Msikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninaukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhutasari wake. Katika taarifa iliyotolewa Jumanne asubuhi tarehe 25 Februari 2025 kwa waandishi wa habari mjini Vatikani kuhusu afya ya Papa Francisco ilibainisha kuwa Papa alilala salama usiku mzima. Kwa hiyo ndilo lilikuwa sasisho la saa mbili na dakika ishirini na tano asubuhi saa za Ulaya na saa nne na na dakika ishirini na tano saa za Afrika mashariki na kati kutoka ofisi ya vyombo vya habari kuhusiana na, na ya Baba Mtakatifu Francisco aliyelazwa katika hospitali ya Jemeli Roma tangu tarehe 14 Februari 2025. Katika ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco wa Kwarezima 2025 unaoongozwa na kauli mbiu tutembee pamoja kwa matumaini, anawataka waamini kusindikiza, kuwasaidia na kuwakaribisha kaka na dada katika hali ya taabu na vurugu, katika safari ya pamoja kuelekea nyumba ya Baba, kutembea katika maisha bega kwa bega, bila kukanyaga au kumwelemea mwingine, bila ruhusu mtu yoyote kurudi nyuma au kujisikia kutengwa. Papa anatutaka tukabili hali halisi ya wengine tuwe wafumaji wa umoja katika safari hii na matumaini yanayotuongoza. Katibu wa Vatikani wa mahusiano na mataifa na mashirika ya kimataifa akiingilia kati kwa njia ya video katika mkutano wa elfu moja na mia tano na tisa ulioandaliwa na baraza la kudumu la usalama wa nchi za Umoja wa Ulaya oshe huko Viena nchini Austria alisema kushindwa kuzuia vita na kuwezesha suluhisho la mzozo kunaonyesha kwa sehemu ya utashi wa kutosha wa mataifa yanayoshiriki lakini bado hatujachelewa kurejesha umuhimu wa shirika kama jukwaa la kimataifa linalofaa kwa mazungumzo ya wazi na ya uaminifu. Makamu wa papa jimbo la Roma aliadhimisha pamoja na Kardinali Gujeroti, mwenyekiti wa Baraza la Kipapa la Makanisa ya Mashariki, ibada ya misa takatifu katika kikanisa cha Mtakatifu Yoane wa Laterano kwa ajili ya kumbukizi ya mwaka watatu wa vita tuwe mwangu yo maombi ya papa kwa ajili ya amani. Balozi wa Kiukrania aliyewakilisha nchi yake Vatikani alitoa shukurani kwa papa kwa kujitolea kwake kibinafsi. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia na padi Richard Mjigwa. Ni Anjelo Wezaula anakukaribisha <mucho> Katika taarifa iliyotolewa Jumanne asubuhi, tarehe 25 Februari 2025 kwa waandishi wa habari mjini Vatikani kuhusu afya ya Papa Francisco ilibainisha kuwa Papa alilala salama usiku mzima kwa hiyo ndilo lilikuwa sasisho la saa 2 na dakika 25 asubuhi saa za Ulaya na saa 4 na dakika 25 saa za Afrika Mashariki na Kati kutoka ofisi ya vyombo vya habari kuhusiana na afya ya Baba Mtakatifu Francisco aliyelazwa katika hospitali ya Jemeli Roma tangu tarehe 14 Februari 2025. Yesu Ndugu msikilizaji mpendwa wa Vatican News, Baba Mtakatifu Francisco Jumanne tarehe 25 Februari 2025 ametoa ujumbe wa Kwaresma kwa mwaka 2025. Katika ujumbe huo unaongozwa na kauli mbiu tutembee pamoja kwa matumaini, katika ujumbe huo anajikita na kufafanua vipengele vitatu. Awali ya yote, kutembea kama maujaji wa matumaini kuelekea nchi ya ahadi; pili, kusafiri pamoja kwamba ni kutembea pamoja, kuwa wa kisinodi, na ndiyo wito wa kila kanisa, na hili kutomwacha mtu yoyote nyuma au kutengwa. Tatu, tutembee njia hii pamoja kwa matumaini ya ahadi, tumaini lisilokatisha tamaa, ambalo ni ujumbe mkuu wa Jubilei kwamba uwe kwetu upeo wa safari ya Kwarezma kuelekea ushindi wa Pasaka. Kwa njia hiyo, ndugu msikilizaji, ninakusomea ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco wa Kwarezma 2025. Kaka na dada, kwa ishara ya toba ya majivu juu ya kichwa ni mwanzo wa hija ya kila mwaka ya Kwarezma takatifu. Katika imani na katika matumaini, kanisa mama na mwalimu anatualika kuandaa mioyo yetu na kujifungulia katika neema ya Mungu ili kuweza kuadhimisha kwa furaha kubwa ushindi wa Pasaka ya Kristo Bwana juu ya dhambi na juu ya kifo, kama mtakatifu Paulo alivyosema: kifo kimemezwa kwa ushindi. Uwapi ewe mauti ushindi wako? Uwapi ewe mauti uchungu wako? Rejea barua ya kwanza mtakatifu Paulo kwa Wakorinto sura 15 aya 54 hadi 55. Kiukweli, Yesu Kristo aliyekufa na kufufuka ni kitovu cha imani yetu na ni uhakika wa matumaini yetu katika ahadi kubwa ya Baba ambaye tayari alihitimisha katika yeye mwanaye mpendwa, maisha ya milele katika Kwaresima inayojitajirisha na neema ya mwaka wa Jubilei. Ninapenda kuwapa baadhi ya tafakari kuhusu nini maana ya kutembea pamoja katika matumaini na kugundua miito ya uongofu ambayo huruma ya Mungu inatuelekea sisi sote kama watu na kama jumuiya. Awali ya yote, kutembea, kauli mbiu ya Jubilei ni mahujaji wa matumaini, inayotufanya tufikiri safari ndefu ya watu wa Israeli kuelekea nchi ya ahadi iliyosimuliwa katika kitabu cha Kutoka. Ni vigumu kutembea katika utumwa, kufikia uhuru uliopendwa na kuongozwa na Bwana, ambaye anapenda watu wake na daima ni mwaminifu kwao. Na hatuwezi kukumbuka Kutoka katika Biblia bila kukumbuka kaka na dada zetu wengi ambao wanakimbia hali za shida na za vurugu, na wanakwenda kutafuta maisha bora kwa ajili yao na kwa ajili ya wapendwa wao. Katika hili unaibuka wito wa kwanza kwa uongofu, kwa sababu sisi sote ni mahujaji katika maisha, lakini kila mmoja anaweza kujiuliza: je, ni jinsi gani ninajiachia kuguswa na hali hii? Je, kweli niko njiani au tuseme nimepooza, ninaogopa na sina tumaini au nimekwama katika eneo langu la faraja? Ninatafuta njia za kujikomboa katika hali hizi za dhambi na za ukosefu wa hadhi? Ingekuwa mazoezi mazuri ya Kwaresima, kukabiliana na hali halisi kwa mmojawapo wa wahamiaji au muujaji na kujiachia kuguswa kwa namna ya kugundua ni kitu gani Mungu anatuomba ili kuwa wasafiri wema kuelekea nyumba ya Baba. Huu ndiyo mtihani mwema kwa wasafiri. Tafakari ya pili: tufanye safari hiyo pamoja. Kutembea pamoja, kuwa wakisinodi, ndio wito wa kila kanisa. Wakristo wanaitwa kutembea pamoja katika njia, kamwe wasiwe wasafiri peke yao. Roho Mtakatifu anatusukuma kuondoka ndani mwetu, ili kwenda kuelekea kwa Mungu na kuelekea kwa ndugu, na kamwe tusijifungie ndani mwetu. Kutembea pamoja maana yake ni kuwa wasukaji wa umoja, kuanzia na hadhi ya pamoja ya kuwa wana wa Mungu. Inamaanisha kuendelea bega kwa bega, bila kumkanyaga au kumwelemea mwingine, bila kutunza husuda au unafiki, bila kuruhusu mtu yoyote kuachwa nyuma au kuhisi kutengwa. Twende katika mwelekeo uleule kuelekea lengo moja, tusikilizane kwa upendo na subira. Katika kwaresima hii, mungu anatutaka tuhakikishe kama katika maisha yetu, katika familia zetu, mahali tunapofanya kazi, katika parokia au jumuiya za kitawa, tuna uwezo wa kutembea na wengine, kuwasikiliza wa kushinda jaribu la kurudi nyuma katika kujirejea kibinafsi na kujali mahitaji yetu wenyewe tu. Hebu tujiulize mbele ya Bwana ikiwa tunaweza kufanya kazi pamoja kama maaskofu, mapadre, watu waliowekwa wakfu na walei katika huduma ya ufalme wa Mungu, ikiwa tuna tabia ya kukaribisha kwa ishara thabiti kuelekea watu wanaokuja karibu nasi na kwa wale walio mbali, ikiwa tunawafanya watu wajisikie kuwa sehemu ya jumuiya au kuwaweka pembeni. Huu ndio wito wa pili wa uongofu wa kisinodi Tatu, tunatembea njia hii pamoja kwa matumaini ya ahadi, tumaini lisilokatisha tamaa, rejea Warumi sura ya tano, aya ya tano. Ujumbe mkuu wa Jubilei uwe kwetu upeo wa safari ya Kwaresma, kuelekea ushindi wa Pasaka, kama vile Papa Benedikto wa kumi na sita alivyotufundisha katika waraka wa Spes Salvi, wanadamu wanahitaji upendo usio na masharti. Anahitaji uhakika huo unaomfanya aseme, wala mauti wala uzima wala malaika wala wenye mamlaka wala yaliyopo wala yatakayokuwapo wala wenye uwezo wala yaliyo juu wala yaliyo chini wala kiumbe kingine chochote hakitaweza kututenga na upendo wa Mungu ulio kati ya Kristo Yesu bwana wetu, rejea Warumi sura ya nane, aya thelathini na nane hadi thelathini na tisa. Yesu upendo wetu na tumaini letu amefufuka na anaishi na kutawala kwa utukufu. Kifo kimegeuzwa kuwa ushindi, na hapa ndipo penye imani na tumaini kula wa Kristo katika ufufuko wa Kristo. Hapa ndio mwito wa tatu wa kuongoka ule watumaini wa kumtumaini Mungu na katika ahadi yake kuu uzima wa milele. Hapa ni lazima tujiulize: je, nina hakika kwamba Mungu husamehe dhambi zangu au ninafanya kana kwamba ninaweza kujiokoa? Je, ninatamani uokovu na kuomba msaada kwa Mungu ili kuupokea? Je, ninaishi kwa uthabiti tumaini ambalo hunisaidia kusoma matukio ya historia na kunisukuma kujitolea kwa haki, kwa udugu, kwa utunzaji wa nyumba yetu ya kawaida, nikihakikisha kwamba hakuna mtu anayeachwa nyuma. Dada na kaka, shukurani kwa upendo wa Mungu katika Yesu Kristo, tunalindwa katika tumaini lisilokatisha tamaa. Tumaini ni nanga ya nafsi, hakika na imara ndani yake kanisa linasali kwamba watu wote waokolewe na kungojea kuwa katika utukufu wa mbinguni kuunganishwa na Kristo mwenza wake. Hivi ndivyo Mtakatifu Tereza wa Yesu alivyojieleza tumaini Nafsi yangu tumaini, hujui siku wala saa. Kesha kwa kufikiri kuwa kila kitu kinapita kwa haraka, ingawa kutokuwa na subira kwako kunaweza kufanya kile ambacho hakika kitakosekana na kwa mda mfupi sana. Bikira Maria, mama wa tumaini, atuombee na atusindikize katika safari yetu ya Kwarezma. Unahitimishwa ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco wa Kwarezma uliotiwa saini katika kanisa la Mtakatifu Yoane Laterano tarehe 6 Februari 2025 katika ukumbi showa wa watakatifu Paulo Miki na wenzake mashahidi katika, katika, katika, katifu, katori, kila, katika kutimiza mwaka watatu wa kuanza kwa uvamizi mkubwa wa Urusi katika nchi ya Ulaya Mashariki. Wito kutoka Vatikani ni wa uharaka wa dharura na ambao ushughulikiwe kwa pande zote zinazohusika ili kumaliza mzozo ambao katika miaka hii mitatu umesababisha mateso makubwa kwa Ukraini na kusababisha waathiriwa wengi wakiwemo raia wengi wasio na hatia na kuliacha taifa likiwa na makovu ya vitendo vingi vya uharibifu. Hayo yalisemwa na Askofu Mkuu Paul Richard Garaga, katibu wa Vatikani wa mahusiano ya kimataifa na mashirika ya kimataifa akiwa msemaji wa ujumbe na mahangaiko ya Vatikani kwa washiriki wa mkutano wa elfu moja na mia tano na tisa wa baraza la kudumu la usalama na wa ushirikiano wa nchi za Umoja wa Ulaya oshe huko Vienna nchini Austria. Akizungumza kwa njia ya video, askofu mkuu huyo alishutumu matokeo mabaya ya kibinadamu ya miaka hii mitatu ya vita, ambayo pamoja na vifo na majeruhi imesababisha uharibifu mkubwa wa miundo mbinu muhimu na uharibifu wa mazingira unaozidisha zaidi mgogoro. Askofu mkuu Garaga alisisitiza dhamira ya Vatican ya kuwezesha urejeshwaji wa watoto na wakati huo wa huo inahimiza kuachiliwa kwa wafungwa, hasa askari na raia waliojeruhiwa vibaya. Vita ni janga kubwa ni kukana ubinadamu, alisema, katika mazungumzo hayo, akirudia maneno ambayo mara nyingi hutamkwa na Baba Mtakatifu Francisco kwamba tusisahau, vita daima ni kushindwa. Katika mantiki hiyo, Vatikani inaitaka oshe kama taasisi muhimu katika kutafuta suluhisho la haki na la kudumu linalozingatia sheria za kimataifa na kushirikisha pande zote kwenye mzozo urejesho na udumishaji wa amani usalama na uhusiano mzuri kati ya nchi zinazoshiriki na lazima hubaki kuwa kipaumbele cha msingi kwa shirika ambalo, askofu mkuu alisisitiza, limeonyesha kushindwa kabla ya kuzuia kuzuka kwa vita, na kisha katika kuwezesha suluhisho la kidiplomasia kwa mzozo wa Ukraini. Hii yote, askofu alisema, inaakisi kwa sehemu utashi wa kisiasa usiotosheleza wa nchi zinazoshiriki. Walakini, haijachelewesha sana kurejesha umuhimu wa shirika kama jukwaa la kimataifa linalofaa kwa mazungumzo ya wazi na ya uaminifu, msingi wa lazima kwa njia yoyote inayofaa ya amani. Kwa kuhitimisha, askofu mkuu alitoa ombi lake mwenyewe la Papa Francisco kwa ajili ya Ukraini inayoteswa, akikumbusha aliyosema wakati wa tarehe 24 Desemba 2024 akisema, milio ya silaha inyamazishwe katika Ukraini iliyokumbwa na vita na pawepo na ujasiri unaohitajika kufungua mlango wa mazungumzo na ishara za mazungumzo na kukutana ili kufikia amani ya haki na ya kudumu. Kardinali Baldo Reina, makamu wa papa jimbo kuu la Roma, akiwa katika kanisa kuu la Mtakatifu Yoane huko Laterano, ambako asubuhi tarehe 24 Februari 2025 aliadhimisha misa takatifu kwa ajili ya kumbukizi ya miaka mitatu tangu Urusi ilipovamia Ukraini kwa kiasi kikubwa. Alisema katika siku hii ya uchungu na ya aibu, tunawaombea waathirika na kwamba watu wa kiukraini wanaoteswa warudi kwa amani. Afra hiyo iliandaliwa na ubalozi wa Ukraini inayowakilisha nchi yake Vatikani na kuhudhuriwa na wawakilishi wengi wa kidiplomasia ambao baadhi yao walisali sala katika lugha zao za asili ili kuonyesha msaada wao na kuunga mkono. Waamini wengi walikusanyika katika kanisa kuu la Mtakatifu Yohane wakiwa na bendera na rosari mikononi mwao na machozi machoni mwao ili kuombea amani katika nchi hiyo ambayo Baba Mtakatifu Francisco ameitaja siku zote kuwa inateswa. Kardinali Reina alikumbuka mara kadhaa wakati wa mahubiri yake kujitolea na maneno ya mara kwa mara ya Baba Mtakatifu kwa ajili ya amani nchini Ukraine. Vilevile, wakati wa mahubiri yake Kardinali Reina aliwahakikishia kusanyiko hilo ukaribu wake na sara kwa Papa Francisco ambaye amelazwa katika hospitali ya Jemeli tangu Februari 14 Licha ya ugonjwa wake, katika maandishi ya sala Malaika wa Bwana mnamo Februari 23, iliyotolewa na ofisi ya vyombo vya habari vya Vatikani, papa akukosa kueleza ukaribu wake juu ya kumbukumbu hii ya huzuni kwa Ukraini. Makamu huyo alimshukuru Papa Francisco kwa maneno yake mazito katika miaka hii mitatu, maneno ambayo kiukweli tuliyapokea kama ya kinabii maneno yanayoomba zawadi ya amani. Ni mara ngapi Baba Mtakatifu Francisco alisema inatosha, acha silaha zisimame? Leo hii hatuwezi kujizuia kurudia maneno haya ya askofu wetu mchungaji wetu, Kadina Irena alisistiza. Kwa kuongezea, alisema asante Papa Francisco kwa sababu mara nyingi umeomba njia za amani zichukuliwe na kwa hangaiko lako la ubaba ili watu wa Ukraini wanaoteswa warudi kuwa na amani. Kwa upande wa balozi wa Ukraini anayewakilisha nchi yake mjini Vatikani, Andri Yurash, mwishoni mwa misa hiyo alimshukuru Baba Mtakatifu Fransisco kwa kujitolea kwake binafsi kwa nchi, akiomba kuombea wahanga wa vita, amani na kupona haraka kwa Baba Mtakatifu. Mnamo Jumatatu, tarehe 24 Februari 2025, wakati wa mkutano uliotolewa kwa Kardinali Pietro Parolini, katibu wa Vatikani, na kwa Askofu Mkuu Edgar Pena Parra, katibu msaidizi wa masuala ya jumla, Baba Mtakatifu Francisco aliidhinisha Baraza la Kipapa la Kuwatangaza Watakatifu kuwatangaza watu wanaohusika Baba Mtakatifu Francisco pia aliidhinisha kura zilizoidhinishwa za kikao cha kawaida cha mababa kardinali na maaskofu wa kanisa kwa ajili ya kumtangaza mwenye heri Jose Gregorio Hernandez Chisnerosa kuwa mtakatifu na mwenye heri Bartolo Longo, mwamini mlei mzaliwa wa Latiano, Italia, na mwanzilishi wa rosari takatifu ya Bikira Maria wa Pompei huko Napoli. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco anasema rosari takatifu ni muhtasari wa upendo na huruma ya Mungu katika maisha ya mwanadamu. Sala ya rosari takatifu ni njia mwafaka kabisa ya kutafakari maisha na utume wa Kristo Yesu, ili kumfahamu, kumpenda, kumfuasa na kumtumikia kwa njia ya upendo kwa Mungu na kwa jirani wenye shida na mahangaiko mbalimbali wanaokumbukwa katika sala ya rosari takatifu kwa njia ya ulinzi natunza bikira Maria Mama wa Mungu na kanisa, kila mtu ajitahidi kutekeleza dhamana na wajibu wake katika mchakato wa kuponya ulimwengu kwa kutoa kipaumbele cha kwanza kwa maskini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii. Kwa namna ya pekee kabisa Baba Mtakatifu anawataka waamini na watu wote wenye mapenzi mema kumtazama Kristo Yesu aliyeanzisha ufalme wa Mungu kwa ujasiri, kwa tafakari na kwa njia ya ushuhuda wa maisha, ili kwa pamoja waweze kuujenga ufalme wa wa Mungu hapa duniani, ili kukuza na kudumisha haki, furaha, uponyaji na wokovu kwa wale wote wanaoteseka kwa magonjwa na kifo. Kila mtu katika hali na nafasi yake ajitahidi kuwa mkarimu kwa kujikita katika mchakato wa ujenzi wa leo na kesho iliyo bora zaidi. Waamini wakubali kupokea kwa imani na matumaini majaribu, matatizo na changamoto za maisha, huku wakishirikishana upendo kama sehemu ya ujenzi wa familia ya kweli inayosimikwa katika msingi wa amani na utulivu wa ndani. Baba Mtakatifu Francisco anawaalika waamini na watu wote wenye mapenzi mema kukuza na kudumisha ibada kwa Bikira Maria, mama wa Mungu na kanisa ili aweze kuwasaidia kuwa ni vyombo na mashuhuda wa huruma na upendo wa Mungu kwa jirani zao, kielelezo cha imani tendaji. Bikira Maria ni mfano na kielelezo cha imani, matumaini na mapendo, kwana amediriki kuwa ni mfuasi amini wa Kristo Yesu na chombo cha huduma makini kwa jirani zake; mtindo na mfumo wa maisha unaopaswa kutekelezwa na mapadi kama sehemu ya majiundo yao ya awali na endelevu katika Kanisa. Baba Mtakatifu anasema ikiwa kweli waamini wanataka kuwa wafuasi amini wa Kristo Yesu na kanisa lake, ili kugoswa na kuponywa na huruma pamoja na upendo wa Mungu, wanapaswa kuzingatia mambo makuu yafuatayo: fumbo la Ekaristi Takatifu na ibada kwa Bikira Maria, mama wa Mungu na kanisa. Bikira Maria ni mama wa Mungu na Kanisa, kwani ndani ya moyo wake safi usiokuwa na doa watu wote wanapata utambulisho wao kwa kupenda na kupendwa, hali inayoonesha uwepo wa Mungu kati ya waja wake. Bikira Maria mkingi wa dhambi ya asili, mama wa mlango wa mbingu, ametangazwa na baba ya Mtakatifu Francisco kuwa ni Bikira Maria, mama wa huruma na matumaini. Ni mama ambaye daima ameonyesha ulinzi na tunza kwa watu wanaomkimbilia katika shida na mahangaiko yao, upendo ambao umeendelezwa hadi nyakati hizi. Bikira Maria ni dira na kielelezo cha njia ya kwenda mbinguni, njia ambayo kamwe haiwezi kumpotezesha mtu mwelekeo wa maisha. Njia hii ni Kristo Yesu, ambaye pia ni ukweli na uzima. Yesu ni mlango wa mbingu unaowaalika wote kushiriki furaha ya uzima wa milele. Anawasubiri kwa moyo wa huruma na mapendo wale wote wanaomwendea kwa toba na uongofu wa ndani. Bikira Maria, nyota ya asubuhi, anawaongoza waamini kwa Kristo Yesu ambaye ni lango la huruma ya Mungu. Baba Mtakatifu Fransisko ana ibada ya pekee kwa Bikira Maria Mama. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikanini, katika muktadha huu Kardinali Pietro Parolin, katibu mkuu wa Vatikani, Jumatatu tarehe 24 Februari mwaka 2025 majira ya saa tatu za usiku kwa saa za Ulaya sawa na saa tano kwa saa za Afrika mashariki na kati amewaongoza waamini na watu wote wenye mapenzi mema kusali rozari takatifu kwa ajili ya kumwombea Baba Mtakatifu Francisco, ambaye kwa sasa anasumbuliwa na ugonjwa wa mkamba uliopelekea kulazwa tangu Ijumaa tarehe 14 Februari mwaka 2025 kwenye hospitali ya chuo kikuu cha Agostino Jemeli iliyoko mjini Roma. Ibada hii imehudhuriwa na makardinali wanaoishi mjini Roma, wafanyakazi wa sekretariati kuu ya Vatikani na watu wa Mungu katika ujumla wao. Lengo la sala hii ya rosari takatifu ni kumwombea Baba Mtakatifu ili aweze kupona haraka na hatimaye kurejea tena kwenye maisha na utume wake. Huu ni mwendelezo wa maadhimisho ya ibada ya misa takatifu pamoja na ibada ya kuabudu Ekaristi takatifu kwa ajili ya kumwombea Baba Mtakatifu Francisko, ibada zinazofanywa sehemu mbalimbali za dunia. Kardinali Parolini amemweka Baba Mtakatifu Francisco chini ya ulinzi na tunza Bikira Maria, afya ya wagonjwa, salus infimorum. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, waamini wanasari kumwombea Baba Mtakatifu Francisco ambaye kwa sasa yuko katika hatari ya kifo, ili kwa sala na maombezi ya Bikira Maria aweze kupata faraja na nafuu katika mahangaiko yake. Kwa upande wake, Kardinali Lazalo Yu Hongsik mwenyekiti wa Baraza la Kipapa la Wakleri amefurahishwa sana na kitendo cha watu wa Mungu kuungana kwa ajili ya kusali na kumwombea Baba Mtakatifu Francisko wakati huu anapokabiliana na changamoto ya afya. Baba mtakatifu ni halifa wa Mtakatifu Petro ambaye ameonesha upendo mkubwa kwa watu wa Mungu. Sasa ni zamu ya waamini na watu wote wenye mapenzi mema kuonesha upendo wao kwake ili aweze kupona haraka. Huu ni mwaliko kwa waamini kumwilisha ndani mwao tuno msingi za kiinjili hususani, upendo kwa Mungu na jirani. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, na habari zaidi kutoka kwa Dr. Mateo Bruno, msemaji mkuu wa Vatikani zinaonyesha kwamba hali ya afya ya Baba Mtakatifu Francisco inaendelea kuimarika taratibu na kwamba vipimo mbalimbali vinaonyesha matumaini, ingawa tatizo la figo kushindwa kufanya kazi yake barabara ni jambo linalowatia wasiwasi madaktari. Baba mtakatifu anaendelea kupumua kwa kutumia mirija. Jopo la madaktari wanaomtibu baba mtakatifu Francisco linasema hali yake ya afya bado ni tete. Jumatatu tarehe 2 Februari 2025 aliweza kupokea ekaristi takatifu na kufanya shughuli ndogo ndogo. jioni aliweza kuzungumza na paroko wa parokia moja huko ukanda wa Gaza ili kuonyesha uwepo wake wa karibu kwa watu wanaoteseka huko. Baba Mtakatifu kutoka katika undani wa moyo wake anawashukuru kwa dhati watu wote wa Mungu wanaomwombela weze kupona haraka iwezekanavyo. Baba Mtakatifu Francisco, usiku wa kuamkia tarehe 25 Februari 2025, amelala vizuri. Kutoka studio za redio Vatikani kamakawa, ni mtoto wa mkulima, Padri Richardi Mjigwa. Namnamna mpendo wa msikilizaji wa radio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho wa habari zetu za leo tulizokuandalia, lakini tunakusihi sana tuendelee kuungana pamoja kumuombea Baba Mtakatifu Francisco ambaye amelazwa hospitali ya Gemelli jijini Roma tangu tarehe 14 Februari 2025. Kwa niaba ya Padre Richard Mjigwa, ni Angela Rwezaura akikuaga. Tumsifu Yesu Kristo, Laudetur Yesus Kristus.