Hamjambo wa wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Huyo mm. msaidizi atawafundisha na kuwakumbusha yote niliyowaambia. Karibu mpenzi msikilizaji na msomaji wa tafakari ya neno la Mungu kutoka hapa Radio Vatican. Leo tunapokaribia mwisho wa kipindi cha Pasaka, dominika ya sita ya Pasaka hutualika kutafakari zawadi kuu ambazo Yesu anaziachia kanisa lake: amani, Roho Mtakatifu, upendo unaomfanya Mungu akae ndani yetu. Katika mwaka huu wa Jubilea ya matumaini, ujumbe huu wa kiinjili ni muhimu sana kwa ulimwengu wetu unaotamani suluhisho la kweli kwa migawanyiko, ofu, ukosefu wa mwelekeo wa kiroho. Tukiwa pia tunaukumbuka urithi wa hayati Papa Francisco, tunaona jinsi alivyojitoa kwa dhati kuhakikisha kwamba kanisa linakuwa mahali pa matumaini, mahali pa amani na mahali ambapo kila mtu anakaribishwa kwa upendo kwa Mungu usio na mipaka. Mazungumzo ya Kristo siku chache kabla ya kupaa mbinguni yalihusu kuondoka kwake. Mitume walihuzunika, anawapa moyo wasiofu sababu atakuja msaidizi atakayefanya mambo mawili: kufundisha na kukumbusha. Naye ana sifa mbili: mosi ni msaidizi na halafu ni Roho wa ukweli. Msaidizi katika Kiunani huitwa parakletos. Taalamu huyu anaitwa kuyatia moyo makundi yaliyokata tamaa, mfariji, mtetezi. Roho wa Bwana ni msaidizi na ni roho wa kweli, katika maana kwamba yeye atamshuhudia yeye Kristo kwa maneno ya wafuasi wa Yesu ili watangaze kwa ujasiri na ushujaa kwamba Yesu amefufuka, Yesu yu hai, Yesu ni Kristo, yeye ni Bwana na mwana wa Mungu. Hilo watalifanya kwa maisha ya upendo, furaha na amani. Somo katika kitabu cha Matendo ya Mitume. Walishuka watu waliotoka Uyahudi wakawafundisha wale ndugu ya kwamba Msipotahiriwa kama desturi ya Musa hamuwezi kuokoka. Basi baada ya Paulo na Barnaba kushindana na watu hawa na kuhojiana nao sana, ndugu wakaamuru kwamba Paulo na Barnaba na wengine miongoni mwao wapande kwenda Yerusalemu kwa mitume na wazee, kwa habari ya swali hilo. Basi ikawapendeza mitume na wazee na kanisa lote kuwachagua watu miongoni mwao na kuwapeleka Antiokia pamoja na Paulo na Barnaba, nao ni hawa: Yuda aliyoitwa barasaba na Sila, waliokuwa watu wakuu katika ndugu, wakaandika hivi na kupeleka kwa mikono yao: Mitume na ndugu wazee, kwa ndugu zetu walioko Antiokia na Shamu na Kilikia, walio wa mataifa, salamu. Kwa kuwa tumesikia ya kwamba watu waliotoka kwetu wamewasumbua kwa maneno yao, wakipotosha roho zenu, ambao sisi hatukuwaagiza; sisi tumeona vema, hali tumepatana kwa moyo mmoja, kuwachagua watu na kuwapeleka kwenu, pamoja na wapendwa wetu Barnaba na Paulo, watu waliohatarisha maisha yao kwa ajili ya jina la Bwana wetu Yesu Kristu. Basi tumewatuma Yuda na Sila watakaowaambia wenyewe maneno yayo hayo kwa vinywa vyao. Kwa maana ilimpendeza Roho Mtakatifu na sisi tusiwatwike mzigo ila hayo yaliyo ya lazima, yaani Mjiepushe na vitu vilivyotolewa sadaka kwa sanamu na damu na nyama zilizosongolewa na uasherati; mkijizuia na hayo, mtafanya vema. Wasalamu. Neno la Bwana. Somo katika Injili kama ilivyoandikwa na Yohane. Yesu aliwambia wafuasi wake, mtu akinipenda atalishika neno langu, na Baba yangu atampenda, nasi tutakuja kwake na kufanya makao kwake. Mtu asiyenipenda yeye hayashiki maneno yangu, nalo neno mnalolisikia silo langu, ila ni lake Baba aliyenipeleka hayo ndio niliyowaambia wakati nilipokuwa nikikaa kwenu. Lakini huyo msaidizi, huyo Roho Mtakatifu ambaye Baba atampeleka kwa jina langu, atawafundisha yote na kuwakumbusha yote niliyowaambia. Amani na wachini, amani yangu nawapa, ni wapavyo mimi sivyo kama ulimwengu utowavyo. Msifadhaike mioyoni mwenu wala msiwe na woga. Mlisikia ya kwamba mimi naliwaambia, na enda zangu tena naja kwenu. Kama mngalinipenda, mngalifurahi kwa sababu naenda kwa Baba, kwa maana Baba ni mkuu kuliko mimi. Na sasa nimewaambia kabla halijatokea, kusudi litakapotokea mpate kuamini. Neno la Bwana. okay. Hili ni tukio muhimu la mtaguso wa Yerusalemu ambapo kanisa la kwanza lilitatua mgogoro mkubwa kuhusu sheria ya Torati kwa waongofu kutoka mataifa. Kwa hekima ya Roho Mtakatifu, kanisa lilichagua kuepuka mizigo isiyohitajika na kuwaalika watu wa mataifa mengine kuishi kwa imani na maadili ya msingi. Katika muktadha wa jubilea ya matumaini, somo hili linatufundisha kuwa kanisa halipaswi kuwa kikwazo bali daraja la matumaini kwa wote. Tunapaswa kujifunza kusikiliza, kutambua tofauti na kutafuta muafaka unaojenga. Hayati Papa Fransisko aliishi maisha haya kikamilifu, alisisitiza sinodi, yani kusikilizana katika roho ya ushirikiano alisema kanisa la sinodi ni kanisa linalosikiliza ni kanisa linalojua kuwa kusikiliza ni zaidi ya kusikia ni kusikiliza kwa moyo hii ni njia ya matumaini kusikiliza kuelewa na kujenga zaburi ya sitini na tano, ni wito wa mataifa yote kumshukuru mungu kwa wema wake ni zaburi ya matumaini ya kimataifa kwamba baraka za mungu si za taifa moja tu bali ni zawadi kwa dunia nzima. Katika kipindi hiki cha jubilea ya matumaini, Zaburi hii inasisitiza kuwa matumaini tunayohubiri lazima yawe na sura ya ulimwengu mzima, yaani kujenga ulimwengu wa undugu, mshikamano na amani. Papa Francis aliyaweka haya bayana kupitia waraka wake wa Fratelli Tutti akisisitiza kuwa dunia haiwezi kuwa bora bila kutambua kuwa sisi sote ni ndugu bila kujali tofauti zetu za dini, rangi au taifa. Huu ni msingi wa matumaini yanayojengwa katika ukweli wa haki. Yohane anaonyeshwa Yerusalemu mpya mji mtakatifu usiohitaji jua wala mwezi kwa kuwa utukufu wa Mungu ndio nuru yake. Huu ni mji wa matumaini ambapo Mungu yupo katikati ya watu wake. Hakuna huzuni tena, kila kitu kimefanywa upya. Katika Jubilee hii, kanisa linakumbushwa kuwa tumaini letu si tumaini la kidunia tu. Mwanga wa Mungu bado unaangaza. Papa Fransisko aliwahi kusema, Mungu hawezi kushindwa na giza la dunia hii. Daima mwanga wake unapenya hata giza zaidi. Alisisitiza kwamba hata katika changamoto za leo, vita, umaskini, kupoteza imani, bado Mungu anafanya kazi kuleta upyaisho. Yesu anawaambia wafuasi wake, amani nawaachieni, amani yangu nawapa Msifadhaike mioyoni mwenu. Ni amani isiyotegemea hali ya nje bali uwepo wa Mungu katika maisha yetu. Yesu pia anaahidi Roho Mtakatifu, Msaidizi atakayewafundisha na kuwakumbusha yote. Katika kipindi hiki cha kukata tamaa, ujumbe huu ni wa thamani sana. Roho Mtakatifu yupo pamoja nasi, na amani ya Kristo bado inapatikana. Hii ndiyo roho ya jubilei ya matumaini. Papa Francisko alikuwa mtangazaji mkubwa wa amani, alipinga vita mara kwa mara na kutoa wito wa kutafuta suluhu ya amani kwa mazungumzo na upatanisho. Alisema amani si ukosefu wa vita tu, bali ni kazi ya kila siku ya haki, huruma na upendo. Huyu msaidizi atawafundisha na kuwakumbusha yote niliyowaambia. Yesu alifundisha yote, lakini hakuwa na nafasi ya kutuambia kwa kina mazingira yote na matokeo yale yaliyowafundisha mintarafu safari ya kanisa lake katika nyakati mpya, maendeleo ya wanadamu kijamii, kiuchumi, kisiasa, kisayansi na kiteknolojia. Daima kunazuka mambo mapya duniani na kuibua maswali magumu. Injili ya Kristo inafunuliwa kulingana na mazingira na majira, na mwalimu mkuu ndiye huyo msaidizi, yani Roho wa Mungu. Anatufundisha tukaaje na jirani mkorofi au na mtu mwenye moyo mgumu, mwenzetu, wasiosikia, wasiojali wala kuguswa na lolote. Huyo msaidizi, yani Roho Mtakatifu, atatufundisha tutumiaje Injili ya Yesu katika mazingira ya namna hiyo. Kazi ya pili ya msaidizi huyo ni kukumbusha. Mwanadamu ni mwepesi kusahau. Tunafikiria Mungu na kutafakari vema tuwapo kanisani. Tukiisha kutoka mambo yote hubaki humo nasi hubaki walewale. Huyo msaidizi yupo ili kutukumbusha tunapojisahau. Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikano katika hati ya utume wa walei namba kumi unasema walei wazoee kufanya kazi parokiani bega kwa bega na mapadri wao, kuieleza jumuiya ya kanisa matatizo yao wenyewe na ya ulimwengu na masuala ya usuyo wokovu wa wanadamu, ili yachunguzwe na kutatuliwa kwa mchango wa wote. Dominika hii inatufundisha kwamba matumaini ya Kristo hayategemei hali za nje, bali yanajengwa kwa upendo unaomkaribisha Mungu, amani ya Kristo isiyoyumbishwa na matatizo, umoja wa kanisa unaojengwa kwa hekima na huruma, Roho Mtakatifu anayetuongoza kila siku. Katika Jubile hii ya matumaini, tukimkumbuka hayati Papa Francisko, tunajitahidi kuishi urithi wake kwa imani hai, huruma ya dhati, na kujitoa kwa ajili ya wanyonge. Tuwe mashahidi wa Mungu anayeishi kati yetu na kutufanya sisi kuwa mji mpya unaong'aa kwa mwanga wa tumaini. Tumpende Kristo, tulishike neno lake na alafu Baba atatupenda atakuja kwetu na kufanya makao kwetu na kutupatia uzima wa milele. Ndugu msikilizaji wa redio Vaticani, kwa niaba ya Sisa Bonifasi Bonifasi Yangonyani OSB na padri Joseph Helman Luela aliyeandaa tafakari hii kutoka studio za redio Vaticani, mimi ni Padri Richard Mjigwa nikisema tumsifu Yesu Kristu, laudetru Yesus Kristus. <tune>