Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Karibu ndugu msikilizaji wa redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Lengo kuu la Kristo Yesu katika dhoruba na upepo mkali lilikuwa ni kuwaimarisha mitume wake katika imani na kuwajengia ujasiri zaidi. Uzoefu na mang'amuzi haya yaliwawezesha mitume kutambua nguvu na uweza wa Kristo Yesu kati yao, wakaimarika zaidi na hivyo kuondokana na uoga wa kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu hadi miisho ya dunia. Mama Kanisa kila mwaka ifikapo tarehe ishirini na nne Juni anaadhimisha sherehe ya kuzaliwa kwa Mtakatifu Yohane Mbatizaji. Maadhimisho ya siku ya Kolumba kwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne sanjari na jubilea miaka ishirini na mitano tangu kuanzishwa kwa mkutano wa kimataifa wa Wakolumbani yamefanyika katika kanisa kuu la jimbo katoliki la Piacenza a Bobio nchini Italia, Dominika tarehe ishirini na tatu Juni elfu mbili na ishirini na nne. Hii ni changamoto ya kuendelea kujenga na kudumisha umoja na ushirika wa kanisa mintarafu mwanga wa Injili ya Kristo Yesu. Kwa niaba ya Anjela Rezaura, mimi ni Padri Richardi Mjigwa nikikutakia usikivu mwema wa matangazo yetu kwa imani. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, ilichurujia neno la Mungu dominika ya kumi na mbili ya kipindi cha mwaka bee wa kanisa. Mwinjili Marko anamwonyesha Kristo Yesu akiwa chomboni pamoja na mitume wake kwenye ziwa la Galilaya, ambalo pia linaitwa ziwa la Tiberia. Ghafla ikatokea dhoruba kuu cool ya upepo, mawimbi akakipiga chombo hata kikaanza kujaa maji. Kristo Yesu alikuwapo kwenye shetri, amelala juu ya mto Wakamwambia, akaamka, akaukemea upepo, upepo ukakoma, kukawa shwari. ko ni Kristo Yesu aliyekuwa amewaambia waambia mitume wake kuvuka mpaka ng'ambo ya pili. Itakumbukwa kwamba mitume walikuwa ni wataalamu katika sekta ya uvuvi na kwamba bahari ilikuwa ni viunga vyao vya kazi na maisha, lakini dhoruba kuu ya upepo na mawimbi yalitishia maisha yao. Pengine Kristo Yesu alitaka kuwapima imani yao, lakini hakuwaacha pweke. Alikuwa pamoja nao chomboni, katika hali ya utulivu kiasi hata cha kulala usingizi. Mababa wa kanisa tangu mwanzo katika sehemu hii ya injili wanaliona kanisa kuwa ni sakramenti ya wokovu kwa watu wa mataifa. Katika maisha na historia yake kanisa limekumbana na dhoruba mbalimbali, lakini limeweza kuvuka yote haya na kusonga mbele kwa sababu Kristo Yesu ndiye nahodha wa chombo hiki na kamwe hajawahi kulala na kukiacha chombo kizame. Dhoruba ilipokuwa inapamba moto, uwepo wake uliwahakikishia usalama, ukawatia moyo na kuwaamshia imani ili waweze kusonga mbele kwa ari na moyo mkuu katika kukabiliana na matatizo na changamoto zitakazokuja mbeleni. Lengo kuu la Kristo Yesu lilikuwa ni kuwaimarisha katika imani na kuwajengea ujasiri zaidi. Uzoefu na mang'amuzi haya yaliwawezesha mitume kutambua nguvu na uweza wa Kristo Yesu kati yao, wakaimarika zaidi, na hivyo kuondokana na woga wa kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu hadi misho ya dunia <mulia> Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, baada ya kuvuka na kushinda jaribio hili wakiwa na Kristo Yesu kati yao wataweza kufaulu kupambana na changamoto za maisha hadi msalabani, huku wakiwa tayari kutangaza na kushuhudia habari njema ya uokovu, hata kwa kumwaga damu yao kama mashuhuda wa imani. Hii ni sehemu ya tafakari iliyotolewa na Baba Mtakatifu Francisco Dominika, tarehe 23 Juni mwaka elfu mbili na ishirini na nne kwenye uwanja wa kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani. Hivi ndivyo inavyotokea kwa waamini wanaposhiriki fumbo la Ekaristi Takatifu. Kristo Yesu anawaunganisha pamoja naye, anawakirimia neno lake na kuwalisha kwa mkate na kuwanywesha kwa damu yake azizi, tayari kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu kwa kuwashirikisha jirani yao yale walioyasikia na kuyaona kwa macho yao, bila kusahau matatizo na changamoto za maisha. Kristo Yesu yuko pamoja na wafuasi wake ili kuwasaidia na kuwaokoa, ili hata wafuasi wake baada ya kujiaminisha na kutumainia nguvu zake waweze kuambatana na Kristo Yesu kwa kutumainia nguvu zake ambazo zinapita uwezo wao, waendelee kutangaza na kushuhudia uwepo wa ufalme wa Mungu na kwamba kwa uwepo wa Kristo Yesu kati pamoja nao wanaweza kusaidia kuukuza na, na hivyo kushinda vizuizi vyote. Baba Mtakatifu Francisco anataka waamini kujiuliza swali la msingi katika nyakati za majaribu: je, wanaweza kukumbuka nyakati hizi katika maisha yao uwepo na msaada wa Mwenyezi Mungu dhoruba inapotokea? Je, kwa waamini wanajiruhusu kuelemewa na msukosuko huo, au wanajishikamanisha na Kristo Yesu ili kupata utulivu na amani ya ndani katika sala, ukimya, kuabudu Ekaristi Takatifu sanjari na kushiriki imani kindogo. Bikira Maria aliyepokea mapenzi ya Mwenyezi Mungu kwa unyenyekevu na ujasiri awaombee nguvu tulivyo sanjari na kujizamisha ndani mwake au Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, maadhimisho ya siku ya wakolumba kwa mwaka 2024 sanjali na jubilei ya miaka 25, tangu kuanzishwa kwa mikutano ya kimataifa ya wakolumbani amefanyika katika kanisa kuu la jimbo katoliki la Piacenza Bobbio nchini Italia, Dominika ya tarehe 23 Juni mwaka 2024. Hii ni changamoto ya kuendelea kujenga na kudumisha umoja na ushirika wakalisa, wa kanisa mitarafu mwanga wa injili ya Kristo Yesu. Baba Mtakatifu Francisco katika ujumbe aliowaandikia washiriki wa, wa maadhimisho ya Jubilee miaka ishirini na mitano ya siku ya Wakolumba kupitia ya kwa Askofu Adriano Cevolto wa jimbo katoliki la Piacenza Bobio pamoja na mambo mengine anakazia ujenzi wa mtandao wa maisha ya kiroho na utamaduni wa urafiki na udugu wa kibinadamu. Waamini warutubishe maisha yao ya kiroho kwa tunu msingi za kiinjili na kamwe wasimezwe na maalimwengu. Baba Mtakatifu Francisco anawatakia heri na baraka tele washiriki wote wa, wa jubilei ya miaka ishirini na mitano ya siku ya Wakolumba na kwamba wajumbe wanayo kila sababu ya kushiriki furaha hii ya jubilei ya miaka ishirini na mitano tangu kuanzishwa kwake kama kumbukumbu endelevu ya utume na maisha aliyoishi Mtakatifu Kolumba aliyezaliwa tarehe 7 Desemba mwaka mia tano ishirini na moja na kufariki dunia tarehe 9 Juni mwaka mia tano tisini na saba na kujipambanua kama abate na misionari aliyesimama kidete kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu kwa watu wa mataifa. Maadhimisho haya ni chemchemi ya utajiri wa kanisa na jamii katika ujumla wake. Ujumbe wa Mtakatifu Kolumba ni muhimu katika ujenzi wa maisha ya kiroho dhidi ya upagani mamboleo pamoja na kupenda sanamu limwengu. Mtakatifu Kolumba, monaki na misionari, alichakarika kutembea usiku na mchana akitangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu na hivyo kuokoa tena mbegu ya Ukristo iliyokuwa imedhoofu na hivyo kuingia katika hatari za kutoweka katika uso wa dunia. Wamonaki hawa walichangia pia katika mchakato wa maboresho ya maisha ya kiroho, elimu na kanuni maadili. Ni katika muktadha huu wa Benediktini kwa njia ya wamonaki wa Mtakatifu Kolumba, wamechangia kwa kiasi kikubwa utunzaji na upiaishaji wa utamaduni wa Ulaya. Baba Mtakatifu Francisko anasema kwa waamini walioko katika karne ya ishirini na moja wanapaswa kuchota amana na utajiri unaobubujika kutoka katika tunu msingi za maisha ya kiinjili bila kuzama katika utandawazi usiojali wala kuguswa na mahangaiko ya wengine. Huruma ishike mkondo wake, badala ya kuzama katika uchu wa mali na madaraka. Kumbe huo ni mwaliko wa kutangaza na kushuhudia imani na utamaduni unaofumbatwa katika ubunifu na uaminifu mitarafu utajiri wa mapokeo yao. Ni kwa njia hii waamini wataweza kuchangia katika mchakato wa ujenzi wa Ulaya unaoliwezesha bara la Ulaya na watu wake kuishi kwa amani, huku wakitembea bega kwa bega, kuthamini tofauti zao msingi, lakini daima wakiwa wazi kukutana na kuendelea kupiaisha majadiliano pamoja na tamaduni nyingine kutoka sehemu mbalimbali mbali za dunia. Baba Mtakatifu Francisco amehitimisha ujumbe wake kama sehemu ya maadhimisho ya jubilea ya miaka 25 ya siku ya Wakolumba kwa kuwashukuru washiriki wote, lakini zaidi wale wanaotekeleza dhamana na shughuli zao zinazopata chimbuko lake kutoka katika tunu msingi za kiinjili na kuziendeleza kwa njia ya ushirikiano na serikali mbalimbali. Wote hawa Baba Mtakatifu Francisco amewapatia baraka zake zake. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mama kanisa kila mwaka ifikapo tarehe 24 Juni anaadhimisha sherehe ya kuzaliwa kwa mtakatifu Yohane Mbatizaji. Kwa kawaida, mama kanisa huwaenzi watakatifu katika liturujia siku ya kumbukizi ya vifo vyao, lakini kwa Yohane Mbatizaji, Bikira Maria na Kristo Yesu tu huenziwa pia siku za kuzaliwa kwao, na hii ni kwa sababu ya nafasi walizo nazo katika historia ya ukombozi wa mwanadamu. Leo tunaadhimisha kuzaliwa kwa mtangulizi wa mkombozi ambaye kuzaliwa kwake kuliashiria kwamba sasa ukombozi umefika. Baba Mtakatifu Francisko anawaalika waamini kuiga ushuhuda ngavu na wa unyenyekevu uliotolewa na Mtakatifu Yohane Mbatizaji. Ndiye aliyebahatika kumtangulia Kristo Yesu ili kumwandalia njia, akamtambulisha kwa watu wa mataifa ili awasaidie kuwa mashuhuda jasiri wa Injili. Waamini wajitahidi kuvunjilia mbali tofauti zao ili kujenga na kudumisha maridhiano udugu wa kibinadamu na urafiki wa kijamii. Hizi ni nguzo msingi zinazoaminika katika mchakato mzima wa kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu kwa watu wa mataifa. Yohane Mbatizaji alitumwa na Mwenyezi Mungu kuwa ni shuhuda wa nuru, ili watu wasitembee tena gizani. Ni matumaini ya Baba Mtakatifu Francisco kwamba waamini wataendelea kujiza titi katika maisha yao kwa kuwa waaminifu katika mito mbalimbali walioitiwa na Mwenyezi Mungu. Kama ushuhuda wa maisha na wito wa Kikristo, waamini wanapaswa kujiza titi kumfuasa na hatimaye kufika kwa Kristo Yesu aliyeteswa, kafa na kufufuka kwa wafu. Hiki ni kiini cha habari njema inayopaswa kutangazwa na kwa njia ya unyenyekevu, udugu, imani na utii kwa msaada na nguvu utendaji ya Roho Mtakatifu anayeendelea kulitegemeza kanisa kwa nyakati mbalimbali mbali za maisha na utume wake. Mtakatifu Yohane Mbatizaji ni kielelezo makini cha uhusiano wa kina kati ya Mwenyezi Mungu na binadamu kwa njia ya Roho Mtakatifu Mungu Yohane Mbatizaji ni nabii aliyefunga agano la Kale akawa daraja ya agano Jipya aliyemwandalia njia na hatimaye wakati ulipowadia akamtambulisha Kristo Yesu kuwa ni Masihi, mwana kondoo wa Mungu aondoa dhambi za ulimwengu. Watu wengi walimfananisha Yohane Mbatizaji na nabii Eliya aliyewatakasa Waisraeli kutoka katika ibada ya kuabudu miungu na kuwarejesha tena katika imani ya kweli iliyokita mizizi yake kwa Mwenyezi Mungu aliye hai, yaani Mungu wa Abrahamu, Isaka na Yakobo. Mtakatifu Yohane Mbatizaji alihubiri juu ya uwepo wa Masiya ambaye atajifunua kwao. Yohane Mbatizaji akawataka watu kutubu na kumwongokea Mwenyezi Mungu na hivyo kutembea katika mwanga wa maisha mapya kama njia makini ya kuweza kumpokea mahasia wa Bwana atakayetambulika kwa uwepo wa Roho Mtakatifu juu yake, na huyo ndiye atakayebatiza kwa Roho Mtakatifu. Wakati ulipotimia Kristo Yesu akajitokeza hadharani kando ya mto Yordani, baada ya kukaa nyumbani kwao mjini Nazareti kwa muda wa miaka thelathini na weze kubatizwa baada ya kubatizwa, Roho Mtakatifu akamshukia Kristo Yesu na mara sauti kutoka mbinguni ikasikika ikisema, huyu ni mwanangu mpendwa wangu, msikieni yeye. Alama ambayo Yohane Mbatizaji alikuwa akiisubiria na kwamba Kristo Yesu ni masiha wa Bwana. Baba Mtakatifu anaendelea kusema, tukio hili lilimshangaza sana Yohane Mbatizaji kumwona Kristo Yesu akiwa kati kati ya kundi kubwa la wadhambi kama wao, lakini kwa ajili yao, ili aweze kubatizwa na kutekeleza haki yote, sanjali na mpango wa wokovu wa Mungu. Kristo Yesu akajionesha kuwa ndiye mwana kondoo wa Mungu anayeichukuwa na kuondowa dhambi za ulimwengu. Yohane Mbatizaji ndiye aliyemtambulisha kuwa Kristo Yesu ndiye mwana kondoo wa Mungu, na wale wanafunzi wa kwanza wa Yohane Mbatizaji wakawa ni wanafunzi wa kwanza wa Kristo Yesu. Hawa ndiyo akina Simoni aitwaye Petro na Andrea nduguye, Yakobo na ndugu yake Yohane. Wote hawa walikuwa ni wavuvi kutoka Galilaya kama ilivyokuwa kwa Kristo Yesu. e saluto tutti voi partecipate allannuale konferenza internazionale della fondazione centesimus anno pro pontifice Baba Mtakatifu Francisco Jumamosi, tarehe 22 Juni 2024 alikutana mjini Vatikani na washiriki wa mkutano wa mwaka wa kimataifa wa mfuko wa Centesimus Annus Pro Pontefice. Alisema mwaka huu wamejikita na mada akili mnemba ya kuzalisha na dhana ya kiteknolojia, jinsi ya kukuza ustawi wa binadamu, utunzaji wa asili na ulimwengu wa amani. Mada hii ni ya kuzingatiwa hasa kwa kuwa akili mnemba inaathiri sana uchumi na maisha ya kijamii na inaweza kuwa na athari mbaya kwa ubora wa maisha, uhusiano wa kibinafsi na wa kimataifa, utulivu wa kimataifa na nyumba yetu ya pamoja kama wanavyojua papa amesema alishughulikia maendeleo ya kiteknolojia katika waraka wake wa laudato si na waraka wake wa kitume wa laudate deum pia alijadili akili mnemba katika ujumbe wa siku ya amani duniani wa mwaka 2024 na siku chache zilizopita katika hotuba yake kwenye mkutano wa jisaba. Kwa njia hiyo, amefurahishwa kwamba mfuko wa Centesimus Annus umelipatia umuhimu wa kutosha suala hilo likiwashirikisha wasomi na wataalamu kutoka nchi mbalimbali mbali na taaluma katika kuchanganua fursa na hatari nyingi zinazohusiana na maendeleo ya matumizi ya akili mnemba kupitia matumizi ya mbinu ya kinidhamu na zaidi ya yote kutoka katika mtazamo wa kibinadamu na kwa kuzingatia hatari ya kuimarisha dhana ya kiteknolojia. Utambuzi wa taaluma mbalimbali kiukweli ni muhimu hili kufahamu vipengele vyote vya sasa na vya baadaye vya akili mnemba, faida zake zinazowezekana katika suala la tija na ukuaji, pamoja na hatari inayoletwa nayo, na kuendeleza mbinu za kimaadili kwa ukuaji wake, matumizi na usimamizi. Baba Mtakatifu Francisco aidha, amesema katika ujumbe wa siku ya amani duniani wa mwaka elfu mbili na ishirini na nne alirejea juu ya kupanga njia ya kimaadili kwa ajili ya akili mnemba katika utunzaji wake, akizungumzia hitaji kamili la maendeleo ya maadili ya kanuni, ambapo maadili huongoza maendeleo ya teknolojia mpya. Katika hotuba yake ya mkutano wa viongozi wa mataifa yaliyoendelea G7, papa amebainisha alivyoakisi vipengele muhimu vya akili mnemba, akisisitiza kwamba ni na lazima ibakie chombo katika mikono ya binadamu, kama zana nyingine za kibunifu. Kupitia enzi inaonyesha uwezo wa binadamu wa kujivuka wenyewe, msukumo wake wa kufikia mafanikio makubwa zaidi, na hivyo uwezekano wake wa kuleta mabadiliko makubwa mazuri na hata mabaya. Kwa sababu hiyo papa aliweka hitaji kamili la maendeleo ya kimaadili na matumizi ya akili mnemba na aliwaalika watunga sera kuchukua hatua madhubuti za kuelekeza maendeleo yanayoendelea ya kiteknolojia kuelekea udugu na amani kwa wote. Baba Mtakatifu akiendelea, amesema mkutano wao basi unasaidia kuongeza uwezo wetu wa kufahamu vipengele vyema vya akili mnemba na kuelewa kupunguza na kuwa na hatari zake, kufanya kazi kwa mazungumzo na jumuiya ya wanasayansi kutambua pamoja mipaka ya kuweka kwenye uvumbuzi ili akili mnemba iweze kuendeleza kujua madhara ya ubinadamu. Stephen Hawking, mnajimu, mwanafizikia na mwanahisabati anayejulikana sana, alisema hivi: kustawisha akili kamili nemba kunaweza kutokiza mwishoni mwa jamii ya kibinadamu. Ingejiondoa yenyewe na kujipanga upya kwa kasi inayoongezeka kila mara. Wanadamu ambao wamezuiliwa na mageuzi ya polepole pole ya kibaiolojia hawakuweza kushindana na wangeondolewa kwa njia hiyo. Papa Francisco ameongeza na kuuliza: Je, hiki ndicho tunachotaka? Swali la msingi tunalouliza ni hili: akili mnemba inakusudiwa kufanya nini? Je, inakusudiwa kukidhi mahitaji ya ubinadamu na kuimarisha ustawi wa maendeleo fungamani ya watu binafsi, au ina maana ya kujitajirisha na kuongeza nguvu ambayo tayari imejirimbikizia mikononi mwa wale wachache wa kiteknolojia licha ya vitisho vyake vya ubinadamu, jibu la swali hili linategemea idadi yoyote ya vipengere na vipengere mbalimbali vinavyohitaji uchunguzi wa kina. Papa Francisko alipenda kutaja machache kati ya hayo kama kichocheo cha utafiti wao unaoendelea. Akianza alisema kuna haja ya kuchunguza suala nyeti na la kimkakati la uwajibikaji kwa maamuzi yaliyofanywa kwa kutumia akili mnemba. Hii ingehitaji mchango wa matawi mbalimbali mbali ya falsafa na sheria pamoja na taaluma nyingine maalum zaidi. Vivutio vinavyofaa na njia za udhibiti madhubuti lazima vitambuliwe, ili kwa upande mmoja kuchochea uvumbuzi wa kimaadili muhimu kwa maendeleo ya binadamu na kwa upande mwingine kuzuia au kupunguza athari zinazojitokeza. Sekta nzima ya elimu, mafunzo na mawasiliano inahitaji kuanzisha mchakato ulioratibiwa ili kupanua ujuzi na ufahamu kuhusu matumizi sahihi ya akili mnemba na kufundisha vizazi vijavyo tangu utotoni na kuendelea, jinsi ya kutathmini zana hizi. Athari za akili mnemba kwenye soko la ajira zinapaswa pia kutathiminiwa kwa uangalifu. Kwa maana hiyo, Papa Francisco amewahimiza wanachama wa mfuko wa Centesimus Annus na wale wote wanaoshiriki katika mipango yake kufanya kazi kwa bidii ndani ya nyanja zao ili kuendeleza mchakato wa mafunzo ya kitaaluma na kuandaa hatua zinazoweza kuwezesha uhamisho wa watu waliohamishwa na majukumu ya akili mnemba hadi nyingine. Madhara chanya na hasi ya akili mnemba katika maeneo ya usalama na faragha, vilevile yanahitaji utafiti makini. Aidha, papa Francisco anasema tunahitaji kuzingatia na kutafiti kikamilifu zaidi athari za akili mnemba kwenye uwezo na tabia za watu kimahusiano na kiakili. Hatupasi kuruhusu uwezo huu kupunguzwa au kuwekewa masharti na chombo cha kiteknolojia kinachodhibitiwa na wanaoimiliki au kuiendesha. Na hatima, kwa kutambua kwamba orodha hii ni mbali na kikamilifu, tunapaswa kuzingatia matumizi makubwa ya nishati inayohitaji ili kuendeleza akili mnemba, hasa kama ubinadamu kwa sasa unaokabiliwa na mpito wa nishati. Papa Francisco kadhalika amesema mstakabali wa uchumi, ustaarabu na ubinadamu wenyewe unachangiwa na uvumbuzi wa kiteknolojia. Hatupaswi kuacha nafasi ya kufikiria na kutenda kwa njia mpya kwa kutumia akili zetu, mioyo yetu na mikono yetu, na hivyo kuelekeza uvumbuzi kuelekea kielelezo kinachotoa kipaumbele kwa utu wa mwanadamu. Ubunifu unapaswa kukuza maendeleo, ustawi na kuishi pamoja kwa amani huku ukilinda watu wasiojiweza zaidi. Hii inamaanisha kuunda mazingira ya udhibiti kiuchumi na kifedha yanayoweza kuzuia uwezo wa kuodhi wa wachache na kuhakikisha kuwa uvumbuzi unanufaisha ubinadamu wote. Kwa sababu hiyo, Papa ameonyesha matumaini yake kwamba mfuko wa Chentesi Msianusi utaendelea na juhudi zake za kushughulikia swara hili. Amewapongeza kwa uzinduzi wao wa mradi wa pili wa pamoja na utafiti unaohusisha taasisi na muungano wa kimkakati wa vyuo vikuu vya utafiti vya kikatoliki kuhusu mada akili mnemba na utunzaji wa nyumba yetu ya pamoja, kuzingatia biashara, fedha na mawasiliano, iliyoratibiwa na profesa Tarantora. Papa amewapatia baraka zake na kuwatakia mafanikio mema katika kazi zao na tafadhali wamwombee. Jumamosi tarehe 22 Juni 2024, katika mitaa ya jiji la Roma imewaona katika matembezi, maelfu ya kina mama, wakina baba na watoto wakiwa katika sherehe ambayo iliuishwa maandamano ya kitaifa yenye kauli mbiu chagua maisha hili ni tukio muhimu zaidi la umma nchini Italia la kutetea na kukuza heshima ya maisha ya mwanadamu tangu kutungwa kwa mimba hadi kifo chake cha asili, ambapo ni ukweli wa vyama mia moja thelathini vilivyoshiriki na vinavyofuatilia. Katika ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco wa tukio hilo, aliwashukuru wale wote walioandaa wa na wale wote washiriki katika maandamano hayo kwa kutoa ushuhuda wa hadharani katika kutetea maisha ya binadamu tangu kutungwa kwa mimba hadi kifo cha kawaida na alihimiza kusonga mbele kwa ujasiri, licha ya shida zote, kwa sababu zaidi kuna vigingi ambavyo vinaweka changamoto ya hadhi kamili ya maisha ya mwanadamu ambayo ni zawadi ya Mungu Muumbaji na ni ya juu sana kuwa fundisho la maelewano au upatanisho. Waandaji wa maandamano hayo waliripoti kuwa msafara huo ulihudhuriwa na familia nyingi zilizotarajiwa kutoka Italia nzima na hivyo mabasi yalikuwa ni mengi. Maandamano yalianzia katika uwanja wa jamhuri jijini Roma majira ya saa nane mchana hadi kuwasili kupitia njia ya kavu kwenye Fori Imperiale na kuelekea Altare ya Patria, yaani uwanja wa mashujaa ulioko Venesia, Roma. Na kati ya vituo viwili vilivyokuwa vimeandaliwa tangu mwanzo na mwisho wa maandamano, kulikuwa na ushirikishwaji wa ushuhuda wa familia ya mama na baba ambao walichagua kukaribisha maisha hata katikati ya matatizo ya kijamii na kiuchumi, pamoja na wasemaji wengine wa afra hiyo akiwemo ni Masimo Gandolfini na Maria Recho Luhui. Miongoni mwa maombi yaliyopendekezwa na maandamano ya kitaifa ya uhai ni hapana kwa utamaduni wa kubagua, kwa kila vitendo vyovyote vinavyokiuka hutu na hadhi ya mwanadamu, kuanzia na utoaji mimba, euthanasia, kusaidiwa kujiua, na giliba au uharibifu wa viinitete kwa madhumuni ya uzalishaji kwa mjibu wa daktari bingwa wa upasuaji wa neva kutoka Brescia na msemaji wa tukio hilo Massimo Gandolfi akizungumza na mwandishi wa habari wa Radio Vatican alisema maandamano hayo kwa mwaka huu yamekuwa tofauti kabisa na utamaduni wa kifo kama mtakatifu Yohane Paulo wa pili alivyoita na utamaduni wa kutupa kama Papa Francisco anavyoita kila wakati na wakati huo huo yakitaka kukuza uzuri wa kufungua maisha na ndiyo maana yalikuwa ni maandamano ya sherehe Rais wa siku ya familia kisha alizungumzia juu ya msukumo uliopokelewa kutoka katika hati ya baraza la kipapa la mafundisho tanzu ya kanisa Dignitas Infinita, ambayo alisema inafafanua kuwa ni yenye kuelimisha: hadhi ya maisha haina kikomo na haihitaji sifa nyingine, kwa sababu kila kiumbe hai tangu kutungwa mimba hadi kifo cha asili yake ndiyo inabeba utu wa mwanadamu na hivyo lazima itambuliwe na kuheshimiwa. Gandolfi alikumbuka kwamba tamaduni za kutisha za nyakati hizi zinatia sumu katika jamii zetu. Kwa mjibu wa msemaji wa tukio hilo, moja ya matunda ya utamaduni huu ni kupungua kwa kiwango cha kuzaliwa ambacho kinaathiri nchini Italia. Kisha alizingatia kutupilia mbali wazee na wagonjwa, na aliomba kwamba kusindikizwa kwa heshima hadi kifo na huduma shufaa hii hakikishwe. Zaidi ya hayo, Daktari Gondolfi alisisitiza hitaji la kulinda uzazi na maisha kabla ya kuzaliwa, kwa kutofautisha pia desturi zinazokiuka na, na kubadilisha maisha ya akina mama na watoto, kama vile uzazi wa kukodi. Ni Angella Rwezaula, Vatican News. <muchos> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, tunakutakia sherehe njema ya kuzaliwa kwa Mtakatifu Yohane Mbatizaji. Usikose kujiunga nasi tena tunapoendelea kukushirikisha yale yanayojiri katika maisha na utume wa kanisa ndani na nje ya Vatikani. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni mtoto wa mkulima Padre Richard Mjigwa, ni kikunja jamvi na matangazo yetu kwa kusema tumsifu Yesu Kristu. Raudetu Yesu