Amjambo, msikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, popote pale ulipo, wakati huu ninapokupangia mipini ya matangazo yetu kwa habari zifuatazo wanachama wa chama cha kitume cha Chicro San Pietro, Jumatatu, tarehe 24 Juni 2024 wamekutana na kuzungumza na Baba Mtakatifu Francisco. Katika hotuba yake amewashukuru kwa kujisadaka na kujitoa kwa ajili ya huduma ya maskini wa Roma. Kwa niaba ya halifa wa Mtakatifu Petro na kanisa katika ujumla wake, wajitahidi kuharithisha vijana wa kizazi kipya, maana utajiri na mang'amuzi haya maadhimisho ya jubilea ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo iwe ni fursa ya kumwilisha Injili ya upendo kwa mahujaji na wageni watakaofika mjini Roma. Monsinyo Kristofu Yosefu Nyikieri, hakimu mkuu wa idara ya toba ya kitume aliyeteuliwa na Baba Mtakatifu Francisco Mei mosi elfu mbili na ishirini na nne kuwa askofu, amewekwa wakfu Jumamosi tarehe ishirini na mbili Juni elfu mbili na ishirini na nne na Kardinali Mauro Piachense, mhudumu mkuu mstaafu wa toba ya kitume. Kardinali Konrad Krajewski, mwenyekiti wa baraza la kipapa la huduma ya upendo anasema baba Mtakatifu Francisko ametoa gari ya tatu kwa ajili ya wagonjwa nchini Ukraini, kielelezo cha mshikamano wa upendo na watu wa Mungu nchini Ukraini ambao kwa kiasi kikubwa wameendelea kuathirika kwa vita. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni paduri Richard Mjigwa nikutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. Mbarikiwe. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, chama cha kitume cha Chirkro San Pietro kilianzishwa na kikundi cha vijana wa Katoliki kunako mwaka 1869 chini ya uongozi wa Kardinali Yakobini, kielelezo makini cha ushuhuda wa Injili ya upendo katika huduma na uaminifu wao kwa halifa wa Mtakatifu Petro na Mwenye heri Papa Pio wa tisa akabariki juhudi hizi na kuwakabidhi vijana wa Roma utume wa kuwahudumia maskini wa jimbo kuu la Roma, kiasi cha kubatizwa na kuitwa supu ya Papa. Karama na utume wa chama hiki unafumbatwa katika kauli mbiu yake: sala, matendo na sadaka. Chama cha Chirklo San Pietro ni sehemu ya historia ya mji wa Roma, kwani kimeshuhudia madhara ya vita kuu ya kwanza na ya pili ya dunia. Katika nyakati zote hizi, chama hiki kimekuwa ni faraja kwa maskini, Injili ya upendo inayomwilishwa katika medani mbalimbali za maisha ya mwanadamu. Wanachama wa chama hiki Jumatatu, tarehe 24 Juni 2024, wamekutana na kuzungumza na Baba Mtakatifu Francisco. Katika hotuba yake, amewashukuru kwa kujisadaka na kujitoa kwa ajili ya huduma ya maskini wa Roma. Kwa niaba ya halifa wa Mtakatifu Petro pamoja na kanisa katika ujumla wake, wajitahidi kuharithisha vijana wa kizazi kipya amana, utajiri na mang'amuzi haya. Maadhimisho ya jubilea ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano ya Wakristo ni fursa ya kumulisha Injili ya upendo kwa mahujaji na wageni watakaofika mjini Roma. Baba Mtakatifu amewashukuru na kuwapongeza wanachama wa chama cha kitume hiki kwa kujisadaka bila ya kujibakiza kwa ajili ya kutangaza na kushuhudia Injili ya huduma ya upendo kwa maskini wa Roma, utume wanaoutekeleza kwa niaba ya halifa wa Mtakatifu Petro pamoja na kanisa katika ujumla wake. Kumbe ni vyema ikiwa kama watazamisha mizizi ya amana na utajiri huu kwa kuwarithisha vijana wa kizazi kipya. Huu ni urithi wa imani na upendo unaomwilishwa katika uhalisia wa maisha ya watu wa mongo. Vijana kupitia kwa wazee wajifunze kwa hudumia maskini kwa ari na moyo mkuu, kama ilivyokuwa kwa mwenye heri Pieri Giorgio Frasati, hivi karibuni atatangazwa kuwa mtakatifu, aliyebahatika kutoka katika familia inayojiweza, lakini akajichanganya na watu wengine kwa ajili ya huduma kwa maskini. Vivyo hivyo inavyopaswa kuwa kwa vijana wa kizazi kipya. Mwenye heri Pieri Giorgio Frasati alitangaza na kushuhudia upendo wa Mungu ambao ni kazi ya Roho Mtakatifu. Huu ni upendo kwa ajili ya Kristo Yesu pamoja na ndugu majirani. Maadhimisho ya jubilei ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo yananogeshwa na kauli mbio mahujaji wa matumaini. Baba Mtakatifu Francisco anasema, kwa sasa ujenzi wa miundo mbinu unaendelea kupamba moto sehemu mbalimbali za jiji la Roma, changamoto na mwaliko wa kumwilisha injili ya upendo kwa mahujaji na watalii watakaofika mjini Roma. Injili ya huduma isimikwe katika huduma makini, utu, heshima na haki msingi za binadamu. Yote haya yafanyike sirini, bila ya kupiga baragumu. Uwepo wao katika huduma umwilishwe katika huduma makini kwa maskini, ambao ni amana na utajiri wa kanisa. Mwishoni mwa hotuba yake, Baba Mtakatifu Francisco amewaaminisha wajumbe wa chama cha kitume cha Circolo San Pietro chini ya ulinzi na tunza ya Bikira Maria, afya ya Warumi. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Kardinali Konradi Krayeski, mwenyekiti wa baraza la kipapa la huduma ya upendo, anasema Baba Mtakatifu Francisco ametoa gari la tatu kwa ajili ya wagonjwa nchini Ukraini, kielelezo cha mshikamano wa upendo na watu wa Mungu nchini humo ambao kwa kiasi kikubwa ameendelea kuathirika kwa vita. Kardinali Krayeski pamoja na gari hili atawapelekea pia kiasi kikubwa cha dawa kilichotolewa na duka la dawa la Vatikani kwa kushirikiana na duka la dawa la hospitali ya chuo kikuu cha Agostino Jemeli iliyoko mjini Roma. Hii ni mara ya nane kwa Kardinali Konradi Krayeski kuendesha gari hadi nchini Ukreni. Hospitali ya mkoa ya Tenoli nchini Ukreni kila siku inapokea majeruhi wa vita. Ni katika muktadha huu gari hili la wagonjwa litakuwa ni msaada mkubwa kwa ajili ya huduma kwa majeruhi wa vita. Hii ni fursa pia ya kufungua kituo cha mazoezi cha Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili kilichofanyiwa ukarabati mkubwa huko Vinyisia, kwenye jimbo Katoliki la Kamyaneti Podliski. Hiki ni kituo ambacho kinatokana na juhudi za Baba Mtakatifu Francisco kwa ajili ya huduma kwa waathirika wote wa vita. Hawa ni askari pamoja na familia zao. Huu ni msaada kutoka kwa shirika la kipapa la kanisa hitaji hatima ya yote haya ni sehemu ya mchakato wa huruma, ili hatimaye ifunue njia jeraha, mwili, jeraha ya neema na upatanisho. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco anasema huruma ya Mungu ndiyo mahangaiko ya upendo wake kwa binadamu dhaifu na mdhambi. Mwenyezi Mungu anajisikia kuwajibika kwa maana ya kwamba anatamani kuwaona watu wake wakiwa na afya njema, furaha na amani tene nyoyoni mwao. Hii ni njia ambayo upendo wa huruma ya Wakristo unavyopaswa pia kumwilishwa. Huruma ndiyo msingi thabiti wa uhai wa kanisa. Kazi zote za kichungaji zinapaswa kufungamanishwa katika upole linaoonyesha kwa waamini. Hakuna chochote katika mahubiri na ushuhuda wake kwa ulimwengu kinachoweza kukosa huruma. Umahiri wa kanisa unaonekana kwa namna pekee linavyoonyesha huruma na upendo. Huruma ya Mungu inafungua malango ya moyo ili kuonyesha upendo na ukarimu kwa watu wanaoishi katika upweke na kusukumizwa pembezoni mwa jamii, ili kweli waweze kujisikia ndugu na watoto wapendwa wa Baba wa milele, kama ilivyokuwa kwa mwanampotevu shilingi na kondo aliyepotea. Huruma ya Mungu inawawezesha watu kutambua na kuguswa na mahitaji msingi ya jirani zao, hasa wale wanaohitaji kuonjeshwa faraja na upendo. Kimsingi, huruma ya Mungu inawawezesha waamini na watu wote wenye mapenzi mema kuwa ni vyombo na mashuhuda wa haki, amani na upatanisho. Ikumbukwe kwamba huruma ya Mungu ni kiini cha imani, maisha na utume wa kanisa, ushuhuda makini wa mateso, kifo na ufufuko wa Kristo Yesu. Bikira Maria, mama wa huruma ya Mungu, awasaidie waamini kuwaamini na kuyaishi yote haya kama mashuhuda wa Injili ya huruma, furaha na mapendo, Mama Kanisa anaendelea kutoa kipaumbele cha pekee katika sakramenti ya upatanisho kama mahali muafaka pa kuonja msamaha wa dhambi huruma na upendo wa Mungu, tayari kusimama tena na kuendelea na safari ya imani matumaini na mapendo kwa Mungu na jirani safari ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, baba mtakatifu Francisco anawakumbusha mapadi waungamishaji kwamba wao ni vyombo na mashuhuda wa upatanisho, huruma na upendo wa Mungu, na kamwe si wamiliki wa dhamiri za waamini. Wajenge utamaduni na sanaa ya kusikiliza kwa makini, ili wawasaidie waamini wao kufanya mang'amuzi ya kina kuhusu maisha na wito wao ndani ya kanisa na jamii katika ujumla wake. Wow, okay ikumbukwe kwamba huruma ya Mungu inapaswa kuendelea kumwilishwa katika maisha ya watu sehemu mbalimbali za dunia kama alama ya mwendelezo wa mwaka wa huruma ya Mungu. Ni katika muktadha wa huruma ya Mungu wa kwa waja wake, Monsinyo Christopher Josephu Nyikel, hakimu mkuu wa idara ya Toba ya Kitume, aliyeteuliwa na Baba Mtakatifu Francisco Mei mosi elfu mbili skofu, na ishirini na nne kuwa askofu na kuwekwa wakfu tarehe 22 Juni elfu mbili na ishirini na nne. Na Kardinali Mauro Piacenza, mhudumu mkuu mstaafu wa Toba atoba ya Kitume, anasema anamshukuru Mungu. Kauli mbiu yake ya kiaskofu ni Patrisi Korde, yani kwa moyo wa kibaba baba. Baba Mtakatifu Francisco katika waraka wake wa kitume Patrisi Korde n, yani kwa moyo wa kibaba, alitangaza mwaka wa Mtakatifu Yosefu, kumbu kumbukumbu ya miaka 150 tangu Mtakatifu Yosefu alipotangazwa kuwa msimamizi wa kanisa la kiulimwengu. Ndogo msikilizaji wa Redio Vatikani, baada hii imeadhimishwa kwenye Kanisa Kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani. Katika mahubiri yake, Kardinali Mauro Piacenza amesema Daraja takatifu ya uaskofu inapata chanzo chake kutoka katika sakramenti ya ubatizo, zawadi inayomwezesha mwamini kuwa ni Mkristo, mwaliko kwa waamini kujiaminisha katika huruma na upendo wa Mungu, tayari kuwa ni vyombo na mashuhuda wa huruma na msamaha wa Mungu kwa waja wake. Askofu Kristofu Yosefu Nyike, hakimu mkuu wa mku idara ya toba ya kitume, amemshukuru Mwenyezi Mungu na watu wote wa Mungu waliohudhuria kwa wingi katika ibada ya kuwekwa kwake wakfu kuwa askofu, kielelezo cha huruma na upendo wa Mungu katika maisha yake na kama kielelezo cha utimilifu wa daraja takatifu ya upadri. Anamshukuru Baba Mtakatifu Francisco kwa kumwezesha kujiunga na urika wa maaskofu wa kanisa Katoliki. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, chakumbukwa kwamba Askofu Kristofu Yosefu Nyekeli, hakimu mkuu wa idara ya toba ya kitume, alizaliwa tarehe ishirini na nane Februari mwaka elfu moja mia tisa sitini na nne huko nchini Poland. Baada ya masomo na majiundo yake ya kikasisi, tarehe tisa Juni mwaka elfu moja mia tisa tisini akapewa daraja takatifu ya, ya upadri kwa ajili ya jimbo katoliki la Lozi. Mwaka elfu mbili na moja akajipatia shahada ya uzamivu kwenye sheria za kanisa kutoka chuo kikuu cha kipapo cha ta Gregoriani. Tarehe ishirini na sita Juni mwaka elfu mbili na kumi na mbili baba Mtakatifu Benedikto wa kumi na sita akamteua kuwa hakimu mkuu wa idara ya toba ya kitume. Mei mosi elfu mbili na ishirini na nne baba Mtakatifu Francisco akamteua kuwa askofu na hatimaye kuwekwa wakfu kama askofu tarehe ishirini na mbili Juni mwaka elfu mbili na ishirini na nne kwenye Kanisa Kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani. ni Radio Vatikani inayokutangazia moja kwa moja kutoka mjini Vatikani. Msaidie Papa hata wewe, ili naye asaidie. Kwa ishara ndogo lakini yenye thamani kubwa, unaweza kuonyesha upendo na imani kwa Baba Mtakatifu katika fursa ya siku ya upendo kwa Papa, dominika tarehe 30 Juni. Kwa pamoja tumsaidie Papa katika utangazaji wa Injili katika majitoleo kwa ajili ya wengine wenye uhitaji zaidi: watu, familia zenye matatizo, watu waliopatwa na vita au wenye uhitaji wa kibinadamu. Na ili kufanya hivyo, ingia kwenye tovuti ya sadaka ya Mtakatifu Petro au lobolo di San Petro, wwwva na bonyeza toa mchango wako sasa. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, mshikamano wa udugu wa kibinadamu una mzizi wa kina katika mfano wa Msamaria Mwema. Kwa njia hiyo, sadaka ya Mtakatifu Petro kwa Kiitaliano Loboro di San Pietro au kwa lugha ya Kiingereza Peters Pens na kwa lugha ya Kilatini Denarius Sancti Petri ilianzishwa na Mwenye Heri Papa Pio wa Tisa mnamo tarehe 5 Agosti 1871 ili kumjengea karifa wa Mtume Petro nguvu ya kiuchumi. Hii ni sadaka inayotolewa na waamini wote wa Kanisa Katoliki kutoka sehemu mbalimbali za ulimwenguni ambapo katika fursa ya sikukuu ya Mtakatifu Petro ifanyikayo kila tarehe 29 Juni ya kila mwaka, Dominika ambayo hufuata sikukuu hiyo ndiyo iliwekwa kuonyesha upendo kwa Papa. Lengo la majitoleo haya ni kukuza na kudumisha uhuru wa kuabudu, haki, amani na mshikamano wa udugu wa kibinadamu. Sadaka hii tangu wakati huo imekuwa ni kielelezo cha mshikamano wa huduma ya upendo na karifa wa Mtume Petro, inayopata chimbuko lake katika maandiko matakatifu. Yesu akawajibu akiwaambia, mwenye kanzu mbili na ampe asiye na kanzu na mwenye vyakula afanye vivyo hivyo. Rejea Luka tatu aya kumi na moja. Lakini toeni sadaka vile vya ndani, na tazama vyote huwa safi kwenu, rejea Luka kumi na moja aya arobaini na moja. Na kwamba imani bila matendo imekufa, rejea Yakobo sura ya pili aya kumi na tano na kumi na sita. Kwa hiyo, ndugu msikilizaji, ni katika mktadha huu ambapo Baba Mtakatifu kupitia michango hii anawakimbilia wenye kupata majanga mbalimbali mbali, kama vile tunayoyaona kila wakati kukimbilia wanaoteseka na vita, wana upata na maafa ya asili na mengine mengi haya yote yasingewezekana kama sio sadaka ya waamini wenye mapenzi mema kwa ajili ya ndugu zao kwa kanisa lote Katoliki ulimwenguni linahamasishwa Dominika tarehe 30 Juni 2024 kutoa mchango wake mdogo kwa kadiri ya moyo wake unavyomtuma. Haya majitoleo kwa hakika ni alama ya ushirika na karifa wa mtume Petro kwa ajili ya kuwasaidia maskini na wahitaji zaidi, na ni huduma muhimu sana kwa kanisa lote la ulimwengu. Kwa njia hiyo tumsaidie papa ili aweze kusaidia pia. Hii inadhihirisha hisia ya kuwa wa kanisa na upendo na uaminifu kwa Baba Mtakatifu, ni ishara madhubuti ya ushirika naye kama mrithi wa Mtakatifu Petro na pia kwa kuzingatia mahitaji ya wa wahitaji zaidi, ambapo papa huwatunza kila wakati. Tujitahidi kuonyesha upendo huo. Katika mkesha wa maadhimisho ya miaka 73 ya vita vya Korea, askofu mkuu Peter Suntaikchungu wa jimbo kuu katoliki la Seoul alitoa wito wa kujitolea upya kwa ajili ya amani na upatanisho, huku akisisitiza kwamba ni jambo la msingi kutopitisha urithi wa chuki kwa vizazi vijavyo, wakati wa mahubiri yake kwenye misa takatifu kwa ajili ya siku ya sala kwa ajili ya upatanisho na umoja wa watu wa Korea iliyofanyika katika kanisa kuu la Myeongdong. Askofu Mkuu Chungwu alisema ingawa hali ya kati ya Korea mbili inaweza kuonekana kuwa mbaya, sisi wa Kristo hatuwezi kubaki ndani ya kukata tamaa. Badala yake, katika enzi ya chuki inayoongezeka ndipo maombi yetu yanaweza kuangazia wakati huu kuwa nuru kubwa zaidi. Aliendelea kusisitizia juu ya mafundisho ya Yesu akisema: Yesu mwenyewe alionyesha kwamba amani haiwezi kupatikana kupitia jicho kwa jicho; amani inaweza kupatikana kwa mazungumzo tu. Askofu Mkuu wa Seora aidha aliwataka waamini wote kusali si kwa ajili ya mabadiliko ya kitu kingine, bali azima ya kuiga huruma na subira ya Mungu isiyo na mipaka kwa kuchagua njia ya amani. Akitafakari juu ya ustahimilivu wa watu wa Korea, askofu mkuu huyo alisema, watu wetu walishikilia matumaini kwamba tunaweza kuondokana na umaskini ambao ulituletea maendeleo ya kiuchumi, na ni matumaini ya kushinda udikteta ambao ulisababisha kupatikana kwa demokrasia. Sasa lazima tuwe na tumaini jipya kwamba tunaweza kushinda mgawanyiko tumaini hilo litaleta amani ya kweli katika peninsula ya Korea. Alihitimisha mahubiri yake akitoa wito kwa kila mtu anayeishi kwenye peninsula ya Korea kuchagua njia ya msamaha na upatanisho badala ya chuki na kinyongo. Tangu mwaka 1965 baraza la maaskofu Katoliki nchini Korea linaadhimisha kila ifikapo Juni 25 kuwa sala kwa ajili ya kanisa katika kimya, lakini katika mwaka 1992 jina hilo lilibadilishwa kuwa siku ya sala kwa ajili ya upatanisho na umoja wa watu wa Korea. Jimbo kuu la Seuri lilianzisha kamati ya upatanisho wa watu wa Korea mnamo 1995 ili kuadhimisha kumbukumbu ya miaka 50 ya ukombozi. Kamati hiyo hufanya mikutano ya maombi na misa kwa ajili ya amani kila Jumanne saa moja jioni katika kanisa kuu la Myeongdong. Kwa hiyo hadi leo hii misa elfu moja mia nne kumi na tatu zimefanyika zikisisitizia zaidi kujitolea kwa kudumu katika kamati ya kukuza amani na umoja kwa sala na tafakari. Kamati hiyo pia inasisitiza mipango mbalimbali mbali ya elimu na utafiti na inasaidia programu kwa ajili ya Wakorea kaskazini na walioasi na kupanga safari ya kwenda katika maeneo ya mpakani chini ya mpango wa upepo wa amani watu, watu. Mwakilishi wa kudumu wa Vatikani katika Umoja wa Mataifa alihudhuria mkutano wa kwanza wa maandalizi ya mkutano wa tano wa mapitio ya mkataba wa kupambana na mabomu ya kutegwa aridhini huko Jeneva tarehe ishirini Juni elfu mbili na ishirini na nne. Awali ya yote, mwakilishi wa Vatikani alipenda kutoa shukurani kwa niaba ya Vatikani yote kwa kazi kubwa ambayo Kambodia imekuwa ikifanya katika maandalizi ya mkutano wa tano wa mapitio. Ni matazamio ya Vatikani kuwa utakuwa mkutano wenye mafanikio na wenye mwelekeo wa matokeo huko Siem Reap baadaye mwezi Novemba mwaka huu akikumbuka kumbukumbu ya miaka ishirini na mitano ya kuanza kutumika kwa mkataba wa kupiga marufuku mabomu dhidi ya wafanyakazi, Papa Francisco hivi karibuni alisistizia ukaribu wake na waathirika wengi wa hila hizi zinazotukumbusha ukatili mkubwa wa vita na gharama kwamba raia wanalazimisha kuvumilia. Kwa njia hiyo, katikati ya maafa ya migogoro inayoendelea, mabomu ya ardhini dhidi ya wafanyakazi na vifaa vya milipuko vinavyowashwa na waathiriwa vinaendelea kutumiwa na baadhi ya mataifa na makundi yenye silaha. Kwa wasiwasi wasi mkubwa, tunaendelea kuona kuenea kiholela kwa silaha hizo katika mazingira ya vita vya Ukraine na pia katika Siria na Myanmar. Migogoro ndani ya yenyewe kwa yenyewe tayari inawakilisha kushindwa kwa ubinadamu kuishi kama familia moja ya kibinadamu, kama wasafiri wenza wanaoshiriki mwili mmoja na kupokea kama zawadi ya upendo kutoka kwa Mungu. Kwa kushindwa huko, mabomu ya ardhini dhidi ya wafanyakazi yanaongezea hisia ya, ya ziada ya hofu ambayo inavuruga maisha na kuzuia maridhiano, amani na maendeleo fungamani, huku raia daima wakibeba mzigo wa mateso. Mwakilishi wa kudumu akiendelea alisema: kwa sababu hiyo Vatikan inahimiza sana mataifa yote ambayo bado hayajafanya hivyo kukubaliana na mkataba huo, na wakati huohuo huo, kusitisha uzalishaji na matumizi ya mabomu ya kutegwa aridhini bila kuchelewa. Gharama ya binadamu ya mabomu yaliyotegwa aridhini inashangaza. Kwa wasiwasi mkubwa tunaona kwamba kumekuwa na ongezeko la idadi ya waathirika. Hatuhitaji waathirika wapya tena, wanaume na wanawake na watoto wanauawa au kulemazwa. Watoto hupoteza viungo vyao. Watoto hupoteza viungo vyao. Wazazi wanapoteza watoto wao. Hili linapotokea, sisi sote tunapoteza maisha ya mwanadamu, kwa sababu maisha ya mwanadamu ni matakatifu, alisisitiza mwakilishi wa Vatican. Ni Angella Rwezaula, Vatican News. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena tunapoendelea kukushirikisha yale yanayojiri katika maisha na utumi wa kanisa ndani na nje ya Vatikani. Kwa niaba ya Anjelo Rezaula, mimi ni mtoto wa mkulima Padre Richadi Mjigwa, nikisanzuka juu kwa juu kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, laudetur Yesus Kristus. <muchos>