Jambo msikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokupangia mipini ya matangazo yetu kwa habari zifuatazo Jumanne tarehe 24 Juni 2025, sherehe ya kuzaliwa kwa Yohane Mbatizaji. Mama Kanisa ameadhimisha jubilia ya majando kasisi yaani wa seminari kwa kufanya hija na kupitia kwenye Mlango Mtakatifu wa kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani, na baadaye kufuata katekesi ya kina iliyotolewa na Baba Mtakatifu Leo wa 14, na kwa mara ya kwanza katika maisha na utume wake kama halifa wa Mtakatifu Petro, amekutana na majando kasisi kutoka sehemu mbalimbali mba za dunia. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne katika katekesi yake amewakumbusha kwamba kwa, kwa nguvu walizokirimiwa na Mwenyezi Mungu wao wanawasha moto wa matumaini katika maisha na utume wa kanisa. Ni mahujaji na mashuhuda wa matumaini, wanaitwa na kutumwa kupenda kama ilivyo kwa moyo mtakatifu wa Kristo Yesu, kwa kujikita katika maboresho ya maisha ya kiroho, wakijitahidi kumsikiliza Roho Mtakatifu, huku wakiendelea kukabiliana na changamoto mamboleo kama zile za matumizi ya teknolojia ya akili unde pamoja na matumizi ya mitandao ya kijamii. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne katika ujumbe wake katika maadhimisho ya sherehe ya kuzaliwa kwa Yohane Mbatizaji, msimamizi na mwombezi wa chama cha kitume cha kijeshi cha Malta, anasema lengo kuu ni kumtukuza Mwenyezi Mungu na mwanadamu kutakatifuza kwa njia ya huduma makini, kama Kristo Yesu alivyotoa kwa maskini na wale wote waliokuwa wanatengwa na jamii. Hawa ni watu wanaopaswa kutangaziwa habari njema na kushuhudiwa upendo wa Mungu unaokoa na kufariji, upendo unaosimikwa katika mshikama wa udugu wa kibinadamu, upendo unaowakilimia watu wa Mungu furaha, na hivyo kuendelea kuwarithisha imani inayotoka kwa Mungu ambaye kimsingi ni upendo, anayeonyesha ukaribu wake. Watambue kwamba wao ni walinzi wa imani na huduma kwa maskini. Kwa niaba ya Angelo Rezaula na Sara Pelaji, mimi ni padre Richard Mjigwa, ni kutakia usikivu mwema wa matangazo yetu, Msikilizaji wa redio Vatikani. Hayati Askofu Mkuu Antoni Petro Mayala wa jimbo kuu la Mwanza nchini Tanzania aliwahi kusema seminari ni kitalu cha kuotesha michi ambayo inaweza kupandwa sehemu nyingine na hatimaye kuzaa matunda mema. Seminari ni chuo cha kuandaa mapadri na kwamba familia zinapaswa kuwa ni kitalu cha miito mitakatifu. Wazazi na walezi wawekeze katika malezi na makuzi ya watoto wao, ili kanisa na jamii katika ujumla wake iweze kupata mapadri wema, watakatifu, wanyofu wa moyo na wacha Mungu. Kwa vile mapadri ni waadhimishaji na wagawaji wa mafumbo ya kanisa, wanapaswa kujitakatifuza katika maisha yao, kwa kuambatana na Mwenyezi Mungu kwa njia ya sala, tafakari ya neno la Mungu na maisha ya kisakramenti yanayomwilishwa katika huduma makini kwa watu wa Mungu. Maadzimisho ya jubilei ya mwaka tano kwa ajili ya wa wakleri ni mwaliko kwa mapadri kuishi mitarafu daraja takatifu ya upadre kwa njia ya ushuhuda wa maisha na utume wao wakipadri, wakitambua wa kwamba kwa njia ya daraja takatifu ya upadre wanashirikishwa maisha na utumi wa Kristo Yesu ili kufundisha, kuongoza na kuwatakatifuza watu wamongo. Mapadi wanapaswa kusimama kidete ili kuweza kuishi fadhila za maisha na utume wa kipadre kwa kujitahidi kuishi kama Kristo mwingine, alter Christus, ili kwamba waamini waweze kumtambua Kristo yesu ndani mwao. Mapadi wanapaswa kuwa ni vyombo na mashuhuda wa matumaini yanayosimikwa katika huduma kwa watu wa Mungu, changamoto na mwaliko wa toba na uongofu wa ndani ili kweli wawe ni watangazaji wa matumaini na hivyo kuendelea kuliishi fumbo la Pasaka, yaani mateso, kifo na ufufuko wa Kristo Yesu. Mapadri wasimike maisha na utume wao katika neno la Mungu na sakramenti za kanisa na kwamba Roho Mtakatifu ni mhimili mkuu wa mchakato wa unjirishaji wa kina unaogusa mahitaji ya mtu mzima kiroho na kimwili. Mapadri katika ulimwengu mambo leo wanaendelea kukabiliana na changamoto pevu, kumbe ni dhamana na wajibu wa waamini kumwomba Bwana wa mavuno, ili apeleke watendakazi wema watakatifu wenye ari moyo na bidii ya kazi ili kweli waweze kuwa ni mashuhuda na vyombo vya faraja na furaha kwa watu wa Mungu. Ni katika muktadha wa maadhimisho jubilei ya miaka 2025 ya Ukristo, tangu tarehe 23 hadi tarehe 27 Juni 2025, kunaadhimishwa matukio makuu matatu yanayowashirikisha washirikisha majandokasisi mapadre na maaskofu kutoka sehemu mbalimbali za dunia Mwai. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Jumanne tarehe ishirini na nne Juni elfu mbili na ishirini na tano sherehe ya kuzaliwa kwa Yohane Mbatizaji, mama kanisa ameadhimisha jubilei ya majandokasisi yani wa seminari kwa kufanya hija na kupitia kwenye mlango mtakatifu mtakatifu wa kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani, na baadaye baadaye kufuata katekesi ya kina iliyotolewa na Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne, na kwa mara ya kwanza katika maisha na utume wake kama halifa wa Mtakatifu Petro amekutana na majando kasisi kutoka sehemu mbalimbali za dunia. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne katika katekesi yake amewakumbusha kwamba kwa nguvu walizojaliwa na Mwenyezi Mungu, wao wanawasha moto wa matumaini katika maisha na utume wa Kanisa. Ni mahujaji na mashuhuda wa matumaini, wanaitwa na kutumwa kupenda kama ilivyo kwa moyo mtakatifu wa Yesu, kwa kujikita katika maboresho ya maisha ya kiroho wakijitahidi kumsikiliza Roho Mtakatifu huku wakiendelea kukabiliana na changamoto mamboleo kama zile za matumizi ya teknolojia ya akili unde na matumizi ya mitandao ya kijamii wajenge moyo wa tafakari, usikivu sanjari na kuhifadhi yote wanayosikia kutoka kwa mwenyezi Mungu, kama ilivyokuwa kwa Bikira Maria. Wajenge moyo wa unyenyekevu, wawe ni mashuhuda wa shukurani, sadaka, furaha na upendo. Wajifunze kuwa na moyo wa Msamaria mwema na wajitahidi wanapokuwa masomoni kujifunza kwa juhudi, bidii na maarifa. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne amewakumbusha majandokasisi katika maadhimisho ya jubilei ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo kwamba wao ni mahujaji na mashuhuda wa matumaini, tayari kutangaza na kushuhudia kwa unyenyekevu habari njema ya wokovu inayookoa katika kipindi hiki chenye changamoto nyingi katika maisha na utume wa mapadi. Lakini kama majandokasisi wamekubali na kuitikia wito, changamoto kwao ni kuhakikisha kwamba wanautekeleza wito huo kwa unyenyekevu na ujasiri wahudumu katika kanisa ambalo liko wazi na linalojikita katika umisionari, mambo msingi katika maisha na utume wa kanisa, wajiachirie mikononi mwa Kristu Yesu mwenyewe ili aweze kuwasindikiza katika safari ya mang'amozi, malezi na majiundo. Baba Mtakatifu anawaalika majando kasisi kujenga na kudumisha urafiki mwema na Kristu Yesu, hali inayogusa maisha yao yote kama mbegu inayozikwa ardhini ili hatimaye waweze kuwa ni mapadri wenye furaha na madaraja yanayowakutanisha watu wa Mungu na hivyo kumwachia nafasi Kristo Yesu aweze kukua ndani mwao ili hatimaye waweze kuwa wachungaji wema mintarafu moyo mtakatifu wa Yesu. Kwa msikilizaji wa Redio Vatikani, hayati Baba Mtakatifu Francisco tarehe 24 Oktoba mwaka 2024 alichapisha waraka wa kitume unaojulikana kama Dilexiti Nosi, yaani alitupenda, waraka wa kitume juu ya upendo wa kibinadamu na wa kimongo wa moyo mtakatifu wa Kristo Yesu. Kristo aliwapenda waja wake upeo na kuwataka kutambua kuwa hakuna jambo lolote linaloweza kuwatenga na upendo wake kiasi kwamba aliwaita rafiki zake. Kristo Yesu anapenda kuwatia waja wake upendo na urafiki, na kwamba alitupenda sisi kwanza. Baba Mtakatifu Uleo wa kumi na nne anawataka majando kasisi kuwahakikisha kwamba wanatumia vyema muda wa malezi na majiundo yao ya kipade kwa kutoa kipaumbele cha kwanza katika moyo, yaani seminari inapaswa kuwa ni shule inayojenga mahusiano na, na mafungamano bora ya kijamii. Lakini katika hali na mazingira ambamo kuna vita, uchoyo na ubinafsi, kuna haja ya kujifunza kupenda na kutenda kama Kristo Yesu aliyependa kwa moyo wa kibinadamu. Changamoto na mwaliko wa kutoa kipaumbele katika ujenzi wa dhamiri nyofu, mahali ambapo Mwenyezi Mungu anazungumza na waja wake, majando kasisi warejee katika undani wa nyoyo zao, jambo ambalo si rahisi sana, kwani huko kuna madonda na majeraha lakini pia kuna chembechembe za uwepo angavu wa Mwenyezi Mungu anayeganga na kuponya madonda haya, tayari kuwasindikiza wale wote wanaoteseka. Undani wa maisha bora ni msingi wa maisha ya kiroho, mahali ambapo Mwenyezi Mungu anazungumza na waja wake, yani kutoka katika undani wa moyo wa mtu <mulia> ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anawaalika majando kasisi kujifunza na kubaini yale yanayojiri kutoka katika sakafu ya maisha yao ya ndani, wawepesi kuratibu hisia zao, sifa kubwa kwa vijana wa kizazi kipya, kwani hisia hizi zinasaidia kuratibu maisha yao na hivyo kuonyesha uhalisia wa maisha yao. Undani wa maisha ya kiroho unafumbatwa katika sala, ukimya na upweke chanya, ili kuweza hatimaye kukutana na kuzungumza na Kristu Yesu na hivyo kujifahamu wao wenyewe. Majando kasisi waendelee kumtegemea Roho Mtakatifu ili kusikiliza sauti ya Mungu katika hali na mazingira mbalimbali mbali. Waweke bidii katika masomo ya kitaalimungu wajenge usikivu katika tamaduni za watu, na waweze kusikiliza sauti zinazotoka katika tamaduni za watu tayari kushughulikia changamoto mamboleo kama vile matumizi ya teknolojia ya akili unde pamoja na mitandao ya kijamii tendo kasisiani. Wa seminari wajenge utamaduni wa kusikiliza na kujibu kilio cha maskini wanyonge, na wale wanaodhurumiwa katika jamii kama Kristo Yesu alivyofanya katika maisha na utume wake. Wawasikilize vijana wanaotafuta maana ya maisha Majando kasisi wayo makini katika kulinda na kutunza nyoyo zao, kwa kujikita katika ukimya na tafakari na katika sala, wajifunze sanaa ya kufanya mang'amuzi. Wabebe ndani ya nyoyo zao ndoto na matamanio yao halali, kama ilivyokuwa kwa Bikira Maria aliyeweka maneno hayo yote akiyafikiri moyoni mwake. Mkazo wa pekee ni katika sala na tafakari ya kina ya neno la Mungu. Wawe wapole na wanyenyekevu wa moyo, wajitahidi kukuwa na kukomaa kioto kihesia na katika mahusiano na mafungamano ya kijamii kwa kuondokana na unafiki katika maisha, kwa kila jambo kulipatia jina lake kamili daima, wakijitahidi kujenga na kudumisha mahusiano na mafungamano na Mwenyezi Mungu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, katika ulimwengu ambamo kuna uchu wa mali na madaraka, wao kama wahudumu wa Injili wanaitwa na kutumwa wawe ni mashuhuda wa moyo wa shukurani na sadaka ya Kristo Yesu, watu wenye furaha, mapendo na huruma kutoka moyoni karimu na wenye kuonesha ukaribu wa Mwenyezi Mungu katika maisha na huduma ya ukarimu pasi na uchoyo na ubinafsi huku wakimwachia Roho Mtakatifu kupaka mafuta ubinadamu wao hata kabla ya kuwekwa wakfu kuwa ni mapadri. Moyo wa mtakatifu wa Kristo Yesu unaohuishwa na huruma kubwa. Yeye ni msamaria mwema wa wanadamu aliko wa kutenda kama alivyotenda yeye na hivyo kuyafanya maisha yao kuwa ni zawadi ya huruma na upendo. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anasema hekima ya Mama Kanisa, akisaidiwa na Roho Mtakatifu, siku zote inatafuta mbinu zinazofaa zaidi kwa ajili ya malezi ya wahudumu wa Injili Mintarafu mahitaji mahalia. Baba Mtakatifu Leo wa 14 anawataka majandoka sisi kujiuliza masuali ya msingi mintarafu kazi, shauku ya maisha na utume wa kipadi kuishi, kwa kuendelea kusoma alama za nyakati ili kuangalia siku zijazo kwa moyo wa kinabii. Ni matumaini ya Baba Mtakatifu Leo wa 14 kwamba mkutano wao utaendelea kuimarisha mazungumzo yao binafsi na Kristo Yesu, ili kumwomba wasaidie kuiga hisia za moyo wake mtakatifu, kielelezo cha upendo kwao na kwa binadamu wote. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mama kanisa kila mwaka ifikapo tarehe 24 Juni anaadhimisha sherehe ya kuzaliwa kwa mtakatifu Yohane Mbatizaji. Huyu ni mtakatifu pekee ambaye mama kanisa anaadhimisha siku yake ya kuzaliwa hapa duniani, ukiachilia mbali sikukuu ya kuzaliwa kwa Bikira Maria. Hizi ni nguzo msingi zinazoaminika katika mchakato mzima wa kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu kwa watu wa mataifa. Yohane Mbatizaji alitumwa na Mwenyezi Mungu kuwa ni shuhuda wa nuru, ili watu wasitembee tena gizani, watubu na kumwongokea Mwenyezi Mungu. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne, katika ujumbe wake katika maadhimisho ya sherehe ya kuzaliwa kwa Yohane Mbatizaji, msimamizi na mwaombezi wa chama cha kitume cha kijeshi cha Marta, anasema lengo kuu ni kumtukuza Mwenyezi Mungu na mwanadamu kutakatifuza kwa njia huduma makini kama Kristo Yesu alivyotoa kwa maskini na wale wote waliokuwa wanatengwa na jamii. Hawa ni watu wanaopaswa kutangaziwa habari njema na kushuhudiwa upendo wa Mungu unaookoa na kufariji, upendo unaosimikwa katika mshikamano wa udugu wa kibinadamu, upendo unaokirimia watu wa Mungu furaha, na hivyo kuendelea kuwarithisha imani inayotoka kwa Mungu ambaye kimsingi ni upendo, anayeonyesha ukaribu wake. Waamini watambue kwamba wao ni walinzi wa imani na huduma makini. Chama cha kitume cha kijeshi cha Malta kimeendelea kufanya kazi za kitume sehemu mbalimbali za dunia kama chemchemi ya uhuruma na upendo. Waamini wanapaswa kujitahidi kumfuasa Kristo hatimaye kufika kwa Kristo Yesu aliyeteswa akafa na kufufuka kwa wafu. Hiki ni kiini cha habari njema inayopaswa kutangazwa kwa njia ya unyenyekevu, udogo, imani na utii kwa msaada na nguvu utendaji ya Roho Mtakatifu anayeendelea kulitegemeza kanisa kwa nyakati mbalimbali mbali za maisha na utume wake. Mtakatifu Yohane Mbatizaji ni kielelezo makini cha uhusiano wa kina kati ya Mwenyezi Mungu na binadamu kwa njia ya Roho Mtakatifu. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne amewapongeza wanachama wa chama hiki cha kitume kwa kuhitimisha kuandika tafakari ya kina ya katiba ya chama chao, changamoto na mwaliko wa kuendelea kuwa makini ili kama wasimezwe na mali mwengo kwa kujeketa katika tunu msingi za kinjiri kama chanzo na asili ya chama chao cha kitume. <muchilis> Ayyeye, umayangu, batiza, ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, wanachama wa chama cha kitume cha kijeshi cha Malta waendelee kujikita katika toba na uongofu wa ndani, sanjali na huduma makini kwa watu wa mongo, ushuda uliotolewa na mwenye heri Gerard, na hivyo kuendelea kujitakasa. Malezi na majiundo ni mambo msingi ili kukabiliana na changamoto mamboleo. Haya ni malezi na majiundo yanayokita mizizi yake katika sala binafsi, liturujia ya kanisa inayorutubishwa na ukimya pamoja na upweke chanya, kwa ajili ya kujisadaka na kujitoa bila ya kujibakiza kwa ajili ya huduma, kama kielelezo cha ushuhuda wa upendo wa Mungu. Wajenge na kudumisha maisha ya kijumuiya yanayosimikwa katika nadhiri ya nadhili ya ufukara, utii na usafi wa moyo, tayari kutangaza na kushuhudia injili ya matumaini. Yohane Mbatizaji ni nabii aliyefunga agano la kale, akawa daraja la agano jipya, aliyemwandalia njia, na hatimaye wakati ulipowadia akamtambulisha Kristo, Kristu Yesu kuwa ni Masiya, mwana kondoo wa Mungu aondoaye dhambi za ulimwengu. Watu wengi walimfananisha Yohane Mbatizaji na nabii Eliya aliyewatakasa Waisraeli kutoka katika ibada ya kuabudu miungu na kuwarejesha tena katika imani ya kweli iliyokita mizizi yake kwa mwenyezi mungu aliye hai yaani mungu abrahamu isaka na yakobo mtakatifu yohane mbatizaji alihubiri juu ya uwepo wa masiha ambaye atajifunua kwao yohane mbatizaji kwa akawataka watu kutubu na kumwongokea mwenyezi mungu na hivyo kuanza kutembea katika mwanga wa maisha mapya kama njia makini ya kuweza kumpokea masiha wa bwana atakayetambulika kwa uwepo wa roho mtakatifu juu yake na huyo ndiye atakayebatiza kwa Roho Mtakatifu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Yohane Mbatizaji ndiye aliyemtambulisha Kristo Yesu kuwa ndiye mwanakondoo wa Mungu, na wale wanafunzi wa kwanza wa Yohane Mbatizaji wakawa ni wafuasi wa kwanza wa Kristo Yesu. Hawa ndio wakina Simoni aitwaye Petro na Andrea ndugu ya Yakobo na ndugu yake Yohane wote hawa walikuwa ni wavuvi kutoka Galilaya. Mtakatifu Yohane Mbatizaji ni nabii aliyetangaza na kusimamia ukweli, aliyekatwa kichwa. Na wafuasi wake waliposikia, wakaja kuuchukua mwili wake kwenda kuuzika kwa heshima. Hivi ndivyo nyota angavu ya Yohane Mbatizaji ilivyozimika baada ya kumshuhudia Kristu Yesu, mwana kondoo wa Mungu anayeondoa dhambi za ulimwengu. Mtakatifu Yohane Mbatizaji ni kati ya watu maarufu wa Agano Jipya, anaishia kukatwa kichwa. Hayo yamesemwa na hayati Baba Mtakatifu Francisco anayekaza kusema kifo dini ni huduma, utume na zawadi kubwa kutoka kwa Kristu Yesu kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Kifo dini ni kielelezo cha ukatili wa binadamu dhidi ya watu wa aminifu. Jimbo Kuu Katoliki la Mwanza nchini Tanzania kwa mara ngine tena limefanya kongamano katika parokia ya Bujora Jumamosi 21 Juni 2025. Mgeni rasmi katika hafla hiyo alikuwa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Daktari Samia Suluhu Hassan, akiwa na mwenyeji wake Askofu Mkuu wa Jimbo Kuu Katoliki la Mwanza Renatu Simkwande na wadau wengine walioshiriki katika hafla hiyo, inayosikika sana zaidi, ikiwa ni katika muktadha wa mkesha wa sherehe ya mwili na damu dominika tarehe ishirini na mbili juni elfu mbili na ishirini na tano askofu mkuu nkwande akitoa ya hotuba yake awali yayote alimpongeza rais wa nchi ya tanzania kwa shughuli zinazofanywa kwa ajili ya watanzania pamoja na hayo alimpatia pole kwa changamoto anazokabiliana nazo na kwamba kama kiongozi lazima ziwepo pia askofu nkwande alielezea jinsi ambavyo rais wa nchi aliungana nao katika matukio mbalimbali mbali ya huko mwanza na kibinafsi alimshukuru kwa utayari wake hasa kwa ajili ya utoaji wa vibali katika kituo cha makumbusho hapo Bujora. Hili ni jambo jema linaloonyesha utambuzi wa nafasi ya utamaduni wa Kiafrika, utayari huo alionao daima hata kuwakutanisha na kuwawezesha viongozi wa jadi, watemi, machifu na maeneo yote ya Tanzania. Katika hotuba hiyo, aliendelea Askofu Nkwande akisema, uwepo wa viongozi wetu wa jadi ni kielelezo tosha kuwa hata sisi wa Afrika tupo na tulikuwapo hata kabla ya ujio wa wageni waliotufikia kutoka nje ya Tanzania na Afrika. Dhana ya kubeza mambo ya kwetu na kuhusudu kila kilicho cha kigeni ni mawazo potofu, alisisitiza Tuwaenzi viongozi wetu hawa, kila tunapowaona tukumbuke tulikotoka na tukumbushwe jinsi tulivyoishi. Tuliishi kwa upendo, tuliishi kwa amani hata kama kulitokea chochote. Kimsingi, katika historia, unaona yalikuja machafuko baada ya wageni kufika. Tuwatumie viongozi hawa kujikumbusha jadi zetu njema ili tudumishe maadili yaliyo mema na taifa letu la Tanzania, alisisitiza Askofu Mkuu wa Jimbo Kuu Katoliki la Mwanza. Kwa kuhitimisha, alimtakia baraka nyingi za Mwenyezi Mungu na kwamba anamwombea heri katika jitihada zake njema, na kwamba tuombe na uchaguzi wetu uende vema. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, hata hivyo ni vizuri kujua historia fupi ya uinjilishaji Mwanza. Jimbo kuu la Mwanza katika historia yake ya imani liliinjilishwa na wamisionari wa, wa Afrika waliojulikana kwa jina la Kiingereza White Fathers. Kwa mara ya kwanza walifika Mwanza kunako tarehe ishirini na tatu Desemba elfu moja mia nane sabini na nane katika kijiji kimoja kiitwacho Malia, parokia ya Malia kwa sasa ni kituo chahija. Walishangaa kusikia jina hilo kwa sababu lilifanana na Maria, hata wakasema, watu hawa wana imani sana mpaka jina la kijiji limepewa kwa heshima ya Bikira Maria, bila kujua kuwa kwa Wasukuma malya maana yake ni kula, yani ulaji. Sababu kubwa ilikuwa ni kupumzika kutokana na uchovu wa safari, pia ikiwa ni maandalizi ya adhimisho la Noeli ambapo walisali mkesha na siku yenyewe ya sherehe. Hii ikaweka alama isiyofutika kwamba kwa mara ya kwanza misa iliadhimishwa katika kanda ya Ziwa na viunga vyake. Ndugu msikilizaji, baada ya hapo waliendelea na safari mpaka eneo la Kageye yani Magu, ambako kulikuwa na bandari ndogo ya kuvusha watumwa. Hapo wamisionari wa White Fathers au wamisionari wa Afrika walikuwa wakitafuta njia ya kuelekea Uganda, na walifanikiwa kufika huko kunako tarehe 17 Februari 1879. Madhurumu ya Kabaka na changamoto nyingine ziliwafanya wafikirie tena kurudi Mwanza. Safari yao ilikamilika kunako mwaka 1883, walipotulia rasmi katika eneo la Bukumbi, parokia na kituo cha hija kwa sasa. Bukumbi ikawa makao makuu yani kanisa kuu na vikariyete ya Nyanza, ikibeba maeneo ya Mwanza, Shinyanga, Musoma, Kagera yote, Rwanda, Burundi na Uganda kusini. Na ndiyo maana kunako mwaka 1885 Septemba au Oktoba hivi watakatifu mashahidi wa Uganda walikuja kumtembelea askofu wao kabla ya kurudi na kuuawa. Baada ya utulivu na neema ya Roho Mtakatifu ikiwaongoza waliweza kufungua misheni nyingine nyingi maeneo mengine hasa ya buhaya na Ukerewe. Wamisionari walipokelewa kwa moyo sana, isipokuwa katika eneo la Usukuma. Mapokeo yanaeleza kuwa walikuwa radhi kuwapa wamisionari vyakula, maeneo ya kuishi na kila aina ya ukarimu, isipokuwa kusali na kuacha msimamo wa imani zao. Hii iliwapa changamoto wamisionari kiasi kwamba wakafikiria wafanye nini. Mwanzoni mwa miaka ya elfu moja mia tisa hamsini wamisionari walifahuru kupata misheni nyingine ya Bujora Kisesa, ndipo yaliyopo makumbusho ya Kisukuma, kwa sababu walikuwa wamejua utamaduni kwa Wasukuma na walitaka kufanana nayo kwa kila hali ili kusudi kuleta utamadunisho. Mwanzilishi wa kwanza alikuwa ni Padre David Clement, aliyekuwa paroko wa kwanza wa Bujora. Yeye pamoja na kuanzisha makumbusho hayo alipata wazo la kuunganisha sherehe ya mavuno ya Wasukuma na imani Kipindi cha mwezi Juni hadi Julai kiutamaduni wa Sukuma walikuwa wanafanya matendo ya kurudisha shukurani kwa mtemi kwa kupeleka vyakula na asilimia kadhaa ya mavuno, kwa kisukuma kushosha nsikule na kama ilivyokuwa inajulikana kwa lugha yao, kwa sababu kabla yake mtimi alikuwa akibariki mbegu na mashamba kabla ya kuanza kilimo, hivyo walitakiwa kutoa shukrani hiyo. Pia ilikuwa sehemu ya kwenda kuweka hakiba ili njaa ikija, watu wa utemi huo wapatiwe chakula kutoka kwenye hazina kuu ya utawala. Ndugu msikilizaji, pamoja na nia njema iliyokuwepo tangu mwanzo, kongamano hili katika historia yake limekuwa likipata changamoto kadhaa, zipo za ndani na nje. Baadhi ya waamini ku zaidi maandalizi ya nje na sherehe kuliko misa yenyewe. Ni Anje Rezaula, Vatican News. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena tunapoendelea kwa kushirikisha katekesi ya Baba Mtakatifu leo wa kumi na nne kuhusu Roho Mtakatifu na bibi arusi. Roho Mtakatifu anawaongoza watu wa Mungu kuelekea kwa Kristo Yesu, tumaini letu, sehemu ya maadhimisho ya Jubilei ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo yanayonogeshwa na kauli mbiu mahujaji wa matumaini. Kwa niaba ya Njela Rezaura na Sara Pelaji, mimi ni Padri Richard Mjigwa nikisepa kwa kusema: