Wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Yesu Kristo ni yeye yule jana na leo hata milele. Yesu Kristo, ufalme wangu si wa ulimwengu huu mpendwa msikilizaji na msomaji wa tafakari kutoka radio vatikani hakuna lenye mwanzo likakosa mwisho kwa neema ya mungu kipindi cha liturjia cha mwaka B kadiri ya mpango wa mungu na wa mama kanisa mtakatifu kinatamatika ki katika juma hili la 34 tunasema asante kwa kuwa nasi kwa mwaka mzima wa liturjia, yani mwaka B ni mengi tumelishwa na kuboreshwa pia. Yapo tuliyoshindwa kufanya kwa namna mbalimbali, lakini leo tunayakabidhi kwa Kristo Mfalme wa ulimwengu ili aendelee kutawala. Bila kusahau, napenda kukumbusha yale tunayofunzwa na mama kanisa katika kanuni ya imani kwamba Kristo ni Mungu kweli na mtu kweli, kwamba yumo mzima katika maumbo ya mkate na divai, kwamba Roho Mtakatifu anatoka kwa Baba na Mwana, kwamba Bikira Maria ni mama wa Mungu, Bikira Maria daima na ametwaliwa mbinguni mwili na roho. Haya ni baadhi ya mafundisho ya imani yaliyopingwa na kupita migogoro mikubwa, lakini hakujawa na ubishi uwao wowote juu ya Kristo kama mfalme, na hivi makundi yote ya Wakristo yanakiri kwamba Kristo Yesu ni mfalme wa mbinguni na duniani. Sherehe ya Yesu Kristo mfalme wa ulimwengu ndiyo kilele cha mwaka wa kiliturujia wa Kanisa. Sherehe hii iliwekwa katika kalenda ya liturujia ya kanisa na Papa Pio wa 11 mwaka 1925 miaka michache baada ya kumalizika kwa vita kuu ya kwanza ya dunia. Ilikazia kwa namna ya pekee matumaini kwa Kristo Yesu mfalme wa haki, amani upendo, mshikamano wa kweli na watu wote. Leo pia kanisa linaadhimisha siku ya 39 ya vijana ulimwenguni katika ngazi ya kijimbo. Ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco kwa maadhimisho ya siku ya 39 ya vijana ulimwenguni kwa ngazi ya kijimbo itakayoadhimishwa tarehe 24 Novemba 2024 unaonogeshwa na kauli mbiu, wale wanaomtumainia Bwana watapiga mbio wala hawatachoka. Bwana ni awnjeyen w Somo la kitabu cha nabii Danieli. Niliona katika njozi za usiku, na tazama, mmoja aliye mfano wa mwanadamu akaja pamoja na mawingu ya mbingu, akamkaribia huyo mzee wa siku, wakamleta karibu naye. Naye akapewa mamlaka na utukufu na ufalme, ili watu wa kabila zote na taifa zote na lugha zote wamtumikie. Mamlaka yake ni mamlaka ya milele ambayo haitapita kamwe, na ufalme wake ni ufalme usioweza kuangamizwa. Neno la Bwana. Somo la Injili takatifu ilivyoandikwa na Yohane sura ya kumi na nane aya 33 hadi 37. Pilato aliingia ndani ya praitorio akamwita Yesu akamwambia, je, wewe ni mfalme wa Wayahudi? Yesu akamjibu, wewe wasema hivi kwa nafsi yako au watu wengine walikuambia habari zangu? Pilato akajibu, ama ni Myahudi mimi? taifa lako na wakuu wa makuhani ndio waliokuleta kwangu, Umefanya nini? Yesu akajibu, ufalme wangu si wa ulimwengu huu. Kama ufalme wangu ungekuwa wa ulimwengu huu, watumishi wangu wangenipigania, nisije nikatiwa mikononi mwa Mayahudi, lakini ufalme wangu sio wa hapa. Basi Pilato akamwambia, wewe umfalme? Basi Yesu akajibu, wewe wasema kwa kuwa mimi ni mfalme. Mimi nimezaliwa kwa ajili ya haya na kwa ajili ya haya mimi nalikuja ulimwenguni, ili nishuhudie kweli. Kila aliye wa hiyo kweli hunisikia sauti yangu. Neno la Bwana. Mwenyezi alikuwa mfalme wa Israeli hadi pale watu wake kupitia nabii Samueli walipodai mfalme binadamu, wa kibinadamu. Wakapewa Sauli mwana wa Kishi na kufikia kipeo chake nyakati za wafalme Daudi na Sulemani kwa kuunda dola imara ikiunganisha makabila kumi na mbili ya Yakobo. Baadaye ufalme huo ulipata msukosuko na kugawanyika kuwa na ufalme wa Israeli kaskazini na ufalme wa Yuda kusini. Utawala huu ulikuwa ni mfano wa utawala mkubwa zaidi wa baadaye, chini ya Daudi mkubwa zaidi, Kristo Yesu Bwana wetu. Mbele ya Pilato, Kristo hakuukana ufalme wake, lakini alijibu utawala wake si sawa na wakaisari, utawala wa kujitwalia kwa nguvu, hila, au dhuruma au kwa demokrasia bali ni ufalme ulio ndani mwake kwa asili, ufalme wa mbinguni ambao yeye amekuja duniani ili kuanzisha. Kristo ni mfalme wa utukufu. Ufalme wake unaanza ndani ya mioyo iliyo nakishiwa kwa pendo la Roho, zinazotakatifuzwa kwa neema. Ni utawala unaodhihirishwa na wale ambao maisha yao yamegeuzwa kikamilifu kwa utii kwa mapenzi ya Mungu duniani kama mbinguni. Zaidi sana ni utawala unaojipatia ukamilifu wake kisha kushinda Ibilisi na malaika wake. Ni hamu yake Kristo sote tuingie, tushiriki na tufurahie uzuri wa utawala wake. Baba, hao ulionipa nataka wawe pamoja nami popote nilipo, wapate kutazama utukufu wangu ulionipa. Sala hii imewanufaisha wengi, nao ni umati usiohesabika wakifurahia matunda yake mbinguni. Watawala wa kidunia hupimwa kwa uwezo wao wa diplomasia, kudhibiti maasi, miundo mbinu, nguvu ya dola. Na wengine hutamani kuogopwa, kuofiwa na kudumu katika madaraka kwa daima, na hivi kuzungukwa na ulinzi usiomithirika. Wapo waliojipatia madaraka kwa udanganyifu, ubabe, wizi na hata kwa vita na damu ya watu. Utawala wao hautazami sana haki ya ukweli, bali sifa na umaarufu wa kisiasa. Hawa wana jambo la kujifunza kwa Kristo Mfalme, ambaye ni mfalme mwenye nguvu na amri juu ya majeshi yote ya malaika, lakini ni mpole na mnyenyekevu, amepanda punda na mwanapunda, mtoto wa punda. Kwa kuviweka viumbe vyote chini ya utawala wake, Kristu ametolea Mungu mkuu ufalme wa milele na ulimwengu wote, ufalme wa kweli na uzima, ufalme wa utakatifu na neema, ufalme wa haki, mapendo na amani, ufalme wa usawa, upendo na msamaha. Hakika anasadifu maono ya nabii Danieli katika somo la kwanza, ajapo ulimwenguni kwa unguvu na utukufu, na watu wa kabila zote na taifa zote na lugha zote watamtumikia na mamlaka yake ni ya milele. Yeye aliye Alfa na Omega, mwanzo na mwisho, aliyeko, aliyekuwako na atakayekuja, mwenyezi utukufu yeye hata milele na milele. Amina. Tumshukuru Mungu kwa kutushirikisha ufalme wake kutufanya wana wa ufalme na warithi pamoja naye. Kama vile tunavyosikia na kuwatii wakuu wa kidunia, basi tumtii na tumsikilize yeye aliye juu yao wote hawa tunaodhani ni wakuu. Neno lake ni amini, hekima yake haielezeki, busara yake ni kuu, na mkononi mwake mna kuwawezesha wote moyo wa mfalume huyu mtukufu unatamani mioyo ya watu wote ifanane na moyo wake. Tujibidishe basi tembea katika njia yake, tukiyashika vema bila kugeuka mkono wa kushoto au wa kuume mausia yake, tukienenda katika uwajibikaji upasao, uadilifu na upendo kamili kwa Mungu mkuu, katika mwanaye mfalume atatubaliki na kutuinua mosi hapa duniani, alafu katika furaha za mbinguni, ambako ndiko makao ya wateule wake wote. Amina. Kwa niaba ya sista Sofia Stefano Gura na padi Pascali Ihondo, ni mimi padi Josefu Helmanilwela, kibarua wa Kristo, Radio Vatikani, nikitamatisha na kusema tumsifu Yesu Kristo, laudetul Yesus Kristus.