Amjambo, msikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokupangia vipindi vya matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Baba Mtakatifu Francisco katika katekesi yake Jumatano tarehe 24 Aprili 2024 amesema kwamba kimsingi amekwisha kupembua fadhila kuu, nazo ni busara, haki, nguvu na kiasi. Kumbe kama mtu anapenda haki, basi fadhila ni matunda ya juhudi yake, kwani hufundisha kiasi na ufahamu na haki na ushujaa. Baba Mtakatifu ameanza kutafakari fadhila tatu za kimungu ambazo ni imani, matumaini na mapendo. Mahujaji 43 kutoka parokia Mtakatifu Maria di Matiasi Mivumoni, jimbo kuu la Dar es Salamu nchini Tanzania, tangu tarehe 21 Aprili hadi tarehe 27 Aprili 2024 wamekuwa wakitembelea maeneo mbalimbali ya kihistoria na maisha ya kiroho nchini Italia ili kushuhudia huruma na upendo wa Mungu uliotangazwa na mashuhuda wa imani. Wamepata nafasi ya kushiriki katekesi ya Baba Mtakatifu Francisco Jumatano tarehe ishirini na nne Aprili elfu mbili na ishirini na nne, ambayo ilijikita katika fadhila tatu za kimungu ambazo ni imani, matumaini na mapendo. Kwa niaba ya Anjela Rezora, mimi ni mtoto wa mkulima, Padre Richard Mjigwa, ni kutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. msikilizaji wa redio Vatikani. Mababa wa kanisa wanasema kwamba fadhila ni tabia ya kawaida na imara ya kutenda mema ya mruhusu mtu si kutenda mema tu, bali kutoa kilicho chema kabisa cha nafsi yake. Mtu wa fadhila huelekea mema kwa hisi zake zote pamoja na nguvu za kiroho hutafuta mema na kuyachagua kwa matendo halisi. Kuna fadhila za kibinadamu ambayo ni hali thabiti, maelekeo imara, ukamilifu wa kawaida wa akili na utashi zinazotawala matendo ya binadamu, zinazoratibu harahara na kuongoza mwenendo kufuata akili na imani, zinawezesha raha, kujitawala na furaha katika kuishi maisha mema kimaadili. Fadhila adili hupatikana kwa juhudi za kibinadamu kuungana na upendo wa Mwenyezi Mungu. Shabaha ya mtu mwenye fadhila ni kuwa kama Mwenyezi Mungu. Kuna fadhila kuu ambazo hutenda kazi kama bawaba, nazo ni busara, haki, nguvu na kiasi. Kuna fadhila kuu tatu za Kimungu, nazo ni imani, matumaini na mapendo. Ni katika muktadha huu, Baba Mtakatifu Desemba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu alianza mzunguko mpya wa katekesi kuhusu fadhila na mizizi ya dhambi, mambo msingi katika kulinda moyo. Baba Mtakatifu amekwisha kuchambua mizizi hii ya dhambi hatua kwa hatua na kwamba tiba ya uvivu ni uvumilivu wa kiimani . Amezungumzia pia kuhusu wivu, utepetevu, uchoyo, majivuno na ameanza tafakari kuhusu fadhila. Kuna fadhila kuu nne zinazotenda kazi kama bawaba, ndio maana zinaitwa kuu; fadhila nyingine zote zajikusanya kuzizunguka, nazo ni busara, haki, nguvu na kiasi. Kama mtu anapenda haki, basi fadhila ni matunda ya juhudi yake, kwani hufundisha kiasi na ufahamu na haki na ushujaa. Fadhila hizi zasifiwa katika matini mbalimbali za maandiko matakatifu kwa majina mengine. Mababa wa Kanisa wanasema busara ni fadhila inayoiandaa akili ya kawaida kupambanua katika mazingira yote mema yetu ya kweli na kuchagua njia zitakiwazo kuyapata. Mtu mwenye busara huangalia sana aendavyo. Iweni na akili, mkeshe katika sala. Busara ni sheria sahihi ya utendaji, ameandika Mtakatifu Toma wa Kwino akimfuata Risoto. Busara isichanganywe na hofu au wa uoga, wala hila au udanganyifu. Baba Mtakatifu amekwisha kugusia pia fadhila ya subira katika maisha na utume wa Kristo Yesu. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, haki ni fadhila ya kibinadamu na Mababa wa Kanisa wanasema haki ni fadhila ya adilifu iliyo na utashi wa kudumu na thabiti wa kumpa Mwenyezi Mungu na jirani iliyo haki yao haki kwa Mungu huitwa fadhila ya kimungu. Haki kwa watu yaelekeza kuheshimu haki za kila mmoja, huanzisha mapatano katika mahusiano ya kibinadamu yanayoendeleza usawa kuhusu watu na mali ya jumuiya. Mtu mwenye haki anayetajwa mara nyingi katika maandiko matakatifu hutofautishwa kwa kawaida ya mawazo yake, unyofu wa mwenendo wake na kwa jamii Baba Mtakatifu Fransisco, kuhusu fadhila yake amekazia kuhusu fadhila mbadala zinazowawezesha watu kuishi kwa amani. Mtu wa haki daima yuko tayari kuomba msamaha, ni shuhuda wa kanuni maadili na utu wema. Kwa hakika watu wa haki ni wachache sana ndani ya jamii, changamoto na mwaliko kwa waamini na watu wenye mapenzi mema kuwa ni watu wa haki. Katika maisha ya jamii kila mtu anapaswa kutendiwa kwa haki, sanjali na kuheshimu utu wake. Fadhila ya haki inadai fadhila nyingine kama ukarimu, heshima, shukurani, urafiki, uaminifu na kwamba hizi ni fadhila zinazochangia kuishi pamoja kwa watu vizuri. Nguvu ni fadhila adili inayothibitisha ushupavu katika magomo na uthabiti katika kufuata mema. Yaimarisha uamuzi wa kushindana na vishawishi, kushinda vikwazo vya maisha adili. Ya dili, fadhila ya nguvu huwezesha kushinda hofu, hata hofu ya kifo na kukabiliana na majaribu na madhulumu. Yamwandaa mtu kuwa tayari hata kujikatalia na kutoa sadaka ya uzima wake kwa ajili ya kutetea haki. Bwana ni nguvu yangu na wimbo wangu. Ulimwenguni mnayo udhiki, lakini jipeni moyo, mimi nimeushinda ulimwengu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kiasi ni fadhila adili inayoratibu mvuto wa furaha na hutoa usawa katika kutumia viumbe. Ni fadhila inayopatikana pia katika nyanja za falsafa za akina Aristoto, inayofundisha sanaa ya maisha, ili hatimaye watu waweze kupata furaha ya kweli katika maisha. Fadhila ya kiasi inabeba uzito wa juu katika fadhila mbalimbali, yahifadhi nguvu ya utashi wa kutawala silika na kuziweka tamaa katika mipaka ya kile kilicho kinyofu. Mtu wa kiasi huongoza vionjo vya silika kuelekea kilicho chema na hushikilia busara safi: usifuate roho yako na nguvu zako kuandamana na tamaa za moyo wako. Kiasi husifiwa mara nyingi katika Agano la Kale: husizifuate tamaa za roho yako, bali ujizuilie uchu wake. Katika Agano Jipya huitwa kiasi au utulivu. Tunapaswa kuishi kwa kiasi na haki na utauwa katika ulimwengu huu. Kuishi vyema si kitu kingine zaidi ya kumpenda Mwenyezi Mungu kwa moyo wote na roho yote na kwa nguvu zote. Toka hapo yatokea kwamba upendo unashikwa wote bila uharibifu kwa njia ya kiasi. Hakuna bahati mbaya inayoweza kuusumbua, na hii ndiyo nguvu humtii Mungu peke yake, na hii ni haki, na una makini katika kupambana vitu ili usije ukashangazwa na uongo au udanganyifu na hii inaitwa busara. Kiasi ni fadhila inayoratibu kile anachofikiri mtu na kutekeleza wajibu wake kwa ufanisi mkubwa. Hata divai, mtu anapaswa kuitumia kwa kiasi. Mtu wa kiasi huchagua na kupanga maneno yake na kamwe hapendi hasira ivuruge mahusiano na urafiki, kwani kurejesha tena hali hii yataka moyo Kiasi ni fadhila ya muhimu sana katika maisha ya kifamilia ili kuratibu kinzani, migogoro na hasira. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco katika katekesi yake Jumatano tarehe ishirini na nne Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na nne amesema kwamba kimsingi amekwisha kupembua fadhila kuu nazo ni busara, haki, nguvu na kiasi. Kumbe kama mtu anapenda haki basi fadhila ni matunda ya juhudi yake, kwani hufundisha kiasi na ufahamu na haki na ushujaa. Fadhila hizi zasifiwa katika matini mbalimbali za Maandiko Matakatifu kwa majina mengine. Hizi ni fadhila ambazo zimekuwepo hata kabla ya Ukristo na hata kabla ya Kristo Yesu hajaanza kuhubiri kuhusu uaminifu kama dhamana ya kiraia, busara kama kanuni inayoratibu matendo ya mtu, ujasiri kama chachu inayomwelekeza mtu kutenda mema sanjari na kuratibu hisia. Hii ni amana na utajiri wa binadamu wote unaopaswa kupewa kipaumbele cha pekee kwa kuthaminiwa, kutakaswa na kufanyia kazi huu ni mwaliko kwa kila mtu kuhakikisha kwamba anajikita katika kutafuta ustawi, maendeleo na mafao ya wengi ili kuweza kupata utimilifu wa maisha. Kumbe fadhila za kibinadamu zinapatikana kwa njia malezi, matendo ya makusudi udumifu, kwa njia za juhudi zinazorudiwarudiwa rudiwa, za husishwa daima, zatakaswa na kuinuliwa na neema ya Mwenyezi Mungu kwa msaada wa Mwenyezi Mungu, huunda tabia na hurahisisha kutenda mema. Mtu wa fadhila hufurahia kuzifanyia kazi. Baba Mtakatifu Fransisko ameanza kutafakari fadhila tatu za kimungu ambazo ni imani, matumaini na mapendo. Mababa wa Kanisa wanasema fadhila za kimungu zinaweka msingi, zinahuisha na kuainisha utendaji adili wa Mkristo, zinapasha habari na kuzihusisha fadhila zote za maadili zinamiminwa na Mwenyezi Mungu katika roho za waamini kuwawezesha kutenda kama watoto wake na kustahili uzima wa milele, nazo ni amana ya uwepo na tendo la Roho Mtakatifu katika nguvu za binadamu. Baba Mtakatifu Francisco anakaza kusema fadhila za kibinadamu zinadumishwa kwa uwepo wa Roho Mtakatifu unaomwezesha mwamini kufuata nyayo za Kristo Yesu na kuendelea kuwa wanyoofu na wanyenyekevu kwani wanatenda yale wanayopaswa kutenda. Vivyo hivyo, nanyi mtakapokwisha kufanya yote mliyoagizwa, semeni sisi tu watumwa wasio na faida, tumefanya tu yaliyotupasa kufanya. Baba Mtakatifu Francisco anaonya kwamba kiburi na majivuno ni hatari sana katika maisha ya mwanadamu. Mtu anaweza kutenda mengi katika maisha, lakini ikiwa ni kwa ajili ya kujitafuta, hawezi kamwe kuhesabiwa kuwa ni mtu mwenye fadhila. Kimsingi, mtu mwenye fadhila na anahitaji busara ili kujimanua kutoka katika uchoyo na ubinafsi wake, mambo ambayo hatimaye huzalisha kiburi na majivuno. Kumbe fadhila za kimungu ni msaada mkubwa katika mchakato wa kumwinua mtu aliyeteleza na kuanguka, kwa sababu binadamu wote ni wadhambi. Huu ni mwaliko kwa waamini kumfungulia Roho Mtakatifu hazina ya nyoyo zao, kwani Roho Mtakatifu ni mwalimu wa maisha ya kiroho anayefufua maadili na fadhila za kimungu, na hivyo kuwarejesha tena katika uaminifu kwa Mungu na ili kuendelea kujikita tena katika imani. Roho Mtakatifu anafufua ndani ya waamini matumaini na moyo wa mapendo. <muchilis> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu a Francisko katika waraka wake wa kitume Misericordiae Vultus, yaani uso wa huruma, kama sehemu ya uzinduzi wa maadhimisho ya mwaka wa huruma ya Mungu anasema, uzoefu na mang'amuzi ya hija, yaani safari ya maisha kiroho, ni muhimu sana katika maisha ya mwanadamu. Ikumbukwe kwamba maisha ya mwanadamu ni hija kuelekea mbingoni kwa Baba wa milele. Hija inahitaji maandalizi, sadaka na majitoleo. Kimsingi, hija inapania kuwa ni nyenzo ya toba na uongofu wa ndani ilikuomba tena huruma neema na baraka za Mwenyezi Mungu katika maisha na utume. Mahujaji 43 kutoka Parokia Mtakatifu Maria De Matiasi Mivumoni, Jimbo Kuu la Dar es Salaam nchini Tanzania, tangu tarehe 21 Aprili hadi tarehe 27 Aprili 2024 wanatembelea maeneo mbalimbali ya kihistoria na maisha ya kiroho nchini Italia ili kushuhudia huruma na upendo wa Mungu uliotangazwa na mashuhuda wa imani. Mahujaji hawa wamepata nafasi ya kushiriki katika katekesi ya Baba Mtakatifu Francisco Jumatano tarehe ishirini na nne Aprili elfu mbili na ishirini na nne ambayo ilijikita katika fadhila tatu za kimungu ambazo ni imani, matumaini na mapendo. Mababa wa Kanisa wanasema fadhila za kimungu zinaweka msingi, zinahuisha na kuainisha utendaji adili wa Mkristo, zinapasha habari na kuzihusisha fadhila zote za maadili. Zinamiminwa na Mwenyezi Mungu katika roho za waamini kuwawezesha kutenda kama watoto wake na kustahili uzima wa milele, nazo ni amana ya uwepo na tendo la Roho Mtakatifu katika nguvu za binadamu. Haya kwa hakika ni matendo makuu ya Mungu. Mahujaji wanasema wamemwona Baba Mtakatifu mubashara. Baba Mtakatifu Fransisko amewaambia mahujaji na wageni waliofika kwenye katekesi yake kwamba anawaombea ili waendelee kuimarisha ndani mwao fadhila ya imani katika Kristo Yesu, upendo kwa watu wote wa Mungu, pamoja na fadhila ya matumaini kwa ajili ya maisha na uzima wa milele mbinguni mahujaji kutoka Tanzania wamepata fursa ya kutembelea mji wa Kuto kwenye nyumba mama ya shirika la masisa wa buduo damu ya Kristo. Hili ni shirika lililoanzishwa kunako tarehe 4 Machi mwaka elfu moja mia nane thelathini na nne huko Akuto, jimbo Katoliki la Nanyi na Mtakatifu Maria de Matias aliyezaliwa tarehe 4 Februari mwaka elfu moja mia nane na tano katika maisha yake ya ujana aliguswa sana na mahubiri ya Mtakatifu Gaspari Del Bufalo kuhusu tasaufi ya damu azizi ya Kristo chemchemi ya huruma, upendo na msamaha kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Akachomwa moyoni mwake kutaka kutangaza na kushuhudia upendo na huruma ya Mungu inayomwilishwa katika kazi ya ukombozi. Mtumishi wa Mungu Yohane Melini alimsindikiza Mtakatifu Maria De Matias katika maisha na utume wake. Mtakatifu Maria De Matias aliishi wakati wa mapinduzi ya mfalume Napoleone e Bonaparte wa Ufaransa. Katika hali na mazingira kama haya, kulikuwepo na umaskini mkubwa wa hali na kipato, bila kusahau mmong'onyoko wa kanuni, maadili na utu wema. Mtakatifu Maria de Matias akajisadaka bila kujibakiza kwa ajili ya kusaidia upyaisho wa maisha ya watu wa Mungu nchini Italia kwa kutoa elimu mmakini na katekesi kwa wasichana kama chachu ya ukombozi. Mtakatifu Maria De Matias alifariki dunia tarehe ishirini Agosti mwaka elfu moja mia nane sitini na sita akiwa na umri wa miaka sitini na moja Kunako tarehe mosi Oktoba mwaka elfu moja mia tisa hamsini akatangazwa kuwa mwenye heri na Papa Pio wa kumi na mbili. Hatimaye Mtakatifu Yohane Paulo wa pili tarehe kumi na nane Mei, elfu mbili na tatu akamtangaza kuwa Mtakatifu Maria de Matias. Anasema katika shirika hili misaada itapatikana muda wote na mahali popote. Hii ndiyo ndoto ya Mtakatifu Maria de Matias, ambayo inaendelea kujidhihirisha kwa kuongezeka kwa masisa wa abuduo na mtakatifu ya Yesu ambao wako tayari kutumwa na Kristo Yesu kukusanya mavuno yake ulimwenguni pote na imani ni kama kina Mtakatifu Padri Pio wa Pietre China, Mtakatifu Rita Wakashe na Mtakatifu Francisco wa Asisi, mlinzi na mwombezi wa Italia, pamoja na Mtakatifu Clara wa Asisi. Baba Mtakatifu Francisco anasema Mtakatifu Padri Pio wa Pietre China aliwasaidia watu wa Mungu kugundua hazina ya maisha ya upendo wa Mungu kwa kuonja na na na kuguswa na msamaha na huruma ya Mungu. Padre Pio amekuwa ni mtumishi mwaminifu wa huruma ya Mungu, mtume aliyesikiliza kwa makini akaganga na kuponya madonda ya dhambi katika maisha ya kiroho kwa njia ya sakramenti ya upatanisho na kusaidia kurejesha amani mioyoni mwa watu wengi. Padri Pio alikuwa pia ni fundi mkubwa wa kuwapatia waamini harufu ya msamaha wa Mungu uliokuwa unabubujika kutoka kwa Kristo mteswa. Njia ya huruma ya Mungu, Padri Pio alibahatika kuwapatia watu wengi waliokuwa wanateseka upendo na huruma ya Mungu, akafanikiwa kubeba ndani mwake fumbo la mateso, akawa kweli ni mfereji wa huruma ya Mungu uliolowanisha majangwa ya nyoyo za watu hakawadenge watu wengi chemchemi ya maisha mapya ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, kila mwaka ifikapo tarehe 22 Mei mama kanisa anafanya kumbukumbu ya Mtakatifu Rita wa Cascia aliyezaliwa kunako mwaka 1381 akafariki dunia tarehe 22 Mei mwaka 1457 na kutangazwa kuwa mtakatifu hapo tarehe 24 Mei elfu moja na mia tisa na Baba Mtakatifu Leo wa kumi na tatu ni mwanamke wa shoka aliyeweza kuvumilia ndoa shuruti kwa muda wa miaka kumi na nane akiwa anamwombea mumewe ili aweze kutubu na kuongoka. Katika kumbukumbu kumbu ya miaka kumi na nane ya ndoa yao, mmewe akauawa kikatili katika ugomvi. Kifo hiki kiliacha machungu katika familia ya mtakatifu ambaye watoto wake walitaka kulipiza kisasi ili kumwonyesha cha mtemakuni yule aliyesababisha kifo cha baba yao. Mawazo haya yakaleta majonzi makubwa tena katika maisha ya Mtakatifu Rita Wakasha. Akawaombea watoto wake ili wasilipize kisasi. Akafanikiwa, na watoto hawa wakawa ni mashuhuda wa uhuruma na msamaha katika maisha yao, kiasi hata cha kuitupa mkono dunia wakiwa katika hali ya neema. Katika hali ya upweke na majonzi makuu, Rita Wakasha kajiunga na maisha ya kitawa, akawa kweli ni chemchemi ya huruma na upendo kwa jirani pamoja na watawa wenzake. Mtakatifu Rita Wakasha ni mfano bora wa kuigwa katika kusamehe na kusahau bila kulipiza kisasi. Ni mfano wa upendo wa kidogo unaofumbatwa katika msamaha wa kweli, sala na toba ya ndani. Msikilizaji wa redio Vatikani, waamini wanahamasishwa kushinda ubaya kwa wema, kwa njia ya sara, tafakari ya neno la Mungu pamoja na maadhimisho ya mafumbo ya Kanisa. Mtakatifu Rita wa Kasha aliupenda sana msalaba, kaukumbatia katika maisha yake. Alijifunza kwamba msalaba ni ufunuo wa hekima, huruma na upendo wa Mungu, na kwake ukawa ni kimbilio la maisha na chemchemi ya upendo kwa maskini na wale wote waliokuwa wanasukumizwa pembezoni mwa vipaumbele vya jamii. Waamini wanahamasishwa kuwa ni wajenzi na mashuhuda wa ufalme wa Mungu. Mtakatifu Rita Wakasha awe ni mwombezi wa familia zinazokabiliana zi na changamoto na matatizo mbalimbali. Mtakatifu Rita Wakasha wawezeshe waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema kujenga mtandao wa mshikamano wa upendo katika kulinda, kutetea na kudumisha Injili ya uhai dhidi ya utamaduni wa kifo. Mtakatifu Rita Wakasha awe ni mfano bora wa kuigwa katika imani, ukarimu, amani na maridhiano kati ya watu kena Baba, kena ndugu msikilizaji wa redio vatikani mama kanisa kila mwaka ifikapo tarehe nne oktoba anaadhimisha sikukuu ya mtakatifu francisco wa asisi mlinzi na mwombezi wa italia aliyeishi kati ya mwaka elfu moja mia moja themanini na moja hadi tarehe tatu oktoba mwaka elfu moja mia mbili na ishirini na sita alibatizwa na kupewa jina la yohane akachezea ujana wake kwa kupenda sana nasi na matanuzi ya kufa mtu lakini baadaye alitubu na kumwongokea Mwenyezi Mungu kiasi cha kusadaka maisha yake kwa ajili ya huduma kwa maskini na wakoma waliokuwa wametengwa. Akajitahidi kumfuasa Kristo Yesu mwenye moyo mpole na mnyenyekevu, ili kukumbatia na kuambata huruma na upendo wa Mungu usiokuwa na kifani. Katika maisha yake Mtakatifu Fransisko wa Asisi alishangazwa sana na huruma, upendo na unyenyekevu wa Mungu uliopelekea hata akatungwa mimba kwa uwezo Roho Mtakatifu, akazaliwa na Bikira Maria pangoni, mahali pa kulishia wanyama. Safari hii ya unyenyekevu ya Kristo Yesu, nafsi ya pili katika fumbo la utatu mtakatifu, ikapata maana ya pekee kama njia ya msalaba, hata akatundikwa na kufa msalabani, kifo cha aibu. Hii ni sadaka inayoendelezwa na Mama Kanisa katika ibada ya misa ya takatifu inayotolewa sehemu mbalimbali mbali za dunia. Mtakatifu Fransisko wa Asisi alijisadaka bila ya kujibakiza kwa ajili ya kutangaza na kushuhudia injili ya Kristo Yesu kwenye nchi za Kiislamu, huku akitumia silaha ya imani, na huo ukawa ni mwanzo wa mchakato wa majadiliano ya kidini, na kwamba alikuwa tayari kuyamimina maisha yake kwa ajili ya Kristo Yesu na Kanisa. Redio Vatikani na kutakia heri na baraka tele katika maadhimisho ya sikukuu ya mtakatifu Marko Mwinjeli. Kutoka studio za redio Vatikani, kama kawaida ni mtoto wa mkulima, Padre Richard Mjigwa, nikisepa kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, laudetro Yesus Kristus. <tune>