amjambo wa wetu wa afrika mashariki na kati hii ni redio vaticani ikiwatangazia katika lugha ya kiswahili mm-hmm. ni kwa mara ngine tena ndugu msikilizaji wetu wa radio vaticani ninaukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi kwanza ni muhutasai wake katika dominika ya pili ya kwarezima injili inatuonesha kungara kwa bwana baba mtakatifu francisko katika tafakari yake kwa waamini na maujaji waliofika katika uwanja wa mtakatifu petro mjini vaticani taehe 5 februari 224 amesema kuhubiri ufalme msamaha wa dhambi kuponesha na ishara alizotimiza zilikuwa kiukweli cheche za mwanga mkuu zaidi mwanga wa yesu mwanga ambao ni yesu baada ya tafakari na sara malaika like wa bwana papa francisco dominica amekumbuka miaka miwili tangu kuzuka kwa vita nchini ukraini amekumbuka vita vya palestina na israeli na vita sehemu nyingine za dunia amewakumbuka watu wa mongolia wanaoteseka kwa baridi kali vurugu nchini drac na utekaji nyara nchini nigeria na baada ya miaka miwili ya vita nchini ukraini vya mlipuko na mateso tunajiuliza ni nini bado kinapaswa kufanywa ili uchokozi usitishwe na kujiweka katika meza ya kujadili amani ya haki hayo ni maoni ya mwariri mkuu wa taariri ya baraza la kipapa la mawasiliano tumezingatia mada ya sala katika mwaka huu wa sala kwa utashi wa papa katika maandalizi ya jubilei tulitafsiri ujumbe wa papa wa kwarezima katika lugha ya kimongolia na kuusambaza siku ya jumatano ya majivu alisema hayo kardinali marengo msimamizi wa kitume wa mongolia habariz na nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia na padi richadi mjigwa ni anjela wezaula anakukaribisha baba mtakati francisko akiwa katika dirisha la jumba la kitume mjini vatikani ametoa tafakari yake dominika ya pili ya kwarezima 5 februari 224 akianza baba mtakati francisco amesema Buongiorno. Il Vangelo di questa seconda domenica di Quaresima ci presenta l'episodio. injili ya dominika ya pili ya kwaresma inatuwakilisha tukio la kungara kwa yesu baada ya kuwatangazia mitume mateso yake yesu alimchukua petro yakobo na yohane na kwenda nao juu ya mlima mrefu na kujionyesha kimwili mwanga wake wote na kwa njia hiyo anawaonyesha wao maana ya kile ambacho alikuwa ameishi pamoja hadi wakati huo kuhubiri ufalme msamaha wa dhambi kuponesha na ishara alizotimiza zilikuwa kiukweli za mwanga mkuu zaidi mwanga wa yesu mwanga mbao ni yesu na kutoka katika mwanga huo wafuasi wapasw kamwe kuchosha mtazamo wa macho yao hasa katika vipindi vya majaribu kama yale ambayo yanakaribia karibia ya mateso huo ndio ujumbe kamwe tusiondoe macho yetu kwenye nuru ya yesu kama wakulima walivyofanya zamani ambao walipokuwa wakilima mashamba walikazia macho yao kwenye sehemu iliyo mbele yao na wakikazia macho kwa lengo la haki za alama iliyofuatiliwa hiki ndicho ambacho sisi wakristo tunaitwa kufanya katika safaria Maisha, daima kuweka uso angavu wa yesu na tusiuondoe kamwe mtazamo kwa yesu baba mtakatifu akiendelea ameeleza kuwa tujifungulie katika nuru ya yesu yeye ni upendo yeye ni maisha yasiyo na mwisho katika njia ndefu ya maisha wakati mwingine mgumu tutafute uso wake uliojaa huruma imani na matumaini vitatusaidia kufanya kwa sala kusikiliza neno sakramenti hasa ya kitubio na eukaristi kwa kuongezea papa amesema sala na kusikiliza neno na sakramenti vinatusaidia kukazia macho kwa yesu na hayo ni mapendekezo mazuri ya kwa rezima kukuza mitazamo wazi kugeuka kuwa watafutaji wa mwanga watafutaji wa mwanga katika yesu katika sala na katika watu kwa njia hiyo tujiulize katika safari yangu ninakaza macho juu ya kristo anayenisindikiza na kwa kufanya hivyo ninatoa nafasi ya ukimya katika sara na katika kuabudu na mwisho ninakwenda kutafuta kila mwali mdogo wa mwanga wa yesu ambaye anajiangaza ndani mwangu na kwa kila kaka na dada ninayekutana naye na mimi ninakumbuka kumshukuru bwana kwa hilo maria anayeng'aa nuru ya mungu atusaidie kukazia mtazamo wetu juu ya yesu na kujitazama sisi wenyewe kwa matumaini na mapendo baba mtakati fransisco amehitimisha tafakari yake yeri 24 febrayo abbiamo rikordato kon dolore il secondo anniversario dellinizio della gwerra su vasta skala in ukraina mara baada ya tafakari na salamu alaika wa bwana dominika th5 februari 224 baba mtakati francisco akiwageukia waamini na mahujaji waliounganika katika uwanja wa mtakatifu petro mjini vaticani alisema jana februari 24 tulikumbuka kwa uchungu ukumbusho wa mwaka wa pili tangu kuanza kwa vita kamili nchini ukraine ni wahanga wangapi majeruhi uharibifu uchungu machozi katika kipindi ambacho kinazidi kuwa kirefu sana na ambacho mwisho wake bado haujaonekana ni vita ambayo sio tu vinaharibu eneo hilo la ulaya lakini vinaibua wimbi la hofu na chuki duniani kote mentre rinovo il mio vivissimo affetto al martoriato popolo ukraino e prego per tuti in partikolare per le numerosisime vittime innocenti, supplico che si ritrovi quel po' di umanità che permetta di creare le condizioni di una soluzione diplomatica alla ricerca di una pace giusta e duratura. wakati nikifufua mapenzi yangu ya kina kwa watu wa ukraini wanaoteswa na kuombea kila mtu hasa kwa waathiriwa wengi wasio na hatia ninasihi kwamba ubinadamu huo upatikane ambao unaturuhusu kuunda mazingira ya suruhisho la kidiplomasia katika kutafuta haki na amani ya kudumu baba mtakati fransisko akitazama vita vingine katika nchi takatifu amesema e frateli sorele non dimentikiamochi di pregare Per la Palestina, per Israele e per tanti popoli dilaniati dalla guerra e di aiutare concretamente a chi soffre. Pensiamo a tanta sofferenza. Pensiamo ai bambini, bambini feriti, innocenti. Cara Nadada, tu sei sa che qui è un bel paese, quando gli è Israele e quando gli è un bel paese, quando gli na kuwasaidia kwa hakika wale wanaoteseka hebu tufikirie juu ya mateso mengi tufikirie juu ya watoto waliojeruhiwa wasio na hatia baba mtakati francisco akiendelea na mtazamo huo wa vita vilivyosambaratika ulimwenguni pia amegeukia bara la afrika na kusema seguo kon preokupazione laumento delle la violenze la parte orientale la republika demokratika del kongo ninafuatilia kwa wasiwasi wasi, ongezeko la gasia katika eneo la mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya congo na ungana na mwaliko wa maskofu kuombea amani tukitarajia kukomeshwa kwa mapigano na kutafuta mazungumzo ya dhati na yenye kujenga bado baba mtakati francisco ametazama nchi nyingine ya afrika na kusema kuwa desoaprensioisemef siverifikan in nieria utekaji nyara unaozidi kutokea nchini nigeria unasababisha wasiwasi ninaelezea ukaribu wangu kwa watu wa nigeria katika maombi nikitumaini kwamba watafanya kazi ili kuhakikisha kuwa kuenea kwa matukio hayo kunadhibitiwa iwezekanavyo mawazo ya baba mtakati francisco aidha yamempeleka katika bara la asia na kwamba sono vichino pure alla popolazione della mongolia kopita da una ondata di fredo intenso khe sta provokando gravi konseguence umanitarie pia niko karibu na wakazi wa mongolia waliokumbwa na wimbi la baridi kali ambalo linasababisha madhara makubwa ya kibinadamu jambo hili lililokithiri pia ni ishara ya mabadiliko ya hali ya tabia ya nchi na athari zake kwa kuongezea amesema mgogoro wa hali ya tabia nchi ni tatizo la kijamii la kimataifa ambalo lina hathari kubwa kwa maisha ya kaka na dada wengi hasa wale walio katika hatari zaidi tuombe ili tuweze kufanya maamuzi ya busara na ya ujasiri ili kuchangia katika utunzaji wa kazi ya uumbaji baba mtekati francisco hata hivyo hatimaye hakukosa kutoa salamu kwa maujaji na waamini kutoka pande zote za dunia waliofika katika uwanja wa mtakatifu petro na hatimaye aliwatakia dominika njema na kuwaomba wasisahau kumwombea katika taariri ya mwariri mkuu wa taariri ya baraza la kipapa la mawasiliano daktari andrea tornieri kuhusiana na kutimiza miaka miwili ya vita vilivyoanza tarehe ishiina februari elfu na ishirii na mbili nchini ukraini anaandika hata kama habari za kutisha ambazo zimefika kutoka nchi takatifu katika miezi ya hivi karibuni na sasa kifo cha mpinzani wa urusi na Valin kimefunika habari za vita vya ukraini leo hii tunataka kukumbuka tunafanya hivyo siku hizi tukitoa sauti kwa mashahidi kwa wale ambao hawakubaliani na mantiki ya chuki kwa wale ambao wanaendelea kuomba na kuendelea kuchukua hatua ili kupunguza mateso ya watu walioangamizwa kwa miezi ishirini na nne ya mabomu tulifanya hivyo kwa kuruhusu idadi kubwa izungumze kwa sababu ukweli mkali wa kile kinachotokea ambacho mara nyingi sasa kinakuwa mbali na uangalizi inaelezea unyama wa kipuuzi wa vita hivi makumi ya maelfu ya maisha wanadamu ya wanadamu yametolewa sadaka ili kushinda kilomita chache za eneo makumi ya maelfu ya vijana na wazee wamejeruhiwa au kulemazwa miji yote ya kiukraini imeharibiwa kabisa mamilioni ya watu waliokimbia makazi yao wanaishi nje ya nchi maelfu ya migodi yamekusudiwa kudhoofisha maisha ya baadaye ya watu wasio na hatia ni nini bado kinapaswa kufanyika ili uchokozi ukome ili wapate kukaa kuzungukia meza kwa ajili ya kujadili amani ya, ya haki anaandika daktari tornieri maombi mengi ya papa francisco ya kutaka umakini juu ya ukraini inayoteswa yameachwa kuangukia kwenye utupu vita na jeuri inaonekana kuwa njia ya kusuruhisha mizozo mashindano ya siraha kwa mtazamo wa vita vya siku zijazo sasa ni ukweli hii pia inakubaliwa kama isiyohepukika pesa ambazo haziwezi kupatikana kujenga shule za chekechea na sekondari kufadhili huduma ya afya inayofanya kazi kupambana na njaa au kukuza mpito wa ekolojia na ulinzi wa sayari yetu moyoni zinapatikana kila wakati linapokuja suala la silaha diplomasia inaonekana kimya mbele ya ving'ora vya vita maneno kama vile amani mazungumzo mapatano mazungumzo yanatazamwa kwa kutiliwa shaka ulaya ilisikika kidogo zaidi ya viongozi binafsi walio wa mstari wa mbele haijawahi kutokea hitaji kama hilo la kutokubali mantiki ya vita kuna haja ya kuendelea kuomba zawadi ya amani kutoka kwa mwenyezi mungu huku mrithi wa petro akiendelea kufanya bila kuchoka akijua jinsi ya kuona mwanga wa matumaini unaofuka chini ya blanketi linalozidi kuwa nene la majivu ya chuki mwalili mkuu wa baraza la kipapa la mawasiliano anasistiza tena kuandika kuna haja ya uongozi mpya wa kinabii ubunifu na uhuru wenye uwezo wa kuthubutu wa kuweka jitihada juu ya amani na kuchukua jukumu la mstakabali wa wanadamu tunahitaji dhamira ya kuwajibika ya kila mtu ili kutoa sauti ya wale ambao hawajisalimishi katika mantiki ya kaini ya wababe wa vita iliyosikika kwa nguvu na uamuzi ambayo inahatarisha kutupeleka kwenye maangamizi ya kibinafsi anayehitimisha taariri yake mwaliri mkuu wa taariri ya baraza la kipapa la mawasiliano daktari torneri kuhusiana na vita nchini ukraini ambavyo vimetimiza miaka miwili tangu kuzuka kwake kardinari georgio marengo msimamizi wa kitume wa olambata nchini mongolia akizungumza na shirika la habari za kimisionari kuhusiana na kipindi cha kwarezma alisema jumuiya yao ndogo ya kikatoliki huko mongolia inapitia kipindi hiki cha kwarezma cha nguvu jumuiya tisa za parokia zimezindua programu zao za kichungaji na kiroho wamezingatia mada ya sala katika mwaka huu wa sala ulioombwa na papa francisco kwa ajili ya maandalizi ya jubileo ya 225 wakati huo huo wakwarezi madaima una kipengele cha kuvutia kwa sababu unaanza na mwaka mpya wa mwezi mwaka huo kalenda ya kimongolia iliendana na tarehe iliyopitishwa nchini korea na china walikuwa wana mkesha wa mwaka mpya mwishoni mwa juma na kisha katika juma lililofuata mchakato wa safari ya kwarezma iliyoanza jumatano ya majivu kwa upande mmoja mkesha wa mwaka mpya ni wakati wa wingi wa sherehe na si wa sadaka kwa sababu wakati mwingine unaleta mabadiliko ambayo yanapatana sana na injili kama vile kufanya upya kwa mfano kila kitu lazima kiwe kipya kwa nia ya upyaisho halisi wa kina sio tu wa njenje alisistiza kardinali marengo kwa kufafanua zaidi msimamizi wa kitume alisema lazima wapatane ili kila kitu ambacho wameshuhudia katika mwaka uliopita kutokubaliana au mvutano fulani kuachwa kando na kuanza tena mahusiano ya amani, amani. waathirika wa wahamiaji sio tu wa baharini lakini pia hata njia za aridhini pia hupoteza maisha nchini misri hivi karibuni tarehe februari 224 watu 11 walifariki kwenye lori wakitokea nchini sudani gari hilo lilipinduka na kuwaka moto ambapo hakuweza kukimbia abilia waliokuemo wamekwama ndani humo watu wengine sita waliojeruhiwa waliamishwa hospitalini wahusika wakuu wa ajali hiyo iliyotokea kwenye barabara ya alalak mjini aswan walikuwa wahamiaji wakitokea sudani mamlaka za eneo hilo zinachunguza tukio hilo na wamefungua kesi lakini hii inaonekana kuwa sehemu nyingine katika mktadha wa kile ambacho kwa mjibu wa umoja wa mataifa ni mojawapo ya wahamiaji wakubwa zaidi katika sayari kutokana na vita vikali vilivyoikumba sudani na ambavyo mashirika mengine yanatoa wito wa kusitishwa kwa haraka mapigano na kuna zaidi ya wakimbizi milioni sab na watu 7 wamekimbia hadi sasa tangu mwanzoni mwa mwaka223 na ambao sehemu kubwa wamevuka mipaka ya misri zaidi ya milioni mo 7 pia wamekimbilia makazi yao sudani kusini chadi ethiopia afrika ya kati na libya dugu msikirizaji wa redio vatikani kristo yesu katika maisha na utume wake wa hadhara alijitambulisha kuwa ni mchungaji mwema hali ambayo ilijidhihirisha katika ushuhuda wa maisha yake ya kila siku kiasi cha kusema kwamba yeye ndiye mchungaji mwema naye uhai wake kwa ajili ya kondoo kristo yesu ni mlango salama wa kondoo na kondoo huisikia sauti yake kwa sababu huwaita kwa majina na kuwapeleka nje kwa kuwatangulia nao humfuata nyuma hana wajua walio wake na walio wake wanamjuwafika wicho na maisha ya kipadre ni zawadi na sadaka kubwa inayotolewa kwa ajili ya kristo yesu na kanisa lake huu ni utimilifu wa wicho unaowawezesha mapadi kuwa ni kristo mwingine kwa kutenda kama kristo yesu ini persona kristi maisha na utumi wa kepadri yanatekelezwa kwa kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovo kwa kuwadhimisha sakramenti za kanisa pamoja na kuwahudumia kwa upendo watu wa mungu kwa ufupi kabisa mapari wanashiriki katika huduma ya kufundisha kuongoza na kuwatakatifuza watu wa mungu huu ni mwendelezi wa kazi ya ukombozi ambayo kristo yesu amekuja kuitekeleza hapa duniani kwa njia ya mateso kifo na ufufuko wake kutoka kwa wafu kielelezwa mumakini cha ufunuo wa huruma na upendo wa mungu kwa binadamu mapali wanaitwa na kutumwa kuwa ni vyombo na mashuhuda wa furaha ya injili baada ya kukutana na kristo yesu mfufuka baba mtakatifu fransisko katika waraka wake wakitumia miserikordia etimizera yaani huruma na amani anasema huruma ni kielelezo makini cha upendo wa mungu unaosamehe unaopyaisha na kubadili mwelekeo wa maisha ni kielelezo cha ufunuo wa fumbo la mungu ambalo ni horuma ya milele inayowakumbatia na kuambata wote pasi na ubagozi kiasi cha kuakirimia maisha mapya chemchemi ya furaha na matumaini mapya yanayovunjiliya mbaali ubinafsi ili kutenda wema kufikiri vema na kuondowa hozoni moyoni ni katika muktadha huu baba mtakatifu tarehe februari mtakatifuanebuari amekabidhi hotuba kwa mashemasi wa jimbo kuu la roma wanaotarajiwa kupewa daraja takatifu ya upadri kwa mwaka elbli katika hotuba yake baba mtakatifu amekazia mambo makuu matatu huduma ya kipadri kama washiriki waaminifu kwa maaskofu katika huduma kwa watu wa mungu chini ya maongozi ya roho mta Katifu. baba mtakatifu wanaokumbusha mapadri kwamba wao ni washiriki waaminifu wanaosaidiana na maaskofu mahalia katika huduma kwa watu wa mungu na wala si kwa kujichukulia maamuzi matamanio yao ya muda mrefu na wala si kwa kujikita katika historia yao wenyewe ndugu msikilizaji wa redio vatikani mababa wa mtaguso mkuu wa pili wa vatikani wanakazia kwamba mapadre ni washiriki wenye busara wa daraja ya wasikofu msaada na chombo chake waitwao kuwatumikia watu wa mungu wakiwa wamoja hili ni fumbo la ushirika wa watu wa mungu na mapadi na mashuhuda wa kwanza ushirika ho, wa ushirika huo unaosimikwa katika udogo uaminifu na unyenyekevu na wala sio kufanya mambo pekeepeke hii ni changamoto ya kujikita katika majiundo endelevo kwa kushirikiana kwa ukaribu katika urika wa mapadi waliowatangulia katika huduma kwa kuwa wazi bila ya kutumbukia katika kishawishi cha kufanya mambo pekepeke peke, hali ambayo inaweza kumtumbukiza padri katika vishawishi vingi zaidi baba mtakatifu anasema amependa kukutana na kuzungumza nao wangali katika daraja ya ushemasi kwa sababu huo ni ushemasi wa mpito na msingi wa huduma ya kipadri mintarafu mawazo ya kristo yesu anayesema kwa maana mwana wa adamu naye hakuja kutumikiwa haku bali kutumika na kutoa nafsi yake iwe iwefidiaiya wengi hapa mkazwe ni umuhimu wa huduma kwa watu wa mungu na kwamba mapadi wawe na ujasiri na unyenyekevu wa kumwomba mwenyezi mungu awasaidiye kuwahudumia vyema watu wa mungu daima wakijiachiria mikononi mwa mungu kadiri ya hali na mazingira pengine hata kwenda kinyume cha yale waliojifunza wakiwa seminarini maisha na utume wa shughuli za kichungaji ni sadaka na majitoleo yanayopata chimbuko lake katika fumbo la ekarista katifu linalomwilishwa katika uhalisia vipaumbele na sadaka ya maisha ya kila siku huu ni mwili wangu unaotolewa kwa ajili yenu huu ni mwelekeo unaosimikwa katika ukarimu huruma na upendo kilelezo cha ukaribu wa mungu kwa waja wake ili kuwahudumia watu wa mungu kwa furaha na unyenyekevu ni furaha inayowasaidia kupiga hatua kwa uvumilivu na katika kufanya mangamuzi baba mtakatifu anaateka mapali kutekeleza dhamana na wajibu wao chini ya maongozi ya roho mtakatifu anayepashwa kupewa kipaumbele cha kwanza katika maisha na utume wao huyu ni roho ambaye anawaimarisha katika utume wao unaomwilishwa kila siku ya maisha wakati wa maadhimisho ya fumbo la ekaristi takatifu na wakati wa kusoma na kulitafakari neno la mungo ilikukaa na kuendelea kuishi pamoja na kristo yesu watu watakatifu wa mungo sanjari na watu wote wanaokutana nao katika hija ya maisha na utume wao kama mapadri na kwa jinsi hii nyoyo zao zitaendelea kuchota furaha kutoka kwa kristo yesu huku wakiwa wanajikita katika sara mahusiano na mafungamano na kristo yesu ili kuhakikisha kwamba maisha na utume wa kipali unaendelea kuchanua na kupyaishwa kila siku <muchilis> dugo msikizaji wa redio vaticani aramisi jioni tare i2 februari mwaka 22ne watu zaidi ya kumi wamefariki dunia kutokana na ajali ya moto ambao umeteketeza nyumba yenye ghorofa kumi nanne iliokuwa inakaliwa na watu zaidi ya miatahamn kwenye vyumba m4 huko mjini valencia nchini hispania majeruhi 1ina walipata matibabu na kuruhusiwa kuendelea na shughuli zao lakini taarifa zinaonyesha kwamba kuna zaidi ya watu ishirini hawajulikani walipo hao wanahofiwa kwamba waliteketea kwa moto uchunguzi wa vifaa vilivyotumika kwenye ujenzi unaendelea ni katika muktadha hu baba mtakadi francisco katika ujumbe wake kwa askofu mkuu henrike benavet vida wa jimbo kula varenthia nchini hispania ulioandikwa kwa niaba yake na kadinari pietro parorini katibu mkuu wa vaticania anasema anafuatilia kwa karibu taarifa za ajali ya moto iliyotokea huko kampanar na kusababisha maafa makubwa kwa watu na mali zao baba mtakatifu amewakabidhi watu wote waliopoteza maisha kutokana na ajali hii kwa huruma ya mungu na anapenda kuwahakikishia watu wote wa mungu mjini valenhia uwepo wake wa karibu kwa sara na sadaka yake na hasa zaidi wale wote waliokumbwa na kutikiswa na ajali hii mbaya baba mtakatifu fransisko anapenda kuwakabidhi wote hawa chini ya ulinzi tunza na maombezi ya bikira maria wa mshikamano na ya mtakatifu yosefu mwishoni amewapatia baraka zake, zake za kitume kama zawadi ya matumaini kwa kristo yesu mfofoka kutoka studio za redio vaticani ka maka wani mutoto wa mkulima patri richard mjigwa <coughs> namnamna mpendwa msikilizaji wa redio vatikani ndipo tumefikia mwisho habari zetu za leo tulizokuandalia kwa, kwa niaba ya pade richard mjigwa ni anjerezaola kikuaga tumsifiesukristo laudetu yesus cristus go't go not i gonna walk