Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati, hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, katika fursa ya jubilei ya ulimwengu wa mawasiliano iliyoanza tangu tarehe 24 na itahitimishwa dominika tarehe 26 ninakuletea kipindi maalum cha jubilei hii care sorelle cari fratelli buongiorno e grazie tante di essere venuti nelle mani ho un discorso di nove pagine <laughs> a quest'ora con lo stomaco che incomincia a muoversi leggere le nove pagine sarebbe una tortura. Awali ya yote Baba Mtakatifu Francisco akikutana wa na washiriki wa, wa jubilei hii katika ukumbi wa Paulo wa Sita mjini Vatikani, kutokana na hotuba yake iliyoandaliwa kuwa mrefu Papa amependelea kuikabidhi, lakini kwa maneno machache bila kusoma. Aliwasalimia wote na kuwashukuru kufika kwao. Papa Francisco aliongeza, nina hotuba kurasa tisa mikononi mwangu, saa hii kuanza kuisoma wakati tumbo langu litaanza kukoroma itakuwa mateso. Ninatoa hii kwa mkuu wa baraza, alikuwa na maana ya mwenyekiti wa baraza la kipapa la mawasiliano, ambaye alipokea hotuba hiyo na ili aiwasilishe. Makofi mengi yalisikika katika ukumbi huo, na kuwauliza je, mmependa? Papa aliongeza kusema, hata hivyo, nilitaka kusema tu neno moja juu ya mawasiliano. Kuwasiliana kunamaanisha kujiondoa kidogo, ili kutoa kitu changu kwa mwingine, na mawasiliano si tu kutoka, lakini pia ni mkutano na mwingine kujua jinsi ya kuwasiliana ni hekima kubwa. Hii ni hekima kubwa sana. Pia akasisitiza kuwa anayofuraha kuhusu jubilei hii ya wawasilianaji kazi yao ni kazi inayojenga, inajenga jamii na inajenga kanisa, na inamfanya kila mtu aendelee maadamu ni mkweli. Papa alisisitiza juu ya ukweli wa mambo ambayo yanasimuliwa, si mambo tunayosema, lakini pia ndani yetu, katika maisha yetu, na kuwa wakweli ni mtiani mkubwa sana, lakini kuwasiliana kile ambacho Mungu anafanya na mwanaye na mawasiliano ya Mungu na mwana na Roho Mtakatifu, kuwasiliana ni jambo la Kimungu. Ameshukuru wote kwa kile wanachokifanya alihitimisha kwanza kutoa baraka na baadaye kuanza kusalimia watu waliokuwa wamepangwa na katika kupita kwenye ukumbi. Ndugu msikilizaji, hotuba iliyoandaliwa na kukabidhiwa Baba Mtakatifu Francisco anawashukuru wote kufika kwa njia nyingi kutoka nchi nyingine tofauti kutoka mbali na karibu. inapendeza sana kuwaona wote hapo. Aliwashukuru wageni waliozungumza kabla yake na amemshukuru mwalimu wa bendi uto ugi kwa zawadi ya mziki ambayo ni njia ya mawasiliano na matumaini. Mkutano wetu huu ni tukio kuu la kwanza la mwaka mtakatifu unaotolewa kwa ulimwengu muhimu, ulimwengu wa mawasiliano. Jubilei inaadhimishwa katika wakati mgumu katika historia ya kibinadamu, huku dunia ikiwa bado imejeruhiwa na vita na ghasia kwa kumwaga damu nyingi zisizo na hatia. Kwa sababu hiyo, Papa alitaka kwanza kabisa kusema asante kwa wafanyakazi wote wa mawasiliano ambao wanahatarisha maisha yao kutafuta ukweli na kusema utisho wa vita. Papa amependa kuwakumbuka katika sala wale wote waliojitolea maisha yao katika mwaka huu wa mwisho, yaani waandishi wa habari waliopata mauti. Tuwaombee wote ambao wametia saini utumishi wao kwa damu zao kimya kimya. Pia Papa alipenda kuwakumbuka pamoja nao wale wote ambao wamefungwa kwa sababu tu ya kuwa waaminifu katika taaluma ya uandishi wa habari, wapiga picha, wachukuaji video kwa kutaka kwenda kujionea kwa macho yao na kujaribu kueleza walichokiona. Wapo wengi sana, lakini katika mwaka huu mtakatifu, katika jubilei hii ya ulimwengu wa mawasiliano, papa amewaomba wale ambao wana uwezo wa kufanya hivyo, wawaachie huru wanahabari wote waliofungwa gerezani pasipo haki na mlango ufunguliwe kwa ajili yao pia ambao wanaweza kurudi katika uhuru, kwa sababu uhuru wa waandishi wa habari huongeza uhuru wetu sote. Uhuru wao ni uhuru wa kila mmoja wetu. Katika hotuba hiyo, Papa Francisko anaomba, kama alivyofanya mara nyingi na kama watangulizi wake walivyofanya kabla yake, kwamba uhuru wa vyombo vya habari na uhuru wa kujieleza ulindwe na kulindwa, pamoja na haki za kimsingi za kufahamishwa. Taarifa za bure, zinazowajibika na sahihi, ni urithi wa maarifa uzoefu wa wema ambao lazima ulindwe na kukuzwa. Bila hilo, tutahatarisha kutoweza tena kutofautishwa ukweli na uongo. Bila hilo, tutajiweka wazi kwa chuki na migawanyiko inayokuwa ambayo inaharibu miunganisho ya kuishi pamoja kwa raia na kuzuia uundaji upya wa udugu. Uandishi wa habari ni zaidi ya taaluma, ni wito na utume. Kwa hiyo wawasilianaji wana jukumu la msingi kwa jamii leo hii katika kusema ukweli na jinsi wanavyowambia Papa amebainisha. Tunajua lugha, mtazamo, sauti inaweza kuwa ya maamuzi na kuleta tofauti kati ya mawasiliano ambayo hufufua matumaini, kuunda madaraja, kufufua milango, na mawasiliano ambayo badala yake huongeza migawanyiko, huchochea na kurahisisha ukweli. Wajibu wa waandishi ni wa kipekee. Papa anasistiza kazi yao ni ya thamani. Vyombo vyao vya kufanya kazi ni maneno na picha, lakini kabla ya haya, kujifunza na kutafakari, uwezo wa kuona na kusikiliza, kujiweka upande wa wale waliotengwa, wale ambao hawaonekani wala kusikika, na pia kufufua katika mioyo ya wale wanaokusoma, kuwasikiliza, kuwatazama, hisia ya mema na mabaya na na kumbukizi kwa wema, na kwa wema wanavyosema, na kwamba kwa kusema wanashuhudia. Katika mkutano huu maalum, papa Francisco pia aliongeza mazungumzo na wanahabari, aliwashukuru kuweza kufanya hivyo, kuanzia mawazo na maswali ambayo wenzao wawili walishirikisha muda mfupi ndani ya ukumbi huo wa Paulo wa Sita. Kwa mfano, Maria alizungumza juu ya umuhimu wa ujasiri wa kuanzisha mabadiliko ambayo historia inaomba, mabadiliko muhimu ili kushinda uongo na chuki. Ni kweli inahitaji ujasiri kuanzisha mabadiliko. Neno ujasiri linatokana na neno la Kilatini korabeo ambalo linamaanisha kuwa na moyo. Ni ule msukumo wa ndani, nguvu hiyo itokayo moyoni ndiyo hutuwezesha kukabiliana na magumu na changamoto bila kuingiwa na woga. Kwa neno ujasiri tunaweza kurejea tafakari zote za siku ya upashanaji habari ulimwenguni za miaka ya hivi karibuni hadi ujumbe wa jana, yani akimaanisha tarehe 24 Januari 2025: kusikiliza kwa moyo, kusema kwa moyo, kulinda hekima ya moyo, kushirikisha tumaini la moyo. Papa alibainisha kuwa katika miaka ya hivi karibuni imekuwa moyo wake, ambapo ameamuru miongozo ya kutafakari kwetu juu ya mawasiliano. Kwa hiyo, papa alipenda kuongeza ombi lake la ukombozi wa waandishi wa habari, yaani wito mwingine unaotuhusu sisi sote, ule wa ukombozi wa nguvu za ndani ya moyo, kwa kila moyo, si juu ya mwingine. Katika kujibu wito, uhuru ni ujasiri wa kuchagua. Tuchukue fursa ya jubilei kufanya upya na kugundua tena ujasiri huu, ujasiri wa kuukomboa moyo kutokana na kile kinachouharibu. Hebu tuweke heshima kwa sehemu ya juu na adhimu ya ubinadamu wetu katikati ya mioyo yetu, na tuepuke kuijaza na kile kinachooza na kuifanya kuoza. Chaguzi ambazo kila mmoja wetu hufanya kuhesabu kwa, kwa mfano, katika kuondoa kuoza kwa ubongo kunakosababishwa na madawa ya kulevya, kuendelea kujisogeza kwenye mitandao ya kijamii inayofafanuliwa na kamusi ya Oxford kama neno la mwaka. Je, tutapata wapi tiba ya ugonjwa huu ikiwa si kwa kushirikiana, kutoa mafunzo hasa kwa vijana? Papa Francisco anaendelea: tunahitaji ujuzi wa vyombo vya habari ili kujielimisha sisi wenyewe kwanza na wengine katika kufikiri kwa makini, katika uvumilivu wa utambuzi muhimu kwa ujuzi na kukuza ukuaji wa kibinafsi na ushiriki hai wa kila mtu katika siku zijazo za jamii, tunahitaji wajasiriamali wenye ujasiri, wahandisi wa kompyuta wenye ujasiri, ili uzuri wa mawasiliano husiharibike. Mabadiliko makubwa hayawezi kuwa matokeo ya wingi wa akili zilizolala, bali huanza na ushirika wa mioyo iliyotiwa nuru. Moyo wa Mtakatifu Paulo ulikuwa hivyo. Kanisa linaadhimisha kuongoka kwake leo hii, tarehe 25 Januari. Badiliko lililotokea kwa mtu huyu lilikuwa la kupambanua sana, kiasi kwamba liliashiria siyo tu historia yake ya binafsi, bali kanisa zima. Baba Mtakatifu Francisko anaendelea na kubadilika kwa Paulo kulisababishwa na kukutana ana kwa ana na Yesu aliyefufuka na aliye hai. Nguvu ya kuanza njia ya mabadiliko daima hutolewa na mawasiliano ya moja kwa moja kati ya watu. Papa aliongeza kusema fikiria, ni kiasi gani cha nguvu za mabadiliko kinaweza kufichwa katika kazi ya waandishi ya kila wakati, wanapoleta pamoja ukweli ambao kupitia ujinga au chuki unapingwa. Uongofu wa Paulo ulitokana na nuru iliyomfunika kutokana na maelezo ambayo Anania alimpatia baadaye huko Damasko. Kwa hiyo kazi ya waandishi inaweza na lazima pia kutoa huduma hii, kutafuta maneno sahihi kwa miale hiyo ya mwanga ambayo inaweza kugusa moyo na kutufanya tuone mambo kwa njia tofauti. Na hapa Papa Francisko alipenda kuunganishwa na mada ya nguvu ya mageuzi ya simulizi na kusikiliza, historia ya Kolam aliyoakisi. Hebu turudi kwa muda kwenye uongofu wa Paulo. Tukio hilo linasimulia katika Matendo ya Mitume mara tatu lakini kiini daima kinabakia kuwa Sauli anayekutana na Kristo, njia ya kueleza mabadiliko, lakini uzoefu wa mwanzilishi na mabadiliko bado haujabadilika. Hata hivyo, kati ya hotuba ndefu ya Papa aliyokabidhi, alibainisha: kusimulia historia ni mwaliko wa kuwa na uzoefu wanafunzi wa kwanza walipomwendea Yesu na kumuuliza Bwana, unakaa wapi? hakuwajibu kwa kuwapa anwani yake nyumbani bali alisema njoni mwone. Rejea Injili ya Yohane, sura ya kwanza, aya 38 na 39. Historia zinaweza kuwa sisi ni sehemu ya kitambaa hai kuunganishwa kwa nyuzi ambazo tumeunganishwa kwa kila mmoja. Sio historia zote ni nzuri, lakini hata hizi zinahitaji kusimuliwa. Uovu lazima uonekane kukombolewa, lakini inatakiwa kuambiwa vizuri ili nyuzi tete zisichakae za kuishi pamoja. Kwa hiyo katika jubilei hii, Papa Francisco alitoa mwaliko mwingine kwa wale wote waliokusanyika na wawasilianaji ulimwenguni kote, pia kusimulia historia za matumaini, historia zinazorutubisha maisha. Kwa hiyo kuacha kusimulia historia zao ziwe za kutumaini. Unaposimulia historia ya uovu unaacha nafasi kwa uwezekano wa kurekebisha kile kilichochanika, kwa ajili ya nguvu ya mema ambayo inaweza kutengeneza kile kilichovunjika. Papa Francisco anashauri kupanda maswali. Kusema juu ya tumaini kunamaanisha kuona makombo ya mema yaliyofichwa hata wakati yote yanaonekana kupotea, na inamaanisha kuruhusu sisi kutumaini hata dhidi ya matumaini yote. Inamaanisha kutambua machipukizi yanayotokea wakati dunia ingali imefunikwa na majivu. Kusema juu ya tumaini kuna maanisha kuwa na mtazamo ambao hubadilisha mambo, kuwafanya kuwa kile wanachoweza na kile ambacho wanapaswa kuwa, na inamaanisha kufanya mambo kuelekea kwenye hatima yao. Hii ni nguvu ya historia, na hivyo ndivyo Papa Francisco ameimiza ulimwengu wa wanahabari kufanya, kusema historia ya matumaini na kushirikisha. Hii ni kama Mtakatifu Paulo angesema kwamba vita vyenu ni vyema. Papa anahitimisha hotuba hiyo aliyokabidhi huku akiwabariki na kazi zao na kuomba wamwombee ndugu msikilizaji. Hata hivyo, ufunguzi wa jubilei uliakisi zana mbili muhimu kwa kila mwanahabari: moyo na matumaini. Maadili haya yalijidhihirisha katika nyakati mbili za uzinduzi wa maadhimisho haya ambapo kulikuwa na liturujia ya toba iliyoongozwa na Padre Julio Albanese, mkurugenzi wa ofisi ya mawasiliano ya kijamii ya vikarieti ya Roma, na misa takatifu ya kimataifa iliyoongozwa na Kardinali Reina, makamu wa Papa, katika kanisa kuu la mtakatifu Yohani Laterano. Kiini cha sherehe hiyo kiliashiria pia na masalia ya Mtakatifu Francisi wa Sales ambayo yaliletwa jijini Roma kutoka mji wa Treviso kaskazini mwa Italia ambako yamehifadhiwa tangu mwaka 1913. <tune> Namnamna mpendo wa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo nimefikia mwisho wa kipindi hiki maalum cha jubilei ya ulimwengu wa mawasiliano mjini vatikani kilichoanza tangu tarehe 24 hadi 26 Januari 2025, lakini ninakusihi sana usikose kufuatilia matukio mengine mengi ambayo yanaendelea mjini Vatikani. Ndani ya studio hizi ni Anjela Wezaura akikuaga tumsifu Yesu Kristo, laudetu Yesus Kristus.