Amjambo msikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Baba Mtakatifu Leo wa Kumi na Nne katika salamu zake za rambirambi alizomwandikia askofu mkuu Laurent Urishi wa jimbo kuu la Parisi nchini Ufaransa amependa kuonyesha uwepo na ukaribu wake wa kiroho na ushiriki wake katika sala na sadaka kutokana na msiba wa kardinali Andre Vantoi askofu mkuu mstaafu wa jimbo kuu la Paris nchini Ufaransa aliyefariki dunia Ijumaa tarehe kumi na nane Julai elfu mbili Akiwa na umri wa miaka 82, jimboni Parisi alikozaliwa tarehe 7 Novemba mwaka 1942. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne, Jumanne jioni tarehe ishirini na mbili Julai elfu mbili na ishirini na tano, amerejea rasmi mjini Vatikani baada ya mapumziko ya siku kumi na sita kwenye ikulu ndogo ya Kasel Gandolfo iliyoko huko nje kidogo ya mji wa Roma, yaani Albano, huku wakitoa wito mzito kwa jumuiya ya kimataifa kusitisha biashara ya silaha na matumizi yake katika vita akisisitiza kuwa utu wa heshima na haki msingi za binadamu zinapaswa kuwa msingi wa juhudi za kujenga pamoja na kudumisha amani duniani. Kwa niaba ya Angela Rezaura na Sara Pelaji, mimi ni padre Richard Mjigwa ni kukaribisha kwa mikono miwili <mimu> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Kardinali Andre Vantoi, askofu mkuu mstaafu wa jimbo kuu la Paris nchini Ufaransa, alifariki dunia Ijumaa tarehe 18 Julai mwaka 2025 akiwa na umri wa miaka 82, huko jimbo kuu la Paris alikozaliwa tarehe 7 Novemba mwaka 1942. Tarehe 28 Juni 1969 akapewa daraja takatifu ya upadre. Tarehe 25 Juni mwaka 1988 Yohane Paulo wa pili akamteua kuwa askofu msaidizi wa jimbo kuu la Paris na hatimaye kuwekwa wakfu tarehe 14 Oktoba mwaka 1988. Tarehe ishirini na moja Aprili elfu moja, moja mia tisa tisini na kenda mtakatifu Yohane Paulo wa pili akamteua kuwa askofu mkuu wa jimbo kuu la Tours na tarehe kumi na moja Februari elfu mbili na tano mtakatifu Yohane Paulo wa pili akamteua kuwa askofu mkuu wa jimbo kuu la Paris nchini Ufaransa, na hivyo kumrithi Kardinali Jean Marie Lustiger tarehe nne Novemba saba baba mtakatifu Benedikto wa kumi na sita akamsimika kuwa ni kardinali. Kuanzia mwaka na saba hadi mwaka na kumi na tatu alikuwa ni rais wa baraza la maaskofu Katoliki Ufaransa. Tarehe saba Desemba mwaka elfu mbili na kumi na saba baba mtakatifu Francisco akaridhia utashi wake wa kutaka kung'atuka kutoka madarakani. Tarehe kumi na nane Julai elfu mbili na ishirini na tano akafariki dunia. Tarehe ishirini na mbili Julai kukafanyika mkesha la maombolezo na hatimaye mazishi yake kufanyika Jumatano tarehe ishirini na tatu Julai elfu mbili na ishirini na tano kwenye kanisa kuu la Notre Dame du Paris kwa kuongozwa na askofu mkuu la Laurenti wa jimbo kuu la Paris nchini Ufaransa. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne katika salamu zake za rambirambi alizomwandikia askofu mkuu la Laurenti amependa kuonyesha uwepo na ukaribu wake kiroho na ushiriki wake katika sala na sadaka kutokana na msiba huu mzito na wa kuhuzunisha uliowagusa na kuhatikisa watu wa Mungu nchini Ufaransa, lakini zaidi jimbo kuu Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anapenda kutoa salamu zake za rambirambi kwa ndugu jamaa, marafiki pamoja na wapendwa wa marehemu, bila kuwasahau wafanyakazi wa huduma ya afya wa Maritere, nyumba ya huduma kwa wagonjwa, ambao walimhudumia wakati wote alipokuwa anakabiliana na changamoto ya afya. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne amewatumia salamu za rambirambi wa Kileli na waamini wote wa jimbo kuu la Paris aliko hudumu kwa takribani miaka kumi na miwili, akifundisha akiongoza na kuwatakatifuza watu wa Mungu. Katika nyakati za mwisho wa uhai wake akashiriki pia kubeba msalaba wa Kristu Yesu katika mwili wake. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anamwombea ili Kristo mfufuka aweze sasa kumkaribisha katika makazi yake ya milele, ili hatimaye aweze kumkirimia usingizi wa amani, huku mwanga wa milele ukimwangazia anamwomba Mwenyezi Mungu mwingi wa huruma na mapendo aweze kumkirimia mtumishi wake mwaminifu ahadi za maisha na uzima wa milele. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne amechukua fursa hii kuwafariji wote walioguswa na kutikiswa na msiba huo mzito. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Askofu Mkuu Laurenti Urishi wa jimbo kuu la Paris nchini Ufaransa, katika mahubiri yake amekaza kusema masomo ya ibada ya misa takatifu wakati wa mazishi ni yale yaliyochaguliwa zamani sana na Kardinali Andre Vantoi mwenyewe na ni sehemu ya wasia wake ambao katika maisha yake alikazia sana kuhusu fumba la msalaba neno la Mungu sakramenti za kanisa na kuhakikisha kwamba Injili na mwilisho wa kila siku katika uhalisia wa maisha ya waamini kama fursa ya kuwafanya watu wengine waweze kukutana na Kristo Yesu katika hija ya maisha yao. Kuna mambo makuu matatu ambayo aliyapatia kipaumbele: cha kwanza, litolojia, majadiliano kati ya kanisa na walimwengo, pamoja na injili ya upendo, ambayo ni sehemu ya amana na urithi kutoka kwa Kardinali Andre Vantois, Askofu mkuu mstaafu wa jimbo kuu la Paris nchini Ufaransa alipenda kutangaza na kushuhudia injili ya upendo na huruma ya Mungu kwa watu waliokutana nao. Huu ni upendo uliogusa maisha yake kiasi cha kuamua kumfuasa Kristo Yesu katika maisha na wito wa upadri. Alitambua na kuthamini uwepo hai wa Kristo Yesu katika maadhimisho ya liturujia ili kumchukuza Mwenyezi Mungu na mwanadamu kutakatifuzwa. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, Kardinali Andre Vantuani, kiongozi aliyekuwa na fadhila ya unyenyekevu, aliyetaka kuona waamini wanamtangaza na kumshuhudia Kristo Kristu Yesu aliyeteswa akafana kufufuka kwa wafu sanjari na utamadunisho, yaani kujikita kikamilifu katika mchakato wa kuziinjilisha tamaduni, kuitamadunisha injili ni kiongozi aliyekazia zaidi malezi na majundo makini ya majando kasisi, yani mapadri wa baadaye. Alipenda kujenga na kudumisha umoja na mshikamano wa dhati ndani ya kanisa. Alisikiliza na kujibu kilio cha maskini kwa kuwajengea watu mia mbili wasiokuwa na makazi maalumu. Kardinali Andre Vantua aliwahi kusema kifo ni kiini cha uzoefu wa kibinadamu aliko kwa waamini kuwa ni mashuhuda wa kweli wa Kristo Yesu aliyeteswa akafa na kufufuka kwa wafu. Kaburi ni ishara kwamba Mwenyezi Mungu anawafahamu wa na anataka warejee kwake ili kuwa na umoja na ushirika na Mwenyezi Mungu ni moja, ni moja. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne Jumanne jioni 2 Julai mwaka 25, ya tarehe ishirini na mbili Julai mwaka elfu mbili na ishirini na tano amerejea rasmi Vatican baada ya mapumziko ya siku kumi na sita kwenye ikulu ndogo ya Castel Gandolfo, huku akitoa wito mzito kwa jumuiya za kimataifa kusitisha biashara ya silaha na matumizi yake katika vita, akisisitiza kuwa Utu, heshima na haki msingi za binadamu zinapaswa kuwa msingi wa juhudi za kujenga na kudumisha amani duniani. Akizungumza na waandishi wa habari jioni ya Julai 22 mwaka 2025 nje ya Villa Baberni, makazi ya kipapa mjini Castel Gandolfo, Papa Leo wa 14 alisema kuwa kuna haja kuacha si tu vita, bali biashara zote haramu za silaha za kivita. Tunapaswa kuhamasisha watu waache biashara za silaha na pia waache biashara zote za kivita. Mara nyingi watu hugeuzwa kuwa vyombo visivyo vya thamani kwa sababu ya biashara ya vita, alisema Papa Leo wa kumi na nne, huku akiwasisitiza viongozi wa jamii kwa ujumla kusisitiza heshima ya kila mtu bila kujali dini au asili yao. Sote ni watoto wa Mungu, alisisitiza Papa Leo wa kumi na nne. Mgogoro unaoendelea huko Gaza, Papa Leo wa 14 alisema kuwa anatamani kutembelea maeneo kama hayo yenye mateso kutokana na vita vinavyoendelea, lakini akaeleza kuwa safari peke yake haiwezi kuwa suluhisho la migogoro ya aina hiyo. Badala yake alihimiza juhudi za pamoja za mazungumzo, mshikamano na ujenzi wa amani ya kudumu. Papa Leo wa 14 alirejea Vatican Julai 22 mwaka 2025 akitokea Castel Gandolfo ambako alikaa huko tangu Julai 6 25 kwa mapumziko mafupi ya kipindi cha kiangazi. Hata hivyo, licha ya kuwa likizo, Papa Leo wa 14 alibaki akifuatilia kwa karibu matukio mbalimbali mbali ya kimataifa, na alifanya mawasiliano kadhaa muhimu ya kidiplomasia. Ilikuwa likizo na kazi. Nilipata nafasi ya kubadilisha mazingira kidogo, lakini sikuwahi kuacha kufuatilia habari, alisema Papa Leo wa 14. Akiwa huko aliongoza misa tatu hadharani, ambapo tarehe Julai katika bustani ya Madonina katika Borgo Laudato c si. Aliongoza liturujia ya kwanza kwa ajili ya kulinda mazingira kufuatia kuingizwa kwa ibada hiyo kwenye misale ya Kiroma tarehe 8 Juni mwaka 2025 ambako alihimiza watu wasikilize kilio cha dunia mama na kilio cha masikini na kuhamasisha akili na juhudi za pamoja kukabiliana na mgogoro wa kiikolojia wa sasa. Katika dominika mbili alizokaa nje ya Vatican tarehe 13 Julai mwaka 2025, aliadhimisha ibada ya misa takatifu katika parokia ya kipapa ya San Tomaso da Vilavona, na tarehe ishirini Julai 25 katika kanisa kuu la jimbo katoliki Albano ambalo alipaswa kulichukua rasmi baada ya kuteuliwa kwa kardinali na Papa Francisco mnamo tarehe 6 Februari mwaka ishirini na tatu, kuwa miongoni mwa wakazi wa Vatican. Katika kanisa hilo la kihistoria la Castel Gandolfo, Papa Leo wa kumi na nne aliwahimiza waumini kukumbuka kila aliyeteseka kila siku, hususan ni waathirika wa mifumo ya kisiasa dhalimu, uchumi unaofanywa kuwa masikini na vita vinavyoua ndoto zao. Katika kanisa kuu la Albano alisisitiza kuwa huduma na kusikilizana ni vipengele pacha vya maisha na kwamba kuchagua mazungumzo husaidia kushinda migawanyiko, uhasama na kujenga umoja kati ya watu, mataifa na dini. Katika Jumapili hizo hizo, umati mkubwa wa watu ulimiminika kwa ajili ya sala Malaika ya Bwana Angelus, katika uwanja wa Piaza de la Liberta mbele ya jumba la kipapa. Papa Leo Papa Leo wa kumi na nne alirudia wito wake wa amani na kuwataka watu waombee wale wote walioko katika mateso na mahitaji kwa sababu ya vurugu na vita na kutaka mashambulizi ya Gaza yasitishwe. Baada ya sala ya tarehe ishirini Julai, kumbukumbu kumbu ya kutua kwa binadamu mwezini, Papa Leo wa kumi na nne alitazama anga la usiku, kisha akatembelea maeneo ya vituo vya utafiti wa astronomia vilivyopo ndani ya ikulu ndogo ya Castel Gandolfo. Usiku huo alipiga simu ya video na kuzungumza na mwanaanga Buzz Aldrin. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne alipokuwa Vila Barberini, pia alipokea viongozi mbalimbali mbali na kuzungumza nao moja kwa moja, ambapo tarehe 9 Julai mwaka elfu mbili na ishirini na tano alikutana na rais wa Ukraini Volodimir Zelenski. Tarehe kumi na nane Julai alipokea simu kutoka kwa waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu kufuatia shambulizi la jeshi la Israeli tarehe 17 Julai likilenga kanisa la familia takatifu huko Gaza na kusababisha vifo vya watu watatu na wengine kujeruhiwa vibaya. Tarehe ishirini na moja Julai alizungumza kwa simu na rais wa Palestina Mahmud Abbas kuhusu maendeleo ya hivi karibuni katika ukanda wa Gaza na ghasia katika ukingo wa Magharibi. Tarehe 12 Julai mwaka 2025, akiwa ikulu ndogo ya Castel Gandolfo, Papa Leo wa 14 alikutana na washiriki wa mkutano mikuu ya mashirika mbalimbali mbali ya kitawa na kuwaambia wafikirie upya kwa mapana zaidi katika kuishi wito wao kama safari ya ajabu na kutekeleza mpango wa uokovu wa Mungu. Baba Mtakatifu Leo wa 14 alifanya ziara binafsi, ambapo siku ya tarehe 15 Julai mwaka 2025 alitembelea monestari ya Waklareti wa Albano. Kwa sala ya kina baada ya kuadhimisha misa takatifu katika kituo cha polisi cha wakarabinieri, alitia moyo kikosi hicho kupambana na uhalifu kwa uaminifu na sheria katika nyakati hizi za vurugu na vita. Hatimaye, tarehe 21 Julai mwaka 2025, siku yake ya mwisho huko Castel Gandolfo, alikubali mwaliko wa masista wa Santa Marta na kutembelea nyumba ya wazee inayoendeshwa na masista hao. Alizungumza nao na kuwatia moyo juu ya maisha yao wanayoyatoa kwa kanisa na jamii. Kawahimiza kuendelea kuwa mashahidi wa sala na imani. Kutoka studio za Radio Vatican, mimi ni Sara Pelaji. Jimbo Kuu Katoliki la Mwanza nchini Tanzania kwa mara ngine tena limefanya kongamano katika parokia Bujora, Jumamosi 21 Juni 2025. Mgeni rasmi katika hafla hiyo alikuwa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Daktari Samia Suluhu Hassan, akiwa na mwenyeji wake Askofu Mkuu wa Jimbo Kuu Katoliki la Mwanza Renatu Simkwande na wadau wengine walioshiriki katika hafla hiyo inayosikika sana zaidi, ikiwa ni katika muktadha wa mkesha wa sherehe ya mwili na damu Dominika tarehe 22 Juni 2025, askofu mkuu Mkwande akitoa ya hotuba yake. Awali ya yote alimpongeza rais wa nchi ya Tanzania kwa shughuli zinazofanywa kwa ajili ya Watanzania. Pamoja na hayo, alimpatia pole kwa changamoto anazokabiliana nazo na kwamba kama kiongozi lazima ziwepo. Pia askofu Mkwande alielezea jinsi ambavyo rais wa nchi aliungana nao katika matukio mbalimbali mbali ya huko Mwanza, na kibinafsi alimshukuru kwa utayari wake hasa kwa ajili ya utoaji wa vibali katika kituo cha makumbusho hapo Bujora. Hili ni jambo jema linaloonyesha utambuzi wa nafasi ya utamaduni wa Kiafrika, utayari huo alionao daima, hata kuwakutanisha na kuwawezesha viongozi wa jadi, watemi, machifu na maeneo yote ya Tanzania. Katika hotuba hiyo aliendelea Askofu Mkwande akisema, uwepo wa viongozi wetu wa jadi ni kielelezo tosha kuwa hata sisi wa Afrika tupo na tulikuwapo hata kabla ya ujio wa wageni waliotufikia kutoka nje ya Tanzania na Afrika. Dhana ya kubeza mambo ya kwetu na kuhusudu kila kilicho cha kigeni ni mawazo potofu, alisisitiza. Tuwaenzi viongozi wetu hawa kila tunapowaona, tukumbuke tulikotoka na tukumbushwe jinsi tulivyoishi. Tuliishi kwa upendo, tuliishi kwa amani, hata kama kulitokea chochote kimsingi. Katika historia, unaona yalikuja machafuko baada ya wageni kufika. Tuwatumie viongozi hawa kujikumbusha jadi zetu njema, ili tudumishe maadili yaliyo mema na taifa letu la Tanzania, alisisitiza askofu mkuu wa jimbo kuu katoliki la Mwanza. Kwa kuhitimisha, alimtakia baraka nyingi za Mwenyezi na kwamba anamwombea heri katika jitihada zake njema, na kwamba tuombe na uchaguzi wetu uende vema. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, hata hivyo ni vizuri kujua historia fupi ya uinjilishaji Mwanza. Jimbo kuu la Mwanza katika historia yake ya imani liliinjilishwa na wamisionari wa, wa Afrika waliojulikana kwa jina la Kiingereza White Fathers. Kwa mara ya kwanza walifika Mwanza Ja, walishangaa kusikia jina hilo kwa sababu lilifanana na Maria, hata wakasema, watu hawa wana imani sana mpaka jina la kijiji limepewa kwa heshima ya Bikira Maria bila kujua kuwa kwa Wasukuma malya maana yake ni kula, yani ulaji. Sababu kubwa ilikuwa ni kupumzika kutokana na uchovu wa safari, pia ikiwa ni maandalizi ya adhimisho la Noeli, ambapo walisali mkesha na siku yenyewe ya sherehe. Hii ikaweka alama isiyofutika kwamba kwa mara ya kwanza misa iliadhimishwa katika kanda ya Ziwa na viunga vyake. Ndugu msikilizaji, baada ya hapo waliendelea na safari mpaka eneo la Kageye, yani Magu ambako kulikuwa na bandari ndogo ya kuvusha watumwa hapo. Wamisionari wa, wa White Fathers au wamisionari wa Afrika walikuwa wakitafuta njia ya kuelekea Uganda na walifanikiwa kufika huko kunako tarehe 17 Februari 1879. Madhurumu ya kabaka na changamoto nyingine ziliwafanya wafikirie tena kurudi Mwanza. Safari yao ilikamilika kunako mwaka 1883 walipotulia rasmi katika eneo la Bukumbi, parokia na kituo cha hija kwa sasa Bukumbi ikawa makao makuu, yaani kanisa kuu na vikarieti ya Nyanza, ikibeba maeneo ya Mwanza, Shinyanga, Musoma, Kagera yote, Rwanda, Burundi na Uganda kusini. Na ndiyo maana kunako mwaka 1885 Septemba au Oktoba hivi watakatifu mashahidi wa Uganda walikuja kumtembelea askofu wao kabla ya kurudi na kuuawa. Baada ya utulivu na neema ya Roho Mtakatifu ikiwaongoza waliweza kufungua misheni nyingine nyingi maeneo mengine hasa ya Buhaya na Ukerewe. Wamisionari walipokelewa kwa moyo sana, isipokuwa katika eneo la Usukuma. Mapokeo yanaeleza kuwa walikuwa radhi kuwapa wamisionari vyakula, maeneo ya kuishi na kila aina ya ukarimu, isipokuwa kusali na kuacha msimamo wa imani zao. Hii iliwapa changamoto wamisionari kiasi kwamba wakafikiria wafanye nini. Mwanzoni mwa miaka ya elfu moja mia tisa hamsini wamisionari walifahuru kupata misheni nyingine ya Bujora Kisesa, ndipo yaliyopo makumbusho ya Kisukuma, kwa sababu walikuwa wamejua utamaduni kwa Wasukuma na walitaka kufanana nayo kwa kila hali ili kusudi kuleta utamadunisho kwa njia hiyo. Yapo mambo mengi ambayo yangeweza kuelezwa kuhusu historia hiyo, lakini tuakisi suala la Bulabo. Mwanzilishi wa kwanza alikuwa ni Padre David Krement aliyekuwa paroko wa kwanza wa Bujora. Yeye pamoja na kuanzisha makumbusho hayo alipata wazo la kuunganisha sherehe ya mavuno ya Wasukuma na imani. Kipindi cha mwezi Juni hadi Julai, kiutamaduni Wasukuma walikuwa wanafanya matendo ya kurudisha shukurani kwa mtemi kwa kupeleka vyakula na asilimia kadhaa ya mavuno, kwa Kisukuma kushosha nsikule, na kama ilivyokuwa inajulikana kwa lugha yao kwa sababu kabla yake mtemi alikuwa ya akibariki mbegu na mashamba kabla ya kuanza kilimo hivyo walitakiwa kutoa shukurani hiyo pia ilikuwa sehemu ya kwenda kuweka hakiba ili njaa ikija watu wa Utemi huo wapatiwe chakula kutoka kwenye hazina kuu ya utawala hapa tunaweza kufikiria hao kufananisha huko Misri rejea kitabu cha Mwanzo sura ya 42 aya kwanza hadi 25 kwa njia hiyo kucheza na maonesho ya ngoma yaliambatana kwa karibu lakini katika miezi hiyo sherehe ya mwili na damu ya Yesu Kristo ilikuwa inaangukia. Kilichomwongoza Padre Clement ni kutamadunisha ili swala, maana lilikuwa na nguvu kiasi cha kufifisha sherehe ya Ekaristi. Akafanya tafsiri kwamba kama ambavyo watu walikuwa wanabarikiwa mbegu zao na mtemi kabla ya kilimo, iwepo hata misa takatifu ya kubariki mbegu. Kama walivyoleta mavuno ya shukurani, hivyo hivyo wamletee mfalme wao Yesu Kristo aliyewabariki kabla ya kilimo. Na kwa sababu kulikuwa na kucheza na shangwe, akaunganisha kwamba siku ya sherehe ya Ekaristi takatifu watu wasalimisa, halafu wafanye maonyesho ya ngoma ya kila aina. Kwa sababu hiyo, katika maandamano watoto hurusha maua huku wakimsifu Yesu wa Ekaristi, na hapo hata jina la Bulabo, yaani maua, lilipata maana na kuanza kuitwa sherehe ya Bulabo. Mpaka sasa jina la sherehe ya Ekaristi limefunikwa na jina la Bulabo katika maeneo mengi ya Wasukuma. Hata hivyo, ikumbukwe pia kuwa neno ya Ekaristi imetokana na neno la Kiyunani Kigiriki, eukaristia likiwa na maana ya kushukuru. Kumbe kushukuru ikawa katika mtemi, kwa maana ya Yesu mfalme wa wafalme na Bwana wa mabwana tokea hapo limekuwa likipata umaarufu wa kijamii na kisiasa kwa sababu pia liko katika eneo muhimu na kitovu cha utamaduni. Kongamano hili la Burabo, kama ilivyoelezwa, limefanikiwa kuwavutia zaidi na zaidi watu kwa Kristo kwa njia rahis na inayoeleweka katika mazingira yao. Kristo hakuja kutangua torati bali kutimiza. Rejea Matayo sura ya tano aya kumi na saba hadi ishirini. Kwa maana hiyo Burabo imekuwa ni njia ya kuheshimu mwanzo mzuri wa Wasukuma waliokuwa wanamtukuza mumbe wao kwa kuwasimamia salama katika kazi zao kwa mwaka mzima. Kuadhimisha ekaristi kama shukurani ni kilele cha maadhimisho yote katika kanisa, rejea Sacrosanctum Concilium kipengele cha kumi. Kongamano laburabu linakuwa mktadha mzuri wa mama kanisa kuendelea kujipambanua kwamba kweli yeye ni mama wa wote anayekumbatia wote kutoka kila taifa na kabila na jamaa na lugha, lakini wote wakiwa wamesimama katika kiti cha enzi na mbele ya mwana kondoo. Rejea Ufunuo sura ya saba aya tisa. Ni wajibu mtakatifu unao liangukia kanisa hasa katika mtindo wake mpya wa utume kwa njia ya utamadunisho. Ndugu msikilizaji, pamoja na nia njema iliyokuwepo tangu mwanzo, kongamano hili katika historia yake limekuwa likipata changamoto kadhaa, zipo za ndani na nje baadhi ya waamini kujali zaidi maandalizi ya nje na sherehe kuliko misa yenyewe. Hii inafifisha umaana wake uliolengwa toka mwanzoni. Kwa sababu ya msingi wake kugusa jamii, kuna changamoto ya watu wasiojua msingi wake kuingia na kulazimisha liwe na muono wa kidunia zaidi kuliko wa kiimani, hasa katika mlengo wa kisiasa, na kwa njia hiyo fursa pia kwa kanisa kufungua mlango wa ushirikiano na serikali. Kwa kuhitimisha, tunaweza kuthibitisha kwamba Yesu Kristo katika Ekaristi ni nuru ya kuangazia ulimwengu. Kwa hiyo akawe nuru kwa kila mmoja wetu, huku akiendelea kutulisha kila mmoja wetu tulio mahujaji wa matumaini kwa mwili na damu yake, ili tupate nguvu hadi tuufikie uzima wa milele mbinguni. Amina. Ni Angella Rwezaula, Vatican News. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena tunapoendelea kwa kushirikisha yale yanayojiri katika maisha na utume wa kanisa ndani na nje ya Vatikani. Kwa niaba ya Angela Rezaula na Sara Pelaji, mimi ni mtoto wa mkulima Padre Richard Mjigwa nikisepa kwa raha zangu mwenyewe kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, laudetur Yesus Kristus.