Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Mm, ni kwa mara ngine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninakukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake. Papa Francisco akikutana na tume ya kimataifa ya utume wa elimu kwa Wajesuiti, amesisitiza juu ya mkataba wa elimu kimataifa aliyowanzisha na kwamba kuelimisha ni kazi ya kupanda, na kama maandiko matakatifu yasemavyo, mara nyingi tunapanda kwa machozi ili kuvuna kwa shangwe elimu ni kazi ya muda mrefu kwa uvumilivu, ambapo matokeo yake wakati mwingine hayajulikani. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, Papa Francisco alikutana na washiriki wa mkutano wa mwisho wa chuo kikuu cha maana uliohamasishwa na Scolas Ocurentes si mjini Vaticani. Katika mazingira ya urafiki na shangwe, baadhi ya vijana walishiriki kuuliza maswali yanayotokana na siku tatu za kazi ya kikundi Sanani ukombozi, alisema Papa Francisco, ambaye aliwahimiza waelimishaji kustawisha tumaini, kwani maumivu yanapofunguka kwa msaada wa wengine huzaa matunda. Kuanzia tarehe 21 hadi 23 Mei 2024 limefanyika kongamano la kimataifa la kidini kuhusu huduma shufaa lililoandaliwa na Baraza la Maaskofu nchini Canada na Taasisi ya Kipapa ya Maisha kwa kushirikiana na washirika wengine Katika hitimisho, wanabainisha kuwa ni haraka kwamba tufanye kazi pamoja kukuza huduma shufaa ambayo inatishiwa na baadhi ya mazoea ya kutupa na kutelekeza watu wagonjwa na magonjwa yasiyotibika. Kongamano la kimataifa lililohamasishwa na Baraza la Kipapa la Walei, Familia na Maisha kuhusu mada ya uongozi lilifunguliwa na Kardinali Fareri, mwenyekiti wa baraza hilo, na Askofu Mkuu Fisikela. Bara la Afrika limejaliwa utajiri wa rasilimali watu na asili pamoja na urithi wa kiutamaduni. Hata hivyo linakabiliwa na changamoto nyingi, ikiwa ni pamoja na migogoro, ugaidi, athari za mabadiliko ya tabia nchi na mapambano yanayoendelea ya maendeleo ya kiuchumi na kutokomeza umaskini. Habari hizi na nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia na Pade Richard Mjigwa, na kama ilivyo kila Ijumaa, mtasikiliza tafakari la neno la Mungu linaloletwa kwako na Pade Paskali Yondo. Ni Anjelo Wezaula anakukaribisha. Ndugu msikilizaji wa redio Vaticani, Papa Francisco amekutana na tume ya kimataifa ya utume wa elimu ya Wajeswiti. Katika hotuba yao aliyowakabidhi wajisomee, Jumaa tarehe ishirini na nne Mei elfu mbili na ishirini na nne anaanza kuwashukuru kwa niaba ya kanisa kwa kazi ambayo wanaifanya katika maisha ya kijeswiti na katika shule ambazo wameunganishwa katika utume ambao waliamua kuungana katika shughuli za utume wa shirika la Yesu. Ni kweli kwamba Mtakatifu Ignatius na wenzake wa kwanza hawakuzingatia umuhimu wa shule mwanzoni mwa kuanza jumuiya, lakini ni kweli vilevile kwamba upesi walitambua uwezo mkubwa wa kueneza Injili na kuukaribisha kwa shauku na kujitolea. Bila shaka shule za kijesuiti zimehakikisha kwamba ujumbe wa Injili unaendelea kusikika miongoni mwa vizazi vipya zikiambatana na ushupavu wa kitaaluma na kiakili unaowatambulisha, lakini kitovu kimekuwa na lazima kiendelee kuwa Yesu. Kwa sababu hiyo, wajasuiti kupitia programu na shughuli za masomo shuleni, wamejitolea kuhakikisha kwamba vijana wanaweza kuwasiliana na Injili na huduma kwa wengine, na hivyo kuchangia katika manufaa ya wote. Aidha, mkataba mpya wa elimu kimataifa, ambapo Baba Mtakatifu Francisco aliuanzisha, amesisitiza kuwa unataka kusasisha jitihada za elimu ili vijana waweze kujiandaa na kuanza kubadili kisha mawazo ya elimu ya kuwa na mafanikio binafsi, tunakuwa kuwa katika mawazo ya elimu ambayo inawaongoza kugundua utimilifu wa kweli wa maisha, wakati wa kutumia vipawa vya kibinafsi na uwezo kwa kushirikiana na wengine kwa ajili ya ujenzi wa kijamii kibinadamu zaidi na kidugu katika ulimwengu. Baba Mtakatifu Francisco katika ujumbe huo aliyowakabidhi anazidi kukazia kuwa tunahitaji kuhama kutoka katika utamaduni wa umimi hadi utamaduni wa sisi sote, ambapo elimu bora inafafanuliwa hivyo kwa matokeo yake ya kibinadamu na sio matokeo ya kiuchumi. Hii inamaanisha, kama alivyorudia mara nyingi, kumweka mtu katikati ya mchakato. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, siku ya mwisho ya mkutano wa kimataifa wa maana ulioandaliwa na Scholas Occurrentes na Benki ya Maendeleo ya Amerika Kusini na visiwa vya Caribbean, uliofanyika katika ukumbi mpya wa sinodi mjini Vatikani mbele ya Papa Francisco tarehe 23 Mei 2024, ambapo wakurugenzi kadhaa kutoka vyuo vikuu muhimu Ulimwenguni na watu mashuhuri kutoka katika tamaduni, siasa na teknolojia, vijana wenye ushawishi katika jamii zao na wasanii walikuwepo. Madhumuni ya mkutano huo yalikuwa kutafuta suluhisho madhubuti katika changamoto za chuo kikuu cha maana ambacho usimamizi wake ulikabidhiwa na Papa Francisco kwa jumuiya ya kimataifa ya kielimu ya Scholas Occurrentes. Teknolojia, mazingira na afya ya akili zilikuwa mada ambazo washiriki walifanya kazi kwa siku tatu, ambao waliwasilisha hitimisho lao kwa Papa Francisco katika mazingira ya uzoefu mkubwa na ucheshi. Maumivu yanapofunguka kwa msaada wa wengine huzaa matunda, alisema Papa Francisko, huku akijibu swali la mwanamke kijana kuhusu jinsi ya kuendelea kupata upendo licha ya mateso yanayotesa. Hatari ni kwamba maumivu yanapokufunga, alieleza Papa Francisko, kwamba lazima uweke moyo wako wazi kila wakati, na alitoa mwaliko wa kuelimisha kwa matumaini, kwa sababu maumivu yanapotulia moyoni ni sumu daima. Baraza la maaskofu wa Kikatoliki nchini Kanada na taasisi ya kipapa ya maisha kwa kushirikiana na washirika wengine wakuu waliandaa kongamano la kimataifa la dini kuhusu huduma shufaa lililoongozwa na mada kuelekea historia ya matumaini, ambalo lilifanyika Toronto kuanzia tarehe 21 hadi 23 Mei 2024. Katika hitimisho lao, la kongamano lilithibitisha kwamba matumaini mada yake kuu, yanawezekana kila wakati, hata katika nyakati zenye changamoto nyingi maishani. Kwa njia hiyo, mawasilisho yalichunguza kuelimisha na kukuza utamaduni wa uwajibikaji wa kijamii ndani ya huduma shifa. Wataalamu wa maadili tiba, afya, sheria na uchunguzi walijadili mikakati ya kuondoa mateso wakati wa ugonjwa na kufa, pamoja na njia ya kutoa usindikizaji unaofaa wa kibinadamu ili kuboresha ubora wa maisha na ustawi wa wagonjwa na familia zao. Njia panda ya matukio matatu muhimu ya uinjishaji wa vijana. Hivi ndivyo Kardinari kevin Farrell mwenyekiti wa Baraza la Kipapa la Walei, Familia na Maisha alivyofafanua katika kongamano la kimataifa la kichungaji la vijana lililoanza asubuhi ya Alhamisi tarehe 23 Mei 2024 kwenye makazi ya Carmelo, kilomita chache kutoka jijini Roma. Mkutano huo unaohusisha takribani wajumbe mia tatu kutoka mabaraza ya maaskofu katika nchi 110 utahitimishwa Jumamosi 25 na mkutano na Papa Francisco kwa mazungumzo ya wazi na sekretarieti kuu ya sinodi. Pia shukurani kwa mkutano wa alasili na katibu msaidizi wa sinodi Sista Natharia. Washiriki kwa shauku ya wale wanaotoka mbali walianza kazi kwa maombi na kisha wakajitayarisha kwa ajili ya kusikiliza kwa makini. Kwanza kabisa, Kardinali Farei alisema katika salamu zake za utangulizi. Lize, tunajikuta katika siku ya vijana ulimwenguni huko Lisbon na siku ya vijana ijayo huko Seoul mnamo 2027. Zaidi ya hayo, maadhimisho ya pili ni jubilei ya vijana walioitwa Roma na Papa Francisco kuanzia tarehe 28 Julai hadi tarehe 3 Agosti 2025 ili kuwa maujaji wa matumaini <tipati> mwakilishi wa kudumu wa Vatikani katika Umoja wa Mataifa alitoa tamko lake katika baraza la usalama kuhusu hatua za kuimarisha jukumu la mataifa ya Afrika katika kushughulikia changamoto za usalama na maendeleo duniani mjini New York Marekani, Alhamisi 23 Mei 2024. Askofu Mkuu Gabriel Kacha akianza alisema bara la Afrika limejaliwa utajiri wa rasilimali watu na asili pamoja na urithi wa kiutamaduni hata hivyo, linakabiliwa na changamoto nyingi, ikiwa ni pamoja na migogoro, ugaidi, athari za mabadiliko ya tabia nchi na mapambano yanayoendelea ya, ya maendeleo ya kiuchumi na kutokomeza umaskini. Changamoto hizi zimesababisha kukosekana kwa utulivu na kuzorotesha maendeleo katika nchi nyingi za Afrika na kusababisha mateso mengi kwa wengi. Katika muktadha huo ujumbe wake ulitaka kusisitiza mambo mawili muhimu kuhusu uimarishaji wa nafasi ya mataifa ya Afrika katika kushughulikia changamoto zao za usalama na maendeleo. Kwanza kabisa ni muhimu kutambua maendeleo makubwa yaliyofanywa na mataifa ya Afrika katika kuimarisha ushirikiano wao ili kukabiliana na baadhi ya changamoto kubwa zaidi za bara. Kwa mfano, ujumbe wake ulikaribisha kazi ya kutekeleza mpango wa Umoja wa Afrika wa kunyamazisha silaha kwa mwaka elfu mbili na thelathini ambao unaweza kuwa muhimu katika kukomesha kuenea kwa vurugu kupitia biashara haramu ya silaha na makundi ya kigaidi na yenye silaha ambayo yanapata faida za kifedha kwa gharama ya walio hatarini zaidi. Pili, Askofu Mkuu Kata alibainisha kuwa nia mbaya ya baadhi ya nchi kunyonya maliasili na watu wa bara la Afrika inahusu sana wimbi jipya la ukoloni linashuhudiwa hivi sasa ambalo haliheshimu utu wa asili wa binadamu wote, linadhoofisha manufaa ya wote na kutishia juhudi za kutokomeza umaskini. Kwa hiyo ni muhimu sana kwamba jumuiya ya kimataifa ichukue hatua kwa pamoja ili kuhakikisha kwamba wanaume na wanawake na watoto barani Afrika wanakuwa wakala wenye heshima wa hatima yao wenyewe. Ni muhimu kwamba juhudi zifanyike kuunga mkono badala ya kulazimisha na kuipatia Afrika uhuru wa kufuata sera za maendeleo fungamani ya binadamu. Askofu Mkuu Kacha, aidha, aliomba aruhusiwe kuhitimisha kwa maneno ya kutia moyo kutoka kwa Baba Mtakatifu Francisco aliyesema: Afrika, tabasamu na matumaini ya dunia, ihesabiwe zaidi na izungumze mara nyingi zaidi na iwe na uzito na heshima kubwa miongoni mwa mataifa. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, wakati wa maadhimisho ya sherehe ya Bikira Mariamu kingiwa dhambi ya asiri tarehe nane Desemba elfu mbili na ishirini, na tatu kwenye uwanja wa kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco kwa furaha kuu alitangaza kwamba tarehe ishirini na tano na tarehe ishirini na sita Mei elfu mbili na ishirini na nne itakuwa ni siku ya kwanza ya watoto limwengoni itakayoadhimishwa mjini Roma. Maadhimisho haya yanaratibiwa na Baraza la Kipapa la Utamaduni na Elimu. Ni shauku ya Mama Kanisa kuhakikisha kwamba inakirithisha kizazi kipya tono msingi za maisha ya kiroho kiutu na kitamaduni, kama ilivyokuwa kwa Kristo Yesu katika maisha na utume wake, kwa kutoa kipaumbele cha kwanza kwa watoto. Mama Kanisa naye katika maisha na utume wake anataka kutoa kipaumbele cha pekee kwa watoto, kwa kuwapatia malezi makini, kwa kuwalinda na kuwaendeleza. Baba Mtakatifu Francisco katika ujumbe wake kwa siku ya kwanza ya watoto ulimwenguni kwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne anawakumbusha watoto kwamba wao wana thamani kubwa sana machoni pa Mwenyezi Mungu na kwamba maadhimisho haya yananogeshwa na kauli mbiu, Tazama na yafanya yote kuwa mapya. Huu ni mwaliko kwa watu wa Mungu kujikita katika fadhila ya unyenyekevu na kuwa kama watoto wadogo kama ilivyokuwa kwa Kristo Yesu katika fumbo la umwilisho. Watoto ni matumaini ya kanisa la jamii katika ujumla wake. Maadhimisho haya yanafanyika mjini Roma sanjali na kwenye makanisa mahalia. Hii ni siku inayofumbatwa katika maisha ya kiroho, mshikamano pamoja na utamaduni, ili kuwakumbatia, kuwapokea na kuwalinda watoto wadogo, tayari kuwasindikiza katika shule ya haki na amani. Baba Mtakatifu anawaalika watoto kutoka sehemu mbalimbali za dunia kugoswa na historia ya watu mbalimbali mbali katika maisha yao, bila kuwasahau watoto wanaoteseka kwa magonjwa, watoto ambao wamepokwa utoto wao na kwa sasa wanateseka sana. Hawa ni watoto wanaoathirika kutokana na vita na kinzani za kijamii, watoto wanaoteseka kwa baa la njaa na kio, watoto wanaoishi katika mazingira magumu na hatarishi, watoto wanaolazimishwa kwenda kwenye mstari wa mbele kama chambo cha vita, wat wanaokimbia kutoka kwenye familia zao kama wakimbizi na wahamiaji, watoto wanaotenganishwa na familia zao kiasi cha kukosa fursa ya kuendelea tena na masomo, watoto wanaotumbukizwa kwenye magenge ya uhalifu kitaifa na kimataifa, watoto wanaoathirika kwa matumizi haramu ya dawa za kulevya, watoto wanaotumbukizwa kwenye mifumo mbalimbali mbali ya utumwa mamboleo. Hawa ni watoto wanaopaswa kusikilizwa ili kutolea sauti yao ushuhuda na hivyo kuonyeshwa tena huruma na upendo. Baba Mtakatifu anawatia shime watoto hawa kuwa na furaha kwa sababu wao ni zawadi kubwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu, wajenge na kudumisha urafiki kwa kushirikishana na wengine katika uvumilivu, ujasiri, ubunifu, hali ya kufikirika bila woga wala maamuzi mbele siri kuu ya maisha inayosimikwa katika sala ambayo Kristo Yesu amewafundisha wa wafuasi wake, ile sala kuu, sala ya Baba yetu, itakayowachangamotisha kuwa ni wajenzi wa dunia inayosimikwa katika utu, haki na amani. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kukunogeshea maadhimisho ya siku ya kwanza ya watoto ulimwenguni kwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne mjini Roma. Kutoka studio za Radio Vatikani, kama kawali mtoto wa mkulima, Padri Richard Mjigwa. Karibu ndugu msikilizaji wa Radio Vatikani katika tafakari ya neno la Mungu katika sherehe ya fumbo la Utatu Mtakatifu. Kipindi cha Pasaka kimehitimishwa kwa sherehe ya Pentekoste, tuko kipindi cha kawaida cha mwaka wa kiliturujia. Hivyo sherehe ya Utatu Mtakatifu tunaiadhimisha Jumapili ya nane kipindi cha kawaida, na Jumapili ya tisa tutaadhimisha sherehe ya Karisti Mtakatifu. Hii ni kwa sababu tulipofika juma la sita kipindi cha kawaida tulianza kipindi cha Kwaresima, siku arobaini, majuma matano, na baadaye Juma Kuu lililofunguliwa kwa Dominika ya Matawi, kikifuatiwa na kipindi cha Pasaka, majuma saba. Kumbe masomo ya Jumapili ya saba, ya nane na ya tisa kipindi cha kawaida mwaka B 2024 mwaka hatutayatafakari kwa sababu masomo ya sherehe hizi yanachukua nafasi yao. Utatu Mtakatifu ni fumbo la imani kuwa katika Mungu mmoja kuna nafsi tatu: Mungu Baba, Mungu Mwana na Mungu Roho Mtakatifu. Kwa Utatu Mtakatifu unafunuliwa upendo, wema, ukuu, mamlaka na huruma ya Mungu katika nafsi hizi tatu. Ndiyo maana wimbo wa mwanzo unaofungua maadhimisho ya sherehe hii unasema wazi, asifiwe Mungu Baba na Mwana na Roho Mtakatifu kwa sababu ametufanyizia huruma yake. Hili ni fumbo la imani kuwa hizi nafsi tatu za Mungu moja zote ni sawa katika uasili, na imani tu yaweza kuelewa. Ndiyo maana Mama Kanisa katika sala ya mwanzo anakiri kuwa Mungu ndiye anayetufunulia hili fumbo, na anazidi kumwomba atujalie ufahamu wake zaidi akisali akisema hivi: E Mungu Baba, uliwafumbulia watu fumbo lako la ajabu hapo ulipompeleka Neno wako na Roho Mtakatifu ulimwenguni utujalie kuutambua utukufu wa utatu mtakatifu wa milele katika kuungama imani ya kweli na kuabudu umoja wa mungu katika enzi ya fahari yake. Ni katika Utatu Mtakatifu ndimo tunamopata ufupisho na simulizi la asili yetu tangu kuumbwa hata ukombozi kwa njia ya Yesu Kristo, nafsi ya pili ya Mungu, ndimo zinamolala sala zetu na matumaini yetu kufikia utimilifu wa upendo kwa kuungana na Mungu aliye asili ya upendo. Somo la kwanza ni la kitabu cha kumbukumbu kumbu la Torati, sura ya 4, aya 32 hadi 34 na 39 hadi 40. Katika somo hili Musa anataja matendo makuu ya Mungu aliyolitendea taifa lake teule Israeli. Hivyo anawakumbusha watu wake wawe waaminifu kwa Mungu wao, maana yeye ndiye aliyewatoa utumwani Misri na kuwaongoza katika nchi ya ahadi aliwatoa katika tope la dhambi na kuwatakasa, hivyo wasirudie tena matapishi ya dhambi zao kwa kuabudu sanamu, bali wazishike amri zake ili wapate kufanikiwa wao na watoto wao. Ni katika muktadha huu mzaburi alipotafakari makuu ya Bwana aliimba maneno haya ya umbwa katikati akisema, heri taifa ambalo Bwana ni mungu wao kwa kuwa neno la Bwana ni adili na kazi yake yote huitenda kwa uaminifu. Bwana huzipenda haki na hukumu Nchi imejaa fadhili za Bwana. Kwa neno la Bwana mbingu zilifanyika na jeshi lake lote kwa pumzi ya kinywa chake, maana yeye alisema, ikawa, na yeye aliamuru, ikasimama. Tazama, jicho la Bwana likwawa mchao wazingojeao, fadhili zake, yeye huwaponya nafsi zao na mauti na kuwahuisha wakati wa njaa. Nafsi zetu zinamngoja Bwana, yeye ndiye msaada wetu na ngao yetu. e Bwana, fadhili zako zikaye nasi kama vile tulivyokungoja wewe. Zaburi ya 33 aya 4 hadi 6, ya 9, 13, 18, 20 na 22. Somo la pili ni la waraka wa mtume Paulo kwa Warumi sura ya 8 aya 14 hadi 17. Katika somo hili mtume Paulo anatueleza kuwa Yesu ni mwana wa Mungu Baba, sisi tunaweza kuwa na haki ya kumwita Mungu Aba, yaani Baba, tukikubali kuongozwa na Roho Mtakatifu anayekamilisha siri ya wokovu wetu. Hivyo wokovu wetu ni mapato ya kazi ya nafsi zote tatu za Mungu mmoja. Mtume Paulo anasisitiza hivi: kila mtu anayeongozwa na Roho wa Mungu, huyo ndiye mtoto wa Mungu. Kwa kuwa hamkupokea roho ya utumwa iletayo hofu, bali mlipokea roho ya kufanywa wana, ambayo kwa hiyo twalia Aba, yaani Baba. Roho mwenyewe hushuhudia pamoja na roho zetu ya kuwa sisi tu watoto wa Mungu, na kama tu watoto wa Mungu, basi tu warithi, warithi wa Mungu, warithi pamoja na Kristo, naam, tukiteswa pamoja naye na kutukuzwa pamoja naye. Injili ni ilivyoandikwa na Mathayo sura 28 aya 16 hadi 20. Sehemu ya injili inahusu maagizo ya Yesu kwa wanafunzi wake kuihubiri injili kwa mataifa yote, kuwafundisha watu mafundisho yake na kuwabatiza katika utatu mtakatifu, wakisema kwa jina la Baba na la Mwana na la Roho Mtakatifu, na kwamba yeye yupo pamoja nao siku zote hata ukamilifu wa dahari. Kumbe tunaona kuwa masomo haya yote hayafafanui wazi wazi fumbo la utatu mtakatifu, lakini kwa pamoja yanaashiria uwepo na ukuu wake katika maisha yetu. Ni wazi kwa kuwa maadhimisho ya sadaka ya misa takatifu sakramenti na sala zingine zote daima zinaanza na kumalizikia kwa ishara ya msalaba huku tukitamka maneno haya, kwa jina la Baba na la Mwana na la Roho Mtakatifu. Maneno haya hutamkwa wakati wa ubatizo, wakati wa kipaimara, na wakati wa sakramenti ya kitubio padi yanapomwondolea mtu dhambi zake, akisema nami nakuondolea dhambi zako kwa jina la Baba na la Mwana na la Roho Mtakatifu. Hutumika wakati wanandoa wanapoadhimisha sakramenti ya ndoa. Kwa kuvikana pete, kila mmoja anahitimisha ahadi zake kwa mwenzake akisema kwa jina la Baba na la Mwana na la Roho Mtakatifu. Hata kwenye mazishi, maneno haya yanatumika kwa namna moja au nyingine, tunaposema uandikwe ishara ya msalaba wa Kristo mkombozi wetu. Katika hii sala rahisi hivi ya ishara msalaba, ya msalaba tunakiri kile tunachokiamini kwa kirefu katika kanuni ya imani, katika sehemu kuu tatu tukisema: na sadiki kwa Mungu Baba mwenyezi, mumba wa mbingu na dunia. Na sadiki kwa Yesu Kristo mwana wa pekee wa Mungu, ameshuka toka mbinguni kwa ajili yetu sisi wanadamu na kwa ajili ya wokovu wetu. Na sadiki kwa Roho Mtakatifu Bwana anamleta uzima Tunasadiki kwa sababu, siri ya fumbo la utatu mtakatifu ni fumbo la imani, na hivyo kwa akili zetu za kibinadamu hatuwezi kulielewa fumbo hili, maana linapita uwezo na ufahamu wetu. Mtakatifu Agustino wa Hippo, mwanafalsafa na mtaalimungu mkubwa katika kanisa, baada ya kuongoka kwake, alihangaika sana ili aweze kulielewa kwa ufasaha fumbo la utatu mtakatifu. Masimulizi anasema kuwa siku moja akiwa anatembea ufukoni mwa bahari akitafakari juu ya fumbo hili, alimwona mtoto mdogo akichimba shimo dogo, kisha akawa anachukua maji kwa kikombe kidogo kutoka baharini na kuyamwaga katika lile shimo dogo alilolichimba. Agustino alimtazama kwa muda mrefu akifanya hivyo, kisha akamwendea na kumuuliza, unafanya nini wewe mtoto? Naye akamjibu, ninataka kuihamishia bahari katika ili shimo Agustino akamwambia, unafikiri unaweza kutimiza hamu yako ya kuyahamisha bahari katika shimo hili dogo hivi? Haiwezekani, bahari ni kubwa mno na hili shimo ni dogo tu. Mtoto huyo akatabasamu, kisha akamwambia, hilo ndilo unalolifanya baba askofu. Mungu ni mkubwa zaidi ya bahari. Akili yako ni ndogo kiasi hiki kuweza kuelewa ukuu wa Mungu kama utaweza kuelewa fumbo la utatu mtakatifu. Yule mtoto akatoweka. Mtakatifu Agostino akafikia hitimisho na kusema kuwa inatupasa kusadiki kwa sababu Mungu ametufunulia. Ndiyo maana Mamakanisa katika sala ya utangulizi wa sherehe hii anasali akisema: Mungu mwenyezi wa milele, wewe pamoja na mwanao wa pekee na Roho Mtakatifu umungu mmoja na Bwana mmoja, sio katika umoja wa nafsi ila katika utatu wa Mungu mmoja, mambo tunayosadiki juu ya utukufu wako kwa sababu ya ufunuo wako toya sadiki pia juu ya mwanao na juu ya Roho Mtakatifu pasipo tofauti ya kutengana. Nasi tunapoungama umungu wa kweli na wa milele, tunaabudu nafsi zilizo mbalimbali za Mungu moja zenye utukufu ulio sawa. Mtakatifu Tomaso wa Akwino aliyejaliwa uelewa mkubwa wa hali ya juu juu ya mambo ya muhusio Mungu, katika wimbo wake wa kuabudu Ekaristi Takatifu anasema hivi: waficha umungu msalabani na ubinadamu altareni, mafahamu yangu ya danganya yanapokuona na kugusa nami na sadiki bila haya. Mtume Paulo naye anasema basi, sisi twafundisha si kwa maneno tuliyofundishwa na hekima ya binadamu, bali kwa maneno tuliyofundishwa na Roho, tukifafanua mambo ya kiroho kwa walio wa huyo Roho. Mtu wa kidunia hapokei mambo ya Roho wa Mungu. Kwake mtu huyo, mambo haya ni upumbavu mtupu, yanapita akili yake, maana yanaweza tu kutambuliwa kwa msaada wa Roho. Maandiko yasema, nani awezaye ya kuifahamu akili ya Bwana? Lakini sisi tunayo akili ya Kristo. Waraka wa kwanza Mtume Paulo kwa Wakorinto, sura ya pili, aya kumi na tatu hadi ya kumi na sita. Tomaso wa Akwino anaendelea kushauri kwamba ukikutana na lolote ambalo hulielewi ama katika Bibilia au katika mafundisho ya kanisa, usiseme mambo haya hayaeleweki au yamekosewa, bali useme tu akili zangu ni ndogo kuelewa ukweli huu. Fanya juhudi kuelewa utakavyo, yatakayokushinda inamisha kichwa mpaka chini na kusema pamoja na Mtakatifu Hipoliti kuwa, na sadiki kwa kuwa sina uwezo wa kuelewa, na sadiki kwa kuwa ni upuuzi. Na huu ndio mwanzo wa imani. Jambo muhimu la kujifunza kutoka katika fumbo la utatu mtakatifu ni kuishi kwa umoja, ushirikiano, uelewano, amani na upendo. Licha ya kuwa Mama Kanisa anatufundisha kuwa Mungu Baba ametuumba, Mungu Mwana ametukomboa na Mungu Roho Mtakatifu anatupa uzima, lakini Mungu Baba alipokuwa anaumba alifanya hivyo kwa njia ya Mwana na kwa nguvu ya Roho Mtakatifu. Katika Injili ya Yohane tunasoma hivi: hapo mwanzo kulikuwako neno, naye neno alikuwako kwa Mungu, naye neno alikuwa Mungu. Huyo mwanzo alikuwako kwa Mungu. Vyote vilifanyika kwa huyo, wala pasipo yeye hakikufanyika chochote kilichofanyika. Injili ya Yohane sura ya kwanza aya ya kwanza hadi ya pili. Mungu Mwana alifanya kazi ya ukombozi kwa mamlaka ya Mungu Baba na kwa nguvu za Roho Mtakatifu. Yesu mwenyewe alisema wazi kuwa wakati unakuja tena umekwisha fika, ambapo ninyi nyote mtatawanywa kila mtu kwake, nami nitaachwa peke yangu, lakini mimi siko peke yangu, maana baba yangu yu pamoja nami. Injili ya Yohane sura ya 16 aya ya 32. Naye Mungu Roho Mtakatifu anatupa uzima na kututakasa kwa nguvu na mamlaka kutoka kwa Mungu Baba na Mungu Mwana. Nasi tuishi na tufanye kazi kwa ushirika, tukifuata mfano utatu mtakatifu. Hili linawezekana tukiomba neema ya Bwana wetu Yesu Kristo na upendo wa Mungu Baba na ushirika wa Roho Mtakatifu vikae nasi, kama Mtume Paulo alivyowaombea wa Korinto katika hitimisho la waraka wake wa pili. Lengo lilikuwa ni kuponya mpasuko uliokuwepo kati yao hivyo aliwasihi waishi kwa umoja na mapendo kama familia ya Mungu. Basi tuzingatie wasia huu wa Mtume Paulo: hatimaye ndugu, kwa herini, mtimilike, mfarijike, nieni mamoja, mkae katika amani, na Mungu wa upendo na amani atakuwa pamoja nanyi katika Utatu Mtakatifu. Kutoka studio za Radio Vatikani, ni mimi Padri Pascali Iondo. Namnamna mpendwa msikiliza wa msikilizaji wa Radio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho wa habari zetu za leo tulizokuandalia. Kwa, kwa niaba ya Padre Richard Mjigwa ni Angela Rwezaura akikuaga, tumsifu Yesu Kristo, laudetu Yesus Kristus.