Wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Ndugu msikilizaji, wa Vatican News, idhaa ya Kiswahili ya redio Vatikani inakuletea kipindi maalum cha ziara ya Papa Francisco ya siku mbili ya Septemba 22 na 23, katika mji wa Marsiria, kusini mwa Ufaransa, katika ziara hiyo ya 44 ya kitume katika fursa ya kufunga mikutano kuhusu Mediterania aliwasili alasiri na kupokelewa uwanja wa ndege, na alikutana na makreri pamoja na kufuatia mkutano wa kukumbuka mabaharia na wahamiaji waliokufa baharini. Kari fratelli e sorelle, buon pomeriggio, sono felice di iniziare la mia visita condividendo con voi Baba Mtakatifu Francisco tarehe 22 Septemba 2023 akiwa katika ziara yake ya 44 ya kitume kusini mwa Ufaransa amefanya ishara ya kuweka chini ya vazi la Maria matunda ya mikutano ya Mediterranea iliyofanyika katika siku ya ziara fupi huko Marsilia wakati wa maombi na mapade, mashemasi wa kudumu pamoja na wake zao, waseminari wa seminari, wakuu wa mashirika na jumuia za kitawa zilizopo katika jimbo kuu, ambayo yalianza mara baada ya kukaribishwa rasmi katika uwanja wa ndege wa Marsiria, lakini pia waliunganishwa na wasimamizi wa mahali patakatifu pa madhabahu ya Bikira Maria za Mediterania. Papa aliingia ndani ya kanisa hilo akiwa katika kiti cha magurudumu huku akiwabariki wale waliohudhuria katika madhabahu hiyo kwa maji ya baraka, ishara ya ubatizo, na baadaye alifika katikati ya altari na sanamu ya mama yetu mlinzi wa madhabahu. Watao wawili walishikilia mshumaa mkubwa, zawadi kutoka kwa papa Francisco kwa Bikira Maria. Baada ya kuwasha mshumaa huo, papa Francisco alisimama kwa muda wa maombi ya kimya ya mbele ya sanamu kisha askofu mkuu Jean-Marc Aveline alimkaribisha baba mtakatifu. Baadaye ilifuatiwa usomaji wa kifungu kilichonukuliwa kutoka katika kitabu cha Sefania. Baba Mtakatifu Francisco alitoa neno, ambapo alikumbusha wakuu ambao kwa wakati walikwenda kama maujaji kwenye kanisa hilo na kuthibitisha kwamba ushauri wa kutumaini na kufurahi uliokuwamo kwenye somo la kibiblia uliosomwa unarejea historia ya jengo takatifu ambalo halijajengwa kukumbuka muujiza au tokeo la Maria lakini kwa sababu tangu karne ya kumi na tatu waamini walitafuta na kupata katika kilima kile uwepo wa Bwana kupitia macho ya mama yake mtakatifu. Aidha, Papa Francisko amekazia kushauri wawe karibu na wote, hasa walio dhaifu na wasio na bahati, na kamwe wasiruhusu wale wanaoteseka wakose ukaribu wao wa uangalifu na busara. Kwa njia hii itakuwa ndani yao na pia ndani yenu imani inayouisha sasa, tumaini linalofungua kwa siku zijazo, na upendo unaohudumu milele. Hii ndiyo hatua ya kwanza, yaani ya kuwa na macho ya Yesu kwa ajili ya kaka na dada zao. Mwishoni mwa maneno ya Papa Fransisko, waliokuwa ndani walisali kwa pamoja na sala kwa Bikira Maria inayoheshimiwa katika mahali patakatifu isemayo: Bikira Maria, ninakugeukia wewe katika sala kwako, ambaye hapa ninamwita mama yetu mlinzi, unamleta mwanao ananiambia. Bikira Maria, ningekugeukia kwa maombi kwako, ambaye hapa ninakuita mama yetu wa ulinzi, wewe unitambulishe kwa mwanao, uniambie, huyu hapa mama yako. Mimi niko ninataka kubaki mwanao. Ulinde afya ya roho yangu na mwili wangu, pamoja na wale wote ninaowapenda. Utusaidie kujitolea kwa imani ya ubatizo wetu na kuheshimu yote ambayo mwanao anatuomba. Utujalie kupenda kila mtu karibu nasi, mapenzi yetu yalete wema, ufahamu na unyenyekevu. Tusaidie kuwatumikia ndugu zetu vizuri na ubora Tuunge mkono katika majaribio, walinde wale wote wanaoteseka katika mwili na roho. E Bikira Mlinzi, e Mama yangu wa mbinguni, ninakuelekea kwa moyo wa utoto. Utuombee kwa mwanao Yesu tupate neema ya kumpenda zaidi na zaidi na kufanana naye kila siku. Walihitimisha sala hiyo kwa pamoja. Na kwa upande wa Kardinali Jimaka Aveline, aliyekuwa amemkaribisha Baba Mtakatifu katika madhabahu hiyo na kutoa neno kwa niaba ya wote waliokuwa hapo, alikuwa amemkaribisha kwa shangwa akisema kuwa watu wote wa Marsilia wa madhehebu ya dini wanakwenda hapo kujikabidhi kwa Bikira Maria. Akiendelea alisema: pamoja nawe, Baba Mtakatifu, pamoja na maujaji wote waliopanda kilima hiki kwa zawadi ya miaka mia nane kuomba na kushukuru, tunamkabidhi Bikira Maria wakazi wote wa pwani ya Mediterania na wale wote mabaharia au wahamiaji wanaokabiliana nao hatari za bahari. Na kardinali huyo pia alikuwa amemhakikishia Baba Mtakatifu kusali kwa ajili yake. Baba Mtakatifu Francisco akiwa katika ziara yake ya 44 ya kitume kusini mwa Ufaransa tarehe 22 na 23 Septemba 2023 ili kufunga tukio la mikutano ya Mediteranea kwa kuongozwa na mada muundo mzuri wa matumaini, ameingilia kati kutoa muda wa kukumbuka mabaharia na wahamiaji waliopotea baharini katika mnara wa kumbukumbu huko Marsilia. Akianza hotuba yake, ameshukuru uwepo wao hapo. Mbele yetu ni bahari, chanzo cha uhai, lakini mahali hapa panaibua maafa ya ajali ya meli ambayo husababisha vifoo. Papa aliendelea, tumekusanyika kwa kumbukumbu ya wale ambao hawakufanikiwa, ambao hawakuokolewa. Tusizoee kuchukulia ajali za meli kama historia za bahari na vifo vya baharini kama namba? Hapana, ni majina na ukoo, ni sura na historia, ni maisha yaliyovunjika na ndoto zilizovunjika. Ninawafikiria kaka na dada wengi waliozama kwa woga pamoja na matumaini waliokuwa nayo mioyoni mwao. Kukabiliana na janga kama hilo, tunahitaji vitendo, sio maneno. Kabla ya yote hata hivyo, tunahitaji kuonyesha ubinadamu fulani, ukimya, kilio, huruma na sala. Kwa sasa ninawaalika kutumia muda wa kimya kuwakumbuka hawa ndugu zetu, tuguswe na misiba yao. Aidha, akiendelea alisema, watu wengi sana wanaokimbia migogoro, umaskini na majanga ya mazingira, katika kutafuta kwao maisha bora ya baadaye, wanaona katika mawimbi ya bahari ya Mediterania ya kukataliwa kabisa. Na hivyo bahari hii nzuri imekuwa makaburi makubwa, ambapo kaka na dada wengi wananyimwa hata haki ya kaburi. Kuzikwa baharini ndiyo heshima pekee waliopewa. Katika ushuhuda wa kitabu Ndugu Mdogo, mhusika mkuu, mwishoni mwa safari yenye matatizo iliyomleta kutoka jamhuri ya Guinea hadi Ulaya, alisema unapoketi juu ya bahari, huko kwenye njia panda Upande mmoja ni uhai na upande mwingine ni kifo, hakuna chaguzi nyingine. Kwa njia hiyo, Papa aliongeza, sisi pia tuko njia panda. Kwa upande mmoja kuna udugu unaoifanya jumuia ya wanadamu kustawi kwa wema, kwa upande mwingine, kutojari kwa damu ya Mediterania. Tunajikuta kwenye njia panda ya ustaarabu. Hatuwezi kukata tamaa ya kuona wanadamu akitendewa wa biashara, kufungwa na kuteswa kwa njia mbaya. Hatuwezi tena kutazama thamthiria ya ajali ya meli inayosababishwa na biashara ya kikatili na ushabiki wa kutojali. Watu ambao wako katika hatari ya kuzama wakati wa kutelekezwa kwenye mawimbi lazima waokolewe. Ni wajibu wa ubinadamu, ni wajibu wa ustaarabu. Baba Mtakatifu kwa uchungu aliongeza, Mungu atatubariki ikiwa juu ya nchi kavu na baharini tunajua jinsi ya kuwatunza walio dhaifu zaidi, ikiwa tunaweza kushinda kupooza kwa hofu na kutojali ambako kwa ujujuu huwahukumu wengine kifo. Katika hili sisi ni waakilishi wa dini mbalimbali mbali, na tunaitwa kuwa mfano. Hakika Mungu alimbariki baba Ibrahimu, aliitwa aondoke katika nchi yake bila kujua aendako. Baba Mtakatifu Fransisco akisisitiza zaidi kuhusu Ibrahimu Alisema akiwa mgeni na msafiri katika nchi ya ugenini, aliwakaribisha wasafiri waliopita karibu na hema lake. Aliyehamishwa kutoka katika nchi yake na asiye na makao mwenyewe, alikuwa makao na nchi ya watu, na kama thawabu ya ukarimu wake alipokea karama ya uzao. Hivyo katika mizizi ya dini tatu za Mediterania zinazoamini Mungu mmoja ni ukarimu, upendo kwa mgeni katika jina la Mungu. Na hili ni muhimu ikiwa kama baba yetu Ibrahimu tunaota ndoto ya wakati ujao wenye mafanikio sisi wa basi lazima tuwe mfano wa kuigwa katika kukaribiana kidugu. Uhusiano kati ya vikundi vya kidini mara nyingi si rahisi, pamoja na mdudu wa itikadi kali na tauni ya kiitikadi ya msingi ambayo huharibu maisha halisi ya jamii. Kuhusiana na hilo, Baba Mtakatifu amependa kurudia maneno ambayo mtu wa Mungu aliyeishi karibu na hapo aliandika kuwa mtu yoyote asiendelee kumchukia jirani yake moyoni mwake, bali apende, kwa maana mtu akimchukia mtu mmoja hawezi kuwa na amani pamoja na Mungu ombi la mtu alisikiki kwa Mungu maadamu hasira uhifadhi nafsini mwake. Kwa maana hiyo Papa ameongeza Malsiria pia yenye sifa nyingi za wingi wa kidini inasimama kwenye njia panda, kukutana au kugombana. Amewashukuru wote wanaochagua njia ya kukutana, ametoa asante kwa mshikamano wao na kujitolea madhubuti katika kukuza maendeleo na watangamano wa binadamu. Ni vema kuwa hapo pamoja na vikundi mbalimbali vinavyofanya kazi na wahamiaji kiitwacho uzoefu wa Marsilia, shirika la majadiliano ya kidini linalohamasisha udugu na kuishi pamoja kwa amani. Papa alisema ana matarajio kwa waanzilishi na mashahidi wa mazungumzo kama vile Julius Isaka, ambaye aliishi karibu na ambaye kumbukumbu -kumbu ya miaka sitini ya kifo iliadhimishwa hivi karibuni. Kwa hiyo nayo ni Marsilia siku zijazo isonge mbele bila kukata tamaa, ili mji huu uwe kwa Ufaransa, wa Ulaya na ulimwengu kama muundo mzuri wa matumaini. Vilevile, katika hotuba ya Baba Mtakatifu kabla ya kuhitimisha, alipenda kunukuu maneno ya David Sasori aliyosema huko Bari elfu mbili na ishirini na mbili wakati wa mkutano uliopita wa bahari ya Mediterania huko Bagdadi, katika nyumba ya hekima ya kalifa Almamum, Wayahudi, Wakristo na Waislamu walikuwa wakikutana kusoma vitabu vitakatifu na wanafalsafa wa Kigiriki. Leo hii sisi sote tunahisi, waamini wasioamini, wa hitaji la kuijenga upya nyumba hiyo, ili kuendelea pamoja kupambana na sanamu, kubomoa kuta, kujenga madaraja na kuupatia umuhimu ubinadamu mpya kwa kutazama undani wa wakati wetu, wa kuupenda hata zaidi wakati ni ngumu kupenda. Papa anaamini kuwa hii ni mbegu iliyopandwa katika siku hizi, wakati wanazingatia sana hatima yetu. Aomba wasiogope matatizo ambayo Mediterania inaleta kwa umoja wa Ulaya na kwetu sote. Kuishi kwetu kunategemea hili, tukabiliane na matatizo haya pamoja. Tusilete tumaini la kuvunjika kwa meli, bali tufanye pamoja picha ya amani, alihitimisha. Baba Mtakatifu Francisco ametuma telegramu kufuatia na kifo cha rais mstaafu Giorgio Napoletano wa jamhuri ya Italia akimwelekea mama mjane kilichotokea tarehe 22 Septemba 2023. Giorgio Napolitano, rais wa zamani wa jamhuri ya Italia, alikuwa na umri wa miaka 98 na alilazwa katika zahanati ya Salvator Mundi jijini Roma. Hali yake ya kiafya ilizidi kuwa mbaya katika siku za hivi karibuni kiasi kwamba Papa Francisco, katika katekesi yake Jumatano tarehe ishirini Septemba, aliwaalika waamini kutoa mawazo na sala kwa rais mstaafu wa jamhuri ya Italia, akimfafanua kama mtumishi wa nchi. Kwa hiyo, Baba Mtakatifu Francisco katika telegramu hiyo anabainisha kuwa kuondoka kwa mme wake rais mstaafu kumeibua ndani mwake hisia za uchungu na wakati huohuo wa shukurani kwa mwanamme huyo wa serikali, ambaye katika kujikita kwenye majukumu ya ngazi za juu kitaasisi alionyesha sifa kubwa ya akili na shauku ya dhati katika maisha ya kisiasa ya Italia pamoja na kuweka maslahi ya hatima ya mataifa Aidha, Baba Mtakatifu alibainisha jinsi alivyo na kumbukumbu kumbu za shukurani kwa mikutano binafsi aliyopata kukutana naye, wakati ambapo aliweza kumpongeza kwa ubinadamu na mtazamo wa mbele katika kufanya chaguzi muhimu kwa haki, hasa katika wakati muhimu wa maisha ya nchi kwa nia daima ya kuendeleza umoja na makubaliano katika roho ya mshikamano inayohuishwa na kutenda mema ya kawaida. Baada ya kutaja sifa hizo, Baba Mtakatifu Francisco katika telegramu hiyo aligeukia familia ya marehemu kuwa, ninapenda kutoa ukaribu wangu kwako, watoto na familia yako, nikiwahakikishia kuwakumbuka katika maombi, kwa kuwapatia rambirambi zangu. ninaomba juu yenu, wapendwa, faraja katika moyo, amehitimisha. Hey, Namna, namna, ndugu msikilizaji, ndipo nimetia nanga ya kipindi maalum cha ziara ya Papa Francisco, lakini nakusihi usikose kuendelea kusikiliza yaliyojiri katika ziara hiyo ya 44 kusini mwa Faransa. ni anjerowezaora akikuwaga tumsifie Yesu Kristo, laudetur Jesus Christus.