Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne, katika maadhimisho ya sherehe ya Ekaristi Takatifu, anasema chini ya maumbo yaliyogeuzwa ya mkate na divai yumo Kristo Yesu mwenyewe hai na mtukufu, kwa namna iliyo kweli halisi na ya uwamo kamili, mwili wake na damu yake pamoja na roho yake na uungu wake. Ekaristi Takatifu ni sakramenti ya ushirika, mwaliko kwa waumini kuwa kweli ni vyombo na mashuhuda wa umoja na upendo huu unaobubujika kutoka katika fumbo la Ekaristi Takatifu mashuhuda wa ushirika, upendo, amani na ukarimu. Baraza la Maaskofu Katoliki Tanzania limemteua Mheshimiwa Padre Richard Laurian Tiganya wa Shirika la Wamisionari wa Damu Azizi ya Yesu kanda ya Tanzania kuwa gambera wa Seminari Kuu ya Mtakatifu Karoli Lwanga Segerea iliyopo katika jimbo kuu katoliki Dar es Salaam. Kwa niaba ya Angela Rezaula, na Padre Richard Mjigwa mtoto wa mkulima, mimi ni Sara Pelaji nikikutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. Tumpe. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, Karisi takatifu ni sakramenti ya upendo, zawadi na sadaka ya Kristu Yesu msalabani. Ni kielelezo cha huduma inayomwilishwa na kuwasha mapendo kwa mongo jirani. Ni sakaramenti yalutali, mahali pakukutana na Kristu Yesu katika maumbo ya mkate na divai, mwili na damu yake azizi. Karisu takatifu ni fumbo na muutasari wa imani ya Kanisa. Ni chanzo na kilele cha maisha na utume wa Kanisa. Maadhimisho ya sherehe ya Ekaristi Takatifu Dominika, tarehe ishirini na mbili Juni elfu mbili na ishirini na tano yaliyoongozwa na Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne yamejikita katika ibada ya misa takatifu kwenye kanisa kuu la Mtakatifu Yohane Walaterano, makao makuu ya jimbo kuu la Roma na mama wa makanisa yote, maandamano ya Ekaristi takatifu kuzunguka mitaa ya Roma na hatimaye wakapata fursa ya kumwabudu Kristo Yesu katika sakramenti kuu ya Ekaristi takatifu mbele ya kanisa kuu la Bikila Mariamkuu jimbo kuu la Roma ili kuomba neema na baraka kwa ajili ya nyumba, familia na kwa ajili ya binadamu wote. Huu ni mwaliko kwa waamini kila siku wanaposhiriki fumbo la Ekaristi Takatifu, kuwa ni alama angavu ya dhamana ya dhamana ya waamini kuhakikisha kwamba wanakuwa kweli vyombo na mashuhuda wa ushirika, amani, ukarimu na upendo kwa Mungu na jirani. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne katika mahubiri yake amekazia kwa namna pekee kuhusu jua lilipokuwa linakuchwa, njaa ikaongezeka. Kristo Yesu akaizima kwa huruma na upendo wake wa daima, akatazama juu mbinguni, akavibariki, akavimega na kuwapa wawaandikie mkutano Ekaristi takatifu ni sakramenti ya imani, kwa njia ya mageuzo hutendeka mageuzo uwamo ya mkate na divai kuwa ni mwili na damu azizi ya Kristo Yesu. Chini ya maumbo yaliyogeuzwa ya mkate na divai yumo Kristo Yesu mwenyewe hai na mtukufu, kwa namna iliyokweli halisi na uwamo kamili, mwili wake na damu yake pamoja na roho yake na uungu wake. Ikarisi takatifu ni sakramenti ya ushirika, mwaliko kwa waamini kuwa kweli ni vyombo na mashuhuda wa umoja na upendo huu unaobubujika kutoka katika fumbo la Ikaristi takatifu. Baba Mtakatifu Leo wa 18 anasema Kristo Yesu alifuatwa na mkutano mkubwa, akawakaribisha akawafundisha habari njema ya ufalume wa Mungu na kuwaponya wagonjwa wao, ushuhuda wa ukaribu wa Mungu kwa waja wake. Ndugu msikilizaji wa redio rediyo Vatikani, kawadia saa ya majaribu. Jua likaanza kuzama pale nyikani na jangwa tupu, hawakuwa na chakula cha kutosha umati wote ule. Jua lilipokuwa linakuchwa, njaa na hofu vikaongezeka. Mitume wakamtaka Kristo Yesu awaage umati ule, lakini akajibu na kwa huruma na upendo wake mkuu, akitoa kipaumbele cha kwanza kwa kutangaza na kushuhudia ufalume wa Mungu. Mitume walikuwa na imani haba kama kiatu cha raba, kwa kuogopa kwamba mikate mitano na samaki wawili wasingeweza kufua dafu kwa umati mkubwa kiasi kile. Kristu Yesu akaizima njaa ya watu wa Mungu kwa huruma na upendo wake wa daima, akatazama juu mbinguni, akavibariki, akavimega na kuwapa wawaandikie mkutano Ishara hii ni utambuzi wa uwepo wa angavu na endelevu wa Mwenyezi Mungu kwa njia ya sala, kielelezo cha ushirika na udogo unaosimikwa kwa kuenziwa na Roho Mtakatifu. Kristo Yesu kwa kutumia mikate mitano na samaki wawili akaushibisha umati ule wote, wakala na kutosheka, na katika vile vipande vilivyobakia walikusanya vikapu kumi na viwili 2 Baba Mtakatifu Leo wa 14 anasema leo hii katika ulimwengu mambo leo, kuna watu wanaoteseka na kusiginwa na baa la njaa, kielelezo cha ukosefu wa haki msingi kunakosababishwa na kiburi na jeuri ya binadamu, kinachowafanya binadamu kushindwa kugawana kikamilifu mazao ya nchi na kazi ya mikono ya wanadamu. Katika maadhimisho ya jubilei ya miaka 2025 ya Ukristo, Baba Mtakatifu Leo wa 14 anasema mfano wa Kristo Yesu kuwalisha wenye njaa ni kigezo cha utendaji kazi na huduma ili kuweza kugawana chakula na hatimaye kuzidisha matumaini, tayari kutangaza na kushuhudia uwepo angavu na endelevu wa ufalme wa Mungu. Hiki ni kielelezo cha ukombozi wa Kristu Yesu kutoka katika lindi la dhambi na mauti, kiini cha imani ya kanisa, na kwamba bara njaa ni kielelezo kikubwa cha ukatili dhidi ya maisha. Kumbe, kugawana chakula ni alama ya zawadi ya wokovu wa Mungu kwa binadamu. Kristo Yesu anawaalika waja wake kula na kunywa mwili na damu yake azizi, ili waweze kupata maisha na uzima wa milele, kwani Kristo Yesu ni chakula na kinywaji hai, na kwamba kwa kula chakula hiki wataishi milele. Kristo Yesu aliteswa, kafa na kufufuka kwa wafu. Msikilizaji wa Redio Vatikani, Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anasema Ekaristi Takatifu ni sakramenti ya imani kwa njia ya mageuzo, hutendeka mageuzo uwamo ya mkate na divai kuwa ni mwili na damu azizi ya Kristo Yesu. Chini ya maumbo yaliyogeuzwa ya mkate na divai yumo Kristo Yesu mwenyewe hai na mtukufu, kwa namna iliyo kweli halisi na uwamo kamili mwili wake na damu yake pamoja na Roho yake na uungu wake. Ekaristi Takatifu ni sakaramenti ya ushirika, mwaliko kwa waamini kuwa kweli ni vyombo na mashuhuda wa umoja na upendo huu unaobubujika kutoka katika fumbo la Ekaristi Takatifu, na kwamba Ekaristi Takatifu inajenga fumbo la mwili wa Kristo, yaani kanisa. Ekaristi takatifu ni sakaramenti ya umoja wa waamini wanaojenga fumbo la mwili wa Kristu yani kanisa. Mababa wa mteguso mkuu wa pili wa Vatikani wanasema, kwa sakaramenti ya mkate wa ekaristi hudokezwa na kuundwa umoja wa waamini walio wa mwili mmoja katika Kristo Yesu. Watu wote wanaitwa katika umoja huo na Kristu Yesu aliye nuru ya ulimwengu, nasi tunatoka kwake, yeye tunaishi kwa ajili yake na kumwelekea yeye. Baba Mtakatifu Leo wa 14 anakaza kusema maandamano ni sehemu ya hija hii ya maisha ya kiroho. Watu wote wa Mungu wanalilishwa na kushibishwa na sakramenti ya Ekaristi Takatifu, wanamwabudu Kristo Yesu wa Ekaristi na kumpitisha kwenye barabara zao, kama ushuhuda wa imani kwa Kristo Yesu, chakula cha uzima wa milele anayezima njaa na kiu ya maisha. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anawaalika waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema, mara baada ya kushibishwa kwa chakula kinachotolewa na Mwenyezi Mungu, waamini wambebe Kristo Yesu nyoyoni mwao, kwani Kristo Yesu anawashirikisha waja wake katika mpango mzima wa ukombozi. Anawaalika kila mmoja wao kushiriki katika karamu ya uzima wa milele. Heri walioalikwa ambao baadaye wanakuwa vyombo na mashuhuda wa upendo huu usiokuwa na kifaniongaikoya moyo <muchas> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, baraza la maaskofu Katoliki Tanzania limemteua mheshimiwa muheshimiwa padi Richard Lauriani Tiganya wa shirika la wamisionari wa damu azizi ya Yesu kanda ya Tanzania kuwa gambera mpya wa seminari kuu ya Mtakatifu Karoli Lwanga Segerea iliyoko jimbo kuu la Dar es Salaam. Kabla ya uteuzi huu, padi Richard Tiganya alikuwa ni mwalimu na mlezi seminari kuu ya Segerea na anachukua nafasi ya padi Tobias Ndavatinya ambaye amemaliza muda wake wa uongozi. Itakumbuka kwamba Dr Padri Richard Tiganya alizaliwa tarehe 11 Juni 1968 huko parokia ya Ngote, jimbo katoliki la Bukoba. Baada ya masomo na majiundo yake ya kikasisi na kimisionari, tarehe 19 Oktoba mwaka 2002 alipokelewa rasmi shirika la wamisionari wa damu azizi ya Yesu, kanda ya Tanzania. Tarehe ishirini Oktoba mwaka elfu mbili na mbili akapewa daraja ya ya ushemasi na hatimaye akapadirishwa wa tarehe 12 Julai mwaka elfu mbili na tatu. Tangu wakati huo alibahatika kuwa paroko usu parokia ya Chibumagwa jimbo katoliki la Singida kuanzia mwaka elfu mbili na tatu hadi mwaka elfu mbili na nne kati ya mwaka elfu mbili na nne hadi mwaka elfu mbili na sita akateuliwa kuwa paroko usu parokia ya Itigi, jimbo katoliki la Singida, na wakati huo huo akiwa ni padri mhudumu wa maisha ya kiroho kwenye hospitali ya rufaa ya Mtakatifu Gaspari Itigi, Singida, inayojipambanua kwa kauli mbiu elimisha, tibu na fariji. Hatimaye kati ya mwaka elfu mbili na sita hadi mwaka elfu mbili na kumi aliteuliwa kuwa paroko wa parokia ya damu mtakatifu ya Yesu, Tegeta, jimbo kuu la Dar es Salam. Kati ya mwaka elfu mbili na kumi hadi mwaka elfu mbili na kumi na tatu alitumwa na shirika ya jijini Roma ili kuongeza ujuzi na maarifa, na kabahatika kujipatia shahada ya uzamili katika sheria za kanisa kutoka chuo kikuu cha kipapa cha Laterani. Kati ya mwaka elfu mbili na kumi na tatu hadi mwaka elfu mbili na kumi na tano alizama katika shahada ya uzamivu katika sheria za kanisa na hatimaye akahitimu kunako mwaka elfu mbili na kumi na tano na kurejea nchini ta. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kati ya mwaka 2015 hadi mwaka 2019, alichaguliwa kuwa mhasibu wa shirika la wamisionari wa, wa damu azizi ya Yesu, kanda ya Tanzania. Kati ya mwaka 2019 hadi mwaka 2021, aliteuliwa kuwa paroko wa parokia ya Chibumagwa, jimbo katoliki la Singida na tangu mwaka elfu mbili na ishirini na moja akatumwa kwenda seminari kuu ya Mtakatifu Kalori Rwanga Segerea iliyoko jimbo kuu la Dar es Salaam kuwa mwalimu na mlezi. Na sasa Baraza la Maskofu Katoliki Tanzania limemteua kuwa gambera mpya wa seminari kuu ya Mtakatifu Kalori Rwanga Segerea iliyoko jimbo kuu la Dar es Salamu. Pamoja na shughuli zote hizi lakini Padre Richard Tiganya wa shirika la wamisionari wa damu azizi ya Yesu, kuanzia mwaka 2021 alikuwa ni jaji wa mahakama ya kanisa jimbo kuu la Dar es Salaam na mhamasishaji wa haki katika mchakato wa kumtangaza baba wa taifa Mwalimu Julius Kambarage Nyerere kuwa ni mwenye heri. Hii ni Radio Vatikani inayokutangazia moja kwa moja kutoka mjini Vatikani. Jipya? Kwa bahati mbaya hakuna jipya. Hivyo ndivyo katibu mkuu wa Vatikani kardinali Petro Parolini alivyotoa maoni yake kando ya mkutano kuhusu deni la kiikolojia uliofanyika tarehe 21 Juni 2025 jijini Roma, juu ya mktadha wa kimataifa unaodhihirisha na kuongezeka kwa mzozo kati ya Israeli na Irani hivi karibuni kwa upande wake inaonekana kwamba hakuna maendeleo ya kutia moyo. Swali pia linahusu maandamano dhidi ya kurudisha silaha tena ambayo yalifanyika wakati huo huo katika mitaa ya Roma. Ni vema kuwe na uhamasishaji wa jumla ili kuepuka mbio za silaha, ni sehemu ya ombi ambalo Papa Francisco alitoa katika Spes non confundit, yaani matumaini ya katishi tamaa au mwaliko wa kutumia fedha zinazotumiwa kwa silaha ili kutatua matatizo ya njaa. Suala la deni lilikuwa moja ya mada yamada kutoka katika mtazamo wa kijamii wa jubilei ya elfu mbili alisistiza katibu mkuu wa Vatikani, huku akikumbuka kampeni kali pia iliyohamasishwa na Papa Yoani Paulo wa Pili kwa haki ya kijamii, kampeni ambayo ilikuwa imetoa tume ambayo ilianza kazi tena katika hafla ya jubilei ya elfu mbili na ishirini na tano na ambayo sasa inataka kujaribu kutekeleza baadhi ya hatua ambazo zinaweza kushughulikia tatizo hili. Tunahitaji kufuata masuala haya, sio tu kuyazingatia wakati maalumu kama vile mwaka mtakatifu aliongeza Kardinali Parolini, wafuatilie kupitia kile kinachoitwa ufuatiliaji, ambao unachukua mtindo wa wito juu ya swala la deni kutatuliwa kwa faida ya nchi maskini, ili rasilimali zinazokusudiwa kulipa majukumu zitumike kwa ajili ya maendeleo yao. Uingiliaji unaotarajiwa zaidi ni kuundwa kwa usanifu mpya wa kifedha katika ngazi ya kimataifa, kulingana na maoni ya jumla ambayo yanaruhusu matumizi ya haki ya kijamii halisi. Hatimaye alirejea juu ya maadhimisho ya jubileo ya watawala tarehe 21 22 Juni ambapo katibu mkuu wa Vatikani Kardinali Parolini alithibitisha mkutano ujao kati ya Papa Leo wa kumi na nne na waziri mkuu wa Italia Bi Georgia Meloni, ambapo bado hakuna tarehe kamili, lakini inapaswa kufanyika kabla ya papa kuhamia huko Castel Gandolfo, uliopangwa kufanyika tarehe sita Julai elfu mbili na ishirini na tano. Wakati wa hotuba yake huko Kampidolio, Kardinali Parolini alisisitiza udharura wa kufanya kazi kwa ajili ya amani, akionyesha hitaji la muonekano mpya kuelekea ulimwengu mpya mpya wenye uwezo wa kusoma kwa uangalifu changamoto na ishara zile za nyakati, ambazo zinaweka kuchangia amani kwa kuchochea mazungumzo ya kijamii, kugundua tena ndani yao tumaini ambalo halikatishi tamaa, ambalo linaunga mkono na kutuhimiza. Kuhusiana na usanifu mpya wa kifedha wa kimataifa uliotajwa, kardinali alibainisha jinsi ambavyo inawezekana kutekelezwa sio tu kwa kuingiza vifungu vinavyozingatia mabadiliko ya hali halisi katika madeni lakini pia kwa kuunda upya mfumo wa kifedha. Mfumo wa sasa wa kurekebisha deni lililoundwa haufanyi kazi, kwani unawakilisha nguvu zile zile za zamani na mpya, sio idadi ya watu upande wa Kardinali Parolini kisha alipendekeza hatua tano madhubuti za kushughulikia suala la deni la ikolojia, kwamba kupunguza matumizi katika kaskazini ya kimataifa, kusaidia kukabiliana na hali halisi ya mataifa yaliyo katika mazingira magumu kupitia msaada wa kifedha na teknolojia, kusamehe deni la kiuchumi, kitendo kinachofafanuliwa kuwa tendo la huruma linalorudisha tumaini na kukuza mshikamano wa kimataifa, hatimaye kuelimisha uongofu wa kiikolojia kwa hatua ndogo mbele, Papa Leo wa 14 anajiwakilisha mwenyewe kwa ulimwengu: amani iwe kwenu. Tangu wakati huo, hatua zake zinakuwa zetu. Ninakuja kwenu kama ndugu ninayetamani kuwa ni mtumishi wa imani na furaha yenu. Jitoleo yako kwa ajili ya mkusanyo wa sadaka ya Mtakatifu Petro, unga mkono Baba Mtakatifu hatua zake kwa namna ya dhati, utakuwa umemsaidia yeye katika kutangaza Injili ulimwenguni kote na kupanua uungwaji mkono wa kaka na dada wenye kuhitaji. Ndugu zangu, hii ni saa ya upendo. Saidia hatua za Papa Leo wa kumi na nne. Toa majitoleo yako kwa mkusanyo wa sadaka ya mtakatifu Petro. Wasiliana na parokia, jimbo au taasisi yoyote namna ya kuweza kutoa sadaka ya mkusanyo kwa ajili ya mtakatifu Petro. Ni katika muktadha wa sikukuu ya watakatifu Petro na Paulo, Dominika tarehe 29 Juni 2025. Asante. Kuanzia tarehe 22 Juni, ambayo kwa mwaka huu 2025 ni sherehe ya mwili na damu ya Yesu Kristo sambamba na sikukuu ya Mtakatifu Yohane fisha na Tomas Mor, Kanisa Katoliki nchini Marekani linaadhimisha uhuru wa kidini itakayohitimishwa kwenye maadhimisho ya watakatifu Petro na Paulo tarehe 29 Juni. Mpango wa Baraza la Maaskofu Katoliki Marekani katika juma la uhuru wa kidini wa kidini linawaalika waamini wote kuendeleza haki muhimu ya uhuru wa kidini kwa Wakatoliki na wale wa dini zote. Mada ya maadhimisho ya mwaka huu ni mashahidi wa kutumaini, inayojengwa juu ya ripoti ya mwaka wa mkutano wa 2025 kuhusu hali ya uhuru wa kidini nchini Marekani, ambayo inaakisi matokeo ya mgawanyiko wa kisiasa katika uhuru wa kidini pamoja na masuala kuanzia mamlaka ya urutubishaji wa ndani, vitisho kwa huduma za kikatoliki zinazohudumia wahamiaji na uchaguzi wa wazazi juu ya elimu kauli mbiu ya mwaka huu 2025 inahusishwa na mwaka wa jubilei 2025 unaoendelea, ambao ulitangazwa na Baba Mtakatifu Francisco, kwa mjibu wa Askofu Thomas Paprock wa jimbo la Springfield huko Ilinois, ambaye alipendekeza juma la awali la uhuru, ambapo tangu wakati huo likabadilika na kuwa juma la uhuru wa kidini, akiwa na msukumo kutoka katika msemo wa Mtakatifu Paulo, tumaini alikatishi tamaa. Askofu Paprock aliviambia vyombo vya habari vya Vatikani kwamba tumaini linatupatia uhakika katika siku zijazo na katika mambo ambayo Mungu anaahidi kuhusu uzima wa milele. Alifafanua kuwa Juma la Uhuru wa Kidini ni mwaliko kwa Wakatoliki kuombea uhuru wa kidini ulindwe nchini Marekani na duniani kote, kutafakari maana ya uhuru wa kidini na kuchukua hatua katika kutetea uhuru wa kidini. Katika hilo askofu wa jimbo la Springfield alisema, ni hatua hizi tatu za kuomba, kutafakari na kutenda, kwa njia ambazo tunaweza ku wa mashuhuda wa kutumaini katika swala la uhuru wa kidini. Akiendelea na mahojiano hayo na vyombo vya habari vya Vatikani, askofu Paprocki alisema swala la uhuru wa kidini lazima lieleweke kwa mjibu wa mafundisho ya kanisa kuhusu uhuru. Akitoa mfano wa mafundisho ya Papa Mtakatifu Yohane Paulo wa pili, askofu huyo alieleza kwamba uhuru wa kweli unahusiana na ukweli na lazima utofautishe na leseni, uwezo wa kufanya chochote anachopenda mtu. Kanisa limefundisha kwamba uhuru upo ili tuwe uhuru kutekeleza imani yetu ili kufuata yaliyo sawa na kuweza kusema ukweli, alisema askofu Paproki. Aliendelea kusisitiza kwamba upande wa pili wa sarafu kuhusu haki ni wajibu, si tu katika kanisa lakini pia katika mktadha wa kiraia. Sio tu swala la uhuru wetu na haki zetu, lakini tuna wajibu wa kuwa raia wema. Nahitimisha na na habari hii katika siku ndefu zaidi ya mwaka wakati wa msimu wa kiangazi huadhimisha siku ya kitaifa ya watu wa asili. Hizi ni jumuiya za mataifa ya kwanza, Inuit na Metis zilizosherekea tamaduni, lugha na mila zao kwa wakati huu wa mwaka kwa vizazi. Kwa hiyo majira ya kiangazi yana umuhimu wa kina wa kiutamaduni na kiroho kwao, kwani inaashiria wakati wa kupiaisha uhusiano na kusherekea. Hii ni nchini Canada, ambapo sherehe hutoa matukio haya ili kuonyesha na kupiga mbizi zaidi katika historia na mira na tamaduni za mataifa mbalimbali mbali ya kwanza na watu hawa wa asili. Huko Montreal jumuiya ya Kanuak iliandaa shughuli ya warsha mbalimbali, ikiwa ni pamoja na onyesho la kujaza samaki, warsha ya kutengeneza mambo ya kiutamaduni na tamasha za bure na wasanii wa asili. Mwaka huu 2025 ni kumbukumbu ya miaka kumi ya ripoti ya tume ya ukweli na upatanisho ya Kanada iliyofichua urithi wa uharibifu wa shule za bweni nchini Kanada, na maadhimisho ya miaka sita ya ripoti ya uchunguzi wa kitaifa wa wanawake na wasichana wa asilia waliotoweka na waliouawa. Papa Francisco alipotembelea nchini Kanada mnamo Julai 2022, katika hotuba yake ya kwanza ya hadhara ilijumuisha kuomba radhi kwa wawakilishi wa wenyeji wa mataifa ya kwanza yani hao ya watu wa asilia Mets na Inuit kwa maovu yaliyofanywa na Wakristo wengi dhidi ya watu wa asilia wa Kanada, katika mfumo wa shule za bweni. Kwa hiyo alisema, nimekuja katika nchi zenu za asili ili kuambia binafsi huzuni yangu, kumwomba Mungu msamaha, uponyaji na upatanisho, kueleza ukaribu wangu na kuomba pamoja nanyi na kwa ajili yenu alisema Papa wakati ule. Kwa hiyo sikukuu ya kitaifa ya watu wa asili imejitolea na kuwakumbuka waathiriwa na familia zao zilizoathiriwa na historia ya mateso. Siku mbili kabla ya siku ya kitaifa, mkutano wa maaskofu wa kikatoliki nchini Kanada ulitoa taarifa kwa Kifaransa na Kiingereza na kuwahimiza watu kukumbuka na kutafakari juu ya urithi wa Papa Francisco na kutoa shukurani kwa maendeleo yaliyopatikana kuelekea upatanisho wa miaka mingi. Katika taarifa yao ya, ya maaskofu hao walisisitiza kuwa watu wa asili ni baraka kwa kanisa na jamii ya Kanada. Walihimiza kila mtu kufungua mioyo na akili yake kwa kaka na dada zake na kuongeza uelewa wao juu ya watu wa asili, wakiwakumbusha Wakatoliki kwamba kama washiriki wa kanisa wote wanaitwa kujenga uhusiano unaosimikwa katika ukweli, haki na huruma. Walifunga wakialika kila mmoja kuendelea na safari ya kutembea pamoja katika roho ya matumaini na mshikamano kuelekea upatanisho. Ni Andrew Zawula, Vatican News. Mama Kanisa kila mwaka ifikapo tarehe 24 Juni anaadhimisha sherehe ya kuzaliwa kwa Mtakatifu Yohane Mbatizaji. Huyu ni mtakatifu pekee ambaye Mama Kanisa anaadhimisha siku yake ya kuzaliwa hapa duniani. Hizi ni nguzo msingi zinazoaminika katika mchakato mzima wa kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu kwa watu wa mataifa. Yohane Mbatizaji alitumwa na Mwenyezi Mungu kuwa ni shuhuda wa nuru ili watu wasitembee tena gizani. Kwa niaba ya Angela Rosaura na Padi Richard Mjigwa, mtoto wa mkulima, mimi ni Sara Pelaji nikisepa kwa heshima. Tumsifu Yesu Kristu. Laudetur Yesus Kristus.