Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, ninakukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi ambapo tunaendelea kuenzi Baba Mtakatifu Francisco aliyefariki tarehe ishirini na moja Aprili elfu mbili na ishirini na tano Kwanza ni muhtasari wake. Waamini waliendelea kumiminika katika kutoa heshima zao za mwisho wisho katika basilika ya Mtakatifu Petro kuanzia saa tano asubuhi ya tarehe ishirini na tatu Aprili hadi kufikia mda huu ninapozungumza na msururu huo utaendelea hadi Ijumaa jioni kabla ya kufungwa kwa eneza tayari kwa ajili ya misa ya Jumamosi mosi 26 Aprili 2025. Na wakati huo huo, mkutano wa tatu wa baraza la makardinali uliendelea asubuhi ya tarehe 24 Aprili katika maandalizi ya uchaguzi wa papa mpya. Wakati huo huo, basilika ya mtakatifu Yohane Laterano vilevile katika basilika ya mtakatifu Maria Mkuu, mahali ambapo atazikwa baba mtakatifu Francisco, maombi ya sala na kuabudu yanaendelea. Afrika inaomboleza sio tu kwa kumpoteza kiongozi wa kiroho kwa Wakatoliki, lakini pia kwa mtu ambaye hakuogopa kutetea mambo yasiyopendwa na watu wa Kiafrika, ambayo mara nyingi yanapuuzwa na vyombo vya kawaida vya habari. Hizi ni pamoja na historia za udhaifu wa Afrika unaojidhihirisha kama migogoro, unyonyaji, umaskini na magonjwa. Haya na mengine mengi mtaweza kuyasikiliza tuliyokuandalia na padri Richard Mjigwa. Ni Angel wezaula anakukaribisha. Mara baada ya jeneza kuletwa lenye mwili wa Papa Francisco kutoka katika kikanisa cha Mtakatifu Martha mjini Vaticani Jumatano tarehe 23 Aprili 2025 asubuhi, waamini waliruhusiwa kuanzia saa tano asubuhi hiyo hadi saa 11 na nusu alfajiri ya leo 24 Aprili, na baadaye kufungua tena saa moja kamili. Kwa hiyo kufikia saa tano kamili asubuhi watu hamsini elfu walikuwa wametoa heshima zao kwa mwili wa Baba Mtakatifu Francisco. Wanafunzi wa imao. Usura zilizopotea katika giza la imani wanakuwa uso wa kanisa linalosonga wakiwa wamechoshwa na uchungu na wakati mwingine hawawezi kumtambua mfufuka wakati wa majaribu. Kardinali Bardo Reina, makamu wa papa jimbo la Roma, ndivyo alivyoeleza jumuiya ya kikanisa iliyokusanyika katika sala ya Rosari kwa ajili ya Baba Mtakatifu Francisco aliyerejea katika nyumba ya Baba Mungu Jumatatu tarehe ishirini na moja Aprili elfu mbili na ishirini na tano. Mwanzoni mwa matendo ya mafumbo ya utukufu ya Rosari, Kardinali Reina alisema tukio la Pasaka linahimiza kuwa maisha ni neno la mwisho na ambalo huleta jibu jipya kwa wale ambao wanajioji maana ya kuteseka na kufa. Ratiba ya maadhimisho ya Ekaristi takatifu kwa ajili ya kuombea Papa imeanzishwa kuanzia na misa ya mazishi ya Papa itakayofanyika tarehe 26 Aprili 2025 saa 4 kamili asubuhi. Ofisi ya habari Vatikani imefahamisha kuwa makardinali 103 walishiriki katika mkutano mkuu wa pili tarehe 23 Aprili 2025 ulioanza saa 11 kamili jioni na kumalizika saa 12 na nusu jioni, masaa ya Ulaya, katika ukumbi wa Sinodi mjini Vatikani na kuidhinisha ratiba ya siku tisa za maadhimisho ya Ekaristi kwa ajili ya Papa, kuanzia na misa ya mazishi tarehe 26 Aprili saa 4 kamili asubuhi, saa za Ulaya, ikiwa ni subuhi, saa tano asubuhi za Afrika Mashariki na Kati. Liturjia ziko wazi kwa wote, lakini kwa ushiriki kila siku kwa kikundi tofauti, kwa kuzingatia uhusiano wake na papa wa Roma. Katika taarifa iliyochapishwa na ofisi ya vyombo vya habari usiku tarehe 23, ilibainisha kwamba aina hii ya mkusanyiko inaonyesha kwa namna fulani upeo wa huduma ya mchungaji mkuu na umoja wa kanisa la Roma. Aidha iliripoti kwamba makadinali hao katika mkutano huo walianza kwa sala ya Uje Roho Mtakatifu na kisha maombi kwa ajili ya papa Francisko, na ndipo makadinali wengine ambao walikuwa bado hawajafanya hivyo walikula kiapo. Ilikuwa kana kwamba mada ya uhamiaji ilimchagua Papa Francisco. Safari yake ya kwanza ya upapa nje ya Roma Julai elfu mbili na kumi na tatu ilikuwa kwenye kisiwa cha Italia kiitwacho Lampedusa, ambapo vijana wengi wahamiaji wa Kiafrika walikuwa wamekufa katika ajali ya meli kwenye bahari ya Mediterania walipokuwa wakijaribu kufikia fukwe ya Ulaya. Juu ya madhabahu iliyotengenezwa kama boti iliyopakwa rangi, Papa Francisco alitangaza kwamba katika ulimwengu huu wa utandawazi tumeangukia katika kutojali kwa utandawazi. Tumezoea mateso ya wengine na kusema hayaniathiri, hayanihusu, sio kazi yangu. Katika miaka ya baadaye, baada ya Lampedusa, Papa Francisco ameweza kusisitiza mara kwa mara kwamba wahamiaji wanapaswa kukaribishwa, kusindikizwa, kuungwa mkono na kuunganishwa katika jumuiya zinazowapokea. Ulikuwa ni ujumbe usiopendwa na wengi barani Ulaya, lakini Baba Mtakatifu Francisco aliendelea kuurudia hadi mwisho. Baba Mtakatifu Francisco wa wakati ujao, wakati huo akiwa askofu mkuu George Mario Bergoglio, alipokuwa mji mkuu wa Buenos Aires nchini Argentina mnamo mwaka elfu moja mia tisa tisini na nane aliendelea kwa ari kubwa kujitolea kutuma mapade wa misionari wa Argentina huko Msumbiji, katika jimbo la Kisaisai. Hii ilikuwa ni kuitikia ombi la askofu Julio Duarte Langa, askofu mzaliwa wa Msumbiji wa jimbo la Ksakisai. Askofu Langa aliteuliwa kuwa kardinali mwaka elfu mbili na kumi na tano. Ndugu msikilizaji, tukiendelea kutazama ziara za kukumbukwa za kitume barani Afrika, safari za Papa Francisco zilikuwa za kukumbukwa na za kihistoria, zikisisitiza heshima yake na kujali Afrika. Labda hakuna kitu kinachoonyesha safari hizi vizuri zaidi kuliko ziara yake ya kwanza ya kiafrika mnamo elfu mbili na kumi na tano alipokwenda Kenya, Uganda na Jamhuri ya Afrika ya Kati. Wakati huo, ziara ya Jamhuri ya Afrika ya Kati haikuchukuliwa kuwa hatari tu bali ilirejiwa na vyombo vya habari kama hatari kubwa zaidi ya usalama wa upapa wake. Wengine hata walifikiri kuwa ni tukio la kipumbavu licha ya vurugu kubwa zinazoendelea katika nchi hiyo yenye matatizo. Papa Francisco alitua katika nchi hiyo mnamo tarehe ishirini na tisa Novemba elfu mbili na kumi na tano Alikataa mapendekezo ya kuvaa vazi kuzuia risasi au kutumia ngao ya kuzuia risasi kwenye gari lao papa wakati wa kuzungukia watu katika ziara yake. Na zaidi ya hayo, papa Francisco alikwenda kufanya mkutano na jumuiya ya Waislamu katika msikiti wa kati wa kodukudu mjini Bangui. Wakati huo, sehemu hiyo ya jiji PK tano ilionekana kuwa eneo la kutokwenda kwa mtu asiye Muislamu. Hata hivyo, imamu mkuu katika msikiti huo Tidian Musa Naibi alimkaribisha Baba Mtakatifu Francisco kwa furaha na kumshukuru kwa ziara yake. Hakukuwa na uadui wowote na kama hiyo haitoshi, wakati wa upapa baba mtakatifu Francisco alisafiri hadi Kenya, Uganda, Jamhuri ya Afrika ya Kati, Misri, Moroko, Msumbiji, Madagaskar, Jamhuri ya Kongo na Sudani Kusini. Ziara yake nchini Sudani Kusini ilifanyika pamoja na askofu mkuu wa kiangirikane wa Canterbury na msimamizi wa kanisa la Scotland katika pwani ya mashariki ya Afrika. Papa Francisco pia alitembelea Mauritius wakati wa safari hiyo ya kitume kwenda Msumbiji na Madagascar. Katika safari hizi barani Afrika, baba mtakatifu Francisco alizungumza kwa shauku juu ya amani, upatanisho na haki ya kijamii. Aliakisi uthabiti wa watu wa Kiafrika bila kujali shida nyingi wanazokabiliana nazo kama watu. Akikutana na viongozi wa serikali kiraia na kidiplomasia katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Papa Francisco alisema katika hotuba yake: Ondoeni mikono kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ondoeni mikono mbali na Afrika, acha kuisonga Afrika. Afrika siyo mgodi wa kuvuliwa au eneo la kuporwa. Baba Mtakatifu Francisco alisisitizia kwa ukali. Wakati mwingine papa ndiye pekee yake aliyeweza kuibua masuala yanayohusu bara la Afrika kama vile athari za mabadiliko ya tabianchi, ukosefu wa usawa wa kiuchumi na ukosefu wa utulivu wa kisiasa. Alikumbusha ulimwengu juu ya historia za watu nyuma ya takwimu zinazotetea sera zinazolinda haki za binadamu na kutetea mahitaji ya walio hatarini zaidi. Baba Mtakatifu Francisco alikuwa fasaa zaidi wakati wa janga la uviko kumi na tisa alipotoa wito wa usambazaji wa haki na roho ya uwajibikaji wa kimataifa ili kuhakikisha kuwa Afrika na mataifa mengine yanayoendelea yasiachwe katika ugawaji wa chanjo za uviko kumi na tisa. Ni nani ambaye akuona hilo? Ndugu msikilizaji, msisitizo wa Papa Francisco kwa Afrika ulikuwa ni mkubwa sana, kwa maana ni mapendo mengi kwa Afrika yalienea zaidi ya hutuba na matamko. Alikuwa juu ya yote mchungaji na mchungaji wa ulimwengu wote. Kwa mfano, Papa Francisco aliadhimisha misa mara mbili kwa ajili ya jumuiya wa ya Wakongo walioko Roma mnamo Desemba 2019 na Julai 2022 katika matukio haya na katika ziara ya mwaka elfu mbili na ishirini na tatu nchini Kongo, Baba Mtakatifu Francisco alionyesha uungwaji mkono na faraja yake kwa ibada ya liturjia Zaire. Hata aliweza kusema kwamba ibada ya Zaire ilikuwa mfano wa kuahidi kwa tamaduni nyingine. Kumwona papa akiwa nyumbani na kutokerwa kabisa na uchangamfu wa kiutamaduni na hali ya kiroho ya Afrika ilikuwa ya kushangaza na kutujaza moyo kama sisi wa Afrika. Aliwataka Waafrika kukumbatia mabadiliko yao ya zamani ya kuheshimu babu na bibi na wazee, na daima kuona tofauti za kikabila kama furaha ya kukumbatiwa, kamwe lisiwe tishio. Kwa hakika, Baba Mtakatifu Francisco amerudi katika nyumba ya Baba, na wakati huo huo, mashahidi wa Uganda ambao hekalu lake alilitembelea mwaka elfu mbili na kumi na tano walikuwa wa kwanza kumkaribisha Baba Mtakatifu nyumbani kwa Baba Mungu. Raha ya milele umpe Bwana na mwanga wa milele umwangazie. Apumzike kwa amani. Amina. Kanisa Katoliki ulimwenguni liko kwenye msiba mkubwa wa kifo cha Papa Francisko aliyeaga dunia tarehe 21 Aprili, Jumatatu ya Pasaka, baada ya kuugua kwa muda mrefu. Tunapoomboleza kifo chake, tunafurahi sana katika tumaini la uzima wa milele kwa mchungaji wa kanisa ambaye amelihudumia kama Papa kwa miaka kumi na miwili. Papa Francisko ni mchungaji ambaye alibadilisha ufahamu wetu juu ya uhusiano wetu na Mungu na kila mmoja wetu na viumbe vyote alivyoviumba Mungu. Ni kutoka katika tafakari ya pade Felix Mshobozi, wa shirika la Damu Azizi na katibu mkuu wa shirika hilo kama provinsi ya Tanzania, akitoa tafakari juu ya Pasaka na utunzaji wa mazingira, kwa kumtazama Baba Mtakatifu Francisco katika sura ya utetezi huu wa maisha na mazingira, nyumba yetu ya pamoja. Tumsikilize Bwana wetu. Amefuka, ameshinda mauti, ametuletea furaha ya ufufuko, lazima isikike mpaka kwenye mazingira na uumbaji wote wa Mungu. Ufufuko wa Kristo unatukumbusha kwamba baada ya giza nuru huja daima, na kwamba kila mwisho unaweza kuwa mwanzo wa kitu cha ajabu na kipya. Kwa msukumo wa waraka wa Papa Francis Laudato Si, tunakualika kutafakari juu ya mahusiano ya kina kati ya imani yetu na utunzaji wa nyumba yetu ya pamoja katika mazingira yetu na sayari yetu ambayo ndiyo dunia hii. Wasikilizaji wetu, kanisa Katoliki sasa hivi ulimwenguni liko katika msiba mkubwa kwa kuondokewa na mpendwa wetu Papa Francis. Aliaga dunia tarehe 21 mwezi Aprili, Jumatatu ya Pasaka, baada ya kuugua kwa muda mrefu. Tunapoomboleza kifo cha baba mtakatifu Francisco kwa kuondoka duniani, tunafurahi pia katika tumaini la uzima wa milele kwa mchungaji wa kanisa ambaye amelihudumia kama papa kwa miaka kumi na miwili. Papa Francis ni mchungaji ambaye alibadilisha ufahamu wetu juu ya mahusiano, uhusiano wetu na Mungu, uhusiano wetu na wanadamu wenzetu, na uhusiano wetu na viumbe vyote alivyoviumba Mwenyezi Mungu. Kwetu sisi wakereketwa wa utunzaji wa mazingira, mtazamo wa Papa Francisco wa utunzaji wa mazingira wa e, waumbaji umeunda sera e, umehamasisha mamilioni ya watu wa mataifa mbalimbali na dini zote kuchukua hatua e, madhubuti na kutuimarisha sisi katika kanisa Katoliki katika utume wetu, lakini kwa namna ya pekee Papa Francis amekuwa mtetezi wa maskini. E, katika kipindi chote cha upapa wake, Papa Francis alitoa kipaumbele kwa sauti za wale walioathiriwa zaidi na majanga ya kiekolojia na kijamii. Katika Laudato Si, alisisitiza na kutoa wito juu ya kuguswa na maangaiko ya wale ambao ni wahanga wa mabadiliko ya tabia nchi, hasa maskini, jamii za kiasili na watu waliotengwa, wakimbizi. E, Papa Francis amekuwa ni e, mtetezi wa wale ambao wanaathiriwa na mabadiliko ya hali ya hewa. Kwa hivi basi, eh, Papa Francis ameacha urithi mkubwa katika suala zima la ufahamu wa kiekolojia. Maono yake siyo tu yamebadilisha mafundisho ya Kikatoliki kuhusu jamii, lakini pia ametoa mchango mkubwa katika sera za kimataifa, majadiliano kati ya dini mbalimbali mbali, na kutia moyo wa wanaharakati wa mazingira na haki za binadamu haki za wanyonge kwenye ngazi za chini. Utunzaji wa mazingira umeingizwa katika mafundisho ya kikatoliki kwa karne nyingi na kuzungumzwa na mapapa wa miongo kadhaa iliyopita. E, baadae wakafata mapapa wengine, Papa Paulo wa Sita, Papa Yohani Paulo wa Yohani Paulo wa Pili, e, kwa nyaraka mbalimbali walizozitoa, lakini Papa Francis ameweka msisitizo mpya juu ya mwelekeo huo. E, wapenzi wasikilizaji wetu, tunapoomboleza kifo cha mpendwa wetu Papa Francis, tupate kuenzi urithi aliyotuachia. Huyo alikuwa ni padre Felix mshobozi wa damu azizi ya Yesu, akitafakari juu ya Pasaka na utunzaji wa mazingira kwa mtazamo wa Papa Francisco aliyetuwaga. wa wa wanasema, wa wa redio Vatikani. Mababa wa Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikani wanasema utengano kati ya Wakristo hupingana wazi na mapenzi ya Kristo Yesu na ni kikwazo kwa ulimwengu na hudhuru tendo takatifu la kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu. Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili alitaka kuona kwamba kanisa Katoliki linaendeleza majadiliano ya kiekumeni na Wakristo wa makanisa na madhehebu mbalimbali ili siku moja wote wawe wamoja chini ya Kristo Yesu mchungaji mkuu. Kwa upande wake, hayati Baba Mtakatifu Francisco anakazia uwekumene wa damu, maisha ya kiroho, sala na huduma. Anasema uwekumene wa damu na ule wa utakatifu wa maisha ni mambo msingi yanayoshuhudiwa na Wakristo sehemu mbalimbali mbali za dunia katika umoja, udugu na upendo, kama kikolezo cha ujenzi wa ufalume wa Mungu. Huu ni ufalume wa ukweli na uzima, ufalume wa haki na amani, ufalume wa mapendo, na ni ufalume ambao Mwenyezi Mungu anatawala katika mioyo ya watu Sanjali na ujenzi wa fumbo la mwili wa Kristo, yaani kanisa, hayati Baba Mtakatifu Francisco anakaza kusema uwekumene wa damu najikita katika vita, dhuluma na nyanyaso dhidi ya Wakristo, lakini ikumbukwe kwamba damu ya mashuhuda hawa wa imani ni chachu ya Ukristo. Wekumene wa maisha ya kiroho na utakatifu wa maisha unafumbatwa katika toba na uongofu wa ndani kwa kujikana na kujivika fadhila ya unyenyekevu, moyo wa ukarimu na udogo, upole, uvumilivu na kutumikia bila ya kujibakiza. Wakristo wanakumbushwa kwamba kadiri wanavyojitahidi kuishi maisha matakatifu, mitalafu tunu msingi za Kiinjili, ni kwa kadiri ileile watahamasisha na kutekeleza umoja wa Wakristo na udugu wa kibinadamu wa kumene wahuduma unatekelezwa kwa njia ya sera na mikakati ya shughuli za kichungaji sanjari na maisha ya kitume. Hayati Baba Mtakatifu Fransisko anawaalika wa Kristo kuitafakari sura ya Kristo mteseka ili kupiaisha matumaini ya watu wa Mungu, tayari kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu kwa watu wa mataifa kama ilivyokuwa kwa mitume wa Kristo Yesu. Hawa ni mitume ambao walisadaka maisha yao kiasi cha kuanzisha uwekumene wa damu unaoendelea kurutubisha majadiliano ya kiekumene hata leo. Hii bado kuna Wakristo wanaoendelea kuteseka katika Ijumaa ya madhulumu, wakionyesha kimya kikuu cha Jumamosi Kuu na hatimaye kuzaliwa upya dominika ya ufufuko wa Bwana. Hawa ndio wafia dini na waungama imani, mfano bora wa kuigwa kwa vijana wa kizazi kipya. Mashuhuda na wafia dini hawa ni amana na utajiri wa pamoja wa makanisa yote. Haya mashuhuda hawa wa imani wamezamishwa katika mateso, kifo na ufufuko wa Kristo Yesu na hatimaye kuungana naye tena baada ya ufufuko ili na wao waenende katika upya wa uzima. Hayati Baba Mtakatifu Francisco anayetaka makanisa kutembea kwa pamoja kwa nguvu ya kumbukumbu inayokita mizizi katika historia ya uinjilishaji kwenye karne ya kwanza. Ni katika mazingira haya Wakristo wakawa na ujasiri wa kutangaza na kushuhudia roho ya kinabii Wakajibidiisha katika mchakato wa utamadunisho. Hiki ni kipindi ambacho kanisa libahatika kuwa na mashuhuda wa imani na waungama dini. Utakatifu wa maisha ukawa ni chachu inayomilishwa katika medani mbalimbali, kiasi cha kutolea ushuhuda na kuvumilia nyanyaso na madhulumu. Hata leo hii Wakristo wanahamasishwa kumwimbia Mwenyezi Mungu utenzi wa sifa na shukurani, ili kwa njia ya neema na baraka waweze tena kugundua ndani mwao kumbukumbu kumbu ya umoja na ushirika ili kuyaangazia mapito yao. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Wakristo wanaitwa na kuhamasishwa kutembea kwa pamoja, huku wakisikiliza neno la Mungu kama ilivyokuwa kwa wafuasi wa Emmao. Hii ni changamoto kwa Wakristo kwa pamoja kumsikiliza Kristo Yesu, hasa nyakati hizi ambazo zinashuhudia mabadiliko makubwa ya kijamii na kitamaduni, maendeleo makubwa ya sayansi, teknolojia, ustawi, maendeleo na ukuwaji wa kiuchumi Utandawazi umezohofisha kanuni, maadili na utuema, unaendelea kung'oa tunu msingi za maisha ya watu, umesababisha uchafuzi mkubwa wa mazingira, nyumba ya wote, na zaidi ya hayo umewafunga watu katika uchoyo, chuki na ubinafsi. Umefika wakati wa kumwomba Mwenyezi Mungu ili aweze kuwanusuru watu kutoka katika utamaduni wa chuki na uhasama, ubaguzi, sanjali na kumong'onyoka kwa tunu msingi za maisha ya ndoa na familia huu ni utendawazi unaowakatisha vijana tamaa ya maisha bora zaidi wote hawa wanahitaji kukutana na kristo mfufuka chem chemichemi ya matumaini mapya kwa kusikiliza kulitangaza pamoja na kulishuhudia neno lake baba mtakatifu francisco anapenda kuwahamasisha wakristo kutembea pamoja katika uwekumene wa sala na kumega mkate kwa pamoja changamoto inayohitaji waamini kuheshimiana kuthaminiana na kushirikiana katika injili ya huduma kwa maskini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa vipaumbele vya jamii, kwa kuwapokea na kuwaonjesha mshikamano, tayari kujikita katika ujenzi wa udugu wa kibinadamu. Wakristo wanapaswa kutembea kwa pamoja kuelekea kwenye Pentekoste mpya, kama ilivyokuwa kwenye ile Pentekoste ya kwanza, wakiwa wameungana na Bikira Maria, mama wa Mungu na kanisa, wakashukiwa na Roho Mtakatifu na kuchambua utajiri wa lugha kiasi cha kumshuhudia Kristo mfufuka. Roho Mtakatifu ndiye anayeliwezesha kanisa kujenga umoja katika utofauti kwa kukazia mambo msingi yanayowaunganisha. Roho Mtakatifu ni chombo cha ujenzi wa udugu wa kibinadamu na anayewapatia neema na baraka ya kuweza kutembea kwa pamoja katika upya wa maisha. Roho Mtakatifu anawawezesha kuwa na ujasiri wa kushirikishana na kushikamana katika maisha na utume wa kanisa. Roho Mtakatifu ni nguvu ya mashuhuda na waungama imani. Msikilizaji wa Redio Vatikani, ni katika muktadha wa kifo cha Baba Mtakatifu Francisco. Patri Akibatolomeo wa kwanza wa kanisa la Kiorthodoksi la Konstantinopoli anasema kwa hakika alikuwa ni kiongozi aliyesimama kidete kutangaza na kushuhudia umuhimu wa mwendelezo wa mchakato wa majadiliano ya kiekumene. Patriaki Bartolomeo anampongeza Baba Mtakatifu Francisco kwa kuendelea kuimarisha majadiliano ya kitayari mongo na ujenzi wa kanisa la kisinodi ili kurahisisha ukaribu wa makanisa haya mawili unaofumbatwa katika dhana ya sinodi kwa kutambua kwamba kanisa kimsingi tayari ni sinodi kwa sababu limeanzishwa na Kristo na linaongozwa na Roho Mtakatifu, na kwamba mchakato wa ujenzi wa kanisa la kisinodi ni muhimu sana. Hizi ni juhudi pia zinazoendelea kutekelezwa katika majadiliano ya taalimungu ya kiekumene mitarafu ukulu wa Mtakatifu Petro na dhana ya sinodi katika maisha na utume wa kanisa ile sentensi yatokaye kwa Baba na Mwana, yani filokwe, na mafundisho kuhusu kutokukosea kwa papa anapofundisha akiwa ameungana na maaskofu wengine, infallibility, amefikia mahali pazuri, kwani huu ni mchakato ambao umesimikwa katika unyenyekevu, upendo, na uponyaji na ukweli, ili Wakristo wote kwa pamoja waweze kuufikia umoja wa imani na kumfahamu sana mwana wa Mungu hata kuwa mtu mkamilifu kiasi cha kufikia kwenye cheo cha kimo cha utimilifu wa Kristo Yesu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kwa hakika mchakato wa ujenzi wa kanisa la kisinodi umekuwa ni chombo cha majadiliano ya kiekumene, amani na upatanisho, na kwamba kanisa Orthodox, la kiorthodoksi la Konstantinopoli linaungana na hayati Baba Mtakatifu Francisco kuombea amani sehemu mbalimbali za dunia ili vita ikome na hatimaye Mwenyezi Mungu aweze kuiongoza miguu yetu kwenye njia ya amani. Madhara ya vita ni makubwa, kamwe hayawezi kubebwa na mtu mmoja. Mji wa Roma umepambwa kwa damu ya mashuhuda wa imani, yaani Mtakatifu Petro na Mtakatifu Paulo Mitume. Huu ni mwaliko kwa kanisa kujikita katika kutafuta, kujenga na hatimaye kudumisha amani makanisa na madhehebu mbalimbali mbali ya kikristo yanajiandaa kuadhimisha jubilee ya miaka elfu moja na mia saba tangu mtaguso wa kwanza wa nisea ulipoadhimishwa kunako mwaka 325 na kilele cha maadhimisho haya ni mwaka elfu mbili na ishirini na tano tukio la pekee na muhimu sana Mwaka elfu mbili na ishirini na tano Wakristo wote wameadhimisha Pasaka ya Bwana siku mmoja. Patriaki Bartolomeo wa kwanza wa kanisa la Kiorthodoksi la Konstantinopoli anasema walikwisha kupanga na Baba Mtakatifu Francisco kuliadhimisha tukio hili kubwa kwa pamoja, tukio ambalo litaendelezwa na mrithi wake. Viongozi wa makanisa na madhehebu mbalimbali mbali ya Kikristo katika ujumla wao wameonyesha masikitiko yao kutokana na kifo cha Baba Mtakatifu Francisco. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, kukunogeshea umuhimu wa majadiliano ya kiekumene katika maisha na utume wa kanisa, kutoka studio za Redio Vatikani kamakawa, ni mtoto wa mkulima marehemu mtarajiwa Padre Richard Jigua namnamna mpendo wa msikilizaji wa Radio Vatikani bado tunaendelea kuwajuza habari za baba mtakatifu Francisco aliyetuaga tarehe ishirini na moja Aprili elfu mbili na ishirini na tano na ambapo mazishi yake yatafanyika Jumamosi asubuhi tarehe ishirini na sita Aprili elfu mbili na ishirini na tano. Na tuendelee kumwombea roho ya hayati baba mtakatifu Francisco. Kwa niaba ya Pade Richard Mjigwa ni Anjelo Wezaula akikuwaga tumsifu Yesu Kristo, laudetur Yesus Kristus.