibu pia kwamba yeye ni mkati wa uzima ule uliotoka mbingoni mababa wa kanisa wanasema kristo yesu anawalisha waja wake kwa sakramenti ya karisi takatifu na kwa neno la mungu hiki ni chakula kinachorutubisha roho na neno ambalo ni dira na mwongozo wa maisha amana na utajiri mkubwa wa kanisa mkate wa uzima wa milele anasema martin ruthe ni neno la mungu ambalo mama kanisa naligawa kwa njia ya kulitangaza na kulishuhudia na chakula hiki kinaliwa kwa imani huu ni mutasari wa mazingira ya kiakumene yanayofafanua maneno ya kristo yesu imeandikwa mutu hataishi kwa mkate tu ila kwa kila neno litokalo katika kinywa cha mungu lengo ni kuimalisha uhusiano na mafungamano ya dhati na kristo yesu katika mazingira ya kiekumene idugo msikilizaji wa redio vatikaniki msingi baada ya misa takatifu imegawanyika katika sehemu kumbili lichurujia ya neno la mungu inayoundwa na neno la mungu kutoka gano la kale nyaraka za mitume pamoja na injiri pamoja na lichurujia ya ikaricitakatifu chemchemi ya furaha yote kristo yesu ni mkate wa uzima wa milele kwa jinsi alivyo na kwa jinsi anavyojitokeza kuwa ni chakula cha wasafiri huko bondeni kwenye machozi baada ya kuabudu ikalisi akatifu ni chemchemi ya utakatifu wa maisha unaopaswa w kumwilishwa katika uhalisia wa maisha ili kuweza kuzaa matunda amini amini nawaambia chembe ya ngano isipoanguka katika nchi ikafa hukaa hali hiyo hiyo peke yake bali kifa hutoa mazao mengi huu ni mwaliko wa kuyatakatifu za mali mwengu badala ya kugumisha nyoyo kwa chuki uhasama pamoja na litania ya malalamiko lakini ikumbuke kwamba maisha ya kijumuia ni kitubio kikubwa sana kama wanavyokiri ndugu zangu wanyaturu kutoka singida vita ommunis mortificatio lakini mwisho wa siku waamini wanapaswa kuwa waaminifu na wakweli katika maisha na wito wao wafanyakazi wa sekretariat kuuya vatikani wanazofursha na nafasi nyingi katika mchakato wa kujitakatifuza kwa njia ya huduma basi kwa kuwa mmekuwa wateule wa mungu watakatifu wapendwao jivikeni moyo wa rehema hutu wema unyenyekevu upole uvumilivu mkichukuliana na kusamehana mtu akiwa na sababu ya kumlaumu mwenzake kama bwana alivo wasameeninyi vivo hivyo nanyi zaidi ya ha yoyote jivikeni upendo ndiyo kifungo cha chaukamilifu waamini wajenge na kudumisha nia njema katika kufikiri na kutenda waamini wajitaabishe kujifahamu jinsi walivyo wajitahidi kujishusha kwa njia ya unyenyekevu na kwamba wanapewa fursa ya kujishusha kwa njia ya unyenyekevu kama sehemu muhimu sana kujitakasa na kujitakatifuza na kwamba ukweli utawaweka horo kama ulivyo mchakato wa kutengeneza mkate ambao ndio unaounda fumbo la mwili wa kristo yani kanisa changamoto ya waamini kupendana kuimarishana katika imani na upendo usio ga wanyika ndugumsikizeji wa redio vaticanika dina re ranyero kantalamesa muhupiri wa nyumba ya kipapa amehitimisha mahubiri yake ya kwanza kwa kipindi cha kwarezima kwa mwaka 224 kwa kutowa mwaliko kwa waamini kumwendeya kristu yesu kwani ni chakula kishukacho kutoka mbinguni kwamba mtu akile walasife mimi ndimi chakula chenye uzima kilichoshuka kutoka mbingoni mtu wa kila chakula hiki hataishi mmileli na chakula nitakachotowa mimi ni mwili wangu kwa ajili ya uzima wa ulimwengu ni kwa njia hiyi waamini wataweza kujenga upendo mahusiano na mafungamano ya dhati na kristu yesu mkate uliyoshuka kutoka mbingoni I am the son msikiizaji wa redio vatikani ilikuwa ni tarehe ishn februari mwaka elfu mbili na ishirini na mbili yaani miaka miwili iliyopita urusi ilipoivamia ukraini na huo ukawa ni mwanzo wa vita ya kipuuzi kabisa ambayo imesababisha mateso makubwa kwa watu wa mongo ndani na nji ya ukraini baba mtakatifu fransisco katika muktadha wa kumbukizi hii anasema jambo la kujiuliza ni ikiwa kama kumekuwepo na juhudi za kutosha ili kukomesha vita hii si rais kuweza kujibu kwamba diplomasia ya kimataifa ilitia nia ya dhati kabisa ili kuhakikisha kwamba vita inakoma na amani ina tawala baba mtakatifu anasema hakuna ushindi wa kweli unaojengwa na kusimikwa juu ya vifusi na damu ya watu wasiokuwa na hatia takwimo kutoka umoja wa mataifa zinaonyesha kwamba raia wa ukrani waliofariki dunia kutokana na vita walikuwa ni zaidi ya watu 1 waliojeruhiwa ni raia 185 kuna watu milioni hawana uhakika wa maji safi na salama kuna familia lakinane na 9na 9 wanaopewa mahitaji msingi kama vile chakula huduma ya afya na umeme na kwamba kwa mwaka 224 shirika la umoja wa mataifa la kuhudumia wakimbizi linasema linawahudumia zaidi ya watu milioni 27 ukreni ni nchi ambayo imeharibiwa sana na vita kiasi cha kusababisha hasara ya dola bilioni a hadi dola bilioni 6 na kwamba ukarabati wa ukreni utachukua muda mrefu kuweza kurejea katika hali yake ya kawaida kuna watu zaidi ya milioni 64 waliolazimika kuikimbia ukreni kwa kuhofia usalama wa maisha yao na hadi kufikia mwezi septemba elfu na ishirini na tatu watu zaidi ya laki tisa waliweza kurejea tena kwenye makazi yao na kati yao watu mia mbili tisinna nane elfu imewabidi kwenda kuishi mahali pengine nje ya makazi yao kiwango cha umaskini kimeongezeka kutoka asilimia tano nukta tano hadi kufikia asilimia ishirini na nne katika vita hii isiyokuwa na macho wala miguu kuna miji sita imeharibiwa vibaya sana kiasi kwamba haifai tena kwa maisha ya binadamu kuna majimbo manne ambayo yamejitenga nakuwa ni sehemu ya urusi inakadiriwa kwamba vita hii imezalisha deni kiasi cha dola bilioni 18 na hili ni deni la nje litakalolipwa na ukreni kwa kipindi cha miaka mingi ijayo wachambuzi wa mambo wanasema tangu kumalizika kwa vita kuu ya pili ya dunia yaani kati ya mwaka39 hadi mwaka 194 hakuna nchi ya ulaya iliyoivamia ya kijeshi nchi nyingine na kwa kiasi kikubwa ilioonekana masuala ya kupigana vita ya tabaki katika vitabu vya historia pekee kumbe uvamizi wa urusi dhidi ya ukreini umetia doa ya diplomasia na mahusiano ya kimataifa urusi ilidai kwamba uvamiziho ulikuwa la kujimalisha kimkakati upande wa jeshi na pili ilikuwa ni kuondoa hatari za siasa za kibaguzi nchini ukreni timsingi vita hii imevunja makubaliano ya kuundwa kwa jumuiya ya nchi huru mkataba wa nchi mbili kati ya urusi na ukreni mkataba wa mpaka unaotambulika kimataifa wa urusi na ukreni mkataba wa umoja wa mataifa sheria ya elinski ya mwaka9 pamoja na mkataba wa buda Pesti. vita hii imepelekea kupanda zaidi kwa bei ya nishati ya mafuta na hivyo kuibua mnyororo wa kupanda kwa bei za uzalishaji usafirishaji na ugavi wa bidhaa tatizo kubwa zaidi kiuchumi ni kwamba sasa nchi nyingi zimelazimika kutumia fedha nyingi zaidi za kigeni kuagiza nishati ya mafuta kuliko kawaida na hili limeathiri akiba ya fedha za kigeni ya nchi husika na kupunguza matumizi ya fedha mbazo zingetumika kwenye mambo menginee urusi na ukreini na wazalishaji na wasambazaji wakuu wa ngano na mazao mengine ya nafaka duniani vita hii imeongeza gharama ya mazao ya nafaka na hivyo kupelekea baadhi ya nchi kukosa huhakika na usalama wa chakula nchi zile zilizokuwa zinafanya biashara moja kwa moja na urusi pamoja na ukraini zinajikuta zikiwa na hali ngumu ya kiuchumi kutokana na vita kupamba moto baba mtakatifu fransisco katika kumbukizi ya miaka miwili tangu kuzuka kwa vita kati ya urusi na ukraini anatoa wicho wa ngovu kwa viongozi wa jumuiya ya kimataifa kujiza titi kikamilifu ili kuhakikisha kwamba vita hii inafikia ukomo ili hatimaye kuanza majadiliano ya amani katika ukweli na uwazi kwa ajili ya ustawi maendeleo na mafao ya wengi kamwe amani haiwezi kujengwa kwenye vifusi vya damu ya watu wasiokuwa na hatia nayasikofu mkuu siviatoslavushevuchuki mkuu wa kanisa katoliki la kigiriki la kievu nchini ukreni na waalika watu wote wenye mapenzi mmema kuendelea kushikamana na wananchi wa ukreni kwani mshikamano wa dhati unaokoa maisha kwa sababu vita inaendelea kusababisha maafa makubwa kwa watu na mali zao changamoto kubwa kwa wakati huu ni kuhusu utume wa familia utume wa maombolezo sanjali na utume wa matumaini ya ufufuko wa wafu katika maombolezo na maafa makubwa kwa upande wake askofu mkuu pour richad katibu mkuu wa mambo ya nchi za nje ushirikiano na mashirika ya kimataifa anasema kanisa bado lina ndoto ya haki amani na maridhiano kati ya urusi na ukraini nitaendelea kuwa karibu na watu wote wamongo wanaoendelea kuteseka kutokana na vita vatikani kwa kutumia diplomasia ya kimataifa inaendelea kuwahamasisha wadau mbalimbali ili kuhakikisha kwamba vita hii inakoma amali inarejeshwa tena kwa ajili ya ustawi maendeleo na mafao ya wengi wa radio vatikani katika tafakari ya neno la mungu dominika ya pili ya kwarezima mwaka biwa kilitujia ni siku ya kumi na mbili ya majiundo ya kiroho ni dominika ya kugeuka sura kwa bwana wetu yesu kristo na kungara kwa utukufu ishara wazi ya kuwa baada ya dhiki ni faraja baada ya mateso na kifo kuna ufufuko katika muktadha huo mungu anamtambulisha kwa ulimwengu akisema huyu ni mwanangu mteule wangu msikieni yeye kumsikiliza yesu na kuyaishi anayotufundisha kunatusahilisha kuona utukufu wa mungu ndiyo maana mamakanisa katika sala ya mwanzo anatuombea akisali hivi e mungu umetuamuru tumsikie mwanawa pekee upende kutulisha neno lako ndani yetu nasi tukiisha takata tufurahi hkuona utukufu wako wimbo wa mwanzo unasisitiza juu ya hamu hii ya kuona utukufu wa mungu ukisema moyo wangu umekwambia bwana uso wako nitautafuta usinifiche uso wako ya 27, 8, 9. hamu hii ya kuuona utukufu wa mungu inaifanya imani yetu kwake kukuwa kukomaana kuimarika maana imani ni kuwa na uhakika wa mambo yatarajiwayo na bayana ya mambo yasiyoonekana waraka kwa iburania, sura ya aya kwanza imani hii ni zawadi kutoka kwa mungu ni fadhila ya kimungu lakini inahitaji utashi wetu wanadamu katika kuipokea kuikuza kuiishi na kuirithisha kwa wengine somo la kwanza ni la kitabu cha mwanzo sura sa 22 katika somo hili mungu anamjaribu ibrahimu kwa kumtaka amtoe mwanaye wa pekee isaka kama sadaka ya kuteketezwa ibrahimu kwa imani alisikiliza na kutii sauti na maagizo ya mungu akaenda kumtoa mwanaye sadaka ya kuteketezwa mbele zake mungu kwa kuona imani ya ibrahimu anampatia kondoo dume iwe mbadala wa sadaka ya kuteketezwa badala ya mwanaye isaka huu ni utabiri wa upendo wa mungu kwa wanadamu wa kumtoa mwanaye wa pekee bwana wetu yesu kristo awe fidia ya dhambi zetu ibrahimu kwa imani alitii sauti na maagizo ya mungu akapata sifa ya kuwa baba wa imani na kielelezo cha imani kwa mungu yeye alipoanza safari yake imani kwa kupokea wito wa mungu alisimika maisha yake yote katika imani hiyo aliyeruhuswu na kuifanya imani kuwa jibu la yote katika maisha yake ni katika hii imani mungu akatoa ahadi hii kwake katika kukubariki nitakubariki na katika kuzidisha nitauzidisha uzao wako na uzao wako utamiliki mlango wa dui zako na katika uzao wako mataifa yote ya dunia watajibariki kwa sababu umetii sauti yangu ni katika mktadha huu mzaburi alipotafakari thamani ya imani kwa mungu na ahadi zake aliimba wimbo huu wa katikati akisema nitaenenda mbele za bwana katika nchi za walio hai naliamini kwa maana nitasema mimi naliteswa sana ina thamani machoni pa bwana mauti ya wacha mungu wake e bwana hakika mimi ni mtumishi wako mwana wa mjakazi wako umevifungua vifungo vyangu nitakutolea dhabihu ya kukushukuru na kulitangaza jina la bwana nitaziondoa nadhiri zangu kwa bwana namu mbele ya watu wake wote katika nyua za nyumba ya bwana ndani yako yerusalemu zaburi ya 11691519 somo la pili ni la waraka wa mtume paulo kwa warumi sura 31 katika somo hili mtume paulo anatukumbusha kuwa kristu aliyetolewa sadaka na baba ili atukomboe ndiye anayetuombea na ndiye atakayetuhukumu siku ya mwisho lakini hatupasi kuwa na mashaka wala huzuni kuhusu hukumu ya mwisho kwa maana lazima taibuka washindi tu kwa nguvu ya imani maana imani ndiyo inamfanya mungu kuwa upande wetu na mungu akiwa upande wetu hakuna wa kushindana nasi nasi tuna uhakika huo maana kwa ubatizo mungu amekuwa upande wetu injili ni kama ilivyoandikwa na marko sehemu hii ya injili inasimulia tukio la yesu kugeuka sura siku sita baada ya ungamo la petro kuwa yesu ni mwana wa mungu marko sura ya aya na ni majumba machache tu kabla ya mateso na kifo chake msalabani tukio hili la kugeuka sura kwa yesu linatokea mbele ya mitume watatu petro yakobo na yohane ili kutoa ushahidi na ushuhuda kuwa ni tukio la kweli hata upande wa yesu walitokea musa na eliya idadi ya watu watatu kwa ushahidi na ushuhuda halali wa kwamba tukio hili lina kweli kama ilivyokuwa katika sheria ya gano la kale tukio hili linatokea juu ya mlima ishara ya uwepo wa mungu ndio maana msa na eliya walipomaliza kuzungumza na yesu wakatoweka ishara kuwa wakati wao umepita sasa ni zamu ya yesu ni katika mazingira haya wingu lilitokea likawatia uvuli na sauti ya mungu ilitokea katika lle wingu ikisema huyu ni mwanangu mpendo wangu msikieni yeye kugeuka sura kwa yesu ni wito na mwaliko kwetu wa kugeuka kiroho kutoka katika hali mbaya ya dhambi kufanya toba ya kweli na kwanza kuishi maisha ya kitakatifu ni mwaliko wa kuacha dhambi na siyo kwenda likizo ya dhambi wala sio kuahirisha kutenda dhambi bali ni kubadili kabisa mwenendo wetu kuwa watu wapya kwanza maisha mapya ya kumsikiliza mwana wa mungu na kuishi kadiri ya amri za mungu na kukuwa kuimarika na kukomaa katika imani yetu kama ibrahimu alivyokuwa na kukomaa na kuimarika katika imani yake alivyozidi kuingia katika mahusiano ya mungu kwa njia ya gano na matukio mbalimbali mbali, ikiwemo tukio la kujaribu kumtoa mwanaye isaka sadaka ya kuteketezwa kama mtume paulo alivyokuza na kuimarisha imani ya waamini wa rumi kwa kuwakumbusha upendo wa mungu kwao hata kumtoa mwanaye yesu kristu ili kwa mateso kifo na ufuko wake ukombozi wa madamu ufike na kama kristu yesu alivyoimarisha imani ya wanafunzi wake kwa kugeuka sura mbele yao nasi tujitahidi kukuwa kukomana kuimarika katika imani yetu asala kufunga na matendo mema kumbe kipindi hiki cha kwaresma ni kipindi cha kukuza kuimarisha na kukomaza imani yetu mazoezi ya kiroho ambayo mamakanisa anayaweka mbele yetu ni mazoezi yanayohitaji imani bila kuongozwa na imani mtu hawezi kufunga hawezi kujikatalia hawezi kufanya toba hawezi kusali na hawezi kusukumwa kuwasaidia wengine pamoja na mazoezi haya ya kiroho kupata msukumo wake kutoka katika imani mojawapo ya matunda yake pia ni kuimarisha imani ya anayeyashiriki imani iliyoimarika ni ufunguo wa kulielewa fumbo la pasaka na thamani ya mateso kifo na ufuko wa kristo katika maisha yetu imani iliyoimarika ni nguvu ya kuliishi fumbo la pasaka kumbe lengo kuu la yesu kugeuka sura mbele ya mitume wake watatu ni kuwafundisha kuwa utukufu unapatikana katika kuvumilia mateso ndiyo maana katika utangulizi wa dominika hii mamakanisa anatuombea akisali yeye aliwaambia mapema wafuasi wake kwamba atauawa na pale katika mlima mtakatifu alivyoonyesha utukufu wake akaonyesha kwamba kama ilivyoandiko katika torati na manabii atapata utukufu wa ufuko kwa kuteswa na katika sala ya kuombea dhabihu mamakanisa anatuombea akisali ee bwana tunakuomba sadaka hii ifute dhambi zetu na kuwatakasa waumini wako mwili na roho wapate kuadhimisha sikukuu ya pasaka na katika sala baada ya yakomnyo anahitimisha maadhimisho haya akisana na kutuombea e bwana baada ya kupokea mafumbo yako matakatifu tunataka kukushukuru kwa maana ingawa tuko bado hapa duniani watushirikisha ya mbinguni na hili ndilo tumaini letu kufika mbinguni tukaishi na mungu baba yetu milele yote tumsifu yesu kristo kutoka studio za radio vaticani ni mimi padri paskali igrondo msikirizaji wa rediyo vatikano sikosi kujiunga na sitene tunapokuletia tafakari ya liturjiya neno la mmungo dominika ya pili ya kipindi cha kwarezima kwa mwaka eu2a 24 kwa niaba ya angela rezaura na padri pasco ihondo mimi ni mtoto wa mkudima padori richard mjigwa nikisepa kwa kusema tumsifu yesu kristu laudetu yesus kristus