Wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Hmm, ni kwa mara ngine tena, ndugu msikilizaji wetu wa redio Vatikani, ninaokaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muutasari wake. Katika basilika ya Mtakatifu Petro mjini Vatikani, jeneza la mwili wa Papa Francisco limewekwa baada ya kutolewa katika kikanisa cha Mtakatifu Marta mjini Vatikani. Kwa mujibu wa kanuni za mazishi ya papa wa Roma, baada ya ibada fupi iliyoongozwa na Kamerengo, waamini walianza kutoa heshima zao zitakazoendelea hadi Ijumaa saa moja usiku, masaa ya Ulaya, ambapo itakuwa ni saa mbili za Afrika mashariki na kati, na saa mbili za usiku, saa za Ulaya, jeneza hilo litafungwa tayari kwa misa ya mazishi tarehe 26 Aprili 2025 saa 11 jioni. Katika ukumbi wa sinodi, mkutano wa pili wa baraza la makardinali ulianza baada ya ule wa kwanza uliofanyika asubuhi ya tarehe 22 Aprili, huku wakisubiri makadinari kutoka duniani kote waweze kufika. Na wakati huo huo sara ya rosari inaendelea katika uwanja wa mtakatifu Petro na katika basirika ya bikira Maria Mkuu, Roma, mahali ambapo baba mtakatifu Francisco atazikwa kwa utashi wake, na kwa mujibu wa sasisho jipya la makadinari wa sasa lililotolewa tarehe 22 Aprili 2025 linaundwa na makardinari 252 ambamo makardinari 135 ma ni wakuchaguliwa wakati mia moja kumi na saba sio wakuchaguliwa kutokana na kupitisha umri wao habari zina nyingine zinazohusiana na kifo cha baba mtakatifu francisco tega sikio uzisikilize tulizokuandalia na padre richard mjigwa ni anja wezaula ana kukaribisha Imefanyika ibada fupi iliyofanyika katika kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani Jumatano asubuhi tarehe 23 Aprili 2025 kwa ushiriki wa baraza la makardinali walioanza kukusanyika mjini Roma kufuatia na kifo cha Baba Mtakatifu Francisco kilichotokea tarehe 21 Aprili 2025. Kardinali Kevin Fareri, kamelengo wa kanisa takatifu la Roma, alianza ibada ya kilitujia katika kanisa la Mtakatifu Marta kwa sala fupi kwa ajili ya roho ya Baba Mtakatifu Francisco. Kati sara ya ufunguzi, kardinali Fareli alimshukuru Mwenyezi Mungu kwa huduma ya miaka kumi na mbili ya hayati Papa Francisco. Tunapoondoka sasa katika nyumba hii, tumshukuru Bwana kwa zawadi zisizohesabika alizowapa Wakristo kupitia mtumishi wake Papa Francisco. Tumwombe yeye kwa rehema na fadhili zake amjalie marehemu Papa makao ya milele katika ufalume wa mbinguni na kuwafariji kwa tumaini la kimbingu familia ya papa, kanisa la Roma na waamini ulimwenguni kote, alisema kardinari Farei. Baadaye, ndugu msikilizaji, baraza na makardinali walianza maandamano ya kuleta jeneza kupitia uwanja wa Mtakatifu Marta wa Vatikani, chini ya tao la kengele na kuingia katika uwanja wa Mtakatifu Petro kama ilivyokuwa tayari imeratibiwa. Zaidi ya watu ishirini elfu walikuwepo asubuhi, wa wamekusanyika katika uwanja wa Mtakatifu Petro kutoa heshima zao kwa marehemu Papa, yakisikika makofi lakini ya kudumu wakati jeneza lake likibebwa kwenye ngazi na kuingia kwenye kanisa kuu la Mtakatifu Petro, jeneza la yati papa liliwekwa mbele ya madhabahu ya juu na kwaya na wale waliokuwepo waliimba litania ya watakatifu kwa lugha ya Kilatini kwa ajili ya kupumzisha roho yake. Kisha Kardinali Fareli aliongoza liturujia fupi ya neno ambayo ilijumuisha usomaji kutoka katika Injili ya Yohane sura ya 17 aya 24 hadi 26, ya sara ya Yesu ya ukuani, akitangaza upendo wa Mungu kwake na kwa wanafunzi wake. Ndugu msikilizaji, kwa mujibu wa taarifa zilizotolewa na mshereheshaji wa maadhimisho ya kipapa amebainisha kuwa tarehe 25 Aprili 2025 saa mbili kamili usiku masaa ya Ulaya na saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki na Kati, katika Basilika ya Mtakatifu Petro mjini Vatikani, mwadhama Kardinari Kevin Joseph Fareri, Kamerlengo wa Kanisa Takatifu la Roma, ataongoza ibada ya kufunga jeneza la Baba Mtakatifu Francisco, kwa mujibu wa maelezo ya kanuni ya ya papa wa Roma. Watakaoshiriki maadhimisho hayo ni baadhi ya wa makardinari walioorodheshwa walitoa Msikilizaji, tunachapisha dibaji ambayo hayati Papa Francisco aliandika mnamo tarehe saba Februari elfu mbili na ishirini na tano katika kitabu cha Kiitaliano cha Kardinali Angelo Scola, askofu mkuu mstaafu wa Milano, chenye kichwa Kusubiri Mwanzo Mpya, tafakari kuhusu umri wa uzee. Kitabu hicho kilichochapishwa na nyumba ya vitabu ya Vatikani kitapatikana katika maduka ya vitabu kuanzia Alhamisi tarehe 24 Aprili 2025. Papa Francisco aliandika: nilisoma kwa hisia kurasa hizi zilizozaliwa kutokana na mawazo na mapendo ya Angelo Scola, kaka mpendwa katika uaskofu na mtu ambaye amekuwa na majukumu nyeti katika kanisa, kama vile kuwa mkuu wa chuo cha kipapa cha Laterano, baadaye patriaki wa Venesia na askofu mkuu wa Milano. Kwanza kabisa ninataka kutoa shukurani zangu za kina kwake kwa tafakari hii ambayo inachanganya uzoefu wa kibinafsi na unyeti wa kiutamaduni kwa njia ambayo mara nyingi sikutani nayo. Kwanza ni kwamba uzoefu huangaza mwingine wa kiutamaduni, wa pili unatoa umuhimu kwa ule wa kwanza. Katika ufumaji huu wenye furaha, maisha na utamaduni huchanua kwa uzuri. Hebu tuone kwa ufupi wa kitabu hiki usiwe wa udanganyifu kwa sababu kurasa hizi ni muhimu sana kuzisoma tena na tena. Kutoka katika tafakari za Angelo Scola, ninakusanya baadhi ya mambo muhimu hasa na yale ya uzoefu wangu mwenyewe niliyojifunza. Angelo anazungumza nasi kuhusu uzee wake ambao anaandika kuhusu kwa mguso wa karibu usio na ulinzi ulinijia kwa mwendo wa gafra na kwa njia nyingi bila kutazamiwa, tayari katika uchaguzi wake wa neno ambalo anajifafanua mwenyewe kama mzee. Ninapata hisia na mwandishi, ndio, hatupasi kuogopa uzee, hatupasi kuogopa kukumbatia kuzeeka, kwa sababu maisha ni maisha, na ukweli wa kupaka sukari unamaanisha kusaliti ukweli wa mambo. Kurejesha kiburi kwa neno ambalo mara nyingi huchukuliwa kuwa lisilofaa, ni ishara ambayo tunapaswa kumshukuru Kardinali Scola kwa sababu. Kusema mzee hakumaanishi kutupwa, kama vile utamaduni duni wa upotevu wa nyakati fulani hutufanya tufikili. Kusema mzee badala yake kunamaanisha kusema uzoefu, hekima, maarifa, utambuzi, ufikirio, kusikiliza na upole, maadili ambayo tunayahitaji sana. Ni kweli mtu huwa mzee lakini hii sio shida. Shida ni jinsi mtu anavyozeeka. Ikiwa tunaishi wakati huu wa maisha kama neema na siyo kwa kinyongo, ikiwa tunakubali wakati yani hata mrefu, ambao tunapata nguvu inayopungua, uchovu unaongezeka wa mwili, hisia haziwi kama zilivyokuwa katika ujana wetu, kwa hisia ya shukurani na shukurani, basi uzee pia unakuwa umri wa maisha ambayo kama Romano Guardini alivyotufundisha ni wenye kuzaa matunda na wenye uwezo wa kuangaza wema. Katika dibaji hiyo Papa Francisco anaandika, Angelo Scola anaakisi thamani ya kibinadamu na kijamii ya babu na bibi. Mara nyingi nimesisitiza jinsi jukumu la babu na bibi lilivyo umuhimu wa msingi kwa maendeleo ya usawa ya vijana na hatimaye kwa jamii yenye amani zaidi, kwa sababu kielelezo chao, maneno yao, hekima yao inaweza kutia ndani ya kijana maono ya mbali, kumbukumbu kumbu ya wakati uliopita na kutegemeza maadili yanayodumu. Katikati ya msisimko wa jamii zetu, mara nyingi hujitolea kwa hali ya kitambo na ladha isiyofaa ya kuonekana, hekima ya babu na bibi inakuwa taa inayoangaza, kutoa mwanga juu ya kutokuwa na uhakika na kutoa mwelekeo kwa wajukuu ambao wanaweza kupata kutokana na uzoefu wao kitu cha ziada kwa maisha yao ya kila siku. Maneno ambayo Angelo Scola anayaweka wakfu kwa mada ya mateso, ambayo mara nyingi ni uzoefu wa uzee na kwa sababu hiyo hadi kifo, ni vito vya thamani vya imani na matumaini. Katika tafakari ya askofu mkuu huyo, kaka Papa Francisco anaandika, nasikia mwangwi wa taalimungu ya Hansi hus von Bathaza na Joseph Rasing, taalimungu inayofanywa kwa magoti ya mtu inayozama katika maombi na katika mazungumzo na Bwana. Ndiyo maana nilisema hapo awali kwamba hizi ni kurasa zilizozaliwa kutokana na mawazo na mapendo ya kardinali Scola, si tu kutoka katika mawazo bali pia kutoka katika mwelekeo wa kihisia ambao ndiyo imani ya Kikristo inayoelekeza kwa kuwa Ukristo sio tendo la kiakili sana au chaguo la kiadili, bali ni mapendo kwa mtu, kwamba Kristo ambaye alikuja kukutana nasi na kuamua kutuita marafiki. Ni hitimisho hasa la kurasa hizi za Angelo Scola, ungamo la moyoni la jinsi anavyojitayarisha kwa ajili ya mkutano wa mwisho na Yesu, ambalo linatupatia uhakika wa kufariji: kifo sio mwisho wa kila kitu, lakini mwanzo wa kitu ni mwanzo mpya, kama kichwa kinavyoakisi kwa busara, kwa sababu uzima wa milele ambao wale wanaopenda tayari wanaanza kuupata duniani ndani ya kazi ya kila siku za maisha, unaanza kitu ambacho hakitaisha. Na ni kwa sababu hiyo kwamba ni mwanzo mpya, kwa sababu tunaishi kitu ambacho hatujawahi kuishi kikamilifu kabla, yaani umilele nikiwa na kurasa hizi mikononi kwa hakika ningependa kurudia kitendo kile kile nilichofanya baada tu ya kuvaa vazi jeupe la upapa katika kikanisa cha Sistina jijini Roma, kukumbatia kwa heshima na upendo kaka yangu Angelo. Sasa sisi sote wakubwa kuliko tulivyokuwa siku hiyo ya Machi elfu mbili na kumi na tatu, lakini bado tumeunganishwa na shukurani kwa Mungu huyu mwenye upendo ambaye hutupatia uzima na tumaini katika kila umri wa maisha yetu. Ndivyo baba Mtakatifu Francisco aliandika dibaji yake tarehe 7 Februari 2025, na ambacho kitachapishwa tarehe 24 Aprili 2025 yupo yule aliye Kardinali Pietro Parolini, katibu wa Vatikani, usiku saa tatu kamili, masaa ya Ulaya, Jumanne tarehe ishirini na mbili Aprili elfu mbili ishirini na tano aliongoza rosari kwa ajili ya kumwombea Papa Francisco, ikiwa ni mfurulizo wa sara hiyo, mbele ya kanisa kuu la kipapa la Bikira Maria Mkuu, Roma. Katika maneno ya mwanzoni mwa liturjia hiyo, Kardinali Parolini alikumbusha kuwa kama mtume Paulo alivyotukumbusha tunaalikwa kuinua macho yetu kuelekeza mbinguni na kumtafakari Kristo aliyeketi mkono wa kuume wa Mungu na kutazama mbinguni ili kufurahia uzima wa milele, hasa katika sara ya jioni hii tunapomkabidhi Baba Mtakatifu wetu mpendwa kwa Maria Mtakatifu, afya ya Warumi. Akitambulisha tendo la kwanza kati ya matano ya utukufu kwa waamini waliokusanyika mbele ya uwanja wa basilika hiyo, Kardinali Parolini alisema: Maria mtetezi mbele ya Baba, atuombee. Na kwa kuhitimisha, Kardinali Parolini alikumbusha jinsi ambavyo Papa Francisco alivyotoa mateso yake mwishoni mwa maisha yake kwa ajili ya amani duniani na udugu kati ya watu. Na kwa upande wa sala ya Rosari iliyofanyika katika uwanja wa Mtakatifu Petro ikiongozwa na Kardinali Giovanni Battista Re, dekano wa makardinali mwenye umri wa miaka 91, alisema, kwa imani katika Kristo mfufuka ambaye tunaadhimisha siku hii takatifu ya Pasaka, tunajua kwamba kifo sio mlango unaofungwa, bali ni mlango wa Yerusalemu ya mbingu. Na hiyo ni kwa sababu maombolezo yanabadilika kuwa ngoma, na nguo za ngunia zinakuwa mavazi ya furaha katika ukuu wa upendo wa Mungu. Kisha Kardinari Re alitualika tumshukuru Mwenyezi Mungu kwa zawadi alizotoa kwa kanisa zima kwa huduma ya kitume ya Papa Francisco ya kuelekeza katika hija ya matumaini yasiyokatisha tamaa. Ndugu msikilizaji, tuzidi kumwombea papa wetu wa mia mbili sitini na sita mfuasi wa Mtakatifu Petro aliyeongoza mtumbi wa Mtume Petro kwa miaka kumi na mbili. mkutano mkuu wa kwanza wa makadinali asubuhi ya tarehe 22 Aprili 2025 ulianza siku moja baada ya kifo cha Baba Mtakatifu Fransisco, ambao ulidumu saa moja na nusu, kuanzia saa tatu kamili hadi saa nne na nusu masaa ya Ulaya, ikiwa ni saa tano na nusu masaa ya Afrika mashariki na kati. Waliokuwepo katika ukumbi wa sinodi mpya walikuwa ni makadinali wapatao sitini, walioanza kikao hicho kwa mda wa sala kwa ajili ya papa Francisko, na ambaye mazishi yake yatafanyika Jumamosi ijayo 2025 mbele ya kanisa kuu la Mtakatifu Petro, makardinali waliapa kwa kuzingatia kwa uaminifu kanuni za katiba ya kitume kuhusu nafasi ya kiti kilicho wazi cha kitume na kuchaguliwa kwa papa wa Roma. Kisha wakaimba wimbo wa, wa kumwomba Roho Mtakatifu awaangazie wa na wangu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Kardinali Kevin Josefu Fareri, mwenyekiti wa baraza la kipapa la walei, familia na maisha, ambaye pia ni kamelengo mkuu wa kanisa Katoliki ambaye ndiye kiongozi mkuu wa shughuli za kanisa wakati kunapotokea kwamba kiti cha halifa wa mtakatifu Petro kiko wazi kwa sababu mbalimbali mbali. Jumatatu ya Pasaka tarehe 21 Aprili 2025 ametangaza kwa masikitiko na majonzi makubwa kifo cha baba mtakatifu Francisco aliyekuwa na umri wa miaka 88 kilichotokea Jumatatu tarehe 21 Aprili mwaka 2025 majira ya saa 1 na dakika 35 asubuhi kwa saa za Ulaya. Sawa na saa mbili na dakika thelathini na tano za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na kati. Katika tamko lake amesema, Baba Mtakatifu Francisko ni kiongozi aliyejisadaka bila ya kujibakiza kwa ajili ya huduma kwa Kristo Yesu na kanisa lake. Katika maisha na utume wake, amewafundisha watu wa Mungu umuhimu wa kutangaza na kumwilisha tunu msingi za maisha ya kiinjili kwa uaminifu, ujasiri na upendo kwa wote, upendeleo wa pekee ikiwa ni kwa maskini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa vipaumbele vya jamii. Mama Kanisa na mshukuru Baba Mtakatifu Francisco kwa ushuhuda na mfano wa maisha yake kama mfuasi wa Kristo Yesu. Kanisa linapenda kuiweka roho ya hayati Baba Mtakatifu Francisco kwenye huruma na upendo unaobubujika kutoka katika fumbo la Utatu Mtakatifu. Kardinali Fridolini Ambongo, rais wa shirikisho la mabaraza ya maaskofu katolika Afrika na Madagaska, SECAM, katika salamu zake za rambirambi rambi, anasema kanisa barani Afrika na mshukuru hayati baba Mtakatifu Francisco kwa maisha, utume na ushuhuda wake kama baba wa huruma ya Mungu amani na maskini, aliyesimama kidete kutangaza na kushuhudia utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote, na katika mchakato wa ujenzi wa udugu wa kibinadamu. Ni shuhuda wa matumaini kwa watu waliopondeka na kuvunjika moyo, ni kiongozi aliyesimama kidete kulinda na kutetea utu, heshima na haki msingi za binadamu. Akataka kuona watu wanajenga madaraja ya kuwakutanisha watu kwa kujikita katika majadiliano katika ukweli na uwazi, ili kushughulikia changamoto za jumuiya ya kimataifa katika ulimwengu mam mboleo alipenda kuwaona watu wa Mungu wakijikita katika ujenzi wa kanisa la kisinoli na kimisionari kwa kujenga na kudumisha utamaduni wa kusikilizana na kuheshimiana kama ndugu wa moja. Kardinali Fareri Jumatano tarehe ishirini na tatu Aprili elfu mbili na ishirini na tano ameongoza waamini kutoa heshima zao za mwisho kwa hayati Baba Mtakatifu Francisco, zoezi linaloendelea kwenye kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani hadi Jumaa tarehe ishirini na tano Aprili elfu mbili na ishirini na tano majira ya saa moja kamili za usiku kwa saa za Ulaya, sawa na saa mbili kamili kwa saa za Afrika mashariki na kati. Kardinali Fareri, mwenyekiti wa baraza la kipapa la walei, familia na maisha, ambaye pia ni kama lengo mkuu wa kanisa Katoliki ataongoza jopo la viongozi wakuu kutoka sekretarieti kuu ya Vatikani kufunga sanduku la hayati baba mtakatifu Francisco, Juma mosi tarehe ishirini na sita Aprili elfu mbili na ishirini na tano. Kardinali Giovanni Battista Regde kano wa baraza la makardinali ataongoza ibada ya mazishi ya baba mtakatifu Francisco na hatimaye kuzikwa kwenye kanisa kuu la Bikira Maria Mkuu. Hayati baba mtakatifu Francisco anasema siku zote amekabidhi maisha na huduma yake ya kipadri na kiaskofu chini ya ulinzi na tunza Bikira Mariamu, mama wa Bwana wetu Yesu Kristo. Bikira Mariamu mtakatifu anaomba kwamba maisha yake ya kibinadamu ya baki akipumzika katika kanisa kuu la Bikira Maria mukuu huku akingojea siku ya ufufuo wa wafu <mulia> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco alitamani kuona safari yake ya mwisho ya hapa duniani ikiishia mahali patakatifu pa Bikira Maria, mahali ambapo alienda kwa ajili ya sala mwanzoni na mwishoni mwa kila hija yake ya kitume ili kukabidhi nia yake kwa Bikira Maria pamoja na kumshukuru kwa unyenyekevu ulinzi na tunza yake ya kimama. Hayati Baba Mtakatifu Francisco anaomba kaburi lake liwekwe kwenye kikanisa cha Bikira Maria afya ya Warumi. Hayati Baba Mtakatifu alitaka kaburi lake lichimbwe aridhini raisi bila mapambo maalumu bali libaki likiwa na maandishi ya pekee Franciskusi. Hayati Baba Mtakatifu Francisco anasema Kristo Yesu ameliangazia fumbo la mateso na kifo cha binadamu kwa njia ya ushuhuda wa maisha na matendo yake, hasa pale watu wanapoondokewa na wapendwa wao. Hata Kristo Yesu mbele ya kaburi la rafiki yake Lazaro alitoa machozi, ushuhuda kwamba Kristo Yesu yuko karibu sana na waja wake, kama ndogo kwa uchongo mkubwa. Alimwombea Razaro kwa baba yake wa mbinguni, chemchemi ya uhai, na hatimaye akamwamuru Razaro aliyekufa kutoka nje ya kaburi. Huu ndio mwelekeo wa matumaini ya Kikristo katika kukabiliana na fumbo la kifo. Kristo Yesu anasimama dede kupambana na kifo ambacho kimejitokeza katika kazi ya umbaji, kinyume kabisa cha upendo wa Mungu na Kristo Yesu mkombozi wa ulimwengu ambaye ameganga na kuponya fumbo la kifo katika maisha ya mwanadamu. Mababa wa Kanisa wanasema maana yake Kristo ya kifo imefunuliwa katika mwanga wa fumbo la Pasaka, yani mateso, kifo na ufufuko wa Kristo ambaye ndani yake mnatumaini la Wakristo. Mkristo anayekufa katika Kristo Yesu huwacha mwili ilikwenda kukaa pamoja na Mwenyezi Mungu milele yote. Kwa Mkristo, siku ya kifo uanzisha mwishoni mwa maisha yake ya kisakramenti utimilifu wa kuzaliwa kwake upyo kulikoanzishwa na sakramenti ya ubatizo kufanana kamili na sura ya mwana kulikotolewa kwa mpako wa Roho Mtakatifu na ushirika katika karamu ya ufalme uliotangulizwa katika Ekaristi, hata kama na lazima bado kutakaswa zaidi ili kuvikwa vazi la harusi. Waamini wanahamasishwa kulitafakari fumbo la kifo kama sehemu ya matumaini ya Kikristo, kwani Kristo Yesu mwenyewe anasema ndiye ufufuo na uzima, na kwamba yeyote anayemwamini ajapo kufa atakuwa anaishi, na kwamba heri yao wale wote wanaokufa katika Kristo Yesu. Matumaini ya Kikristo yawasaidie waamini kukabiliana na fumbo la kifo kwa imani na matumaini, na kwamba hata ustaarabu wa watu wa kale umepitia katika fumbo hili na kwa hakika ibada ya kifo ni sehemu ya vinasaba vya maisha ya binadamu. Mrudishaam ndogo msikilizaji wa Redio Vatikani. Mzaburi anasema basi hutujulishe kuzihesabu siku zetu, tujipatie moyo wa hekima. Haya ni maneno yanayowatia waamini matumaini badala ya kujisikia kuwa wanyonge wanapoyaona maisha yao yanayoyoma na kutoweka mara kama ndoto ya mchana. Kifo kinayaanika maisha ya binadamu na kumwondolea kiburi na kuwahimiza watu kujenga na kudumisha upendo, kutafuta na kuambata mambo msingi katika maisha, ili sadaka na majitoleo yao yaweze kuwapatia amani na utulivu wa ndani wanapokabiliana na fumbo la kifo. Kristo Yesu anapenda kuimarisha matumaini ya waja wake kwamba yeye ndiye ufufuo na uzima. Jambo la msingi ni wao kumwamini. Mbele ya fumbo la kifo, binadamu ni mnyonge na ni mdogo sana, kama kidonge cha pili toni. Lakini neema katika hali na mazingira kama haya inaweza tena kuamsha imani na Kristo Yesu mwenyewe kuwashika mkono waja wake na kuambia talita kum tafsiri yake msichana na kuambia inuka. Haya ni maneno ambayo Yesu anapenda kumwambia kila mtu: simama, nafufuka tena. Baba Mtakatifu Francisco anasema haya ndiyo matumaini ya Kikristo mbele ya fumbo la kifo. Kwa mwamini hili ni langu ambalo liko wazi, lakini kwa mwenye mashaka ni giza linalomwandama na kumtumbukiza mtu katika majonzi na msiba mkuu. Kwa kila mwamini hii itakuwa ni neema siku ile mwanga huo utakapoangaza. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, Hayati Baba Mtakatifu anasema, kifo ni sehemu ya matukio ya maisha ya mwanadamu, ni urithi na kumbukumbu -kumbu. Tangu pale mwanadamu anapozaliwa anaanza safari ya kuelekea katika fumbo la kifo, changamoto na mwaliko kwa waamini kumwomba Mwenyezi Mungu ili aweze kuajalia kufa kifo chema badala ya kujifungia katika muda na ubinafsi wao. Mama Kanisa anawataka watoto wake kujiandaa vyema ili kukabiliana na fumbo la kifo katika maisha yao. Kifo ni urithi unaofumbatwa katika ushuhuda ambao unapaswa kutolewa kwa wale waliobaki. Baba Mtakatifu Fransisco anawataka Wakristo kujiuliza swali la msingi: je, wewe leo kifo, utaacha ushuhuda gani nyuma yako? Swali hili liwasaidia waamini kujiandaa kufa vema, lakini kabla kuichupa mkono dunia, je, kuna jambo gani ambalo ningependa kulifanya leo hii? Fumbo la kifo liwasaidie waamini kufikiri na kutenda kila siku, wakitambua kwamba daima wako safarini kuelekea kufani. Maswali haya ni muhimu kwa waamini wote, ili kuweza kujiandaa vyema, ili hatimaye kukabiliana vyema na fumbo la kifo. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kukunogeshea tafakari juu ya fumbo la kifo katika mwanga wa Pasaka kutoka studio za redio Vatikani ni marehemu mtarajiwa, mtoto wa mkulima, Padri Richard Mjigwa. namnamnam mpendwa nam, nam. wa msikilizaji wa redio vatikani ndipo kwa leo tunaishia hapo lakini usikose kuendelea kusikiliza habari zinazohusiana na kifo cha baba mtakatifu francisco na maandalizi ya mazishi yake tarehe 26 aprili 2025 kwa niaba ya padre richard mjigwa ni anjelo wezaura akikuaga tumsifu yesu kristo laudetur yesus kristus