Jambo msikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninaokaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi kwanza ni muhtasari wake. Papa Francisco alichungulia kwa mara ya kwanza tangu kulazwa kwake hospitali, kabla ya kuiacha alipolazwa, tangu Februari kumi na nne, salamu baraka kwa mikono yake juu ya watu elfu tatu waliokusanyika katika uwanja, huku akipiga makofi na kutaja jina lake. Baba Mtakatifu alimsalimia mwanamke Carmela mwenye umri wa miaka sabini na nane, aliyekuwa ameshikilia maua ya njano na kumsifu. Mwandishi wetu wa Vatican News alikuwepo katika uwanja huko Jemeli na kutusimulia yali mengi katika tukio la kozi ya 35 kuhusu foro interno yaani toba ya kina ya sakramenti ya upatanisho iliyofunguliwa alasiri Roma tarehe 24 na ambayo itahitimishwa tarehe 28 Machi 2025. Imeandaliwa na idara ya toba ya kitume kama ilivyo kwa kila mwaka, ambapo katika mwaka wa jubilei inaongozwa na mada hakuna njia bora ya kumjua Mungu kuliko kujiruhusu kupatanishwa naye tukitamani msamaha wake, ambayo ni maneno ya papa Francisco. Katika muktadha wa mwaka wa jubilei kuu elfu mbili na ishirini na tano Baba Mtakatifu Francisco alichagua mada ya toleo la kumi na mbili la masaa ishirini na manne kwa Bwana, ikiakisi hasa jubilei ya kawaida ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano isemayo wewe ni tumaini langu, kutoka katika Zaburi ya sabini na moja aya ya tano itakayoona dunia nzima katika maparokia tarehe ishirini na nane na ishirini na tisa Machi kukaa pamoja na Bwana. Habari zina nyingine hutapata kuzisikiliza tulizokuandalia na Pade Richard Mjigwa. Ni Anjeroezaula anakukaribisha. Huyo hapa Papa hapa anatokea tena kwa waamini elfu tatu waliokusanyika tangu asubuhi katika uwanja wa hospitali ya Jemeli ambao katika siku hizi 38 za kulazwa hospitalini kumeonekana mlolongo usiokatizwa wa maombi kwa ajili ya kupona kwake. Yalikuwa ni maneno machache kutoka kwenye balkoni ya gorofa ya tano, akionyesha uso uliochoka mikono juu ya magoti iliyoinuliwa, wakati mwingine wa kupungia na kubariki, kidokezo cha tabasamu katika kuona na kusikia umati huo ukipiga kelele Francesco, Francesco, tunakupenda tuko hapa kwa ajili yako. Kwa hiyo salamu kwa Carmela mwanamke mwenye maua ya njano, asante nyote, papa alisema kwa sauti dhaifu. Salamu ilitarajiwa, lakini papa alitaka kuonekana na kusikilizwa. Macho yake yalitazama upande mmoja wa uwanja hadi mwingine, basi kama ilivyo kawaida yake, na alizingatia jambo moja. Bi Karmela Mankuso, mwenye umri wa miaka 78 kutoka Kalabria, aliyekuwa mstari wa mbele akielekeza kwenye balkoni ndogo, akiwa ameshikilia shada la maua ya njano, aliondoka katika kituo cha Mtakatifu Petro kwenda Jemeli na amefanya hivyo karibu kila siku kwa zaidi ya mwezi mmoja sasa, lakini pia alifanya mara nyingi wakati wa katekesi za kila Jumatano. Kwa njia hiyo, tuliweza kusikia sauti ya Baba Mtakatifu Francisco akisema <coughs> A tutti e vedo kwesta sinyora kon i fiori gialli e brava, ninamuona mwanamke huyo mwenye maua ya njano ni mwema. Mzunguko wa makofi kwaya ya neno, uishi muda mrefu papa, ilisikika bikarmera yule, yule aliyeinamisha kichwa chake akaburuzwa chini na uzito wa machozi yake. Sijui la kusema, asante, asante, asante kwa Baba Mtakatifu. Sikufikiria kuwa nimeonekana hivyo, alitoa maoni yake mara moja baadaye kwa vyombo vyetu vya habari Vatikani. Alitakiwa kutoa baraka na badala yake aliona shada langu la waridi. Namtakia apone haraka na arudi kwetu kama hapo awali, alisisitiza bii huyo. Kwa njia hiyo, ndugu msikilizaji, kulikuwa na matashi mema yaliyotolewa na wauguzi, madaktari na wanafunzi wa chuo kikuu Katoliki waliokusanyika ndani humo. Kulikuwa na waamini na wa mataifa mbalimbali wanashirika ambao waliinua hata kabla ya saa sita kamili bango kubwa na bendera kutoka duniani kote na wito wa amani. Tuendelee kumwombea Baba Mtakatifu Fransisko ili aweze kupona vizuri. Kuanzia tarehe 24 hadi 28 Machi 2025 katika jumba la kansera mjini Roma, imeanza kozi ya 35 ya foro interno yaani toba ya kina ya sakramenti ya upatanisho ambayo iliandaliwa na idara ya toba ya kitume. Hakuna njia bora ya kumjua Mungu kuliko kujiruhusu kupatanishwa naye tukitamani msamaha wake, ambayo ni maneno ya Baba Mtakatifu Francisco, na kwa hiyo tusikane kuungama, bali tugundue tena uzuri wa sakramenti ya uponyaji na furaha, uzuri wa ondoleo la dhambi. Ndugu msikilizaji, kozi hiyo inawaelekea mapade na makandideti wote wa madaraja matakatifu, ambayo inafanyika kwa njia mbili, ya uwepo na kupitia mtandao. Kwa wanaopenda kushiriki, lazima wajiandikishe katika tovuti ya idara ya toba ya kitume ushiriki wa ana kwa ana katika basilika Mtakatifu Lorenzo inayounganishwa na jumba la kansela ikiruhusu nafasi zenye viti vya kukaa zaidi ya mia tano. Washiriki waliosajiliwa watakuwa wanapokea kiungo cha matangazo ya moja kwa moja kupitia barua pepe muda mfupi kabla ya kuanza kwa mafunzo hayo. Hii ni fursa ya kuwapatia mapade wapya na walio karibu na daraja takatifu la upade namna ya kutafakari na kujifunza kwa njia ya malezi juu ya sakramenti ya kitubio. Kozi hiyo ina ushiriki wa kipekee na masuala ya maadili na kanuni, pia kutoa sasisho kubwa juu ya nidhamu ya toba, juu ya usimamizi sahihi wa sakramenti ya kitubio na juu ya kazi maalum na uwezo wa toba ya kitume, ambayo pia ni huduma ya kitume. Ndugu msikilizaji, Jumatatu alaasiri, mada ilikuwa ni Jubilei, safari ya huruma, matumaini na uongofu wa wote, iliyofunguliwa na mkuu wa idara ya toba ya kitume Kardinali Angelo Di Donatis. Mada nyingine ilikuwa ni kushughulikia ajenda za shughuli ya idara ya toba ya kitume iliyotolewa na askofu mkuu Kristof Joseph Nyeri, afisa mkuu wa toba ya kitume. Na mada nyingine ilikuwa ni udhibiti ukiukwaji na vikwazo kwa uangalifu wa muungamishi na mwenye kutubu iliyotolewa na mshauri mkuu wa idara ya toba ya kitume, kwa kufuatiwa na mjadala na hitimisho kwa hiyo na siku nyingine zitakazofuata hadi tarehe ishirini na saba mada nyingine zitakuwa ni chapa ya sakramenti na siri, uwiano kati ya toba ya ndani na toba ya nje, vilevile swala la muungamishi na mwenye kutubu, haki na wajibu katika sakramenti ya kitubio, uzoefu wa ungamo na kategoria na masharti maalum ya wanaotubu. 26 Machi mada itakuwa ni sanaa ya kuungamisha, vidokezo na mkakati. Vilevile itafuata mada ya mkurugenzi wa kiroho katika malezi ya kikuani, pumziko mafupi ikifuatiwa uwajibikaji kimaadili na kisheria katika mkitadha wa akili mnemba. Tarehe 27 mada zitakuwa ni liturujia na upatanisho, toba, msamaha na malipizi. Itafuata zawadi ya kupata rehema kamili, historia na maana yake. Kutakuwepo na mapumziko kidogo na meza ya mduara ikiongozwa na Askofu Mkuu Kristof Nyeri, afisa mkuu wa idara ya toba ya kitume na washiriki wote watakaoweza, wanaweza kuuliza maswali, kwa kuhitimishwa kozi hiyo na Kardinari Angelo Di Donatis. Katika mkitadha huo wa kozi hiyo, itafuata jubilei ya mapade hao waliopewa jukumu kama wamisionari wa huruma wa kuanzia tarehe 28 hadi tarehe 30, 30. Lakini ndani ya tarehe hizo 28 hadi 29 kutakuwepo na tukio la mas Saa 24 kwa ajili ya Bwana tukio lililoanzishwa na baba mtakatifu Francisco tangu 2014. Kwa njia hiyo baba mtakatifu alichagua katika toleo hili la 12 la masaa 24 kwa Bwana kauli mbiu muhimu sana katika mwaka huu wa jubilei ya kawaida 2025 isemayo wewe ni tumaini langu, kutoka Zaburi ya 31 aya ya 5, ambapo makanisa yote maharia yanaalikwa kufanya tukio hili la toba kwa kina zaidi. Umekuwa wema anuza e tumaini kwa wote wenye kuamini Ndugu msikilizaji, katika mwaka huu wa jubilea, toleo la 12 la masaa 24 kwa Bwana ambao ni mpango wa Kwaresima wa sala na upatanisho ulioanzishwa na Baba Mtakatifu Francisco litaadhimishwa katika majimbo yote duniani kote kama ilivyokuwa katika matoleo yaliyotangulia, tukio hilo litafanyika usiku wa kuamkia Dominika ya 4 ya Kwaresma, kuanzia Ijumaa tarehe 28 Machi hadi Jumamosi tarehe 29 Machi 2025. Kwa toleo hili ndani ya jubilei kuu ya mwaka 2025 iliyojitolea hasa kwa tumaini, kauli mbiu iliyochaguliwa na Baba Mtakatifu Francisco imechukuliwa kutoka katika maneno ya mtunga zaburi, wewe ni tumaini langu, Zaburi ya 71 aya ya tano. Kila jubilei ina maana yake maalum ya kuishi kwa sababu ya muktadha wa kihistoria na kwa sababu ya hali ya kina ya maudhui yake na njia madhubuti ya kuitambua kulingana na nia ya Baba Mtakatifu Francisko ambayo inaonyesha hasa katika hati ya kutangaza jubilei kuu. Jubilei ya 2025 imewekwa katika nuru ya kauli mbiu isemayo Spes non confundit katika lugha ya Kilatini, yaani kwa Kiswahili tumaini halikatishi tamaa, kutoka katika waraka wa mtume Paulo kwa Warumi. Kwa hiyo mwaka huu mtakatifu ni jubilei ya matumaini, ambapo kila mtu popote alipo ulimwenguni anaalikwa kuwa mhujaji wa matumaini. Katika kufanikisha maandalizi ya masaa 24 kwa Bwana, mwenyekiti mwenza wa baraza la kipapa la uinjilishaji, askofu mkuu Rino Fiskera aliweza kutoa mwongozo ili kuandaa vema, ambapo katika maoni yake alisema, mwongozo huo umekusudiwa kutoa mapendekezo ya kusaidia parokia na jumuiya za Kikristo ulimwenguni kujiandaa kukabiliana na mpango huu. Bila shaka, haya ni mapendekezo yanayoweza kubadilishwa kulingana na mahitaji na desturi za maharia. Kusudi la tukio ni kuweka sakramenti ya upatanisho katikati ya maisha ya kichungaji ya Kanisa, na kwa sababu hiyo ya jumuiya zetu, parokia na ukweli wote wa kikanisa, na hicho ndicho kiini cha ujumbe wa Injili, yaani huruma ya Mungu ambayo inatupatia uhakika kwamba mbele za Bwana hakuna atakayemkuta kama hakimu, bali atamkuta kama Baba ambaye anamkaribisha anamfariji na pia kumwonyesha njia ya kujipyaisha. Kwa njia hiyo, ndugu msikilizaji, katika maandalizi ya Dominika ya Pasaka, Ijumaa jioni na siku nzima ya Jumamosi, inapendekezwa kwamba jumuiya za kikanisa ziandaye makanisa yasiyo ya kawaida ili kuwapa waamini nafasi ya kusimama wakati wowote wa katika ibada na nafasi ya kuungama. Hata hivyo, ndugu msikilizaji, sakramenti ya uponyaji au sakramenti ya toba na ya upatanisho, kama inavyoelezwa kutoka katika hati ya katekisimu ya kanisa Katoliki, inasema kwamba wale wanaoikaribia sakramenti ya kitubio wanapokea kutoka katika huruma ya Mungu msamaha wa makosa waliotenda au waliotendewa, na wakati huo huo wanapatanishwa na kanisa ambalo wamelitia jeraha la dhambi na ambalo nashirikiana katika kuongoka kwa upendo, mfano na sala. Je, sakramenti hii inaitwaje? Katekisimu ya Kanisa Katoliki inatwambia inaitwa sakramenti ya uongofu, kwa sababu inatambua kisakramenti wito wa Yesu wa uongofu, safari ya kurudi kwa Baba ambaye tumejitenga naye kupitia dhambi. Inaitwa sakramenti ya kitubio, kwa sababu inaweka wakfu safari ya kibinafsi na ya kikanisa ya uongofu, toba na kuridhika kwa Mkristo mwenye dhambi. Inaitwa sakramenti ya kuungama kwa sababu shtaka ungamo la dhambi mbele ya kuhani ni kipengele muhimu cha sakramenti hii kwa maana ya kina pia ni maungamo, utambuzi na sifa ya utakatifu wa Mungu na huruma yake kwa mwanadamu mwenye dhambi. Inaitwa sakramenti ya msamaha kwa sababu kwa njia ya msamaha wa sakramenti ya kuhani, Mungu huwapa wale wanaotubu msamaha na amani. Inaitwa sakramenti ya upatanisho kwa sababu inampatia mwenye dhambi upendo wa Mungu anayepatanisha, kama asemavyo Mtakatifu Paulo mtume wa watu kutoka katika barua ya pili ya Wakorinto sura ya tano aya ya ishirini kwamba patanishwa na Mungu. Anayeishi kwa upendo wa huruma wa Mungu yuko tayari kuitikia mwaliko wa Bwana kwamba nenda kwanza ukapatane na ndugu yako, rejea Matayo sura ya tano aya 24 na kwa nini iwe toba ya ndani? Ili kuweza kujibu swali hili, tusaidiwe tena na mafundisho ya katekisimu ya kanisa Katoliki kwamba kama katika manabii, mwito wa Yesu wa kuongoka na kutubu hauhusu hasa kazi ya nje, yaani magunia na majivu, kufunga na kujuta moyoni, bali uongofu wa moyo toba ya ndani. Bila hivyo, matendo ya toba yanasalia kuwa tasa na yenye kuleta madhara. Ubadilishaji wa mambo ya ndani badala yake hutusukuma kueleza mtazamo huu katika ishara zinazoonekana. Ishara na matendo ya toba. Toba ya ndani ni mwelekeo mpya wa maisha yote ya mtu, kurudi kuwa na uongofu kwa Mungu kwa moyo wake wote, kuvunja dhambi, kuchukia maovu, pamoja na kukataliwa kwa matendo maovu ambayo tumefanya. Wakati huo huo inahusisha hamu na azimio la kubadilisha maisha ya mtu kwa matumaini katika rehema ya Mungu na kutumaini msaada wa neema yake. Kwa hiyo uongofu huo wa moyo unaambatana na maumivu na huzuni, ambao mababa waliita uchungu wa roho. Vilevile moyo wa mwanadamu ni mzito na mgumu, Mungu lazima amjalie mwanadamu moyo mpya Uongofu kwanza kabisa ni kazi ya neema ya Mungu inayofanya mioyo yetu imrudie. Uturudishe kwako, e Bwana, nasi tutarudi, kitabu cha Maombolezo sura ya tano aya ishirini na moja kinasema. Mungu anatupatia nguvu za kuanza upya. Ni kwa kugundua ukuu wa upendo wa Mungu ndipo mioyo yetu inatikiswa na utisho na uzito wa dhambi na kuanza kuogopa kumkosea Mungu kwa dhambi na kutengwa naye. Moyo wa mwanadamu unaongoka kwa kumtazama yule aliyechoma dhambi zetu na tuweke mtazamo yetu juu ya damu ya Kristo, na tufikiri ilivyo ya thamani kwa Mungu Baba yake, kiukweli akimiminwa kwa ajili ya wokovu wetu aliyoutolea ulimwengu wote neema ya uongofu. Vilevile, katekisimu ya Kanisa Katoliki inatueleza kwamba baada ya Pasaka ni Roho Mtakatifu anayesadikisha ulimwengu kuhusu dhambi, yaani ulimwengu haukumwamini yule ambaye Baba amemtuma, lakini roho huyu huyo afunuaye dhambi ndiye mfariji anayeupatia moyo wa mwanadamu neema ya toba na uongofu. Kwa njia hiyo, ndugu Mkatoliki, usiogope, usiwe na hofu ya kwenda kuungama dhambi zako na kuwa na Bwana kwa masaa ishirini na manne, lakini yale masaa ishirini na manne yakikutayarisha kuendelea daima kumwabudu, kumsifu na kumpenda zaidi. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, miezi tisa kabla ya maadhimisho ya sherehe ya Noeli, yaani tarehe 25 Machi ya kila mwaka, Mama Kanisa yanaadhimisho ya sherehe ya fumbo la umwilisho yaani Bikira Maria kupashwa habari kuwa atakuwa ni mama wa Mungu, yaani Teotokosi, kwa nguvu ya Roho Mtakatifu. Hili ni fumbo la Mwenyezi Mungu kukutana mwanadamu katika tumbo la Bikira Maria aliyekubali kupokea na kumwilisha mpango wa Mungu katika maisha yake. Jibo la Bikira Maria lilikuwa tazama, mimi ni mjakazi wa Bwana. Tangu wakati huo, Bikira Maria akawa ni tabernakulo ya kwanza ya neno wa Mungu aliyefanyika mwili Kristo Yesu akawa ni Adamu mpya na mwana wa mtu kwa njia ya Bikira Maria. Malaika Gabrieli akamjuza pia matendo makuu ya Mungu aliyomtendea binamu yake Elizabeti, kiasi cha kutoka kwa haraka kwenda kumtembelea, na huo ukawa ni ufunuo wa siri kubwa iliyokuwa imefichika mjini Nazareti, tukio la kiimani. Akajiweka wazi mbele ya Mwenyezi Mungu ili kumwezesha kuandika historia ya ukombozi kwa kukubali wetu wa Mungu Bikira Maria akawa ni chombo cha imani, kwa sababu aliamini kile alichoambiwa na Bwana. Elizabeti akamwona Bikira Maria kuwa kweli ni mwana wa Mungu, kwa sababu alikuwa amejaa neema, fide plena. Kwa mwitikio huo, neno mwana wa Mungu na mwana wa Adamu akafanyika mtu, na hivyo Bikira Maria kubahatika kuwa ni tabernakulo ya kwanza neno wa Mungu. Kristo Yesu, Neno wa Baba wa milele, amekuja kuyatimiza mapenzi ya Baba yake. Ni sherehi, wa mbingoni. Mwanzoni sherehe hii ilikuwa ikijumuishwa kwenye sherehe za kipindi cha Noeli, lakini kuanzia karne ya saba ikatengewa siku yake maalumu, yaani miezi tisa kabla ya kuzaliwa kwa Kristo Yesu, mkombozi wa ulimwengu. Huu ni mwaliko kwa watu wote wa Mungu kujenga jamii inayosimikwa katika msingi wa haki, upendo na mshikamano wa udugu wa kibinadamu. Bikira Maria yuko mbinguni, anaendelea kusali na kuwaombea waamini wote. Bikira Maria nasali hasa zaidi kwa wale wasiosali, kwa sababu ni mama wa wote. Waamini wanahimizwa kuwa ni vyombo mashuhuda wa upendo na ukarimu kwa maskini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii. Mama Kanisa anamkumbuka Bikira Maria aliyepokea mpango wa Mungu katika maisha yake kwa unyenyekevu na utashi mkuu ili awe ni mfano bora wa kuigwa na wote katika muktadha huu. Kwa Bikira Maria ya kukubali mpango wa Mungu akajikuta akizama katika upweke chanya, akatafakari kuhusu kazi ya Roho Mtakatifu katika maisha na utume wake, hali yake ya ubikira, sheria ya Musa na hasa ujauzito kwa njia ya Roho Mtakatifu. Hapa anasema Kadinali Ra Nyero Kandaramesa, mhubiri msaafu wa nyumba ya kipapa, kwamba imani ilikuwa hatarini sana, lakini Bikira Maria akakubali kupokea yote na kujiaminisha mbele ya Mwenyezi Mungu. Maisha yake yalikuwa hatarini kwa sababu alionekana kuwa na mimba kabla ya kufunga ndoa. Huu ni upweke ambao ungeweza kumtumbukiza katika ugonjwa wa sonona. Bikira Maria ni shuhuda wa wale ambao wa hawakuona lakini wakathubutu kuwamini tofauti kabisa na kina Tomaso Mtume. Maandiko Matakatifu yanamtaja Abrahamu kuwa ni mfano bora wa imani katika Agano la Kale, lakini imani ya Bikira Maria kwa Mungu ilikuwa ni kielelezo cha haki, kwa sababu alimpenda Mwenyezi Mungu na kujisadaka kwa furaha bila hata ya kujibakiza. Akawa amemchukua mtoto Yesu moyoni mwake hata kabla ya kutungwa kwake mimba kwa uwezo wa Roho Mtakatifu. Bikira Maria alisema fiat badala ya neno amina, yaani na iwe hivyo. Ikumbukwe kwamba kwa fiati ni jibu lilokuwa linatumika katika maadhimisho yani ya liturujia. Fiati yaani ndiyo ya Bikira Maria inaonyesha imani na utii kwa Mwenyezi Mungu kama ilivyokuwa kwa mwanaye mpendwa Kristo Yesu katika hija ya maisha yake hapa ulimwenguni. Huu ni mwaliko pia kwa waamini kufufua na kuiga imani na matumaini yanayobubujika kutoka kwa Bikira Maria, hasa wakati huu wa maadhimisho ya jubilea ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo. msikilizaji wa redio Vatikani. Kwa njia hii waamini watakuwa na uwezo wa kuzama katika maandiko matakatifu kupembua fursa, matatizo na changamoto za maisha na uchumi wa kanisa katika ulimwengu mambo leo. Hapa kuna haja ya kukazia umuhimu wa imani kama msingi wa matendo yote ambayo Mwenyezi Mungu anatenda kwa wale wanaomwamini Kristo Yesu katika maisha yao. Imani inamwezesha mwamini kujisadaka bila kudai malipo, na kwamba imani ndiyo inayojenga na kuimarisha mahusiano na mafungamano na Mwenyezi Mungu. Kumbe kuna uhusiano wa karibu kati ya neema na imani. Ikumbukwe kwamba watu wanaokolewa kwa njia ya imani na kutokana na imani, Bikira Maria akapata upendeleo kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Imani ni zawadi kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Hii ni imani ya pekee isiyokuwa na kifani na pia ni tendo la kijamii. Kama Mwenyezi Mungu alivyojifunua mbele yake, anamtambua Mungu aliyejifunua na kutoa ahadi kama ilivyokuwa kwa, kwa Abrahamu na kizazi chake. Hili ni fundisho kuu lililoibuliwa na Bikira Maria, mama wa Mungu, kwamba imani inamwezesha mwamini kujiaminisha mikononi mwa Mwenyezi Mungu, kwa maana kwa moyo mtu huamini hata kupata haki, na kwa kinywa hukeri hata kupata wokovu. Bikira Maria aliamini kwa moyo kiasi kwamba matendo yake yakawa ni kielelezo makini cha imani tendaji. Kumbe imani inapaswa kumwilishwa katika maisha ya mtu binafsi pamoja na kanisa ambamo kuna watakatifu wafia dini na waungama imani ambao wametangulia watu wa mungu mbele ya haki, kama ilivyokuwa kwa Bikira Maria. Waamini wajifunze kusali kwa ibada na uchaji, ili waweze kuitikia wito wa Mungu bila wasiwasi wala mashaka ndiyo yao kama ilivyokuwa ile fiat ya Bikira Maria, iwe ni ushuhuda wa kiu na furaha ya Mungu nyoyoni mwao, tayari kutekeleza mapenzi ya Mungu katika uhalisia wa maisha yao. Wawe ni vyombo na mashuhuda wa upendo na amani duniani kwa kukuza na kudumisha utu, heshima na haki msingi za binadamu. Kwa hakika mwenye haki ataishi kwa imani. Sehemu hii inawahusu hasa wakileli wanaopaswa kuwa ni watu wa imani, kwa sababu dhamana na utume wao si tu kwa ajili ya kuadhimisha mafumbo ya Kanisa na kugawa sakramenti pamoja na kuendelea kujisadaka kwa ajili ya kutoa huduma mbalimbali za shughuli za kichungaji, lakini kimsingi wanapaswa kuwa ni vyombo na mashuhuda wa imani katika matendo. Kwa njia hii wataweza kuwaongoza watu wa Mungu katika uhuru kumwelekea Mwenyezi Mungu kama ilivyokuwa kwa Bikira Maria. Nguvu ya mtu wa Mungu inapimwa kwa njia ya ushuhuda wa imani yake. Bila imani, ni vigumu sana kutekeleza dhamana na jibu mbalimbali katika maisha na utumii wa kanisa. Huu ni mwaliko kwa waamini wa kumkimbilia Bikira mwalii ya mwaminifu Virgo Fidelis ili aweze kuwaombea imani, matumaini na mapendo katika maisha yao hasa wakati huu Mama Kanisa anapoadhimisha jubilia ya miaka 2025 ya Ukristo. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, mama kanisa sehemu mbalimbali za dunia, tarehe 25 Machi mach anaadhimisha siku ya kutetea uhai na utakatifu wa maisha tangu pale mtoto anapotungwa mimba tumboni mwa mama yake hadi mauti ya kawaida yanapomfika kadiri ya mpango wa Mungu. Huu ni ujumbe makini unaonesha kwamba maisha ni matakatifu na kila mtu anayo haki ya kuishi. Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili katika wasia wake, wake wakituma Evangelium Vitae, yaani injili ya uhai kwa ufupi, anakazia kuhusu thamani ya maisha uko na utu wa binadamu kama zawadi kubwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Hii ni injili ya upendo wa Mungu kwa binadamu, utu na heshima yake, mambo msingi yanayofumbatwa katika Injili. Katika ulimwengu mambo leo, kuna mambo ambayo yanaendelea kutishia Injili ya uhai kwa kukumbatia utamaduni wa kifo. Haya ni matokeo ya watu kukengeuka pamoja na kuporomoka kwa kanuni, maadili na utu wema. Kuna sera na mikakati mbalimbali mbali ya kisiasa, kiuchumi na kijamii inayotishia injili ya uhai, ustawi na maendeleo ya wengi. Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili anawataka waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema kusimama kidete, kuheshimu, kulinda na kuhudumia injili ya uhai ili kukuza na kudumisha haki, maendeleo fungamani ya binadamu, uhuru wa kweli, amani na furaha ya kweli inayobubujika kutoka katika sakafu ya maisha ya mwanadamu waamini wanapaswa kujipambanua kuwa ni watetezi wa injili ya uhai kwa ajili ya maisha, utu na heshima na haki msingi za binadamu dhidi ya utamaduni wa kifo. Machi 25 ni siku ambayo mashirika uhai, ya kutetea uhai yakishirikiana na watu wote wenye mapenzi mema duniani kote huadhimisha na kumwenzi mtoto aliyemo tumboni mwa mama kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa upendo wa kumuumba binadamu huyo mpya ni siku ya kutetea Injili ya uhai dhidi ya utamaduni wa kifo. Kanisa linapenda kujenga na kuimarisha dhamiri nyofu ili watu watambue haki msingi za binadamu pamoja na umuhimu wa kujikita katika maadili na utu wema katika sheria na sera zinazotungwa na, na wanasiasa ili ziweze kusimamia mafao ya wengi, utu na heshima ya binadamu aliyeumbwa kwa sura na mfano wa Mungu namnamna mpendo mpendwa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho wa habari za leo tulizokuandalia. Tunaendelea kukusii tuendelee kumwombea Baba Mtakatifu Francisco ili aweze kupona vizuri. Ndani ya studio hizi kwa niaba ya Padre Richard Mjigwa ni Angella Rwezaula akikuaga. Tumsifu Yesu Kristo, laudetu Yesus Kristus. <coughs>