Amjambo a wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili mm. ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninaokaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake. Papa Francisco anawaalika wataalamu wa vyombo vya habari kupendelea njia isiyo ya uadui ya kuwasiliana na kutoa taarifa ambazo haziuzi udanganyifu au hofu, lakini zinazojua jinsi ya kutafuta na kueneza historia zinazosukana na wema, kwa kuufanya ulimwengu uache kutosikia kilio cha maskini. Papa amemteua Kardinali Kovakadi kuwa mwenyekiti wa Baraza la Kipapa kwa ajili ya mazungumzo ya kidini. Kardinali huyo wa India anamrithi Kardinali Ayuso Gwisoti aliyefariki Novemba mwaka Pia ataendelea kutekeleza jukumu lake kama mratibu wa safari za upapa. Baba Mtakatifu Francisco alituma ujumbe wake kwa washiriki wa jukwaa la kiuchumi la dunia huko Davos katika tukio la kila mwaka linalowaleta pamoja wajumbe elfu tatu kutoka ulimwengu wa kisiasa na kifedha katika mji wa Uswisi. Jukwaa hilo linaoongozwa na mada kwa mwaka huu elfu mbili na ishirini na tano ushirikiano wa enzi ya akili kuanzia tarehe ishirini hadi ishirini na nne Januari elfu mbili na ishirini na tano. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza nilizokuwa mwisho wa habari hizi nitakuletea tafakari la neno la Mungu aliloliandaa pa de Paskali Yondo ni angerezaula ana kukaribisha <mucho wabari> wawasilianaji wa upole katikati ya vita vilivyotengenezwa kwa maneno ambayo mara nyingi huwasha cheche za vita vinavyotengenezwa na mabomu na damu, wanawake na wanaume sawa na kwa wachimba dhahabu kuwinda cheche za mema za historia zinazopanua moyo na kuzalisha udugu huku zikiondoa kutojali, kutoaminiana na chuki kwa neno moja wanahistoria wa matumaini popote walipo wanaweza kuweka kiota. Hiyo ndiyo ndoto ya Papa Francisco ya kuona wataalamu wa vyombo vya habari katika mwaka wa Jubilei. Baba Mtakatifu Francisco amezungumza hayo katika ujumbe wake wa siku ya 59 ya upashanaji habari uliochapishwa Ijumaa tarehe 24 Januari 2025 ambapo Mama Kanisa anamkumbuka Mtakatifu Francis wa Sales, msimamizi wa waandishi wa vyombo vya habari katika ujumbe wake ambao unaongozwa na kauli mbiu iliyotolewa katika kifungu cha barua ya kwanza ya Mtakatifu Petro kisemacho, shirikisheni kwa upole matumaini yaliyomo moyoni mwenu. Ni ujumbe ulioanzia kwenye uchunguzi wa njia ya sasa za kutoa taarifa ambazo mara nyingi huwa hazina matumaini. Papa Francisco anaandika kwamba kuna mawasiliano ambayo hutokeza woga na kukata tamaa, ubaguzi, itikadi na hata chuki. Kuhusiana na hilo mara nyingi sana hurahisisha ukweli kwa kuupunguza kuwa kauli mbiu ya kuchochea hisia za kisilika, hadi kufikia hatua ya kueneza habari za uongo au potofu, kwa ustadi wa kutuma jumbe zinazokusudiwa kusisimua akili za watu, kuchokoza na kuumiza, njia ya kujieleza ambayo inasaliti mawasiliano yanayotokana na uchokozi, kuanzia maonyesho ya mazungumzo hadi vita vya matusi kwenye mitandao ya kijamii dhana ya ushindani na upinzani, na kuna hatari wakati wote, hadi udanganyifu kwa maoni ya umma. Katika kukabiliana na hali hiyo iliyoakisiwa na matukio ya kutia wasiwasi, na sio kwa uchache, kile ambacho Papa Francisco anafafanua kama utawanyiko uliopangwa wa tahadhari unaosababishwa na mifumo ya kidijitali, ambayo inatuonyesha kulingana na mantiki ya soko na kurekebisha mtazamo wetu wa ukweli, ni muhimu kuepuka mantiki ya mawasiliano ambayo yanahitaji kutambua na kisha kushambulia adui. Matumaini ya papa au tuseme ndoto yake ni ile ya mawasiliano yanayoweza kutufanya kuwa wenzi katika safari ya kaka na dada zetu wengi, ambayo yanawasha upya matumaini ndani yao katika wakati wa taabu kwamba yanazungumza kwa moyo yakiamsha si miitikio ya shauku ya kufungwa na hasira, bali mitazamo ya uwazi na urafiki yenye uwezo wa kuzingatia uzuri na matumaini hata katika hali zinazoonekana kukata tamaa. Kwa hiyo dhana inayotia msukumo wa maono ya Papa Francisco ambayo tunayasoma katika ujumbe wake inatokana na waraka wa kwanza wa Mtakatifu Petro ambamo mtume huyo anawaalika Wakristo wawe tayari siku zote kumjibu mtu awayeyote wa awaulizaye habari za tumaini lililo ndani yake. Msukumo ambao Papa Francisco anabainisha kuwa una ujumbe wa aina tatu za kawaida za mawasiliano ya Kikristo. Kwanza, kujua jinsi ya kuona mabaki ya mema yaliyofichwa na hata wakati kila kitu kinaonekana kupotea Pili, kujua jinsi ya kurejesha uzuri wa upendo wa Mungu na upya wake, na hatimaye tatu, kujua jinsi ya kuwasiliana kwa upole. Papa Francisco anabainisha kuwa ninaota mawasiliano ambayo hayauzi udanganyifu au hofu, lakini yanaweza kutoa sababu za matumaini. Ili kufanya hivyo, papa anaonyesha, lazima tupone kutokana na magonjwa ya kimbelembele kama wawasilianaji na kujitegemea, ili kuepuka hatari ya kujizungumzia sisi wenyewe na kutunga mawasiliano hata zaidi katika mwelekeo wa jubilei iliyojaa athari za kijamii, Papa Francisko kwa mara nyingine tena anapendekeza matumizi ya historia zenye matumaini, historia hizo za wema wa kugunduliwa na kusimuliwa. Kwa kuzifuatilia katika mikunjo ya habari, inapendeza kupata mbegu hizo za tumaini na kuzifanya zijulikane, na ili ulimwengu uwe kiziwi kidogo kwa kilio cha walio wa mwisho, kutojali kidogo na kufungwa kidogo, anahitimisha. Tarehe 4 Januari 2025 Baba Mtakatifu francisco amemteua mwenyekiti wa baraza la kipapa la mazungumzo ya kidini Kardinari George Jacob Covacad, ambaye hadi uteuzi huo alikuwa mratibu wa ziara za kitume katika sekretarieti ya Vatikani tangu tarehe 7 Oktoba 2021. Kardinari huyo wa India anamrithi Kardinari Ayuso Gwisot aliyefariki Novemba mwaka 2024 pia ataendelea kutekeleza jukumu lake kama mratibu wa safari za upapa. Kardinari huyo alizaliwa tarehe 11 Agosti 1973 na kunako tarehe 24 Julai 2004 alipata daraja la upadre kwa ajili ya upatiri akiwachanga na cheri, baada ya kumaliza programu ya maandalizi ya chuo cha kipapa cha kikanisa. Kunako mwaka 2006 aliingia katika huduma ya kidiplomasia ya Vatikani. Alishirikiana na balozi mbalimbali kuanzia na Algeria, Korea Kusini, Iran, Costa Rica na Venezuela. Mnamo Julai elfu mbili na ishirini alijiunga na, na wafanyakazi wa sekretarieti ya Vatikani, pia akishughulikia safari za upapa. Tarehe kumi na mbili Septemba elfu mbili na ishirini na moja baba Mtakati Francisco alimteua kama mratibu wa safari za upapa alipokuwa akisafiri kwa ndege kutoka Budapesti na Tanga. Wakati huo amepanga safari kadhaa za kipapa zikiwemo ziara ya Canada, jamhuri ya kidemokrasia ya Congo na Sudani Kusini, na pia ziara nyingine ya Indonesia, Papua New Guinea, Timor Mashariki na Singapore. Tarehe 6 Oktoba 2024, mwisho wa sala ya malaika wa Bwana, Papa Francisco alitangaza uundaji wake kama kardinari katika baraza la makardinari lililofanyika tarehe 7 Desemba 2024. Baba Mtakatifu Francisco alitumwa ujumbe wake kwa washiriki wa jukwaa la kiuchumi la dunia huko Davos, katika tukio la kila mwaka linalowaleta pamoja wajumbe elfu tatu kutoka ulimwengu wa kisiasa na kifedha katika mji wa Uswisi. Jukwaa hilo linaoongozwa na mada kwa mwaka huu 2025, ushirikiano wa enzi ya akili, kuanzia tarehe 20 hadi 24 Januari 2025. Katika ujumbe huo, Papa Francisco anabainisha kauli mbiu ya jukwaa la uchumi duniani mwaka huu inatoa fursa nzuri ya kutafakari juu ya akili mnemba kama chombo si tu cha ushirikiano bali pia kuleta watu pamoja. Mapokeo ya Kikristo yanachukulia kipawa cha akili kama kipengele muhimu cha mwanadamu aliyeumbwa kwa mfano wa Mungu. Wakati huo huo Kanisa Katoliki daima limekuwa mhusika mkuu wa mfuasi wa maendeleo ya sayansi teknolojia ya sanaa na aina nyingine za jitihada za kibinadamu, likizingatia kuwa ni maeneo ya ushirikiano wa mwanaume na mwanamke na Mungu katika ukamilifu wa uumbaji unaoonekana. Papa anaendelea, akili mnemba imekusudiwa kuiga akili ya binadamu iliyoiunda, hivyo basi kuibua maswali na changamoto mbalimbali mbali. Tofauti na uvumbuzi mwingine mwingi wa binadamu akili akili mnemba inafunzwa juu ya matokeo ya ubunifu wa binadamu ambayo huiwezesha kuzalisha kazi za sanaa mpya zenye kiwango cha ujuzi na kasi ambayo mara nyingi hushindana au kuzidi uwezo wa binadamu na kuibua wasiwasi wasi mkubwa kuhusu athari zake kwa jukumu la binadamu duniani. Papa aidha alisistiza kuwa zaidi ya hayo, matokeo ambayo akili mnemba inaweza kutoa karibu hayawezi kutofautishwa na yale ya wanadamu, na hivyo kuzua maswali kuhusu athari yake kwenye mgogoro unaoongezeka wa ukweli katika jukwaa la umma. Vilevile, teknolojia hii imeundwa kujifunza na kufanya chaguo fulani kwa uhuru kukabiliana na hali mpya na kutoa majibu ambayo hayakutarajiwa na watayarishaji wake, na hivyo kuibua maswali ya kimsingi kuhusu uwajibikaji wa, wa kimaadili, usalama wa binadamu na athari pana za maendeleo haya kwa jamii. Papa Francisco anakazia kueleza kuwa ingawa akili mnemba ni mafanikio ya ajabu ya kiteknolojia yenye uwezo wa kuiga matokeo fulani yanayohusiana na akili ya binadamu, teknolojia hii hufanya chaguo la kiufundi kati ya uwezekano kadhaa kulingana na vigezo vilivyobainishwa vyema au juu ya makisio ya takwimu. Wanadamu hata hivyo, sio tu kuchagua, lakini mioyoni mwao wana uwezo wa kuamua. Kwa hakika matumizi yenyewe ya neno akili kuhusiana na akili mnemba ni jina potofu, kwani akili mnemba siyo aina ya akili ya wanadamu bali ni bidhaa yake. Inapotumiwa kwa usahihi, akili mnemba humsaidia mwanadamu katika kutimiza wito wake na katika uhuru na wajibu. Baba Mtakatifu kadhalika anasisitiza kuwa kama ilivyo kwa shughuli nyingine zote za binadamu na maendeleo ya kiteknolojia, akili mnemba lazima iamriwe kwa binadamu na iwe sehemu ya jitihada za kufikia haki kuu udugu mpana zaidi na utaratibu wa kibinadamu zaidi wa mahusiano ya kijamii ambayo ni thamani zaidi kuliko maendeleo katika nyanja ya kiufundi. Hata hivyo, Papa Francisco anabainisha kuwa kuna hatari kwamba akili mnemba inaweza kutumiwa kuendeleza mtazamo wa kiteknolojia ambao huona matatizo yote ya ulimwengu kuwa yanaweza kutatuliwa kupitia njia za kiteknolojia pekee. Ndani ya dhana hii, hadhi na udugu wa kibinadamu mara nyingi huwekwa chini katika kutafuta ufanisi, kana kwamba ukweli na wema hutoka katika nguvu za kiteknolojia na kiuchumi. Hata hivyo, adhi ya binadamu kamwe isivunjwe kwa ajili ya ufanisi. Maendeleo ya kiteknolojia ambayo hayaboreshi maisha kwa kila mtu, lakini badala yake yanaunda au kuzidisha ukosefu wa usawa na migogoro, hayawezi kuitwa maendeleo ya kweli. Kwa sababu hiyo, akili mnemba inapaswa kuwekwa katika huduma ya afya bora zaidi ya binadamu, zaidi ya kijamii na muhimu zaidi, maendeleo maendeleo yanayoainishwa na mapambazuko ya akili mnemba yanataka ugunduzi mpya wa umuhimu wa jumuiya na kujitolea upya kutunza nyumba ya wote tuliokabidhiwa na Mungu. Ili kukabiliana na ugumu wa akili mnemba, serikali na kampuni lazima zitumie bidii na umakini. Ni lazima watathimini kwa kina matumizi ya mtu binafsi ya akili mnemba katika mikitadha fulani, ili kubaini kama matumizi yake yanakuza wito wa binadamu na manufaa ya wote. Kama ilivyo kwa teknolojia nyingi, athari za matumizi ya akili mnemba haziwezi kutabirika kila wakati tangu kuanzishwa kwake. Kadiri utumiaji wa akili mnemba na athari zake za kijamii zinavyozidi kuwa wazi na kadiri muda unavyopita, majibu yanayofaa yanapaswa kufanywa katika ngazi zote za jamii kulingana na kanuni ya usaidizi, na watumiaji binafsi, familia, mashirika ya kiraia na taasisi zake, serikali na mashirika ya kimataifa kufanya kazi katika viwango vyao vinavyofaa ili kuhakikisha kuwa akili mnemba inaelekezwa kwa manufaa ya wote. Baba Mtakatifu Francisko hatimaye amebainisha kuwa leo hii kuna changamoto na fursa muhimu, wakati akili mnemba inawekwa ndani ya mfumo wa akili ya uhusiano, ambapo kila mtu anashiriki jukumu la ustawi muhimu wa wengine. Kwa hisia hizo, Papa alitoa matashi yake na maombi kwa ajili ya mijadala ya jukwaa hilo kwa watu wanaoshiriki jukwaa hilo, na kwa hiari yake aliwaombea baraka nyingi kutoka kwa Mungu. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, ninakuletea tafakari ya neno la Mungu iliyoandaliwa na Pade Paskali Yondo, katika Dominika ya tatu ya mwaka C inayoitwa ya neno la Mungu nino. Ndugu msikilizaji, dominika hii imepewa jina la dominika ya neno la Mungu na Baba Mtakatifu Francisco kupitia waraka wake wa kitume wa motu proprio Aperiutiris, yani aliwafunulia akili zao, uliochapishwa tarehe 30 Septemba 2019 ilipoadhimishwa miaka elfu moja na mia sita baada ya kifo cha Mtakatifu Yeronimo jarim na gwiji wa maandiko matakatifu. Lengo lake hasa ni kutukumbusha umuhimu wa thamani ya neno la Mungu katika maisha yetu ili tujijengee utamaduni wa kulisoma, kulitafakari na kuliishi zaidi sana ni kusisitiza umuhimu na uhusiano uliopo kati ya liturjia neno na liturjia ya ekaristi takatifu. Katika sadaka ya misa takatifu, neno la Mungu linatusaidia kumtambua Kristo katika kuumega mkate, ekaristi takatifu, mwili wa Kristo, chakula chetu cha kiroho. Ndiyo maana mtakatifu Yeronimo alisema hivi: kutokujua maandiko matakatifu ni kutomjua Kristo. Ni katika neno la Mungu tunajichotea hekima na nguvu za kupambana na ibirisi katika maisha yetu na kuelekea utakatifu. Ndivyo anavyosisitiza maneno ya wimbo wa mwanzo yakisema: mwimbieni Bwana wimbo mpya, mwimbieni Bwana nchi yote. Heshima na adhama ziko mbele zake, nguvu na uzuri zimo katika patakatifu pake. Rejea Zaburi ya 96 aya 1 na 6. Ni katika tumaini hili, mama kanisa, katika sala ya mwanzo, anasali akituombea hivi: Ee Mungu mwenyezi wa milele, uyaongoze matendo yetu yafuate mapenzi yako, ili kwa jina la mwanao mpenzi tustahili kutenda mema mengi. Somo la kwanza ni la kitabu cha nabii Nehemia. Katika somo hili Ezra anasoma neno la Mungu, lani Torati, kitabu cha sheria, mbele ya wana wa Israeli waliorejea toka uhamishoni wa Babeli, kama ishara ya kufanya upya agano lao na Mungu. Historia inasimulia kuwa Ezra kuhani alikuwa mmoja wa washauri wa, wa mfalme Siras na Nehemiya mwandaaji wa divai kwa ajili ya mfalme, walipokuwa uhamishoni wa. Baada ya Waisraeli kurudi kutoka uhamishoni wa, walitumwa kwenda Yerusalemu kuwahamasisha watu kuishi sheria ya Musa na taratibu za ibada ili wasiigeukie miungu mingine kwa usalama wa kisiasa na kusimamia upya ujenzi wa ukuta wa Yerusalemu. Kumbe Nehemiya na Ezra walifanya kazi pamoja kuhakikisha miundo mbinu ya kiutawala wa kisiasa, kiserikali na kidini inaimarika. Na walipofika Yerusalemu, waliitisha kusanyiko la watu, wakawasomea Torati ili kuwakumbusha mambo makuu aliyowatendea Mwenyezi Mungu na namna wanavyopaswa kuishika na kuiishi. Watu walipoisikia waliitikia amina, amina, wakainua mioyo yao juu, kisha wakainamisha vichwa vyao wakimsujudu Bwana kifudifudi, wakalia sana, kwa sababu mioyo yao ilichomwa na maneno ya Torati yaliyowakumbusha upendo wa Mungu kwao, ambao wao walipuuza na kuudharau kwa kutoifuata Torati, kwa kuishi kinyume na maagizo ya Mungu. Ezra kuhani mwandishi akawafariji na kuwatia moyo na kuwakumbusha kuwa siku ya Sabato ni takatifu kwa Bwana Mungu wao wasiomboleze wala wasilie bali wale na kunywa divai iliyo njema wakimshukuru na kumsifu Mungu na kutenda mema. Baada ya tukio hilo, watu wote kwa pamoja walifanya maamuzi kuishika tena sheria ya Musa, kuachana na tamaduni za kipagani, ikiwa ni pamoja na kuwaacha wanawake wa wapagani waliowaoa na hivyo wakawashawishi kuabudu miungu mingine, kuchangia maendeleo ya hekalu jipya na kuboreshwa ibada katika hekalu ikiwa ni pamoja na kuwategemeza makuhani. Watu wakabadili mfumo na mtindo wa maisha wakiishika sheria ya Musa. Wakati huu ndipo vitabu kadhaa vya Agano la Kale viliandikwa. Ndugu msikilizaji, ni mwaliko kwetu kulisoma na kuliishi neno la Mungu, tusisahau sheria na maagizo yake kamwe katika maisha yetu, popote pale tunapokuwa kwa maana neno la Mungu ndilo litialo uzima rohoni. Ndiyo maana kiitikio cha wimbo wa katikati kinasisitiza na kusema, Roho ndiyo itiayo uzima, mwili haufai kitu. Maneno hayo niliyowaambia ni roho, tena ni uzima. Kwa njia hiyo neno la Mungu limesheheni sheria na maagizo ya Mungu yanayotupa mwongozo namna tunavyopaswa kuishi kwa furaha na amani. Ndiyo maana mzaburi katika mashairi ya wimbo wa katikati anasema: Sheria ya Bwana ni kamilifu, huiburudisha nafsi. Ushuhuda wa Bwana ni waamini, humtia mjinga hekima. Maagizo ya Bwana ni ya adili, huufurahisha moyo. Amri ya Bwana ni safi, huyatia macho nuru. Kichwa cha Bwana ni kitakatifu, kina dumu milele. Hukumu za Bwana ni kweli, zina haki kabisa. Maneno ya kinywa changu na mawazo ya moyo wangu yapate kibali mbele zako, e Bwana mwamba wangu na mwokozi wangu. Zaburi ya kumi na nane. Na katika somo la pili ni la waraka wa kwanza wa Mtume Paulo kwa Wakorinto. Somo hili limebeba mafundisho yanayohusu thamani ya umoja wa kijumuiya na wa kanisa. Mtume Paulo analinganisha jumuiya ya waamini na mwili wa mwanadamu ulioundwa na viungo vingi, na kila kimoja kina umuhimu wake katika kuujenga mwili mzima na hakuna kiungo kisicho na maana wala umuhimu kiasi cha kudharauliwa. Mtume Paulo analinganisha kanisa na mwili wa kiroho, ambapo Kristo ni kichwa chake na waamini ni sehemu za huo mwili. Hivyo kila mmoja ana wajibu wa kuchangia kuujenga huo mwili mmoja kadiri ya vipawa alivyojaliwa na mwenyezi Mungu. Hakuna asiye na muhimu katika ujenzi wa mwili wa Kristo, yaani kanisa. Kila mbatizwa anazo haki na wajibu wa kutekeleza. Zaidi sana karama, zinazojaliwa kwa kila mmoja wetu, zote ni kwa ajili ya manufaa ya huo mwili mmoja. Hivyo kila mmoja anapaswa kutumia vema karama na vipaji alivyojaliwa kwa maendeleo ya jumuiya ya waamini, kwa manufaa yake na manufaa ya wengine. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, injiri imeandikwa na Luka. Sehemu hii ya injiri tunavyosoma katika dominika ya tatu imegawanyika sehemu kuu mbili. Katika sehemu ya kwanza, sura ya kwanza aya ya kwanza hadi ya nne, Luka anaonesha kuwa hakumfahamu Yesu kwa kukutana naye wakati wa maisha yake hapa duniani. Itakumbukwa kuwa Luka ni mwandishi pekee wa injili asiye ya Myahudi, mtu wa mataifa, mpagani, tabibu wa Antiokia aliyeongokea Ukristo. Lakini hata hivyo habari za Yesu alizoziandika ni za kweli, kwa sababu amefanya utafiti wa kihistoria kwa usahihi wa mambo hayo yote tangu mwanzo na kutuandikia kwa utaratibu ili nasi tupate kujua kwa uhakika habari za Yesu na mafundisho yake na kuamini. Luka alikuwa mtunza kumbukumbu kumbu za mtume Paulo, mtume wa watu katika safari zake za kimisionari, na kumbe amejifunza kwa mtume Paulo habari za Yesu na za mitume na kuziandika katika Injili na kitabu cha Matendo ya Mitume. Luka pia ni mwinjili pekee aliyeandika kwa undani zaidi habari za kuzaliwa kwa Yesu Kristo na Yohane Mbatizaji, akisimulia kwa akina jinsi malaika Gabrieli alivyomtokea Bikira Maria na Zakaria. Mapokeo yanasema kuwa habari hizi alizisimuliwa na Bikira Maria, hivyo alivyoviandika ni vya kweli kabisa. Sehemu ya ya ya ya ya pili ya injili ni ya Luka, sura ya nne aya ya kumi na nne. Hadithi ya ishirini na moja nayo na inasimulia Yesu alivyosoma neno la Mungu katika sinagogi la Nazareti siku ya Sabato. Itakumbukwa kuwa baada ya kubatizwa na Yohane katika mto wa Yordani, Yesu aliongozwa na Roho Mtakatifu mpaka jangwani akajaribiwa na Shetani. Baada ya hapo alianza kazi ya kuhubiri na kufanya miujiza. Habari hizi zilifika Nazareti kijijini kwake alikokulia, naye aliporudi siku ya Sabato alienda kusali kwa kuwa walishasikia habari zake, walimwomba asome neno. Wakampa chuo cha Isaya, naye akasoma palipoandikwa, Roho wa Bwana yu juu yangu, amenitia mafuta kuwatangazia maskini habari njema. Alipomaliza kusoma alikifunga chuo hicho. Hii inaonyesha kuwa amefunga na kukamilisha Agano la Kale na kufungua ukurasa wa Agano Jipya, na kisha aliwambia watu kuwa maneno yale yametimirika mlipo yasikia. Hii ni kusema kuwa yeye ni mpakwa mafuta wa Bwana, hivyo ni nabii, mfalme na kuhani wa agano jipya na la milele. Amekuja kuwatangazia watu habari njema. Na kumbe, ndugu msikilizaji, tunaona kuwa neno la Mungu linakuwa hai linaposomwa na kusikilizwa katika kusanyiko la kilituujia, kama alivyofanya Ezra katika agano la kale na Yesu katika agano jipya. Baada ya kusomwa na kusikilizwa, neno la Mungu linahitaji kumegwa kwa njia ya mahubiri na watu ambao Mungu anawachagua na kuwaangazia wawagawie watu, kila mmoja apate sehemu yake. Ndiyo maana baada ya Ezra kulisoma neno, Nehemia na Walawi waliwafundisha watu, wakaeleza maana yake hata wakayafahamu yaliyosomwa. Ndugu msikilizaji, Nasi vilevile tunapaswa kusikiliza kwa makini mahubiri yanapotolewa, ili kupata ujumbe unaotuhusu. Waisraeli walisikiliza neno la Mungu likisomwa tangu asubuhi hata saa sita mchana. Baadaye Walawi wakaanza mahubiri kulifafanua neno. Nasi tuwe na hamu ya kusikiliza neno la Mungu katika mahubiri, ili kila mmoja apate sehemu inayomwangukia kadiri ya maisha yake. Mungu kwa kinywa cha Nabii Amosi alisema nyakati zaja, ambapo nitawatumia watu njaa, si njaa ya chakula au kinywaji, bali njaa ya kusikiliza neno la Mungu. Rejea Amosi sura ya nane aya kumi na moja. Tunahitaji neno la mungu litushibishe, lituponye na udhaifu wetu, tuweze kuishi kwa furaha. Neno la Mungu ni kiongozi wa maisha yetu si la kusikiliza tu bali ni la kuishi. Baada ya Walawi kumaliza mahubiri, waliwaambia watu, enendeni mkale vilivyonona na mkawapelekee na wale wasio na kitu. Kwa hiyo neno la Mungu lilete mabadiliko katika maisha yetu, lituletee furaha tukiwa na huzuni, neno hili litujulishe mapenzi ya Mungu na kuyaongoza maisha yetu, tuishi katika jamii moja. Neno hili litupatie maisha mazuri hapa duniani na baadaye uzima wa milele mbinguni. Ni katika tumaini hili, mama kanisa katika sala baada ya kumnyo anahitimisha maadhimisho haya akisali hivi: E Mungu Mwenyezi, sisi tuliopokea neema iletayo uzima wako, tunakuomba utujalie tuone daima fahari juu ya fadhili yako. Ndivyo anavyohitimisha vyoitimisha Padre Paskali Yondo tafakari hii ya kukuandaa katika dominika ya tatu ya mwaka si, ambayo mama kanisa anaadhimisha dominika ya neno la Mungu. na mpendo wa msikilizaji wa redio Vaticani, ndipo nimefikia mwisho wa habari hizi nilizokuandalia, tukiwa katika jubilei ya wanamawasiliano kuanzia tarehe 24 hadi 26 Januari 2025. Usikose kutufuatilia vilevile, tukiwa tunahitimisha juma la kuombea umoja wa Kristo lililoanza tangu tarehe 18 na ambalo litahitimishwa tarehe 25 Januari ambapo Mama Kanisa anakumbuka uongofu wa Mtakatifu Paulo. Baba Mtakatifu Francisco anatarajia kuongoza masifu ya jioni Jumamosi, tarehe 25 Januari, katika basilika ya Mtakatifu Paulo nje ya ukuta, Roma. Ndani ya studio hizi ni Angela Wezaura akikuaga. Tumsifu Yesu Kristo, Laudetu Yesus Kristus.