Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm. ni kwa mara ngine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninakukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake. Baba Mtakatifu Francisco akikutana na washiriki wa mikutano mikuu ya watu arobaini wa, wa hospitali na mabinti sitini wa Mtakatifu Camillus. Amejikita juu ya historia ya mashirika haya ya kitawa akiwaalika kuendelea na utume wa waanzilishi karibu na wagonjwa waliobaguliwa na kuthubutu bila kuogopa na kuacha kujiuliza juu ya umaskini wa nyakati zetu. Baba Mtakatifu Francisco amekutana na washiriki wa mkutano wa chama cha upasuaji cha wahitimu cha Profesa Hivo Pitangui. Katika hotuba yake, amewashukuru kwa huduma hiyo ya busara na kwa wengine, lakini kama watu kama madaktari na kama Wakristo wanajua kwamba nyuso zao zimekusudiwa kuakisi uzuri unaopita zaidi ya kile kinachoweza kutambuliwa kwa macho ya kimwili baba mtakatifu francisco ametuma ujumbe kwa washiriki wa mkutano mkuu wa Talitha Kum tarehe 23 mei 2024 katika ujumbe huo anaanza kusema moyoni mwake kuna shukurani nyingi kwa kile wanachofanya kibinafsi na wote kwa pamoja kushinda biashara ya binadamu mojawapo ya mapigo ya kutisha zaidi ya wakati wetu haramu ya binadamu ni uovu wa kimfumo na kwa hivyo tunaweza na lazima tuondoe kwa njia ya utaratibu katika viwango vingi. Baba Mtakatifu Francisko amekutana na bwana Rumben Radev, rais wa jamhuri ya Bulgaria na wafuasi wake. Pia amekuwa na mkutano na Gordan Siljanovska Davkova kutoka Makedonia na wote wamezungumza kwa dakika 35 35, na kukutana na kardinali Parolini, katibu wa Vatikani. Alhamisi tarehe ishirini na tatu Mei elfu mbili na ishirini na nne, katika mkutano pamoja na Kardinali Semeraro, Papa Francisco aliidhinisha amri zilizopelekea kutangazwa mtakatifu kijana aliyezikwa jijini asis karo akutis na pade jusepe alamano kundi la wafia dini wa franciskani huko damasco mnamo elfu moja mia nane sitini pia watatangazwa kuwa watakatifu huku misionari wa damu azizi jiovanni merini na wafia dini wawili wa ukomunisi watatangazwa kuwa wenye heri habari zina nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia na pade richard mjigwa ni Angela rezaula la anakukaribisha na mabinti sitini wa Mtakatifu Kamilusi, kwamba kipindi hiki ni cha mikutano mingi hadi Julai na kwa namna hiyo ilibidi afanye mikutano kwa mashirika yote mawili kwa sababu hakuna muda na kwani ni wengi. Na hata hivyo amewatia moyo akiendelea. Baba Mtakatifu Francisco ameonyesha furaha yake ya kuwapokea katika mda huu mzuri wa neema kwa ajili yao na kwa watao wote ambao wanawakilisha na kwa ajili ya kanisa zima. Mwanzoni mwa safari yao kuna storia za kusisimua ambazo wanaziona jinsi ya ujasiri wa waanzilishi wao chini atua ya hatua ya Roho Mtakatifu, na wameweza kufikia kazi kubwa wakizindua wenyewe, ambapo wito wa upendo bila kufanya mahesabu mengi, na kuwa na hari ya upendo. Na ikiwa upendo haupo, kila kitu hakipo. Hiki ndicho kisa cha Maria Angustiasis Jemes Maria Josefa Recho na Mtakatifu Benedikto Meni ambao mnamo mwaka 1881 wakiongozwa na ari ya Mtakatifu Yohane wa Mungu katika nchi ya Hispania iliyokuwa na matatizo na migawanyiko, walianza kazi ya awali kwa wale walio wa mwisho, yaani wagonjwa wa akili. Hili ni jambo zuri lisilo na maslahi ya kibinadamu. Hivyo masista wa hospitali ya moyo mtakatifu walizaliwa, na tangu wakati huo wameendelea na utume wao, wakitoa msaada kwa watu wanaoteseka na umaskini mpya daima, ili kufanya huruma ya Mungu ionekane katika utendaji wa ukarimu, na kwa kuzingatia hasa ufufuko na ukarabati wa watu na wamefanya hivyo kwa kujaribu kuhusisha kila mtu: wagonjwa, familia, madaktari, watawa, watu wa kujitolea na wengine katika hali halisi ya jamii ambayo kila mtu hushiriki na kuchangia kwa manufaa ya wengine. Hii ni nzuri, Baba Mtakatifu Francisco amesisitiza, kwa sababu njia hii kila mtu uponya pamoja, kila mmoja kulingana na hitaji lake na majeraha anayobeba. Papa Francisco amewahimiza wasisahau tafadhali, kwamba kila mmoja anahitaji uponyaji na kila mtu na kuwajali wengine ndilo jambo zuri. Na sio miaka mingi baada ya kuanzishwa kwa Masista wa hospitali mnamo mwaka elfu moja mia nane tisini na mbili huko Roma, mwanamke mmoja mwingine mtakatifu Josefini Vanini aliongozwa wakati huo na Mtakatifu Kamilusi Walelesi pamoja na mwenye heri Luigi Tesa ambaye alizikwa huko Buenos Aires nchini Argentina. Na Baba Mtakati Francisco aliwahi kutembelea kaburi lake, na alitoa uhai wa shirika la mabinti wa Mtakatifu Kamilusi pia walijitolea kutunza wagonjwa. Aidha, Papa Francisco alieleza alivyorazwa katika hospitali alipofanyiwa upasuaji. Mwanamke huyu alijua vizuri maumivu ni nini katika maisha yake, na alikuwa anateseka sana kutokana na afya mbaya. Na kwa sababu nyingine nyingi, ni kwa msaada wa Mungu na watu wema tu aliweza kufanya hivyo, na hivyo alipenda kurudia kusema, mateso yanashindwa tu na upendo. Hivyo aliwakabidhi wagonjwa kwa upendo wake, dawa ya kwanza na ya lazima ya kila mahali pa matibabu. Na hakika kwa nadhiri ya nne ya msaada kwa wagonjwa aliwaweka katika moyo wa wakufu wao. Padre ambaye alikuwa amelazwa hospitalini naye alimwambia watawa hao wanaamini sana Baba Mtakatifu Francisco alisisitiza kwamba yote hayo ni ishara na ni mwaliko katika kupambanua kwa sura zao, na hivyo wasiogope, waache wasukumwe na uthubutu uleule ule wa mwanzilishi wao, yaani kuthubutu kujihatarisha, kwani uthubutu ni hatari kwa ajili ya kaka na dada ambao Mungu anawaweka katika njia yao, kuthubutu bila hofu na wajiruhusu kuojiwa na aina mpya za umaskini wa wakati wetu, kuna mengi, na kwa hivyo watumie vema urithi mkubwa na utajiri walioupokea na wauweke hai kila wakati. Baba Mtakatifu Francisco amehitimisha kwa kuwashukuru tena na tena, na amewaomba wasali kwa ajili yake kama jinsi anavyowaombea wao wenyewe. Baba Mtakatifu Francisco Alhamisi, tarehe ishirini na tatu Mei elfu mbili na ishirini na nne, amekutana na washiriki wa mkutano wa chama cha upasuaji cha profesa hivyo Pitangui. Katika hotuba yake amewashukuru kwa kuwa wanatabasamu midomoni. Katika moja ya miradi yao ya ushirikiano wanajaribu kuchora kwenye nyuso za watoto wengi wagonjwa na kuwasaidia pia, wanaleta kwa familia zao na kwa maana fulani kwa jamii nzima. Asante kwa huduma hii ya busara kwa wengine, lakini kama watu na kama na kama Wakristo wanajua kwamba nyuso zao zimekusudia kuakisi uzuri unaopita zaidi ya kile kinachoweza kutambuliwa kwa macho ya kimwili. Uzuri wao hauko chini ya mwelekeo uliopangwa na biashara ya mitindo, biashara ya kiutamaduni, biashara ya mwonekano, bali ambayo imeunganishwa na ukweli wa mwanadamu na hadhi yake na karibu zaidi ambao hawawezi kuuharibu. Mtakatifu Paulo anatuambia sisi sote, kwa nyuso zisizotiwa utaji tuwakisi kama katika kioo cha utukufu wa Bwana, tunabadilishwa tufanane na mfano huo uo Wakorinto wa pili sura ya tatu aya kumi na nane. Baba Mtakatifu Fransisko ameongeza kweli hii ni yakina na iongoze mkono wao daima kuleta ulimwenguni sura hiyo ya Mungu iliyotiwa alama katika nafsi zetu katika matendo mema na katika upendo unaotolewa na kuenezwa. Inafurahisha kwamba maandiko yanamweleza Yesu kwetu wakati huo huo kama uzuri zaidi wa wana wa wanadamu na kama yule ambaye, kwa sababu ya mateso, alikuja kuona hivyo ameharibika kuwa mwanadamu. Mwonekano wake na umbo lake ni tofauti na wanadamu. Katika sura hili Yesu anatuonyesha sura yake halisi ya Yesu ambayo inapita katika njia ya msalaba, kwa kuukubali udogo wetu ili kuufikia utukufu wa milele, Tumaini lisilokatisha tamaa wala kunyauka. Baba Mtakatifu Francisco amesema wanavyotamani kwamba Mungu awabariki na kwamba Bikira Maria awalinde na wasisahau kumwombea. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, baba mtakatifu Francisco ametuma ujumbe kwa washiriki wa mkutano mkuu wa Talita Kum tarehe 23 Mei 2024. Katika ujumbe huo, anaanza kusema moyoni mwake kuna shukurani nyingi kwa kile wanachofanya kibinafsi na wote kwa pamoja, kushinda biashara ya binadamu, mojawapo ya mapigo ya kutisha zaidi ya wakati wetu. Aramu ya binadamu ni uovu wa kimfumo, na kwa hivyo tunaweza na lazima tuondoe kwa njia ya utaratibu katika viwango vingi. Usafirishaji haramu wa binadamu unaimarishwa na vita na migogoro, unafaidisha na athari za mabadiliko ya tabia ya nchi. Tofauti za kijamii na kiuchumi, inachukua fursa ya mazingira magumu ya watu wanaolazimika kuhama na hali ya kukosekana kwa usawa ambayo juu ya yote inawakumba wanawake na wasichana. Usafirishaji haramu wa binadamu ni shughuli isiyoheshimu na kupuuza mtu yeyote, ikihakikisha faida kubwa kwa watu wasio na maadili. Usafirishaji haramu wa binadamu unabadilika kila wakati na kila wakati hupata njia mpya ya kukuza, kama ilivyotokea wakati wa janga la uviko. Baba alisema hatupaswi kuvunjika moyo, kwa nguvu za roho wa Yesu Kristo na kujitolea kwa wengi, tunaweza kufanikiwa kuuondoa. Tunahitaji kuendelea kufuatilia kile ambacho, kama Talitakumu, wamekuwa wakifanya kila mara: kusimama kidete karibu na waathirika, kuwasikiliza, kuwasaidia na kurejesha kwa miguu yao, na kwa pamoja kuchukua hatua dhidi ya usafirishaji haramu wa binadamu. Baba Mtakatifu Francisco aidha anasema, ili kuwa na ufanisi wa kweli dhidi ya jambo hilo la uhalifu na la chuki, ni muhimu kuwa jumuiya. Haya yote yanaonyeshwa vyema na mada ya mkutano wao uliojikita, kutembea pamoja na kukomesha usafirishaji haramu wa binadamu, huruma katika vitendo kwa ajili ya mabadiliko. Siyo rahisi, lakini katika miaka hii kumi na tano imeonyesha katika kila hali na kila pembe kwamba inawezekana kuifanya. Talita Kumi imekuwa mtandao ulioenea na wa kimataifa, na wakati huo huo pia umejikita vyema katika makanisa mahalia. Imekuwa rejea kwa waathirika, familia zao, watu walio katika hatari na jamii zilizo hatarini zaidi. Zaidi ya hayo, wito wao unajumuisha mwito mkali wa kuwajibika kwa serikali na taasisi za kitaifa na za mahalia. Baba Mtakatifu Francisco kwa hiyo amewahimiza kuendelea na njia hii kutekeleza hatua ya kuzuia na matibabu, pia kujenga mahusiano mengi ya thamani ambayo ni muhimu kwa kupambana na kushinda biashara haramu ya binadamu. Kwa njia hiyo, amewaeleza kuwa anamshukuru Bwana pamoja na wao kwa kazi yote ambayo amewaruhusu kufanya katika miaka hii, na amewaahidi kusoma vizuri hati yao waliochapisha na kuitangaza. Mama yetu awasindikize kila wakati na kuwalinda amewabariki kwa moyo wote na pia jumuiya zao zote na tafadhali waendelee kumwombea. Mikutano ya karibu asubuhi ya Alhamisi tarehe 23 Mei 2024 kati ya Papa Francisco na Gordana Siljavuska Davkova, Rais wa Jamhuri ya Makedonia ya Kaskazini na Rumeni Randef, Rais wa Bulgaria. Wote walipokelewa katika jumba la kitume mjini Vatikani katika mikutano tofauti. Viongozi hao mara baada ya kukutana na Papa Francisco pia walikutana na katibu wa Vatikani Kardinali Pietro Parolini. Papa Francisco alizungumza na Rais Radev kwa dakika 35 katika ukumbi wa maktaba. Wakati wa kupeana zawadi, Papa alimpatia mkuu wa nchi hiyo sanamu ya shaba inayoonyesha mazungumzo kati ya vizazi na hati za upapa kama vile ujumbe wa amani wa mwaka elfu mbili na ishirini na nne kitabu cha njia ya msalaba cha thelathini na saba Machi elfu mbili na ishirini kilichoaliliwa na nyumba ya vitabu Vatikani. Kwa upande wake, rais Radev alitoa picha ya watakatifu Sirii na Methodius kwa Papa. Mazungumzo ya faragha kati ya Papa Francisco na Silijanovas Davukova pia yalichukua dakika 35, ambaye kwa mjibu wa taarifa kutoka kwa msemaji wa vyombo vya habari Vatikani, Daktari Mateo Bruni, ambaye alitaka kukumbusha kuwa Makedonia Kaskazini ni nchi ya Mtakatifu Teresa wa Kalkuta. Wakati wa kutoa zawadi, alimpatia rais na kara ya shaba yenye kichwa karibu hati ya upapa ujumbe wa amani kwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne kitabu cha njia ya msaraba cha tarehe ishirini na saba Machi elfu mbili na ishirini kilichohaririwa na nyumba ya vitabu ya Vatikani. Kwa upande wa kiongozi wa Makedonia, aliwasilisha picha ya Bikira Maria wa msaada ya mbao kazi ya mafundi wa ndani. Wakati wa mkutano na Baba Mtakatifu Francisco, Kardinali Marcello Semeraro, mwenyekiti wa Baraza la Kipapa la Kuwatangaza Watakatifu, tarehe 23 Mei 2024 ameridhia muujiza unaohusishwa na maombezi ya mwenye heri Giuseppe Aramano, mwanzilishi wa wamisionari wa Consolata. Alizaliwa Castelnuovo Don Bosco, Italia, tarehe 21 Januari 1851 na kufariki mjini Torino, Italia, tarehe 16 Februari 1926 Muujiza unaohusishwa na maombezi ya mwenye heri Carlo Acutis aliyezaliwa tarehe tatu Mei elfu moja mia tisa tisini na moja huko London, Uingereza, na alikufa tarehe kumi na mbili Oktoba elfu mbili na sita huko Monza nchini Italia. Muujiza unaohusishwa na maombezi ya mtumishi wa Mungu Giovanni Merlini kuani aliyekuwa mkuu wa shirika la wamisionari wa damu azizi Alizaliwa Spoleto, Italia, tarehe ishirini nane Agosti elfu moja mia saba tisini na tano na kufariki jijini Roma, Italia, tarehe kumi na mbili Januari elfu moja mia nane sabini na tatu. Kifo cha kishahidi cha mtumishi wa Mungu Stanislaus Kostka Strech kuwani wa jimbo, aliyezaliwa tarehe ishirini na saba Agosti elfu moja mia tisa na mbili huko Bodi Goska mchini Poland na kuuawa kwa chuki kwa imani tarehe 27 Februari 1938 huko Luboni Poland. Kifo dini cha mtumishi wa Mungu Maria Magdalena Bodi mlei alizaliwa tarehe nane Agosti elfu moja mia tisa ishirini na moja huko Hungaria na kuuawa kwa chuki tarehe ishirini na tatu Machi 1945 huko Lita, Hungaria. Fadhila za kishujaa za mtumishi wa Mungu Gulielmo Gatiani, padre Mkapuchini aliyezaliwa huko Bodi huko Bologna, Italia na alikufa huko faenza, Italia mnamo tarehe kumi na tano Desemba elfu moja mia tisa tisini na tisa. Fadhila za kishujaa za mtumishi wa Mungu Ismaeli Molinero Novilo aliyejulikana kama Ismaeli de Tomeloso, mlei alizaliwa tarehe mosi Mei elfu moja mia tisa kumi na saba huko Tomeloso, Hispania na alikufa huko Zaragoza, Hispania tarehe 5 Mei 1938. Fadhila za kishujaa za mtumishi wa Mungu Enrico Medi mlei alizaliwa tarehe 26 Aprili 1911 huko Porto Recanati nchini Italia na alikufa jijini Roma, Italia mnamo tarehe 26 Mei 1974. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco katika tafakari yake kuhusu dhamana na utume wa mama kanisa magerezani, anakazia umuhimu wa askari magereza kulinda na kudumisha utu, heshima na haki msingi za wafungwa magerezani, kwa kutambua kwamba wao ni vyombo na mashuhuda wa Injili sanjari na kuwa na ujasiri wanapotekeleza dhamana na utume wao miongoni mwa wafungwa. Baba Mtakatifu anawapongeza askari magereza kila wakati wanapotekeleza dhamana na utume wao kwa ajili ya ulinzi na usalama kwa maskini na wanyonge zaidi katika jamii yaani wafungwa, ili kuhakikisha kwamba haki, amani, ulinzi na usalama vinatawala ndani ya jamii hii. Ni dhamana inayowataka siku kwa siku kuwa ni wajenzi wa haki na wajumbe wa amani, kwa kuwakumbuka wafungwa hao waliofungwa kana kwamba wamefungwa pamoja nao, na kama wanadhulumiwa, basi hata wao wahisi haya madhulumu mwilini mwao. Gereza ni mahali pa mahangaiko ya binadamu. Askari magereza wanatumia muda mrefu kuwa magerezani kulinda na kudumisha ulinzi na usalama. Jambo la msingi ni kuhakikisha kwamba utu, heshima na haki msingi za binadamu zinalindwa barabara. Askari magereza wao ni walinzi wa ndugu zao wa wafungwa, wawe ni madaraja kati ya magereza na jamii katika ujumla wake, kwa kuonyesha upendo unaowajibisha ili kuondoa wasiwasi wasi na kashfa ya kutoa ajali wengine Baba Mtakatifu anawataka askari magereza kutambua uzito wa kazi na wajibu wao kwa wafungwa pamoja na familia zao wenyewe. Kumbe inawapaswa kusaidiana na kushika mana ili kukabiliana na changamoto, matatizo na fursa zinazojitokeza kutokana na kazi yao. Baba Mtakatifu Francisco, wakati wa sala Malkia wa Mbingo, sherehe ya ya Pentekoste tarehe 19 Mei elfu mbili na ishirini na nne ameyaelekeza mawazo yake kwenye hija ya kichungaji jimboni Verona Jumamosi tarehe kumi na nane elfu mbili na ishirini kwa kunogeshwa na kauli mbiu haki na amani zitabusiana. Baba Mtakatifu amewafikiria wa wafungwa ambao wameshuhudia kwa mara nyingine tena kwamba maisha ya ubinadamu na matumaini yanazunguka nyuma ya kuta za magereza. Katika hotuba yake kwa askari magereza, wafungwa, pamoja na watu wa kujitolea, amekazia kuhusu ufunuo wa uso wa Mungu mwingi wa huruma na mapendo, anayesamehe bila kuchoka, mlango wa matumaini dhidi ya hali ya kukata na kujikatia tamaa, bali wawe na ujasiri wa kusimama tena na kusonga mbele kwa ari na moyo mkuu tamko la maadhimisho ya jubilia ya mwaka 2025 ya Ukristo linanogeshwa na, na kauli non mbiu Spes non confundit, yaani tumaini alita hayarishi, na kwamba kiini cha maadhimisho haya ni matumaini yatakayowawezesha watu waaminifu wa Mungu wa kutoka sehemu mbalimbali za dunia kufanya hija ya maisha ya kiroho mjini Roma sanjari na maadhimisho haya kufanyika kwenye makanisa mahalia, ili kukutana na Kristo Yesu aliye hai na ambaye pia ni mlango wa maisha na uzima wa milele kuruma, kuruma, kawana, ni upatanisho wa Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisko amewapongeza na kuwashukuru wale wote wanaosadaka maisha yao kwa ajili ya huduma kwa ufungwa na mahabusu gerezani Montorio, na kwamba kila wakati anapoingia gerezani anaonja ule ubinadamu uliojaridhiwa: watu wamechoshwa, watu wana shida, hisia za hatia, hukumu, hali ya kutoelewana magumu na mateso, lakini wakati huo huo kuna nguvu ya ajabu, hamu ya msamaha pamoja na hamu ya kusamehe. Lakini katika hali na mazingira kama haya, kuna ufunuo wa uso wa Kristo Yesu, uso wa Mungu mwingi wa huruma na mapendo, anayesamehe kila wakati. Changamoto na mwaliko kwa waamini ni kumwangalia Mwenyezi Mungu mwingi wa huruma na mapendo. Hali ya magereza inatisha kutokana na magereza kufurika wingi wa wafungwa. Na mwaliko unaotolewa na Baba Mtakatifu Francisco kwa wahusika ni kuhakikisha kwamba wanajifunga kibwebwe ili kuboresha hali na maisha ya wafungwa magerezani, ili daima kuwajengea mlango wa matumaini dhidi ya utamaduni wa kifo na hali ya kujikati ya tamaa. Wawe ni mashuhuda na vyombo vya injili ya matumaini dhidi ya utamaduni wa kutojali wala kuguswa na mahangaiko ya wengine. Kristo Yesu daima yuko pembeni mwao ili kuwafariji na kamwe hawezi kuwaacha watumbukie katika upweke hasi. Wadau mbalimbali ndani ya magereza wawe na ujasiri kuwa wa kuwashika mkono wafungwa na kuwainua wafungwa wenyewe wasiona aibu kuomba msaada, na kwamba wafungwa pia wajenge utamaduni wa kusaidiana, kwani watu wote wanayo haki ya kutumainia, na kwamba tumaini halitahayarishi. Tamko la maadhimisho ya jubile ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo linalogeshwa na kauli mbiu mbeo spes non confundit, yani tumaini halitayarishi, na kwamba kiini cha maadhimisho haya ni matumaini yatakayowawezesha watu waaminifu wa, wa Mungu kutoka sehemu mbalimbali za dunia kufanya hija ya maisha ya kiroho mjini Roma, sanjali na maadhimisho haya kufanyika kwenye makanisa mahalia ili kukutana na Kristo Yesu aliye hai na ambaye pia ni mlango wa maisha na uzima wa milele. Baba Mtakatifu Francisco anasema maadhimisho Jubilee ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo ni muda mwafaka wa kukimbilia na kuambata huruma na upendo wa Mungu kwa kuweka kando mizigo ya zamani na kupiaisha ya msukumo kuelekea siku zijazo, ili kusheherekea uwezekano wa mabadiliko katika maisha kwa kujitahidi kupiaisha utambulisho wao na kuwa jinsi walivyo kwa njia ya imani, tayari kushuhudia ubora wao katika maisha ya kila siku. Baba Mtakatifu amewashukuru wote kutoka katika undani wa maisha yake na kuwataka waendelee kufanya hija ya maisha, kwani upendo unawaunganisha, wajifunze katika maisha kwamba kuna kuteleza na kuanguka, lakini jambo la msingi ni kuhakikisha kwamba wanasimama na kusonga mbele kwa ari na moyo mkuu. Mfungwa mmoja kwa niaba ya wafungwa wenzake wote amemwambia Baba Mtakatifu Francisco kwamba hadi wakati huo kulikuwa na wafungwa mia tano tisini na wawili, wengi wao ni kutoka Italia, Moroko, Albania, Nigeria, India, Pakistani, Rumania, Tunisia, Poland, Pwani ya Pembe, Guatemala, Moldavia na Sri Lanka, na kwamba uwepo wa Baba Mtakatifu gerezani hapo ni ushuhuda kwamba maisha yao yana thamani sana, hata katika uhalisia wa maisha yao wanahisi kutengwa na jamii. Mwaliko kwa jamii kuwapokea na kuwashirikisha tena katika jamii mara baada ya kuhitimisha adhabu zao gerezani. Wafungwa wanasema kwao familia ni kitu cha thamani sana na alama ya matumaini. Lingekuwa ni jambo jema ikiwa kama wadau mbalimbali ndani ya magereza wangesaidia wafungwa kuhisi mshikamano wa kifamilia, urafiki na udogo wa kibinadamu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, naye Francesca Gio yeni mkuu wa gereza la Montorio lililoko mjini Verona nchini Italia, katika hotuba yake ya utangulizi aliyoitoa mbele ya Baba Mtakatifu Francisco, amemshukuru Baba Mtakatifu kwa kuwatembelea gerezani hapo na kwamba dhamana na wajibu wake msingi ni kuhakikisha kwamba utu, heshima na haki msingi za wafungwa zinalindwa na kudumishwa ujumbe ambao anapenda kuutangaza na kuushuhudia nje ya magereza ni kwamba kuna wafungwa wanaoishi licha ya kuvunja sheria, kanuni na taratibu za jamii, lakini utu na heshima yao vinapaswa kulindwa na kudumishwa. Hawa ni watu wanaopaswa kusikilizwa na kuheshimiwa jinsi walivyo, na kwamba imani inarutubisha matumaini. Kazi ya askari magereza inahitaji ujasiri, huruma na upendo, na kwamba hii ni changamoto pevu inayohitaji kusindikizwa kwa njia ya sala. Mwishoni mwa hija yake kwenye gereza la Montorio mjini Verona, Baba Mtakatifu Francisco amependa kuwazawadia sifa kuu za Mungu: ukaribu, huruma na upendo, na kwamba Mwenyezi Mungu daima yuko karibu na waja wake na ni mpole Bikira Maria akiwa amembeba mtoto Yesu ni ishara ya huruma ya Mungu kwa waja wake. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, kukunogeshea hotuba ya Baba Mtakatifu Francisco aliyoitoa kwenye gereza la Montorio lililoko Verona, kutoka studio za Redio Vatikani, kama kawa ni mtoto wa mkulima, Padre Richard Mjigwa. Namnamna, mpendwa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho wa habari zetu za leo tulizokuandalia. Kwa, kwa niaba ya Padre Richard Mjigwa ni Angella Rwezaura akikuaga. Tumsifu Yesu Kristo, laudetu Yesus Kristus. Hey.