Sikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Hmm, ni kwa mara ngine tena, ndugu msikilizaji wetu wa redio Vatikani, ninaukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi tukiwa tunasherehekea sikukuu ya Kristo Mfalme. Kwanza ni muutasaiwake Baba Mtakatifu Francisco katika mahubiri yake katika Kanisa Kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani, katika sikukuu ya Kristo Mfalme sanjari na sikukuu ya vijana duniani kwa ngazi ya majimbo. Amewaonya vijana wote wasijiruhusu kulewa na udanganyifu, wawe thabiti, wawe wakweli na kwamba wasiwe nyota kwa siku kwenye mitandao ya kijamii au mkitadha mwingine wowote, na kwamba wale wanaoharibu watu, wafanyao vita, nyuso zao zitakuwaje watakapojiwakilisha mbele za Bwana. Kwa vijana wa Korea waliopokea msalaba ni kwamba msalaba ni wa uzima, ishara ya ushindi na kupokea mama yake Maria, ambaye daima anatusindikiza kuelekea kwa Yesu. Ni Maria ambaye katika nyakati ngumu yuko karibu na msalaba wetu ili kutusaidia, kwa sababu yeye ni mama. Papa Francisco amekutana na washiriki wa kozi ya mafunzo ya mahakama kuu ya rufaa ya kipapa. Katika hotuba, amesisitiza juu ya upendo na huruma kwamba havivunji haki na kwamba sheria za sasa za kesi za ndoa haziwezi kufasiriwa katika kutafuta ukaribu na kasi; kwa kufanya hivyo zinadhuru haki. Upendo katika ukweli ambao Yesu Kristo aliushuhudia duniani kwa kifo na ufufuko ndiyo msukumo mkuu wa maendeleo ya kweli. Baba Mtakatifu Francisko atafanya ziara ya kitume katika kisiwa cha Mediterania cha Korsika nchini Ufaransa tarehe 15 Desemba 2024 kufunga kongamano la kimataifa kuhusu udini maarufu wa Mediterania lililoandaliwa na jimbo Katoliki la Ajacho. Hata maaskofu wa Italia, Ufaransa na Hispania wanashiriki. Papa ataongoza kikao cha mwisho, atakutana na makreli katika kanisa kuu na kuadhimisha misa takatifu kabla ya kuondoka katika uwanja wa ndege, atakutana na Rais Macron. Habari zina nyingine utazisikiliza nilizokuandalia ni anjeroezaura ana kukaribisha la fine dellanno liturgico la kiesa celebra la solennità di nostro signore jesu kristo re re del universo ci invita a guardare a lui guardare il signore origine kompimento di ogni cosa ilkui renyo non sera mai distrutto. Baba mtakati Francisco, Dominika tarehe 24 Novemba 2024, ambapo mama kanisa anaadhimisha sikukuu ya Kristo Mfalme sanjari na maadhimisho ya siku ya 39 ya vijana duniani kwa ngazi za majimbo yote, ameongoza ibada ya misa takatifu katika kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani. Katika mahubiri yake, Baba mtakati Francisco ameanza kusema, mwishoni mwa mwaka wa kiliturujia kanisa linaadhimisha sherehe ya Bwana wetu Yesu Kristo Mfalme, mfalme wa ulimwengu anatualika tumtazame yeye, tumtazame Bwana, asili na utimilifu wa kila kitu, ambaye ufalme wake hautaangamizwa. Ni tafakari inayoinua na kusisimua. Hata hivyo, tukitazama huku na huku, kile tunachokiona kinaonekana tofauti, na maswali ya kutatanisha yanaweza kutokea ndani mwetu. Maswali haya ni kama vile vipi kuhusu vita, jeuri, mikasa ya kiikolojia, na nini cha kufikiria juu ya shida ambazo vijana wapendwa wanapaswa kukabiliana nazo wakitazama siku zijazo: ukosefu wa usalama wa kazi, kutokuwa na uhakika wa kiuchumi, na zaidi migawanyiko na tofauti ambazo zinakabili jamii. Kwa nini haya yote yanatokea, na tunaweza kufanya nini ili kuepuka kukandamizwa nayo? Kweli, haya ni maswali magumu, lakini ni maswali muhimu. Kwa sababu hiyo, Papa Francisko ameendelea leo: tunapoadhimisha siku ya vijana duniani katika makanisa yote, ninapenda kutoa pendekezo, hasa kwenu ninyi vijana. Kwa kuzingatia neno la Mungu, tutafakari mambo matatu yanayoweza kutusaidia kuendelea kwa ujasiri katika safari yetu, kupita changamoto tunazokutana nazo, na vipengele hivi ni tuhuma, maafikiano na ukweli. Kwa njia hiyo, ndugu msikilizaji, Papa Francisko amependa kudadavua kimoja baada ya kingine. Kwanza kabisa, tuhuma. Injili ya leo inatuonyesha pamoja na Yesu katika nafasi ya mshitakiwa. Yeye yuko kama anavyosema kizimbani au kotini. Anayemhoji ni Pilato, mwakilishi wa miliki ya Roma, ambaye ndani yake tunaweza kuona akifananishwa na mamlaka zote ambazo katika historia huwakandamiza watu kwa nguvu za silaha. Pilato apendezwi na Yesu, lakini anajua kwamba watu wanamfuata wakimchukulia kuwa kiongozi Bwana Masiha. Anamwendesha mashtaka, hawezi kuruhusu mtu yoyote kuleta uharibifu na fujo katika amani ya kijeshi ya eneo lake. Kwa hiyo anawaridhisha maadui wenye nguvu wa nabii huyo asiyeweza kujitetea, anampeleka mahakamani na kutishia kumhukumu kifo, naye siku zote ambaye alihubiri haki, huruma na msamaha Haogopi kujiruhusu kutishwa, wala hasi. Yesu anabaki mwaminifu kwa ukweli aliyotangaza, mwaminifu hadi kufikia hatua ya kutoa maisha yake. Papa Francisco ameendelea: wapendwa, pengine wakati mwingine inaweza kutokea hata ninyi mkawekwa chini ya mashtaka kwa kufuata Yesu shuleni, miongoni mwa marafiki, katika mazingira mnayotembelea mara kwa mara. Kunaweza kuwa na wanaotaka kuwafanya mjisikie vibaya kwamba mmekosea kuwa waaminifu katika Injili na maadili yake, ili msipate kufanana, msijipinde kufanya kama kila mtu mwingine afanyavyo. Ninyi hata hivyo msiogope hukumu, msijali mapema, au baadaye ukosoaji na mashtaka ya uongo huanguka, na maadili ya juu ambayo yanaunga mkono yanafunuliwa. Kwa nini? Wao ni wadanganyifu. Wapendwa vijana, jiadharini, msijiruhusu kulewa na udanganyifu. Tafadhali kuwa thabiti, ukweli ni thabiti. Jiadharini na udanganyifu. Kinachobaki kama Kristo anavyofundisha, ni kitu kingine, ni kazi ya upendo. Huo ndio unaobaki, unaofanya maisha kuwa mazuri Mengine haijalishi, upendo wa kweli katika matendo. Kwa hiyo, Papa Francisco amesisitiza, ninarudia tena, msiogope hukumu ya ulimwengu, endeleeni kupenda, lakini kupenda katika nuru ya Bwana, kutoa maisha tuna kusaidia wengine. Baba Mtakatifu Fransisco ameendelea na kipengele cha pili ambacho ni maafikiano au ridhaa. Yesu anasema ufalme wangu si wa ulimwengu huu, na hii inamaanisha nini? Je, ni mfalme wangu au ulimwengu huu? Kwa nini afanyi chochote kuhakikisha mafanikio yake, kujifurahisha na wenye nguvu, kupata msaada kwa programu yake. Kwa nini asifanye hivyo? Je, anaweza kufikiria kubadilisha mambo kama mtu aliyeshindwa? Kiukweli, Yesu anatenda hivyo kwa sababu anakataa mantiki yoyote ya uwezo. Yesu yuko huru kutoka katika haya yote. Kwa hiyo Papa aliwaomba vijana wapendwa kuwa hivyo na wao, kwa sababu watafanya vyema kufuata mfano wake, kutojiruhusu kuambukizwa na tamaa iliyoenea leo hii tamaa ya kupitishwa na kusifiwa wale wanaojiruhusu kunaswa na marekebisho haya mwishowe wanaishia katika shida inahusu kupiga kiwiko kushindana kujifanya kuafikiana kuuza maadili ya mtu ili kupata kibali kidogo na kuonekana tafadhali kuwa makini kuhusu hili heshima yenu haiuzwi si ya kuuzwa kuweni makini Papa Francisco ameonya vikali lakini Mungu anawapenda jinsi mlivyo, si kama mnavyoonekana mbele zake. Ndoto zenu safi ni za thamani zaidi kuliko maafikiano na umaarufu, na zina thamani zaidi, na uaminifu wa nia yenu ni wa thamani zaidi kuliko maafikiano. Msijiruhusu kudanganywa na wale ambao kwa kuwashawishi kwa hadhi zisizo na maana wanataka kuwanyonya tu, kuwashawishi na kuwatumia kwa, kwa masilahi yao wenyewe. Kuweni makini na unyonyaji Kuweni waangalifu msije kuwa katika hali hii. Kuweni huru, lakini huru kulingana na heshima yenu. Msikubali kuwa nyota ya siku nyota kwenye mitandao ya kijamii au katika muktadha mwingine wowote ule. Papa Francisco ametoa mfano mmoja kwamba anakumbuka wakati mmoja mwanamke kijana ambaye alitaka kuonekana, alikuwa mzuri katika aridhi yake na kwenda kwenye sherehe, alijipodoa kabisa. Papa ameongeza, nilifikiri hivi baada ya sherehe, ni nini kinachobaki? na kwa hiyo Papa ameongeza msijipodoe nafsi zenu na mioyo yenu, bali muwe jinsi mlivyo wa kweli, wa wazi, na msiwe nyota ya siku kwa mitandao ya kijamii au muktadha mwingine wowote. Papa amekazia kusema, anga ambalo wameitwa kuangaza ni kubwa zaidi, ni anga la upendo, ni anga la Mungu, upendo usio na mwisho wa Baba ambao unaonekana katika mwanga mwingi mdogo wote katika upendo wa uaminifu wa wanandoa, katika furaha isiyo na hatia watoto, katika shauku ya vijana, katika huduma ya wazee na katika ukarimu wa waliowekwa wakfu, katika upendo kwa maskini, katika uaminifu wa kazi kwa kusisitiza zaidi, Papa Francisco alisema, fikirieni mambo hayo. Aidha, katika swali alisema, Je, mnajali wazee? Je, mtatembelea babu na bibi zenu? Ninyi ni wakarimu katika maisha yenu na mnatafakari kwa makini katika uaminifu wa kazi zenu? Hili ndilo hanga la kweli ambalo litang'aa kama nyota ulimwenguni. Na tafadhali msisikilize mtu yeyote anayewadanganya na kuambia vinginevyo. Makubaliano hayaokoi dunia wala hayatufanyi tuwe na furaha. Kinachookoa ulimwengu ni upendo wa bure. Na upendo hauwezi kununuliwa, hauwezi kuuzwa, ni wa bure. Ni mchango wa mtu mwenyewe. Baba Mtakatifu Francisko, akidadavua jambo la tatu, ni ukweli. Kristo alikuja ulimwenguni ili kushuhudia ukweli. Alifanya hivyo kwa kutufundisha kumpenda Mungu na ndugu zetu. Ni pale kiukweli katika upendo ambapo kuwepo kwetu kunapata mwanga na maana. Vinginevyo tunabaki kuwa wafungwa wa uongo mkubwa. Na uongo mkubwa ni upi? Ule wa umimi wa kujitosheleza, mzizi wa ukosefu wote wa haki na ukosefu wa furaha. Mimi ambayo inajielekeza yenyewe, mimi na sina uwezo wa kuangalia wengine na kuzungumza na wengine. Jihadharini na ugonjwa huu wa umimi uliogeuka kujielekeza binafsi. Kristo, ambaye ndiye njia, ukweli na uzima, akijivua kila kitu na kufa uchi msalabani kwa ajili ya wokovu wetu, anatufundisha kwamba ni katika upendo tu, tunaweza kuishi kukua, kustawi katika maisha yetu ya hadhi kamili. Vinginevyo, kama Mwenyeheri Pier Giorgio Frassati alivyomwandikia rafiki yake kijana, kama wao auishi tena lakini unapita. Tunataka kuishi si kupata riziki, na kwa hiyo tunajitahidi kushuhudia ukweli katika upendo, tukipendana kama Yesu alivyotufundisha. Baba Mtakatifu Francisco alipendelea kusisitiza kuwa si kweli kama wengine wanavyofikiri kwamba matukio ya ulimwengu yameponyoka kutoka katika mikono ya Mungu. Maovu mengi yanayotutesa yametungwa na wanadamu. Wale wanaoharibu watu, wafanyao vita, watakuwaje watakapojitokeza mbele za Bwana? Kwa nini ulipigana vita hivyo? Kwa nini uliua? Na watajibu nini? Hebu tufikirie. Hey, hilo Papa amesisitiza kwetu pia sisi hatufanyi vita, hatuui, lakini nilifanya hivi na hivi na hivi. Wakati bwana atatwambia, lakini kwa nini ulifanya hivyo? Kwa nini ukuwatendea haki katika hili? Na kwa nini ulitumia fedha hizi kwa ubatili wako? Bwana atatuuliza mambo haya pia. Bwana hutuacha huru, lakini hatuachi peke yetu. Ingawa huturekebisha, tunapoanguka hahachi kutupenda na ikiwa tunataka, natuinua tena, ili tuweze kurudi kwenye njia Baba Mtakatifu Francisco, kwa njia hiyo katika mahubiri, aliendelea na kipengele kingine cha tukio la siku ya vijana ulimwenguni ijayo, na kwamba al termine di questa eucaristia i giovani portoghesi affideranno i simboli della giornata mondiale della gioventù ai giovani koreani la croce elikona ni Maria Salus Popoli Romani. Mwishoni mwa ekaristi hii, vijana wa Kireno watakabidhi alama za siku ya vijana duniani kwa vijana wa Korea, msalaba na picha ya Maria Salus Popoli Romani, yani Bikira Maria afya ya watu wa Roma. Hii pia ni ishara mwaliko kwa sisi sote kuishi na kuleta Injili katika kila sehemu ya dunia bila kukoma na bila kukata tamaa, kuinuka baada ya kila anguko na bila kuwacha kutumaini kama ujumbe wa siku hii. Siku hii inaongozwa na kauli mbiu, wale wanaomtumaini Bwana hutembea bila kuchoka. Kwa hiyo nyinyi wa Korea mtapokea msalaba wa Bwana, msalaba wa uzima, ishara ya ushindi. Lakini si peke yake, mtapokea na mama yenu. Ni Maria ambaye daima anatusindikiza kuelekea kwa Yesu. Ni Maria ambaye katika nyakati ngumu yuko karibu na msalaba wetu ili kutusaidia, kwa sababu yeye ni mama, yeye ni mama yetu. Mfikirie Maria na tukaze mtazamo wetu kwa Yesu msalaba wake na Maria mama yetu. Hivyo katika magumu tutapata nguvu ya kusonga mbele bila kuogopa shutuma, bila kuhitaji maelewano kwa heshima ya mtu, kwa uhakika kuokoka na kusindikizwa na mama yake Maria, bila kufanya mapatano, bila kujitengenezea mambo ya kiroho. Utu wetu hauhitaji kutengenezwa, tusonge mbele kuwa katika upendo na kuwa mashahidi wa kweli, na tafadhali msipoteze furaha. Papa Francisco alihitimisha akiwashukuru Nel 2027. Ninapenda kuwasalimu ninyi nyote vijana mliopo hapa na vijana kutoka pande zote za dunia, hasa ujumbe kutoka Ureno ambapo siku ya vijana duniani ilifanyika mwaka jana, yani 2023, na na ujumbe kutoka Korea Kusini ambako utaandaa inayofuata huko Seuro mnamo 2027. Muda mfupi vijana wa Kireno watakabidhi alama za siku ya vijana, msalaba na picha ya Maria Salus Popoli Romani, yani Maria afya ya watu Warumi kwa vijana wa Korea. Alama hizi zilikabidhiwa kwa vijana na Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili ili kuzipeleka ulimwenguni kote. Na ninyi Wakorea wapendwa, sasa ni zamu yenu. Kwa kubeba msalaba hadi Asia, mtatangaza upendo wa Kristo kwa kila mtu. Kuwa na ujasiri. Muwe na ujasiri wa kutoa ushuhuda kuhusu tumaini linalohitajika zaidi kuliko wakati mwingine wowote wa leo hii. Ambapo alama hizi zitapitia, basi uhakika wa upendo usioshindikana wa Mungu na udugu kati ya watu ukuwe na kwa waathiriwa wote vijana wa mizozo na vita, msalaba wa Bwana na picha ya Mtakatifu Maria iwe msaada na faraja, Baba Mtakatifu Francisco alihitimisha, na kuendelea na tukio la kukabidhiana msalaba kati ya kikundi kutoka Ureno kuwakabidhi wale vijana wa Korea Kusini. kari fratelli e sorelle, buona domenica oji, il vangelo della liturgia ci presenta jesu davanti a poncio pilato Baba Mtakatifu Francisco mara baada ya misa takatifu baadaye alielekea kwenye dirisha la jumba la kitume mjini Vatikani ambapo kwa kuwaelekea waamini na mahujaji waliofika katika uwanja wa Mtakatifu Petro mjini Vatikani tarehe 24 Novemba 2024, alitoa pia tafakari fupi. Akianza alisema, leo injili ilitujia, inatuonyesha Yesu mbele ya Ponsio Pilato, akikabidhiwa kwa mkuu wa Kirumi ili amhukumu. Hata hivyo mazungumzo mafupi huanza kati ya watu hao wawili, yaani kati ya Yesu na Pilato, kupitisha kupitia kupitia maswali ya Pilato na majibu ya Bwana, maneno mawili hasa yanabadilishwa yakipata maana mpya. Maneno hayo ni mfalme na neno jingine ulimwengu. Mara ya kwanza Pilato alimuuliza Yesu, je, wewe ni mfalme wa Wayahudi? Kwa kufikiria kwamba yeye ni afisa wa miliki hiyo, anataka kuelewa ikiwa mtu aliye mbele yake ni tishio. Kwa kuwa yeye ndiye mfalme mwenye mamlaka juu ya raia wake wote, hii itakuwa tishio kwake. Sawa, Yesu anadai kuwa mfalme, ndiyo, lakini kwa njia tofauti kabisa Yesu ni mfalme kwa sababu yeye ni shuhuda, yeye ndiye asemaye ukweli. Nguvu ya kifalme ya Yesu, neno aliyefanyika mwili, iko katika neno lake la kweli na neno lenye ufanisi ambalo linabadisha ulimwengu. Ulimwengu ndiyo kifungu cha pili, Papa aliendelea. Dunia ya Ponsio Pilato ni mahali ambapo wenye nguvu washinda wanyonge, matajiri juu ya masikini, wenye jehuri juu ya wapole, yaani ulimwengu ambao kwa bahati mbaya tunaujua vizuri. Yesu ni mfalme lakini ufalme wake si wa ulimwengu huu, kwa sababu ulimwengu wa Yesu kiukweli ni mpya, ule wa milele ambao Mungu hutayarisha kwa kila mtu, kwa kutoa maisha yake kwa ajili ya uokovu wetu. Ni ufalme wa mbinguni ambao Kristo anauleta duniani kwa kumimina neema na kweli. Ulimwengu ambao Yesu ni mfalme wake unakomboa uumbaji ulioharibiwa na uovu kwa nguvu ya upendo wa Kimungu. Yesu anaokoa uumbaji kwa sababu Yesu anasamehe. Yesu anatoa amani na haki. Lakini huyu ni Baba wa kweli ndiyo. Nafsi yako ikoje? Kuna kitu kizito hapo, kasoro fulani ya zamani? Yesu anasamehe daima Yesu atoki kusamehe. Huu ni ufalme wa Yesu. Ikiwa kuna kitu kibaya ndani yako, omba msamaha na yeye husamehe daima. Papa Francisco alikazia kwa njia hiyo. Aliendelea kusema, Yesu anazungumza na Pilato kwa ukaribu sana, lakini anakaa mbali naye kwa sababu anaishi katika ulimwengu tofauti, hata ikiwa yuko mbele yake. Atamsurubisha Yesu na kuwaamuru waandike msalabani, mfalme wa Wayahudi lakini bila kuelewa maana ya neno hilo la mfalme wa Wayahudi. Papa aliongeza kwamba, lakini Kristo alikuja ulimwenguni, katika ulimwengu huu, kila aliye wa kweli huisikia sauti yake. Ni sauti ya mfalme wa ulimwengu ambaye anatuokoa. Kwa hiyo, kumsikiliza Bwana hutuangazia mioyo yetu na maisha yetu. Kwa hiyo, hebu tujaribu kujiuliza, kila mtu ajiulize moyoni mwake: je, ninaweza kusema kwamba Yesu ni mfalme wangu? Au je, nina wafalme wengine ndani ya moyo wangu? Kwa maana gani? Je, neno lake ni mwongozo wangu? Hakika yangu, ninaona kwake uso wa huruma wa Mungu ambaye anayenisamehe daima. Je, yeye anasubiri kutupatia msamaha? Kwa kuhitimisha tafakari hiyo fupi, alisema tusali kwa pamoja kwa Bikira Maria, mjakazi wa Bwana, na tunapongojea kwa matumaini ufalme wa munguna di, di formazione Baba Mtakatifu Francisco alikutana na washiriki wa kozi ya mafunzo ya mahakama kuu ya rufaa ya kipapa Jumamosi tarehe 23 Novemba 2024 mjini Vatikani, ambapo katika hotuba yake alifurahi kukutana nao, ambapo katika kozi yao imeongozwa na mada ya huduma ya haki na upendo katika ukweli. Amewasalimia wote na kuwashukuru wote, hasa kwa walioshirikiana katika siku hizi za mafunzo na za tafakari. Mafunzo yao yamekuwa fursa ya kuchunguza changamoto za kimahakama, kichungaji nazohusu ndoa na familia. Huu ni uwanja muhimu sana, huo ni uwanja mpana, lakini pia changamoto na nyeti za kitume, ambazo zinatakiwa kujitolea nguvu na ari kwa lengo la kukuza injili ya familia na maisha upendo katika ukweli ambao Yesu Kristo alishuhudia kwa uhai wake duniani na zaidi ya yote kwa kifo na ufufuko wake ndiyo msukumo mkuu wa maendeleo ya kweli ya kila mtu na pia ya wanadamu wote. Upendo ni nguvu isiyo ya kawaida ambayo inasukuma watu kujitolea kwa ujasiri na ukarimu katika uwanja wa haki na amani. Ni nguvu ambayo asili yake ni Mungu, upendo wa milele na kweli kabisa. Papa Francisco kwa kuongeza alisema kwa maneno haya: Papa Benedikto wa kumi na sita alifungua waraka wake wa Caritas in Veritate, yani upendo katika ukweli, ambamo aliwasilisha mafundisho ya kijamii ya kanisa katika mtazamo wa uhusiano kati ya upendo na haki, na yote mawili na ukweli. Ndugu msikilizaji, ni maneno yanayotumika kwa nyanja nzima ya asasi za kiraia lakini ambayo yanafaa kabisa wakati wa kuzingatia uhusiano kati ya waamini na kati yao na wachungaji ndani ya watu wa Mungu. Kwa hiyo inafaa sana kuimarisha utume wa mahakama kuu ya rufaa ya Roma kama huduma ya haki na upendo katika ukweli, na maelezo haya yanaweza kupanuliwa kwa mabaraza yote ya kikanisa ya ulimwengu wote. Kwa hakika yanakumbatia matendo yote ya kichungaji ya kanisa ambayo yamekuwa mada ya mkutano huo. Moyo wa ujumbe ambao Papa Francisco alipenda kuachia ni kwamba wameitwa kupenda haki, upendo na ukweli, na kujitolea kila siku kuyatekeleza katika kazi yao kama wanasheria wa kanuni, na katika kazi zote wanazozifanya kwa huduma ya waamini. Hata katika majukumu yao ya kisheria, lazima wakumbuke kila wakati watu lazima watendewe sio haki tu, ambayo ni muhimu, lakini pia na juu ya yote, kwa upendo. Kamwe wasisahau kwamba yeyote anayewakaribia akiwaomba watumie ofisi yao ya kikanisa lazima wakutane na uso wa mama yetu kanisa takatifu, anayewapenda watoto wake wote kwa huruma. Haki isiyo na huruma, ambayo ni ya kugawanya tu bila kwenda zaidi ya hapo, yaani bila huruma, lazima iepukwe. Papa Francisco alikazia katika waraka wa Fratelituti, yaani wote ni ndugu inachosema kinaweza kutumika kwa haki, kwamba watu wanaweza kukuza mitazamo fulani ambayo wanawasilisha katika maadili ya kimaadili: ujasiri, kiasi, bidii na fadhila zingine. Baba Mtakatifu Francisco katika hilo aliongeza: siwezi kumpa mwingine kile ambacho ni changu bila kwanza kumpatia kile anachostahili kwa haki. Yeyote anayewapenda wengine kwa upendo kwanza kabisa ni mwadilifu kwao kwa hakika kwa sababu ukimpenda kila mwamini unastawisha utimilifu wako eleweka, wa kisheria usioeleweka kama inavyofikiriwa mara nyingi, kama utimilifu tu wa taratibu ambazo zinafaa, lakini kama utambuzi dhaifu wa kile kinachojumuisha haki ya kweli ya mtu katika kanisa utu wake usio na kikomo lazima uwe wa mfano kuheshimiwa katika mahusiano ya ndani ya kikanisa. Upendo haufuti haki, hauhusiani na haki kwa jina la upendo. Kile ambacho ni wajibu wa haki hakiwezi kupuuzwa. Kwa mfano, sheria za sasa za kesi za ndoa haziwezi kufasiliwa kama katika utafutaji muhimu wa karibu na kasi kwani kwa kufanya hivyo zinamaanisha kudhoofisha mahitaji ya haki. Kwa upande wake, huruma haifuti haki; kinyume chake, inatusukuma kuishi kwa ustadi zaidi kama tunda la huruma mbele ya mateso ya wengine. Baba Mtakatifu Francisco ameendelea kwa hakika, usanifu unaotegemeza maisha ya kanisa ni huruma. Hiyo ndiyo usanifu kila kitu katika utendaji wake wa kichungaji kinapaswa kufumbatwa katika upole unaohutubia waamini mitazamo mitatu ya Bwana ambayo ni ukaribu, huruma na upole. Kwa hiyo, kwa washiriki hao wakozi, Baba Mtakatifu Francisco alisema kwamba kanisa linaweka imani kubwa kwao kwa, kwa waendeshaji wa haki na upendo katika ukweli. Hali ya kazi yao na iwe ya matumaini ambayo ni katika mwaka mtakatifu ujao na inawezekana kuona kwao waraka ambao Papa aliandika katika barua, akisema: hebu sasa tujiruhusu kuvutiwa na matumaini na tuyaruhusu yaambukizwe kupitia sisi kwa wale wanaoyatamani. Maisha yetu yawaambie wao kwamba, mtumaini Bwana, uwe hodari moyo wako na uimarisho, na umtumaini Bwana, rejea Zaburi ya 27 aya 14. Nguvu ya tumaini na ijaye wakati wetu huu tunapojiongea kwa ujasiri kurudi kwa Bwana wetu Yesu Kristo. Jumamosi tarehe 23 Novemba 2024, msemaji mkuu wa vyombo vya habari vya Vatikani kwa waandishi wa habari amethibitisha kuhusu ziara ya kitume ya Baba Mtakatifu Francisco katika jimbo la hajacho mnamo tarehe 15 Desemba 2024 kwamba kwa kupokea mwaliko kutoka kwa mamlaka ya raia na ya kikanisa ya nchi Papa Francisco atatimiza katika fursa ya kuhitimisha kongamano linaloongozwa na mada udini maarufu katika Mediterania. Pamoja na hayo, imeambatanishwa hata ratiba kamili ya siku hiyo ya Dominika tarehe 15 Desemba katika ziara ya siku moja Baba Mtakati Francisco katika kisiwa cha Mediterania alikozaliwa Napoleoni, ambapo mkutano ulioandaliwa na jimbo la Hajacho kuhusu udini maarufu katika bahari ya Mediterania. Vilevile maaskofu wa Italia, Ufaransa na Hispania watashiriki. Nembo na alama za ziara ya baba mtakatifu Francisko inatawaliwa na rangi ya kijani bluu kabisa kuwakilisha bahari. Namna mna mpendo wa msikilizaji wa radio Vatikani, nikiwa ndani ya studio hizi za radio Vatikani nakutakia kila la heri na baraka katika sikukuu hii ya Kristo Mfalme. Ni Anjelo Ezaura nikikuaga, tumsifius Kristo, laudetur Yesus Kristus, Yesu Kristo.