Wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. ni kwa mara ningine tena, ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, ninakukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi, hasa tunapoendelea kuwajuza habari za ziara ya Baba Mtakatifu Francisco kusini mwa Ufaransa aliyofanya kwa siku mbili, ishirini na mbili na ishirini na tatu Septemba elfu mbili na ishirini na tatu. Lakini kwanza ni muhtasari wake. Papa Francisco akizungumza na waandishi wa habari kwenye ndege ya kurudi kutoka Ufaransa alisema uhamiaji unaoendeshwa vizuri ni hazina, na alitoa onyo la kujihadhari na ukoloni wa kiitikadi unaoharibu maisha ya mwanadamu. Kwa upande wa vita vya Ukrainia, anasema hatupaswi kucheza na mauaji ya watu hao. Maisha yetu ya kanisa Ufaransa na Ulaya yanahitaji neema ya mruko mpya wa imani upendo na matumaini yalikuwa ni kiini cha mahubiri ya Baba Mtakatifu Francisco katika uwanja wa mchezo Velodrome huko Marsilia nchini Ufaransa, Jumamosi tarehe 23 Septemba 2023 akiwa katika hatua ya mwisho wa ziara yake 44 ya, ya kitume ya siku mbili kusini mwa Ufaransa. Mwisho wa ibada ya misa takatifu katika uwanja wa Velodrome kwa waamini wa Ufaransa, Papa aliwasalimia viongozi na raia wa Ufaransa kwa namna ya pekee, hata kuwakumbuka waanga wa shambulio la kigaidi la 2016 na kuomba kuwa sichoke kuombea amani katika kanda zilizoharibiwa na vita. Tarehe ishirini na nne Septemba elfu mbili na ishirini na tatu ni siku ya mia moja na tisa ya wahamiaji na wakimbizi duniani, inayoongozwa na kauli mbiu uhuru wa kuchagua kuhama au kubaki, ambayo inasisitiza kuhamasisha ufahamu mpya kuhusu haki ya kuhama au kubaki nyumbani na katika nchi yako mwenyewe ulikozaliwa. Habari hizi na nyingine hutapata kuzisikiliza, nilizokuandalia ni Andrea Rozaula anakukaribisha. buonasera santita buonasera a tutti, grazie per questo tempo ke Che ci dedica sul volo di ritorno ma ci sono ancora credo, delle domande o delle questioni che i giornalisti volevano porle oppure se lei voleva dire una parola a noi Buonasera, grazie tante per il vostro lavoro. Baba Mtakatifu Francisco alirejea jijini Roma, Jumamosi usiku 23 Septemba 2023, katika itimisho la ziara yake ya kitume ya siku mbili kwenda Marsilia ya kusini mwa Ufaransa, alifanya mkutano wake wa kawaida na waandishi wa habari ndani ya ndege ya upapa. Kwa kujibu maswali matatu kwa kawaida. Akianza utangulizi, msemaji wa vyombo vya habari Vatikani Daktari Mateo Bruni alisema: habari za jioni Baba Mtakatifu, jioni njema nyote. Asante kwa kuchukua muda huu kwenye ndege yetu ya kurudi. Ilikuwa ni safari maalumu ambayo pia uliweza kuhisi kama mtukufu alivyosema, mapenzi yote ya wa Wafaransa waliokuja kusali nawe, lakini nadhani bado kuna maswali au masuala machache ambayo waandishi wa habari wangependa wa kukuuliza. Labda ungependa kusema maneno machache kwetu. Papa Francisco alisema habari za jioni, na asante sana kwa kazi yenu. Kabla sijasahau, ninataka kusema mambo mawili. Leo nadhani ni ndege ya mwisho kwa Roberto Belino, mwandishi wa sauti na Baraza la Kipapa la Mawasiliano, kwa sababu anastaafu. Walimpigia makofi. Asante, asante, asante sana. Jambo la pili ni kwamba leo ni siku ya kuzaliwa kwa Rino. Rino asiyeweza kusema, wa kampuni ya ndege Italia, wa safari za Papa. Makofi pia naye. Sasa unaweza kuuliza swali lako. Swali la kwanza lilitoka kwa mwandishi wa televisheni ya Ufaransa. Baba Mtakatifu, wa habari za jioni, ulianza upapa wako huko Lampedusa ukilaani kutojali. Miaka kumi baadaye unaomba Ulaya kuonyesha mshikamano. Umekuwa ukirudia ujumbe huo kwa miaka kumi. Je, ina maana umeshindwa? Papa Francisco alijibu: ningesema hapana, ningesema kwamba ukuaji umekuwepo polepole. Leo kuna ufahamu wa tatizo la uhamiaji, kuna fahamu na pia kuna ufahamu wa jinsi imefikia hatua kama kiazi cha moto ambacho hujui jinsi ya kushughulikia. Angela Merkel aliwahi kusema kuwa unatatuliwa kwa kwenda Afrika na kutatua barani Afrika kwa kuinua kiwango cha watu wa Kiafrika, lakini kumekuwa na kesi ambazo ni mbaya, kesi mbaya sana, ambapo wahamiaji kama mchezo wa pingpong wamerudishwa na inajulikana kuwa mara nyingi huishia kwenye laga, mwisho wao ni mbaya zaidi kuliko hapo awali. Niliyafuatilia maisha ya kijana Mwamudu aliyekuwa akijaribu kutoka nje na mwisho akajinyonga, hakufanikiwa kwa sababu hakuweza kustahimili mateso haya. Nakwambia usome kitabu hicho, ndugu Hermanito. Watu wanaokuja wanauzwa kwanza, kisha wanachukua pesa zao, kisha wanawafanya waite familia yao kwa simu ili kutuma pesa zaidi, lakini ni watu maskini. Ni maisha ya kutisha. Nilimsikia mmoja ambaye, usiku wakati wa kupanda mashua, aliona chombo wazi sana bila ulinzi wowote, na akutaka kupanda na bum bum, mwisho wa historia. Ni utawala wa ugaidi wanateseka, sio tu kwa sababu wanahitaji kutoka, lakini kwa sababu ni utawala wa ugaidi. Huko ni watumwa, na hatuwezi bila kuona mambo warudisha kama mpira wa ping pong. Hapana. Baba Mtakatifu Francisco alisisitiza na akiendelea alisema, ndiyo maana nasisitiza kwamba kimsingi wahamiaji lazima wapokelewe, wasindikizwe, wapandishwe vyeo na wajumuishwe. Ikiwa huwezi kumuunganisha katika nchi yako, wasindikize na uwajumuishe katika nchi nyingine, lakini usiwache mikononi mwa walagai hawa wakatili. Swala la waajiri ni hili kwamba tuwarudishe na wanaangukia mikononi mwa hawa wanyonge wanaowafanya maovu mengi wanawauza na wanawanyonya, watu wanajaribu kukimbia. Kuna baadhi ya makundi ya watu wanaojitolea kuokoa watu kwa boti. Nilimwalika mmoja wao, mkuu wa Mediterranea ya huduma ya kibinadamu kwenye sinodi. Wanakusimulia historia za kutisha. Katika safari yangu ya kwanza, ulikumbusha, nilikwenda Lampedusa. Mambo yamekuwa mazuri, wameweza kweli, kuna ufahamu zaidi. Hapo nyuma hatukujua, zamani hawakutuambia ukweli Nakumbuka kulikuwa na mhudumu wa mapokezi huko mtakatifu Marsa, Mwethiopia, binti wa Waethiopia. Alizungumza lugha hiyo na alikuwa akifuatilia safari yangu kwenye televisheni. Aliona kuna mtu ambaye alieleza mwethiopia maskini na ambaye alielezea mateso na mambo hayo, na mfasili Bibi huyo aliniambia akusema kila kitu alipendeza, hali ni vigumu kuamini. Mikasa ni mingi sana. Siku hiyo nilikuwepo, daktari mmoja aliniambia, mtazame mwanamke huyo. Alitembea kati ya maiti akitafuta sura, kwa sababu alikuwa akimtafuta binti yake, hakumpata. Tamthiria hizi ni vema tuzichukue mikononi mwetu, itatufanya kuwa wanadamu zaidi, na kwa hivyo pia watakatifu zaidi. Ni wito ninatamani ingekuwa kama kilio, tuwe makini, hebu tufanye kitu. Ina ukweli leo hii kuna ufahamu zaidi, sio kwa sababu nilizungumza, lakini kwa sababu watu wamegundua shida, wengi wanazungumza juu yake. Ilikuwa ni safari yangu ya kwanza Ninataka kusema jambo moja zaidi. Sikujua hata lampeduza ilikuwa wapi, lakini nilisikia hivyo, nilisoma kitu na katika maombi nilisikia lazima uende, kana kwamba Bwana alikuwa akinituma huko katika safari yangu ya kwanza. Alijibu swali la kwanza. Ndugu msikilizaji, katika toleo la pili mtasikiliza majibu yake ya Baba Mtakatifu Francisco. si narra nelle skriture ki re davide stabilito il suo regno dechise ditransportare larka de la allianza a jerusalem. Maisha yetu ya kanisa Ufaransa na Ulaya yanahitaji neema ya mruko mpya wa imani, upendo na matumaini, yalikuwa ni kiini cha mahubiri ya Baba Mtakatifu Francisco katika uwanja wa mchezo Velodrome huko Marsilia nchini Ufaransa, Jumamosi tarehe 23 Septemba 2023, akiwa katika hatua ya mwisho wa ziara yake ya 44 ya kitume ya siku mbili kusini mwa Ufaransa. Katika mahubiri mara baada ya masomo yaliyojikita juu ya ushuhuda wa Maria kwenda kumtembelea Elizabeti, kwa hiyo Baba Mtakatifu Francisco akianza alisema: maandiko yanatuambia kwamba baada ya kusimamisha ufalme wake, mfalme Daudi aliamua kusafirisha sanduku la agano hadi Yerusalemu. Baada ya kuwaita watu, alisimama na kwenda kulileta sanduku, na njiani, yeye na watu walicheza mbele yake, wakishangilia katika uwepo wa Bwana ni kutokana na tukio hilo ambapo mwinjili Luka anasimulia kuhusiana na ziara ya Maria kwenda kwa binamu yake Elizabeti. Maria pia aliinuka upesi na kuanza kuelekea eneo la Yerusalemu, na anapoingia katika nyumba ya Elizabeti, mtoto aliyembeba akitambua kuwasili kwa Masia aliruka kwa furaha na kuanza kucheza kama Daudi alivyokuwa akicheza mbele ya sanduku. Maria basi ameoneshwa kama sanduku la kweli la agano, akimtambulisha Bwana aliyefanyika mwili ulimwenguni. Yeye ndiye Maria kijana aliyekwenda kukutana na mwanamke tasa mzee, na katika kumpeleka Yesu anakuwa ishara ya kutembelewa na Mungu ambayo inashinda utasa wote. Yeye ndiye mama anayepanda milima ya Yuda kutwambia kwamba Mungu anakwenda kututafuta kwa upendo wake ili tufurahi kwa furaha. Baba Mtakatifu akiendelea na tafakari hiyo kuhusiana na Injili ya ziara iliyosomwa amesema: kwa wanawake hawa wawili, Maria na Elizabeti, ziara ya Mungu kwa wanadamu inafunuliwa. Mmoja ni kijana na mwingine mzee, mmoja ni bikira na mwingine tasa, lakini wote wawili wana mimba kwa njia isiyowezekana. Hii ni kazi ya Mungu katika maisha yetu. Anawezesha hata kile kinachoonekana kuwa hakiwezekani, anazalisha maisha hata katikati ya utasa. Kwa hiyo, Baba Mtakatifu amependa kusema kwamba tujiulize kwa uaminifu kutoka moyoni: je, tunaamini kwamba Mungu anatenda kazi katika maisha yetu? Je, tunaamini kwamba Bwana, kwa njia zilizofichika na mara nyingi zisizotabirika, anatenda katika historia na anafanya maajabu na anafanya kazi hata katika jamii zetu ambazo zimeainishwa na hali ya kiulimwengu na kutojali furani kwa kidini. Kuna njia ya kutambua kama tuna imani hii katika Bwana au la? Injili inasema kwamba mara Elizabeti aliposikia salamu ya Maria, mtoto akaruka ndani ya tumbo lake. Hii ndio ishara, kuruka kwa furaha. Yeyote ye anayeamini, yeyote anayeomba, yeyote ye anayemkaribisha Bwana huruka katika Roho na anahisi kwamba kitu kinaendelea ndani na kucheza kwa furaha. Kwa njia hiyo, Baba Mtakatifu Francisko amependa kujikita zaidi katika swala la mruko wa imani. Uzoefu wa imani kwanza kabisa unaleta aina fulani ya kurukaruka katika uso wa maisha. Kurukaruka kuna maanisha kuguswa ndani, kuwa Landani, na hisia kali la ndani, kuhisi kwamba kuna jambo linalosonga moyoni mwetu. Hii ni kinyume cha moyo wa kijujuu tu, wa baridi ambao umezoea maisha ya kimya, ambayo yanaingizwa kwa kutojali na huwa haupatikani moyo kama huo unakuwa mgumu na usio na hisia kwa kila kitu na kila mtu, hata kwa kutupwa kwa kutisha kwa maisha ya wanadamu, ambayo inaonekana leo hii katika kukataliwa kwa wahamiaji wengi, watoto wengi ambao wajazaliwa na wazee waliotelekezwa. Moyo wa baridi na tambarare huvuta maisha ya kimawazo bila shauku bila msukumo na bila hamu katika jamii yetu ya Ulaya. Mtu anaweza kuwa mgonjwa kutokana na haya yote na kuteseka kwa wasiwasi, kutoridhika, kukata tamaa, kutokuwa na uhakika na huzuni kwa ujumla. Mtu fulani ameita tabia hizi tamaa za kusikitisha, na zinapatikana kwa wale ambao hawaruki katika uso wa maisha. Papa Francisco amesistiza wale waliozaliwa kwa imani. Kwa upande mwingine, wanatambua kuwapo kwa Bwana kama mtoto mchanga katika umbo la Elizabeti. Wanatambua kazi yake kila siku inapopambazuka na kupokea mitazamo mipya ya kuona ukweli, hata katikati ya taabu, matatizo na mateso. Kila siku wanatambua kutembelewa na Mungu kati yetu na kuhisi kusindikizwa na kutegemezwa naye. Wanakabiliwa na fumbo la maisha na changamoto za jamii wale wanaoamini wanachemichemi katika hatua yao ndoto kupalilia ya kupalilia masilahi ambayo yanawasukuma kujitolea binafsi. Wanajua kwamba katika kila jambo Bwana yupo akiwaita na kuwaalika kushuhudia Injili kwa upole, ili kujenga ulimwengu mpya kwa kutumia karama na talanta walizopokea. Baba Mtakatifu, kwa njia hiyo, amesema imani kwa hiyo hutuwezesha kurukaruka katika uso wa maisha. Uzoefu wa imani pia hutulazimisha kuruka kuelekea kwa jirani yetu, na kwa hakika katika fumbo la kutembelewa tunaona kwamba kutembelewa na Mungu hakufanyiki kwa njia ya matukio ya ajabu ya mbinguni bali kwa urahisi wa kukutana. Mungu anakuja kwenye mlango wa nyumba ya familia, katika kumbatio la huruma kati ya wanawake wawili, katika ujauzito wote wawili, kwa ajabu na matumaini. Hapo tunaona maombi ya Maria, ajabu ya Elizabeti na furaha ya kushiriki. Kwa hiyo Papa amehimiza daima tukumbuke hili katika kanisa: Mungu ni wa uhusiano na mara nyingi hututembelea kupitia mikutano ya kibinadamu, hasa wakati tunapojua jinsi ya kuwa wazi kwa wengine, wakati kuna kichochezi ndani yetu kwa ajili ya wale wanaotupita kila siku, na wakati mioyo yetu haibaki migumu na isiyo na hisia mbele ya majeraha ya wale walio dhaifu. Miji yetu mikuu na nchi nyingi za Ulaya kama Ufaransa, ambapo tamaduni na dini tofauti huishi pamoja ni nguvu kali dhidi ya kupindukia kwa ubinafsi, ugumu na kukataliwa, ambapo husababisha upweke na mateso. Hebu tujifunze kutoka kwa Yesu jinsi ya kuchochea ili kuwasaidia wale wanaoishi karibu nasi. Acheni tujifunze kutoka kwake ambaye anachochewa na huruma mbele ya umati uliochoka na kuelemewa, na kuruka kwa huruma mbele ya mwili uliojeruhiwa wa wale anaokutana nao, kama vile mmoja wa watakatifu wao wakuu Vincenti wa Pauli alivyohimiza kuwa tunapaswa basi kulainisha mioyo yetu na kuwafanya watambue mateso na taabu za jirani zetu. Na ndivyo ilivyo, tunapaswa kumwomba Mungu atupatie roho hiyo hiyo ya huruma ambayo ni roho ya Mungu mwenyewe hadi kufikia hatua ya kutambua kwamba maskini ni mabwana wetu. Papa Francisco aidha amefikiria juu ya msisimko mwingine ndani ya Ufaransa pamoja na historia yake iliyojaa utakatifu na utamaduni, wasanii na wanafikra ambao wamehamasisha vizazi vingi. Leo pia maisha yetu ya kanisa Ufaransa na Ulaya yanahitaji haya neema ya kuruka mbele, hatua mpya ya imani na mapendo na matumaini. Tunahitaji kufufua shauku na utashi wetu kuamsha tena amri yetu ya kujitolea kwa udugu. Tunahitaji kwa mara nyingine tena kuhatarisha kupenda familia zetu na kuthubutu kupenda walio dhaifu zaidi, na kugundua tena katika Injili neema inayobadilisha ambayo hufanya maisha kuwa mazuri, Papa amesisitiza. Ebu tumtazame Maria, ambaye anajisumbua kuanza safari na ambaye anatufundisha kwamba hii ndiyo njia ya Mungu. Yeye hutusumbua, hutuweka katika mwendo na kutufanya turuke. Sawa na uzoefu wa Elizabeti, tunataka kuwa Wakristo wanaokutana na Mungu katika maombi na kaka na dada zetu kwa upendo, Wakristo wanaorukaruka kusukuma na kupokea moto wa Roho Mtakatifu, na kisha kujiruhusu kuchomwa moto na maswali ya siku zetu na changamoto za Mediterania na kilio cha maskini na utopia mtakatifu wa udugu na amani ambayo inangoja kupatikana. Papa Francisco amesema, pamoja nao anamwomba Mama yetu wa ulinzi kwamba achunge maisha yao, na kwamba ailinde Ufaransa na Ulaya yote, na kwamba awafanye waruke katika Roho. Alipenda kutoa maombi hayo kwa kutumia maneno ya Paul Claudel yasemayo: naona kanisa limefunguliwa, sina cha kutoa na sina cha kuomba. Ninakuja Mama kukutazama tu, kukutazama kulia, kwa furaha, nikijua kuwa mimi ni mwanao na wewe upo kuwa na mimi Maria, mahali hapa ulipo, kwa sababu upo siku zote, na kwa sababu wewe ni Maria, na kwa sababu tu upo, mama wa Yesu Kristo, asante mimi kuwa wako. Amehitimisha mahubiri yake. Baba Mtakatifu Francisco Jumamosi, tarehe ishirini na tatu Septemba elfu mbili na ishirini na tatu mara baada, i, baada ya ibada ya misa takatifu katika uwanja wa Vedrone huko Marsiria, amependa kutoa shukurani zake akianza amesema, ninashukuru mwadhama kwa maneno yake na kuwashukuru wote kaka na dada kwa uwepo wao na kwa maombi yao. Papa amebainisha alivyofikia mwisho wa ziara yake ambapo ametaka kutoa shukurani zake kwa mapokezi mazuri aliyopokea pamoja na kazi ya maandalizi yote ambayo yamefanyika. Amemshukuru Rais wa Jamhuri na kupitia kwake ametoa hata salamu na matashi mema kwa wanaume na wanawake wote wa Ufaransa. Aidha, amemsalimia waziri mkuu aliyekuja kumkaribisha katika uwanja wa ndege na pia aliwasalimia viongozi waliokuwepo, hasa meya wa Marsilia. Ameonyesha kukumbatia kanisa zima la Marsilia pamoja na parokia zake na jumuiya za kitawa, taasisi zake nyingi za elimu na mashirika yake ya upendo. Jimbo kuu hilo lilikuwa la kwanza ulimwenguni kuwekwa wakfu kwa wa Moyo Mtakatifu wa Yesu wakati wa mlipuko wa tauni mnamo mwaka 1720. Kwa hiyo Papa ameongeza kusema, mioyoni mwenu muwe ishara za upendo mwororo wa Mungu, pia katikati ya janga la leo hii la kutojari. Asante kwa huduma yenu ya upole, ya kujitolea ambayo inashuhudia ukaribu wa huruma ya Bwana. Baadhi yenu walifika hapa kutoka sehemu mbalimbali za Ufaransa. Baba Mtakatifu Francisco kwa hiyo aliwashukuru kwa Kifaransa, merci avu vilevile. Vile baba mtakatifu alipenda kuwasalimia kaka na dada kutoka Nisi wakisindikizwa na askofu na meya wao. Amekumbuka shambulio baya la tarehe kumi na nne Julai elfu mbili na kumi na sita ambalo wao walikuwa ni manusura kwa hiyo ameomba wakumbukwe katika sala wale wote waliopoteza maisha katika mkasa huo, pamoja na vitendo vyote vya kigaidi ambavyo vimekuwa vikifanyika nchini Ufaransa na kila sehemu ya dunia. Ugaidi ni woga, tusichoke kuombea amani katika maeneo yenye vita na hasa kwa watu waliokumbwa na vita Ukraine. Baba Mtakatifu Francisco amesisitiza ni matumaini yake kuwa salamu zake za dhati kwa wagonjwa, kwa watoto na wazee ambao ni kumbukumbu kumbu ya ustaarabu zimefika Amewafikiria hasa wale walio katika matatizo na wafanyakazi wote katika jiji hilo. Jacques Loew, padre wa kwanza mfanyakazi wa Ufaransa aliyefanya kazi kwenye bandari ya Marsilia, alisema heshima ya wafanyakazi iheshimiwe, ikuzwe na kulindwa. Papa kwa kuhitimisha, amewahakikishia kubeba moyoni mwake matukio ya siku hizi na kwamba mama yetu wa Ulinzi alitazame jiji hilo ambalo ni jiwe la matumaini juu ya familia zao zote na juu ya kila mmoja wao. Amembariki huku akiomba wamwombee, kwamba sio kazi rahisi, na amewashukuru. Baba Mtakatifu Francisco kwa tabasamu alikuwa akizungumza na kundi alilokutana nao kuwa kupeana mikono ni ishara ya udugu na kuishi kama ndugu ni unabii hii ilikuwa ni katika siku yake ya pili ya papa akiwa Masilia tarehe 23 Septemba 2023 iliyofunguliwa kwa mkutano wa faraga na baadhi ya walio katika hali ngumu ya kiuchumi na inayofanyika katika nyumba ya wamisionari wa upendo watawa wa Mama Tereza wa Kalkuta huko Mtakatifu Maronti, moja ya vitongoji kati ya watu maskini zaidi nchini Ufaransa. Papa Francisco, bila hotuba iliyotayarishwa, alisema asante kwa makaribisho yenu. Sisi sote ni ndugu. Hii ni muhimu udugu mara nyingi ustarabu wetu unatuongoza kuishi kama maadui au wageni. Ishara ya kinabii ni kuishi kama ndugu, na huu ni unabii ule wa udugu unaokwenda zaidi ya mawazo ya kisiasa na kidini, alisema Papa Francisco. Kwa hiyo, salamu za papa zilikuwa ni shukurani kubwa kwa watawa hao kwamba, asante kwa, kwa ushuhuda wenu ambao mmeniambia, nami nimefurahi kuwa na nyinyi hapa. Alisema hayo mara baada ya msimamizi wa watawa na wageni kuzungumza. Kwa upande wa Sista Crosivita, akimsimulia papa kwa hisia kwamba kwa miaka miwili wamekuwa marsiria, yeye na wasista wenzake ambao wanaendesha jiko la kupika supu kwa ajili ya maskini, ambao linakaribisha watu hamsini wa kwa wakati mmoja mara tatu au nne kwa siku kuanzia saa tatu na nusu asubuhi hadi saa tano na nusu na katika siku moja wanaweza kufikia watu hadi mia mbili hamsini ni maskini alieleza mtawa huyo wengine wanaishi mitaani. Hivi karibuni kuna watu walifika kutoka Sudani, hawana pa kukaa, wanalala mitaani. Alafu pia kuna watu ambao wakipata sehemu ya kulala hawana chakula. Kwa hiyo masisa hao wanawakuta hapo kuanzia asubuhi na mapema katika kituo chao. Baada ya kuwasili Marsili ya siku ya Ijumaa Septemba 22, Papa Francisco alitua katika ardhi mara moja akizindua shughuli zilizopangwa katika ziara hii ya mwisho wa juma katika mji wa kusini mwa Ufaransa. Hata hivyo, matokeo ya ziara ya Papa Francisco yalionekana wazi, kama vile katika vyombo vya habari vya Ufaransa ambavyo kwa kawaida vilinyamaza kuripoti juu ya mambo ya kidini, ambayo hata hivyo yalionekana kuvutia kila kitu ili kufunika ziara ya Papa Francisco, hasa mara tu baada ya kuwasili kwake kwa muda hata hivyo, michezo ya raga ya dunia kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu ndio ilionekana kuchukua nafasi ya pili. Kwa njia hiyo, tangu kuwasili kwake, vituo kadhaa vya televisheni vimebeba matangazo ya ukuta na mabango yanayoonyesha ziara ya Papa Francisco huko Marsilia. Kituo cha televisheni kinachomilikiwa na serikali ambacho ni chaneli ya habari na maswala mbashara chenye mawasiliano ya kimataifa kilimulika habari zake Jumamosi asubuhi 23 Septemba kwenye ukumbusho wa Papa Francisco katika serikali ya Ulaya kwamba wanajukumu la kuwaokoa wahamiaji katika hali ya hatari baharini. Papa Francisco alipowasili akitoa hotuba zake, alisisitiza kwamba kuwaokoa wahamiaji ni wajibu wa binadamu. Le Figaro, mojawapo ya magazeti ya zamani zaidi ya Ufaransa ilifuatilia pia njia sawa ya uhariri, ikirudia juu ya ujumbe wa Papa Francisco dhidi ya kulazimishwa kurudi kwa wakimbizi, wahamiaji au wanaotafuta hifadhi. La Provence nalo pia ni moja ya majarida mazuri maarufu yaliyochapishwa huko Marsilia ambalo limezungumzia juu ya papa katika kukabiliana na ajali ya meli ya kutojari kuhusu kifo cha wahamiaji baharini, na kwa upande mwingine gazeti la Ufaransa linalosambazia watu wengi Le Monde lilichukua mtazamo wa kutatanisha zaidi likisema kwamba ziara ya papa huko Masiria ni kumulika uhusiano mgumu wa papa Francisco na watu wa Ufaransa. Gazeti hilo pia lililalamikia usalama uliowekwa katika ziara ya Papa Francisco na Rais Emmanuel Macron katika mji wa bandari. Kwa ujumla, mtazamo wa vyombo vya habari katika siku ya kwanza ya ziara ya siku mbili ya Papa Francisco ulikuwa ni mzuri na heshima <tipo> Ndugu msikilizaji wa Vatican News, Dominika tarehe 28 Septemba 2023 ni siku ya 109 ya wahamiaji na wakimbizi duniani, ambayo kwa mwaka 2023 inaongoza na kauli mbiu uhuru wa kuchagua kuhama au kubaki, ambayo inasisitiza wazi kuhamasisha ufahamu huu mpya kuhusu haki ya kuhama au kubaki nyumbani na katika nchi yako mwenyewe ulikozaliwa. Katika ujumbe wa papa Francisco katika fursa hiyo aliyokuwa ameutoa, alifafanua juu ya sababu zinazowalazimisha watu kuzikimbia au kuzihama nchi zao kama vile vita, majanga ya asilia, utawala mbaya na mengine, ili kutafuta hifadhi, usalama na maisha bora zaidi. Haki ya kubaki nchini kwa mtu ina mizizi yake katika maisha ya mwanadamu, kwani hii ni haki kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Chimbuko la siku ya wakimbizi na wahamiaji duniani ni kutokana na maangaiko pamoja na mateso ya watu wa Mungu sehemu mbalimbali za dunia kutokana na madhara makubwa ya vita kuu ya kwanza ya dunia na kuendelea. Papa Pio wa Kumi mnamo mwaka 1914 aliwaalika waamini wote pamoja na watu wote wenye mapenzi mema kusali kwa ajili ya kuwakumbuka na kuwaombea wakimbizi na wahamiaji duniani. Papa Benedikto wa 15 akaanzisha siku hii rasmi na kunako mwaka 1952 ikaanza kusherekewa na kanisa la ulimwengu lakini ilikuwa mnamo 1985 ambapo Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili akawa kiongozi mkuu wa kwanza wa kanisa Katoliki kuanza kutoa ujumbe kwa ajili ya maadhimisho ya siku ya wakimbizi na wahamiaji duniani kama sehemu ya sera na mbinu mkakati wa kanisa katika shughuli za kichungaji ili kusikiliza kilio na kujibu kwa dhati kilio cha wakimbizi na wahamiaji kutoka sehemu mbalimbali za dunia. Kwa njia hiyo, katika ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco kwa siku hii anabainisha kuwa sera na mbinu mkakati wa kanisa Katoliki katika huduma kwa wakimbizi na wahamiaji inajikita katika mambo makuu manne yaani, kuwapokea, kuwalinda kuwaendeleza kuwafungamanisha, na kuwahusisha wakimbizi na wahamiaji katika shughuli zote za maisha ya kijamii inayowapokea na kuwapatia hifadhi, usalama na matumaini ya maisha siku hii. Na si kwa bahati mbaya, haya yote yamerudiwa katika hotuba zake wakati wa ziara ya kitume ya Baba Mtakatifu Francisco huko Marsilia, katika kuhitimisha mikutano ya Mediterranea inayohusu hali hii ngumu ya uhamiaji na ukimbizi, na hata akizungumza na waandishi wa habari aliyoandamana nao kwenda na kurudi kutoka Marsilia. namnamna mpendwa msikilizaji wa, wa redio Vaticani usikose kuendelea kusikiliza kati ya habari nyingine za baba mtakatifu Francisco hasa kuhusiana na ziara ya baba mtakatifu aliyofanya kwa siku mbili, 22 na 23 Septemba 2023. Ndani ya studio hizi ni Angelo Zaura akikuaga. Tumsifu Yesu Kristo, laudetu Yesus Kristus.