Na jambo wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Radio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Karibu ndugu msikilizaji wa redio Vatikani popote pale ulipo. Wakati huu ninapokupangia mipini ya matangazo yetu, kwa habari zifuatazo katika ujumbe wake kwa ajili ya maadhimisho ya siku ya tano ya babu bibi na wazee duniani itakayoadhimishwa itakayoadhimishwa ya Dominika tarehe ishirini na saba Julai elfu mbili na ishirini na tano Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne ametoa wito wa matumaini kwa wazee kote ulimwenguni wa akisisitiza umuhimu wao kama mashuhuda wa imani, hekima na upendo. Kauli mbiu ya mwaka huu ni heri wale ambao hawajapoteza tumaini. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne amesema kwamba jubilei inayoendelea ni nafasi ya kutambua kuwa tumaini ni chanzo cha furaha ya kweli, haswa kwa wale walio katika umri wa uzee. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne amemwandikia barua padi Gerard Francisco Timoneri watatu mkuu wa shirika la Wadominikani kama sehemu ya maadhimisho ya mkutano mkuu wa wakuu wa kanda kutoka sehemu mbalimbali za dunia kuanzia tarehe kumi na saba Julai hadi tarehe 8 Agosti mwaka elfu mbili na ishirini na tano huko Krakovya nchini Polandi. Mkutano huu unajikita zaidi katika mchakato wa kutangaza pamoja na kushuhudia habari njema ya wokovu kwa watu wa mataifa, kwa kunogishwa na kauli mbiu adhira nne, yaani wale watu ambao bado hawamjui Kristo Yesu, waaminifu wa Kristo, wale ambao wamejitenga na Kristo na kanisa lake sanjari na vijana katika hali zote. Hizi ni muhimu sana kwa wakati unaofaa kuwatangazia habari njema ya wokovu. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne, Alhamisi tarehe ishirini na tatu Julai elfu mbili na ishirini na tano, amemtumia salamu za heri na pongezi nyingi Rais Sergio Mattarella wa Italia kwa kuadhimisha kumbukizi ya miaka themanini na nne tangu alipozaliwa tarehe ishirini na tatu Julai kunako mwaka elfu moja mia tisa arobaini na moja huko Palermo nchini Italia. Kwa niaba ya Sara Pelaji, mimi ni Pate Richard Mjigwa nikikukaribishwa kwa mikono miwili ili kusikiliza matangazo yetu. Nitakuwaje, itakuwaje iwapo ni nitalifanya jambo hili alilolifanya Takatifu Fransisko. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Mtakatifu Dominiko wa Gosimani alizaliwa tarehe nane Agosti elfu moja mia moja na sabini huko nchini Hispania, akafariki dunia tarehe sita Agosti mwaka elfu moja mia mbili na ishirini na moja na kuzikwa kwenye kanisa kuu la San Domenico, jimbo kuu la Bologna nchini Italia. Papa Gregori wa tisa tarehe mbili Julai mwaka elfu mbili na thelathini na nne akamtangaza kuwa ni mtakatifu. Ni mwasisi wa shirika la wahubiri maarufu kama Wadominikani. Mama Kanisa, mshukuru Mwenyezi Mungu kwa kulijalia kanisa Mtakatifu Dominiko wa Gusimani, aliyepiaisha mchakato wa kutangaza na kushuhudia Injili. Alitangaza habari njema ya wokovu iliyokita mizizi yake katika huruma na upendo wa Mungu, ukweli unaookoa na kama chemchemi ya nguvu ya wokovu Halikazia utume, umoja, maisha ya kijumuiya na umisionari wa kitume. Mtakatifu Udominiko anatambulika kuwa ni mhubiri wa neema ya Mwenyezi Mungu, inayokita mizizi yake katika karama na utume wa shirika la Wadominikani, mapadi watawa, na waamini wale, bila kuvisahau vyama vya vijana. Kila mtakatifu amekirimiwa utume maalum katika maisha yake kama ilivyokuwa kwa Mtakatifu wa Dominiko wa Guzman, aliyejisadaka bila ya kujibakiza kwa ajili ya kutangaza na kushuhudia Injili, utakatifu na kuendelea kukazia umoja na maisha ya kijumuiya kwa kuyaishi kikamilifu mashauri ya kiinjili yaani ufukara, utii na useja kamili, chachu ya mageuzi makubwa katika maisha na utume wa kanisa. Hizi ni tunu msingi zilizowapambanua Wakristu wa kanisa la mwanzo. Mtakatifu Dominiko wa Gusimani alianzisha jumuiya wa uberi waliopenda kusoma na kuyatafakari maandiko matakatifu, wakajikita katika maisha matakatifu na adili, na hivyo wakawa kweli ni mashuhuda wa chemchemi ya maisha na ukweli wa neno la Mungu. Katika ulimwengu wa utandawazi na maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia, wadominikani wanaendelea kutoa changamoto kwa wakristo kuwa kweli ni mitume wa, wa misionari wanaokwenda pembezoni mwa jamii kutangaza na kushuhudia mwanga wa Injili na upendo wenye huruma kutoka kwa Kristo Yesu kiini cha kanisa na ari na moto wa umisionari sanjari na ujenzi wa kanisa la kisinodi unaopaswa kuendelea kuwaka. Mtakatifu Dominiko wa Gusman alitangaza habari njema ya wokovu iliyokita mizizi yake katika huruma na upendo wa Mungu, ukweli unaookoa na kama chemchemi ya nguvu ya wokovu aliguswa na mateso na mahangaiko pamoja na vifo vya watu wa Mungu, akauza baadhi ya mali zake ili kujenga kituo cha huduma ya upendo ili kushuhudia upendo wa Kristo Yesu unaoganga na kuponya. Likazia umoja wa kweli unaosimikwa katika upendo, nguzo ya haki, msingi za binadamu walioumbwa kwa sura na mfano wa Mungu. Huu ni mwaliko kwa kanisa kuendeleza urafiki na udugu wa kibinadamu, ili kufyekelea mbali mifumo tenge ya uchumi na siasa, tayari kujielekeza zaidi katika mchakato wa maendeleo fungamani ya binadamu, haki na amani. Waamini wanahimizwa kuwa ni vyombo na mashuhuda wa ujenzi wa ufalume wa Mungu unaosimikwa katika utakatifu, haki na amani kibinadamu, kama kielelezo cha utawala bora. Ni utawala shirikishi unaofumbatwa katika mang'amuzi na maamuzi kadiri ya sheria, taratibu na kanuni za shirika. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, udogo wa kiinjili ni ushuhuda wa unabii wa mpango wa Mungu kama chombo cha umoja na upatanishi wa familia ya binadamu, na huu ni utambulisho makini wa karama ya Wadominikani na kama sehemu ya mchakato wa kuragibisha upyaisho wa maisha ya Kikristo na utangazaji wa habari njema ya wokovu katika ulimwengu mambo leo Mtakatifu Dominiko na Mtakatifu Francisco wa Asisi walitambua kwamba kutangaza Injili kunapaswa kwenda sanjari na ushuhuda wa ujenzi wa jumuiya ya kitawa inayosimikwa katika umoja na udugu pamoja na utume wa kimisionari. Watakatifu wasanii, na wasomi wa nyakati mbalimbali wametambua na kuthamini mchango wa Mtakatifu Dominiko wa Guzman. Kifo dini cha baadhi ya Wadominikani ni mahubiri ya nguvu yenye mvuto na mashiko. Hawa ni watu waliosimama kidete kutangaza injili ya Kristo pembezoni mwa jamii, bila kusahau kuwashirikisha vijana ile furaha ya injili inayobubujika kutoka kwa Kristo Yesu na kanisa lake. Ushiriki mkamilifu wa waamini walei katika utume wa uinjilishaji wa kina ni jambo linalopewa kipaumbele cha pekee kwa kanisa nyakati hizi. Mama Kanisa anawashukuru na kuwapongeza Wadominikani waliojielekeza zaidi katika masomo ya taalimungu kwa kufafanua mafumbo ya imani kwenye vyuo mbalimbali vya taalimungu barani Ulaya. Ni masomo, malezi na makuzi yanayokita mizizi yake katika Maandiko Matakatifu, taali Mungu na elimu dunia, ili kusaidia mchakato wa majadiliano katika ukweli, kwa ajili ya huduma ya ufunuo wa Mungu kwa njia ya Kristo Yesu. Wadominikani wamekuwa mstari wa mbele katika sekta ya elimu kwa kuanzisha taasisi za elimu ya juu pamoja na vyuo vikuu ili kusaidia majadiliano kati ya akili na imani ili kuendeleza maisha na utume wa kanisa. Hiki ni kipindi cha kumwimbia Mwenyezi Mungu utenzi wa sifa na shukurani kwa mchango mkubwa ambao umetolewa na Wadominikani kwa Vatikani na kanisa katika ujumla wake. Mama kanisa anawaombea ili wadumu katika uaminifu wa karama ya mwanzilishi wa shirika lao, amana na urithi wa karama ya mwanzilishi wao, pamoja na ongezeko la miito mitakatifu ya kipadre na kitawa <mulia> Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, Baba Mtakatifu Leo wa 14 amemwandikia barua Padre Gerard Francisco Timoneri wa tatu, mkuu wa shirika la wadominik kani kama sehemu ya maadhimisho ya mkutano mkuu wa wakuu wa kanda kutoka sehemu mbalimbali za dunia kuanzia tarehe 17 Julai hadi tarehe 8 Agosti mwaka elfu mbili na ishirini na nane huko Krakovia nchini Poland. Mkutano huu unajikita zaidi na zaidi katika mchakato wa kutangaza na kushuhudia habari njema ya okovu kwa watu wa mataifa kwa kunogishwa na kauli mbiwa dhila nne wale watu ambao bado hawamjui Kristo Yesu, waaminifu wa Kristo, wale ambao wamejitenga na Kristo Yesu pamoja na kanisa lake, vijana. Katika hali zote hizi, wanapaswa kutangaziwa na kushuhudiwa habari njema ya wokovu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mama kanisa anasema maadhimisho ya mkutano mkuu wa mashirika ya kitawa na kazi za kitume ni kipindi maalumu cha watawa kukutana katika sala, tafakari na mang'amuzi ya kina mintarafu wa maana na utajiri wa mashirika na wanashirika wenyewe. Ni wakati mwafaka kwa wanashirika kufanya upembuzi yakinifu kuhusu maisha na utume wa mashirika yao kwa kuangalia changamoto, matatizo na fursa zilizopo kama sehemu ya mchakato wa uinjilishaji mpya unaofumbatwa katika ushuhuda wenye mvuto na mashiko. Huu ni wakati mwafaka wa kusoma alama za nyakati na kuangalia wapi ambapo Roho Mtakatifu anawaalika kwenda baada ya mikutano yao mikuu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, lengo kuu ni kuhakikisha kwamba watao wanashiriki kikamilifu katika mchakato wa uinjilishaji wa kina unaogusa maisha ya mtu mzima kiroho na kimwili, kwa kujikita katika ujenzi wa udugu wa kibinadamu kama chemchemi ya furaha inayobubujika kutoka kwa Kristo Yesu na kanisa lake, tayari kujenga kanisa la kisinodi na kimisionari. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anawaalika wajumbe wa mkutano huu kuhakikisha kwamba wanatumia kikamilifu fursa ya maadhimisho ya jubilei ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo kupyaisha matumaini yao ambayo kamwe hayadanganyi. Tamko la maadhimisho ya jubilei kuu ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo linalonogeshwa na kauli mbio, tumaini halitahayarishi, yote haya yawawezeshe ya kukabiliana na changamoto mamboleo kwa kusimama kidete kumtangaza na kumshuhudia Kristo Yesu. Anawaalika kumsikiliza zaidi Roho Mtakatifu ambaye anaendelea kuliongoza kanisa katika utimilifu wa ukweli wote. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, ni matumaini ya Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne kwamba hii ni fursa kwa wadominikani kuendelea kujisadaka na kujizatiti zaidi na zaidi katika kulihudumia fumbo la mwili wa Kristo, yaani Kanisa, kwa njia ya maisha ya kiinjili kama alivyofanya Mtakatifu Dominiko wa Gozimani uzoefu na mangamuzi yao pamoja na udugu wa kibinadamu na maisha ya sala yaendelee kuimarisha vifungo vya ushirika na umoja wa shirika, mambo yanayowaunganisha kama Wadominikani, na hivyo kuwatia moyo kuishi kwa ukamilifu zaidi wito wao kama wahubiri na wanatafakari wa habari njema ya wokovu. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anapenda kuwahimiza Wadominikani wawe waaminifu kwa karama na hali ya maisha yao ya kiroho ndani ya Roho Mtakatifu. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne amewakabidhi washiriki wa mkutano huo mkuu chini ya ulinzi tunza na maombezi ya Bikira Maria wa rozari takatifu. Hatimaye Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne amewapatia baraka zake za kitume. Kumbukumbu ya watakatifu Joakim na Ana, wazazi wake Bikira Maria, inaadhimishwa na Mama Kanisa kila mwaka ifikapo tarehe 26 Julai. Hii ndiyo familia ambapo Bikira Maria, mama wa Mungu na Kanisa, amechota fadhila mbalimbali zilizomwezesha kupata upendeleo pekee mbele ya Mwenyezi Mungu. Kumbe ibada na heshima kwa watakatifu Joakim na Ana ni mwendelezo wa ibada kwa Bikira Maria na hatimaye familia takatifu ya Yesu, Maria na Yosefu. Ni nafasi mwafaka ya kutafakari changamoto fursa na matatizo yaliyopo na kuendelea kuyafanyia kazi na hatimaye kuyapatia majibu mwafaka kwa mwanga wa tunu msingi za kiinjili na kiutu. Changamoto ya kwanza ni kukubali na kupokea wosia ambao umesheheni maneno ya ujasiri chacwa mabadiliko na upaisho wa maisha na utume wa ndoa na familia sanjari na mapendekezo yanayopaswa kufanyiwa kazi na watu wa Mungu. Kimsingi, familia zinahitaji sera na mikakati ya shughuli za kichungaji zitakazowawezesha wanandoa kujitoa bila kujibakiza kwa ajili ya usitawi, maendeleo na mafao ya familia katika ujumla wake. Familia zinapaswa kusimikwa katika upendo wenye huruma, na kutambua kwamba familia ni kanisa dogo la nyumbani linayotangaza na kushuhudia uwepo mwanana wa Mungu. Katika shida na magumu, familia zisaidiwe kwa hali na mali, ili kuweza kupita vipindi hivi vigumu, kwa kusindikizwa na upendo wenye huruma. Familia zinaogelea kwenye shida na ugumu wa maisha, zisikilizwe na zisaidiwe. Wazazi na walezi wanao dhamana kubwa ya kuhakikisha kwamba wanajenga na kudumisha msingi wa imani kama sehemu ya mchakato wa ukomavu wa imani miongoni mwa watoto wao. Wazazi na walezi warithishe imani hii kwa njia ya maneno lakini zaidi sana kwa njia ya shuhuda ya maisha adili na matakatifu kwa kutambua na kuenzi kweli msingi ya maisha kadiri ya upendo na mpango wa Mungu katika maisha ya mwanadamu. Watoto wasaidiwe kupata mwanga na ufunuo wa maisha katika hija ya maisha yao. Wazee ni amana na utajiri wa jamii, wao ni watunzaji wa mapokeo hai na wanayo mizizi ya jamii mambo wanayopaswa kuharithisha vijana wa kizazi kipya, na imani na mang'amuzi ya maisha. Inapendeza ikiwa kama wazee watakutana na wajukuu wao, ili kuendeleza amana na utajiri unaofumbatwa katika maisha yao. Inasikitisha kuona kwamba mara nyingi wazee wanasahuliwa sana katika jamii. Maadhimisho ya siku ya wazee duniani yatakuwa yanakaribiana sana na maadhimisho ya kumbukumbu ya watakatifu Joakim na Ana, wazazi wake Bikira Maria. Siku ya babu na bibi na bibi wazee duniani ni matunda yanayobubujika kutoka katika maadhimisho ya mwaka wa furaha ya upendo ndani ya familia familia Moris Letitia uliozinduliwa rasmi tarehe 19 Machi mwaka 2021 na na ukahitimishwa wakati wa maadhimisho ya siku ya kumi ya familia duniani hapo tarehe ishirini na sita Juni mwaka elfu mbili na ishirini na mbili kwa kunogeshwa na kauli mbiu upendo wa familia, wito na njia ya utakatifu. Siku ya mababu, mabibi na wazee duniani ni muda wa kuserebuka, kutoa faraja na kuonyesha upendo kwa wazee, ili kujenga na kudumisha umoja, udugu, upendo na faraja, tunu msingi katika maisha ya kijamii ni muda kwa waamini kujifunza sanaa ya kupenda na kupendwa. Na katika muktadha huu, wazee wanaweza kuwa magwiji kwa vijana wa kizazi kipya. Ndoto, kumbukumbu kumbu na sala ni kielelezo cha uwepo endelevu wa Kristo Yesu pamoja na waja wake. Wazee wawe ni wadau katika sera na mikakati ya shughuli za kichungaji katika maisha na utume wa kanisa. Kila mwaka kanisa Katoliki huadhimisha siku ya wazee ulimwenguni kila ifikapo dominika ya nne mwezi Julai. Siku hii ilianzishwa na Papa Francisco mnamo mwaka elfu mbili na ishirini na moja kwa lengo la kutambua mchango mkubwa wa kizazi cha wazee katika maisha ya kanisa na jamii ya sasa. Baraza la Kipapa kwa ajili ya Walei, Familia na Maisha katika mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tano tayari limechapisha kauli mbiu inayoongoza siku ya tano ya wazee ulimwenguni itakayoadhimishwa tarehe ishirini na saba Julai mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Katika taarifa hiyo inabainisha kuwa Baba Mtakatifu aga mada ya maadhimisho hayo isemayo heri wale ambao hawajapoteza tumaini. Rejea kitabu cha Sira sura ya 14 mstari wa pili maneno haya yanaonyesha baraka za wazee na kuonyesha katika tumaini lililowekwa kwa, kwa Bwana katika njia ya Mkristo na kupatanishwa na uzee. Katika ujumbe wake kwa ajili ya siku ya tano ya wazee duniani itakayoadhimishwa tarehe ishirini na saba Julai mwaka elfu mbili na ishirini na tano, na kanisa Katoliki kiulimwengu Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne ametoa wito wa matumaini kwa wazee kote ulimwenguni akisisitiza umuhimu wao kama mashahidi wa imani, hekima na upendo. Papa Leo wa 14 amesema kuwa jubilei inayoendelea ni nafasi ya kutambua kuwa tumaini ni chanzo cha furaha ya kweli, hasa kwa wale walio katika uzee. Akinukuu mifano ya kibibilia ya Abrahamu, Sara, Zakaria na Elizabeth, ameeleza jinsi Mungu huwaita watu wake katika uzee wao kushiriki katika mpango wa wokovu na hivyo kuonyesha kuwa uzee ni wakati wa neema na baraka. Tunaweza kumfikiria Abraham na Sara ambao wakiwa wamekomaa kwa miaka walipata ugumu kuamini walipoahidiwa mtoto na Mungu. Kutokuwa na mtoto kulionekana kuwa kikwazo kwao kuendelea kuwa na matumaini ya baadaye. Zakaria alipoambiwa juu ya kuzaliwa kwa Yohane Mbatizaji alisema, nitawezaje kuwa na hakika ya jambo hili? Maana mimi ni mzee na mke wangu naye ni mzee sana. Ukisoma Injili ya ya Luka sura ya kwanza mstari kuwa vizuizi vya tumaini na uhai. Swali la Nikodemo kwa Yesu pia lilionekana kuwa la kejeli. Je, mtu anaweza kuzaliwa tena akiwa mzee? Anaweza kuingia tumboni mwa mama yake mara ya pili na kuzaliwa? Hapa unasoma Injili ya Yohane ya Yohane sura ya tatu mstari wa nne. Lakini kila tunapofikiri kuwa mambo hayawezi kubadilika, Bwana hutushangaza kwa neno la wokovu. Wazee ni mashahidi wa kwanza wa tumaini mbele za Mungu, amesema Baba Mtakatifu Leo wa 14, huku akiongeza kuwa maandiko matakatifu yanadhihirisha jinsi Mungu huweka thamani kubwa kwa uzee na mchango wake katika jamii ya wa waamini. Amekemea utamaduni unaoendelea katika jamii wa kuwasahau na kuwaweka wazee kando, akitoa wito wa kanisa zima kufanya mapinduzi ya shukrani na utunzaji wa wazee. Amezitaka parokia, jumuiya na mashirika ya Kikristo kujitokeza kwa wingi hasa katika kuwahudumia wazee kupitia kuwatembelea majumbani, sala na kusaidia kurejesha matumaini kwao. Jamii zetu zimezoea kuwaacha wazee nyuma, jambo ambalo linahitaji mabadiliko ya dhati. Tunaitwa kurejesha thamani na heshima wanayostahili amesema Baba Mtakatifu Leo wa 14, katika muktadha wa jubilei ya mwaka 2025. Papa Leo wa 14 amekumbusha kwamba hii ni fursa ya ukombozi kwa wazee wanaoteseka kutokana na upweke na kutelekezwa. Akitaja mafundisho ya Yesu katika sinagogi la Nazaret, amesisitiza kuwa jubilei ni muda wa habari njema, uhuru na urejesho wa heshima kwa kila mtu, hasa wazee. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne pia ametangaza kuwa wazee wasioweza kusafiri kwenda Roma kwa ajili ya hija ya jubilei wanaweza kupata msamaha wa jubilei kwa kuwatembelea wenzao wanaoishi peke yao, akieleza kuwa matendo hayo ni njia ya kukutana na Kristo aliye ndani yao. Amewahimiza wazee kutazama siku zijazo matumaini badala ya kutazama nyuma kwa huzuni. Amewakumbusha wazee kote ulimwenguni kuwa licha ya udhaifu wa miili, bado wana uwezo mkubwa wa kupenda, yaani kutoa upendo kwa wengine, kusali na kuwa na mchango muhimu katika jamii. Hata ikiwa utu wa nje unadhoofika, utu wa ndani unafanywa upya siku kwa siku. Rejea Wakorinto wa pili sura ya nne mstari wa kumi na sita hadi wa kumi na nane. Ujumbe huu wa Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne unaendeleza wito huu wa msisitizo mpya, kwamba tumaini halifi na wazee ni walinzi wake wakuu. Licha ya Kanisa Katoliki ulimwenguni kuadhimisha maadhimisho hayo kijamii pia huadhimishwa ambapo Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa mnamo tarehe 14 Disemba mwaka 1990 liliteua kila Oktoba mosi kuwa siku ya kimataifa ya wazee duniani. Mnamo mwaka 1991, Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa lilipitisha kanuni za Umoja wa Mataifa kwa wazee, likilenga kuelimisha jamii kuhusu haki na stahili mbalimbali zinazohitajika kwa wazee hao, sanjari na kuwakumbusha umuhimu na uwepo wao katika jamii husika. Waswahili husema uzee ni dawa, lakini pamoja na umaarufu wa msemo huo bado wazee wanakabiliwa na changamoto nyingi, ikiwemo afya kutokana na kunyemelewa na maradhi mbalimbali yasiyoambukiza. Wazee ni watu muhimu sana katika jamii na kutokana na ukweli huu, serikali zinatakiwa kubadili mifumo ya upatikanaji wa huduma ya wazee iliyopo na ijikite katika kuwapatia wazee bima ya afya la daraja za juu kuweza kuwasaidia kiuhakika. Ikumbukwe kwamba wazee wengi katika jamii huchukuliwa kama tabaka lililotengwa. Hivyo serikali katika kuwatunza zisiishie tu kutoa huduma za matibabu pekee, bali hata katika kujua makazi yao, vyakula na kuwasaidia vipato vya kuendeleza maisha yao. Kutoka studio za Radio Vatican, mimi ni Sara Pelaji. Ndugu msikilizaji wa redio Vaticani, Baba Mtakatifu Leo wa 14, Alhamisi tarehe 23 Julai 2025, amemtumia salamu za heri na pongezi nyingi Rais Sergio Mattarella wa Italia kwa kuadhimisha kumbukizi la miaka 84 tangu alipozaliwa tarehe 23 Julai kunako mwaka 1941 huko Palermo nchini Italia. Huyu ni rais wa kumi na mbili wa Italia. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anamshukuru Mwenyezi Mungu kwa kumpatia fursa Rais Sergio Mattarella kuwaongoza watu wa Mungu nchini Italia kwa awamu ya pili kuanzia mwaka elfu mbili na ishirini na mbili huduma ambayo anaendelea kuitekeleza kwa upendo na unyenyekevu mkuu, licha ya matatizo, changamoto na fursa mbalimbali zinazoendelea kujitokeza katika maisha na uongozi wake, Baba Mtakatifu Leo wa 14 anapenda kumhakikishia sala zake kwa kazi na huduma anayoitoa kwa watu wa Mungu nchini Italia bila ya kujibakiza, kwa sababu sadaka na majitoleo yake mapana kwa ajili ya ujenzi wa umoja na ms kamano wa taifa. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anapenda kuwashirikisha furaha hii wale wote walio karibu na Rais Sergio Mattarella. Anamshukuru na kumpongeza kwa ajili ya kutafuta na kudumisha amani ulimwengoni. Anamweka chini ya ulinzi maombezi ya Bikira Maria pamoja na watakatifu walinzi wa Italia. Rais Sergio Matarela ni kiongozi ambaye ameonyesha uthabiti na umakini katika maamuzi yake kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao mapana ya watu wa Mungu nchini Italia, mfano bora wa kuigwa. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anaungana na watu wote wa Mungu kumtakia heri na baraka Rais Sergio Mattarella wa Italia anapoadhimisha kumbukizi ya siku yake ya kuzaliwa. Mwishoni mwa ujumbe wake, Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne amempatia Rais Sergio Mattarella baraka zake zake za kitume. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena tunapoendelea kukushirikisha yale yanayojiria katika maisha na utume wa kanisa ndani na nje ya Vatikani. Kwa niaba ya Sara televienda apelaji mimi ni mtoto wa mkulima pado Richard Mjigwa, nikikunja jamvi la matangazo yetu kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, laudetur Yesus Kristus. <muchu>