Amjambo, msikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati, hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm. ni kwa mara ingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa redio Vatikani, ninakukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhutasari wake Papa Francisco katika tafakari ya malaika ikiwa ya mwisho ya kukaa kwake hospitalini Jemeli Roma, ameonyesha umuhimu wa subira ambayo inawaongoza wanadamu kwenye uongofu. Papa alisisitiza uangalizi wa wafanyakazi wa afya waliomsaidia na kisha alionyesha masikitiko yake kwa kuanza tena kwa mashambulizi ya mabomu huko Gaza. Vilevile vile papa amekuwa na matumaini makubwa ya mpango wa Azerbaijana na Armenia. Ndugu msikilizaji, Daktari Andrea Tonieli, mwariri mkuu wa baraza la kipapa la mawasiano, katika taariri yake kuhusu kurudi kwa Papa Francisco katika mji wa Vatikani, ameandika kuwa zimepita siku 38 tangu tarehe 14 Februari wakati Papa Francisco alikuwa ameacha Vatikani kwa ajili ya kulazwa katika hospitali ya Jemeli. Majuma magumu kwa mgonjwa wa miaka 88 aliyekuwa ameshikwa na ugonjwa wa mkamba kwa sehemu mbili. Taarifa za madaktari hazikunyamaza kuelezea hali ngumu, mgogoro ambao alipitia mgumu sana katika mtazamo wa vipimo vya kliniki, lakini siku alizopitia zilikuwa hasa za kusindikizwa na mto wa sara kwa ajili ya afya, sara binafsi, sara za kijumuia, rozari na maadhimisho ya misa. Baba Mtakatifu Francisco mteua askofu mkuu mwenye makao ya suacha kuwa na nafasi nyingine mpya. Tangu elfu mbili na kumi na tisa alikuwa anaongoza ubalozi wa Vatikani nchini Hispania na Andora, kwa kumpeleka katika ofisi za Umoja wa Nchi za Ulaya. Mtakapofanya hija, tumwombe huyo Mtakatifu Gabrieli, ambaye ni msimamizi wetu, aweze nasi kwa maombezi yake, au tukifuata mfano tuhakikishe kwamba mawasiliano yetu yanakuwa ni mawasiliano ya kuleta matumaini, kujenga na siyo kubomoa si kuleta taharuki bali yanatukomboa. Ni ushauri wa Kardinali Rugambwa, Askofu Mkuu wa Jimbo Kuu Katoliki la Tabora, Tanzania, akizungumza na wahusika wa vyombo vya habari katika fursa ya maandalizi ya hija ya jubilei ya wanahabari Jimbo Kuu Tabora, Tanzania, iliyofanyika Jumamosi tarehe ishirini na mbili Machi elfu mbili na ishirini na tano. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza nilizokuandalia. Ni Angelo Zaula ni anakukaribisha. <laughs> li ngumu zaidi yenye uchungu huhitaji saburi yenye kutumaini iliyokita mzizi wake katika upendo wa Mungu. Katika tafakari ya Baba Mtakatifu Francisco iliyotayarishwa kwa ajili ya sala malaika wa Bwana, ikiwa ni ya mwisho kabla ya kurudi kutoka hospitalini Jemeli Roma, Dominika tarehe 23 Machi 2025, Papa alionyesha umuhimu wa subira, yaani umuhimu kwa maisha ya wanadamu subira ya Mungu kama inavyoonyeshwa katika Injili ya siku ndiyo inayowachochea waamini kufanya maisha yao kuwa wakati wa kubadilika au wakati wa uongofu. Kama mkulima anayengojea matunda ya mtini usiozaa, Bwana ni mkulima mvumilivu na ambaye hufanya udongo wa maisha ya watu kusubiri kwa ujasiri kurudi kwake. Ndugu msikilizaji akianza kudadavua injili hiyo ya siku kutoka Luka sura ya 13 aya ya kwanza hadi ya tisa, Papa anabainisha kuwa Yesu anatumia picha ya mtini tasa ambao haukutoa matunda yaliyotegemewa na ambao licha ya hayo mkulima hataki kuukata. Anataka kuwekea mbolea ili kuona kama unaweza kutoa matunda kwa wakati ujao. Mkulima huyo mwenye subira ni Bwana ambaye anafanya kazi kwa uangalizi mkuu wa shamba la maisha yetu na anasubiri kwa imani kurudi kwetu kwake. Papa aliongeza: katika kipindi hiki kirefu cha kulazwa hospitalini, nimepata fursa ya kujionea subira ya Bwana ambayo pia naiona ikionyeshwa katika utunzaji usiochoka wa madaktari na wahudumu wa afya, pamoja na usikivu na matumaini ya ndugu wa wagonjwa uvumilivu huu wa kutumainia unaokitwa mzizi katika upendo usio na kikomo wa Mungu ni muhimu sana katika maisha yetu hasa kukabiliana na hali ngumu na uchungu zaidi. Papa Francisco aidha anabainisha kuwa, nilihuzunishwa na kuanza tena kwa mashambulizi makubwa ya mabomu ya Israeli kwenye ukanda wa Gaza na vifo vingi na majeruhi Ninaomba silaha zinyamazishwe mara moja na tuwe na ujasiri wa kuanza tena mazungumzo ili mateka wote waachiliwe na kufikiwa kwa usitishaji vita wa uhakika. Baba Mtakatifu Francisco akuishia pale bali, ameendelea akisema, hali ya kibinadamu katika ukanda huo kwa mara nyingine tena ni mbaya sana na unahitaji hatua za haraka za pande zote zinazozozana na jumuiya ya kimataifa. Vilevile vile Baba Mtakatifu Francisco amesema amefurahishwa kwamba Armenia na Azerbaijaina zimekubaliana juu ya maandishi ya mwisho wa mkataba wa amani. Ni matumaini yake kwamba itatiwa saini upesi iwezekanavyo na hivyo kuchangia katika kuanzisha amani ya kudumu na katika Kaukasus Kusini. Na hatimaye amesema kwa uvumilivu mwingi waamini wote waendelee kumwombea. Asante sana na anawaombea wote, na kwa pamoja tusihi kukomeshwa kwa vita hasa katika Ukraina, palestina israeli lebanoni myanmar sudani na jamhuri ya kidemokrasia ya kongo inayoteswa na bikira maria atulinde na aendelee kutusindikiza katika safari ya kuelekea pasaka ndugu msikilizaji wa vatican news tumefurahi sana kumwona baba mtakatifu francisco akichungulia katika dirisha la hospitali ya jemeli roma kama ilivyokuwa imetolewa taarifa jumamosi tarehe 22 machi 2025 kwa waandishi wa habari juu ya mapendeleo yake na vilevile jioni walipotoa taarifa mili ya kuruhusiwa kutoka hospitali hiyo ili arudi aendelee kupumzika na matibabu akiwa katika nyumba ya mtakatifu Martha mjini Vatikani. Tutaendelea kuwajuza kile kinachoendelea kwa afya yake baba mtakatifu. Ndugu msikilizaji Daktari Andrea Tornieli, mhariri mkuu wa baraza la kipapa la mawasiliano katika tahariri yake kuhusu kurudi kwa Papa Francisco katika mji wa Vatikani ameandika kuwa zimepita siku 38 tangu tarehe 14 Februari, wakati Papa Francisco alikuwa ameacha Vatikani kwa ajili ya kulazwa katika hospitali ya Gemelli. Majuma magumu kwa mgonjwa wa miaka 88 aliyekuwa ameshikwa na ugonjwa wa mkamba kwa sehemu mbili. Taarifa za madaktari hazikunyamaza kuelezea hali ngumu, mgogoro ambao alipitia Mg sana katika mtazamo wa vipimo vya kliniki, lakini siku walizopitia zilikuwa hasa za kusindikizwa na mto wa sala kwa ajili ya afya: sala binafsi, sala za kijumuia, rosari na maadhimisho ya misa. Waliosali kwa ajili ya Papa hawakuwa wakatoliki tu na wala wakristo tu, walisali kwa ajili ya Papa hata wanawake na wanaume wa dini nyingine walituma mawazo mazuri na matashi mema hata watu wasioamini. Ni kwa ajili ya watu wote katika sala, ambao kwa salamu fupi leo hii imependwa na imefikiriwa. Ndugu msikilizaji, Daktari Tornieri anaendelea, tumeishi na askofu wa Roma kwa siku hizi ndefu za mateso, tulisubili, tulisali, tulishikwa hisia kali. Wakati tarehe saba Machi Papa Francisco alipenda sauti yake iweze kuwafikia wote, kwa kuwashukuru waamini waliokuwa katika sala kwenye uwanja wa Mtakatifu Petro na waliokuwa wameunganishwa nao ulimwenguni kote. Tulitiwa moyo usiku wa Dominika, tarehe kumi na sita Machi, wakati kwa mara ya kwanza tulipoona kama ni kwa upande wa mgongo wake, picha ambayo alikuwa anasali mara baada ya maadhimisho ya misa katika kikanisa kilichopo ghorofa ya kumi ya hospitali ya Jemeli kwa njia hiyo, baada ya kuhangaika sana, lakini pia uaminifu mwingi na kujikabidhi kwa mpango wa yule anayetupatia sisi maisha kila dakika na ambayo kila dakika anaweza kutuita kwake, leo hii tumemwona, tumepokea kwa upya baraka yake katika siku ambayo amerudi tena mjini Vatikani kutoka katika chumba cha hospitali. Kwa majuma haya, Papa Francisco anatukumbusha kuwa maisha ni ya hadhi inayotakiwa kuishi kila dakika na kila dakika yanaweza kuombwa. Alitukumbusha kuwa mateso na udhaifu unaweza kugeuka kuwa fursa ya kushuhudia kiinjili kwa ajili ya kutangaza Mungu ambaye anakuwa mwanadamu na anateseka na sisi kwa kukubali kuambwa juu ya msalaba. Tunamshukuru Baba Mtakatifu Francisco kwa ajili ya kusema akiwa katika chumba cha bado hospitali. Kwa hiyo, tusiweke tena. Kwa kujaza gara zake za, za silaha na vyombo vipya vya kifo na kwa ajili ya kusali na kuteseka kwa mateso yake kwa ajili ya amani, kiasi cha kuwa hatarini leo hii karibu nyumbani. Baba Mtakatifu anahitimisha mwalili wetu mkuu wa baraza la kipapa la mawasiliano Daktari Andrea Tornielli katika tahariri yake kuhusu kurudi nyumbani kwa Baba Mtakatifu Francisco. Tunatumia fursa hii pia kuwashukuru watu wote wenye mapenzi mema ambao waliendelea kumwombea Baba Mtakatifu Jumamosi tarehe 22 Machi 2025 Baba mtakati Francisco alimtewa askofu mkuu Benadito Cleopas Auza kuwa barozi wa Vatikani katika nchi za Umoja wa Ulaya, mwenye umri wa miaka 66, mzaliwa wa Ufilipino na ambaye amekuwa na utume wake katika huduma ya Vatikani kwa muda mrefu. Mwaka elfu mbili na nane alikuwa balozi wa Vatikani nchini Haiti, kisha mnamo elfu mbili na kumi na nne alishika nafasi ya kuwa mwakilishi wa kudumu wa Vatikani katika Umoja wa Mataifa jijini New York, Marekani, na vilevile vile, kuwa mwakilishi wa kudumu wa Vatikani katika shirika la Marekani. Baada ya miaka mitano ahadi yake bado, alitumwa kuwa balozi wa Vatikani nchini Hispania na Andora ana shahada ya fasihi na taalimungu. Anazungumza Kifaransa, Kiingereza, Kiitaliano, Kihispania na kitakagalogi. Nafasi hiyo katika Umoja wa Ulaya anamrithi askofu mkuu Noeli Trianor aliyefariki gafra kwa mshtuko wa moyo mnamo tarehe kumi na moja Agosti elfu mbili na ishirini na nne. Katika ujumbe wa rambirambi, Papa Francisco alitoa shukurani zake za kina kwa huduma yake ya kujitolea na uaminifu kwa ajili ya huduma ya Vatikani. Vilevile baada ya kutangazwa kwa uteuzi wake, rais wa Tume ya Mabaraza ya masoko wa Umoja wa Ulaya, askofu Mariano Crociata alionyesha furaha yake kwamba askofu mkuu auza analeta urithi mashuhuri wa kujitolea kwa kidiplomasia na huduma ya kikanisa kwa miongo kadhaa. Alijikita na jukumu kuu katika huduma ya kidiplomasia ya Vatikani, akionyesha kujitolea kwa kina na kuona mbele. Ana uhakika kwamba ushirikiano kati yao utakuwa na manufaa na matokeo katika kukuza manufaa ya pamoja katika umoja wa Ulaya. Anampatia matashi yake kwa dhati mema na kwa nguvu na hekima katika utume wake. Mwongozo wa Mungu uwe pamoja naye katika kila hatua. Kama mwali wa moto, tumaini langu ni kutoka katika hospitali ya Gemelli Roma ambapo Baba Mtakatifu Francisco alitia saini ujumbe wake wa ukaribu kwa maujaji walioshiriki katika hija ya jubilei ya jimbo kuu la Napoli, lakini ambayo pia inawahusu waamini wengi, wengi wao wakitoka katika majimbo mengine ya Italia, ambao siku ya jumamosi tarehe 22 Machi 2025 walivuka mlango mtakatifu. Baba Mtakatifu Francisco, katika ujumbe huo, aliwaelekea kaka na dada wote wa Napoli na majimbo mengine Aliwasalimu maaskofu wao katika fursa hiyo ya hija ya kijubilei ambayo waliihitimiza. Papa alibainisha kuwa katika jubilei hiyo inaonyesha umoja unaowakusanya wao katika jumuiya inayowazunguka wachungaji wao na askofu wa Roma, pamoja na kujitolea kukumbatia mwaliko wa Yesu wa kuingia kupitia mlango ulio mwembamba pitia njia mbalimbali mbali ambayo imewaleta wao hapo pamoja kwenye kaburi la Mtakatifu Petro, ambapo wanaweza kutoka tena na nguvu zaidi katika imani na umoja zaidi katika upendo. Vilevile vile Papa Francisco katika ujumbe huo alibainisha kuwa katika siku hizi ameona kuungwa mkono na ukaribu wao hasa kwa maombi waliomsindikiza. Kwa hiyo hata kama hawezi kuwa pamoja nao kimwili aliwaonesha furaha yake kuu kwa kujua kwamba wameunganishwa pamoja naye na, na wao wenyewe katika Bwana Yesu Kristo kama kanisa. Papa alihitimisha kwa kuwabariki na kuwaombea, na vilevile akapendekeza vile kwao waweze kumuombea. Elimu tunapata tena elimu ya juu kwa maniragili Kwa kuongozwa na ujumbe wa Baba Mtakatifu wa siku ya upashanaji ya habari ulimwenguni ambapo Papa Francisko aliwaalika wataalamu wa vyombo vya habari kupendekeza njia isiyo ya uadui ya kuwasiliana na kutoa taarifa ambazo haziuzi udanganyifu au hofu, lakini zinajua jinsi ya kutafuta na kueneza historia zinazosukana na wema, kwa kuufanya ulimwengu uache kutosikia kilio cha maskini. Kardinali Protasi Rugambwa alitoa ushauri wake katika fursa ya kuelekea hija ya wanahabari wa Katoliki jimbo kuu la Tabora, Tanzania, huku akiakisi zaidi ujumbe wa baba mtakatifu wa siku hiyo ya 59 ya upashanaji ya habari ulimwenguni uliochapishwa tarehe 24 Januari 2025 katika siku ambayo mama kanisa ana kumbuka Mtakatifu Franciso wa Sales, msimamizi wa waandishi wa vyombo vya habari. Ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco unaongozwa na kauli mbiu iliyotolewa katika kifungu cha barua ya kwanza ya Mtakatifu Petro kisemacho: shirikishaneni kwa upole matumaini yaliyomo moyoni mwenu, sura ya tatu, aya kumi na tano hadi kumi na sita Ndugu msikilizaji mpendwa wa Vatican News, Kardinali Protasi Rugambo, askofu mkuu wa jimbo kuu katoliki la Tabora, Tanzania, kwa njia hiyo alizungumza na wahusika wa vyombo vya habari jimboni mwake tarehe 20 Machi 2025 katika fursa ya maandalizi ya ija yao iliyofanyika Jumamosi tarehe 22 Machi 2025, kwa kuongozwa na askofu mkuu mstaafu wa jimbo kuu hilo. Na kati ya mambo mengi aliyotangulia kufafanua kuanzia na majisterio ya kanisa, vilevile vile, alijikita na swala la mawasiliano kijamii. Idhaa ya Kiswahili ya Radio Vatican inayofuraha ya kukulitia ujumbe kamili kuhusiana na swala la mawasiliano, tumsikilize, tukiongozwa vilevile na ujumbe wa Baba Mtakatifu kwa mwaka huu. Katika ujumbe wake kwenye siku ya mawasiliano sa kila mwaka, kuna ujumbe ambao wanautoa Baba Mtakatifu, amependa na anatukumbusha na kweli kwamba mawasiliano yetu yao ni mawasiliano ambayo yanakuja kujikita kwenye hilo ambalo ndo wote tuko tunalitizama hilo la matumaini. Kumbe yao ni mawasiliano ya kuleta matumaini, ndo Baba Mtakatifu kasisitiza katika ujumbe wake ambao ameutoa kwenye siku hiyo ya mawasiliano, mawasiliano ambayo anakuja kuleta matumaini na jinsi yatakavyotolewa. Sasa yatolewe kabisa kwa unyenyekevu, tunajishusha atuende kupambana, tuende kwenda juu tu, wa kwanza kutoa mawasiliano, tatizo ambayo nakuja katika hao ambao wanakuja kufanya kazi ya kuleta mawasiliano. Kwa kutumia vyombo hivyo ambavyo sisi tunapenda vikue, lakini vikue vikiwa vinaingilishwa na hizo kanuni zetu na taratibu zetu ambazo zinakuja kumkomboa mwanadamu. Kama ni magazeti, yaleti matumaini na yatuandikie vitu, na viandikwe katika hali hii ya unyenyekevu, kiasi kwamba mimi nayesoma kweli napata matumaini kwamba ni habari ambayo inakuja kunikomboa hii. Kama ni vyombo vingine ya uchapishaji na vyenyewe tunataka tuvienjilishe. Vinachapisha nini, vinatoa nini? Ni hayo hayo kama ni redio zetu ambazo tunazitumia kuleta mawasiliano. Mimi kama ni Mkatoliki, niko hapo kwenye redio hiyo, nafanya kazi hiyo ya kutangaza, au tunafanya kazi ya kuleta habari mbalimbali, basi ziwe ni habari ambazo zitaleta matumaini kwa watu. Leo tuna hivi vyombo vingine kabisa <laughs> intaneti, unafahamu hizo ambazi nimesikia za redio gani Toronto online ni vingi. Mnazamani ilikuwa sio rahisi, lakini siku hizi kila mmoja tu ana simu yake, anatengeneza namna yake chombo cha ja kuanza kuleta habari na taarifa mbalimbali zingine, hata, hawakulipia <laughs> ushuru hata ushuru, bila rushwa anaenda kuwakamata kila leo, matatizo makubwa yataenda kutoa taarifa. Tusiingie humo na sisi Wakatoliki ambao tunajua kabisa kuna utu alafu, kuna kanuni hizo taratibu maadili ya Kikristo ambayo yanapasha ya indani na taratibu zinazotunasikuenda na, naiba na alafu nata, naanza kufanya mambo hayo sasa naanza kurusha na taarifa nyingine ambazo kinyume cha kuleta matumaini sasa zinakuja kuleta vilio na vifo kama nilivyosema. Kumbe mwaka huu kwa kweli Baba Mtakatifu amesisitiza kitu hicho. Mi naomba tujitizame sisi, labda kama waandishi wa habari, kama watangazaji na kama wasimamizi wa vyombo hivyo ambavyo ni vya mawasiliano yo kazi zetu hizo tunazifanyaje? mi nanisikisha sana, sio leo tu, hata nilipokuwa nje ilikuwa nafatilia sana ni taarifa na habari za kwetu hapa Tanzania. Nakumbuka iliniumiza sana wakati ule kabla, e, mheshimiwa sasa ameshaondoka e, Magufuli John Pombe e, aliposimama ilikuwa nielekea mwishoni mwishoni hapo, nakumbuka no? wakati ule alipokuwa narusha habari za uongo hizo ambazo zishazileti matumaini hazileti furaha kuhusiana na mheshimiwa Mpango. Mnakumbuka na nyinyi, si waandishi wa habari, siku hiyo ikatolewa, akabidi somwe nani, e, ujumbe uliotoka kwake, wako wanamaliza, wanamuua. Na sio mara moja amefanya kitu hicho, na sio yeye tu peke yake. Achana na haya ya kwetu, juzi mmeyasikia hayo ya Baba Mtakatifu na mmeyaona, na mapicha mmeyaona hayo e, jinsi wanavyotoa ni habari hizo ambazo ni fake news, hizo habari za uongo mazubada kuleta matumaini. Alafu sasa, mimi sina shida na hilo la kumtafuta huyo ni nani anafanya hilo, lakini sasa kinachonishangaza sisi wengine ambao tungelipasa tuzuie vitu kama hivyo, ndio tunakuwa wa kwanza, tunataka tu wa kwanza kurusha habari hizo yeah? kuzirusha hapo. Mimi ndio niwasielewi, mpaka na mtu wa heshima kabisa, mtu wa heshima ambao ungelifikia ndio angelikusaidia, lakini huyo ndio anakuwa wa kwanza kurusha hicho ambacho ni fake news. Sasa tunajiuliza, nyinyi watu wa habari, je, mnatuelimisha mnatufundisha hivi vyombo tuvitumieje? Habari hizi mzitumieje? a bali mzipeleke namna gani? a bali mzipokee namna gani? Ndio swala langu linakuja hapa. Mi nafikiri tuna haja ya kufanya hivyo, Baba mkurugenzi na ndugu zangu, mnapokuwa mnatuelimisha au mnarusha habari hizo, mnatuletea habari hizo, mnapokea habari sijui kutoka kwa nani, na sasa ndio balaa kabisa na vyombo hivi, hii teknolojia ya kileo ambayo kila mmoja tu akiamua tu anaweza kafanya pichi, ni dakika, ni sekunde, anatuma kitu. Alafu sasa, bahati mbaya hawa ambao, na wao ni kama vile wameugua. Sisi nyumbani, watu nasema, kuna watoto wengine kama vile wamechanjiwa kutembea, yaani <laughs> wamemchanja <laughs> akisimama tu yeyeni kuondoka. Sasa kuna wengine kuzomba ya habari ni hivi hivyo, kama vile amechanjiwa. Mwehu ni mlevi huyu, wakupokea mara moja wani... ni kama hawalali wale, inakuwa ni kama ni hawa watu wanaotawaliwa na pombe, wanaotawaliwa na dawa za kulevya hizi Naona tawali hujiju ile kiume tawaliwa kila akiamka, nafikiri cha kwanza nicho, kabla hajanywa chai, hajapiga hata na mswaki, toka kameshaenda kwenye nani, au wa kwanza kutoa taarifa. Lakini taarifa gani anazozitoa? Mimi nimewaachia hayo, sitaki sio mengi zaidi. Lakini tusaidieni tufundishi na wafundishi, hasa hawa ambao huwa ni wa kwanza wanakurupuka, wakifikiri labda ni heshima, eh, wanapotoa hizo habari, wakati wanatuletea habari ambazo si kweli, si habari za kuletea matumaini kama vyo mtakatifu anavyotuomba, badala yake ni habari za kuleta mfarakano, habari za kuleta eh, jazba, habari za kuleta eh, maumivu na maangamizi katika jumuiya zetu, katika familia zetu na katika jamii yetu. Inasikitisha, lakini basi, mimi nafikiri mtakapofanya hija hiyo, tumwombe huyo mtakatifu Gabrieli ambaye ndiye msimamizi wetu aweze nasi kwa maombezi yake au tukifata mfano wake tuhakikishe kabisa kwamba mawasiliano yetu yanakuwa ni mawasiliano ya kuleta matumaini, mawasiliano ya kujenga na sio ya kubomoa, asiyo kuleta taharuki, bali mawasiliano ambayo daima yatatukomboa. Shukrani zetu zikuendee Kardinali Protas Rugambwa kwa kutoasa jambo hili muhimu katika uandishi wetu na utoaji wa habari zetu. Shukurani kwa miaka kumi na miwili ya upapa wake na sara zilizoelekezwa kwa Baba Mtakatifu Francisco kwa ajili ya kupona haraka. Sara zote zilizoinuliwa kutoka katika kikanisa cha Hungaria katika groto za Vatikani za kanisa kuu la Mtakatifu Petro, Alhamisi tarehe ishirini Machi elfu mbili na ishirini na tano na mabaruzi wa Afrika walioidhinishwa kuwakilisha nchi zao mjini Vatikani. Wanadiplomasia hao walikusanyika kwa ajili ya ibada ya misa takatifu iliyoongozwa na Kardinali Peter Kodo Apia Takson kansela wa vyuo vya kipapa vya sayansi na sayansi jamii. Baada ya kumwomba Mungu ampatie Papa nguvu zinazohitajika kutekeleza utume aliyokabidhiwa, Kardinari Takison katika mahubiri yake alipendekeza kutafakari kwa kina kuhusu kifungu cha Injili ya tajiri na maskini Lazaro na mwaliko wa kuongoka mioyo na katika wema Tajiri alikuwa na mtihani wa kushinda uwepo wa Lazaro maskini mlangoni pake, mtihani ambao hakuweza kukabiliana nao, alisema kardinali wa Ghana, huku akisisitiza jinsi ambavyo sote tuna mtihani ya kushinda katika maisha yetu. Kisha aliwataka wanadiplomasia wa Afrika kumwombea Baba Mtakatifu ili katika kukabiliana na majaribu haya ya ugonjwa imani na matumaini yake kwa Mungu viweze kukua. Katika mwaka huu wa Jubilei, Kardinali Takson alitafakari kwamba Papa ameendelea kuhimiza matumaini. Jubilei hii ambayo ameiweka wakfu kwa matumaini, iwe chanzo cha matumaini kwake pia katika Bwana, na ndiyo ilikuwa matakwa ya mwisho ya Kardinali Takson kwake. Ndugu msikilizaji, kando ya misa hiyo, balozi wa Kameruni anayewakilisha nchi yake mjini Vatikani, Bwana Antoine Zanga, alimwelezea Baba Mtakatifu juu ya ukaribu na mshikamano wa kanisa bara la Afrika zima. Tunamsihi Mwenyezi Mungu kwa ajili ya Baba Mtakatifu Francisco zawadi ya afya, na tunamshukuru Mwenyezimungu kwa maombi ya Baba Mtakatifu anayehitaji sala zetu daima, tukiwa imara katika imani yetu. Mwanadiplomasia huyo aliendelea kusema, tunamwirisha matumaini kwamba Bwana atamrejesha mtumishi wake miguu yake, ili kuendeleza utume aliyokabidhiwa kwake, na tunaomba kwamba Baba Mtakatifu mwenyewe awe na tumaini kwa Mungu. Ni Baba Mtakatifu Francisco aliyefungua Jubilei hii ya matumaini, na tunatumaini kwamba anawe weza kushiriki nasi na kwamba anaweza pia kuifunga jubilei ya matumaini namna mna, mpendwa msikilizaji wa redio Vatikani, ninatumia na fursa hii kukushukuru kwa kila hali na mali, wewe uliyeshiriki nasi kusali na uendelee kusali kwa ajili ya kumwombea baba mtakatifu Francisco aendelee kupata afya njema, na hasa kuanzia Dominika tarehe 23 anaporuhusiwa kurudi mjini Vatikani kuendelea na uponyaji zaidi, vilevile vile na utume wake. Ndani ya studio hizi ni Anjerozaura nikikuaga, tumsifie Yesu Kristo, laudetu Yesus Kristus. <mulia>